unasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote igapandana ya makelele yesu yuwaja tena ipata sauti himbasana yesu yuwaja tena nkujnakuj yesu yesuwat hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu yuwaja tena ni matumaini yangu hujambo na unaendelea kutegea sikio idhaa kiswahili inayopatikana katika masafa mafupi ya mita bende 25 lakini pia tunapatikana kupitia tovuti ya rg karibu tena katika matangazo yetu siku ya leo utakuwa na kipindi kizuri cha ijali ya pamoja na kipindi cha siri za ushindi lakini kwanza wategea hawa ni waimbaji wa, wa muhas wanasema kwamba yesu anakuita asante sana muha squaya basi moja kwa moja nipende kukaribisha katika kipindi kizuri cha ijali afya yako na hapa utakuwa naye muuguzi huyu ni esta tarimo anakuja na somo zuri kabisa ambaonasoma kwamba uzazi salama penda msikilizaji wa redio wasabat ulimwenguni iliyopo morogoro a mimi kwa majina naitwa este albin tarimu ni muguzi daraja la pili nipo zaanati ya switsambu mkoa arusha wilaya ngorongoro leo tuna mada tutakazozungumzia kama zifuatazo kwanza kuna uzazi salama chanjo kwa watoto pamoja na umuhimu wake na mada ya ukikitaji kwa upande aupandewa wajawazito tunashauri kwamba ni muhimu sana kwa mama mjamzito mzito kliniki ya hospitali zaanati au kituo cha afya kwani kuna umuhimu sana faida za mama mjamzito kliniki ni kama zifuatazo nikmutaz kliniki ni muhimu kwa kujua maendeleo ya mama mwenyewe pamoja na mtoto wake alioko tumboni pia anapata kinga za awali ikiwemo kinga za malaria dawa za minyoo na dawa za kuongeza damu pamoja na chanjo za tetenas pia mama atajua maandalizi ya kujifungua ambaye ikiwemo ni vitu ambavyo anakiwa kupeleka hospitali wakati akiwa na uchungu kama vile kanga za kutosha beseni pamoja na pamba kwa ajili ya kuzuia damu na mpira wa kutandika kitandani pia mama atafahamu atafahamuvyakula navyostahili kutumia wakati wa ujauzito ambavyo ni vyakula ambavyo vinatakiwa vimwongezee damu kwa wingi na vitakavyompa nguvu kama vile matunda na mboga za majani kwa wingi zitakazoongeza damu kwa mama pia mama atakuwa atafahamu pia kazi ngumu ambazo hazitakiwi kufanya wakati akiwa mja mzito sababishmauo azza zaango uzazi wa mpango uzazi wa mpango maana yake ni kupanga watoto wangapi mnaotarajia kuwa nao na pia aa watoto wapishane kwa umri gani lakini kwa afya tunashauri sana inamama au baba pamoja na familia nzima kupanga watoto takaokua nao na pia watoto angalau wapishane kwa umri wa miaka mitatu kwani kizazi kitakuwa kimerudi katika hali yake na pia mama atakuwa amepata muda mrefu wa kupumzika ndipo anapostahili kupata mtoto mtoto mwingine na kumnyonyesha pia wake maziwa yake peke yake peke ambaye kuwa, faida kwa mtoto kuna aina za uzazi wa mpango ziko njia amda mrefu za muda mfupi njia za kudumu na pia kuna njia za asili tuanze na hii njia za muda mrefu ambaye kiem vipandikizi pamoja na kitanzi ni kichocheo ambacho kinawekwa kwenye mkono wa mama wa kushoto chini ya ngozi ili kuzuia mimba vipandikizi pia unaweza ukapata miaka mitatu na miaka mitano ambapo utazuia mimba ndipo mama anastahili nastaipata mtoto mwingine kuna hii njia ya kitanzi hii njia mama wengi pia wanatakiwa kuitumia kwani ni njia mda mrefu ni zaidi ya miaka kumi na mbili ij njia ya mda mfupi sindano na vidonge sindano sindano i ina vichocheo kimoja ambapo mama huchomwa kila baada ya miezi mitatu lakini pia sindano tunashauri kwa kina mama kutumia wasio na na umri wa kuendelea kuzaa kwanzia miaka helahinna tano na zaidi ndio wanaostahili kutumia sindano mama yeyote anayestahili kutumia njia hii ya sindano hataki kupata sindano zaidi ya kwani zitamletea shida katika kutafuta mimba nyingine itamchelewesha kuwa yatatuavido mbilvidonge vaoeeotuje kwenye njia ya kudumu njia ya yakudumu kuna kufunga uzazi kwa mama na kufunga uzazi kwa baba tukizungumzia hapa kufunga uzazi kwa mama tunamaana kwamba mama anakatwa ile mirija inayosafirisha mayai ili visiweze kwenda kunanaua kwa njia auzazi kwa baba pia ni hivyo hivyo kwa baba kuna mirija ya uzazi ambayo inasafirisha mbegu za kiume ufunwa i zsiwez kuruhusu izo mbegu za, za kiume kutoka na kwenda kusababisha mimba kwa huyo mama kuna njia njia njia njia za asili njia kalenda na ya njia kunyonyesha ya njia kunyonyesha wakina mama wengi pia wako wanaotumia na ni njia nzuri pia lakini pia ni ngumu kama mama hata mnyonyesha mtoto wake kwa masaa yanayotakiwa na tunashauri kwa upande wa mchana mama anyonyeshe kwa masaa nane na usiku ananyonyesha kwa masaa nane ndipo, na, ndipo atakuwa ni muda mzuri kwake yeye kutumia njia ya unyonyeshaji kama njia ya uzazi uzazi wa wa wa mpango mpango kuna umuhimu kwanza kabisa uzaziwa mapenzi mazuri kati ya mama na mtoto wake alafu pia mtoto anapata muda mrefu wa kunyonyesha maziwa ya mama na kama tunavyojua kwamba maziwa ya mama yanakuwa na umuhimu sana kwa mtoto wake kumjenga kwanza kimwili na kiakili na pia atamsababisha mtoto akue vizuri na pia mama atapata muda mrefu wa kupumzika na kufanya kazi zake za maendeleo kwamba mtoto anapozaliwa tu anastahili kunyonya maziwa ya mama yake hadi kufikia umri wa miezi sit mfululizo ndipo anastahili kupewa chakula au na vinywaji vingine madhara yanayetokea kwa mtoto anayelishwa mapema yako mengi kwanza yule mtoto anakuwa hakui vizuri kimwili na kiakili alafu pia magonjwa hayatamwacha sana huyu mtoto kama tunavyojua kwamba maziwa ya mama yanamkinga yule mtoto na namagonjwa mbalimbali kwa hiyo mtoto atakuwa anashambuliwa na mbalimbali ikiwemo ugonjwa wa kuwarisha kwa sababu ameanzishiwa chakula mapema ambapo ule utumbo wa mtoto wa kusaga chakula ndani ya mwili unakuwa bado haujakua zake vizuri kwa hiyo mama anashauriwa kumnyonyesha mtoto wake umri wa miezi sit bila kumpatia chakula kingine cha aina yota inawezekana kuwa na maoni mbalimbali changamoto swali tujiuza kupitia anuani yapo ifuatayojk yesu iwajatena na hii ni awr redio adventista ulimwenguni awr sandukula posta 172 morogoro tanzania anoni barua pepe ni kiswahili at awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 65357814 na pia unaweza kuwasiliana nasi na idhaa ya maasai kwa nambari 769986355 ukiwa nji ya tanzania kumbuka kuanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania karibu katika kipindi kizuri cha siri za ushindi na hapa utakuwa naye huyu ni mtangazaji mwenzangu joyc komba akiwa naye mjasiria mali huyu mama husna hii ni katika sehemu ya kwanza nimeweza kuonana na mama mjasiriamali naye ataweza kujitambulisha anaitwa nani lakini pia anajishughulisha na nini unaitwa nani naitwa husna ramadhani shemsangaramad unajishughulisha na nini mimi ni fundi wa kushona nguo za kawaida na kudalizi mashuka asante sana msikilizaji wa awr kama umeweza kumsikia anaitwa usna ramadhani ni mjasiria mali ambaye anajishughulisha na swala zima la ushonaji anadalizi lakini pia anashona nguo mbalimbali mbali hapa mkoani morogoro katika kata ya mji mpya unaweza ukatupa historia yako kwa ufupi mambo gani ambayo umeyapitia mpaka sasa hivi umeweza kufungua ofisi yako mimi nimepitia changamoto mbalimbali mbali nikianza na kwamba nimezaliwa katika familia ya watoto tisa ambao kila mtu alitoa yee kama yeye tu kutafuta maisha yake kao mliofikia umri wa kumaliza darasaa saba sikufanikiwa uendelea na sedai nikaa afanyafanya kazi za kilimo na nini baadaye nikaona mbona siwezi kutoka ikabidi niende mjini mjini sasa kufika nitaanza na kazi gani kati sina ujuzi wa aina yoyote nikatafuta kazi za za ndani ndani nikafanya nikafanya kama miaka hivi kazi za andani, kabla sijazifanya nikatafuta mama ambaye atanielewa mama yule niliongea naye kabla sijaanza kazi za ndani nikaambia mamami nafanya kazi za zandani nahitaji kufanya kazi uje tu zandani lakaanasdaaasidaashaoka kwaaamaka tisini na mbili kafanya kazi zile miaka angu miwili tisinina nne nikampata mama mwingine mshaara kipindi cho ikuwa elfunne mia tano eune aanoakazizandani lafkumi ikaifunza chereani akaambia ssa utaliu mshaara huu ukalipia nachereani kaambia ndio mama usinipe hela nawezab akaniekea mshaara wa kwanza wapili watatu kafika efu ishirini namoja ikaambia mama efu ishirini namoja hiyo naiomba kaambia kaambia mamangu nyumbani ana shida kaambianini kaambiaymaniashidaa cheleani nishinga efu arbaini nasita knaakena kufanyaje kuaayoaambaifunishe kushona chereani amasaa takua shingapi kaambia i nachukua kutwa nzima kama kaa waafnzkdafanya efu arubaini kamaaab kitu usi unaenda nakurudi nachoka sana kaa mpaka saa sita pika kabisa funika chakula mezani ndo, ndo. Kailu, mpaka aa kumi nambilifunaa mez sita vitu vyote hivyo tayari ufundi ushahitimu utaweza kufungua ofisi yako nikaambia ndio naweza haya nikaitafuta ofisi utaifungua saa ngapi ili nawe nikutafutie msichana mwingine wa ndani alafu mimi uistiri ndani ya mwaka huu mmoja niwe naenda kufanya kazi kazi zangu nikipata mtaji nitaenda kupanga chumba mwenyewe ni ni vizuri kaa hapa ni kwenu basi dada nyumbani Kwe Nika Nika nyumbani kwetu kule nikamletea tukaenda sawa na mama yule kazizangu mama mtajianamayubaet jina lingine aina masawe nimfanya kazi basi yule yule mama kwa kweli ndio mpaka hapa binti akaendelea kufanya kazi ili upate na wei, mavuno kama niliyapata mimi uwe na, na nizamu ufanye kazi kwa bidii na unaweza ukafanyiwa kitu kingine tofauti na mimi mbia, Bas, kapa, Mwaka, mmojo, umeisha. Nimeka, nimepata mtaji na wachumba wachumba aashaza kujitokeza nikapewa mtaji na na bwana mmoja hivi yupo kigoma huko akaniambia utatoka lini hii kazi yako ya kushona kwani usibadiishe biashara ya kuuza kwenye masoko nikaambia sawa hiyo tisinna saba hio nkaenda nafanya biashara ya ya kuchukua mizigo Nifijijini kuleta mjini ndani ya mwaka mmoja nikampata nikampata mume mume mume sasa mwingine sio yule yule akaingia mitini wa alionioa hakuwa na maendeleo kwa kweli akaniambia yani unafanya kazi kazi unalala usiku nje mwanamke hivi uliniolea nini najua kazi yangu siwezi kurudi nyuma utaki unaweza ukaniacha baba yule atukuwezana tukachana kasaabu senilubafanati pitia mambo mengiaaakacaau akeaeaambi baasaazianu apitia changamotoinyingi oaaauaeoayoaatu akuyumbish basi baba yule nikaendelea naye akaniambia nik akanambia mi bwanab di kenye kushnmia nashida naye ni mbabe tunashindanaasema nashidaaoleambaamaneo na ya stesheni nikashona pale muda wa miaka miwili tukaamishiwa duduma kwamshiwa dodoma fumbii na efumbili na mbili dodoma hkaka abaaakaugenione ote sdaiyinininyingiamamke wote wanaingilia mwanamke gani ganintushi utaki ondoka mmewangu nifanya kazi warerw ni na naule ulema maloniwezesha kazi hi yaufundi mama aina masawe nikamombaaftie mme wangukazi ambao ndioumbiliatisaaaaabas na kawa pale nimeshindwa kuendelea na kazi na hivyo ni mgeni sijui bigwa huko ndani ndani basi mume mume mwaka mzima mtaji umefanyaje nifanyije eh. bigwauko akabidi nirudi tena kwa yule mama hivi e, si, tafuta hata baraza ukae usikae nyumbani ule maakaenymbaa anauma ukishampajaza e toka kaambia aya hivo hivo kaa mama yule ananifatilia mpaka kesho kauguza mme wangu akapata nafuu mi niko vilaka naziba wa kulipa kodi kodi tena sina wangu nipe nip ili mradi nyumbani unampikia baaazibaakaubandike ugali huo mda mdauouo amekaa eh. anakula tonge moja umemwangalia mapenzi yao sasa hivi atakiwi kwa vijana sasa hivi mkifanya hivo lazima mwanguke kimaisha yani unayumba kaambia baba, ili tutoke inabidi tufanyeje tujitoe pesa kwanza sababu kuna leo na kesho mwenzangu haupo utaniachia watoto tashindwa kuwaendeshamimi ni fantanda na kutakia baraka za bwana panga miadi tuweze kuananda katika siku ya kesho ambapo kutakuwa na kipindi kizuri cha biblia ya kujibu i Kipia, magia usin na