unasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote ikapandana ya makelele yesu yuaja tena ipata sauti himba sana yesu yuaja tena nujnakuj So hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi pia panda ewe mlinzi yesu yuaja tena uhaligani mpendwa msikilizaji wa idhaa ya kiswahili ya redadventista ulimwenguni awr inayokutangazia moja kwa moja kutokea hapa mkoani morogoro nchini tanzania kupitia masafa mafupi ya mita bendi 25 kumbuka unaweza kunipata kupitia morning s fm na vile vile kupitia rock fm iliyok kule mkoani mbea mpendo msikilizaji ninayo furaha ya pekee kukualika kuweza kusikiliza wimbo kutoka kwa Akesha singers ambao wanapatikana pale dar es salaam wanakwambia mungu wa huruma Ibi ni mungu wenu, asimabwana. Iru di emi bini, mungu akwendi. Napo tanga mb. we Miri zam pa uzi mabulewa mi le le, kita aye na aje soso. Njumani wakhe baba makau ringiri, yeyeye aja ekwangu si zam tupa. Miri zam pa uzi mabulewa mi le aye. Essa you yeah. nmsikilizaji kwa ujumbe huo kutoka kwa Akesha singers unanipatia nafasi ya kuweza kualika katika kipindi cha kwanza ambacho ni kipindi cha ijali afya yako hii leo tutakuwa naye uh, alex esla sehemu ya kwanza anakuambia matumizi ya dawa abkurikysuamil wakikuambia faraja ni moja kati ya wimbo ambao unatia faraja pale ambapo unakutwa hasa na changamoto mbalimbali katika maisha ni matumaini yangu hujamba msikilizaji wa aid ya tanzania na msikilizaji wa morning saladio karibu tena katika kipindi pendwa cha afya yako tukujuza yote yausiwe afya zetu kwa jumla na siku kwa siku hii aleyo tutaenda kuangazia juu ya matumizi yasiyo sahihi ya dawa za antimicrobia jina langu ni alex ele kutokana na ripoti ya shirika la afya duniani who iliyotolewa siku chache zilizopita inaonyesha kuwa kila baada ya dakika dakikama mtu mmoja ufariki dunia kutokana na, na usugu wa vimelea suom vya dawa za antimikrobia wizara ya afya nchini tanzania kupilika kwa mganga mkuu wa serikali dr abali makubi anasema kwamba usugu wa vimelea dawa zidi ya ugonjwa unaingiza hasara kubwa kwa mtu mmoja na kwa nchi nzima kwa jumla tunataka kuwaambia wananchi kwamba tuwe wangalifu tuwe uangalifu katika kuzitumia hizi dawa ili tuweze kuzuia huo usugu wa vimelea dhidi ya hizi dawa kwa hilo ndio lengo letu kwa sababu tumeona kwamba kwa sasa hivi kumeku, kumekuwepo na ongezeko kubwa la usugu wa hizi dawa kwa hiyo sasa tunajaribu kuwaelimisha wananchi kwamba ni vizuri kutumia njia ambazo ni sahihi katika kutumia hizi dawa ili tusiendelee kupata usugu zaidi ambao utasababisha pengine dawa nyingi zaidi zikawa haziwezi kutibu magonjwa mbalimbali ni dawa nyingi ambazo kwa rugha rahisi ndio tumika kutibu karibu magonjwa mengi ambayo tunayaona hapa kama ya malaria minyoo magonjwa ya uti numnia lakini pia zinatumika kutibu magonwa hata yaf lakini hata, hata magonjwa ya iras kwa hiyo ni grup la dawa nyingi ambalo linatumika kutibu aina za vidudu mbalimbali ambao wkama anasaasha magonjwa mbalimbali visababishiwa ni vingi visababishi naweza ikatokana na wenyewe wale wadudu kuandag na tnaita anabadilika maumbile yake ya ndani kama alikuwa anaweza kutibiwa dawa labda inaitwa i hebu fikiria kama dawa zitumikazo katika kutibu magonjwa binadamu pana baadhi ya watu wanazitumia katika kutibu mifugo na wengine kuzitumia katika matumizi yasiyo lazme d makubi anaeleza kwa kina kuhusiana na swala hili anaonekana sasa anajibadili kuhakiisha kwamba hawezi tena kuisikia ile dawa eidza kwa kufa au kwa kushindwa kujizalisha kwahiyo akashindwa baadaye yakafa kwa ua wao anashindwa kutokeailotndo inashindwa kutokea dhidi yake kwao nakua na, amesha kwa ajirekebisha katika hali ambayo ukimpa mtu dawa bado yule mdudu ataendelea kuishi kwenye mwili wako na kuletea madhara hivi tatizo haswa lipo wapi kalika swala hili limefanikiwa kupata maoni mbalimbali ya wananchi chini tanzania katika swala hili nayo wana haya ya kuelezaaji n naishi dodoma maeneo na ya nkuhungu ni kwa- ni kweli kwamba dawa ina matumizi mengi haswa kwa wananchi kwa sababu dawa kuna mda mwingine wanatumia kama mgonjwa mwenyewe akiwa binadamu na pia dawa wanaweza kutumia pia kuwapa wanyama haswa ndege kama kupu huwa wananchi sana wanatumia hizo dawa kuwapa kama para pamoja na dawa zile za rangi mbili huwa wanatumia kuwapa wanyama pia lakini hiyo inakuwa kama ni imani imani tu ya mtu kwamba anaimani kwamba nikimpa hii dawa kwa sababu mimi natumia na, parastm na nikiumwa kichwa nikimeza napona kwa hiyo kama uukukuwa na homa kaa sanasana inakuwa sababishwa a labda na kichwa kikianza kuuma inakuwa hiyo inasababisha homa kwa kwahiyo anaimani kwamba nikimpa uukuku pastm akimeza itamsaidia akapona kwa hiyo anakuwa na ile imani kwamba nikimpa atapona kwa hiyo akimpa nayo inamsaidia kupona pia kwenye upanawa dawa za rangi mbili huwa natumikaja kwenye kumeza unakuta labda kwa ajili ya kuwaondoa ri lakini watu wengine pia wanatumia kuzifungua na naua kwenye vidonda kama mtu kidonda labda anaweka inamsaidia namsaidia kuuati na kukausha kidonda lakini pia wanawapa kuku kwa ajili ya kuwasaidia pia kuua bakteria labda zile ambazo inawasababishia uku kuumwa kwa so pia ni imani pia yamki, so dao, so nyama, ano, dao, ya mtu kwenye kutumia dawa kwa kuwapa wanyama au mifugo anaowafuga wenye dawa ambazo anatumia binadamu wajina mimi inaitwa ano na no? ah, ni mkati wa dawa yambo ji daresalam namoa mimi inavyofahamu kuhusiana na matumizi yasiyo sahihi ya dawa ni kwamba wa tanzania tulio wengi hasa tumecikuta tukitikita katika matumizi yasiyo sahihi ya dawa na hii imeweza kupelekea matatizo mbalimbali kutokea yaani tofauti na kutibu matatizo kumekuwa na safulani miongoni mwetu maana yake ni kwamba tunazidi kuongeza matatizo juu ya matatizo kwa mfano mimi hapa labda ninavouma maraia mara kwa marapim madara ya adkbana ka majina mewai kijigli kiukweli kumizani yetu kuna watu ambao wanatumia madara kasipokufasa utaratibu kutoka kwa si po wataalamu wetu ambo hili limekuwa likileta shida sababu hususaalnaotumasabau wakatimwingine za katumia dawa na zikaje dawa baadae ktktngine natumadaaada lakini niseme tu ya kwamba kitendo hiki kina kitasii kutokana na mazoea yaani watu wamezoea sana kuishi kwa mazoea pasipo kufata karatibu kutoka kwa wataalamu ambao yani kama mtu kutumia madani nilai vema zaidi atapata ushauri kwa daktari afu mbeni akaenda kutumia darasa haoni baadhi ya wananchi wakieleza haswa uhalisia jinsi ya matumizi yasiyo sahihi ya dawa na kumbe pana baadhi ya wananchi wengine ambao hawana elimu sahihi juu ya matumizi sahihi ya dawa dr ladislausi kisute yeye ni mtaalamu wa masuala ya afya na mekuwa mshirika wangu katika kipindi hiki leo cheleo yalitozungumzanaye kinagaubaga kwa undani zaidi kuhusu suala hili ya matumizi yasiyo sahihi ya dawa za antimikrobia tunapoongelea dawa za antimikrobia tunamaanisha nini hasa d kisute anatanabaisha anaitwa su mm, daktari nioo dodoma nafanya shughuli zangu binafsi eh, lakini pia ni mdau wa afya kwa namna moja au nyingine nikitoa elimu ya afya kwa jamii eh, kwa njia mbalimbali mbali. kama hivi mtu kuniuliza au kualikwa kwenye vipindi mbalimbali mbali, na kushirikiana na jamii katika kutatua changamoto nyingi za afya toka kugundulika kwa hizi dawa kumekuwa kuna matumizi ambayo yanapelekea usugu wa vile vimelea maana serikali eh, sio peke yake tu shirika la afya duniani waliona kwamba kuna muhimu sana wa kuweza kuelimisha jamii kuwapa uelewa waweze kujua matumizi sahihi ni yapi na hizi viua viji, vijasumu vinaweza vikatumikajdawa za tiirobi ni dawa ambazo zinatumika katika kuua vimelea vya magonjwa au kwa kiswahili wanaweza kavita ni vidubn manaake ni viumbe vi, vi wadogo wadogo wa ambao hawawezi wakaonekana kwa macho wakati mwingine mpaka huwezi kutumia kifaa maalum n zinatumika kuweza kuwaangamiza au kuweza kuwazuia wasiendeleze mashambulizi katika mwili wa binadamu katia mwiliwabnada atgemeanannafo dawa nyingi ambazo ni hizi ukichukua niz kznufanya kaz kuzuia vrusi mnak zinazuia viusi wasiendeee kushambulia mwili na kuwazu waskuzaliana ila ukichukua dawa ambazo zinatumika katika kuua tuwaondoe atei znasambaza tawa twaondoe wotu na mskilizaji naamini ya kwamba hii leo utakuwa unafahamu ni namna gani unapaswa kutumia dawa zako ambazo unakuwa umepatiwa na kama utakuwa na maswali maoni au changamoto tafadhali tujuze kwa nwani hizi hapa zifuatazo anakuja anakuja zifuatazonakujnakua yesohja tena na hii ni ar redio adventista ulimwenguni awr sanduku la posta 172 morogoro tanzania anwani ya barua pepe ni kiswahili at awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 65357814 na pia unaweza kuwasiliana nasi na idhaa ya maasai kwa nambari 769986355 ukiwa nje ya tanzania kumbuka kuanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania nam ni wasawa mwingine tena wakuweza kualika katika kipindi cha pili ambacho ni kipindi cha siri za ushindi hapa ungana nami k wilson nilikuwa naye maltina ambaye ni mpambaji mpendo msikilizaji ni katika kipindi kizuri cha siri za ushindi hii leo niko katika maeneo ya forest katika mkoa huu wa morogoro katika manispa ya morogoro kumbuka utakuwa nami mtangazaji wako kibaga mwaipaja na kwa mba, sote, kujua ambacho yako, wanafanya, harusi ipendeze ataniambia anaitwa nani kisha tuendelee kuzungumza mengi ambayo tumekuandalia karibu habari yako unaitwa nani nania msim martina tunafahamu kwamba wewe ni mpambaji mimi nimekuwa nikikusikiasikia tu lakini mm. hebu jitambulishe kidogo tujue hii mm. kazi ya upambaji mm. uliianza lini hasa kazi ya upambaji nilianza muda mrefu kidogo lakini mwanzoni wa hapo nilikuwa ni mfanyakazi kwenye tasisi za mashirika ya umma nikiwa kama mwasibu lakini baada ya miaka inavyozidi kwenda niliona kujitoa kwenye kuajiriwa nikapenda kujiajiri na hii kazi sanaa upambaji na sanaa zingine mimi ninafikiri nimezaliwa nayo ni kipaji changu nilitaka okay. e, kuuliza swalia kwamba hivi ni ya kuzaliwa nayo au kuna mtu ambaye alikuwa anafanya kazi hizo zo kakufanya nao vutiwe upnde kufanya hivyo kumbe hii ni ya kuzaliwa ni ya damu mwanzoni kabisa nikiwa ni, na umri mdogo mimi mm-hmm. kidogo ni chotaranaoona mm-hmm. ma, ma, ma, mama yangu mm. alikuwa ni mama wa nyumbani na wazungu wengi huwa wanapenda vitu va wayo alikanafayakaokua mama naye hakufanya hzi ka fnapenda kwahiyo tangia nikiwa shuleni ikuwa nasoma lakini huku niiweza kupata kpato changu yangu. Kwa ulikuna, katuo, kazi za yako, sasa hivi sandio lakini sio kwa ajili ya kupamba ziikua tu kutengeneza maua utengeneza vitu vidogo vidogo tu ambavyo watu wakihitaji nilikuwa n ni, inaweza kuwauzia kwa hiyo kuhusu viatu nguo nawependa mm. nilikuwa naweza kujinunulia bila mama kuninunulia kwa hiyo mii nilianza kuwa na sanaa tangia nikiwa na umri mdogo <laughs> ka unaniambia kwamba wewe hii kazi hmm. tuseme tu kwa njia moja au nyingine umekuwa ukiifanya mapema zaidi kuliko wakati mwingine wowote kwa sababu kama unaniambia ulikuwa unasoma unaweza kufanya kitu ukajitafutia kitu chako mwenyewe bila kumwambia mzazi hii inaonekana kweli kodamni kama unavyosema lakini tufahamu sasa unajua wengi huwa tunashtuka kidogo hmm. kwamba mtu yuko kwenye ajila alafu umeniambia ulikuwa mhasibu hmm. inamana ulikuwa na pesa nzuri tu nasio mm. waasibu wengi ambao walikeo katika ambacho naamini ya mm. pengine, ni ya kwamba pengine kufanya maamuzi magumu hiyo kazi ya uhasibu uh, mm. katika hizo kipo mchoaaaank kuna tofauti kidogo ilikuwa kwenye changamoto kwa sababu mii mm. nilikuwa sijaajiriwa serikalini nilikuwa mm-hmm. nimeajiriwa kwenye ofisi za n mm-hmm. n huwazina mikataba M- miaka mitano miwili kumisita baadae ile mikataba inakwisha unajikuta unakawaniauna mm. kazi, una kazi. Yes. kwahiyo baadaye niliona ni, ni bora nijiajiri mwenye mwanzoni ilikuwa ngumu kidogo mm-hmm. lakini baadaye nilipata jina niliweza mm-hmm. kufanya vizuri sasa mm-hmm. ninajua kwamba pambaji na lenyewe ni soko ambalo mm-hmm. tuseme kwamba lina ushindani kwa sababu kama hautafanya vizuri mtu fulani akifanya vizurindo anaona pengine mm-hmm. hii kwa upande wako toka ulipoanza kuifanya hii kazi unahisi kwamba umeitendea haki kiasi kwamba kwako unaona ni sehemu ya maisha ambayo hauwezi kukosa chochote kwa upambaji nilivyoanza sana ya upambaji niliipenda mm-hmm. kwa sababu tulikuwa sisi ni wanzilishi okay. miaka kumi iliyopita nyuma mm-hmm. tulikuwa wachache kwa hiyo tuliweza kufanya kazi kwa vifaa vilivyoko zamani kipindi hicho tuliweza kupata pesa yapokuwa kuwa sio kubwa sana lakini iweza mm-hmm. kufanya maisha yakaendelea nikafurahia maisha kujiajiri ni changamoto zipi kubwa ambazo kwa kipindi hicho ambacho unaniambia ni ya miaka ya zamani miaka kumi wanajua kweli sio mchezo kama mwaka elfu mbili unazungumzia kuna tofauti gani kati ya miaka hiyo kwenye soko la upambaji na miaka ya hivi karibuni sasa hivi teknolojia imepanuka mm-hmm sasahivi yeah, njia hizi nza masiliano ya simu za mkononi hasa baada ya kwanza kuweka aap ann watu wanaona vitu vingi kupitia kwenye simuaykipind ca nyum siwezi kwanini vitu va nje vilikuavingiaha mm-hmm. gumu hatakuvipata Uh-huh. ndio maana hata vwakati mimi nikiwa mdogo utakuta hata yale maua ya maharusi mm. mataji siu vitu vidogo vidogo mm. vilikuwa hvipatikani kutoka nchi za nje baada ya kuingia vibiha kutoka nchi za nje uh-huh. kwa hiyo vitu vangu havikuepo kwenye kiwango kwa hiyo niliachana navyo o uh-huh. nikaamia kwenye upambaji, nyo, upambaji e, kwenye upambaji na niliwahi kuwa mshonaji uh-huh. lakini nao nikakutana uh-huh changamoto yingi zawatezongetachangamoto ilikuaje zamani kulikuwa hakuna nguo nyingi itmbaoia ainamoja kwaomshono unakuaainamoja watu wanashonea akini baadayanchi kuruhusu vitu vya nje kuingia mm-hmm. kwakweli awa vitu vya ndani watu wa, wakawa vizarau kwa sababu wanaita kufanya ii Mm-hmm. hazikuwa nzuri kwahiyo vitu vya nje vikawa vinapendwa kuliko vya ndani ndo hicho kilikuwa changamoto nikamua kuimia kwe kwenye uh, mapambo mm-hmm. kulikuwa hakuna mtu anayejua kitu aye magazetia knapatkansio lazima upate china hapahpa daresa mkienda kariakoo wapi unapata msikilizaji nafikia tamati ya kipindi hiki cha uh, siku hii ya leo katika kipindi cha siza shindi lakini vile vile ijali afya yako naamini ya kwamba umeendelea kubarikiwa katika kipindi hiki kwa siku hii ya leo nikukumbushe tu kwamba kesho tutakuwa na kipindi cha biblia ya kujibu wale wenye maswali mbalimbali yanayohusiana na Biblia ni wasaw kwaweza kutuma swali yenu ili kuweza kupata majibu ya maswali hayo. Ninapokuaga kutoka pa studio kumbuka kulikuwa nami mtangazaji wako K Wilson na hivi ni AWR kutoka hapa mkoa wa Morogoro nchini Tanzania. Hatuna la ziada tukushukuru sana kuchagua kwa sote mwanzo mpaka mwisho. Akashal singers wanaendelea kutubariki kwa wimbo unokwenda kwa jina la neema bure. Tafadhali tukutane kesho Mungu akipenda endelea kutegea sikio vipindi vinavyoendelea kutoka pastudio Za kiwa upande.