unasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote igapanana ya makelele yesu yuwaja tena ipata sauti himba sana yesu yuwaja tena njnakuja yesu yuwaja tena hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa washiria malejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu yuwaja tena jambo na karibu katika matangazo kupitia idhaa ya kiswahili ya radio dventist ulimwenguni awr ikutangazia kutokea morogoro kwa masafa mafupi ya mita bendi 16 mpe na msikilizaji unaweza kuungana nami kupitia morning star fm lakini vile vile kupitia rock fm hii leo endelea kuwa pamoja nami kupitia mtandaowetu wa wwwrg jina langu ni kibaga mwaipaja karibu sana katika siku hii ya leo leo tutakuwa na vipindi viwili na tutakuwa na kipindi cha ijeli ya yako lakini vile vile siri za ushindi kwa upande wa waimbaji hapa tutakuwa nao waimbaji wa kwaya dovya wanakuambia <coughs> ina hao utaungana na waimbaji wa nyarugusu kwaya kutoka kule mwanza wanakwambia vijana hawa ni hatari Wanadamu tumepewa nafasi nafasi ya pekee yapekeechagz kuchagua jambo jema aubayapo uhuru wote tuishi vyo sasani matoke o ya uchaguzi wetu uchaguz wk e wachagual niangazia kwa upande wa kipindi hiki cha ijali afya yako ambapo leo tutaendelea kuangazia afya ya akili ikiwa ni katika sehemu ya tatu tutakuwa naye ana mloka huyu ni mwanafunzi wa chuo kikuu hapa morogoro juko basi utaweza kumsikia um, kiashiria namba mbili ni kujenga uwiyano kwenye maisha kazi na familia maisha ya kiroho na maisha ya kawaida tunaposema kujenga uiano tunamaanisha kwamba kujua mipaka ya ya maisha ya ya mtu binafsi mfano nasema kwamba mimi pia nina mipaka yangu ya kazi nikiwa kazini nakuwa ni kama mfanyakazi au nikiwa kazini nakuwa kama bosi lakini nikirudi kwenye familia yangu nakuwa mama au nakuwa baba au nakuwa dada ko tayari anakuwa amejenga uwiyano maisha ya kazini ni maisha ya kazini na maisha ya familia yake ni maisha ya familia yake lakini pia tutakuwa tutokwanaye javeni kasele akizungumzia namna ya kufanya kazi pamoja au teamwork. hii ni sehemu ya kwanzpaedwa msikilizaji vipengele saba vya msingi vya saikolojia ya timu bora uh, ina inaweza ikawa hivi ni nini kinachohitajika kuunda timu yenye ufanisi ilo ni swali la muhimu ni nini kinachohitajika kuunda timu yenye ufanisi kulingana na tesi tesi ni kifupi cha neno emotional and social tmbasi ssa msikilizaji hawa paa waimbaji wa dovya na wimbo baba yetu ndio ambao unafungua matangazo kwa hii leo tafadhali enda nao mwanzo mpaka mwisho wa uh, ufunguzi huu wa kipindi hiki cha ijaliefy yako ya you <laughs> a na namba mbili ni kujenga wiano kwenye maisha kazi na familia maisha ya kiroho na maisha ya kawaida tunaposema kujenga wiano tunamaanisha kwamba kujua mipaka ya ya maisha ya ya mtu binafsi mfano nasema kwamba mimi pia nina mipaka yangu ya kazi nikiwa kazini nakuwa ni kama mfanyakazi au nikiwa kazini nakuwa kama kamabosi lakini nikirudi kwenye familia yangu nakua mama au nakua baba au nakua dada tayari kotarianakua amejenga uiano maisha ya kazini ni maisha ya kazini na maisha ya familia yake ni maisha ya familia yake lakini pia anaweza akajenga uiano kwa kutambua maisha ya kiroho na maisha ya kawaida maisha ya kiroho tunaamini katika imani yako kama ni mkristo utasema kwamba okay maisha maisha yangu ya kiroho, ya kiroho yananitaka niishi hivi hivi hivi na hivi, na hivi. pia kama ni inakuwa hivyo hivyo unajua maisha yako ya kiroho yanakuwa yanaendaje lakini pia vile vile maisha ya kawaida maisha ya kawaida ndugu mpenzi msikilizaji usija ukachanganya na maisha ya kiroho lazima ujenge uiano ili kuonesha kwamba kuna afya bora ya akili je uiano huo utatengenezekaje kwa kwa kuweka akili kwamba si kila ambaye nitakutana naye kwenye jamii jami yetu ni yuko kiroho kama ambavyo mimi nilivo hapo utaangalia hata namna ya kutumia rugha ambazo wanakuwa wanazitumia namna hata vitu ambavyo wanakuwa unafanya kwahyo natengeneza uiano wa kujua kwamba hapa niko kazini hapa nipo kwenye familia hapa niko kwenye maisha yangu ya kiroho hapa nipo kwenye maisha yangu ya kawaida tunafanya hivi kutengeneza uhusihano kutengeneza uwiyano ili kusiwe na mkanganyiko wa majukumu ambao baadaye inaweza ikapelekea akili yetu kuwa na kudhohofu au kuwa na mambo mengi ambayo kama yangepangiliwa vizuri yangeweza kutoa mikanganyiko ambayo inaweza ikatokea lakini pia kiashiria namba tatu ni uwezo wa kuendana na mazingira mbalimbali uwezo wa kuendana na mazingira mbalimbali nikiwa na maana kwamba katika maisha yetu si kila siku utakaa sehemu moja kuna kuhamishwa kituo cha kazi kuna kuhama mkoa kuna kumaliza elimu moja kwenda elimu nyingine sasa uwezo wa kuendana na mazingira ah, mbalimbali ya mtu binafsi ndo kiashiria kimojawapo cha kuwa na afya bora ya akili mfano mwanafunzi alikuwa darasa la saba alikuwa na marafiki zake na mazingira ya shule yatakuwa tofauti na yale ambapo ataenda katika elimu yake ya sekondari sasa anatakiwa awe na ule uwezo wa kuendana na mazingira mapya ambayo atakutana nayo hivyo hivyo kwa mfanyakazi mara nyingi wafanyakazi wamekuwa wakiamishwa vituo vya kazi sasa ili kulinda afya yake ya akili awe na afya bora ya akili lazima awe na uwezo wa kuendana na mazingira mbali mbali lakini kiashiria cha nne ni uwezo wa kurejea katika hali ya kawaida pale ambapo unakutana na misukosuko katika maisha misukosuko katika maisha ni kama kupotelewa na vitu kufilisika kufiwa na mpendwa wako wa karibu na misukosuko mingine sasa hizi misukosuko kwenye maisha yetu hazi, haziwezi kuzuilika zipo zitaendelea kuwepo na zitazidi kuwepo katika maisha yetu lakini sasa ule uwezo wa mtu binafsi mwenyewe kulejea kwenye hari yake ya kawaida mfano mzuri tunaweza tukasema kwamba mtu ambaye amefiwa na mpendwa wake atakuwa na maisha ya uzuni kwa kipindi fulani atakuwa najiona ni mpweke atajisikia hali zote ambazo zinakuwa si nzuri kwa afya ya akili na hata pia kwa afya ya mwili sasa huyu mtu tutasemaje kama ni ana afya bora ya akili ni pale ambako anatengeneza uwezo wa yeye binafsi kurejea kwenye hali yake ya kawaida baada ya kuondokewa na mpendwa wake au mtu wake wa karibu ambaye alikuwa amezoea kuwa naye siku zote lakini kiashiria cha tano ni kuweza kuendana na msongo wa kila siku katika maisha kuweza kuendana na msongo misongo um, ya kila siku ambayo tunakutana nayo ndo tunaweza tukatumia mfano wa umeamka zako asubuhi unaenda kazini lakini njiani ukakutana na kikwazo ambacho kimekupelekea yo ukachelewa uka kufika kazini au sababu ikakupelekea laba urudi nyumbani tena ili uende kazini sasa ule ni msongo ambao kila siku ni yani msongo wa kawaida ambao unaweza ukatokea sasa ule msongo usiharibu maisha yako ya siku nzima kazini maisha yako ya kwenye familia kwa siku hiyo kwa lazima uweze kuendana na msongo wa kila siku labda umetoka nyumbani kazini mekutana na foleni unasema sawa nimekutana na foleni ni jambo la kawaida nitafika kazini na maisha mengine yataendelea ile sababu ya wewe kukutoa kwenye amani isidumu kwa muda mrefu sasa tulisema kwamba kuna afya bora sasa tunaweza tukaangaije afya duni ya akiri ni nini afya duni ya kiri ni pale ambapo mtu anaposhindwa kuwa na ustawi katika eneo moja au zaidi katika yale yanayofanya kuwa na afya bora ya akili um, tukiangalia kwa nyuma ambako tumeweza kuzungumzia tulisema kwamba ili mtu awe na afya bora ya akili lazima awe na ustawi katika mambo makuu manne ambayo um, jambo la kwanza tulisema kuendana na msongo wa kawaida wa kimaisha jambo la pili tulisema ni kutambua uwezo alionao jambo la tatu tulisema ni kuzarisha jambo la nne ni kutoa mchango kwenye jamii yake sasa mtu akishindwa kuwa na ustawi kwenye mambo haya makuu manne ndo inapelekea mtu huyu kuwa na afya duni ya akili sasa mtu mwenye afya duni ya akili anakuwa hana ustawi katika hisia zake hana ustawi katika fikra zake au tabia zake pia anakuwa na uwezo mdogo wa kuzielewa na kuzitawala hisia zake na tabia zake pamoja na fikra zake sasa anakuwa na uwezo mdogo wa kuzielewa kivipi mtu ambaye ana afya duni ya akili inaweza ikawa amekutana na jambo la kumfurahisha lakini hasilifurahie kwa nini kwa sababu amekuwa na uelewa mdogo wa kuelewa hisia zake au anaweza akakutana na jambo la kumuumiza kidogo lakini akaliluhusu jambo hilo likamuumiza siku nzima likamuumiza wiki mzima akajikuta maisha yake yanakuwa hayana amani kwa nini kwa sababu amekutana na msongo wa kila siku wa maisha ambao unaweza ukatokea kwenye maisha ya mwanadamu lakini akashindwa kuelewa namna gani anaweza akapambana na huo msomgo naamini ya kwamba na uho... na wamebarikiwa kupitia kipindi hiki cha ijaliya fye yako wengi awezekana ya tukaatufahamu kwamba tunapaswa kuwa na afya ya akili lakini naamini ya kwamba kupitia mfululizo huu tumeendelea kujifunza mengi kuhusiana na afya ya akili basi kama utakuwa na maswali maoni ya changamoto anwani hii hapa ya kuniandikia redio ya wadventisa ulimwenguni awr sanduku la posta 172 morogoro tanzania anwani ya barua pepe ni kiswahili at awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjadi 745184882 ukiwa nje ya tanzania kumbuka kuanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania karibu tena katika kipindi cha pili ambacho ni kipindi cha siri za ushindi hapa hii leo tunazungumzia tm au tendaji kazi kwa pamoja na huyu hapa javen kasele tafadhali mtege sikio habari mpendwa msikilizaji wa awr ungana nami javin kasele katika kipindi chetu cha leo leo tutaenda kujadili kuzungumza au kuongelea kuhusu timu na vipengele saba vya msingi vya kisaikolojia vya timu bora timu bora inamaanisha kuna ushirikiano mawasiliano na inamaanisha pia wana uwezo mkubwa wa kukiri kusudi moja kwa hivyo kikundi ni zaidi ya mkusanyiko wa watu na siyo vikundi vyote ni timu timu kwa kweli ni aina maalum ya kikundi kwa kuwa zinategemeana na zinalenga muundo fulani na shughuli fulani moja ya ufafanuzi wa timu ambayo hutumiwa katika saikolojia ni hii timu ni kikundi cha watu wawili au zaidi ambao kwa kutegemeana hutafuta kutimiza kusudi moja mara nyingi kupitia utatuzi wa shida ili kufikia malengo yao na ya shirika lao mpendwa msikilizaji vipengele saba vya msingi vya saikolojia ya timu bora uh, ina, inaweza ikawa hivi ni nini kinachohitajika kuunda timu yenye ufanisi hilo ni swali la muhimu ni nini kinachohitajika kuunda timu yenye ufanisi kulingana na tesi tesi ni kifupi cha neno emotional and social intelligence yaani hawa wamefanya utafiti hawa tesi wamefanya utafiti na wakagundua kwamba kuna ujuzi saba ambao utachangia utendaji kazi mzuri wa timu kipengele cha kwanza ni utambulisho wa timu kikundi kilicho na utambulisho thabiti wa timu huonyesha kuhusika hamu ya kufanya kazi pamoja na hali ya uwazi kuhusu jukumu la kila mwanachama vikundi vilivyo na utambulisho thabiti wa timu pia una viwango vya juu vya uaminifu kipengele cha pili ni motisha kiwango cha juu cha motisha inategemeana na kiwango cha nguvu na uwajibikaji wa timu kuwa na timu yenye hamasa inahitaji kujua na kukidhi matamanio ya wahusika kuweka malengo kuimarisha mafanikio na kuwa na bidii na uvumilivu hivi vyote vinaweza vika lenga katika kujua ni namna gani timu ilivyokuwa na motisha kama timu ina motisha kubwa au morali kubwa katika kufanya kazi basi malengo ya timu yanaweza yakawa yanafanyika kwa ufanisi mkubwa ya, na yanafikiwa kwa wakati uliokusudiwa kipengele cha tatu ni ufahamu wa kihisia ni hali ya timu kuwa na umakini katika kutambua kuelewa na kuheshimu hisia za washiriki wa timu ni kipengele muhimu katika motisha tija na uwezo wa timu kushirikiana na kuifanya kuwa msingi wa mafanikio ya kila timu kwani kama mtu anatambua hisia za washiriki wenzake wa, wa timu husika anaweza kujua namna ya kufanya kazi vizuri na mtu kusoma tu kwamba huyu mtu yuko katika hali gani inaweza kunisaidia mimi katika kumtia moyo kumfariji kumwinua alipoanguka anapoanguka na yeye pia kutambua mimi ninaposhindwa kutekeleza wajibu fulani ni hali ya kufahamiana saikolojia ya mtu na mtu katika timu husika kipengele cha nne ni mawasiliano tunafahamu ya kuwa mawasiliano ni kipengele muhimu sana kwa kikundi kwa kikundi cha watu wanaofanya kazi pamoja kikundi chenye mawasiliano bora hutoa mrejesho na mwongozo ni kwa jinsi gani washiriki wa, wa timu husikiliza uh, uh, huhimiza ushiriki na kujadili mada nyeti ni muhimu sana kwa timu kuzungumza na kujadili mada nyeti na wanakuwa na uwezo mkubwa wa kuwasiliana kuhimiza ushiriki wa kila mmoja na namna ambavyo ushiriki wa kila mmoja unaweza kujenga na kufanikisha malengo ya timu ni shauri kwa ambao wanafanya kazi katika makampuni wapende sana kujenga timu bora yenye ufanisi katika kazi na ili mtu aweze kujenga timu bora yenye ufanisi katika kazi inabidi azingatie azingatie hivi vipengele saba ambazo ni muhimu sana katika kukuza timu bora na timu sio tu timu ya mpira lakini unaweza ukawa na timu kama timu katika kazi labda umeanzisha mgahawa wako unaweza ukawa na timu ya mauzo unaweza ukawa na timu ya wale wanaohudumu na ili waweze kufanya kazi kwa ufanisi mzuri kwa hali nzuri inabidi wao wanawasiliana vizuri inabidi wao wanafahamiana kihisia huyu mtu yukoje je tabia zake zikoje nawezaje kumtafuta kumpa ujumbe ni namna gani nimpe huyu mtu ujumbe hivi vyote ni muhimu sana katika mafanikio ya kampuni yoyote ile lazima na ni muhimu wao wanafanya kazi kama nini kama timu lazima wao wanawasiliana vizuri kipengele cha tano ni uvumilivu wa stre au msongo katika kazi katika ushiriki uvumilivu unahitajika timu iliyo na uvumilivu mzuri wa mafadhaiko unajua ni kwa jinsi gani inafanya vizuri katika kustahimili shinikizo la mzigo wa kazi vikwazo vya muda na uwiano sawa katika maisha halisi na maisha ya kazini ni muhimu sana kwa timu kuweza kuwa na uvumilivu wa stresi au uvumilivu wa msongo katika utendaji kazi pale ambapo mtu anakuwa na shinikizo kubwa la mzigo wa kazi inabidi aweze kuwa na uvumilivu wa vitu mbalimbali ambavyo vinakuwa vinatokea katika kazi yake na kukumbuka kwamba ni muhimu kutekeleza kazi kwa wakati ili hata mzigo wa kazi usiwe mkubwa sana kupangilia muda vizuri e, kufanya kazi vizuri inategemeana na uvumilivu wa stres au msongo na namna unavyolichukulia huo msongo namna ambavyo unaona unaweza ukatimiza wajibu wako inategemeana pia na uvumilivu kuwa na mtazamo mzuri wa kazi hasa msongo katika kazi ukiona mtazamo chanya basi utaweza kufanikisha mambo yako kwa wakati na kwa ustadi mzuri <tune> na hiyo ndio tamati ya kipindi hiki kwa siku hii ya leo naamini ya kwamba kesho twakwa sote katika kipindi cha biblia ya kujibu napoagana nawe kumbuku likuwa nami mtangazaji wako kibaga mwaipaja kutokea morogoro tanzania na hii ni ar hawa panya rughusu kwaya wanakwambia vijana hawa ni hatari nafasi ya pekee jema Au wote vyo ya uchaguzi wetu uchauzi wako leo wachaguanini wanadamu tumepewa nafasi nafasi ya yapeke uchaguzi ucha, kuchagu a jambo jema aubayapouhulu wote tudishe vyosasani matoke oya uchaguzi wetu ucha uzi wako cauan tunachozunkumzia miswalala wakovuchocaguwa uzima osezuba isenazo rahazaduni aniziletazoma uti iminnyumbaynguda ilma tumechagu akutumika kamungu niyo uchagozi ni orna obora chozu nkunzia niswalalawako vucocaguwa ozima osezuba exhenazo rahazadoni ani ziletazoma ute ninina nyumba yanguda ilma tumechagu wa kutumika kwa mungu ndiyo uchagozi ni ona obora msalaba wako unapsagoa kufata yesu usindini hakika usimamiale igo tarijekoletu unapohitajikufata yesu ni hesabu garama salaba wakhu vunapocago akuvatayeso muxindini hakika musimaniele imo farije kholetu tunachozungumzi a miswalalawokho vuchojaguwa ozimma osezuma exanazo rahazalone amiziletazoma ote uakutumika ko mungu niouchaguzi ion ni