nasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote ikapandana yamakelele yesu yuwaja tena ipata sauti himbasana yesu yuwaja tena njnakuj yesu yesuwt hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu yiwaja tena karibu mpendo wa msikilizaji wa edadventist ulimwenguni awr ambao moja kwa moja unatupata kupitia masafa mafupi ya mita bendi 25 kumbuka pia tunakuwa pamoja kupitia morning kupitiafm na kwa mtandao wetu wwworg unaendelea kuwa pamoja nami mtangazaji wako kwilson kwa siku hii ya leo kama msimamizi wa matangazo bila shaka mskilizaji hii leo utaweza kubarikiwa na wimbo mzuri kutoka kwaya vijana uh, ni vijana kati hapa kule arusha arushawanakwambia msifadhaike Da da utoka kwaya ya arusha ya vijana ambapo naaminiya kwamba imekuwa ni mbaraka pekee kwetu kwa siku hii ya leo nikukaribisha sasa katika kipindi kipindicha kwanza ambacho ni kipindi cha ijali afya yako hii leo nikusi uweze kumtegea sikio Dr. ruth chakula cha matunda unawezekana ukaniambia ya kwamba sasa mbona mimi sina eneo pale nyumbani leo napenda nikupe ushauri ndugu msikilizaji kama unatamani kuwa na bustani yako mwenyewe ni jambo zuri tuzungumzie juu ya kula matunda karibu kila mmoja anafurahia matunda japo kuna baadhi ya watu husema kwamba matunda ni kwa ajili ya watoto lakini siku hii ya leo napenda kukujulisha ndugu msikilizaji ya kwamba matunda sio kwa ajili ya watoto tu kila mmoja wetu anapaswa ayatumie kwa sababu katika yale makundi ya vyakula tuliyoyataja matunda ni sehemu ya mlo wa mwanadamu basi hebu tuangalie matunda yako mengi sitayataja yote yako mengi ambayo tunayafahamu na mengine yako ya mwituni ambayo hatuna mazoea nayo maana yako kule mwituni na sisi hatuna tabia ya kwenda mwituni basi kwa habari ya matunda ushauri uliopo ni kwamba tunatakiwa kula matunda yalivyo halisi tuyale katika uhalisi wake kila siku maana tumeona matunda ni sehemu ya chakula ambayo inatukinga dhidi ya maradhi na hata kutupatia baadhi ya madini ya muhimu katika miili yetu e, kuna ile tabia watu wengi kutumia u u sio mbaya lakini katika matumizi ya jui hakikisha ya, ya kwamba jui unayotumia isichujwe unajua matunda yana nyuzi nyuzi zake mbalimbali mbali ambazo ziko ndani na nyuzinyuzi zile zilizopo katika matunda zinamsaidia mtu anapokula matunda hayo na nyuzi nyuzi kuweza kusaga kile chakula nyuzinyuzi hizo zinazoitwa faiba ni za muhimu sana katika habari ya kusaga chakula ndani ya, ya mfumo wa chakula katika tumbu kwa hiyo basi wewe unayependa kutumia juisi epuka kutumia juisi ambazo zimechujwa sana hatimaye zile nyeuzinyeuzi za muhimu zimeondolewa na pia epuka matumizi ya juisi ambazo zimeongezewa sana sana sukari maana sukari nyingi si kwa ajili ya afya nzuri basi zingatia kwamba matunda katika uhalisi wake ni mazuri sana jenga tabia hiyo ya kuhakikisha ya kwamba unapata matunda kila siku aina mbalimbali za matunda ili ziweze kusaidia katika afya yako kila siku hakikisha pia unatumia na mboga za majani kwa namna mbalimbali ziko mboga za mwituni na mboga ambazo zinalimwa nyumbani na katika bustani kwa hivyo jitahidi ya kwamba wewe ambaye una ueneo zuri pale nyumbani kwako la kutosha basi lima mboga mboga uweze kujipatia karibu na nyumbani kwako unawezekana ukaniambia ya kwamba sasa mbona mimi sina eneo pale nyumbani leo napenda nikupe ushauri ndugu msikilizaji kama unatamani kua na bustani yako mwenyewe ni jambo zuri lakini kama a eneo labda unaka katia nyumba yakuanga bas mbogaa aasaaande vandoo labdazooa aakatka matairi naeza kachukaair a gari a karibu na wewe jitahidi kuhakikisha kwamba unapata mboga mboga kwa ajili ya afya yako epuka kabisa maneno kutoka kwa watu mbalimbali mbali. wapo watu wengine husema kwamba wao si mbuzi mbuzi ndio wanaokula majani lakini mboga zimeoteshwa kwa ajili yetu e, ili tuweze kuwa na afya nzuri na tuweze kujikinga dhidi ya maradhi mbalimbali katika dunia hii unajua maradhi ni mengi kama hutumii mbogamboga basi uko hatarini ya kushambuliwa na maradhi mengi sana tuangalie katika jamii ya mikunde ndugu msikilizaji ninakuomba kwamba katika jamii ya mikunde pamoja na vyakula vitokanavyo na wanyama jaribu sana kufurahia kundi hili la jamii ya mikunde jamii ya mikunde ni aina ya mbegu mbalimbali mbali kutoka katika mimea ifuatayo e, kuna maharage maharage jamii nyingi za watanzania tunazitumia na ni mazuri na watoto hufurahia sana maharage nmejaribu kuona watoto hata wakwangu mimi mwenyewe wakiwa wadogo kila siku walikuwa wanauliza maharage je wanayapenda sana kwa kwahiyo tufurahie furahia ndugu msikilizaji kula maharage furahia kula kunde furahia kula dengu mbaazi choroko soya soya imeonekana ya kwamba ni mojawapo ya jamii ya mikunde ya muhimu sana kwa ajili ya afya zetu tutakapoendelea tutakuja kuizungumzia kwa urefu ili uweze kupata namna ambavyo unaweza ukajipatia maziwa yako ya soya katika mbegu za soya unaweza pia ukajipatia maziwa ya mtindi yani yale maziwa ya mwanzo ya fresh na pia unaweza ukapata maziwa ya mtindi lakini si hivyo tu soya ni chakula ambacho kinaweza kikatutengenezea vitu vingi aaatanaaaa n amayaiasoya ambayo ukiona kwamba yamepikwa naezaafaaiailimeonekanakaza zuri kwa ajili ya kuboresha afya yako ndugu msikilizaji basi endelea kupendezwa na vyakula hivi vya jamii ya mikunde zaidi endelea kupendezwa navyo zaidi na uvifurahie wakati ukitumia kwa tahadhari vyakula vya wanyama ni kweli wanyama wanatupatia nyama zao lakini pia tunapata mayai kutoka kwa kuku tunapata na maziwa kutoka kwa ng'ombe lakini tuvitumie kwa tahadhari tuhakikishe kwamba ni salama kwa ajili ya afya zetu lakini ndugu msikilizaji endelea kupendelea zaidi kupendezwa zaidi na vyakula vya vya mimea ili kwamba afya yako iendelee kuwa nzuri basi katika kipengele cha chakula hayo mambo makubwa ambayo nimekwisha kuyataja ni ya muhimu na katika habari ya zile nafaka hakikisha pia zimeiva vizuri unajua nafaka hizi zinachukua muda kuanzia nusu saa hadi saa moja kuchemsha unaposonga ugali kwa mfano ukiweka tu mara moja maji yakichemka ukaweka unga wa dona ndani ya hayo maji ha, nakuhakikishia kwamba huo ugali wako utakuwa ni mbichi pika kwa muda mrefu nafaka kama mahindi mtama ulezi huchukua muda mrefu kupika kati ya nusu saa hadi saa moja kwa kufanya hivyo utaboresha afya yako na hatimaye utafurahi na utaendelea kupata afya nzuri vile vile kwa matumizi ya nafaka ambazo hazikukobolewa zitakusaidia wewe usinenepe haraka kwa sababu kile ambacho nafaka yoyote ambayo imekobolewa husababisha sukari kupanda kuwa nyingi katika mwili lakini kwa kutumia nafaka zisizokobolewa itakusaidia wewe kuepukana na unene unene ambao husababisha ukaweza kupata maradhi mbalimbali na hutakuwa na afya tena bora ndugu msikilizaji ninakuombea kwamba haya ambayo tumeyazungumza juu ya chakula basi uyazingatie kwa sababu ninatamani ya kwamba uweze kuijali afya yako kama kipindi chetu kilivyo uijali zingatia elewa natenda na kisha baada ya kutenda waelimishe na wengine wanaokuzunguka kuanzia watoto wako pamoja na jamii inayokuzunguka ili sote kwa pamoja kama majirani kama watanzania tuweze kuwa na afya nzuri na taifa letu liweze kujengwa mboga za majani ni za muhimu sana katika miili yetu ndugu msikilizaji maelezo ya kwamba mboga ni kwa ajili ya mbuzi ninapenda nikwambie kwamba mwenyezi mungu aliyetuumba anajua kilicho bora sana kwa ajili ya maisha yetu nitakusomea fungu katika biblia takatifu ambalo linaonyesha umuhimu wa mboga kadri mungu alivyoona mili yetu inatakiwa kulishwa kwa mboga pia katika kitabu cha wahibrania sura ya sita na mstari wa saba ninasoma fungu linavyo, linaloonyesha kwamba mboga ni za muhimu sio kwa ajili ya mbuzi tu ninaanza kusoma maana nchi inayoinywa mvua inayoinyeshea mara kwa mara na kuzaa mboga zenye manufaa kwa hao ambao kwa ajili yao yalimwa hushiriki baraka zitokazo kwa mungu unaona ndugu msikilizaji ya kwamba nchi inaponyeshewa inapo mvua inakunywa maji ya mvua mara kwa mara baadaye hiyo ardhi au nchi inazaa mboga na hizi mboga ni zenye manufaa wa ya hao ambao imelimwa na nchi hiyo inavyotoa hizo mboga na kuwapatia watu waweze kula kwa manufaa basi nchi hiyo na yenyewe inashiriki baraka zinazotoka kwa mungu kwao mboga mungu ametupatia tuweze kula ili tuweze kuwa na afya nzuri naamini akwamba kupitia kipindi hiki umeweza kujifunza jambo na bilashaka cha kumtegea sikio ndugu guheni ao akija kwako na mada na na ishi kulingana pato pato lako kuna wengi wanaishi kutokana kile ambacho sio lake Basi kupitia mada hii ya leo naamini kwamba mimi pamoja nawe tutaishi kulingana na pato letu tafadhali enda pamoja nasi umsikilizaji somo la ishi kulingana na pato lako ni moja ya masomo muhimu katika maisha ya mwanadamu ishi kulingana na pato lako ni somo ambalo limeliweka katika sehemu kuu sita sehemu ya kwanza ikiwa jitambue na ina visehemu vidogo a na b a ikiwa mtambue muumba wako na b ikiwa tambua uwezo na talanta sehemu ya pili ni fanya kazi hii sehemu ya fanya kazi nayo ina sehemu mbili kuu ikiwa na sehemu ya kwanza kazi ni nini alafu sehemu ya b faida ya kufanya kazi sehemu ya tatu ni fuata sheria za afya nayo ina sehemu zake mbili ya kwanza ikiwa ni kanuni nane za afya ya pili ikiwa ni hasara za kupuuzia kanuni hizi sehemu ya nne ni nzuri sana inasema budget na hii sehemu ya nne ina sehemu kuu nne ya kwanza ikiwa maana ya budget, ya pili ikiwa mambo muhimu katika budget, na ya tatu ikiwa bajeti na balaa la umaskini na ya nne ambayo ni muhimu katika sehemu hii ya nne ni pesa sehemu kuu ya tano ina mahusiano hii sehemu ina sehemu tatu ikiwa mungu wako mwanadamu mwenzako alafu b ikiwa kuna faida gani alafu mahusiano hayo sehemu ya tatu ni nani wa kusaidia ndiyo sehemu ya tatu katika hii mahusiano alafu sehemu ya mwisho kabisa ni hitimisho katika maisha sasa basi tuanze na ile sehemu ya kwanza inayosemba jitambue ndugu msikilizaji kujifahamu kuwa wewe ni nani tena una uwezo gani ni jambo ambalo watu walio wengi hawapendi kulifanya kwa baadhi ni kwa sababu hawaoni umuhimu wowote katika jambo hili kwa wengine huongea tu na wengine hawajui kutekeleza hili hivyo basi naomba tuanze hapa itambue na umtambue mungu wako sasa katika kumtambua mungu wako kumbuka kwamba tulio wengi leo tunatambua kuwa mwanadamu aliumbwa na mungu wanadamu hawakuzuka tu ni kazi ya muumbaji mkuu ambaye aliumba mtu kwa mfano wake kama ilivyo katika gombo takatifu la kitabu kile cha mwanzo aya ile ya kwanza na fungu la na maana kwamba sura ile ya kwanza na aya ya 7 mungu alipomuumba mtu alimpatia kanuni za kuishi ili aweze kufanikiwa na kufurahia maisha yake mungu akampa mwanadamu nguvu uwezo talanta na mda katika vitu ambavyo mungu alivitoa kwa usawa bila upendeleo wowote ni mda kila mtu anayeishi kila siku amepewa masaa 24 kuna siri kubwa katika hili mda ni mtaji kwa kila mtu tofauti zinazojitokeza hapa ni kufuatana na kila mtu au kila mmoja wetu atakavyotumia masaa haya kwa ufupi wanadamu wako katika magawanyiko ya makundi makuu mawili kundi la kwanza ni la wale wanaojali mda na kuthamini. na la pili ni la wale wasiojali muda na kutokuuthamini mtu anayejaliwa hekima mtu aliyejaliwa hekima nyingi kuliko wote duniani alisema hivi kila jambo kuna majira yake na wakati kwa kila kusudi chini ya mbingu wakati wa kuzaliwa na wakati wa kufa wakati wa kupanda na wakati wa kung'oa yaliyopandwa mahubiri sura ile ya tatu fungu la kwanza mpaka nane unakuta dondoo hizi zimewekwa vizuri na huyu mtu wa hekima kwa sababu tuna masaa ih4 tunalazimika kujifunza jinsi ya kusimamia wakati kwa lugha ya kigeni wanasema time ukitaka kufanikiwa hili katika time management gawanye masaa isha4 katika sehemu tatu kuu sehemu ya kwanza masaa nane ya kufanya kazi kusoma hiyo inachukua sehemu ya kwanza sehemu ya pili ya masaa ishiinanne haya masaa yawe masaa yako ya uhusiano halafu na sehemu ya tatu masaa manne ya sehemu ya tatu yawe ni masaa ya kulala maelezo katika sehemu hizi kwa kina tutayapata mbele ya somo letu maisha ya mwanadamu ni miaka s ndivyo alivyoandika nabii daudi katika zaburi na kwa kutambua hilo mtaalamu mmoja aliyaweka hivi katika maneno yetu ya leo anasema ukiwa na miaka ishirini hupendezi ukabarikiwa ukafikisha miaka thelathini na huna nguvu ukabahatika kufika miaka arobaini na hujatajirika ufikapo miaka hamsini na huna hekima basi huyu mtaalamu akasema basi chora sifuri kubwa katika maisha yako hili lina maana gani tafadhali panga mipango ya maisha yako kwa vipindi vya miaka kumi kumi ni heri kuweka malengo kuliko kuishi bila malengo sasa tuingie katika sehemu ya tambua uwezo na talanta ulizonazo kila mtu anao uwezo na talanta alizojaliwa na mwenyezi mungu hakuna ambaye hana kabisa kama ungejikuta hutambui talanta yako waulize wengine nao watakuonyesha ah watakuonyesha una talanta ipi au tafuta wewe mwenyewe kwa kujaribu kila talanta na ile utakayoifanya vizuri kuliko zingine basi hiyo itakuwa ndiyo yako na usije ukajishangaa kukuta kuwa kumbe una zaidi ya talanta moja talanta ongeza nguvu halafu ongeze muda ni sawasawa na kupata mali yani hii ni ni mahesabu rahisi sikiliza tena hapa mali zote ni mali ya mungu lakini wanaotekeleza hesabu hii ndiyo wanaofanikiwa maishani usipotekeleza hili kinyume chake ni nini talanta ukachukua uka, uka muda wa kunungunika na kulalamika ukachukua tena muda huo kupoteza tu bila kufanya chochote inakuletea umaskini mungu mara zote anakuuliza una nini mkononi na wewe ndiye mwenye jibu Sana na hiyo ndio tamati ya kipindiki cha siri za ushindi kwa siku hii ya leo lakini kama una changamoto yoyote maswali au jambo unakutatiza kutokana na vipindi hivi kwa siku hii ya leo nafasi unayo ya kuweza kuniandikiast na hii ni awr redio adventista ulimwenguni awr sanduku la posta 172 morogoro tanzania anone a barua pepe ni kiswahili at awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 65357814 na pia unaweza kuwasiliana nasi na idhaa ya maasai kwa nambari 769986355 ukiwa okay, nje ya tanzania kumbuka kuanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania ewiso na hii ni awr moja kwa moja kutokea hapa mkoani morogoro nchini tanzania ambayo moja kwa moja inakubariki kwa njia ya matangazo yake msikilizaji ni kumsho tu ya kwamba kesho tutakuwa na kipindi cha biblia kujibu naamini hapo tutaweza kupata majibu ya maswali yetu ambayo tunakuwa tumeyauliza na hivyo basi inapokwaga ni kwamba utegesikio wimbo unaokwenda kwa nyila a ninasafiri ambao umeimbwa na waimbaji wa arusha kati na hawa ni vijana kutokea kule arusha naamini ya kwamba utakuwa ni mbarakaa pekee kwako tukifunga matangazo yetu kama, kama idhaa ya kiswahili ya rediopentisa alimwenguni a When I am so mega my fishing, my my I'm young,