unasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote igapanana ya makelele yesu yiwaja tena ipata sauti limbasana yesu yiwajatena nakuja nakuja yesu yesuwajt hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya wadventista wa ulimwenguni awr toka kila kona vita, ja, maafa, ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mwokozi piga panda ewe mlinzi yesu yuwaja tena unaitegea sikio idhaa ya ya redio ya wa waadventista ulimwenguni awr ikikutangazia moja kwa moja kutoka hapa morogoro tanzania katika masafa ya mita bendi kuminasita lakini pia waweza kutusikiliza kupitia morning st redio na rock fm vilevile vile tupo katika tovuti ya wwwawr org uhaligani msikilizaji wa idhaa ya ya redio wa ya waadventista ulimwenguni ni imani yangu ya kwamba hali yako ni njema ninapenda ni katika kipindi cha sera za ndoa kwasiku hiya leo mimi ambaye ni msimamizi wa haya matangazo naitwa habi machilumshana karibu tuwe sote mwanzo hadi mwisho kwa kuanza kipindi chetu basi nakupatia fursa ya kusikiliza wimbo kutoka kwao nyahanga sda kwaya wimbo wanaosema chagua utakayemtumikia wategeskio na mara baada ya hapo nitarejea fo a miungu ya oh wengine Who <laughs> are asanteni sana nyahanga sda kwaya na wimbo wenu huu mzuri na hivyo basi bila kupoteza wakati ninapenda nikukaribishe katika kipindi cha sera za ndoa na kwa siku ya leo tunapata kumsikiliza jan kasele yee ni mwanafunzi kutoka katika chuo kikuu cha jordan ambacho kinapatikana hapa mkoani morogoro ni mwanafunzi katika masomo ya sikolojia naye anakuja na kutuelezea kuhusiana na aina za mahusianonz ana haya ya kutueleza habari mpendo wa msikilizaji wa awr ungana nami javin pascal kasele katika kipindi chetu cha leo tutaenda kuzungumza kuhusu aina tatu za mahusiano ndani ya familia aina ya kwanza ni familia yenye mahusiano yenye afya aina ya pili ni familia yenye mahusiano ya mbali sana aina ya tatu ni aina ya familia yenye mahusiano ya karibu sana kupita kiasi kwenye aina ya kwanza ambayo ni familia yenye mahusiano yenye afya nile hali ya kutoa na kupokea msaada utaona kabisa mzazi anaweza kutoa msaada kwa mwanawe na mwanawe uh, kuweza kutoa msaada kwa mzazi lakini pia kunakuwa na upendo na kujaliana ndani ya familia pia kuna usalama mzazi anamhakikishia mtoto usalama mtoto anamwhakikishia eh, dada mtu mdogo mtu usalama Eh, kuteteana pale panapowezekana na pia kunakuwa na mawasiliano chanya mawasiliano ya kutosha ndani ya familia kitu kingine pia ni kumfanya kila mtu ndani ya familia ajisikie wa maana kuthaminiwa na kuheshimiwa aina ya pili ya familia ni aina ya pili ya mahusiano ndani ya familia ni aina ambayo ina mahusiano ya mbali sana kutengana ama kutengwa hii ni kitu mmojawapo kinachoweza kuonekana kwenye familia yani hamna ule ukaribu kati ya mzazi na mtoto mtoto na mtoto mwenzie ndani ya familia ule ukaribu hamna kuna kautengano fulani ndani ya familia lakini pia familia hii ni aina ambayo haishirikishani hawashirikishani kitu chochote ndani ya familia familia hii ni familia ambazo hazhazishirikishani chochote ni familia ambazo ni wakali kupita kiasi Ndiyo. hapa unakuta mzazi anakuwa mkali sana kwa mtoto kiasi cha kwamba hata mtoto akiumia anamwambia e hey, ni uzembe wako kitu kama hichi kinaweza kika kikaleta hata mawasiliano ndani ya familia yawe ma, yani mawasiliano anaweza kaa madogo sana akias kwamba anaeza siwepo kabisa kwasababuanasababumzazanakuamkasnabachochote ki kwa sababuaasabtambutanaa a taambiachochote kwahiyo haina maana ya kumweleza mzazi chochote aina hii ya familia au fa, uh, mahusiano ndani ya familia hii ni ambayo hamna mawasiliano ya kutosha na inakuwa ngumu kubadilika kwa mifumo ya familia kiasi cha kwamba ni ngumu kupata msaada kwa mzazi au kwa mtoto pia ni ngumu kupata muongozo unaofaa kwani kama hamna mawasiliano basi ni ngumu mtoto kuomba msaada kwa mzazi ni ngumu mzazi kuomba msaada wowote kwa mtoto kwa sababu hamna mawasiliano kuna utengano kuna hali fulani ya sintofahamu kati ya wanandugu ndani ya familia kwahiyo ni ngumu hata kupata mwongozo sahihi juu ya maisha mtoto atakuwa anajiuliza mambo mengi sana na kujitafutia majibu mwenyewe kwani anaona hata nikimwambia mzazi ninaweza nsipate majibu nayohitaji au majibu nayoweza kupewa yanaweza kuniumiza kihisia au hata kimwili aina ya tatu ya familia ni familia yenye mahusiano ya karibu sana kupita kiasi wengine wanaweza kusema ni muhimu sana mzazi awe karibu na mtoto na ni kweli mzazi anatakiwa awe karibu na mtoto lakini pale ambapo anapitiliza e, ule ukaribu kati yake yeye na mtoto basi inaweza ikaleta madhara fulani fulani hapo baadaye kwenye maisha ya mtoto familia yenye mahusiano ya karibu sana kupitiliza ni aina familia yenye matatizo kimahusiano na inahusisha mipaka ambayo haijafafanuliwa vizuri na kuto kuwepo kabisa hapa mipaka inakuwa haijafafanulia vizuri kwamba mzazi mpaka wake wa kunielekeza mimi mtoto unaishia hapa nami inapaswa nimwachie mtoto nimpe mtoto uhuru wa kufanya maamuzi yake binafsi nitatoa mfano tuendelee kusikiliza mpendowa mahusiano yaliyopitiliza au mahusiano ya karibu sana ni, in, ni kwamba ina mifumo isiyofaa kwani hakuna uhuru mfano mzazi anakuwa karibu sana na mtoto hadi anakosa uhuru kama nilivyosema hapo awali awalihapaaezatukamaambndaa tunaweza tukasema kwamba mfano mtoto anaenda shule Ndiyo? anagombana na akija kuambiwa kwamba akija kupata taarifa kwamba mtoto alipata shida shuleni anaenda shuleni anaenda kuzungumza na walimu kwa nini mtoto wake amepitia shida hiyo kwa nini walimu wamekuwa wazembe anaweza akakasirika na badala kumpa mtoto nafasi ya kurekebisha pale alipokosea basi yeye anakuwa mtetezi anaweza hatasisikiliza upande wa pili na akalalamika akasema mtoto huyu mwenzake ndio mwenye shida lakini mwanangu hana shida yoyote kwa sababu anakuwa na mahusiano ya karibu sana na mtoto hajampa mtoto nafasi ya kujitambua yeye kama yeye na kufanya maamuzi yake na kurekebisha pale alipokosea huko shuleni ni muhim sana mzazi hata anaposikia taarifa shuleni nnabidi achekeche abaiutto aoaeooa ampe uhuru wakujirekebisha nasio tu kwenda kulalamika shuleni kwamba mtoto hana shida bali ni wengine ndo wana shida nadhani mpendo wa msikilizaji utakuwa umepata mwanga kidogo pale ambapo mzazi anakuwa na mahusiano ya karibu sana na mtoto wake kiasi kwamba mtoto anashindwa kufanya maamuzi peke yake na hii inasababishwa na vitu mbalimbali mbali, mfano kama kuna urahibu ndani ya familia urahibu wowote ule labda wa pombe au wa madawa ya kulevya basi familia ya aina hii ya, ya mahusiano ya karibu sana inaweza ikawepo kwa sababu mzazi anakuwa anakuwa eh, anaongozwa ana, na na urahibu huo wa pombe kwa hiyo kama mzazi ni mlevi tuseme anaweza sio anafanya maamuzi sahihi anaweza asifanye maamuzi ambayo kama asingekuwa amekunywa au ametumia madawa fulani asinge afanya kwaiyo ni muhimu sana mzazi kujua kwamba je maamuzi yafanya kwa ajili ya mwanangu yanatokana yana yanalenga nini ni kwa ajili yangu mimi mwenyewe au ni kwa ajili ya manufaa ya mtoto wangu na je nimeingilia mipaka yangu mipaka ambayo nimeiweka kati yangu mimi na mtoto uh, pia inaweza ikasababishwa na ugonjwa wa afya ya akili atoto ana ugonjwawa afyaakiliutaaa maisha ya mtoto wake aaoaaafyaaaiona neoteuailuuoto ana ugonwa apumu naanaata shida mara kwa mara akiwa nyumbani akiwa shuleni anapata shida kwaio sasa mzazi kashazoea zoea e, kashazoea kukaa karibu na mtoto ili kuangalia pale ambapo akipata shida aweze kuwepo kumsaidia na ni upendo wa dhati unaweza ukajionyesha kama upendo wa wadati kwa mtoto lakini hymtoto pia naumwa, flani, na maamuzi ake mwenyewe hata kamanaa aa fanibuamba umfuatiliefuatilie labda mahusiano yakeya shuleni yakoje kwamba hata akigombana na mtu huko shuleni basi we mzazi unaingilia unasema hapana mtoto wangu ataki kufanyiwa hivi ameonewa hapana okay hata kama ameonewa unabidi uangalie ameonewa kweli au kama hajaonewa basi mtoto wangu amechangia wa nini amechangia vipi kwenye kukuza kwa tatizo la jambo fulani kwahiyo ampe uhuru mtoto amfatilie ndio akini ape yenye mahusiano ya karibu sana kwao unaweza ukaangalia kwenye hizi dalili inaweza ikawa sio zile ambazo nimezitaja hapo awali lakini uh, viashiria vingine vinaweza vikawa kama au vinaweza vikaja kwa namna hii hakuna usiri kati ya watoto na wazazi unakuta hakuna usiri kati ya watoto na wazazi mzazi anamwelezea mtoto shida zake zote za kimaisha zote afichi hata kimoja hii i inaweza ikaleta madhara kwa baadaye kwani mtoto anaweza kahisi kwamba ana hatia kwamba yeye ni mkosaji yeye hapendwi mzazi anakuwa naona shida zake tu na haoni mtoto aliyeko mbele yake ni muhimu sana mzazi kuwa na na mtoto na wasiliana mtoto kumwambia pale anapokwama kipesa haawa, mekwama, o, hadi siri za ndoa vitu vinavyotokea umo ndani labda siri za ndugu namna anavyogombana na ndugu zake namna, okay, namna fulani unatakiwa uangalie je hizi taarifa nazompa mtoto wangu niuimu kwake zote je nimpe ni mtoto uh, taarifa zote au nimpe ni mtoto taarifa ambazo anastahili kupata eh <tipati> nabidi kujitathmini kuna siri ambazo mtoto sio lazima azijue au apaswi kabisa kuzijua ni zako wewe mzazi na wanajamii wenzako au na mwenza wako au na ndugu yako lakini sio za kumfahamisha mtoto lakini pia uh, akiashiria kingine kinaweza kikawa wazazi kumtegemea mtoto kuwa rafiki yake wa karibu na kumweleza siri zote ukiachana na hakuna usiri kati ya mtoto na mzazi kuna ile mtoto anamtegemea antegeme mzazi anamtegemea mtoto kama rafiki yake au mtoto anamtegemea mzazi kama rafiki yake wa karibu sana yaani sana sana sana sana kiasi cha kwamba vitu vyote vinavyotokea anamwhadisia mzazi kwanzia A, mpaka mpaka z zote anamwambia mzazi na mzazi hivyo hivyo kwa mtoto kwao anaona kama huyu ni rafiki wakaribu wa karibu sana siwezi kumficha chochote au sitakii kumficha chochote inaruhusiwa kwamba mzazi a, anaweza kawa rafiki wa mtoto lakini pale anapoona kwamba tegemezi mtoto ndio tegemezi wa kila kitu kinachotokea katika maisha yangu basi atakuwa ameingilia uhuru wa mtoto urafiki upo lakini ukipitiliza unaingilia uhuru wa mwenzio au wa mtoto au wa mzazi au warafiki hata kwa marafiki e, nabidi kuwa na mipaka fulani kwamba mimi mipaka yangu imeishia hapa basi pia kiashiria kingine ni pale ambapo mtoto anakuwa nasifiwa anasifiwa pale ambapo amedumisha hadhi ya familia amedumisha hadhi ya familia kwani anaona kama vile e, familia inaonekana vizuri kwao sasa mwanawo, evo, evo. Ehe, e, ana msifu mwanaeendelea hivoivo mimi mwananguafanyag edsaaayafamiliaua nu ile hadhi ya familia siku zote iwe juu asiiharibu kitu kingine kinachoweza kuashiria mahusiano ya karibu sana tena yaliyopitiliza ni pale ambapo wazazi wakiwa wamejihusisha kupita kiasi kwenye maisha ya watoto wao nadhani nimeelezea hapo awali kwa mifano mbalimbali kwamba mzazi anaweza kujihusisha kupita kiasi kwenye ma- maisha ya mtoto wake anamwamulia kila kitu atakachokulahe atakachovaa atakachofanya ataka shuleni yaani anamwamulia kila kitu kwa sababu anaona kwamba kuna umuhimu wa mimi kwa karibu na mwanangu lakini asichokijua ni kwamba akipitiliza basi mtoto atakuwa hawezi kufanya maamuzi binafsi anakuwa anategemea nini kumsikilizia mzazi anasemanya inawezekana kabisa kwama mepata swali au una changamoto namba za kuwasiliana ni hizi hapa haparedio ya wadventista ulimwenguni awr sanduku la posta 172 morogoro tanzania anwani ya barua pepe ni kiswahili tawrrg namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 7451848820 ukiwa nje ya tanzania kumbuka kuanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania na hapo tumefikia tamati niliyekuwa msimamizi wa haya matangazo anaitwa habi machilumshana ni kutakia usikilizaji mwema vipindi vinavyoendelea kesho tutakuwa nacho kipindi cha ijali afya yako pamoja na siri za ushindi na kuacha nao nyahanga sdi kwaya na wimbo wanaosema harakati za maisha ni kutakia usikilizaji mwema vipindi vinavyoendelea zasha zimewafunga wengi wamemsaahu mungu wakifata kazi zao harakati za maisa zimewafnga Kula ni ni si, si, si. Ah, si. si, si. Ah, Akurakamwe. Aku ah, la hari ah, ah, e pamba kamama uwa. Tutu kula dini si si Ayoyote mungu ajuwa. Ah, Tutaba dini si si Ayopia mungu ajuwa. Ah, aku kamwe, aku la hari ah, ah, e pamba Kula ka mwe ha kula awa rahaniye pong Nairobiana, nairoakiyakeyote, kwamari taji mengine, tutapewa basiana, tutaku nadini sisi, tayote mungu ajua, tutama nadini sisi. I am going to go to the house. Pamba am to go to the house. I am mungu I am going to go the <seenavo-twan> Yeye nje Mungu hujua tutabana nisi nisi ayapi a Mungu hujua hakuna kamwe hakuna aliye pamba kama Mungu hakuna kamwe hakuna aliye pamba kama Mungu nakamwe hakuna aliye pamwa kamma bawwa hakuna kamwe hakuna aliye pamwa kamma