nasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote ya makelele yesu yuhaja tena ipata sauti himbasana yesu yuhaja tena naujnakuj yesu yuwaja whii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu yiwaja tena unaitegea sikio idhaa ya kiswahili ya redio ya waadventista ulimwenguni awr ikikutangazia moja kwa moja kutoka hapa morogoro tanzania katika masafa ya mita bendi 16 lakini pia waweza kutusikiliza kupitia morning star radio na rock fm vilevile vile, tupo katika tovuti ya wwwawr org uhali gani msikilizaji wangu ni imani yangu ya kwamba hali yako ninjema, ni njema napenda nikukaribishe katika kipindi cha sera za ndoa kwa siku hii ya leo mimi ambaye ni msimamizi wa haya matangazo jina langu naitwa habi machel mshana kwa kwanza basi kipindi chetu msikilizaji utapata fursa ya kusikiliza wimbo kutoka kwao the harvesters singers wimbo wanaosema nendeni mkae na mara baada ya hapo nitarejea Me, oh, leo asanteni sana the harvesters, singers na wimbo wenu huu mzuri na hivyo basi katika kipindi cha sera za ndoa kwa siku hii ya leo msikilizaji ninapenda nimkaribishe javeni kasele yeye ni mwanafunzi wa masomo ya sikolojia katika chuo kikuu cha juko ambacho kinapatikana hapa mkoani morogoro naye anakuja na kutuelezea aina za mahusiano katika sehemu ya pili mtegeski siri ambazo mtoto sio lazima azijue au apaswi kabisa kuzijua ni zako wewe mzazi na wanajamii wenzako au na mwenza wako au na ndugu yako lakini sio za kumfahamisha mtoto lakini pia akiashiria kingine kinaweza kikawa wazazi kumtegemea mtoto kuwa rafiki yake wa karibu na kumweleza siri zote ukiachana na hakuna usiri kati ya mtoto na mzazi kuna ile mtoto anamtegeme, mzazi anamtegemea mtoto kama rafiki yake au mtoto anamtegemea mzazi kama rafiki yake wa karibu ake wakaribu skschakmb yani, vtu vyote vinavyotokea anamhadisia mzazi Kwanzia, a, mpaka, mpaka z zote anamwambia mzazi na mzazi hivyo hivyo kwa mtoto ko anaona kama huyu ni rafiki wa karibu wa karibu sana siwezi kumficha chochote au sitakii kumficha chochote inaruhusiwa kwamba mzazi anaweza akawa rafiki wa mtoto lakini pale anapoona kwamba tegemezi mtoto ndio tegemezi wa kila kitu kinachotokea katika maisha yangu basi atakuwa ameingilia uhuru wa mtoto urafiki upo lakini ukipitiliza unaingilia uhuru wa mwenzio au wa mtoto au wa mzazi au wa rafiki hata kwa marafiki e, nabidi kuwa na mipaka fulani kwamba mimi mipaka yangu imeishia hapa basi pia kiashiria kingine ni pale ambapo mtoto anakuwa nasifiwa anasifiwa pale ambapo amedumisha hadhi ya familia amedumisha hadhi ya familia kwani anaona kama vile familia inaonekana vizuri kwaio sasa ana msifu endelea hivyo hivo ehe mimi mwanangu afanyagi hivi mi maana nampendaga mwanangu yani eh, ana naona navyodumisha nani hadhi ya familia yetu mimi nampenda sana mwanangu basi mtoto anaisi kama vile okay mimi hapa nimedumisha au nimeweka hadhi ya familia kuwa nzuri kwaho inabidi niendeleze mahusiano ya karibu na wazazi ili sija kawangusha hata skumoa yani, goa adiangushawaaaafamilia skuzote uasarbuiuieabsana tenaaiopitilza ni pale ambapo wazazi wakiwa wamejihusisha kupita kiasi kwenye maisha ya watoto wao nadhani nimeelezea hapo awali kwa mifano mbalimbali kwamba mzazi anaweza kujihusisha kupita kiasi kwenye ma- maisha ya mtoto wake anamwamulia kila kitu atakachokula atakcovaa atakachofanya shuleni yan anamwamulia kila kitu kwa sababu anaona kwamba kuna umuhimu wa mimi kwa karibu na mwanangu lakini asichokijua ni kwamba akipitiliza basi mtoto atakuwa hawezi kufanya maamuzi binafsi anakuwa anategemea nini kumsikilizia mzazi anasemaje kwa hiyo tuone hapa mbele namna hii inaweza ikaleta madhara katika familia katika maisha ya mtoto au katika jamii kwa ujumla mtoto wa aina hii analeta anapata madhara gani uh, madhara ya aina ya familia yenye mahusiano ya karibu sana kupitiliza ni kujisikia kama vile mtu anamwangalia au anamfuatilia mtoto wa aina hii akija kukua anaona kama vile kama kuna mtu anamfuatilia hata maamuzi anaogopa kufanya anasema mmm, kama nikikose haje, kwa na kwa na hofu flani, kama nikikoseaje anakuwa fulani anajisikia mtu au anamfuatilia hii nasemaamo pia mtoto anaweza kaona anakosa misimamo yake. Awezi misimamo yake akawa na juu anaoa msimamoyake ezi kaanamsimamo u aitu flaniamtotoaamtnaani e anapenda kitu fulani unaweza wakuta mtu anapenda anapenda kula labda tuseme samaki lakini katika familia yao labda mmoja alikuwa na ugonjwa ambao hamrusu ye kula samaki au ana aleji na samaki kwaho familia nzima ikawa nini aili samaki sasa unakuta hata baadaye katika maisha yake kwenye aaaaenye mgahaakaambia jamani leo tunakula tunakula samaki labda amealikwa na marafiki zake au watu aina wa fulani wa uko kazini sasa abda kula samaki kwa sababu kashabeba tabia za familia familia tabia za sehemu katika maisha yake familiatabia zafamiliaaaamasaanamsimamo anapenda samaki lakini kwasababu familia imezoea kwamba hawali samaki, yule samaki mamuzi, anaogopa, ana kwa kwasababu yayule ndugu mmojawapo ambaasamaiaoe amaki auaaa aeeaaona mimi siwezi kula samaki bwana kwa nini ah, siwezi tu kula samaki sasa kwa nini ushindwe kula samaki stule tuko pamoja tumekuja kufurahia na wote tungependa kuagiza samaki lakini sasa mbona we auli au niagize au nisiagizemi naona nisiagize unaona hii hii ni hali ya kutokuwa na nini na misimamo kwa hiyo anashindwa kufanya maamuzi anakuwa anategemea wengine kumfanyia maamuzi mtu wa dizaini hii ambaye alitoka kwenye familia ya mahusiano yaliyopitiliza anakuwa anakuwa anategemea wengine kumfanyia yeye maamuzi kwa sababu kashazoea aaankuemeauszeafanmaamuz maamuzi na nani na wazazi wake madhara maara anaweza kaa anajitokeza akiwa mtoto mtoto wa aina hii ya mahusiano ndani ya familia ambayo ni ya kupitiliza mahusiano ya karibu sana mtoto huyu atajisikia kutopendwa na mzazi mzazi mzazi alivyokuwa mtoto anahisi anahisi kama kama kama hapendwi kila sana, hatia kwa sababu anaona nikifanya maamuzi haya ambao mimi napenda napenda kula embe, ni embe ili nimpendeze wangu kama, naisi, mzazi wangu mbona hanipendi a mbao miaendanda embe endeze zaangu ki k mbe nitunda ni zuri na nasikia kwamba linaweza likampa mtu afya ni tunda ambayo na naweza lka likaleta afya lakini sasa mzazi hapendi mimi nileembe mbona kama mzazi wangu anipendi nikifanya maamuzi ambayo yananipa raha mimi kama mtoto mzazi anakuwa anachukia anakuwa nataka tu minifanye kile anacho kifanya yeye basi mimi najisikia vibaya nahisi mzazi wangu anipendi na kiukweli ni kwamba sio kila kitu mtoto anachotaka kukifanya akifanye lakini kuna baadhi ya vitu ambavyo hayawezi kumuumiza mzazi au kumuumiza mtoto binafsi yeye mwenyewe kwa hiyo kuna maamuzi mengine tunaweza tuka, mtoto afanye ili na hei, na na na anaj, aweze kuwa furaha kuhisi kwamba anapendwa uh, sehemu nyingine ambayo mtu anaweza naeeauaaaa madhara katika maisha yake ni ukubwani hkul kwenye utu uzima eh, hii inaweza ikajionyesha hii aina hii ya madhara ya, ya, ya mahusiano ya karibu sana yaliyopitiliza inaweza ikajionyesha pale ambapo kuna matatizo kwenye kutengeneza mahusiano ya karibu na watu maana naposema kwa kwenye utu uzima namaanisha kwanzia ya miaka kumi na nane kuendelea mpaka thelathina tano arobainna tano hiyo madhara aina hii ya, ya, ya mahusiano katika familia mahusiano ya karibu sana yaliyopitiliza kunaweza kukawa na matatizo kutengeneza mahusiano ya karibu na watu kwenye upande wa mahusiano kuna mahusiano ya kawaida ya urafiki kuna mahusiano ya kimapenzi kuna mahusiano hata baada ya mtu kuolewa ndani yani, ya familia familia yake yei, kama yei, kwenye uza, kwenye familia yake kama kwenye ambao mwenyewe huyu mtoto atakuja kuzaa watoto afamilia yakeaaa kaukasaoesaoea mzazi anamfanyia anamfayia maamuziakia kitu katika atiamasaake ene ucaguaaa hata mahusiano kimapenzi mzazi amemkataa mwanamke wakwanza nimemleta ani mchumba wangu nimemleta mchumba wangu mara yapili mchumba mwingineemleta mchumba mnginea mcmbaaa tamkitu kizuri mzazi kumwonyesha mtotoumata kabisa kumkatalia kabisa yaani mzazi unaletewa aina mbalimbali mbali ya watu na wote hata wanaweza wote wanaweza wakawa wanasifa nzuri lakini mzazi kama mzazi kwa sababu hujampenda tu au basi tu labda mabaya unaona unamkataa na mtoto sababu ambazo nzuri. Kwa hi, hi, ina madhara makubwa sana ukiwa unategemea kila kitu kutoka kwa mzazi inaweza ikaleta shida hapo baadaye kwa sababu mahusiano yako na marafiki pia yanaweza ykawa yanategemeana na namna ambavyo na, na wewe uko na wazazi wako wazazi anaweza kakuchagulia kweri, ah, mwanangu huyu rafiki si nzuri n eh, labda sababu ya maadili au misimamo ya, ya huyo rafiki anaweza kaona huyu hafai lakini kuna wale marafiki kabisa unaona kabisa huyu kama rafiki yangu ana kasoro fulani fulani lakini pia ana tabia ambazo ni nzuri na zinanipendeza na naisi naweza nikaishinae kama rafiki naisi naezanikakanae kamaaanakuanamkata akua sio vizuri kitu kingine ni mahusiano katika familia mooaina afamilia awaaakawambukiza mwanae akawa kila kitu anachoona anajisikia kukisema anamwambia mtoto wake hampi mtoto nafasi kujiamulia yee kama yeye kwa sababu yeye akashazoea kwamba mzazi wangu alikuwa akinifanyia sio kwa ubaya kwa upendo wa dhati kabisa kwa upendo mzuri kabisa lakini akiais uh, upendo huu uh, unaweza ukaa unaonyesha kwamba kunaweza kukaleta uh, madhara kwa baadaye Uhe, upendo upo upendo huko ni kitu kizuri katika familia na mtu lakini anatakia aangalie je yeah. hapa ni upendo tu au mtu ameingilia uhuru wangu binafsi wa kufanya maamuzi pia inaweza ikajionyesha kwa namna ingine ya pili ambayo nitazungumza hapa kwenye madhara ya aina hii ya mahusiano katika familia mahusiano yaliyo karibu sana na ya kupitiliza inaweza ikajionyesha kama kukataa kuwa na mahitaji yakihisia e, binafsi huyu mtoto ambaye sasa amekuwa mtu mzima wa miaka kumi na nane ishirini thelathini na anaweza kaa mahitaji yake ya kihisia sababu kashazoea kwamba mahitaji yangu ya kihisia sio ya, ya muhimu sana bali mzazi wangu bai amzaziwangu zaidi kwa wakati huu k sasa anakuwa hana nafasi ya kuendeleza mahitaji yake ya kihisia kwani alikuwa akimtazamia na kumzingatia mzazi wake pia baadaye huyu mtu anaweza akawa na mtindo wa kuwa na wasiwasi au hofu fulani fulani na kuona kwamba anajitosheleza na kuweza kujitegemea mwenyewe hata omba ushauri kwa mwingine yy ataka naona mimi kama mimi na kama nahitaji ushauri naweza kwa shauri naezakapata amza ni madhara mengine ambayo anaweza akajitokeza kwa aina hii ya familia uh, yenye mahusiano ya karibu sana kupitiriza msikilizaji inawezekana kabisa akawa amepata swali au na changamoto namba zetu za kuwasiliana ni hizi hapa redio ya wadventista ulimwenguni awr sanduku la posta 172 morogoro tanzania anwani ya barua pepe ni kiswahili at awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 74518882 ukiwa nje ya tanzania kumbuka kwanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania Kwa kufikia hapo sina la ziada msikilizaji wangu ninakushukuru kwa kutenga muda wako na kuwa pamoja nasi katika kipindi hiki ambacho kimefikia tamati yake ninapoondoka hapa studio ninapenda nikuache na wimbo kutoka kwao harvesters singers na wimbo unaosema bwana anawaita endelea kubarikiwa na matangazo yetu kwa muda wote huo umekuwa nami habi machilmshana amani ya bwana idumu kuwa pamoja nawe we shall be ye jump Oh, I want to know we'll you <laughs>