unasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote igapanana ya makelele yesu yuwaja tena nipata sauti himba sana yesu yuwaja tena njnakuj So hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu yuwaja tena aligani msikilizaji wa idha kiswahili ya redio yawaadventis ulimwenguni ni imani yangu yakwamba hali yako ni njema karibu sana katika kipindi cha sera za ndoa kwa sikuhyaleo mimi ambaye ni msimamizi wa haya matangazo naitwa abimachimshana na ya morning star radio na rock fm vilevile vile tupo katika tovuti ya www org basi tusikilize wimbo kutoka kwao njiro sd qwya kabla ya kusikiliza kipindi cha sera za ndoa kwadamuyako kikuse bwana dikuse ili dipate bwanahutakaso kwaya na wimbo wenu huo mzuri na sasa namkaribisha tena ana mloka huyu ni mwanafunzi kutoka katika chuo kikuu cha jordan kinachopatikana hapa mkoani morogoro ni mwanafunzi wa masomo ya saikolojia na anakuja na kutuelezea kuhusiana na migogoro katika ndoa sehemu ya pili mtegeskiwa mgogoro mmoja kwa wakati mmoja ninaposema kuzungumzia mgogoro mmoja kwa wakati mmoja na kuwa namaanisha kwamba usizungumzie migogoro mingi kwa wakati mmoja tunaweza tukatolea mfano kwenye maisha ya ndoa pale ambapo mwanamke anakuwa amekasilika mme wake amemkwaza ataanza kumwambia kwanza wewe unachelewa kurudi nyumbani ela ya matumizi unaacha kidogo wewe upendi watoto siku hizi umebadilika umekuwa hivi kwao unakuta ndani ya muda mmoja mwanamke anak nakuwa ameweza kuzungumzia migogoro mingi kiasi kwamba hata yule anayetakiwa kukaa chini kuzungumza na na, na mwenzake anaanza kujiuliza sasa hapa nianze nalipi niache na lipi, ni lipi. kwaio unaweza ukajikuta sasa migogoro inazidi kuzalisha namna ambayo haitokuwa nzuri au haito haitoweza kuleta namna nzuri ya kuweza kumaliza zaidi zaidi inachochea asila kwa sababu utaulizwa kwa nini ukusema haya siku zote siku zote ulikuwa wapi mbona kusema haya imekuaje leo umesema haya yote kwayo sasa ili kuepuka kuanza kukalipiana au kufokeana wanandoa tunatakiwa tuwe na, na, na tabia ya kuzungumzia mgogoro mmoja tu kwa wakati mmoja mfano unaweza ukasema kwamba kasema mme wangu leo umechelewa kurudi nyumbani hasa kwa hapo unakuwa umeweka mgogoro mmoja lakini sasa unakuta sasa mtu ambaye anaweka migogoro mingi ataanza kusema leo umechelewa kurudi nyumbani jana ulifanya uli hivi sijui juziumese ilifanya hivi tayari umeshaweka migogoro mingi kwa wakati mmoja hii itapelekea hata ambaye analalamikiwa kutoweza kujua kwamba aanze na lipi amalize na lipi itaweza kupelekea kuwa na asila na kuzalisha mengine kama ni kupigana kutorea na chafu na mengine kadha wa kadha lakini pia njia nyingine ya kuweza kutatua migogoro ambayo inaweza kutokea kwenye ndoa ni kuepuka kushitaki kuepuka kutoa mashitaka wanandoa badala ya kutoa mashitaka inatakiwa kuonesha ni namna gani jambo limeweza kuathiri afya yako ya akili au limeweza kuathiri hisia uh, zako pamoja na mawazo yako tunaposema kuepuka kushitaki tunasema kwamba badala ya kulalamika kile kilichotokea mwanandoo anatakiwa ujaribishe uh, ujaribu kuonesha ni namna gani umeumizwa na lile jambo yaani badala ya kusema umeniumiza sana baba fulani au umeniumiza sana mke wangu kwa kulalamika unaweza ukasema kwamba mume wangu au mke wangu ulivyofanya vile uliniumiza sana ulivyofanya vile nilijisikia vibaya sana ulivyofanya vile sikufurahishwa na vile ambavyo ulifanya hapo unakuwa umeonyesha ni namna gani jambo lile ambalo limefanyika limeweza kupelekea kuharibu afya yako ya akiri au kuharibu hisia zako na mawazo yako kwa muda ule badala ya kulalamika kwamba umeniumiza sana wewe haufai wewe si chochote unaweza ukaeka kwa namna nzuri ambayo haitokuwa kwa namna ya kulalamika lakini itakuwa ni namna ya kumweleza mwenzi wako ni namna gani tukio alilolifanya au jambo alilolisema limeweza kuaribu afya yako ya akili lakini njia nyingine ambayo mwanandoa unaweza kuitumia ni kuepuka kujumuisha mambo tunaposema kuepuka kujumuisha mambo ni ile badala ya kuongelea jambo maarumu unaanza kuongelea jambo kwa kwa umoja yaani badala ya kusema jambo kwamba hili haliko sawa unasema haya hayako sawa nikiwa namaanisha tunaeza a ili tuelewane vizuri tunaweza tukatumia mfano badala ya kusema hujawahi kunijari kabisa katika maisha yetu ili neno linaweza likasemwa na mwanamke au linaweza likasemwa na mwanaume mtu yoyote kwenye ndoa anaweza akasema hujawahi kunijari kabisa kwenye maisha yetu hapa sasa tumekuwa unakuwa umejumuisha kwamba maisha yenu yote nyie mwenzako hajawahi kukujari kabisa jambo ambalo linaweza likawa halina ukweli wowote lakini badala ya kutumia sasa hili neno unaweza ukasema kwamba mke wangu au mume wangu natamani uongeze kunijari zaidi ya hivi ambavyo wananijari hivi sasa hivi wewe mwanandoa unaweza ukajaribu kuwaza kwamba badala ya kumwambia mwenza wako kwamba hujawahi kunijari kabisa katika maisha yetu na ukamwambia kwamba natamani unijari zaidi ambavyo unanijari hivi karibuni ni namna ya kutumia rugha ni namna ya kutumia ya kutumia maneno katika kuwasilisha mahitaji ma, yetu kwa sasa katika namna ya kuwasilisha mahitaji yetu unaweza kuepuka kujumuisha mambo kuepuka kujumuisha mambo ni kama vile ambavyo mifano ambayo nimekuwa nimeweza kuitolea hapo na mingine kadhaa wakadha au unaweza ukasema kwamba tunaweza tukatolea mfano kwenye familia ya wanandoa ambaye mwanamke amekuwa akicherewa kurudi nyumbani na mwanaume hapendezwi na hii tabia badala ya kujumuisha kusema kwamba umekuwa ukichelewa siku zote au mke wangu umekuwa ukichelewa siku zote tayari umeshajumuisha kwamba siku zote amekuwa akichelewa jambo ambalo inaweza likawa si la kweli huenda kuna siku ambazo alijitahidi akawahi kurudi nyumbani na mambo mengine yakaenda sawa lakini mwanaume huyu anaweza akasema kwamba tabia yako ya kuchelewa kurudi nyumbani sipendezwi nayo kwamba ni kweli anacherewa kurudi nyumbani huenda kuna siku nyingine anawahi lakini tabia yake ya huyu mke wako au ya huyu mwenza haipendezwi kwana wewe kwa sababu anacherewa kurudi nyumbani pia namna ya kuepuka kujumuisha mambo unaweza ukaepuka kujumuisha mambo pia kwa kuangalia aina ya sauti ambayo unakuwa unaitumia inaposema aina ya sauti unapokuwa una, una, una, unayokuwa unaitumia simaanishi kwamba sauti labda uilegeze au uongee kwa chini chini hapana kuna ile ni namna gani sauti imetolewa je imetolewa kwa ukali au imetolewa kwa upole sauti ikiwa imetolewa kwa upole na haiendi wa kwa kuweka maana ya kujumuisha mambo waga inasaidia kufanya hata mwenza wako akafikiri zaidi mbona hmm, amenyambia kiustaarabu zaidi wakati ni kosa au nawaza kujuuliza mbona hmm, nikitu nimefanya kweli ni kosa lakini hajaliweka kwa kulijumuisha ameongea kama vile ni leo ambavo ndio nimefanya hili kosa kwa kupitia hivi inamfanya mwanamke au mwanaume au ambaye amefanya hilo kosa kuwaza katika namna chanya ya kuweza kuepukana na hiyo tabia ambayo amekuwa akiifanya lakini ewe mwanandoa au ewe mwanamume au mwanamke unaweza ukatumia njia nyingine ya kuepuka kutumia udhaifu wa mwenzi wako kuepuka kutumia udhaifu wa mwenzi wako haswa haswa pale ambako kunapokuwa kumetokea mgogoro nikiwa na maana gani unakuta watu wengi kwenye ndoa wamekuwa pale wanapotokea mgogoro fulani katika ndoa yao waga wanatumia udhaifu wa mwenza wake kama ni namna au ni namna au ni jinsi ya kumwadhibu au kumkomesha au kumaliza huo ugomvi wao wa kutumia udhaifu wa mwenza wake tunaweza tukatorea mfano katika maisha ya ndoa mwanamke anaweza akawa yuko na udhaifu udhaifu unaweza ukawa labda ni wa akili udhaifu unaweza ukawa ni wa kimwili mwanaume anautumia ule udhaifu kama ndio namna ya kumwadhibu ili um, kumaliza huo mgogoro labda unaweza ukasema labda mwanamke anao na udhaifu wa wa kimwili unaanza kumwambia ndio maana wewe ukohuko namna fulani kwo kitendo cha kutumia ule udhaifu wake utamfanya kwanza mwenza wako apunguze ujasiri wa kuendelea kuzungumzia huo mgogoro ambao umekuwa nao kwa wakati huo na hii jambo inaweza ikapelekea kuendelea kuwa na na vinyongo ndani ya mioyo ya, ya wanandoa hawa ambayo mwisho wa siku haizai matunda ambayo ni mazuri yanazaa maumivu yanazaa kujutia na mambo mengine ambayo yanaweza yakapelekea kutokea uharibifu ya hafya ya akili lakini pia njia nyingine ambayo mwanandoa anaweza akatumia ni kuepuka kuhifadhi maumivu unaweza ukajiuliza je nitaepukaje kuhifadhi maumivu unaweza ukaepuka kuhifadhi maumivu kwa kuepuka kuweka vitu moyoni leo mume au mke amekukwaza unalihifadhi moyoni kesho amekukwaza tena unalihifadhi moyoni kesho kuta amekukwaza tena unalihifadhi moyoni mwisho wa siku kuhifadhi na kwenyewe waga kunajaa mwish siku unakuja unajikuta mwanandoa umechoka sasa kuyahifadhi yale ndo migogoro inapokuja kutokea unajikuta huko na mambo mengi sasa unaanza baada ya kuzungumzia mgogoro mmoja unaweka migogoro mingi mezani kana kwamba mpaka hata mwenza mwenzako anajiuliza e hey, sasa hili limetokea wapi sasa hili lilikuwaje k unakuta katika hali hii inaweza kapelekea migogoro kuwa mikubwa jambo ambalo endapo kama mwanandoa huyu angeweza kuepuka kuhifadhi maumivu moyoni au anaepuka kuhifadhi yale anayokosewa moyoni anaweza akaishi maisha ya furaha na amani na yenye upendo katika ndoa yake sasa unawezaje kuepuka kuhifadhi mambo moyoni kuepuka kuhifadhi maumivu moyoni inaweza kufanyika tu kwa kuzungumza pale ambako unakuwa umekosewa na mwenzi wako amekukosea leo una, una, unaacha asila ipungue unamwambia samani mke wangu au samani mume wangu naomba tukae chini tuzungumze unaanza kuzungumza unajua pale ulivyofanya vile uliniumiza sana sijafurahishwa na, na kile kitendo kwaiyo kukaa chini kuyazungumza hayo mambo madogo madogo ambayo yanapelekea kujaza vitu moyoni inaweza ikasaidia kupunguza migogoro ile ambayo inaweza ikapelekea ndoa kuvunjika au ikapelekea amani kuharibika katika familia za hawa wanandoa lakini pia njia um, nyingine ambayo ni nzuri na bora zaidi wanandoa wanaweza wakaitumia kuweza kusovu migogoro yao kuweza kutatua migogoro yao ni kusamehe pale ambako umekosewa na kuomba msamaha pale ambako umekosea katika hiki kipengele kinakuwa ni kigumu kwa watu wengi kuusamehe na kuomba msamaha na ndicho kitu kizuri na ndicho kitu ambacho kinaweza kikasaidia kusofu migogoro ambayo imekuwa ikitokea katika ndoa zetu sasa katika hili wanandoa wanapaswa kuepuka kutumia visingizio kuepuka kutumia visingizio unaweza ikawa labda tunaweza tukatumia kwenye wanandoa mwanamke anaweza akachelewa kupika then mume wake amerudi mwanaume kwa nini umechelewa kupika anaweza kusema nilikuwa na kazi nyingi nilikuwa naosha vyombo nilikuwa nafanya hivi na hivi na hivi anatafuta visingizio ambavyo vinaweza vikambeba ili kuonesha kwamba lile kosa hajalifanya kwa makusudi jambo ambalo kuna wakati labda alikuwa anafanya kitu kingine ambacho angeweza kukifanya baadaye akaandaa chakula mapema na huu mgogoro unaweza ukawa umeweza kusovika kwa namna hiyo sasa mwanandoa unatakiwa pale ambako unakutwa uko na kosa epuka kutumia visingizio ambavyo vinaweza vikakubeba wewe uonekane hauna kosa lakini pia kitu kingine mwanandoa unatakiwa uepuke kulaumu pale ambako unakuta hupo na kosa unatakiwa uepuke kulaumu mfano unaweza ukakuta uka hupo na kosa lolote ambalo linaweza likatokea katika katika ndoa baada ya kuomba msamaha kwamba umekosea baada ya kukubali kwamba kweli nimekosea naomba nisamehewe una, unaanza ku kulaumu kwa kusema kwamba wee ndo umesababisha haya yote ya me, yamefanyika bila wee kufanya hivi mimi nisingeweza kufanya tunaweza tukatolea mfano mzuri kwa sariti haswaaswa kwenye ndoa mwanaume anaweza akakutwa amesalitiwa anaanza kumwambia mke wake kwamba mi nimesaliti kwa sababu uko biza sana na watoto haunipi muda wa mimi kunisikiliza na ndio maana nimefanya hivi lakini ni kweli sawa umesaliti lakini sasa kwa nini unaanza kumlaumu mwanamke kwamba ndiye amefanya wewe ukaenda kusaliti huenda ikawa ni kweli yeye amesababisha hivyo kuenda ukaenda kusaliti lakini sasa je ulishawahi kukaa naye chini ukazungumza naye kuhusu hilo na kukusikiliza ukaenda kusaliti kwa hiyo ili kuweza kusovu migogoro ili kuweza kutatua migogoro Uh, ambayo inaweza ikatokea kwenye kwenye ndoa ye yeah, kwenye ndoa yoyote ile mwanaume mwanamke mwanandoa anatakiwa asamehe pale ambako anaombwa msamaha na aombe msamaha pale ambako anaona kwamba au imeonekana kwamba ni amefanya kosa na tunaamini kwamba kuomba msamaha si udhaifu kuomba msamaha si kosa kuomba msamaha si dhambi ila ni kurejesha ile amani ambayo imepotea au inaweza kupotea endapo msamaha usipoombwa lakini jambo la mwisho ndugu mpenzi msikilizaji kwa wanandoa njia nyingine nzuri ya kuweza kutatua migogoro ni kuweza kutambua muda sahihi na aina ya rugha ambayo mwanandoa unaweza ukaitumia kuwasilisha Uh, mararamiko yako au kuwasilisha mgogoro ambao umetokea kwa mwenza wako unaweza ukakuta mda mwingine wanandoa ambao wanafanya kazi mwanaume au mwanamke amehudi kazini amechoka lakini kuna jambo ambalo lilifanyika asubuhi mwenzake hakupendezwa nale sasa baada ya ya, ya ya kufika tu nyumbani mwanaume mwanamke au mwenza yote anaanza kusema kwamba asubuhi ulifanya hivi na hivi ulini kwanza sana sikupenda kufanya hivi na hivi na hivi inatumika sauti ya ukali sasa tukiangalia mazingira ni mwenza amerudi nyumbani akiwa cha kwanza ni amechoka chapili hajapokelewa vizuri cha tatu anaanza kufokewa kwa kwa hali ya kawaida apa hamani haitoweza kuwepo lazima hata yule ambaye ndo amerudi atajikuta nayeye anaanza kuongea Ukali. lakini sasa pale endapo mwanandoa anaweza akawa anajua muda na aina ya maneno au aina ya rugha ambayo anaweza akaitumia mwenza wake akaielewa inaweza ikasaidia pia kupunguza migogoro uh, migogoro ambayo inaweza ikatokea kwenye familia kwenye familia zetu hivyo basi migogoro katika ndoa inaweza kupunguzika endapo njia mbalimbali ambazo ni nzuri zaidi zinaweza zikatumika lakini pia kuna aina nyingine ya migogoro ambayo inahitaji mtu watatu aweze kuhusishwa ili migogoro hii iweze kupatiwa suruhu ewe mwanandoa pale ambako unaona kwamba huu mgogoro hili tatizo sisi wawili hatuliwezi usisubilie mpaka mambo yatakapokuja kuwa makubwa tuna viongozi wetu wa dini tuna wazazi tuna walezi tuna watu ambao wametuzidi umri na wengine hawajatuzidi umri wanaweza wakatafuta namna bora ya kuweza kutatua changamoto ambazo wanandoa au wanafamilia wanakuwa wanakutana nazo ili kuweza kufikia mwwafaka wa lile kusudi la kuishi kudumu katika maisha ya wanandoa hawa asante kwa kunisikiliza tukutane vipindi vingine kwaheri msikilizaji inawezekana kabisa kaa amepata swali au na changamoto namba za kuwasiliana ni hizi hapa redio ya uadventista ulimwenguni awr sanduku la posta 172 morogoro tanzania anwani ya barua pepe ni kiswahili at awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 74518882 ukiwa nje ya tanzania kumbuka kwanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania kwa kufikia hapo basi hatuna la ziada kipindi kimefikia tamati yake kwa siku hii ya leo mimi ambaye nimekuwa msimamizi wa haya matangazo naitwa habi machilu mshana ni usikilizaji mwema vipindi vinavyoendelea kesho tutakuwa nacho kipindi cha ijali afya ya yako pamoja na kipindi cha siri za ushindi na kuachanao njiro sdi kwaya na uwimbo unaosema mafuta ya haruni barikiwa na matangazo yetu