unasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote ikapandana ya makelele yesu yuwaja tena ipata sauti himbasana yesu yuwaja tena nujnakuja yeswt hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona vita, ja, maafa, ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mwokozi piga panda ewe mlinzi yesu yuwaja tena hujambo na karibu katika matangazo kupitia redio ya wadventista ulimwenguni awr inayotangazia kutokea maorogoro kwa masafa mafupi ya mita bendi 16 msikilizaji kumbuka unaendelea kunipata vyema kabisa kupitia morning mngs fm iliyoko kule mkoani dares salam na bila kusahau rock fm kutokea kule jijini mbea na hi leo mtandao ni www org ungananami kibaga mwaipaja katika kipindi kizuri cha ijali afya ya yako na vilevile vile siri za ushindi basi hii leo natamani kufahamishe tu ya kwamba ambao tutajumuika nao katika vipindi viwili ni waimbaji wa agape international kutokea kule nyamongo watakuja kwako na wimbo unaosema tunaye rafiki wa kweli hiyo ni katika wimbo wa kwanza lakini katika wimbo wa pili tutakuwa nao waimbaji wa, wa singers kutokea morogoro wanakwambia jina la yesu msikilizaji katika ijali afya yako hii leo tutazungumzia tatizo la ini na hii ni sehemu ya kwanza tutakuwa naye bena chenge naamini ya kwamba tutajifunza mengi na katika kipindi cha pili cha siri za ushindi tunaendelea kuangazia ushuhuda wa mwanamama hawa shabani ambaye yeye alikuwa ni mislam tena waswaaaanakwambia ambaye kwakweli ukisema bali ya waislam yeye yuko hapo hii i sehem ya pili tuaa yeakaamkizui a si za usinahuu shuhuaa basi mskiizaji ni kukaribisha kwa wtegea sikio waimbaji wa agape intentinal kutokeana nyamongo na wimbo tunaye rafiki wa kweli i do na msikilizaji mara baada ya wimbo huo basi kipindi hewani ni ijali afya yako na dkr bernard chenge anakuja kwako na mada inayosema tatizo la ini sehemu ya kwanza mpendwa msikilizaji katika kipindi cha jali afya yako karibuni tena tujifunze somo jingine linalohusiana na ini leo tutajifunza tatizo la ini lakini tutajifunza maana ini na kazi yake ni mimi dr benod chenge karibuni sana maswali mengi ambayo tumekuwa tukiulizwa hata tunapokuwa kazini ni jinsi gani watapata matibabu ya ugonjwa mafuta kwenye ini na nitiba gani ambayo inaweza kuwasaidia wafahamu kwamba ini lako ni kiungo kikubwa zaidi mwilini kuliko vyote na ukubwa wake ukikaribia na mpira wa miguu kikawaida ini huhusika na kazi muhimu kutoka mwili kazi hii ni pamoja na uchakataji wa chakula kuhifadzi nishati na kutoa sumu mwilini jamii ya zamani za huko china waliamini kwamba ini ni kiungo muhimu zaidi kuliko vingine lakini tunaona kwamba ini ni moja ya viungo vinavyofanya kazi nzito sana mwilini likifanya kazi bila kuchoka katika kusafisha sumu kwenye damu hutengeneza myongo ambayo hutumika kwenye uchakataji wa vyakula vya mafuta kuvunjavunja ambazo hazitumiki na kuhifadhi vitamini na madini muhimu kama madini ya ya kama kama kama kama tutaungana kwamba kazi ya ini linafanya kazi kazi linafanya kubwa sana chochote unachoingiza mdomoni ili lazima lifanye kukitesti ni kitu kizuri kama hakina kemiko, hakina linahitaji kusafishwa pia sasa kama ambavyo ini linasafisha mwili pia linahitaji kusafishwa ili lifanye kazi kwa ufanisi na lisichoke mapema ini linahitaji kula mboga za majani kwa wingi kufanya mazoezi ya mwili na kupunguza matumizi ya pombe na kemikali wa tumekuwa tukirudia sana hizi mada, eh, kufanya mazoezi kila aina ya ugonjwa lazima gonjwa azima utakutanauemekutofana uunza matumizi yapombe kuchakata virutubisho ambavyo vimefyonzwa kupitia utumbo mwembamba ili viweze kufyonzwa vizuri kwenye damu ini kwa kawaida ini inahusika katika kuweka msawazo kwenye viini lishe katika damu kama protini mafuta na sukari kazi nyingine muhimu ya ini ni kuchakata na kuondoa sumu zilizopo kwenye pombe na madawa tunayomeza hebu e, jiulize mpendo wa msikilizaji unayokunywa pombe kila siku hmm? unaokunywa pombe kila siku maana yake ni kwamba unalipa kazi ya kutoa sumu kila siku mwisho wa siku litafikia sehemu ya kuchoka na lishachoka ndipo utakuwa na tatizo la mafuta mwilini utakuwa natatizo, mengi, mengi ya na matatizo mengimengi yaini na kuna aina zaidi ya mia za magonjwa ya ini lakini kwa leo tutaangalia hmm? mafuta kwenye ini. E, fat liver. E, ama tatizo la mafuta kwenye ini hebu tuangalie sasa ugonjwa huu wa ini ikiwemo dalili kisababishi chake pamoja na jinsi ya kupata tiba klaisi e, ukiwa nyumbani au kwa kutumia dawa za hospitalini sasa aina ya kwanza ni v ambayo ni mafuta kwenye ini kuna aina mbili ambazo za za maf, mafuta kwenye lini mpendo ya mskzaji sikiliza kwa makini aina ya kwanza tunaita aholic ftiverd aina hii ya ft iver husababishwa na matumizi makubwa ya pombe pendwa msikilizaji unayotumia kinywaji hiki cha pombe uchakataji wa pombe hufanyika kwenye ini na kiasi kikubwa cha pombe hubadilishwa kuwa mafuta na kisha kuhifadhiwa kwenye seri za ini hivyo kadiri kunapoongezeka kiwango cha pombe unajiweka kwenye mazingira hatarishi zaidi ya kuongeza mrundikano wa mafuta kwenye ini pendwa hiyo ni fatty liver ahiii watu wanaokunywa pombe sana hapo tumezungumzia lakini kingine kinaitwa ni kubadilisha hile ya kwanza alikooli kifati wewe unabadilisha unaandika nani liver kifati hii hufahamika kama mrundikano wa mafuta kwenye seri za ini pasipokuwa na mchakato wa matumizi ya pombe ni kawaida kwa, kwa ini kuwa na, na mrundikano wa mafuta lakini pale inapozidi angalau asilimia hadi asilimia 1 ya hini lote ndipo tatizo linapoanza ifahamike tu kwamba matumizi ya pombe ni kisababishi kikubwa mno cha mafuta kwenye hini lakini kwa nshu ya nani alholii fati lie linatokea kwenye watu wenye uzito mkubwa ama vitambi wenye mafuta mengi mengi sasa sasa hivi hivi vyote hivi vyote msikilizaji vinafanana mtu anaye pombe, mtu anayekunywa pombe anaye ambaye hazingatii ulaji mzuri lazima ataingia kwenye ya ya kuwa na mafuta mengi, ya kuwa na sasa, that is, na mafuta kitambi na wanaotumia pombe kidogo sana hapa utagundua kwamba kutokutumia pombe sio kinga ya kupata mrundikano wa mafuta kwenye ini bado kuna sababu nyingine yatakiwa uzingatie ili kuepukana na tatizo hili hatari sasa dalili za mafuta kwenye ini ni zipi pendo msikilizaji unayenifatilia katika kipindi cha ijari afya yako tuko katika kipindi cha uh, mafuta kwenye ini uh, dalili za mafuta kwenye ini ni uchovu wa mara kwa mara kupungua ama kuongezeka uzito kwa kasi kupungua kwa hamu ya chakula kutapika na kut, eh, kupata hivi vyote hivi hividalili vinaweza vikaingiliana hata kwenye magonjwa mengine vizuri ni kuzulia kwenye kliniki au kupata huduma ya kitabibu uh, ku, kupima unaweza unawezaukapata hilo lakini kutapika na kupata kizunguzungu maumivu sehemu ya juu, ku, eh, juu kulia juu ya, ya, ya utumbo kukosa nguvu mara kwa mara mkoa wa njano uliokolea lakini kupata kinyeshi cheusi na kuvimba kwa miguu na vifundo matumizi makubwa ya sukari ya aina ya flactos ni kisababisi cha nani arcolic fati liver disease na kwa mada hii nzuri kutoka kwake dktr benad chenge naamini ya kwamba tunaendelea kuelimika kwa vingi kupitia kipindi hiki ni sasa katika kipindi cha pili naye huyu hapa sarakarai na ha wa shambani kaka kakakamhamasisha mama kwamba huyu mtu sasa amebadilisha dini si nanini miteni kikao tu cha kikatokea nyumbani kwenda kule kurudi hey. mm-hmm. hapana kwa sababu nimeshaamini hata mkisema hapa urudi tu twende kwa shehe pale tukamweleze akusilimisha kumwagie maji mambo yaisha kaambia mimi hata kama mkisema mnichukue kilazima mungu anaangalia kwenye moyo mnaweza tu mkaa kuniogesha maana imani yangu haipo aipo ah, sasa kwa sababu gani wakanshaurishauri pale walivoona kwamba nimeng'ang'ania akaniuliza sasa wewe ikitokea sasa umekufa ukiwa hapa ukiwa mikononi mwetu ao wakristo hawajui au wasabati wenzako hawajui nikawambiaje sasa sikiza niwambie mimi kama ikitokea nimekufa mikononi mwenu wasabatu hawafahamu haijalishi hata kama mkisema mwite sheye ajianiombee hapo shi, kwa sababu nimeshakufa labda ntasamehewa hilo swala alipo hata mseme mwite mashee kama imani yangu haiko katika imani hiyo hata kama ikiwa kwenye manioata mkisema mitwachungaji aj anyombee kama ni mimi matindo yangu sio mazuri siwezi kwenda kwe inguni chamsingi kiona ama ogotaumaaaasabunyumbani kule kunamto aaakanitupa mtoili msihangaike saawa zata mkanitupa kwasababu hiyo mi habari ya ibada mazishi anisaidii chochote kamanisawa mbonawedi mskitini aaasa ooao aabiamisinacaushauri kwasabau hyo ni, ah, wa ni, ni, wa ah, ah, kwa ni imani yake mbona watu zamani walikuwa nakula magedele huku awana imani yoyote kila mtu na imani yake kila mtu atasimama mwenyewe ah, wakakaziia waka, tamani mama labda ntolee maneno ya lana na maneno mabaya mama kikeli maadae alishaakiuguakioa hdmasitakufa aaikawaida asasaapo tukakaa nikakaa nikakaapo katikati nikapitia changamoto kuna wakati naimani sikuyacha kabisa ila sikuwa kama sikuwa mwaminifu vizuri maana nikapata mtoto siku, na katika, katika ndoa ikapita baadaye mama akauguaefumbili na nakumi nann nilivyopitia ho changamoto, yani, changamoto kiukweli mimwenyee nikaona kwamba nikikaa mazingira nyumbani itanigarimu zaidi nikaanza kuenda mikoani kuna mtu aliniambia nohuku nikatafuta kimtaji changu nikaenda mikoani mm-hmm le ka nikakaa mpaka nikajifungua hatamamaammsaamaya hata mm. kaomaatmwenyeamakaaooa apo nilipokuja nyumbani kakutamama anauma nanaumwa tukamuguza bahatimbaya akafariki E. sasa asante alipofariki fariki kwenye hetima sasa ile walivyoona sasa ule ambaye alikuwa namtetea maana imani yao ilika kwama mama ndaaeaaaa wa kikao kiiealaasema msimpe kwanza ili tujue imani yake nasimamia wapi sawa wakaika kikao kingine ba, pale wengine na walilia akasema ah, jamani msilie kama mtu amebadilisha ya ikabidi sasa maana pale kili kikao cha kwanza kilikuwa cha familia tu pande wa kinakaka lakini hiki sasa kilikuwa cha ukoo pande zote mbili baba na mama wajomba waliponiuliza ni msimamo wangu ukawa vilevile ikabidi wasemeje itabidi si tuka, tuende chemba wakaenda pembeni wakati wameenda pembeni wakawa dada zangu anashauri bana werudi kwani wasabatu watakusaidia nini wasabatu sio watu ao wow. wanakupenda tu saizi we uko hivyo ukiugua awakujui kani vipi aamb mm. subui warudi ao wakakae huko kikao chao walivyorudi wakasema hey, umesimamia paambia mi wangu uko pale pale basi wajomba akasema kama uko pale pale sisi hatukujui walivyosema tukujui wababa na kwa sababu wajomba ndio wamezaa mtoto maana huku wajomba wana nguvu kwetu wajomba ndio waliozaa watoto na maana ni wamama kama wamama hawakujui na sisi wababa pia hatukujui kaka kakaangu mkubwa akasemaje baba alitoa husia wakati kabla ajaa usia kwamba yoyote atakaebadilisha dini asihusike kwenye mirasi Kwayo kwa huo zile pesa wenyewe wakazila lakini pia weneakafanyawaa emasiwakafutaahawajanipa chochote mpaka leo akikaa kwenye vikao vyao vya familia yani mis basi baadaya hapo mii mungu akanipigania nikaendelea kaendeleakaendeleanikaa najitegemea juu ya hizo changamoto zote kiukweli uuahzo changamotot kaajtegemessao maeneo apo kisambi bado nasari na watoto sasahivi wawili na kiukweli katika imani saizi namshukuru mungu kaziya ushonajinaendelea nao vizuri lakini piaa kbiashara canaaaaaakatikaaai yakslamaaa ahisi abadiishaimaana kukaa hivi ani kichwa wazi Ha- ni kitu ambacho uu ikua mwaminifu katika uislam kwahiyo kurudi sasa uambie sasa ninge kwenye kristo kwakweli kila mtu anashangaa hata nyumbani huyu amekua mkristoka mkristo, mkristo. kwaoea kwa na yani na msikilizai nafikiri tumesikia historia fupi ya dada yetu hapo na iweze kutusaidia kuweza kusimama imara hata tukipitia changamoto za aina mbalimbali kuwa mungu ndio mokozi na mungu anaokoa mungu anasaidia na tukisimama imara katika changamoto zozote na tukiwa na imani na tumtangulize mungu kwa kila jambo kama rafiki yetu hapa dada yetu alivyokipitia lakini bado amesimama katika imani na mungu aendelee kukubariki na hiyo ndio tamati ya vipindi hivi kwa leo kama una maswali maoni au changamoto fadhali waweza kunijuza kwa anwani hii hapa ifuatayo nesoja ten na hii ni awr redio adventista ulimwenguni awr sanduku la posta 172 morogoro tanzania anwani ya barua pepe ni kiswahili at awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 65357814 na pia unaweza kuwasiliana nasi na idhaa ya maasai kwa nambari 769986355 ukiwa okay, nje ya tanzania kumbuka kuanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania idhaa ya kiswahili ya redio ya uadventiste ulimwenguni awr inapenda kutangazia mkutano wa injili kwa njia ya redio kwa nzia tarehe 18 mwezi wa12222 mwaka na mpaka tarehe 7 mwezi wa k 223 kwa msikilizaji wa masafa mafupi yani shotweve utatupata kupitia shotweve t mitabendi 25 saa 20 kamili usiku na kwa msikilizaji wa moning star fm ni saa t na dakika 5 usiku neno kula mkutano ni tumaini katika ulimwengu wenye changamoto mnenaji ni mchungaji gvene na mpendwa msikilizaji napenda kuchukua nafasi hii kukalibisha tena katika mfululizo wa vipindi vyetu vya tumaini katika ulimwengu wenye changamoto jina langu naitwa mchungaji mwalimu godlven mximilanesi tunajifunza kitabu chenye tumaini katika ulimwengu wenye kukosa tumaini karibu upokee mibaraka ya bwana yesu wakuwito utoke thamini kujakagereo simamambendwa buki sitasita kifonacochaja kitakutabaro ungaidhamini Sua cuita, utoke damini, ute wake leo, sima man ukisita sita, ki ponachachacha, ki tacuta baro, kuna i damini. Sima man sima mampenwa. wanami kibaga mwaipaja na hii ni awr kumbuka kesho ni biblia ya kujibu msikilizaji anied singers wanakuambia jina la yesu kwa heri jina la yesu, jina kamahili ni tumaini pekela dunia makateloruba namasaka vimetanda tumai pekelinabaki wakeyesu tu dunia hainamsa Jina hili, tumai ba ke li ma ba ke aso tu dunia Wake amani. Tuli ya mioyoni siku cinahili tumainekelimebaki uakeyesutu dunia ayam sada uaketu tapatafaraja ama Wakayesu tu dunia ay nam sada amani tu hifami oyoni jinadili tumai peke limebaki wakayesu tu dunia. Sada Wa ke tu Faraja amani Tulini fabi milioni yoni Chinahili isafi na kutunzwa uvalishwa nguo nzuri mwonekana maridadi lakini ajabu mesahau kutunza moyo wako jembolilila muhimu linaloleta uzima lina moyo kuliko yote uyaninda