unasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote ikapanana ya makelele yesu yiwaja tena ipata sauti himbasana yesu yuwaja tena njnakuja tena hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu yuwaja tena unaendelea kutegeasikio idhaa ya kiswahili inayopatikana katika masafa mafupi ya mita bendi 25 lakini pia kupitia tovuti ya wwwar org kumbuka pia unaweza kusikia matangazo yetu kupitia redio washirika f kutoka kule jijini mbea pamoja na star radio kutoka jijini aressl jinalangu ni tanda ni tena katika matangazo yetu siku ya leo ambapo utakuwa na kipindi kizuri cha vijana na maisha na hapa utakuwa naye dr benson mwalunenge ambaye amebobea katika swala zima la kilimo pamoja na mifugo na siku ya leo utaweza kuzungumza kuhusiana na ufugaji wa kukuchotara waz Uh, wasikilize hawa ni nyahanga esti kwayo inasema kwamba juu ya mlima yesuku fabadala yangu oiuita kukujari pa ajili yangusin beep beep, beep. sante sana, sana nyahanga sije kwaye basi hiki ni kipindi cha vijana na maisha kumbuka tutazungumzia ufugaji wa kuku chotaraleo tutakwenda kujifunza tena kwa ufupi kuhusiana na kuku chotara Eh, tutajifunza changamoto lakini tutajifunza jinsi ya kuwafuga faida na ni nini ambacho tukifanya ili kuweza kufuga kuku katika mfumo mzuri kwa maana kwa faida hiip eh, khopita tujifunza juu ya kuku asili na niliahidi kwamba leo tutajifunza tutajifunza eh, safari nyingine kuhusiana tutajfunz safa nyingin tutajnz ni vyema tukapata mawili matatu kuona hawa kuku chotara ni kuku wa aina gani na kama nilivyosema faida na changamoto zake kuku chotara ni kuku ambaye yeah, ni kuku ambaye ame Changanyo, kwa mana mbaye amechanganywa kuku, kata, kuku wa asiri pamoja na kuku wa kisasa akapatikana huyu kuku chotara. na maeneo mengi naamini kwamba ndugu wasikilizaji mnawafuga hawa kuku lakini huenda usifahamu kama ni chotara au ni kuku kukuasiri kuku chotara ana tofauti kubwa sana na kuku asiri, kwa sababu yeye ana sifa zifuatazo kwanza ni kuku ambaye anakuwa kwa haraka tofauti na kuku haa wa asiri kwa maana ana ndani ya miezi miwili miezi mitatu mpaka minne tayari anakuwa ni kuku ambaye e, ni mkubwa kiasi chake lakini tunasema kwamba e, ili atoshe kwa maana ya kuliwa basi afikishe umri wa miezi mitano anakuwa tayari ni mkubwa ambaye anakadiriwa kwamba anaweza akawa na kilo nne mpaka kilo tano sifa nyingine ya huyu kuku chotara pambali na hii sifa ya ukuaji ni nkuku si ambaye ni tofauti na kuku asili kwa maana hasa katika swala la kujitafutia chakula ni kuku ambaye yeye tunasema eh, anatakiwa aandaliwe chakula kwa maana analishwa kwa kuwek kupewa ndani ya banda hata kama itafikia hatua wataweza kumtoa nje lakini ni kwa muda mfupi lakini kawaida ni kuku ambao wanapewa chakula wakiwa ndani ya banda touidutaftia weyewe poini akini pia tunasma awakuku n kuku ambao pia eh, wanataga mayai mengi tofauti na kukuasiri na mayai ya hawakuku mara nyingi sana kwa sababu ya ile kwamba wao kawaida hawatamii na ikitokea wakawatamia basi hawatamii muda mrefu ko ni kuku ambao eh, mayai yao unaweza ukayatumia Uka, ukaenda ukayatotolesha kwenye mashine kwa maana ya lakini wanataga kwa kiwango kikubwa sana tofauti na akuku wa kwa sababu ni kuku ambaye ni mchanganyiko kwa maana ya kuku chotala lakini hawa kuku tunasema kwamba wana nyama nyingi nikisema nyama nyingi ni kwamba ni kuku ambao ni wakubwa kimwonekano lakini ni kuku ambao wana, wana uzito mkubwa mpaka utoka wanaweza wakafika mpaka kilo kumi mpaka kilo saba kilo tano inategemea na jinsi ulivyomtunza koo kwa maana ya matumizi ya nyama anafaa mno kwa hiyo ni kuku ambao E, wana uzito mkubwa sana lakini sifa nyingine ya hawa kuku chotara kwamba ni kuku ambao e, e, wana hawana ule uwezo zaidi wa kujilinda na maadui tofauti na hawa kuku wa asili ambao kawaida ikitokea kuna e, kuna adui ama kuna kitu kibaya kinakuja wanaweza wakajihami wakaluka umbali mrefu au wakajilinda e, waka, waka, waka, waka kwayo wanautofauti kidogo hawa chotara kama nilivyosema ni wazito kwa hiyo wao hata namna ya kuruka ni tofauti kidogo na wa e, e, awa kuku wa asili jambo lingine ndugu msikilizaji ambalo nataka ulifahamu kwamba kuhusiana na hawakuku chotara ni kuku ambao e, kawaida hawawezi wao tunasema ule uwezo wa kuweza e, tunasema uwezo wa kuweza kujilinda na magonjwa ni mdogo tofauti na waa kuku asili kwa maana ipi kwamba ni kuku ambao wanashambuliwa kiurahisi na magonjwa kama haya mataifodi na haya magonjwa mengine ya kuhara damu kama kamaosiis hiyo hizo ni sifa ambazo kuku hao wachotara e, wanakuwa nazo nazani na kama ulisikiliza vizuri kipindi kilichopita cha kuhusiana na kuku wa asiri basi utakuwa umeshapata tofauti ya hawakuku aasii na hawa kuku chotara kwa sababu haauu a sm livosema ni uuambao i mchanganyiko kwa maana kuku wamaanuuaasii pamoja na kuku wa tukija katika faida za haa kuku taa kama nilivyosema eh, ni kuku ambao wanafaa sana kwa nyama kwa kibiashara kama ni mtu ambaye wanataka kufuga kuku wa kibiashara basi hawa wanafaa zaidi kwa maana eh, kuku wa asiri kama nilivoeleza mwanzoni kwamba mpaka auzike inaweza kachukua miezi sita mpaka saba ili kwa ajili ya nyama lakini ni miezi mine, miezi minne mpaka mitano tayari wakubwa hata swala zima la bei utaona kuna utofauti mkubwa ambapo kuku lawamshan aa zmaa wakati w naza kaza mpaa siingi elhio ni faida mojawapo ambayo tunaweza tukaipata kupitia wakuku chotara lakini pia eh, kama nilivyosema hawa kuku chotara wanataga sana kwa hiyo kwa mtu ambaye anataka kufanya biashara ya mayai basi hawa kuku chotara wanafaa kwa maana utagaji wao ni mkubwa na wanataga mayai mengi kwa hiyo kwa biashara ya mayai watakufaa mno kwahiyo ni tofauti nyingine ambayo inapatikana na warikukwa waasiri e, faida nyingine kama nilivyosema kwamba ni ajira kwa mtu ambaye ni kijana mwenzangu huko nyumbani hujui nini cha kufanya kwa hiyo unaweza ukatumia kipato kidogo ulicho nacho ukaanzisha huu mradi wa kufuga wa kuku chotara labda ni waereze tu watu wengine inawezekana napozungumza habari za kuku chotara wasielewe kuku chotara eh, wanapatikana maeneo yetu katika kwa maana katika mazingira yetu hata sisi mkulima ni ujuzi tunawafuga kwa maana tunazarisha vifaranga kama kuna mtu anahitaji vinapatikana mayai yanapatikana yakutotoresha lakinimtu htakitaka kuku kwaajili ya kula kwamaana ambao wako tayari pia tunao lakini aakuku hotara kwamana uka maja mana, mana wengi naezkaawasierewe aunaita kuoia kuna kuku htaa mwingine anaitwa anaitwa saso e, wako wengi wako wengi sana wakuku wachotaa kwo hiyo ni mifano tu kwa majina nimeona ni ili tusiwe mbali sana na wewe ndugu msikirizaji kwa hiyo kama utahitaji mbegu kwa maana e, kujua vifaranga vinapatikana wapi wasiana na sisi mkulima ni ujuzi basi tutakusaidia upate wapi mbegu bora ni nazungumza na, na kwamba tuwasiliane kwa sababu tumepokea simu nyingi sana kutoka sehemu mbalimbali wengi wakiwa wanalia na hawa chotara kwa maana hizi eh, faida hizi sifa ambazo nimezieleza pale awali awakutani nazo kwa maana eh, zinakuwa tofauti kwanini zinakuwa tofauti kwa sababu eh, asilimia kubwa labda kwa faida yako ndugu msikilizaji kwamba awauuhta huwa tunasema ni kizazi eh, ni kizazi cha kwanza kwa maana efuani hakanzkpattolea kwamaana kuna chanzo kwao wewe ambaye unakwenda kununua awa kuku chotarakamana kuna mtu nakambamiatotoeshauau a vifaranga vya kuku hoa mambo yafuatayo kwanznatia eh, chanzo kwamaana huyo mtu ambaye anazalisha hivi vifaranga vya kuku chotara basi awe na chanzo kwa maana parent maanapretsto ambayo ni uzazi mzuri kwa maana uzazi wa kwanza ili wewe unaenda kununua kifaranga kutoka kwa eh, huyo mzalishaji basi wawe ni vifaranga ngaraa uzazi wa pili ili uweze kupata manufaa na pia tunasema kwamba namna eh, anavyoenda kuzalisha au vifaranga kwenye cubts watu wengi sana wanazalisha vifaranga kwenye ncubatas wanakosea ch- wana mambo mengi sana na mwisho wa siku unakuta kwamba ndugu msikilizaji unaenda kununua kifaranga na mwisho wasiku wale vifaranga wamalizi e, siku saba wamesha wote au wana, wanafksakia skua unako unakota vifaranga kwasabau a hizi changamoto hususan kwaawawatu ambao wanazalisha hivi vifaranga akini piaembtamaunuamayaikutokkwa mfugaji mwenzoatakkuziemayailindkatotoreshe basi jitahidi sana kujua huyu mtu mwenyewe anaekuuzia ao mayai hao kuku alinao aliwatoa wapi usiokanunua mayai kutoka kwenye eh, kuku ambao ni uzazi wa mbele kwamaana uzazi watatu au wa uzazi wanne inamaana a vifaranga utakowachukua nakwnd uatotoesha nukhua kuwafuga watakutesa mno hata wakikua basi hautapata manufaa mazuri kulingana na yule ambaye ana ule uzazi mzuri kwa maana uzazi wa kwanza kwa hiyo ni mambo ya msingi ambayo ndugu msikilizaji nimeona nikujuze ili uweze kuelewa kwa sababu ni changamoto kubwa sana watu wengi wanakumbana nazo kwenye hawa kuku cha utaalam yazingatia haya basi itakugharimu mno kwa maana lazima ujue chanzo cha eh, hawa wazazi ambao wanazalisha mayai au chanzo cha hawa wazazi ambao eh, wame, cha ambacho huyo mtu ambaye anazalisha vifaranga amekitoa kabla ujanunua kifaranga au mayai ni mambo ya msingi ya kuyazingatia kwa wale ambao wanatamani kufuga awakuku chotara lakini pia e, hawa kuku chotara kama nilivyozungumza ni kuku ambao wanafugwa ndani kwa maana katika mazingira ya ndani e, unaweza ukawafuga ndani lakini kuna wakati mwingine kama una, una, una gadeni nje kwa maana kuna eneo ambalo kuna nyasi unaweza muda fulani ukawaachia na wakatoka nje wakawa wanakula nyasi kwa sababu ulaji wa nyasi una faida kubwa sana kwa, kwa kuku na ndo faida nyingine hawa kuku chotara kwa maana ni kuku ambao unaweza ukawafuga kwa, kwa maana kiasiri kwa maana ukawaachia wakatembea wenyewe lakini unaweza ukawafuga ndani kwa maana ya kuwafungia ndani na ukawapa chakula kila kitu umo ndani naamini hapo pia utakuwa umenielewa vizuri ndugu msikilizaji lakini jambo lingine la msingi hasa katika swala zima la e, ulishaji wa chakula nilishatoaga somo zuri sana kupitia kipindi cha mkulima ni ujuzi hiki kuhusiana na vyakula namna ya uchanganyaji wa vyakula na namna ambavyo unaweza ukatumia vyakula bora kuwarisha kuku wako na ukapata matunda bora na hapa watu wengi sana naamini kwamba mlielewa walinipigia simu tulieleweshana hivyo hivyo katika wakuku wa chotara mara nyingi sana wanalishwa vyakula ambavyo ni bora kwa maana vyakula ambavyo vina mchanganyiko mzuri na vina ingredients ambazo zinahitajika kwa maana vile vitu ambavyo viko sahihi kwa sababu tunahitaji hawa kuku wakuwe haraka na mwisho wasiku watoke kwa kwahiyo tunatarajia kwamba basi vyakula ambavyo utakuwa na wapa ni vyakula ambavyo pia vimeboreshwa kwa maana vina virutubisho vya kutosha ambavyo mwisho wa siku vitasababisha wakuku waende haraka kwa hiyo zingatia hilo ndugu msikilizaji endapo utaitamani kuwafuga wakuku kwa hiyo ni lazima uanze na chakula cha chasa wakiwa wadogo kwa maana siku ile ya kwanza mpaka siku ya kumi na nne siku ya kumi na nne wenginekwa una... maana wengine wanaenda mpaka miezi miwili unawapa chakula cha stata, chakula cha kuanzisha vifaranga lakini baada ya miezi miwili kuanzishia vifarangabaada ymezwlinaezukaanza kuharisha grua, gro ambacho ni chakula ambacho kinawakimbiza haraka kwa maana kinawafanya wakuwe haraka na mwisho wa siku unaweza ukamaliziafnish kama endapo wewe atakwafugwakuku kwa eh, ajili ya utagaji mayai lakini kama ni ya nyama tu basi unaweza mwanzo mwisho mwisho na wa siku kawauza wakiwa eh, eh, jambo lingine la msingi nilikuwa msikilizaji ulielewe ni changamoto kama nilivyoeleza katika kuku aasili hata awakuku chtara wana changamoto zake ni kuku ambao ufugaji wake kwakeli unahitaji umakini wa hali ya juu mno tofauti naaakukuasili kasabu kanziatu kikiwa kifaranga wa e, simu na mfugaji wangu mmoja ambaye alinipigia simu kuhusiana na awakuku ye alikuwa na vifaranga alitotolesha lakini akaananiambia kwamba kila siku anaokota eh, vifaranga vitatu vinne vitatu vinne vinakufa nikamuuliza je ana jiko kwa maana ya joto ana chanzo cha joto lakini pia je kuna dawa yoyote ambayo amewanzishia wakuku kwa maana dawa ambayo nilieleza awali kipindi fulani kwamba eh, dawa ya kuanzishia vifaranga wakiwa wadogo kwa maana inatbt pamoja na vitamini ndani nikamuuliza hayo yote akanijibu kwa usahihi ingawa eh, changamoto kubwa ambayo ilitokea ni kwamba alikuwa na chanzo cha joto kwa maana jiko ambalo linatengeneza lina, lina, lina joto ndani ya banda ikawa ni sababu mojawapo yafaranga kuendelea kufa lakini nilipofika eh, eneo la tukio ligundua kuna mambo mengi yalikuwa nayakosea kwa maana hata namna tu eh, ya vifaa vya maji vilikuwa vichache lakini yale maji yenyewe nawapa kuko alikuwa abadilisha kwa maana maananawekea maji E, yanakaa mpaka siku mbili ndani ya banda yanachafuka na mwisho wasiku yale maji yanazarisha wadudu na bakteria na mwisho wasiku ale wa vifaranga wanapata magonjwa wanakufa kwa hiyo vifaranga vya hawakuku chotara vinatakiwa vitunzwe kwa umakini wa hali ya juu ili kuepukana na changamoto za vifo kwa hiyo vifo ni changamoto kubwa ambayo inawakumba wafugaji wengi sana wa haakuku haa lakini jambo lingine ni kwamba eh, magonjwa pia ni changamoto nyingine kwa kuku chotara haakuu htaaukuwanakumbana na changamoto ya magonjwa na magonjwa ni mengi kuwa na haradamu Uh, ugonjwa wakuharadamu kwa kitaalamu tunaita oiiosis e, ni mmoja ya magonjwa ambayo yanawasumbua sana hawa lakini pia kuna ugonjwa wa tyod td pia ni miongoni mwa magonjwa ambayo hawakuku wanasumbuliwa mno lakini kuna mafua mafua ni ugonjwa ambao sasa eh, asilimia tisini E, ni ugonjwa ambao unawasumbua sana awa makuku chatara kama wewe ni mfugaji wa awa kuku unaamini kwamba utakuwa unaelewa na kwa nini wanasumbuliwa na huu ugonjwa mafua sana kwa sababu wafugaji wengi mabanda yao hayana mfumo mzuri wa hewa kwa maana kuku banda la kuku unakuta kwamba lina madirisha sawa makubwa yako mbele lakini hakuna madirisha mengine ambayo yanaruhusu eh, hewa ile ifanyeje iweze kuzunguka maana itoke kwamba ikiingia lakini iwe na sehemu ambapo inatokea kwaho mabanda mengi miundombinu yake sio mizuri na maana awa kuku unakuta kwamba wanashambuliwa sana na mafua ukienda kwa mfugaji wa awa kuku chotara eh, kero ya kwanza ama changamoto kubwa ambayo utakumbana nayo pale ni ugonjwa wa mafua Unakutuwa na koroma sana kwa hiyo tuzingatie sana mabanda yetu tunapokuwa tunayajenga ili yaweze kuruhusu hewa kuingia na kutoka kiurahisi lakini tubadilishe vyombo vya maji tusafishe vyombo vya maji lakini pia vyakula ambavyo tunawapa kuku wetu visiwe ni vyakula ambavyo eh, ni vina unyevu kwa sababu vikiwa na unyevu basi changamoto za magonjwa haya kuhara azitaisha katika mabanda yetu kwahiyo awakuku chotala ni kama kuku wengine wana changamoto zake kwahio ukiweza eh, kupambana na hizi changamoto kwa maana ya eh, kuweza kuzuia yale mambo ambayo yanasababisha ya hizi changamoto zitokee naamini kwamba wewe utaweza kufuga kwa tija na utafanikiwa mno na soko kwa upande wa masoko hawakukuchotera kwa kweli sasa hivi ni kuku ambao wameshika e, wameshika kasi sana kwa sababu hata maeneo mengi ya vijijini ukienda kule pamoja kwamba kuna kuku wa asiri lakini utakuta kwamba mtu ameenda mjini amenunua jogoo kwa sababu ayamakuku chotara majogo yake ni makubwa mno kwao unakuta mtu amenunua jogolakuku chotara ameenda kuweka kwa kuku wake wakienyeji kwao vifaranga watakaotoka pale watakuwa ni vifaranga ambao pia ni chotara kama nilivyoeleza kwamba kuku awa chotara ni pale kuku wakisasa anapochanganywa na kuku wa kienyeji anapatikana kifaranga ambaye ni chotara kwahiyo hata wewe mfugaji inawezekana ukaa unazalisha kuku hotaa pasipo kujua Koyo, hawa kuku chotara wameenea maeneo mengi sana mijini na vijijini kwahiyo eh, soko lake ni kubwa maeneo mengi wanaliwa kwa kasi sana na ni kuku ambao wanapendwa sana na watu kwa sababu wana nyama nyingi lakini pia ni watamu na hawa kuku chotara ni kwamba eh, ukitaka kuna wakati kuna mfugaji mmoja alinieleza kwamba hawa kuku wana wana mafuta sana ni kweli hawa kuku chotara ni tofauti na kuku wa kienyeji wana mafuta mno lakini haya mafuta ni wewe mfugaji unaweza ukaamua eh, uweze ue, kuyadhibiti kwa maana yapungue ama yaongezeke inategemea na aina ya chakula unachowapa na namna unavyoweza uka ontrl ili wasiwe na mafuta mengi lakini ni kuku wazuri na wanaliwa sehemu nyingi sana ko naamini kwamba eh, ndugu msikilizaji basi utakuwa umepata jambo la msingi na la muhimu hasa katika huu ufugaji wa kuku chotara sababu kuku chotara sasa kwa yule ambaye alikuwa ananiuliza swali kwamba anataka afuge kuku kibiashara mimi kama mtaalamu basi nitakushauri ufuge hawa kuku chotara kwa sababu kwanza ni rahisi ufugaji wake pili wanakuwa haraka lakini tatu ni kuku ambao kibiashara sasa hivi ndio kuku ambao wanaongoza kwa maana wanafaida kubwa na wanapendwa na watu wengi sana kwa hiyo eh, usiogope kufuga awa kuku chotala uasiriana na sisi mkulima ni ujuzi sisi tutaweza kukusaidia upate wapi wa mbegu bora lakini pia ufugeje awakuku ili mwisho wa siku wakupatie manufaa na faida kubwa pamoja na changamoto za masoko namna gani unaweza ukapambana nazo na kwa upande wa masoko ni kama kuku asiri kwamba masoko yapo ila sasa je hayo masoko wewe unaweza ukapambana uka, uka, nayo kwa maana uka, ukayamaliza uka, uka, kwa sababu ni kama vile nilivyozungumza una soko la nahitaji kuku stini au mia kila siku je wewe una uwezo huo wa kuao kuku stini kila siku kwa ili uweze kuku stini kila siku ni lazima uweke mpango mkakati lakini mwisho wa siku uweke nia madhubuti kwenye swala zima la usimamizi na namna ambavyo unaweza ukawekeza katika swala zima la ufugaji wa wakuku hoa kwahio niwakaribishe sana tufuge tusikae tu na ufugaji sio lazima uwe na eneo kubwa. Kawa nyumbani kwako tu apo ua eneo dogounaezaukajenga banda basi ukapata kuku hata makuku sokoni ambao amefugwaje ametokea wapi bora ukawa na banda dogo nyumbani Bas, ukafuga hamsini, kukukumi, basi ukafuga eh, kuku hata hamsini kuku kumi mgeni akija basi angalau na wewe sasa unamchinjia mgeni anafurahia kitoweo hata wewe mwenyewe watoto siku moja moja wanafurahia kitoweo lakini kwa mtu ambaye anataka kufuga kibiashara pia ni fursa ambayo unaweza ukaitumia ukafuga kibiashara na mwisho wa siku ukanufaika na ukapata faida kubwa asanteni sana kwa kunisikiriza karibuni mkulima ni ujuzi asanteni sana na mungu awabariki mno inawezekana kuwa na maoni mbalimbali changamoto swali unaweza kutujuza kupitia anwani anhapefatayu eso tena na hii ni awr redio adventista ulimwenguni awr sanduku la posta 172 morogoro tanzania anoni ya barua pepe ni kiswahili at awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 65357814 na pia unaweza kuwasiliana nasi na idhaa ya maasai kwa nambari 769986355 ukiwa okay, nje ya tanzania kumbuka kuanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 2055 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania nainakushukuru sana we mpindo a msikilizaji kwa kutenga muda wako kuendelea y sikio idhaa y kiswahili ya redio ya we