unasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote igapanana ya makelele yesu yuhaja tena ipata sauti himba sana yesu yuhaja tena njnakuja yuwaja tena hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu yuwaja tena hujambo na karibu katika matangazo kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr natanaiakutokea maorogorokwa masafa mafupi yamabeimaimk unaendelea knipat m iskupitiailioo kule mkoani daesalam nabila kusahaukutokea kul jijii mbealo mtandaoetu katika vipindi viwili ni waimbaji wa agape international kutokea kule nyamongo watakuja kwako na wimbo unaosema tunaye rafiki wa kweli hiyo ni katika wimbo wa kwanza lakini katika wimbo wa pili tutakuwa nao waimbaji wa United singers kutokea morogoro wanakwambia jina la yesu msikilizaji katika ijali afya yako hii leo tutazungumzia tatizo la ini na hii ni sehemu ya kwanza tutakuwa naye bea chenge naamini ya kwamba tutajifunza mengi na katika kipindi cha pili cha siri za ushindi tunaendelea kuangazia ushuhuda wa mwanamama hawa shabani ambaye yeye alikuwa ni mislam tena waswaaaaakwambia ambaye kwa kweli ukisema abali ya waislam yeye yuko hapo hii ni sehemu ya pili tutakua naye saakaai amba ipataasuuuzkipind kizuri cha sii za ushind na huu ushuhudawkaabai mskizaji ni kwa kuwategea sikio waimbaji wa agape intentional kutokea nyamongo na wimbo tunaye rafiki wa kweli na msikilizaji mara baada ya wimbo huo basi kipindi hewani ni ijali afya yako na dr bernard chenge anakuja kwako na mada anayosema tatizo la ini sehemu ya kwanza mpendwa msikilizaji katika kipindi cha jali afya yako karibuni tena tujifunze somo jingine linalohusiana na ini leo tutajifunza tatizo la ini lakini tutajifunza maana ini na kazi yake ni mimi dr benat chenge karibuni sana maswali mengi ambayo tumekuwa tukiulizwa hata tunapokuwa kazini ni jinsi gani watapata matibabu ya ugonjwa mafuta kwenye ini na nitiba gani ambayo inaweza kuwasaidia wafahamu kwamba ini lako ni kiungo kikubwa zaidi mwilini kuliko vyote na ukubwa wake ukikaribia na mpira wa miguu kikawaida ini huhusika na kazi muhimu kutoka mwili kazi hii ni pamoja na uchakataji wa chakula kuhifadzi nishati na kutoa sumu mwilini jamii ya zamani za huko china waliamini kwamba ini ni kiungo muhimu zaidi kuliko vingine lakini tunaona kwamba ini ni moja ya viungo vinavyofanya kazi nzito sana mwilini likifanya kazi bila kuchoka katika kusafisha sumu kwenye damu hutengeneza mnyongo ambayo hutumika kwenye uchakataji wa vyakula vya mafuta kuvunjavunja hmn ambazo hazitumiki na kuhifadhi vitamini na madini muhimu kama madini ya ya kama kama kama tutaungana na mimi kwamba kazi ya ini linafanya kazi Chochotu, ingiza, ini kazi linafanya kubwa sana chochote unachoingiza mdomoni ili lazima lifanye ni kitu kizuri linahitaji kusafishwa pia sasa kama ambavyo ini linasafisha mwili pia linahitaji kusafishwa ili lifanye kazi kwa ufanisi na lisichoke mapema ini linahitaji kula mboga za majani kwa wingi kufanya mazoezi ya mwili na kupunguza matumizi ya pombe na kemikali wa tumekuwa tukirudia sana hizi mana, eh, kufanya mazoezi kila aina ya ugonjwa lazima utakutana uzembe kutofanya kupunguza matumizi ya pombe Wengi, wanakunyo, wanakunyo pombe hasa pombe, lazima wapate tatizo utakutanaueeutofanaunguzamatumiziyapombe kuchakata virutubisho ambavyo vimefyonzwa kupitia utumbo mwembamba ili viweze kufyonzwa vizuri kwenye damu ni kwa kawaida ini inahusika katika kuweka msawazo kwenye viini lishe katika damu kama proteini mafuta na sukari kazi nyingine muhimu ya ini, ni kuchakata na kuondoa sumu zilizopo kwenye pombe na madawa tunayomeza hebu e, jiulize mpendo a msikilizaji unayokunywa pombe kila siku hmm? unaokunwa pombe kila siku maana yake ni kwamba unalipa kazi ya kutoa sumu kila siku mwisho wa siku litafikia sehemu ya kuchoka na liishachoka ndipo utakuwa na tatizo la mafuta mwilini utakuwa na matatizo mengi mengi yaini kuna aina zaidi ya mia za magonjwa ya ini lakini kwa leo tutaangalia fat hmm? mafuta kwenye ini. E, fat liver. E, ama tatizo la mafuta kwenye ini hebu tuangalie sasa ugonjwa huu wa ini ikiwemo dalili kisababishi chake pamoja na jinsi ya kupata tiba klaisi e, ukiwa nyumbani au kwa kutumia dawa za hospitalini sasa aina ya kwanza ni fat liver ambayo ni mafuta kwenye ini kuna aina mbili ambazo za, za mafuta kwenye rini mpendwa msikilizaji sikiliza kwa makini aina ya kwanza tunaita ahlicved A- A- F- L- aina hii ya ftiver husababishwa na matumizi makubwa ya pombe pendo msikilizaji unayotumia kinywaji hiki cha pombe uchakataji wa pombe hufanyika kwenye ini na kiasi kikubwa cha pombe hubadilishwa kuwa mafuta na kisha kuhifadhiwa kwenye seri za ini hivyo kadiri kunapoongezeka kiwango cha pombe unajiweka kwenye mazingira hatarishi zaidi ya kuongeza mrundikano wa mafuta kwenye ini Bendoa, hiyo ni fatty liver aiii watu wanaokunywa pombe sana hapo tumezungumzia lakini kingine kinaitwa ni kubadilisha ile ya kwanza fatty, we unabadilisha unaandika nani fatty liver ubadshuaandik hii hufahamika kama mrundikano wa mafuta kwenye seri za ini pasipokuwa na mchakato wa matumizi ya pombe ni kawaida kwa, kwa ini kuwa na, na mrundikano wa mafuta lakini pale inapozidi angalau asilimia 5 hadi asilimia k ya ini lote ndipo tatizo linapoanza ifahamike tu kwamba matumizi ya pombe ni kisababishi kikubwa mno cha mafuta kwenye ini lakini kwa nshu ya nani aloli fati livedisis linatokea kwenye watu wenye uzito mkubwa ama vitambi wenye mafuta mengi sasa ha, hivi vyote hivi mpendo wa msikilizaji vinahusianisha vyote vinafanana mtu anayekunywa pombe mtu anaye ambaye hazingatii uraji mzuri lazima ataingia kwenye risiki ya kuwa na mafuta mengi ya kuwa na kitambi sasa datizinahitwab na wanaotumia pombe kidogo sana hapa utagundua kwamba kutokutumia pombe sio kinga ya kupata mrundikano wa mafuta kwenye ini bado kuna sababu nyingine yatakiwa uzingatie ili kuepukana na tatizo hili hatari sasa dalili za mafuta kwenye ini ni zipi pendoa msikilizaji unayenisifatilia katika kipindi cha ijari afya yako tuko katika kipindi cha uh, mafuta kwenye ini Uh, dalili za mafuta kwenye ini ni uchovu wa mara kwa mara kupungua ama kuongezeka uzito kwa kasi kupungua kwa hamu ya chakula kutapika na nkupata kut, eh, hivi vyote hivi dalili vinaweza vikaingiliana hata kwenye magonjwa mengine vizuri ni kuhuzulia kwenye kliniki au kupata huduma ya kitabibu kupima unaweza ukapata lakini kutapika na kupata kizunguzungu maumivu sehemu ya juu, ku, eh, juu kulia juu ya ya, ya utumbo kukosa nguvu mara kwa mara mkoja wa njano uliokolea lakini kupata kinyeshi cheusi na kuvimba kwa miguu na vifundo matumizi makubwa ya sukari ya aina ya flactos ni kisababisi cha nani arcolic fati liver disease na kwa mada hii nzuri kutoka kwake dktr benard chenge naamini ya kwamba tunaendelea kuelimika kwa vingi kupitia kipindi hiki ni ukaribisha sasa katika kipindi cha pili naye huyu hapa sarakarai na, na hawashambani aka kamhamasisha mama kwamba huyu mtu sasa amebadilisha dini snanini mmteni kikao tu cha kikatokea nyumbani kwenda kule kurudi hey. mm-hmm. hapana kwa sababu nimeshaamini hata mkisema hapa urudi tu twende kwa shehe pale tukamweleze akusilimisha kumwagie maji mambo yaishi kawambia mimi hata kama mkisema mnichukue kilazima mungu anaangalia kwenye moyo mnaweza tu mkaea kuniogesha tu maana imani yangu haipo huko ah, sasa kwa sababu gani wakanshaurishauri pale walivoona kwamba nimeng'ang'ania akaniuliza sasa wewe ikitokea sasa umekufa ukiwa hapa ukiwa mikononi mwetu ao wakristo hawajui au wasabati wenzako hawajui nikawaambiaje sasa sikiza niwambie mimi kama ikitokea nimekufa mikononi mwenu wasabatu hawafahamu haijalishi hata kama mkisema mwite sheye ajianiombee hapo mi kwa sababu nimeshakufa labda nitasamehewa hilo swala alipo hata mseme mwite masheye kama imani yangu haiko katika imani hiyo hata kama ikiwa kwenye maniaata mkisema mait wachungaji waji anyombee kama ni mimi matindo yangu sio mazuri siwezi kwenda minguni chamsingi i mkiona kwamba mzogo utatusumbua mkiutupa apo utawapa kelo kwasababu nyumbani kule kuna mto ninaa ta mkanitupa mtoni li msihangaikeasaua ajsasaambwa nezata mkanitupa kwasababu hiyo mii habari ya ibada ya mazishi ainisaidii chochote saanai mskitini ashau mtoao ambiamisinacashaui kwasababu hyo ni imani yake mbona watu zamani walikua nakula magedele huku awana imani yoyote kila mtu na imani yake kila mtu atasimama mwenyewe ah, wakakaziia waka, mama labda ntol maneno ya lana na maneno mabayamama iei dakiuguakoahdmatakufaaaikawada asasa po tukakaa nikakaa nikakaapo katikati nikapitia changamoto kuna wakati naimani sikuyacha kabisa ila sikuwa skama sikua mwaminifu vizurimaana nikapata mtoto siku, sikuwa na katika, katika ndoa ikapita baadaye mama akaugua efubili nakumi nann livopitia ho changamoto, yani, changamoto kiukweli mimwenyee nikaona kwamba nikikaa mazingira nyumbani itanigarimu zaidi nikaanza kenda mikoani kuna mtu aliniambianohku nikatafuta kimtaji changu nikaenda mikoani mm-hmm a nikakaa mpaka nikajifungua hata mama kiiumwambia mpaka nimeshajifungua maananiliwaza nikishamwambia ataniambia nohuku na ntakapokuja huku kwasababu ndugu ameshanitenga wa watapenda tifanyeje nianikute mabaya nikakomaa tu mwenyewe huku hatimae kavuka nkaja nyumbani mtoto akiwa na miezi minne apo nilipokuja nyumbani kakuta mama anaumwa nauma mama nauma naumwa tukamuguza baatimbay kafaikiaa aia oo kila mwanafamilia alika napewa lakitatu wakasema sasa kila moja shapewa pesa yake ilama akasema msimpe kwanza iuaieie so, ah, abidi ni, wasemeje tabidi si tuka, tuende chemba wakaenda pembeni wakati wamenda pembeni wakawa dada zangu anashauri bana we rudi kani wasabatu watakusaidia nini asabatu sio watu ao wanakupendatu saii uko hivyo ukiugua awakujuiani vipi bsb waudia wakakae huko kikao chao walivorudi wakasema hey, umesimamia p aambia m msimamwangu uko pale pale basi wajomba akasema kama uko pale pale sisi hatukujui walivyosema tukujui wababa akasema kwa sababu wajomba ndio wamezaa mtoto maana huku wajomba wana nguvu kwetu wajomba ndio waliozaa watoto maana ni wamama kama wamama hawakujui na sisi wababa pia hatukujui kakaangu mkubwa akasemaje baba alitoa usia wakati a, kabla aja usia kwamba yoyote atakaebadilisha dini asihusike kwenye mirasi Kwayo kwa hiyo kwa mktaza huo zile pesa wenyewe wakazifanyaje wakazila lakini pia kwenye mirasi wakanifuta kabisahawajanipa chochote mpaka leo akikaa kwenye vikao vyao vya familia yani amiis si baadaya hapo mii mungu akanipigania nikaendelea nikaendelea nikaendelea nikaendeleakaedelekaedeleanikawa najitegemea kiukweli juu ya hizo changamoto zote mm-hmm. najitegemea nashukuru mungu sasahivi nipo maeneo mm-hmm. hapo kisambi bado nasari mm-hmm na watoto sasahivi wawili na kiukweli katika imani saizi namshukuru mungu kazi ya ushonaji nao na vizuri lakini piakbiasaraaasakmkabilakwanza mao liomba nikiwa nasai katika saraili ya kiislamu namaie mfanyakaaaa rahisi kan kubadiishai maana kukaa hivi ani kichwa wazi kitu ambacho ha- ikaaaaau uu iua yani, mwaminifu katia uislam kwahiyo kurudi sasa uambie sasa ninge kwenye kristo kwakweli kila mtu anashanga hata nyumbani huyu amka mkristoa mkristo msikilizai mkristo. tu na yani na nafikiri tumesikia historia fupi ya dada yetu hapo na iweze kutusaidia kuweza kusimama imara hata tukipitia changamoto za aina mbalimbali kuwa mungu ndio mokozi na mungu anaokoa mungu anasaidia na tukisimama imara katika changamoto zozote na tukiwa na imani na tumtangulize mungu kwa kila jambo kama rafiki yetu hapa dada yetu alivyokipitia lakini bado amesimama katika imani na mungu aendelee kukubariki na hiyo ndiyo tamati ya vipindi hivi kwa leo kama una maswali maoni au changamoto tafadhali waweza kunijuza kwa anwani hii hapa ifuatayo yesoj ten na hii ni awr redio adventista ulimwenguni awr sanduku la posta 172 morogoro tanzania anoni ya barua pepe ni kiswahili at awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 65357814 na pia unaweza kuwasiliana nasi na idhaa ya maasai kwa nambari 769986355 ukiwa nji ya tanzania kumbuka kuanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 2055 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania ulikuwa nami kibaga mwaipaja na hii ni awr kumbuka kesho ni biblia ya kujibu msikilizaji anoited singers wanakuambia jina la yesu kwa heri Tumai ni pega la dunia, kwa te do ruba namashaka vime tanda. Tumai pega limebaki, kwa kezuzu dunia nam msada, kwa kezuta pata faraja am. Jina hili, tumai pekeli mebaki Wake Yesutu dunia aina msada Wake tutapato faraja amani Tuli nifabi mioyoni, jina hili supa mi a deki tutakutana mbinguni mbele ni amani siku hii ofuraba tutashujudu na kusifu jina hili tumai peke wimebaki wake yesu tu Quake to the part to my pet, Limebaki, Quake, so to I am sorry. Okay, Yesu tu dunia ai anji safi na kutunzwa uvalishwa nguo nzuri mwonekana maridadi lakini ajabu mesahau kutunza moyo wako jambo lililo muhimu linaloleta uzima lina moyo kuliko yote uyani ndayo Zito ko kochem chemi za uzima, hekima ufamu muna esima, kwake bwana, uh-huh. chakula chakiro. non ci ama cavodiakosurtavonaulichopana ichopana kazidikuteida mema cvdiakosibure tavona ulichopana ichopana maomi kila siku somaneno Unfouté Bwana, maomi kila siku soma neuno. Unfouté Bwana, naombi kila siku soma neuno. Unfouté Bwana, naombi he loves you