unasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote nikapandana ya makelele yesu yuwaja tena ipata sauti himba sana yesu yuwaja tena nakuja nakuja yuwaja hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu yuwaja tena unaitegea sikio idhaa ya kiswahili ya redio ya waadventista ulimwenguni awr ikikutangazia moja kwa moja kutoka hapa morogoro tanzania katika masafa ya mita bendi 2 na tano lakini pia waweza kutusikiliza kupitia morning star radio na rock fm vile vile tupo katika tovuti ya w awrg karibu sana msikilizaji wangu katika kipindi cha sera za ndoa kwa siku hii ya leo ni imani yangu ya kwamba hali yako ni njema karibu tuwe sote mwanzo hadi mwisho katika kipindi hiki cha sera za ndoa kwa siku ya leo mimi ambaye ni msimamizi wa haya matangazo jina langu naitwa habi machilumshana basi kabla ya kusikiliza kipindi hiki kizuri tusikilize wimbo kutoka kwao marejeo sj kwaya na wimbo unasema leo ni shangwe barikiwa na wimbo huu na nitarejea mara tu baada ya wimbo huu kufikia tamati yake We'll E asanteni sana marejeo sda kwaya na wimbo wenu huo mzuri na bila kupoteza wakati napenda nimkaribishe sasa mchungaji prgodi nzota yeye anakuja akiendelea na mfululizo wa kipindi hiki cha sera za ndoa katika mada inayosema ndoa iliyofaulu sehemu ya pili ya ndoa iliyo ambatana nasi mwanzo hadi mwisho elezo uliyatoa hapa kuhusiana na mfano yule binti ambaye anaonekana hana furaha kwa sababu ya mambo mengi na shughuli nyingi ambazo zimemtinga na ukatumia tu hekima kuhakikisha kwamba wale ndugu zake ambao ni, ya, eh, ni wakiume eh, ambao walikuwa wanaonekana wenyewe hawawezi kujishughulisha na chochote hawa vipi nao watakapokuja kuwa wababa maana ni wanandoa siku za usoni kama hawakuzoeshwa Eh, kama wazazi hawakuwazoesha hapa hii na okay naona swali <laughs> lako linataka nivunje <laughs> sheria za familia lakini nieleze <laughs> tu kwamba mara nyingi mtu ambaye unamheshimu sana akiwa mtoto unamwandalia maisha magumu siku za usoni Uh, nieleze tu wazi kwamba kwenye miaka ya zamani nilikuwa mwalimu na tulikuwa tunafundisha na hasa nilikuwa nafundisha shule ya parane wanafunzi tuliwafundisha kulima kila mmoja tunampa heka yake ya mahindi heka yake ya maharagwe kazi ni kazi e, alafu wakija kuna sehemu ya kufieka lakini nilifurahi wengi wao walipopata scholarship walipopata nafasi za kwenda kusoma nchi za nje walikuta kuwa kule kuna kufanya kazi ili upate karo kwa hiyo wale waliokuwa wamezoea kazi ngumu parane walipoenda nje wakipewa kazi kama ni ya kuchimba mtaro liona wakati mwingine mtaro unachimba mtaro wa kupitisha bomba lakini ardhi yenyewe ni tifutifu vile sehemu ya milimani na yenye miti unakuta unaambiwa utapata dola kumi kwa kila meta tatu Usa unakuta kwamba kama mtu anachimba mahali pa mita thelathini basi ana meta tatu mara kumi hiyo unakuta ana dola kumi mara kumi aho jamaa nkapata dola mia moja kilaini kwa kuchimba lakini ukiona ale mvivu anasema mimi bwana nimekasirika mbona nyumbani hawajanitumia pesa mbona kanisa langu halijanitumia pesa analialia katika hali ya pekee mtoto ukimfundisha kazi hali ilii anafurahia matunda ya maendeleo yake mwenyewe maana amejifunza kutoka katika bustani bustan <laughs> <Amen, amen. laughs> na labda tutumalizie hapo kwamba bustani unaishughulikia lakini kuna siku ya kukupongeza mm-hmm. kuna siku ya mavuno kama umelima nyanya kuna siku ya kula kulanyanya mm-hmm. kama umelima papai kuna siku ya kujipongeza kwa papai mm-hmm. na mtoto uliyemlea kufanya kazi mm-hmm. kuna siku ya siku ya kupata matunda asante sana kwa maelezo hayo basi tuende katika swali lingine natamani na tuone siri ya mafanikio ya wanandoa ni zipi okay hapa katika hali ya pekee kuna kitu kinaitwa kufaulu kwa vile sisi tunasema juu ya ndoa zilizofaulu kwa hiyo ukitaka mafanikio kwenye ndoa ukitaka mafanikio kwenye biashara ukitaka mafanikio kwenye mahusiano kuna kanuni kama kumi kama tunavyosema ndoa faulu kama mwerezi basi sifa ya kwanza inaitwa uadilifu wazungu integrity lazima uweze kuipenda ile shughuli yako na uonyeshe uaminifu wa hali ya juu kuna watu wengine unakuta kwamba anafanya biashara lakini ile biashara anautapeli ndani yake nauza yanya haya ndo plastiki kiasi fulani lakini kumbe huko chini nyanya zilizowekwa nyingine zimeoza basi mtu ananunua leo kesho anasema pale sirudi tena kwa hiyo ameshindwa uaminifu mwingine ni fundi anashona vizuri lakini je anashona hivyo hivyo kila wakati na kuweza kuonyesha viwango vyake alafu anasema kanuni ya pili kwamba ufanye kile ambacho itavutia kitafanya watu na hamu shughuli yako yoyote unayoifanya uipendekuna kisa nitawaambia ambacho si kizuri sana lakini si tunakipenda uh, si tulio wanjilisti wa vitabu aemanlist mmoja wa vitabu alienda kuuza vitabu vyake na aye alifaulu kwenye wenye na naii ni siri ya kufaulu maishani alipoenda kuuza vitabu moja mama mmoja ambaye hataki kabisa kununua vitabu na nyumba yake hataki kutembelewa kwa yule mama alikuwa anashughulika na maziwa yake pale akamwona yule mtu na suti yake anakuja anagonga mlango akafungua akamwagia maziwa kwenye uso sasa yule baba aliyemwagiwa maziwa alifanya kitu ambacho nilikipenda alimwambia mama eh, samahani ingawa amemwagia maziwa na habari njema kwako ambia ipi akasema hongera kwa kuwana maziwa yaliyo bora kuliko aina zote hapa kwenye huu mji kasema kwa vipi ya aliyodondokea mdomoni ni matamu lakini hata aliyodondokea kwenye shati kaharufu kake ni kazuri kwa kweli maziwa yako yako kwenye viwango na kutia shime biashara yako ni nzuri endelea songa mbele mbelekaribu karibu karibu mtu wa mungu samahani karibu tu hebu nionyeshe hivyo vitabu akanunua kwa hiyo katika hali ya pekee ni kwamba kwenye ile shughuli yako unayoifanya ipende na pale ambapo inaonekana kana kwamba inakukwaza tabasamu lkini ndume nyingine ingekuwa imemwagiwa maziwa ambayo haijui kanuni hizi ingesema yay kama kam, kam kanimwagia maziwa na mkoba wao wa vitabu sitaki e, lakini katika hali ya pekee kanuni ya mafanikio namba mbili ni kwamba furahia kwa hiyo kama ni ndoa ifurahie ndoa yako jambo la tatu yakoaoaawee hii kanuni ya mafanikio anasema tafuta walezi au watu unaoweza kuwajua kwamba walifanikiwa ili na naweo ufuate nyayo zako wazungu wanaita hawa watu ambao wanakuwa kielelezo je yesu angefanyaje hapa je fulani angefanyaje hapa lakini kuna mtu mwingine unakuta yuko nyumbani kwake ye ndiye baba ndiye baba wa mji kikombe tu kimepasuka hicho kikombe thamani yake ni ndogo sana Kesha, kesha kuwa mbogo keshakasirikakeshakuambogo nanikavunja kikombe hiki mnanitia hasara hii amjui um, nlivipata kwa shida yay yeah, yeah. weo ndiwe baba tulia tu naringa kwamba nashukuru kuwa na katoto kazuri kameweza kubeba kikombe asante kuniletea maji eh? mpeni kikombe kingine ingawa hiki kimepasuka mpeni kingine amletee baba nini maji yaani uwe na ile lugha nzuri alafu jambo la nne kwenye kanuni hii za mafanikio maishani anasema kila siku uendelee kukua e, katika ndoa lazima uendelee kukua e, you have to be a gentleman ungwana wako uongezeke busara zako ziongezeke usiwe mtu ambaye unafanya mambo ya kitoto kuna mambo ambayo napenda niwaambie nini nasema kukua kila siku zamani sana nilikuwa sijui kuwa mama wana lugha yao maalum e, unakuta ukibisha hodi hodi karibu unambiwa samani usivue tu viatu njoo moja kwa moja sasa nawe akili yako kama iko kwenye sos utakuta kwamba unaingia na viatu na wakati unajua kuwa mvua ilikuwa inanyesha nje umebeba matope kumbe mama anapokwambia ingi, usijali ingia tu na vihatu ni lugha ya kukuonyesha kwamba wewe ni wathamani wewe ni wa muhimu tunakuhitaji na wewe kwa akili yako timamu ndio unasema lakini kuwa usafi uliofanyika ngoja niweke viatu vyangu nje kwa hiyo katika hali ya pekee tuweze kuelewa kwamba lazima tukue siku kwa siku mwanamme mzima unapoambiwa kwamba ingia tu viatu usivue uelewe alafu kanuni ya tano anasema natumia lugha jipongeze yaani kila wakati uone kuwa mambo yako ni mazuri kuna wengine unakuta kila wakati anajilaumlaumu alafu wakati wote unapokwama kwenye kitu labda umelima hukuvuna usichukie wanasema kukwama ni ngazi kukupeleka kwenye mafanikio kwa hiyo ukikwama mara moja useme nimekwama sema tu mwaka huu ni mbaya lakini unaendelea halafu e, jambo la saba ni kwamba uweze kushukuru familia iliyofanikiwa ni kushukuru mama asante kwa chakula mtoto asante kwa huduma halafu anasema uepuke washauri wa baya katika lugha ya wazungu wanasema yani katika hali fulani kuna tunda la tofaa wanasema lile tunda tofaa baya uliondoe haraka yani kwa lugha nyingine ni kwamba familia yako uweke kwenye mazingira ambayo hakuna wale watu wanaoleta chokochoko e, choko za kuleta hisia mbaya na maneno mabaya kwa vio hiyo inakuwa sumu alafu jambo karibu na la mwisho anasema chagua nuru badala ya giza yaani kwenye familia tafuta mambo mema kwa wakati mwingine anatumia lugha rahisi anasema chagua maua acha miiba E, kama mkeo ukakufanyia mambo tisini ongelea hayo tisini achakufuata hako ka pasenti kwenye shida alafu mwisho anasema ishi kama shujaa yaani uwe mpambanaji usiwe mtu wa kulalamika unajua unapokuwa mpambanaji pata ushindi namba moja unatafuta namba mbili na namba tatu na namba nne na kwenye familia yako piga hatua na hii nieleze tu kwa nini familia nyingi hazifanikiwi wengine sio wapambanaji wapambanajivona mwaka huo vizuri wanasea tumevuna vizuri tuandae bonge la sherehe kwa hiyo mavuno yote yanaliwa siku moja wengine tuandae bonge la safari wanatalii kwa hiyo unakuta kwamba ile familia haisogei asante mchungaji tumeona siri ya mafanikio ya wanandoa na hivyo naamini ndoa nyingi zitakuwa zimepata mwelekeo wapi waelekee ili waweze kupata mafanikio zaidi na zaidi sasa basi kuna swala hili la kupanda mlima kilimanjaro eh, inatupatia somo gani muhimu kwa wanandoa nda mlima kilimanjaro kilianjaro okay, asante nafikiri ili kujibu hili swali nitapenda kumuuliza mwenzangu tuliye naye hapa maswali machache alafu anavyoyajibu nafikiri itakuwa rahisi kwangu baadaye kueleza vizuri e, dada ni mlima upi unaojua ni mrefu hapa tanzania kilimanjaro y yeah, je ye, mtu akiambiwa apande mlima kilimanjaro au apande mlima uluguru aliye mvivu nafikiri atachagua upi uluguru ya, na aliye jasiri kabisa atachagua mlima upi na yupi atapewa hongera kubwa aliyepanda uluguru au aliyepanda kilimanjaro kilimanjaro okay asante sana sasa nafikiri alivyoyajibu maswali hayo n- imependeza watu wengi hawajui kwamba ndoa ni safari sawa na kupanda mlima unapopanda mlima mrefu zaidi hata nishani yako ni nzuri zaidi na katika hali ya pekee nipende kuambia kwamba jinsi m- kupanda mlima kulivyokugumu lakini watu wamepanda na ndoa nayo wanasema ni mlima mrefu lakini hatuna budi kuupanda mpaka kileleni usiseme kwa vile ni mgumu na acha hapana lazima usogem sasa kanuni zinazofanya watu wapande mlima ni ndio hizo hizo zinazofanya watu wapande mlima wa ndoa kwa mafanikio kanuni ya kwanza anasema maandalizi unaposema kwamba unaenda kupanda kilimanjaro lazima ujue aina gani ya viatu aina gani ya nguo uvae ili ukifika sehemu yenye baridi uweze kupita kwa uzuri kwa hiyo kuna namna ya maandalizi na ndoa nayo ina maandalizi yake haiingiwi kwa pupa nakumbuka wakati fulani nilikuwa na nazungumza na baba yangu mzazi na wakati huo tulikuwa mimi nina miaka ishirini na saba hivi na akaniambia mwanangu nimekuja kukuona nataka uoe nikamwambia nkamwambiaeh sasa baba mbona anaona sijajiweka sawa lakini na naye akanieleza kasia hata mii kwa kweli zamani zangu liwa na miaka ishirini na nane na sababu ilikuwa babu yenu alikuwa mkali kwani babu alikufanyaje mpaka anasema alikuwa mkali anasema enzi zetu ulikuwa uruhusiu kuoa mpaka uwe na shamba kubwa la kahawa au ya la zao la biashara alafu uwe na shamba kubwa la mihogo yaani vyakula huwe na shamba kubwa la ndizi ili angalau E, uweze kujitegemea anasema kwa hiyo nilipomwambia baba nataka kuoa alitaka aone hivyo vitu basi vilipokamilika ndio akasema sasa kuna moja zaidi kwa, kwa kijijini a nataka uwe na nyumba yako imesimama huwezi kuoa halafu uko hapa kwangu anasema nilipovikamilisha kwa kweli nilifurahia ndoa kwa vile mke wangu alikuwa na shamba la la ndizi e, mihogo e, na nyumba ya kuweza kwa hiyo kupanda mlima kuna hitaji maandalizi inawezekana kabisa ukawa umepata swali au una changamoto namba za kuwasiliana ni hiziaredio ya wadventista ulimwenguni awr sanduku la posta 172 morogoro tanzania anwani ya barua pepe ni kiswahili at awrrg namba ya mawasiliano simu ya kiganjadi 745 184882 ukiwa nje ya tanzania kumbuka kwanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 25 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania na kwa kufikia hapo basi msikilizaji sina la ziada mimi ambaye nimekuwa msimamizi wa haya matangazo jina langu naitwa habi machilu mshana ni kutakia usikilizaji mwema wa vipindi vinavyoendelea kesho kitakuwepo kipindi cha ijali ya afya yako pamoja na kipindi cha siri za ushindi usipange kukosa na kuacha nao marejeo sda kwaya na wimbo unaosema ndipo wakati endelea kubarikiwa na matangazo yetu