unasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote ikapandana ya makelele yesu yuwaja tena ipata sauti himbasana yesu yuwaja tena nakujnakuja yesu yuwaja ten hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu yuwaja tena unaitegea sikio idhaa kiswahili ya redio ya waadventista ulimwenguni awr ikikutangazia moja kwa moja kutoka hapa morogoro tanzania katika masafa ya mita bendi lakini pia waweza kutusikiliza kupitiamningst radio na rock fm vilevile vile, tupo katika tovuti yawwwawrrg uhaligani msikilizaji wangu ni imani yangu ya kwamba hali yako ni njema mimi ni mzima wa afya karibu katika kipindi cha sera za ndoa kwa siku hii leo mimi ambaye ni msima amizi wa haya matangazo jina langu naitwa habi machilumshana kwa kuanza kipindi chetu hebu kwanza tumtegee skio asha majura na wimbo wake unaosema umewahi hesabu umewahi hesabu hebu mtegee skio 「愛車に」<music> <music> Casaque zizam simu maracasaque anabarique anavio penda minha cati zake ana bariki ana viopenda nyakacizote magiralio majura na wimbo wako huo mzuri na sasa basi bila kupoteza wakati ninapenda nimkaribishe huyu ni mwanafunzi kutoka chuo kikuu cha juko hapa morogoro naye anakuja na kutueleza tabia za mtoto pekee tegeesikiwa tunaendelea na mada yetu ambayo inahusiana na, na masuala ya mpangilio wa nafasi za ukuaji ama kwa kiingireza tunasema besida tukilinganisha na haiba ya mtu au kwa lugha ya yakitara tunasema kama ulivyoweza kusikia namna ambavyo mtoto wa kwanza mtoto wa pili lakini pia mtoto wa mwisho ama tunasema mtoto wa kati na mtoto wa mwisho namna sifa zao zinavokuwa tabia zao na namna wanavokwenda kuishi katika maisha basi tunaendelea na aina nyingine au mpangilio mwingine ambao tunasema kwamba ni mtoto mmoja ama kwa kiingereza tunasema kwamba the only thcha ikiwa inamaanisha kwamba ni mtoto mmoja tu ambao yupo katika hiyo familia na bila shaka ndugu msikilizaji utakuwa umeshughudia baadhi ya hizo familia unakuta kuna familia ina baba mama na mtoto mmoja tu mpaka maisha yao yanakuja kuwachukua wazazi hai zamebalikiwa kuwa na mtoto mmoja tu au inaweza ikatokea kwamba katika yale maangaiko ama uzazi wa mpango watu wakaamua kupanga kuwa na mtoto mmoja tu kutokana na sababu za kiuchumi sababu za kidini na sababu kaza wa kaza kwa hiyo inapelekea hiyo familia y kuwa na mtoto mmoja tu sasa tunakwenda kuangalia namna gani sasa huyo mtoto mmoja tu ambao anakuwa anapatikana sifa zake ambazo anakuwa nazo yeye kama mtoto lakini tabia zake ambazo anakuwa nazo na mambo mengine ambayo yanahusiana na mtoto wa namna kama hiyo jambo la kwanza tunasema kwamba mtoto akiwa ni mmoja tu katika familia anakuwa ni mtoto ambaye anakuwa anajitegemea ama kwa lugha nyingine unaweza ukasikia watu wanasema anakuwa independent na hii inatokana na kwamba wanakuwa hawana mtoto mwingine yani wazazi wanakuwa hawana mtoto mwingine wa, wa, wa, wa kumwangalia zaidi ya huyo kwa wakati mwingi mtoto ndo anakuwa anaangaliwa na huyo mtoto mwingine sasa ambaye ni mtoto mmoja katika huyo familia tunasema kwamba anakuwa ana uwezo mkubwa kujitegemea kwa sababu gani kwa sababu anakuwa ni mtoto ambaye yuko peke yake hana hana mwingine tena yani kama labda kuna kazi ziko nyumbani mama akatoa mtoto atafanya peke yake hana mwingine tena wakutegea kwamba wekafanya ili kafanya weka weka hili hapana bali yule mtoto anakuwa ndo yeye yeye ndo anakuwa anahusika katika kila shughuli ya wakati huo ko kwa kiwango kama hicho mazingira ya ukuaji wa namna hii inamfanya huyu mtoto ambayo yuko peke yake katika familia anakuwa ana uwezo mkubwa wa kujitegemea na iishii tu hapo tu hata akienda kwenye ma, maswala ya kitaaruma eh, akienda kwenye maswala ya kitaaruma Tuna, tunatarajia kwamba ni mtoto ambaye atakuwa wakati mwingi hahitaji sana kuomba msaada wakati mwingi anahitaji uuamb yani kupambana kupambana kupambana ili afanikiwe kwa sababu maisha yake na ukuaji wake nyumbani yashamtengeneza kua namna hiyo hiyo na hata akiwa nyumbani pia ashazoea kuwa hivo hivo kwao inakuwa ni ngumu yeye kubadilika na kuanza kuombaomba nini msaada kwa hiyo mtoto ambaye anakuwa amekua mmoja tu katika familia anakuwa na sifa za namna hiyo anakuwa ni mtu ambaye ana uwezo mkubwa wa kujitegemea na mbali kuwa ana uwezo mkubwa wa kujitegemea mtoto huyu pia tunasema kwamba akienda kwenye maswala labda mengine labda kwamfano ya kielimu atakuwa bado anahitaji kujitegemea asimame yeye kama yeye kwa sababu hana mwingine wa kufanya nini wa kumwegemea akienda hivo hivo kwenye masuala ya uzalishaji Eh, hata akikua akishakuwa mtu mzima akiingia kwenye masuara ya uzalishaji anakuwa hana ile hali ama nguvu ya kujiunganisha na na, na, na, na na kufanya miradi ya uwekezaji labda na vikundi ile ni hali ambayo anakuwa hajaizoea toka akiwa mdogo kwao mara nyingi atahitaji kufanya uh, mambo yake ake Kivya vyake k kama atakuwa na mkakati ama na mpango atajitahidi apate pesa ili aweze kuwaajili watu wafanye kazi kwa ajili ya mpango wake na hii inatokana na namna malezi namna malezi yake yalivyokuwa hii hapa inakwenda kuchangia vipi haiba yake yeah. haiba yake tunasema tunasemaasonait yake inakuwa ni haiba ambayo imechagizwa na sifa za kuwa mtu anayejitegemea anapenda kujitegemea anapenda kusimama yeye kama yeye mpenzi msikilizaji tunaendelea pia na sifa nyingine ya watoto ambao wanakuwa ni moja tu ma totomaa at katika familafmtumafakfaam wa yani wa amwanakua ni, ni, ni, ni watoto mba akiwango kikubwawanapambania waat bazaaata mafanikioka kiwango kikubwa inatokana yani kwa na kwamba wazazi wanawekeaangal wa bwa wakishaona kwamba tunae tu huyu mtoto mmoja tunae tu mtoto mmoja k huyo huyo mtoto mmoja ambaye wanaye wazazi basi wanampa asamfanya mtoto sasa ujiis kambani ee kama mtu zmana anaokuas kama tu mzima na iawafanana ali na moyo wakupambana zaidi kwa sababu pia wazazi watampa ruga E, luga ama maneno yakaya ya kumtia moyo e, utafanikiwa mwanetu wee tunakutegemea uko pekee yetu hapa We, ndio tunakutegemea maneno kama haya yanampa yanampa nguvu ama huyu huko pekeetu aa nino yaama naaa anakua na shauku ya kufanikiwa kwa kasabau tayari anaua yuko yake yani yeye ndio kuwasaidia wazazi wake ikifika wakati wazazi wake wamekosa nguvu kutokana na uzee au wamepata marazi au wamepata shida yoyote ile ku anakuwa na ya kwamba yeye kama mtoto ndiye tegemeo la mwisho yani yeye ndio mwokozi wa mwisho wa familia k inampa nguvu inampa hali ya kupambana na kuwa mtu wa mafanikio tofauti na yule ambaye kama labda ni mtoto watatu ama ni mtoto wa pili katika familia tayari anaona kuna wengine wapo labda asema kwamba ni mtoto wa katikati katika familia afu akiangalia mtoto wa kwanza katika familia ashafanikiwa labda ashakua labda mbunge ashakua ana kazi yake k kwa anaona kwamba hata akilega lega bado msaada upo wazazi hata wakishindwa bado kuna msaada ambao ni ndugu wake wa karibu lakini nakua tofauti na huyu mtoto amba yuko peke yake pekeake yani mtoto ambao yuko peke yake inakuwa ni tofauti kwake kutokana na kwamba hana mwingine tena wakumtazama yeye ndiyo anatazamiwa kwamba atakuwa suruhisho atakuwa msaada kwa familia kwa ile kuwa ni mtoto moja tu kwenye familia inamfanya anachagizwa ama anakuwa na sifa za kiupambanaji anakuwa ni mpambanaji anakuwa ni mtu ambaye anatafuta mafanikio yani anasaka mafanikio kwa shauku kwa sababu anafahamu ya kwamba asipopata mafanikio basi familia yake ambayo ni baba na mama watakuwa kwenye shida watakuwa kwenye tabu watakuwa kwenye maangaiko kwa ili ku, ku, ku, kupunguza haya maangaiko Eh, anaweza akawapata wazazi wake baadaye basi huyu mtoto ambaye ni mmoja anakuwa anapambana sana atapambana sana kadri awezavyo lakini pia ndugu msikilizaji mm, tunasema kwamba mtoto akiwa mmoja pekee anakuwa kama mtoto wa kwanza hivi. Maona? anakuwa ni kama mtoto wa kwanza tukiwa na hitukiwa ya kwamba yani, yeye anakuwa ni, ni, ni, ni kama mtoto wa kwanza mtoto wa kwanza anavyokuwa mezaliwa akiwa anakuwa anakuwa hafahamu kwamba wenzake watakuwepo ama watakuja na hata kama wenzake watakuja baadaye wanakuja kumkuta eye tayari ni mkubwa na wakishakuja kumkuta ee ni mkubwa namna wazazi wanavozungumza na yule mtoto wa kwanza siku zote watakuwa wanasema Ha? kijana wee ndo, ndo baba kama kama kama ni, ni, ni, ni, ni wakiume utasikia wewe ndo baba wa hii familia wee ndo baba wee ndo mkubwa angalia wadogo zako angalia wadogo zako wote wanakutegemea wewe kwa hiyo ile inampa nguvu sasa mtoto akuendelea kupambana sasa huyu mtoto ambao ni yuko peke yake ama tunasemanlchad katika familia kwa anakuwa na sifa zile zile a mtoto wa kwanza kwa sababu anajua akilega yeye basi familia imeanguka vilevile kwa familia ambazo zina mtoto wa wakwanza wapili watatu yule mtoto wa kwanza anakuwa anajua kwamba yeye ndio kioo cha familia yani, ndio kioo oe yani, ndooaafamilia wenzake wana matarajio makubwa kutoka kwake jambo jingine tunasema kwamba huyu mtoto anayekuwa anayekuwa mmoja mmoja mtoto anakuwa na na matamanio makubwa sana au tunasema wanakuwa na ambisheni kubwa tunaosema matamanio ni ile shauku ya ndani wanakuwa na shauku ya ndani zaidi ya kuweza kuwasaidia wazazi wao ya kuweza kufanya kila jambo kufanikiwa katika masomo na mazingira yote ambayo wanakuwa wapo lakini jambo jingine tunasema kwamba wanakuwa nakaribu na familia sana yaniwanakuwa nakaribu na familia sababu ziko nyingi ambayo zinamfanya huyu mtoto ambao yeye yuko peke yake yeye ni mtoto yeye kama yee yuko peke yake awe na huo uwezo wakuwa na karibu sana na familia yake kwa sababu gani tunasema kwamba anakuwa anakuwa na ukaribu mkubwa na familia yake kwa sababu kwanza yeye kwenye familia yake ndio yuko peke yake Ehe. na hata kwenye hyo familia ambao yupo na hata kwenye hyo familia ambao tunasema yupo yani yeye ndo anakuwa tunasema of attention yani anakuwa ndio mtu wa kuangaliwa ehekao yaleyale ma, ma, maisha ambao wanaishi yale maisha ambao wanafaya nini wanais hali ambazo wanazipitia yeye na yake, yani yake. wanaztiaawanayapitia maisha, ya maisha ambayo yendwanatazama ekee aaandomdogo ataadanasika katika, katika kila jambo katika familia wakitaka kufanya jambo lolote lazima wamwangalie yeye sababu ndo mtoto pekee aliyoko asa hali kama ile ndiyo inafanya huyu mtoto wetu ambaye anapatikana ni kama anakuwa ni mtoto mmoja tu kwenye hiyo familia inapelekea anakuwa ni mtoto ambao uko karibu sana na familia kutokana na kwamba yeye ndio peke yake na nae ndio na yeye ndio pekee ambaye anakuwa anapokea uangalizi mkubwa wa hiyo familia kwamba baba atamtazama mtoto kwa sababu mtoto mwenyewe ni mmoja tu na mama atamtazama mtoto mtoto mwenyewe ni mmoja tu na hata ikitokea labda, labda mtoto ni mdogo labda na miaka miwili mitatu labda kapotea ama kachelewa kurudi nyumbani majira ya jioni utakuta, utakuta namna ambavyo wazazi wanahangaika kumtafuta mtoto kwa sana kumtafuta mtotoaaika aaftaabuko pekeake angalia sana mtoto anamjari sana mtoto anamsamini sana mtoto basi inatengeneza ina, ina, ina mazingira ya huyu mtoto hata akijakua akisha, akisha kuja kuwa baadaye anakua uko karibu sana na familia na hata kile kipindi chake cha ukuaji bado pia anakua uko karibu sana na familiahy aishi apo tu pia tunasema kwamba mtoto akiwa ni mmoja katika familia tunasema kwamba yani, huwa wanadekezwa sana huwa wanadekezwa sana koo ina, inaweza ikapelekea huyo mtoto akawa na tabia za kudekadeka kwa sababu gani kwa sababu yeye akiwa, akiwa kwenye familia yao atakachokiomba atakipata asiombe yani asiseme kitu atakipata asikohoe atakipata he he. kama kamani akipata shida kidogo ya kiafya kazia ndogo ya kiafya atapelekwa kupata huduma za kiafya Ehe, ikitokea amepata shida nyingine vile vile lazima wazazi watamsikiliza na sasa ile hali ya kumpatia mtoto kila atakachotaka wakati wowote ule au autakao tunasema kwamba inamlemaza mtoto au anaweza akaja kuwa ni mtu wa kudeka deka tu inakuja kumpa shida huyu mtoto anavyotoka kwenye mazingira ya familia anakwenda kwenye mazingira ya watu wanje anakwenda kukutana na mazingira ya watu ambao hawampi uangalizi kama vile wazazi wake wanavyompa uangalizi hawamthamini kama vile familia yake inavyomthamini kwa sababu yeye kwenye familia yao ndo kipenzi cha moyo ndo kipenzi cha moyo wa familia ndio kipenzi cha baba ndo kipenzi cha mama a tunasemakwambae yani, nakua niamdo yani, kipenzi cha kila moja katika familia familia familia lakini akitoka hakutani ya kuwa kipenzi cha familia, hakutani na hali. Kuwa kipenzi cha mtaa ndani mojataaado kenz ca mtaaautania hiyoaiafamia aaanawamba i mtu ambaye i maalumu sanaakini akitoka nje ya familia anakuta si mtu maalumu ko inaweza kumpa shida sasa tuje tuangalie labda uh, matatizo ya kisaikolojia ambayo yanaweza yakatokana au anaweza akapata mtoto ambao ni mmoja kwenye familia halafu akawa amelelewa kwa kudekezwa sana Ka, kalelewa kwa kudekezwa sana tatizo mojawapo ambao inaweza kumkuta huyu mtoto tunasema kwamba ni mtoto ambaye thamani yake inaweza ikashuka ama tunasema kwamba self esteem yani ule uwezo wa yeye kujithamini yani yeye kujithamini unakuwa ni wachini kwa namna gani unakuwa ni wachini kutokana na kwamba akiwa ndani ya familia akiwa ndani ya familia anaonekana anaoneka i wenye amani anaonekana ni mtu muhimu sana katika familia na wakati mwingine wazazi hua wanadiriki kusema n yani, sijui tumpe nini mungu wetu kaajili ya mtoto wetu mpendwa mtotowetu yani, wanafurahi sana wanakuwa yani, wanajivuna wanaona fahari kuwa wana jivuna, wana kwa na yule mtoto na mtoto anapata ile hali ufahari ya, ya ukubwa ambao wazazi wake wanaiona kwake lakini anavyotoka sasa anakwenda kwenye mazingira changamano anakwenda kwenye mazingira ya watu ya watu wa nje anafika ambako katika eneo ambalo watu hawamhitaji watu si kwamba hawamuhitaji kwa matiki ya kwamba kufanya naye kazi na nini niniyani ile attention ile ilni yani ile tunasema kwamba uangalizi Ye, uangalizi ama kupewa kila kitn yani, akiwa katika familia akiomba amepewa akifanya nini amepewa sa akitoka ne ana, anahisi kwamba labda ee kila akiomba atapaswa apewe kila kiomba atapaswa hudumi lakini kumbe maisha hayako hivo mazingira ya familia yake yako tofauti na mazingira ya nje hali kama hii inakwenda kumpa shida huyu mtoto anavotoka nje anaweza kujiona ni kama hana kwa hiyo Self-esteem yake ama uwezo wake wa kujisamini mwenyewe unaweza ukapungua ikiwa huyu mtoto ni only nicha ama mtoto mmoja tu katika familia akalelewa kwa minajiri ya kudekezwa sana ndugu msikilizaji nipende kukushukuru kwa usikilivu wako na utulivu wako wa kuendelea kuvifuatilia vipindi vyetu radio tunasema tunakushukuru sana tunakuomba uendelee kutufuatilia kwa nyakati nyingine ekana kabisa ukawa na swali au changamoto namba za kuwasiliana ni hizi hapa na hii ni awr redio adventista ulimwenguni awr sanduku la posta 172 morogoro tanzania anoni ya barua pepe ni kiswahili at awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 65357814 na pia unaweza kuwasiliana nasi na idhaa ya maasai kwa nambari 769986355 ukiwa nje ya tanzania kumbuka kuanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania Ya hapo basi sina la ziada asante kwa kutenga muda wako na kuwa pamoja nami na kipindi hiki kwa siku ya leo kimefikia tamati yake kumbuka tu ya kwamba kesho tutakuwa nacho kipindi cha ijali ya afya yako pamoja na kipindi cha siri za ushindi usipange kukosa ninapotoka studio napenda nikuache na wimbo kutoka kwao ubungo swy wimbo unasema kiongozi mwema mimi jina langu naitwa habi machilu mshana nikutakie amani ya bwana see where is the ciay故nu如ytks法r你n不 i We we oh,