unasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote nigapanana yamakelele yesu yuhaja tena ipata sauti himbasana yesu yuhaja tena anakuja nakuja yesu wajt hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu yuwaja tena uhali gani mpendo wa msikilizaji wa redio adventista ulimwenguni awr ninapenda kukaribisha katika muda huu kuweza kutegea sikio wa matangazo yetu kupitia masafa mafupi ya mitabedi 25 kutokea hapa mkoani morogoro nchini tanzania bila shaka unaweza kunipata kupitia morning star fm na kwa mtandao wetu wa www org kumbuka utakuwa nami mtangazaji wako k wilson ila msikilizaji ni kusiweze kuwategeasikia waimbaji wa ulasiti kwaya kutokea kule arusha wanakwambia niambie hadithi I'm going <speaking in foreign language> Na pedola Jesu mo posi inani vahari ni ambie habari za ke Jesu mo posi za wana wafahari na pedola keu. سلكوزي na kwa wimbo huo mzuri msikilizaji ni kusi weze sikio kipindi hiki cha ijali ya afya yako na mada inayosema usafi wa mazingira utakuwa nami k wilson hapa ni makala tunaamini ya kwamba atakubariki karibu mpenzi msikilizaji wa radio adventist ulimwenguni katika kipindi chetu kizuri cha ijali ya afya yako utakuwa nami mtangazaji wako dada kibaga mtanazajiwab nam katika mada hii nzuri siku ya leo tuna mada inayosema afya na usafi wa mazingira naam hii ni makara ambayo imeandaliwa maalum kwa ajili ya kufahamu mazingira yetu namna ambavyo tunaweza tukajisababishia matatizo sisi wenyewe kwa kutokufahamu na hivyo basi kukitegea sikio makala hii itaweza kufahamisha ni vitu gani ambavyo wewe kama binadamu unapaswa kuviepuka ili uepukane na magonjwa ambayo siyo ya, ya kwa kusema zaidi ya nusu ya magonjwa yote na vifo vya watoto husababishwa na vijidudu ambavyo hupitia mdomoni kwa njia ya chakula au maji ya kunywa mambo saba ya ujumbe maalum yaliyo katika sura hii yanaweza kuzisaidia familia na jamii kuzuia kuenewa kwa vijidudu vya magonjwa hivyo kupunguza magonjwa na vifo ni muhimu kusisitiza kwamba ili ujumbe huu uwe wa manufaa kwa jamii ni wajibu wa kila mmoja katika familia kuutekeleza jamii ambazo zisipokuwa na navyoo maji safi na salama ya kunywa na mahali maalum pa kutupia takataka ni vigumu kwa familia kuzuia kuenewa kwa vijidudu vya magonjwa jamii zinahitaji kujua namna gani magonjwa yanavyoenea na kuzuiwa hivyo kuziwezesha kuchukua hatua ikiwa ni pamoja na kuomba ushauri na misaada toka serikalini kwa hali hiyo serikali inawajibika kusaidia kusambaza us- utaalamu wa ujenzi wa vyoo na upatikanaji na uboreshaji wa maji ya kunywa hii ni pamoja na kuunga mkono juhudi na nguvu za wananchi kwa kuwapatia vifaa na nyenzo mbalimbali hivyo ni muhimu serikali ihamasishe jamii kwa kuwapatia utaalamu wa ujenzi wa vyoo na wa kuboresha vyanzo vya maji yawe safi na salama kwa kunywa ili jamii zione umuhimu wa kupatiwa huduma hizo zinahitaji kujua jinsi magonjwa yanavyoenezwa na kuzuiwa huu ni ujumbe muhimu kwa ajili ya usafi wa mazingira namba moja magonjwa yanaweza kuzuiwa kwa kunawa mikono kwa maji na sabuni baada ya kutoka chooni au kugusa kinyesi na kabla ya kushika chakula namba mbili anasema ya magonjwa yanaweza kuzuiwa kwa kutumia vyoo magonjwa yanaweza kuzuiwa kwa kutumia maji safi na salama hii ilikuwa ni, ni namba tatu namba nne anasema ya magonjwa yanaweza kuzuiwa kwa kunywa maji yaliyochemshwa na kuhifadhiwa katika hali ya usafi namba an mara nyingi chakula kibichi ni hatari ni muhimu kioshwe au kipikwe chakula kikishapikwa kiliwe mara moja kisiache kikapoa vyakula vinapopashwa moto ni muhimu vichemke namba s magonjwa yanaweza kuzuiliwa kwa kuweka vyakula katika hali ya usafi namba nambasab nasema magonjwa yanaweza kuzuiiwa kwa kuchoma au kufukia takataka za nyumbani msikilizaji hizo ni baadhi ya hatua au jumbe muhimu ambao mtu akiufuata ataweza kuepukana na magonjwa ambayo sio ya lazima na kuna maelezo ya nyongeza kuhusiana na usafi wa mazingira kama ambavyo utaweza kuusikiliza anasema kunao mikono kwa maji na sabuni au majivu huondoa vijidudu vya magonjwa na kusaidia kuzuia vijidudu hivyo visiingie mdomoni au katika chakula ni muhimu kuwepo maji na sabuni kwa ajili ya kunao mikono kwa familia yote na pia anasema ni muhimu kunawa mikono baada ya kutoka chooni kabla ya kushika chakula au baada ya kumsafisha mtoto mdogo aliyejisaidia ni muhimu pia kunawa mikono baada ya kushika wanyama na baada ya kuyatayarisha chakula ambacho hakijapikwa mara nyingi watoto huweka mikono mdomoni hivyo ni muhimu kuwanawisha mikono mara kwa mara hasa kabla ya kuwapa chakula anasema pia uso wa mtoto unawishwe angalau mara moja kila siku hii huzuia inzi wasitue kwenye macho pia huzuia magonjwa ya macho ni vizuri kunawa kwa sabuni ijapokuwa siyo lazima namba mbili magomjwa yanaweza kuzuilika kwa kutumia vyoo wakati kichwa namba moja kilikuwa kinasema magonjwa yanaweza kuzuiwa kwa kunawa mikono kwa maji na sabuni baada ya kutoka chooni au kugusa kinyesi na kabla ya kushika chakula nam sasa katika namba mbili anasema ya magonjwa yanaweza kuzuilika kwa kutumia vyoo anaanza kwa kusema njia muhimu pekee ambayo familia inaweza kuchukua kuzuia kuenewa kwa vijidudu vya magonjwa ni kutumia na kutupa vinyesi katika vyoo magonjwa mengi hasa ya kuharisha hutokana na vijidudu vinavyokuwa katika kinyesi cha binadamu watu wanaweza kuvimeza vijidudu hivi iwapo vitakuwa kwenye maji chakula mikono vyombo vya kulia chakula au sehemu za kutayarishia chakula ili kuzuia haya yasitokee yafuatayo yanaweza kufanyika vyo vitumike ni lazima vyoo visafishwe mara kwa mara na tundu la choo lifunikwe imani kwamba vinyesi vya watoto wachanga na wadogo havina madhara si sahihi vinyesi hivyo ni hatari zaidi kuliko vya watu wazima hivyi watoto wadogo wazoeshe kutumia choo iwapo watoto watajisaidia nje ya choo vinyesi vizolewe haraka na kutupwa chooni au kufukiwa ardhini pia anasema mavi ya wanyama yawekwe mbali na vyanzo vya maji mbali na nyumba za kuishi namba tatu anasema magonjwa yanaweza kuzirilika kwa kutumia maji safi familia zinazoishi sehemu zenye maji mengi safi ya bomba na zinajua kuyatumia vizuri ni mara chache sana zinapata magonjwa yanayotokana na maji familia ambazo hazina maji safi ya bomba zinaweza kupunguza magonjwa ikiwa vyanzo vya maji vitalindwa visichafuliwe na vijidudu vya magonjwa kwa kuzingatia yafuatayo kujenga na kufunika visima vya maji kinyesi na maji machafu visiwe karibu na maji yanayotumika kwa kupikia kunywa kufulia au kuoga kuweka ndoo na vyombo vingine vinavyotumika kuchotea na kuhifadhia maji katika hali ya usafi kwa mfano ndoo zisining'inizwe badala ya kuwekwa chini pia nasema kuchunga wanyama mbali na maji ya kunywa familia zinaweza kuweka maji kwa matumizi ya nyumbani katika hali ya usafi kwa kuhifadhi maji ya kunywa katika chombo safi na kilichofunikwa kutumia kata au kikombe safi kuchotea maji kutoka katika chombo cha kuhifadhia kutoruhusu mtu yeyote kutumbukiza mikono katika chombo cha kuhifadhia au kunywa maji moja kwa moja kutoka kwenye chombo hicho kutunza wanyama nje ya nyumba ya kuishi binadamu namba nne magonjwa yanaweza kuzuiwa kwa kunywa maji yaliyochemshwa au kuhifadhiwa katika hali ya usafi ingawa inaaminika kuwa maji ya bomba ni salama na machoni yanaonekana safi bado yanaweza kuwa na vijidudu vya magonjwa hata hivyo maji kutoka vyanzo vingine yana uwezekano wa kuwa na vijidudu vya magonjwa vingi zaidi kuchemsha maji huuwa vijidudu vya magonjwa kwa hivyo maji yatachotwa ya kutoka kwenye vyanzo kama visima mabwawa mifereji matanki chemichemi na mabomba yachemshwe na kuachwa yapoe kabla ya kunywewa mili ya watoto wachanga na wadogo haiwezi kustahimili vijidudu vya magonjwa kama ilivyo watu wazima hivyo ni muhimu sana kuchemsha maji yao ya kunywa na kuiacha yapoe mara nyingi chakula kibichi ni hatari muhimu kioshwe au kipikwe chakula kikipikwa shati kiliwe mara moja kiikwe vyakula vinapopashwa moto ni muhimu vichemke kupika chakula kikaiva vizuri huwa vijidudu vya magonjwa vyakula vya aina ya nyama na nyama ya jamii za kuku ni muhimu zipikwe na kuiva barabara vijidudu vya magonjwa hupenda chakula chenye uvuguvugu chakula kikipashwa kiliwe mara moja ili vijidudu visiingie na kusababisha maradhi ikibidi chakula kihifadhiwe kwa zaidi ya saa ano ni vyema kihifadhiwe katika hali ya joto zaidi ya ya nyuzi joto zitakuwa kwa ajili zita chakula hicho au kiwekwe katika hali ya ubaridi chini ya nyusi joto kumi ikiwa chakula kilichobaki kitaliwa tena ni muhimu kipashe moto vizuri hadi kichemke kabla ya kuliwa chakula ambacho hakijapikwa hasa nyama ya jamii za kuku huwa na vijidudu vya magonjwa chakula kilichopikwa kinaweza kuchafuliwa kwa kugusana na chakula kisichopikwa kwa hivyo vyakula hivi visiwekwe pamoja visu na vyombo vingine vitavyotumika kutayarisha vyakula vioshwe mara tu baada ya kutumiwa maziwa yaliyotayarishwa vibandani na kuhifadhiwa katika pakti makopo na makasha au maziwa yaliyochemshwa wakati huo ni salama kuliko maziwa ya ng'ombe mabichi ambayo hayajachemshwa vitambaa vitatumika kukaushia vyombo ikiwezekana vibadilishwe kila siku na vichemshwe kabla ya kutumia ikiwezekana watoto wapewe chakula mara kitakapotayarishwa na kisihifadhiwe kwa kuliwa baadaye magonjwa yanaweza kuzuilika kwa kuweka chakula katika hali ya usafi vijidudu vya magonjwa vilivyo kwenye chakula vinaweza kuingia mwilini na kusababisha maradhi hata hivyo chakula kinaweza kuwekwa katika hali ya usafi na salama kwa fata yafuatayo kusafisha sehemu za kutayarishia chakula vijidudu huzaliana katika sehemu chafu na katika chakula kuhifadhi chakula katika hali ya usafi na kukifunika ili kisichafuliwa na wadudu kama inzi mende na wanyama kama panya na mbwa vyombo vyenye vifuniko ni bora zaidi magonjwa yanaweza kuzuilika kwa kuchoma au kufukia takataka za nyumbani vidudu vya magonjwa vinaweza kuenezwa na mzi ambao huzaliana kwenye uchafu kama maganda ya matunda mabaki ya chakula na mboga ni muhimu kila familia iwe na shimo la takataka ambamo takataka hizo zitafukiwa au kuchomwa kila siku ndugu na mskilizaji napenda nikushukuru sana kwa kua pamoja nami katika makala nzuri ambayo ilikuwa ikihusiana na swala zima la utunzaji wa mazingira na usafi kwa ujumla na vilevile ningependa kufahamisha kwamba uandaaji wa makala hii nzuri ni shirika la umoja wa mataifa a kuhudumia watoto unicef ambapo limeweza kutafsiri makala hii katika lugha miamoj sabisit ulimwenguni kote na vvie kitabu hiki kinaitwa ukweli kuhusu maisha ambapo utaweza kupata makala hii ambayo nimekusomea hii leo ulikuwa nami mtangazaji wako dada kibaga kuungana tena siku nyingine katika ingit nichukue wasaa huu kukaribisha katika kipindi cha pili ambacho ni kipindi cha siri za ushindi tutakuwa naye dr georgi iranga akizungumzia utafiti wa mbegu za mahindi tafadhali mtegesikio Maindi haya yote ili yaweze kufanya vizuri, yani ya vizuri kama nilivyotaa uwezo wake wa kuzalisha lazima yapandwe katika e, sifa ambazozimependekezaaamano maidyetu aya yote umbali e, wa mstari hadi mstari ni sentimita sb5 aani fiti mbili na nusu lakini shina hadi, amini shimo hadi shimo zipo phen mbili unaweza ukapanda shimo hadi shimo fiti moja lakini una, unaacha shina moja kila shimo au ukaongeza urefu wa shimo a yani umbali wa shimo ukawa mara mbili an yani fiti mbili lakini ukapanda mbegu tatu ukapunguzia zikabaki mashina mawili atsi e, waeakma uategemewa u na miche 44 kwa hekta au miche 18 kwa eaiuatach e, mchache auawakupata mavuno ma, ma, machache yanakuwa makubwa pia njia nyingine ambayo eh, teknolojia nyingine ambayo tunapendekeza ni matumizi ya mbolea unaweza ukatumia mborea viwandani kama urea mborea yakukuzia na mboea yakupandia e, mborea ya urea tuna matumizi ya kilo e, 0 mpaka kilo nitrogen kwa hekari kwa heta ambayo unakuta kama mifuko miwili ya urea kwa hekari moja E, dapu unaweza ukatumia mfuko mmoja kwa hekari kupandia e, pia utunzaji wa shamba ni pamoja na kuakisha magugu yanakuwa hayapo shambani wakati wote mahindi yanakuwa vinginevyo utapata upungufu wa mazao kama ukuzingatia hizi, hizi e, sifo ambazo teknoloji ambazo tumezirekomendi kwa wakulima kuzifuatilia sasa changamoto iliyopo mpaka sasa kwa wakulima wetu E, pamoja na kwamba utafiti huu umeenda kwa wakulima tumefanya nao matafiti nyingi tumependekeza lakini wanakulima wengi hawazifatilii na ndio sababu tunaendelea kuwa na mavuno machache kwa, kwa, kwa, kwa, kwa mkulima na inabaki kuwa ni changamoto kwa sisi watafiti lakini pia na policy nalic ani wanasiasa tunapashwa kwa pamoja tushirikiane kuwaelekeza wakulima na wazizingatiehizi teknoloji ambazo tumezipeleka kwao na kukubaliana kwamba ndio zinafaa asante sana katika swala la mbegu ambazo umeziitaja hapo mm. vipi ni lazima mkulima anapotaka kupanda mahindi yake kuzingatia mabadiliko ya tabia ya nchi katika shamba lake inakuwaje ni kweli kwamba nimeongelea ni kwamba unajua miaka ya uhuru mm. hata misimu ya masika ilikuwa ni ya uhakika kwamba unajua vuri inaanza mwezi wa tisa mpaka mwezi wa kwanza ule inaisha mwezi wa tatu wanapanda masika mpaka mwezi wa tano wa sita wanavuna lakini siku hizi kwanza mvua hazina uhakika kunaweza kukaa hakuna vuli au kukaa hakuna masika au kama hata za kuwepo zile mvua zinakaa kwa muda mfupi sana na ni kutokana na hayo yote yametokana na uharibifu wa mazingira misitu mingi imefekwa kuna hn kwenye hali ya hewa e, ukanda ule wa nini umeharibiwa ume, o kwahio matokeo yake tunapata mvua ambazo sio za mtiririko au kama ni za mturiko zinakuja za muda mfupi ndio sababu tunasema tunajaribu kutafuta mbinu yoyote ya kupunguza muda wa mazao haya kukaa shambani lakini yakawa naaa yanatupa mavuno mengi na eh, hapa sijaongelea nimeongelea kwa mfano stuka mbegu bora mpya ukame zipo mbegu zingine ambazo zinavumilia ukame kama a 24 um, na, na 6 hizi zote zinavumilia ukame na zipo zingine vituoni kwetu bado tunazifanyia tathimini e, muda si punde tutazipeleka kwa wakulima waweze kuzitumia hizi mbegu zinavumilia ukame kwa maana kwamba zinaweza zikapambana na mabadiliko ya tabia nchi lakini hasa tulizozionyesha hapa nyingi ni zile ambazo hazivumilii ukame lakini e, tuko njiani muda si mrefu tutazitoa zile ambazo zinapambana na mabandiliko ya tabia nchi alabda ni ushaurigani a ambao unaotoa kwa wakulima ambao wanakusikiliza uh, wakulima ushauri ni kwamba sisi kama watafiti mpaka sasa tuna tafiti zetu katika vijiji mbalimbali mbali, lakini kutokana na uwezo hatuwezi tukakava vijiji vyote kwa wakati mmoja e, lakini E, katika maonyesho ya kilimo kama haya ndio muda ambao ni mwafaka kwamba tunaweza wakulima wakafika hapa kwa mahali kwa wakati mmoja na wakaweza kuona wakatembea wakaona vipando vyetu wakaona teknoloji zote tulizonazo wakaweza kuzifikia linalokuja e, hapa kama changamoto ni kwamba wakulima wetu wengi wanaweza wasiwe na nafasi ya kufika hapa au wale ambao unakuta, wana uwezo unakuta wanashindwa hata kuingia kutokana labda na, na vikwazo lakini niseme tu kwamba wito ni kwamba wakulima wote popote walipo sikukuu hizi za kilimo ndio njia pekee ya rahisi ambapo wanaweza wakaja wakajifunza eh, teknolojia mpya ambazo zimebuniwa na kupitishwa na watafiti Maswali, maoni anwani maochangamoto anahhp ifuataoredio ya uadventista ulimwenguni awr sanduku la posta 172 morogoro tanzania anwani ya barua pepe ni kiswahili at awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 745184882 ukiwa nje ya tanzania kumbuka kwanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha25 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania na msikilizaji waimbaji wa sanawali kutokea kule arusha wanakuambia kaza mwendo ndio wimbo ambao unafunga matangazo yetu kama idhaa ya kiswahili ya redio adventiso limwenguni awr kwa heli tukutane kesho panapo majaliwa 看在为有不西就给耶稣有过那为不信可的当妈的起啦 जिओरी गे बा बाम जिओई मेसोंग एन ने विको