unasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote igapanana ya makelele yesu yuwaja tena ipata sauti himbasana yesu yuaja tena njnakuj yesu yuwaja tena hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu yuwaja tena hii ni idhaya kiswahili ikikutangazia kupitia masafa mafupi ya mita bendi 2hi5 lakini pia unaweza ukatusikiliza kupitia tovuti ya wwwarg na mpendo wa msikilizaji pia unaweza wakatupata kupitia redio shirika rock fm kutoka jijini mbeya pamoja na radio kutoka jijini dar es salam mimi jina langu ni flitanda ni kukaribisha tena katika mfululizo wa maubili yenye neno kuu cool inasema kwamba tumaini katika ulimwengu wenye changamoto na hapa utakuwa naye mchungaji godlive ni gesi na leo anakuja na somo ambaosema kwamba bora kwa ajili ya afya yako He can habari ya wakati huu tena mpendo msikilizaji popote pale unaposikia sauti hizi hii ni a radio napenda kukaribisha sana katika vipindi hivi vya moja kwa moja kutoka hapa studio hapasanga aya mafundisho maalum kwa ajili ya neno la mungu napenda popote pale ulipo jina langu naitwa mchungaji mwalimu maximilian ngesi kabla basi tuombe baba yetu na mungu mtakatifu tunakushukuru tena kwa kutupatia nafasi ya kujifunza asante kwa ajili ya msikilizaji ambaye amekete akisikiliza neno lako naomba utusaidie tuweze kuelewa yale ambayo tumekuwa tukijifunza katika mfurulizo wa vipindi hivi kwa majuma haya na siku ya leo tunaomba tufunulie ilio kweli naso somo letu la leo lina kichwa kinachosema chakula bola kwa ajili ya afya yako chakula bola kwa ajili ya afya yako unaweza ukajiuliza ni kwa nini tujifunze masomo haya ya afya e, ambayo yanaweza kutupatia afya katika maisha yetu jibu ni rahisi tu mungu anahitaji uwe na afya njema na afya njema inajumuisha nyanja zote za maisha ya mwanadamu katika yohana watatu moja pili, wa tatu moja fungu fungu la la pili pili yohana neno la mungu linasema mungu anatuhitaji tuwe na afya neno la mungu linasema mpenzi naomba ufanikiwe katika mambo yote na kuwa na afya yako kama vile roho yako ifanikiwavyo bwana yesu asifiwe neno hili linatutia moyo ya kwamba mungu anatuhitaji tufanikiwe katika mambo yote mambo yote mambo ya uchumi mambo ya, ya, ya, ya familia mambo ya kiroho mambo ya kimwili mambo ya kilimo mambo ya biashara zako mungu anahitaji ufanikiwe katika mambo yote na anasema nakuwa na afya yako unajua kuna ambao wamefanikiwa maisha haya wengine wanatafsir ndo mafanikio katika kipengele kimoja peke yake lakini lakini lakini hawana afya njema mungu anataka ufanikiwe katika mambo yote lakini pia uwe na afya yako na roho yako ifanikiwe kwa wa ruhaahisi ni nyanja kuu nne za maisha ya mwanadamu kama ambavyo zimeandikwa katika luka 2 mstali ule wa na mbili. nyanja nne za maisha ya mwanadamu luka mbili, ule wanadam ukamstub neno la mungu linasema hivi naye yesu akazidi kuendelea katika hekima na kimo akimpendeza mungu na wanadamu nyanja nne za maisha mungu anahitaji wanadamu wafanikiwe maisha ya kimwili maisha ya kiakili maisha ya kiroho maisha ya kijamii yesu alikuwa katika hekima maisha ya kiakili katika kimo maisha ya kimwili akimpendeza mungu maisha ya kiroho akiwapendeza wanadamu maisha ya kijamii mafanikio ambayo mungu anahitaji ufanikiwe ni mafanikio ambayo yanajumuisha utu wako wote na maana leo tunajifunza habari za kuwa na afya kwa ajili ya maisha yetu tutakuwaje na afya njema tunachokula na kile tunachokunywa labda katika kitabu kile cha wakorinto wa kumi kumi fungu wakorinto wa kwanza kumi fungu la afya yako inatambuliwa kwa vipengele vifuatavyo sikiliza kwa makini basi mlapo au mnywapo au mtendapo neno lolote fanyeni yote kwa utukufu wa mungu unapokula kwa utukufu wa mungu unapokunywa kwa utukufu wa mungu unapofanya neno lolote kwa utukufu wa mungu jawabu ni mafanikio nataka nikutie moyo hata kama huko kitandani unaumwa mungu anahitaji akuamushe kutoka katika kitanda hicho akutoe hapo na kukupatia afya njema kwa nini mwili wako ni hekalu lake anatamani akaye ndani yako na ndiyo maana anahitaji akupe afya njema Wakulinto wa kwanza, sita fungu la tisa. Wa kwanza sita na fungu njemaneno la mungu linasema hau amjui ya kuwa mwili wenu ni hekaru raroho mtakatifu aliye ndani yenu mliyepewa na mungu wala ninyi si mali yenu wenyewe maana mlinunuliwa kwa thamani sasa basi mtukuzeni mungu katika miili yenu miili yetu itamtukuza mungu ikiwa tutajua chakula bola ikiwa tutajua kinywaji bola na mambo yote ambayo yanaleta heshima na utukufu kwa mungu wetu sasa tuanze kwa habali ya chakula baada ya kuumbwa kwetu mungu alitoa chakula gani katika maisha ya mwanadamu mwanzo mwanzo mwanzo ya ya fungu fungu la 29. Mwanzo sura ya na fungu lile la 29. la na lile neno mungu linasema maneno haya mwanzo moja msali ule wa 29. mungu akasema tazama nimewapa kila mche hutowau mbegu ulio juu ya uso wa nchi yote pia na kila mti ambayo matunda yake yana mbegu vitakuwa ndivyo chakula chenu mungu alitupatia mti utowao mbegu mti utowao mbegu kila mche utowao mbegu lakini pia akatupatia mti ambao matunda yake yana mbegu vitakuwa ndivyo chakula chenu majani yote ya miche ndio chakula chenu mwanzo moja fungu la ishi na tisa mungu alitupatia chakula bola chakula cha awali kabisa ambacho mungu alitupatia alitupatia chakula cha mbegu mbegu cha nafaka kwa lugha nyingine na ndio maana tunafundishwa tuna, tuna tunapaswa kula nafaka iliyo nzima nafaka wanaita the g tusikoboe kuna wengine ambao wanakoboa mahindi kuna ambao wanakoboa ngano kuna ambao wana wana wanakoboa wanakoboa wanakoboa na ndio maana akili za watu leo zinashindwa kukamata vitu kwa sababu ya aina ya vyakula vinavyokobolewa mungu alitupa nafaka nzima lakini pia alitupa matunda yako matunda mengi ambayo tunapaswa kuyafurahia ukisoma vitabu vinafafanua umuhimu na manufaa ya kula matunda katika miili yetu matunda ya anand ya njano mfano ndizi matunda ya rangi nyeupe mfano ma, ma, ma, ma fenezi, pamoja na aaai ma, ma, ma, ma, ma matunda ya rangi ya kijani mfano maaa maparachichi matunda ya rangi nyekund aitai ma, yote haya aya mngu altupatia kwaajili ya chakula chakula chakula chetu sisi wanadamu ya ya ya kuingia mungu ya chakula mungu aliongeza aina kingine akasema nawe utakula mboga za mungu mboga za akaongeza majani kwa ajili ya chakula cha na ct maana tunapaswa tule mboga za majani majani ni dawa majani ni tiba kula mboga za majani na unapaswa uelewe namna ya kuandaa kuna ambao wanapika mboga za majani mpaka zinaiva kabisa wameondoa virutubisho vyote tafuta vitabu vyenye afya vinavyoongelea sayansi ya lishe na mambo ya chakula vinafafanua vizuri kuhusiana na namna ya chakula mwanadamu anachopaswa kula na namna ambavyo inapaswa kuandariwa baada ya garika tunafahamu kulitokea garika na wakati mungu amegalikisha wa ulimwengu huu na ardhi ambayo ilikuwa inachipusha mimea mungu akatoa chakula kwa ajili ya dhalula. wakati wanatoka kwenye galika na kabla miti bado aijakua. mwanzo fungu la mungu alipoagiza wa wanyama wa finani, ali sema, wanyama waingie aliwatenga katika katika makundi akasema wote walio safi sabasaba, mume na mke wanyama waliofaa kuliwa walikuwa safi walichukuliwa spishi zao aina zao Saba, saba. lakini wale wasio safi wawili wawili mume na mke na mungu akawaagiza ukisoma katika mambo ya fungu la kwanza ukisom atmambo yala anafafanua aina ya wanyama wanaopaswa kula fungu la kwanza bwana akanena na msa na arun nakuwambia neneni na wana waisraeli mkiwaambia wanyama hawa ndio do wenye uhai katika hayawani wote walio juu ya nchi kila mnyama mwenye kwato zingatia hapo mnyama mwenye kwato katika miguu yake wenye miguu ya kupasuka kati hiyo ni aina ya, ya pili wenye kucheua katika hayawani hao ndio mtakaowala mungu akaainisha aina kuu tatu za wanyama watakaoliwa wa kwanza ni mnyama mwenye kwato namba mbili ni mnyama aliyepasuka kati mwenye kwato iliyopasuka mfano ng'ombe mbuzi kwato zao zimepasuka lakini namba tatu ni mnyama mwenye kucheua ambaye anakula na kucheua hawa ni wanyama safi ambao mungu aliagiza wanadamu wale ndio chakula ambacho mungu alitupatia baada ya galika sasa habari gani kwa wanyama wa baharini na ziwani hapo hapo mambo ya walawi kumi na moja na ukianzia mstari ule wa tisa walawi ule wa watisa tasoma kwa jina la bwana hapa anasema hivi katika hao wote walio ndani ya maji mtakula hawa kila aliye na mapezi sikiliza abari ya wanyama tunaokula walio ndani ya maji lazima awe na mapezi na magamba ndani ya hao ndani ya hayo maji na ndani ya bahari na ndani ya mito mtakula hao na hawo wote wasiyo na mapezi na magamba ndani ya bahari na ndani ya mito katika hawo wawendawo majini na katika wote wenye uhai waliomo majini hao ni machukizo kwenu wanyama wa majini tunaopaswa kula samaki lazima wawe na mapezi lazima wawe na magamba oni sifa ya wanyama walioko majini habari gani ndege fungu waliyoko majiniage fungu la habari gani ndege kuinatau anasema kisha katika ndege hawa watakuwa ni machukizo kwenu hawataliwa ndiyo machukizo tayi na furukombe na kipungu na mwewe na kunguru kwa aina zake na mbuni na kirukanjia na dudumizi na kipanga kwa aina zake na bundi na mnandi na bundi mkubwa na mumbi na mwari na mderi na korongo na koikoi kwa aina zake na hudihudi hudi, na popo hawa hawapasu kuliwa habari za ndege wale wanaotambaa vipi wale walewanaotambaa fungula ishirini hapo, hapo mambo ya alawi kumi na moja fungula ishirini ena vyote machukizo kwenu vyenye miguu minne pamoja na hayo hivi vitambaavyo vyenye mabawa viendavyo kwa miguu minne minn aa ua alio a miguu mirefu sikiliza ya yakurukia juu ya nchi katika hao mnaruhusa kuwala nzige kwa aina zake na nzige kuu kwa aina zake na panzi kwa aina zake na parare kwa aina zake lakini vyote vitamba havyo vyenye mabawa vilivyo na miguu minne ni machukizo kwenu mungu akatoa maelekezo kwa habali ya wanyama ambao wanapaswa kula habali ya samaki wa baharini lakini pia kwa habali ya ndege wapi ambao kuliwa unaweza ukaniuliza swali habari gani vinywaji maana neno limesema mlapo au mnywapo au mtendapo neno lolote fanyeni yote kwa utukufu wa mungu habari gani kwa habari ya vileo kuna ambao wanasema kunywa kidogo lakini usilewe nataka nikwambie neno la mungu linakataa habari ya kilevi isaya isaya fungu fungu la la ulimwengu wetu leo umejaa sana na watu walevi na watu wanafundishwa kunywa pombe hata tangu angali wadogo na ndiyo maana taifa linarudi nyuma kimaendeleo kwa sababu ya wale ambao walikusudiwa kupata maendeleo wanakuwa ni watu wanaoshindia katika vileo Isaya la mungu liko kinyume na kilevi inasema ole wao waamkao asubuhi na mapema wapate kufuata kileo fungu la kwanza mvinyo udhiaki kileo huleta ugomvi na nakosaye kwa vitu hivyo hana hekima mungu anasema mtu anayekosa kwa sababu ya ulevi wake kwa sababu ya pombe zake huyo hana hekima na paswi apaswi kutumia kutumia kilevi mithali ishiri na tatu mstari ule wa ishirini na tisa sikiliza mihari hitt fungu la ishirini afu taruka ishiina tisa sole mithari ishirinatatu ishirini anasema usiwe miongoni mwao wanywao mvinyo miongoni mwao walao nyama kwa pupa kwa maana mlevi na mlafi huingia umaskini na utepetevu umvika mtu nguo mbovu ulevi unamfanya mtu aingie katika hali ya umasikini na ndio maana neno la mungu linasema usiwe miongoni mwao wanywao klv fungu la ishinina tisa hapo apo anasema ni nani apigaye owe ni nani aliae ole ni nani mwenye ugomvi ni nani mwenye mguno ni nani na sababu ni nani macho mekundu ni wale wakaao sana kwenye saa wenye vno waendaauana usiazame vinyo iwapo ni nyekundu itiapo bilauri rangi yake ishukapo taratibu mwisho wake huuma kama nyoka huchoma kama fira macho yako yataona mambo mageni na moyo wako utatoa yaliyopotoka neno la mungu linakataa wanadamu wasitumie kilevi kwa sababu kilevi kina madhara watafiti wameshathibitisha kabisa ya kwamba unywaji wa pombe unaweza kufanya ini lako likaharibika una habari hiyo mpendwa msikilizaji matumizi ya pombe yanaweza kufanya hata na viungo vyako vilivyo ndani ya mwili wako vikapata shida unapaswa ule na kunywa mambo yanayompendeza vyakula vinavyompendeza mungu hachana na vilevi na ikiwa unakunywa vilevi neno la mungu linasema walevi hawataingia mbinguni ya sita tisa. anasema msidanganyike washerati hawataurithi ufalme wa mungu wala waabudusanamu wala wazinzi wala wafiraji wala walawiti wala wevi wala watamanio wala walevi wala watukanaji wala wanyang'anyi hawataingia katika ufalme wa mungu kwa nini usiingie katika ufalme wa mungu mpendo wa msikirizaji achana na habari za kilevi tumia juis haleluya badala ya kilevi tena juis ya kutengeneza nyumbani chukua matunda yako tengeneza kunywa akupa njia chache za namna ya kuacha vilevi kuna ambao wamesema wamejaribu sana kuacha vilevi lakini wameshindwa unaposikia hamu au shauku ya kutaka kwenda kupata kilevi au kuvuta sigara jambo la kwanza mungu mungu mungu mwambie naomba unishindie ni mwaminifu atakusaidia lakini jambo la pili ukisikia hali hiyo chukua maji ya vuguvugu kunywa kunywa maji aafuguugu na jambo lingine pia kinywaji kingine mwambie mama mke wako mwambie mwanafamilia yako juice, badala ya kwenda kunywa mapombe chukua apombe chukua maembe yako chukua mananasi tengeneza juice, na mungu atakubariki kwa hicho, kiricho, malizi, kwa kinywaji hicho kilicho kizuri napomalizia habari gani wale wanaokula nyama ya nguruwe wale wanaokula nyama ya nyam na wanasema kwamba ni kiti moto hiki ni chakula kizuri mungu ametupatia sikiliza maneno ya mungu yanavyosema la la nitashuka mpaka neno linasema maana bwana atakuja na moto na magari yake ya vita kama upepo wa kisurisuri ili atowe malipo ya ghadhabu yake kwa moto uhakao na maonyo yake kwa miali ya moto kwa maana bwana atateta na wote wenye mwili kwa moto na kwa upanga wake nao watakaouawa na bwana ni wengi watakuwa wengi watu wale anawaainisha hao wengi wajitakasao na kujisafisha katika bustani nyuma yake aliye katikati wa kila nyama ya na machukizo na panya watakoma pamoja asema bwana mungu anasema atakuja na atauwa watu wengi wanaojifanya watakatifu na huku wanakula nyama ya wale wale wanaojifanya wanaojifanya watakatifu watakatifu na na huku huku wanakula nyama ya ngulue wale watakatifu, na nyama ya panye. Wale watakatifu, na vyao ni ni, ni asi wanakunywa virevi pasipo mpangilio wanavunja la mungu na kuliharibu na mungu atawaharibu watu wa aina hiyo nataka nikutie moyo mpendo wa msikilizaji mungu anatoa ahadi ya kukupatia mianzo mipya katika wafilipi tatu fungu la kumi na nne neno la mungu linasema hivi neno la mungu linasema hivi nayaweza mambo yote katika yeye anitiae nguvu mungu ndiye anayekuwezesha mungu ndiye atakaye kupatia uwezo wa kushinda tamaa mbaya ya ulaji mungu ndiye anayekupatia nguvu ya kushinda kuwacha kilevi kuacha sigara kuwacha, sigala, kuwacha nyama ya nguruwe kuacha nyama ya sungura maana si chakula kuacha nyama ya panya kuacha vyakula ambavyo ni najisi na mungu anatupatia kile kilichochema tazama nimewapa mwiche nimewapa mimea nimewapa matunda kitakuwa ndiyo chakula chenu siku ya leo mpendo wa msikilizaji nahitaji ni kuombee na leo ntaomba ombi maalum kwa ajili ya wale watu ambao wamefungwa katika ulevi wamefungwa katika sigara wanashindwa kuwacha leo mungu atawafungua napo kwenda kuomba tafadhali mahali ulipo ina miisha kichwa chako tafuta mahali penye utulivu tuweze kuomba pamoja baba yetu na mungu wa mbinguni asante kwa kuwa pamoja nasi na kushukuru kwa ajili ya msikilizaji ambaye amekuwa akisikiliza vipindi na mafundisho hayo mazuri nema yako imezidi kuwa pamoja naye mbariki na kumpa nguvu ya kusonga mbele anaamua kufanya maamuzi ya kufuata kanuni za neno lako takatifu baba tafadhali usimwache yupo rafiki yangu mahali fulani ambaye yeye amefungwa na urahibu wa pombe amefungwa na utumwa wa sigara na ameshindwa kuacha lakini ndani ya moyo wake kuna kitu ndani yake anasema vitu hivi sivitaki ana shauku njema ndani yake baba ninaomba kwa ajili ya mpendwa huyo naomba nyoosha mkono wako nguvu zako zikaye juu yake kamfunike kama kivuri akaachane na urahibu huo na akaanze maisha mapya mungu wewe umebobea katika kuwapa watu mianzo mipya wapo watu wengi walikuwa wanatumia sigara walikuwa ni warevi wakua wanakula nyama za nguruwe wanakula vyakula najisi na wengine wanakula hata nyama za watu lakini mungu akawafungua na kuwaweka huru muweke huru mtoto wako ambaye anasikiliza na na kwa dhati anahitaji kufunguliwa siku hii leo fanya muujiza huo ushuhuda ukadhiilike na jina lako likatukuzwe asante kwa kuwa utakuwa nasi tunaomba kwa jina la yesu makozi amen katika kupata mawasiliano mpendo wa msikilizaji namba za simu ni sifurisb sit mbili tatu sita sabamoja sita tisa nitarudia sifurisbsi mbili tatu sitasabamoja sita tisa mungu akubariki sana mimi ni tanda ungana nami tena katika siku ya kesho ambapo kutakuwa na somo zuli linaosema kwamba tumaini ngambo ya kaburi