nasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote igapanana ya makelele yesu yuwaja tena nipata sauti himba yesu yuaja tena nakuja ana. So hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu yuwaja tena unaitegea sikio idhaa ya kiswahili ya redio ya waadventista ulimwenguni awr ikiutangazia moja kwa moja kutoka hapa morogoro tanzania katika masafa ya mita bendi 1 na sita lakini pia waweza kutusikiliza kupitia morning star radio na rock fm vilevile vile tupo katika tovuti ya wwwawr org uhali gani msikilizaji wangu ni imani yangu ya kwamba hali yako ni njema karibu katika kipindi cha ijari ya afya yako pamoja na kipindi cha siri za ushindi ambapo kwa siku hii ya leo unakwenda kuvisikiliza nikukaribishe sana tuwe sote nikiwa na imani ya kwamba tutaungana pamoja kuanzia mwanzo hadi mwisho mimi ambaye ni msimamizi wa matangazo haya yanaitwa habi machilu mshana kwa kuanza basi kipindi chetu tuategee sikio mikongeni sda kwaya na wimbo wunaosema enye watu wa mungu mara baada ya hapo nitakukaribisha katika kipindi cha ijali afya yako Tuwa mungu mwinu ali mwinu ali mita vizuri bari mani tu ta ali eni watu wa tuwa mungu mwinu ali mwinu ali mita vizuri bari mani tu ta shina ali ali zema oh, oh, oh. oh. ikwaya na wimbo wenu huo mzuri na sasa ni zamu yake d benard chenge katika kipindi cha ijali y afya yako akielezea ugonjwa wa ini ni katika sehemu ya pili ungana nasi upendwa msikilizaji unanifuatilia kwa makini kutoka sehemu mbalimbali nchi na na nje ya tanzania tutazungumzia tumezungumzia kuhusu flaktozi. Aa, flaktozi ni aina ya sukari inayopatikana kwenye matunda asari pamoja na vinywaji vya viwandani na kwenye baadhi ya vyakula vilivyosindikwa hivyo hatua yako ya kwanza katika kuepuka mafuta mengi kwenye ini ni kupunguza matumizi makubwa ya matunda asari na kuepuka kabisa vyakula na vinywaji vya viwandani maana vinakuletea magonjwa na kukufanya ugue kila siku ni munda wa kusafisha jiko lako ili uanze safari ya uhuru wa kiafya jiko lako ni nini jiko lako ni mwili wako jiko lako ni mwili wako kwa bahati mbaya tofauti na sukari Aa, zingine kama gurukozi ambazo hutumiwa na seli karibu zote za mwili sukari aina ya flato huwa inachakatwa na kusafirishwa na seri zilizo kwenye ini pekee msikilizaji unayenifuatilia katika kipindi chetu hiki kizuri cha jali afya yako nitakuletea utafiti mmoja wa mwanasayansi ambaye anaitwa dr robert lasting huyu ni mbobefu katika maswala ya neva na mfumo wa homon kwenye kitengo cha endo, endoclloy katika chuo kikuu cha california huyu malekani katika utafiti wake anasema kwamba sukari ya aina ya yafact inalevya kama ilivyo ilivyooin na ni sumu kwenye ini alo pendwa ni kama ilivyopombe sukari hii pia huchakatwa moja, moja kwa moja kuwa, uh, kuwa mafuta tofauti kabisa na sukari aina ya gurukozi ambayo yenyewe hutoa nishati kwa kawaida na hivi unapokula kwa wingi tafasiri yake ni kwamba unaongeza mafuta zaidi kwenye ini na inapofikia ini sasa haliwezi kustahimili kiwango kikubwa cha mafuta ndipo seli zako kujaa mafuta na kutuna na hivyo kushindwa kufanya kazi vizuri na hiyo ndiyo inaitwa ini lako linakuwa na mafuta ya kutosha sasa kiwango cha kwenye vyakula uh, hivi kuzungumza sana viwango ni ni kutumia tu vyakula ambavyo eh, hasa hasa kutumia mboga za majani matunda usitumie vitu nipende kuzungumzia kwa sababu tukiongelea flaktozi hapa flaktozi, hata kinywaji aina ya soda e, sukari hii aina ya ft inatengenezwa pale sasa tujifunze leo usikilize kwa makini sana hatari ya kunywa soda watafiti kupitia e, jarida la surgery, uh, and nutrition huu utafiti waliandika kuwepo kwa uhusiano kati ya tatizo la mrindikano wa mafuta kwenye ini na sababu za kimazingira kima matumizi makubwa ya sukari aina ya yaf inayopatikana kwenye vinywaji kama soda na tunaona kwamba hii kwenye soda ni sawasawa sawa na vijiko vya sukari s na ulaji wa vyakula vilivyotengenezwa viwandani na kuongezwa sukari huchangia kwa kiasi kikubwa kuongezeka kwa tatizo hili duniani hasa ukizingatia kasi ya mapinduzi ya viwanda kwa sasa leo hii utakutana kuna azamu kuna moo kuna ijui nani ni aina lukuki ya, ya vitu vingi kwa hiyo hebu tuwe makini sana na angalau si vyema tu sio kwamba uwake lakini angalau basi angalau hata kwa, kwa wiki kamoja au hamna kabisa kutokana na utafiti huu ni kwamba sasa uh, inaongeza kiwango cha wengi ambao wanapata hebu itasimini chakula unachokula mpendwa msikilizaji unanisikiliza kuna wapo wengi wahanga wenye shida ya hebu eh? angalia le yako kwa hiyo tunaona kwamba uh, inaweza inawe, inaongeza kiwango cha ni kitendo ambacho sasa husababisha seri kuishiwa nishati iliyo katika mfumo atp uh, at uh, hii atp ni, ni kubwa sana wale wataalamu watanielewa na hivyo kupelekea seri kufubaa na kufa sasa hiyo nini ni, ni, maana yake kitendo hiki cha seri kukosa nishati tunaweza tukakifananisha na binadamu aliyekoswa damu kitendo hiki sasa tunaweza tukaona kwamba ni kukifananisha na mtu ambaye aliyekoswa damu baada ya kunyo, kunyonywa damu yake yote na kutokana na matumizi makubwa ya, ya, ya, ya, ya Uh, seli zilizokosa nishati hututumuka na kujaa mafuta na hivyo kushindwa kufanya kazi yake ya kusafisha sumu sasa mpendwa msikilizaji unayonisikiliza mazoezi ni muhimu sana kama una mafuta kwenye ini uh, kazi kubwa ya ini ni kutoa nishati uh, unapofanya kazi unapojishughulisha na mazoezi itakufanya kuzalisha ile homoni kuna homoni fulani ambayo inazalisha kuchoma mafuta ileamaoazaishauomafutayaioonez japokuwa ushauri mkubwa katika kupambana na tatizo hili ikiwa ni kupunguza kwa kiasi kikubwa matumizi ya aina ya, ya lakini bado tafiti zinaonyesha kwamba ni muhimu katika kupambana na tatizo hili wagonjwa wafi liver waliofanya mazoezi walau dakika kwa wiki dakika ma ms kwa wiki ni sawasawa na ukiangalia daika mia amsini ni sawasawa na angalau mara tatu kwa wiki eh, ambayo ni sawasawa na nusu saa kila siku walioonyesha kupona haraka ugonjwa huu ukilinganisha na wale wasiofanya mazoezi sasa hivyo ndivyo ambavyo vinaweza vikakusaidia kwa, kwa kufanya mazoezi sasa pendwa msikilizaji kufanya hivyo unaweza ukawa hauko kwenye lii ya kupata hili tatizo nipende kwa sana mpendo wa msikilizaji wa kipindi hiki karibuni tena katika vipindi vingine vinavyofata mungu aweze kuwabariki unaweza ukatufuatilia nasi kwa kuangalia masomo mbalimbali na kufata ushauri na matibabu mengine e, kwa kutupata katika namba zifuatazo inawezekana kabisa msikilizaji umepata swali au una changamoto. na changamoto namba za kuwasiliana ni hizi hapa yesu nkujnkuja nesoniuhaja tena na hii ni awr redio adventista ulimwenguni awr sanduku la posta 172 morogoro tanzania anoni a barua pepe ni kiswahili at awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 65357814 na pia unaweza kuwasiliana nasi na idhaa ya maasai kwa nambari 769986355 ukiwa nje ya tanzania kumbuka kuanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania na sasa ni wasaa mzuri wa kusikiliza kipindi cha siri za ushindi hapa tunapata fursa ya kumsikiliza janeti katika sehemu ya kwanza akitoa ushuhuda wake ungana nasi ili uelewe ni kwa namna gani ambavyo mungu amemtendea muujiza na alipata fursa ya kuwa naye sara karai ungana nasi upate kubarikiwa msikilizaji wa awr huko na karai na niko mbala niko na mama yangu anaitwa jina jane nanmasiha yeah, na msikilizaji kwa siku ya leo tutaenda kusikiliza historia fupi na hisi itatufundisha wengi na itatupa hamasa kwa kina mama kama kuna mama unanisikiliza au binti changamoto zote tunazozipitia tuna tukisimama katika yesu na mungu ataweza kutusaidia na kutufikisha na naenda kumwalika mama angu atufundishe kile kidogo ye alichokipitia mpaka sasa karibu mama e, mimi naitwa janeti Janet masia nina changamoto ya maisha ambayo niliopitia changamoto nimeanzia mbali nimeanzia mambo ya kilimo ndo napoishi naishi chamakii cha chama kweza maisha yangu ni kilimo na kufanya kazi za kukata mikaa kwa hiyo wanangu jisi walivyoanza kusoma shule ya msingi mpaka kufikia wengine sekondari mpaka sasa hivi wengine na umri wanajitegemea wa, wa, wa, wa, ninamshukuru mungu kwa kweli nilijitahidi kwa njia hiyo mpaka nimesomesha watoto mimi na mme wangu ni hatuna biashara yoyote zaidi ya kilimo na kukata kazi za kukata mikaa lakini namshukuru mungu ile elimu ya kukata mikaa na kilimo imetusaidia mpaka watoto wetu amesoma wa sababu takapokua umekaa mimi sina elimu yoyote yakusoma na elimu ya, ya kusoma sijasomaaakuajiiaamesoma misho daraala sabaegi na mtoto mmoja ndo naoiko darasa la saba lakini namshukuru mungu naye anaendea vizuri na elimu yake na bado tunapambana naye hii naye mpaka afike, afike maisha ya kujitegemea hiyo kazi ya kukata mkaa ulianza mwaka gani mkaa tulianza mwaka tisini toka mwaka tisini na ulikuwa mnakata wenyewe au mnaajiri watu wakuja kukata unakata wenyewe tunalima mashamba hakuna kumwajiri mtu tunalima wenyewe tu mashamba na kukata hiyo miti ya mikaa na kwa kukata hiyo mkaa unatumia siku ngapi ili ku, kupata hiyo tanuri moja hiyo tanuri kukata tunatumia siku kama kumi na mbili maana mm. utakapochukua muda wa kukata naza kchukua wiki nzima mm. ili upate ile miti ya kutosheleza ku, ueka oto kwahio mpaka ufikishe kama siku kumi na mbili ndotanijkuaka mpaka sikuya kumi na mbili ndo, ndo mesha adakuuza umepata ile hela ii kusaidie baada ya hapo na kwenye ku kuchoma unafanyaje yani ukisha kata mtu umedondoka chini unaucharanga charanga alafu unaukusanya ksbic upate semofaiusanausichanganaeka mm. moto basi linawaka basinawasa inategemea na ile miti enye itakavoka imewaka inachukua dalabda miti ikiwa mikubwa inawaka labda wiki na apo miti ukisha kata naachampaka zikauke au anachuma zi unakata mibichi hmm. hata kama ikiwa mikavu imekauka inatoa mkaa ikiwa mibichi inatoa mkaa kwa hiyo ile kazi ya mkaa haina cha kusema kiangazi wala masika unafanya hata kama ni masika hmm. na kuhusiana na watu wanaosimamia kwenye misitu kulikuwa na taratibu zozote ambazo mnazozipitia e, taratibu zozote za kupitia mm-hmm. e, unatoa watakapokuja pale wanataka unaripia kibali mikaa ile ushuru mnatoa mm-hmm. e. kwa hiyo kuna kuna taratibu ambazo mpaka huwezi kwenda kukata mti mpaka upitie hiyo taratibu A ya msitu msitua huo msitu mm-hmm. e, na uko naengea na biashara zetu za hizo za mikaa mm-hmm. basi na kwenye biashara yako ya, ya kulima ulikuwa unalima hasa nini nalima mahindi mihogo mipunga hii tunalima Tua, na nalima wenyewe tu tukwa mkono wakomako e. na wako na wangu e. mm. na sasa na kwa kupitia hizo biashara ulizozifanya mafanikio makubwa kwako ni hapi e, mafanikio makubwa kupitia hizo kazi namshukuru mungu kwa kili alichokuwa alicho nanipa watoto wangu kusoma kasababu mm. e, kipindi hicho nikua sana biashara ote ila kwa sasahivi ndo kidogo imepumzika kasabbu na kazi zenyewe sasa nauzee tenau metujia mm. tunafanya kazi tu ndogondogo ndogo, mimi nauzauza mbogamboganunua sokoni mm. huko e, kwa nakolima mabondeni huko naenda kuzinunua nanunua kama tutahivi kitaru vile nanua kama kimoja au viwili ndo takua nachuma zile mboga kama siku mbili au tatu namaliza basi utakavochuma akuja kuzisambaza mitaani sasaa natembeza mitaani asa kwa kupitia historia yako hivyo tunaweza kujifunza nini na anayekusikilizaninaona e, nina, kwamba wanae nisikiliza ninaomba wasikate tamaa ya maisha mm. kutokaana nini changamoto za maisha zinakuwa hazichagui mtu yawezekana utakavoanza maisha unaanza nayo vizuri unatana maisha yauiibaadae naakabadiiashtaniauponaye mda wowoteskashangaamaaoambe mungu bado amekupa nafasi ya kufanyaji yakujua ka kwamba mungu anataka nitende nini juu ya hii shida au juu ya kushuka hivinvyoshuka ana kubadilisha mawazo ii ujue ma, maisha yanaendaje mm. ii ubadilisha ratiba nyingine uendelee kuishi na watoto maana changamoto nouahukochasa ndo, mm. si mm. ndo sawa sana maisha tulio nao, sisi wanadamu natakiwa niinyi wazazi kama wazazi mnajiongeza mimi nifanye nini au sisi tufanye nini ndani ya familia tutaifanyaji kwa mnabadilisha mawazo mbona mambo mengi tu au kazi nyingi za kubadirisha fanyi biashara hii hii imeshindikana badirisha kazi nyingine kilimo ni ajira pia naona unaweza ukafanya biashara taa ya kuchoma mandazi yote ni ajira mandazi mimi ninachoma asi na kwa kufikia hapo sina la ziada mimi ambaye nimekuwa msimamizi na wa haya matangazo unaitwa habi machilumshana nikutakie usikilizaji mwema vipindi vinavyoendelea kesho utasikiliza kipindi cha biblia ya kujibu usipange kukosa na kuacha na wimbo kutoka kwao mikongeni sda kwaya wimbo unaosema angalia saa barikiwa na matangazo yetu rekedisha mweneno wakolasiki kama uliruli nyuma kiimani rekedisha pumzi ikingaripo musikutwe ukinangaa What do