unasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote nikapandana ya makelele yesu yuwaja tena ipata sauti hi basara yesu yuwaja tena nakuja nakuja yesu yesuwat hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu yuwaja tena ni matumaini yangu hujambo na unaendelea kutegea sikio idhaa kiswahili inayopatikana katika masafa mafupi ya mita bendi 25 lakini pia tunapatikana kupitia tovuti ya wwwaworg org jina langu ni fano tanda na katika siku ya leo katika kipindi kizuri cha vijana na maisha utakuwa nami pamoja naye dr bensoni mwalunenge na hapa utaweza kusikiliza somo zuri kabisa kuhusiana na lishe bora ya kuku kwanza wategesikiwa hawa ni kisangesti kwao anasema kwamba furahini kazini sana sanakisanga astqwaya mungu aweze kuabariki na hiki ni kipindi cha vijana na maisha karibu dr benson mlunenge lishe ya kuku ni kukaribishe mpenzi msikilizaji popote pale ulipo katika kipindi kizuri cha vijana na maisha jina langu linaitwa dr benson adkin mwarunenge mtaalamu wa mifugo na kilimo e, m- kipindi kilichopita tulikuwa na mafunzo mazuri sana kuhusiana na changamoto mbalimbali ambazo zinawakumba wafugaji hususani tatizo lile la kuku kudonoana manyoya pamoja na ngozi na tuligundua kwamba moja ya sababu ambayo inaweza inaezakasababisha basi kuku kudonoana ni swala la upungufu wa prot ama lishe duni kwa kuku hivyo leo tutakuwa na kipindi kizuri ama tutakuwa na mafundisho mafupi kuhusiana na swala zima la lishe hivyo ni kusihi, popote pale ulipo kama unasikiliza basi kipindi hiki naamini wewe ni mfugaji mzuri tu wa kuku basi naomba utege sikio ama uwe na peni na daftari tayari kwa ajili ya kupata dondoo chache za namna gani ya kuandaa chakula bora na cha rahisi eh, cha kuku wako na leo tutakwenda kwanza kujifunza juu ya eh, kama nilivyosema rishe na tunapozungumza rishe tunamaanisha ni chakula bora kwa kuku wako na chakula cha kuku kimegawanyika katika sehemu tofauti kwa maana kimegawanyika kutokana na umri husika wa kuku kuna kuku wadogo kwa maana mwezi mmoja mpaka miezi miwili lakini kuna kuku wa kati umri wa kati kwa maana umri wa miezi mitatu na kuendelea mpaka minne inategemea kama ni wakienyeji au wawa machotara lakini kuna kuku wakubwa kwa maana ambao wanataga kwa hiyo vyakula vya kuku vinatofautiana kwa maana ya zile yazie kutokana na umri husika wa kuku kwa hiyo lishe ya kuku kama ni bora kwa hiyo tunategemea hata matokeo yawe ni bora kwa maana ukuaji wa kuku uwe mzuri lakini pia kama kuku anataga basi watage kwa wakati lakini pia watage pasipo changamoto yoyote lakini lishe pia inapokuwa duni tunaona kwamba kuna changamoto ambazo zinaweza zikawakumba kuku hususani e, matatizo e, ama magonjwa ambayo yanaweza kasababishwa na upungufu wa madini au upungufu wa virutubisho muhimu kwa kuku wako kwa mfano kwa ufupi tu swala la kudonoana linaweza likawa ni sababu pia ya lishe duni lakini pia kuku kula mayai ni sababu ya lishe duni lakini pia kuku kudumaa ni changamoto ya lishe duni kuku wanakuwa awaendi vile ambavyo inapaswa kwa hiyo e, pia kuku unakuta wanakuwa hawana nyama ya kutosha e, mayai yanakuwa ya me, ni mayai yale tuasema mayai ayakomai yanakuwa laini ganda lake ni, ni sababu pia ya lishe duni kwa hiyo kwenye lishe duni hapo kuna vitu vingi sana hivyo niende moja kwa moja kwenye e, vitu ambavyo vinatumika kuandaa chakula cha kuku e, leo nitazungumzia kuku tu kwa sababu tunapozungumza rishe kwa mifugo namaana na mifugo ni mingi kuna ng'ombe mbuzi e, samaki lakini leo mimi nitazungumzia rishe ya kuku kwa hiyo ndo maana nikasema kama wewe unahitaji una kujua kwa ufupi namna gani unaweza kuandaa chakula cha kuku wako basi chukua peni na karatasi ili ninapokuwa naelezea baadhi ya vitu hususani ambazo zinahitajika kwa utengenezaji wa chakula cha kuku basi uwe na wewe una faidi e, tunapozungumza habari za chakula cha kuku na maana kuna vitu ambavyo vinatakiwa viwepo katika ili kuifanya au kufanya mlo au lishe ya kuku ikamilike na hii inategemea pia na upatikanaji, upatikanaji wa haya marigafi na nasehemu husika sababu tunachoangalia sisi ni, ni nini kinahitajika kwa kuku wako kwahiyo hapa kwa harakahraka ntakwenda kutaja kwa sababu ya muda ntakwenda kutaja marighafi ma ambazo zinahitajika kwenye kuandaa chakula cha kuku kabla jatengeneza sija, sija, sija, sija, sija kabla sijakueleza kwamba eh, chakula kitengenezwa kwa kuku wa umri gani kwanza kabisa eh, katika chakula cha kuku tunahitaji kuwa na eh, mahindi na hapa maindi tunazungumza maindi baraswa barasa maindi ambayo yamepitishwa kidogo kwenye mashine au yametwangwa lakini pia tunahitaji kuwa na pumba za maindi e, pumba za maindi ni muhimu lakini kwa wakati fulani watu wanatumia pumba za mpunga na hizi punga za mpunga, za mpunga ni zile pumba laini sana ukienda mashineni ukiwaambia tunataka pumba za mpunga kwa ajili ya kuku wanazijua na anaweza ukazipata lakini pia kuna e, mashudu ya rezeti yatahitajika lakini pia kuna mashudu ya pamba kuna maeneo mengine kama mikoa ya kandaziwa wanalima sana pamba kwayo mashudu ya pamba yanapatikana kwa wingi lakini pia kuna, m, kuna soya kuna maeneo mengine soya yanapatikana kwa wingi lakini pia kuna mtama kuna maeneo mengine kama dodoma kuna maeneo mengine ambayo yanalima mtama unapatikana kwa wingi lakini kuna wakati fulani kuna ulezi kuna maeneo mengine ulezi unapatikana kwa wingi kuna damu hii damu tunazungumza damu ya ngombe damu ambayo imekaushwa vizuri lakini pia kuna madini ambayo yanatumika kuchanganyia ili kufanya chakula cha kkikamilike kwa maana kuna madini ya yaa na hapa tunazungumza habari za dcp ukienda kwenye maduka ya mifugo unaweza ukaurizia madini ya dcp ukapatiwa lakini kuna maeneo mengine labda e, upatikanaji wa e, dcp usiwepo lakini tunashauri uwe na mifupa e, mifupa kuna chokaa e, kuna madini mengine yanaitwa anaitwa ambao ni muhimu sana kwenye u, chakula cha kuku ukienda kwenye duka la E, mifugo au mtaalamu wa mifugo sehemu yote alipokimuuliza madini ya rais anaeza kuerekeza wapu yapate lakini kuna madini mengine yanaitwa ni muhimu sana kwenye swala zima la lishe ya kuku kwa hiyo hapo nimetaja mariafi au vitu ambavyo vinahitajika kutengeneza chakula lakini hapo labda kwa haraka nitakwenda kuelezea kwamba mm, tunafanyaje ili kupata mlo uliokuwa mlo ulio kamili maanamariafiunazo aaaengzajmaaenye mchanganyiko wa kuku wa chakula chmaana mchanganyiko wa kiromia kwa maanakromia kwahiyo eh, kiromia kwa wewe ambaye uwezo wako wa kutengeneza chakula kiromia labda ni mdogo basi utagawanya mara mbili utapata kiro hamsini na kama kilo hamsini pia hazitatosha basi utaangari hapo upunguze vipi ili upate kile ambacho unaweza ukachanganya kutokana na idadi ya kuku ulionao hivyo ntakwenda haraka kutaja i kwenye huu mchanganyiko wa kiromia basi ni kitugani kitu uweke kwa kiasi gani ndomaana nkasema ni vyema ukawa na peni hapo ili uweze ku, ku, ku, kuandika hiki nini ambacho kinahitajika kwenye chakula chako hivyo nitakwenda kwanza na mahindi haya baraza barazwa ambayo ni tunasema kwenye mchanganyiko wa kilo mia basi angarau uwe na kilo nane za maindi barazwa lakini pia uwe na pumba za maindi e, kilo thelathinsaba kwa hiyo utakuwa na maindi barazwa kilo nane na pumba za maindi kilo thelathii na saba lakini huwe na mashudu ya rizeti au mashudu ya pamba kiasi cha kiro ishirini na tunapozungumza hapa na naomba wapenzi waskilizaji basi mue makini kwenye swala zima la kupata haya marigafi kwa sababu hatushauri mashudu ambayo ni mabichi au ya yajakauka vizuri yani, ni mabaya sana kwenye eh, kwa kuku akila yanasababisha ya eh, magonjwa mbalimbali kwa kuku lakini pia uwe na soya soya kilo kumi na tano kwa hiyo tunategemea katika mchanganyiko wa kilo mia basi uwe na soya kilo kumi na tano lakini pia tunatarajia kwamba uwe na mtama hapa tunazungumza mtama au wele eh, kilo nane kwenye mchanganyiko wa kilo mia basi weka mtama kilo nane lakini kuna damu iliyosagwa na kavu kilo mbili eh, kuna kitu kinaitwa au layers premix na hapa eh, labda nigusie ni, ni, ni kidogo kwamba tunapochanganya chakula inategemea unachanganya una kwa mahitaji gani na haya mahitaji inayoyaeleza hapa ni kwa kuku chotara ambao mtu anawandaa kuku chotara wakiwa wadogo chotara kwa maana pia hata kukukienyeji unaweza ukatumia huu mchanganyiko kwa maana kuku ambao ni wadogo kabisa na hii, hii, huu ni mchanganyiko wa kuku wadogo kabisa kuanzia siku ya kwanza mpaka miezi miwili kwa hiyo hapa utaweka hiki kirutubisho kinaitwa kinapatikana kwenye maduka ya pembejeo ukienda pale wanakupatia na hapa tunatarajia uweke kilo moja lakini pia chumi ni muhim saa kwenye chakula cha kuku inahitajika ni chumvi ya kawaida lakini ukipata ile ya mawe ukaisaga ni bora zaidi kwa sababu chumvi ina muhimu sana kwenye chakula cha kuku lakini pia haya madini ya unaweza ukaweka nusu na haya madini ya unaweza ukaweka nusu kama eneo ulilopo madini haya yaypatikani basi sio sio muhimu unaweza ukatafuta namna nyingine ya kufanya kwa ajili ya haya madini madinilakini ukienda kwenye maduka ya mifugo basi ynpatikana lakini choka pia ni muhimu unaweza ukaweka moja na E, mifupa pia unaweza ukaka kilo moja mojakilo moja au kilo mbili kwa hiyo utaona mwisho wa siku utapata kilo kiromia za chakula ambazo zitatumika zita kwa ajili ya kulisha chakula lakini hapa ambacho nazungumza ni kwamba ni muhimu sana haya yote ambayo nimeyataja hapa ya, yawe ni bora kwa sababu changamoto inayotokea ina, ni kwamba unaweza ukapata marigafi kama hizi sawa lakini si zile bora kwa sababu sasa hivi kumekuwa na changamoto kubwa sana tunakumbana nazo kwa wafugaji wafugaji wengi wanachanganya vyakula kama hivi lakini maligafi hizi nyingi si bora kwa sababu ndugu msikilizaji unakuta kwamba watu wameenda mbali unakuta haya hata hii, hii damu tunaizungumza ya ng'ombe iliyokaushwa watu wanachanganya na vitu vingine ambavyo si vizuri kwa kuku unakuta watu wanachukua hata kinyesi cha ng'ombe kile kinakaushwa eh, kinachomwa kinasagwa kinachanganywa watu wanasema ni damu damuni vitu vya ajabu tuwe makini sana tunapokwenda kuchukua haya ambayo tuna kwenda kuchanganyia mtu anasema ni mashudu lakini kumbe sio tumtunmani mashudakini kumb ni, ni, ni chokaa kumbe sio chokaa ni udongo tu kachimba huko kabonda anawauzia watu kwa hiyo mwwe makini sana kwenye swala la ku, ku, ku, kutazama haya marigafi ambayo yanatumika hivyo niende harakaharaka kwa sababu ya muda hii ilikuwa ni kuchanganyakwa maanay chakula cha kukuwadogo ambacho wanaweza akara kwanzia mwezi mmoja mpaka miezi miwili baada ya hapo kuna chakula pia ambacho kinatumika kwahiyo mariafi ni zilezile lakini inabadilika inabadilika lesho kwa maana ni uhitaji na katika uhitaji hapo kwenye chakula cha kuku kuanzia miezi miwili na kuendelea tunasema mahindi basi badala ya kuweka kiro nane yaongezeke e, yawe kilo kumi na mbili nna pumba pumba za mahindi pia zinaongezeka kutoka kiro hasab mpaka kiro abai e, mashudu pia yanakwenda yanapungua kidogo kutoka kiro kutoka kiro ishirini mpaka kiro kumi na tano lakini soya pia inaongezeka soya inakuwa ina, ina, ina, ina ile ile kilo soya ni kiro kumi na mbili inapungua kidogo lakini mtama kiro kumi madini haya ya dcp ambayo niisema ni muhimu sana kwenye kuku tunaweka kiro mbili haya madini pia ya primixi, primixi. ambao tulisema unaweza au unaweaaau inategemea na utakaoikuta basi weka kiro 2 lakini chumvi weka nusu na haya madini mengine yam9 na weka eh, eh, loborobo kwenye mchanganyiko wa hii kilo ma kwa hiyo tunajaribu hapo kuona na hivi vitu kwa mfano Eh, hii resho ni resho ambayo sisi kama mkulima ni ujuzi tumeiandaa na tumeona matokeo yake kwa wafugaji kwa sababu tumeifanyia utafiti na wafugaji ambao wametumia hii resho wamepata manufaa kwa maana wameona n nzuri kwa hiyo resho zipo nyingi za vyakula kila eh, uh, kila watu wafugaji wengi wanazo wengine naamini hata wengine mnazo majumbani kwenu ambazo mnatumia kuchanganyia chakula kwa hiyo hatukulazimishi utumie hii ya kwetu kwa hiyo inawezekana nayakwako ambayo inafanya vizuri zaidi kuliko ya kuliko hii ama si kufanya zaidi lakini inafanya vizuri kwa maana matokeo unayaona kwa hiyo unachotakiwa ukifanya kama ulionayo haikupi matokeo mazuri unaweza ukatumia hii ya kwetu pia ukaona matokeo lakini pia kama utaona matokeo yake si bora zaidi unaweza ukawasiliana na nasi tukaona ni nini cha kufanya kwao hii ilikuwa ni mchanganyiko wa kuku ambao wanakua kwa maana ni il ya kwanza ilikuwa ni starter, hii ni itakndkwah eh, kakukunamnaganitegenezechakulakukumbusma eh, maindi yawe ni kiro kumi na nanebaabaraa lakini pia tunasema pumba za maindi basi kiro herathina na mashudu yawe kilo kumi na tano e, soya iwe kilo kumi mtama kilo tano e, damu iliyosagwa nzuri kavu kilo moja madini ya dcp kwa maana d iwe ni kilo e, unaweza ukaweka kilo mbili weka kilo mbili E, ingawa dcp kiro mbili unaeza ukaweka mpaka kiro tatu kwa maana d inahitajika sana kwa kuku wanaotaga kwa ajili ya e, kwanza kuwafanya wawe imara lakini hata mayai yanayotoka basi awe magumu ukiona kukuwako e, wanataga mayai laini kwa maana ambayo haajakuwa nalile gam, gam, gam, gamba la nje likawa ni laini sio gumu basi madini haya ya a nakuta yamepungua lakini kuna madini ya meeka unasema weka robo rai weka robo na chumvi robo lakini weka kwa maana e, chokaa weka kilo tatu na e, chokaa na mifupa unaweza ukaweka mifupa kilo tano kwa sababu ili kuongeza na kama haya madini ya yakashamsehemu ulipo ayapatikani basi hivi vitu vya e, vitu ambavyo vinaweza vikapromoti e, vikaongeza madini ya m kama mifupa nachokaa na aeza ukaongeza kwenye huu mchanganyiko nazapata anganyo mzuri ambao ukwapakukuao basi uuo wataenda zuri hiephziza me, e, za vyakula ambazo vichanganyio ambavo unaweza ukafanya mlo mzuri kwa kuku ako nakukako wakaenda vizuri sisi kama mkulima ni ujuzi e, kazi yetu kubwa ni kushauri watu kuanzia eh, virutubisho gani watumie vyakula gani watumie ili waweze kupata matokeo bora ambayo na yenye tija kwa kuku wao kwa hiyo hivyo eh, kama wewe una changamoto kubwa kwenye namna gani ya uchanganyaji basi mimi kwa ufupi nimejaribu kuwaelezea ili uweze kupata mawili matatu lakini kama uta, utakuwa ujaelewa vizuri basi nitataja namba zangu za simu ambazo utakuwa ukinipigia basi tutaelezana zaidi ili tuweze kufuga kwa ufugaji wenye tija kwa hiyo kama nilivyosema awali e, virutubisho hivi vinapatikana sehemu nyingi lakini vingi si bora na ndo maana tunapata malalamiko mengi mtu anasema nimetumia fomula lakini huku bado hawafanyi vizuri ukimuuliza vizuri unaona ukifuatilia vizuri utaona kwamba marighafi nyingi ambazo wafugaji wetu mnazitumia si bora kwa maana zina mapungufu makubwa e, watu hawa wanauza hizi marigafi wengi wanajiongeza sana e, kama nilivyosema unakuta kinyesi cha ngombe kinakunguzwa watu wanasema ni damu mona mtu anab, anachukua maudongo anasema ni chokaa mona hata pumba zenye za mahindi nyingi si bora unakuta ni pumba ambazo zimekaa muda mrefu hazina ule ubora kwa hiyo pumba ya mahindi inatakiwa iwe kavu iwe imeanikwa juani na hata kama e, ndugu msikilizaji basi umetoka kutengeneza chakula chako cha kuku basi kimwage kwenye jua ili kikauke kiwe kikavu ndipo uwape buku wako na ukiwapa chakuakuku chaku, chakula kibichi ambacho akijakauka basi unaweza ukasababisha tena matatizo mengine hususani magonjwa kama ya ama ama amat kwa kuku wako kwa hiyo asante sana kwa kwa, kweri, kwa kunisikiriza kwa, m, kwa, kwa haya ma, ma, kwa, kwa uchache ambao nimeelezea kuhusu chakula cha kuku naamini hujatoka bule umepata kitu na kama uj hujaelewa basi usisite kuwasiliana na mkulima ni ujuzi ambao tunapatikana morogoro kwa namba ya simu ya sifuri sita tano sita ishirini na saba ishirini moja ishirini na saba nyingine ni sifuri sasa heas heasb unaweza ukawasiliana nasi mkulima ni ujuzi tuko morogoro makao makuu kwa hiyo tunaweza tukakushauri na tukajua nini ambacho tukifanye kwa wakati huo asante sana kwa kunisikiliza karibuni tena kwa kipindi kingine ambacho kitafuata ambacho tutajifunza zaidi na zaidi kuhusu ufugaji wa kuku asante sana inawezekana ukawa na mwani mbalimbali ukawa na changamoto unaweza kutujuza kupitia anuani iyapo ifuatayo nesoihajatena na hii ni awr redio adventista ulimwenguni awr sanduku la posta 172 morogoro tanzania anoni barua pepe ni kiswahili at awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 65357814 na pia unaweza kuwasiliana nasi na idhaa ya maasai kwa nambari 769986355 ukiwa nje ya tanzania kumbuka kuanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 2055 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania mimi ni tanda na kutakia baraka za bwana balikuwa nao hawa ni keco esqui wanasema kwamba inueni mioyo You are in your you to free.