unasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote igapanana ya makelele yesu yuhaja tena nipate sauti himbasana yesu yuaja tena njnakuja yesu yuwaja ten hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu yuwaja tena amara nyingine tena unaendelea kutegea sikio idhaa ya kiswahili inayopatikana katika masafa mafupi ya mita mitabendi 25 lakini pia tunapatikana kupitia tovuti ya ni kukaribisha tena katika kipindi kizuri kabisa hiki cha mfululizo wa mahubiri yetu yenye neno cool, kuu unasema kwamba tumaini katika ulimwengu wenye changamoto na hapa tutakuwa naye mchukajiaei na soma na leo ikiwa ni katika siku ya tano inasema kwamba tumaini katika kufuata muongozi wa kimaadili na mimi jina langu ni fnel tanda na kwanza watekisikiwa hawa ni tukasa kcmc kutoka kule kilimanjaro wakisemaa kwamba nuru ya mbinguni nishukuru sana kmc tukasa hawa basi ni kukaribisha mchungaji wae tumaini katika kufuata mwongozo wa kimaadili tumaini katika kufuata mwongozo wa kimaadili dunia hii ilipoumbwa na mungu mungu aliweka mwongozo wake wa kimaadili ambao utatusaidia sisi wanadamu kuwa na maisha yenye furaha maisha yenye amani na maisha yaliyojawa na tumaini katika dunia yetu leo tunashuhudia jinsi ambavyo watu wengi hawafuati kanuni hizi za kimaadili zilizowekwa na mwenyezi mungu leo kumekuwa na vurugu nyingi uharifu kila mahali fujo na vitendo vingi viovu katika kila mahali ambapo hata pengine hatukutarajia kuwa na vurugu hizo na uharifu huo dhambi imekithiri katika dunia yetu yaleo dhambi ya, ya zinaa imeshamiri katika vizazi hivi watu wanafanya zinaa ulawiti wa watoto wadogo watu wengine wanapoteza tumaini hata katika kupeleka watoto wao katika shure maana kuna ulawiti wa watoto wadogo ulaghai umejaa kila mahali uaji tunashuhudia jinsi ambavyo watu wamekuwa na tabia ya uaji tamaa katika matawi yake tamaa ya fedha tamaa ya zinaa tamaa ya makuu pamoja na mambo mengine yote hayo yanakithiri katika jamii yetu leo na katika ulimwengu wetu inaonekana hakuna tumaini watu wanapoacha miongozo iliyowekwa kanuni ambazo mungu ameziweka inatufanya e, e, watu tuweze kuishi katika maisha ya kuwa na, na, na, na wasiwasi maisha ya kuwa na, na msongo na, na wasiwasi katika maisha haya na hivyo mpendwa msikilizaji nataka ni kutie moyo leo tunajifunza tumaini katika kufuata mwongozo wa kimaadili ambao mungu aliuweka tunahitaji tuone tumaini hilo mungu ametupatia kanuni njema za maisha ambazo kama wanadamu tukizifuata zitatuongoza vyema zitatupatia maisha yaliyo bora zitatupatia maisha yaliyojawa furaha na amani mwongozo huu wa, wa maisha mungu ameweka katika utu wetu ameweka katika maisha yetu baada tu ya mungu kuumba dunia hii aliweka amri mungu akaweka kanuni za maisha mungu akaweka maagizo kwa ajili ya kuongoza maisha ya wanadamu na ndio maana zinapovunjwa kanuni hizi maagizo haya yanapovunjwa tunaona uhalifu tunaona vurugu kila mahali tunaona machafuko kwa sababu maagizo matakatifu yaliyowekwa na mungu yamevunjwa mungu aliumba na kuwapatia wanadamu amri kumi amri kumi ni mwongozo wa maisha ya wanadamu hapa tunaweza kupata tumaini katika amri kumi ambazo mungu ametupatia ili tuweze kuepukana na uharifu na machafuko ambayo tunaona katika jamii zetu ni amri kumi tu na wala si nyingi zaidi ya hapo kwa nini kuna uovu na uharifu katika ulimwengu wetu ni kwa sababu watu wanavunja amri kumi za mungu sikiliza iko faida katika kufuata maagizo haya kuna manufaa katika kufuata amri hizi na ndiyo maana tunajifunza tumaini katika kufuata mwongozo wa kimaadili biblia inasema hivi katika mithali tatu fungu la kwanza mpaka la pili mithali tatu fungu la kwanza mpaka la pili neno la mungu linasema mwanangu usisahau sheria yangu bali moyo wako uzishike amli zangu maana zitakuongezea wingi wa siku na miaka ya uzima na amani neno la mungu linasema ya kwamba tukifuata amli za mungu tukizishika amli zake zitatuongezea wingi wa siku hii ni habari njema mpendo wa msikilizaji nataka nikuambie kwanini usiwe na shauku ya kutaka kujua mwongozo huu kujua amri hizi kumi ili uweze kuwa na wingi wa siku ukizishika na kufuata neno linasema litakupatia miaka ya uzima na amani na hivyo basi nataka nikutie moyo tuweze kujifunza pamoja na kufuata maagizo haya matakatifu kushika amri hizi kumi kwa uweza wake mungu ili tuishi maisha marefu tuishi maisha yaliyojawa amani na uzima tele katika dunia yetu kuna makundi matatu ya watu ambayo wanafundishwa kuwa waalifu nitakuambia ni kwa nini watu wanafundishwa kuwa waalifu makundi haya kundi la kwanza ni kundi la watu ambao wanasema hamli za mungu zimeondolewa wanasema amli za mungu hazipo zimeondolewa na wengine wanasema wanamsingizia wana kwamba ni yesu aliyekuja kuondoa wanasema alipokuja kufa msalabani um, aliyeondoa amri kumi za mungu ndiyo maana watu wanakuwa waharifu kwa sababu wanafundishwa kuwa waalifu wanaambiwa katika mimbali zao wanaambiwa na wachungaji wanaambiwa na viongozi wa dini ya kwamba amri za mungu zimeondolewa lakini kundi la pili la watu wanaofundishwa uharifu ni hili watu wanaambiwa amri za mungu hazihusiki katika kizazi hiki wanasema zimepitwa na wakati hazina hazina maana katika kizazi hiki cha watu waliostaarabika watu ambao ni, ni, ni wenye erimu watu wenye pesa hawana haja a amri kumi za mungu na ndio maana watu wanafundishwa uharifu kama wanaelekezwa na wachungaji wao kama wanaelekezwa na viongozi wao wa dini ya kwamba amri za mungu hazihusiki katika kizazi hiki bila shaka watu hawa wanatengenezwa kuwa waharifu wodari katika jamii zetu lakini kundi la tatu la watu ni wale ambao wanafundishwa amri za mungu haziwezekani kuzitunza ya kwamba ni nzito hamtu hawezi kushika maagizo haya hata kama ni mungu anamjaria haiwezekani na kwa mantiki hiyo watu wanaondoka katika nyumba za ibada wakiwa na mawazo ya kwamba amri za mungu haziwezekani kuzitunza na ndio maana watu wanakuwa waarifu ndio maana tunashuhudia uuaji ndio maana tunashuhudia zinaa ndio maana tunashuhudia kila aina ya uovu katika jamii zetu fahamu neno hili mpendwa msikilizaji pasipo uongozi wa kimaadili jamii zetu zitaangamia watu watakuwa waharifu watu watafanya mambo wanaoona ni mema machoni pao wenyewe watu watauana watu watachukuliana wake watu watasema uongo kwa sababu hakuna mwongozo sahihi wa kimaadili ambao wanaamua kuufuata na hivyo basi tunapaswa kufuata mwongozo huu makini ambao mungu ameuweka kwa ajili yetu ili tusivune tusivune uovu biblia inasema hivi katika hosea n mstari wa saba hosea nn mstari ule wa saba neno la mungu linasema kwa maana wao hupanda upepo nao watavuna tufani kile wanachopandikiziwa wanachofundishwa ya kwamba amri za mungu zimepitwa na wakati amri za mungu haiwezekani kuzitunza amri za mungu zimeondolewa na yesu ndiyo maana leo tunavuna kile tulichokipanda hata kuna mwanamziki mmoja aliwahi kuimba anasema ukipanda mahindi usitegemee kuvuna marage ukipanda mahindi lazima uvune mahindi ukiambia watu hamna amri za mungu lazima uvune uharifu ukiambia watu amri za mungu zimepitwa na wakati lazima uvune uovu lazima utavuna kile ulichokipanda timotheo wa pili fungu la tatu biblia inasema maneno haya timotheo wa pili nne fungu lile la tatu neno la mungu linasema maana utakuja wakati watakapoyakataa mafundisho yenye uzima na wakati huo ni sasa kwa sababu tunaona watu leo wanakataa mafundisho yenye uzima ukisimama na kuwafundisha watu habari za neno la mungu habari za amri za mungu watu wanakataa mafundisho hayo yenye uzima alafu neno la mungu linasema ila kwa kuzifuata nia zao wenyewe watu wanafuata nia zao wenyewe isikia mtu mmoja mahali fulani akiwa anasema maneno haya anasema tumefikia wakati ambapo nahani viongozi wa dini waache tufuate vile ambavyo sisi tunaona ni sawa hiyo ni neno baya sana hiyo ni neno la hatari sana mtu anapoamua mwanadamu anapoamua kuishi kwa kufuata akili yake pasipo mwongozo wa yule aliyemuumba ni hatari kubwa sana kwa sababu atazalisha uovu katika jamii je amri za mungu zimeondolewa sasa twende katika neno la bwana jinsi ambavyo linatufunulia amri za mungu zimeondolewa katika kitabu kile cha matayo 17117 fungu la mpaka mpaka ya fungu la la neno mungu linasema msidhani ya kuwa nalikuja kuitangua torati au manabii la sikuja kutangua bali kutimiliza kwa maana amini nawaambia mpaka mbingu na nchi zitakapoondoka yodi moja wala nukta moja ya torati haitaondoka hata yote yatimie haya ni maneno ya yesu kristo mkozi wetu anasema msidhani ya kuwa nalikuja kuitangua torati au manabii au kuiondoa torati tumeona watu wengine wanasema yesu alikuja kuondoa torati yesu mwenyewe hapa anasema mimi sikuja kwa kazi ya kuondoa sheria ya mungu nilikuja kuitimiriza sikuja kuiondoa na yesu anasema hata mbingu na nchi zitakapoondoka yodi moja wala nukta moja haiwezi kuondoka katika amri kumi za mungu kwa hivyo yesu ameweka wazi kabisa ya kwamba yeye hakuja kuondoa amri kumi za mungu bwana yesu asifiwe swal la pili unaweza ukajiuliza je katika mahakama ile kuu kama ambavyo tumekuwa tukijifunza jana somo la jana tukijifunza habali ya hukumu itakayokuja ni kitu gani hasa ambacho mungu atatumia katika kuwahukumu wanadamu fungu la fungu la la neno mungu linasema semeni ninyi na kutenda kama watu watakawohukumiwa kwa sheria ya uhuru sheria ya mungu ndiyo itakayotumika katika hukumu ya mwisho kama ambavyo mahakama za kawaida watu wanahukumiwa kulingana na vifungu vya sheria hakimu anasimama anasema kulingana na kifungu fulani cha mwaka fulani unahukumiwa kwenda jela miaka kadhaa kwa sababu umevunja sheria vivyo hivyo katika mahakama kuu mungu atatumia amri kumi kuwa hukumu wanadamu sheria ya uhuru ndiyo itakayotumika wahukumu wanadamu neno hili linatupatia nguvu ya kutafuta kujua sheria za mungu na kuzishika kwa uweza wa mungu kwa sababu ndizo pekee zitakazotumika katika kumhukumu mwanadamu unaweza ukajiuliza swali hivi nini maana ya kumpenda mungu kwa mujibu wa neno la mungu ninaposema ni mimi mchungaji fulani au mimi muumini fulani au mimi mtu fulani ninampenda mungu maana yake ni nini yohana wa fungu la sikiliza maana ya kumpenda mungu yohana wa fungu la neno linasema huku ndiko kumpenda mungu mhm kwamba tuzishike hamli zake wala hamli zake si nzito bwana sifiwe sana neno la mungu linasema kumpenda mungu ni kuzishika hamli zake wapo watu wengi wanaodayi wanampenda mungu wanaodai ya kwamba wawe ni vipenzi kwa mungu nataka nikwambie kama unampenda mungu lazima utashika amri zake maana amesema huku ndiko kumpenda mungu ya kwamba tuzishike hamri zake hata yesu kristu mwenyewe alisema katika yohana fungu la 14:15 alisema mkinipenda mtazishika amri zangu na anasema amri zake si nzito kwa sababu tunampenda unajua yule unayempenda anapokuagiza kufanya kitu fulani unakifanya kwa sababu unampenda mungu anapotuagiza anasema usiuwe kwa sababu tunampenda mungu hatutaua hatutakomesha uhai wa wanadamu wenzetu mungu anapotuambia tusizini kwa sababu tunampenda hatutafanya vitendo vya zinaa mungu anapotwambia tusiseme uongo kwa sababu tu tunampenda mungu hatutajishughulisha na mambo ya uongo si kwa sababu ya kutaka kuonekana na watu tutafanya kwa sababu tunampenda mungu maana biblia imesema huku ndiko kumpenda mungu ya kwamba tunazishika amri zake katika kutoka ishirini fungu lile la sita anafafanua vizuri wale wanaompenda anasema hivi kutoka ishirini na mstali ule wa sita nami na maelfu elf maeelfu wanipendao na kuzishika amri zangu biblia imefungamanisha upendo kwa mungu na kushika amri zake mafungu yote ndiyo kusomea yohana wa kwanza tano fungu la pili kumi na nne yohana fungu la kumi na tano na kutoka ishilini fungu la sita yanahusianisha kumpenda mungu na kushika amri zake hapa anasema nami na warem elfu, elfu wanipendao na kuzishika amli zangu haleluya huku ndiko kumpenda mungu ya kwamba tunashika amri zake na amri zake zinatufafanulia zina na kutuelezea nini maana ya dhambi hatutaweza kuelewa maana ya dhambi kama amri ya mungu haijatuambia do maana ni muhimu tuifahamu paulo ameandika vizuri jambo hilo kwa upana katika fungu fungu upanaa anasema tusemeje basi torati ni dhambi lasha walakini singalitambua dhambi ila kwa sheria kwa kuwa singalijua kutamani kama torati isingalisema usitamani paulo anafafanua ya kwamba. Kupitia paulo anafafanua anafafanua kwamba kupitia kwamba torati au sheria ya mungu ndio inayoweza kutuelezea nini maana ya dhambi nini maana ya uovu kwa sababu nisingefahamu kuzini ni dhambi kama nisingeambiwa usizini kama kusingekuwa na mwongozo unaosema usiuwe watu wangekuwa wanaua kwa sababu hakuna mahali panapoeleza kwamba watu wasiuwe lakini kwa sababu kuna mwongozo huo tunafahamu ya kwamba kuua ni dhambi kwa sababu mwongozo umeshatuambia amri kumi za mungu ziko wazi kabisa wengine hata hawajui ziko sehemu gani leo nataka nikuletee habali njema tumaini katika kufuata mwongozo wa wa kimaadili amri kumi za mungu zimeandikwa kwa uwazi katika biblia nzima kwa uwazi biblia nzima inatuhitaji tuwe na maadili lakini nataka nikuelezee pale ambapo zimetajwa kabisa amri kumi za mungu katika kitabu cha kutoka sula ya ishirini mstari wa kwanza mpaka kumi na saba amli kumi za mungu zimetajwa hapo kutoka ishirini fungu la kwanza mpaka la kumina saba natutazcambua apo hizo a kumi za mungu akiiiniea aishinamoa lakini wende ale atalakumi na saba hapa pamefunuliwa amri kumi za mungu naamri ya kwanza inasema hivi katika kutoka ishirini kutoka ishirini mstali ule wa pili anasema mimi ni bwana mungu wako niliye kutoa katika nchi ya misri katika nyumba ya utumwa usiwe na miungu mingine ila mimi hiyo ni amr ya kwanza ya mungu usiwe na miungu mingine ila mimi mungu hataki achanganywe na miungu mingine kwa sababu miungu mingine si mungu mungu ni yeye pekee anayemidiwa na yeye pekee anayeabudiwa ndiyo maana anasema usiwe na miungu mingine ila mimi hiyo ni hamli ya kwanza halihamli ya pili ya pili anasema usijifanyiye fungula nne usijifanyiye sanamu ya kuchonga wala mfano wa kitu chochote kilicho jumbinguni wala kilicho chini duniani wala kilicho majini chini ya dunia usivisujudie wala kuvitumikia kwa kuwa mimi bwana mungu wako ni mungu mwenye wivu nawapatiliza wana maovu ya baba zao hata kizazi cha tatu na cha nne cha wanichukiao nami na warehemu mae wanipendao na kuzishika amri zangu hii ni amri ya pili ya mungu ambayo inakataza kutengeneza sanamu pamoja na kuzisujudia hiyo ni amri ya pili ya ya ya mungu wetu amri amri lile la bibiliya inasema hivi usiritaje bule jina la bwana mungu wako kwa maana bwana hata kuwa hana hatia mtu alitajaye jina lake bule usiritaje bule jina la bwana mungu wako ni amri ya amri ya yatatuamliyan ikumbuke siku ya sabato itakasi siku sita fanya kazi utende mambo yako yote lakini siku ya saba ni sabato ya bwana mungu wako siku hiyo usifanye kazi yoyote wewe wala mwana wako wala binti yako wala mtumwa wako wala mjakazi wako wala mnyama wako wa kufugwa wala mgeni aliye ndani ya malango yako maana kwa siku sita bwana alifanya mbingu na nchi na bahari na vyote vilivyomo akastarehe siku ya saba kwa hiyo bwana akaibarikia siku ya sabato akaitakasa hii ni amri ya nne ambayo inasema ikumbuke siku ya sabato uitakase amri hii ni ya pekee sana na tutaiona upekee wake siku ya kesho kwa sababu ni amri ambayo inasema ikumbuke ikumbuke wanadamu walikuwa wamesahau ikumbuke siku ya sabato uitakase amri ya tano amri ya tano fungu la kumi n bili anasema waheshimu baba yako na mama yako siku zako zipate kuwa nyingi katika nchi upewayo na bwana mungu wako hii ni amri ambayo imeambatana na mbaraka wa miaka mingi na siku nyingi anasema waheshimu baba yako na mama yako siku zako zipate kuwa nyingi vijana wengi leo hawaheshimu wazazi wao na ndiyo maana miaka yao imefupishwa Nenu liko wazi ya kwamba ukiwaheshimu baba yako na mama yako siku zako zitakuwa nyingi katika nchi anayokupa bwana mungu wako hiyo ni amli yaan ya sita inasema usiuwe fungula1 hamli ya saba usizini zini amli ya nane usiibe yibe amli ya tisa usimshugudiye jirani yako uwongo amli ya kumi inasema usitamani nyumba ya jirani yako usimtamani mke wa jirani yako wala mtumwa wake wala mjakazi wake wala ng'ombe wake wala punda wake wala chochote alicho nacho jirani yako hizo ni amri kumi za mungu mwongozo katika maisha ya wanadamu kanuni za maadili ambazo kama wanadamu wakizifuata kwa umakini leo tutasahau uwaji leo tutasahau uvunjwaji wa sabato leo tutasahau watu wanaoabudu sanamu leo tutasahau watu wenye miungu mingi leo tutasahau uongo tutasahau wizi tutasahau udanganyifu wa kila aina tamaa zote za wanadamu kanuni hizi zinapofuata neno la mungu limesema zitatupatia wingi wa siku na miaka ya uzima na amani nataka nikutie moyo mpendo msikilizaji fuata kanuni hizi kwa uwezo wa mungu aliye ndani yako sikiliza vizuri kabisa mungu ndiye anaye kuwezesha kuzishika kanuni hizi takatifu kwa nguvu zako mwenyewe hutaweza nikwa na rafiki yangu mmoja ye ya ananiambia mimi nimeshindwa kabisa katika hii dhambi ya zina kila nikiangalia msichana akipita mbele yangu moyo wangu unayeyuka kabisa na shindw anakosa nguvu nisaidie mchungaji nikamwambia sikiliza neno la mungu linasema katika wafilipi ninayaweza mambo yote katika yeye anitiai nguvu ni mungu anayekusaidia wewe kuzishika amri hizi si kwa nguvu zako si kwa uwezo wako ezekieli 6funglai7 ezekiel 6fula wala usijisifu ya kwamba wewe umeshika kanuni hizi kwa nguvu zako hapana ni mungu anayekuwezesha ezekiel6 neno la mungu linasema maneno haya nami nitatia roho yangu ndani yenu haleluya zingatia neno hilo nitatia roho yangu ndani yenu na kuwaendesha katika sheria zangu nanyi mtazishika hukumu zangu na kuzitenda haleluya mungu anatoa ahadi ya kuwa ndani yetu kwa njia ya roho wake mtakatifu na anatupatia nguvu za kushika amri zake anatupa nguvu ya kufuata maagizo yake mpendo msikilizaji popote pale ulipo nataka nikuombee siku hii ya leo inawezekana ni ombi lako ya kwamba kuna kanuni fulani za kimaadili uliamua kuziacha kuna amri fulani maagizo ya mungu ulikuwa uyafuati pengine ulikuwa hujafundishwa pengine ulifundishwa ya kwamba yamepitwa na wakati na pengine uliambiwa kwamba haiwezekani kuzitii pengine uliambiwa kwamba hizo zilikuwa ni za zamani za wazee na mababu yetu sisi leo tuko kwenye kizazi kipya pengine ulikuwa hujasisikia mahali popote amri kumi hizi za mungu mungu anatoa ahadi siku ya leo siku ya leo ni siku ya uokovu kwako anasema nitatia roho yangu ndani yenu nami nitawaendesha katika sheria zangu na katika hukumu zangu nanyi mtazitenda mtazishika na kuzifuata wanjia ya uwezo wa roho mtakatifu aliye ndani yetu nataka niombe kwa ajili yako mpendo wa mskilizaji ikiwa ni ombi lako ya kwamba mungu akusaidie uweze kuzishika kanuni hizi hizitakatifu kanuni hi za maadili ambazo mungu ameziweka kwa ajili ya furaha ya maisha yetu nataka niombe na we, mahali popote pale ulipo ikiwa ni shauku yako yao akenda kuombea baba yetu na mungu wetu mwema tunakushukuru sana kwa ajili ya siku hii ya leo asante kwa ajili ya msikilizaji ambaye anasikiliza asante kwa ajili ya mama yule anasikiliza akiwa pale kilindi asante kwa ajili ya baba yule anasikiliza akiwa pale andeni tanga asante kwa ajili ya kaka yule anasikiliza akiwa pale dar asalam asante kwa ajili ya dada yule anasikiliza akiwa kule nyamongo talime asante kwa ajili ya ndugu yule anasikiliza akiwa mahali fulani katika taifa hili la tanzania na anahitaji aanze maisha mapya kushika kanuni hizi za maadili ambazo uliziweka kwa ajili ya furaha ya wanadamu mungu wangu ninaomba uweze kumpatia nguvu ikiwa alikuwa amevunja mojawapo ya kanuni hizi mpe nguvu aweze kuzishika mpatie neema yako aweze kuzishika na jina lako likapate kutukuzwa asante kwa, kwa ni mwaminifu na unakwenda kutenda sawasawa na mapenzi yako tunaomba kwa jina la yesu mokozi wetu mpendo wa msikilizaji asante sana mawasiliano ikiwa una swali na jambo unahitaji maombi unaweza ukatuma meseji au ukapiga simu nambari ifuatayo sifuri saba sita mbili tatu sita saba moja sita tisa nitarudia sifuri saba sita mbili tatu sita saba moja sita tisa mungu akubariki sana