unasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote igapanana ya makelele yesu yiwaja tena nipat sauti hibasana yesu yuwaja tena njnakuja yesu ywaja ten hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu yuwaja tena unasikiliza idhaa ya kiswahili ya redio ya wdventista ulimwenguni awr ikiutangazia kutoka hapa morogoro tanzania katika masafa ya mita bendi 1 lakini pia unaweza kutupata kupitia mning st radio na rocko fm vilevile vile tupo katika tovuti ya www uhali gani msikilizaji wangu karibu katika kipindi cha ijali afya yako kwa nini unapata utsugu leo tutajifunza sugu pamoja na kipindi cha siri za ushindi kwa siku ya leo utawezaje kutumia fursa mbalimbali zilizopo katika mazingira yako basi kabla ya kwenda kusikiliza vipindi hivi nitakupatia nafasi ya kusikiliza wimbo kutoka paradiso sd kwaoparadiss wimbo wa kwanza kutoka kwao paradiss ni wimbo unaosema tunapita kama moshi na wimbo wa pili wimbo ambao utahitimisha vipindi hivi ni unaosema mwana mpotevu na ni tumaini langu ya kwamba nyimbo hizi zitakubaliki kwa siku hii ya leo basi tuwasikilize uh, paradiso sd qwaya na wimbo huu unaosema tunapita kama moshi a. <laughs> asanteni sana paradiso sj kwaya na wimbo wenu mzuri na sasa ni wakati wa kusikiliza kipindi cha jali afya yako doktr benard chenge anatueleza sehemu ya kwanza kuhusiana na ugonjwa wa uti hebu mtegesikia pendwa msikilizaji katika kipindi cha jali afya yako ni mimi d bernard chenge karibuni sana tujifunze somo zuri jali afya yako leo tutajifunza kipindi kizuri sana kwa nini unapata uti sugu leo tutajifunza uti sugu kipindi hiki kimekuwa ni adimu sana lakini kimekuwa ni kipindi cha wahanga w watu wengi wanaosumbuliwa na matatizo haya maambukizi kwenye njia ya mkojo ama tunaita uti haya ni maambukizi ni maambukizi yanayoshika nafasi ya, no, na ya pili kupata mwili mara nyingi zaidi uh, wengi wame uh, uh, wameanza kuwa na uti kutokana na, na kugua mara kwa mara maambukizi haya hufanya mtu kukosa raha na kwa baadhi ya watu hasa wanawake ni tatizo la kiafya linalojirudiarudia mara nyingi sana kwa bahati mbaya ni kwamba tiba iliyozoeleka kwa uti ni kutumia ntboti ambapo bakteria wanaosababisha uti wanaoitwa charichalikorai na wameanza kuwa sugu dzidi ya hizi hizioti wengi wanakimbilia sana kwa sababu wametengeneza resistance ya dawa unakuta wao wadudu wamezoeka na ua ni ngumu mm. na hivyo kupelekea wagonjwa wengi kupata uti sugu kwa upande mwingine kuna tiba asili ambazo unaweza kujitibua ukiwa nyumbani na ukapona ugonjwa huu pasipo kutumia vidonge vyati lakini navyo hivi sasa hivi imekuwa ni wengi sana unaweza ukaenda kwa mtaalamu wa afya akakusaidia namna ya kupata tiba hizi awa moja kuna dawa moja inaitwa femikea ni nzuri sana kwa magonjwa ya uti unaweza ukatupata tukakuelezea kwa wanawake femika ni kwa matatizo kwa wanawake ambao anaeza ikawa saidizi sana e, uti sugu ni kitu gani sasa kwa nini unakuwa na uti sugu Eh, tunaona kwamba ni maambukizi kwa njia ya mkojo uti tunaona ni kifupisho cha maneno ya infection, yani ya infection maambukizi kwenye njia mkojo yae ni mkusanyiko wa maambukizi ya virusi au virus, au aambuizsa ambayo yanatokewa ya kwenye njia ya mkojo ya mwanamke au mwanamume. na tunaposema njia ya mkojo tunaongelea figo zote mbili milija inayotoa mkojo mkojo kutoka kwenye kwenye figo hadi kibofu kibofu cha mkojo na kibofu chenyewe, na chenyewe mlija mbilimot mko eya uh, kutoka kwenye kibofu na tulishazungumza matatizo ya figo ni nini tukajifunza kuna mawe kwenye figo tulishazungumzia na hili ni moja mojawapo tulijifunza kipindi cha nyuma kwamba hatari ya kupata shida ya figo mawe kwenye figo ni mojawapo ya kuwa na tatizo tatizotaini na figo na uzalishaji wa mkojo kwa faida nyingine pia tulijifunza kule nyuma kazi ya figo ni kuchuja maji yaliyopo kwenye damu na kutoa maji yaliyozidi takamwili baada ya hapo mkojo kwenda kwenye kwenye kibofu na baadaye kutolewa nje kupitia mlija wa ulethla ambayo una misuli ya sinta iliyopo kwenye uke na uume bakteria wanaopatikana kwenye kinyesi ndiyo kwa kiasi kikubwa husababisha uti lo wasikilizaji unaweza mkashangaa kwamba hawa wabakteria wanaosababisha ut ni wale wanaopatikana kwenye kinyesi bakteria hawa wanapoingia kwenye njia ya mkojo mwili kwa kutumia kinga yake huweza kuwadhibiti lakini isiposhindikana ndipo bakteria hawa sasa wanasababisha madzara kwa sababu mwili umetengenezwa na ooa wengi na kila sehemu una o sasa wale o wanaokaa kwenye sehemu ya mkojo e, wakikuta wa, uwezo ni mdogo sana wa kuwadhibiti hawa wadudu wakishaingia wanaenda kusababisha kitendo cha kukojoa kwa mara kwa mara kuweza kusababisha bakteria wajishinikiza kwenye njia ya mkojo lakini pia tezidume hutoa majimaji kwa mwanaume ambayo huzuia ukuaji wa bakteria wabaya chapo e, kuna kinga kubwa ya mwili dhidi ya uti lakini bado kuna hatari ya kugua ugonjwa huu na ndio maana tunatakiwa kuwa makini zaidi e, sasa utagunduaje wewe una dalili za uti zifatazo ni dalili za moja kwa moja kwa watu wazima na tatizo la uti wapendwa wasikilizaji linaweza kawapata watuwaina watu, wa yote hata watoto hasa, watoto hasa sasa hivi wanapata wasa, unakuta mtoto, anazo, pampas, kwa unakuta unakuta anavalishwa muda wote hiyo hata zinarudi wat tsaatuangalie daili mojawapo moja ni kupata maumivu makali wakati wa kukojoa hiyo nilishazungumzia ni, ni, ni dalili lakini maumivu makali hio ilisazumziaasada mojawao laiuszz inine kuska hayaa kuchomachoma kwenye kibofu wakati wa kukojoa hmm? kama nunachoma na kitu fulani kenye ncha kali lakini kingine ni kujisikia kukojoa mara kwa mara na kupata mkojo mdogo sana makojoa kidogo sana ngine eh? ni maumivu ya unajikakamua najikakamua eh? Eh, maumivu ya tumbo la chini haya yote ni matatiz, ni ni ni ni ni matatizo dalili dalili dalili dalili dalili moja moja moja lakini lakini lakini nyingine maumivu maumivu maumivu ya ya ya ya ya ya ya nyonga nyonga nyonga kwa wanawake wanawake hizi hizi sio tu tu tu kwamba kwamba unaweza na na sababu hata shida uvimbe kwenye kizazi ni fai, ni, ni dalili nyingine pia hii wakati mwingine kushindwa kujizuia mkojo kutoka hasa wale wazee kuanzia miaka stini wanapopata tatizo hili ngumu sana sana kujicontrol sasa hebu tuangalie aina aina za za maambukizi maambukizi maambukizi kwenye kwenye njia njia ya ya ya ya ya mkojo mkojo uti mpendwa msikilizaji unayefuatilia katika katika kipindi chetu cha afya yako A, kuna aina nyingi sana za katika ya mkojo. na kwenye ulesi la na na yanayotokea milija huitwa dalili zake ni, ni kama maumivu ya mgongo eh, mgongo chini homa curry, homa kali kwa sababu infection lazima utakuwa mwili kutetemeka na kutapika Light pia inaweza ikasababishwa na nabakteria wa aina ya yaoli ambao anapatikana sehemu ya kinyesi na virus pia wa si, kingine kama maambukizi yametokea kwenye kibofu basi huitwa hmm. dalili za ashari kwenye kibofu ni kama maumivu ya nyonga mkojo wa mara kwa mara naoambatana na ambatana, maumivu makali na mkojo wenye damu na kingine bakteria pia wanaweza kusafiri mpaka kwenye figo na tuliona kwamba tulijifunza sana figo linasababishwaje linapata madhara gani mawe kwenye figo galiston na kuahili figo aina hii ya maambukizi tunaita nlits Eh, hii na dalili za kuwa figo zimepata asari ni maumivu wakati wa kukojoa hii ni kutokana na uwezo wa mawe ya figo ambayo hukwama kwenye milija ya kutolea mkojo sababu na mazingira hatarishi yanayopelekea upate upate tatizo hili yeah, mazingira hatarishi unaweza ukanisikiliza vizuri makini maambukizi kwenye njia ya mkojo hutokea pale bakteria wanapoingia kwenye njia ya mkojo na bakteria wanapoingia kujishinikiza na kuanza kukua mpaka kuleta athari na ukifahamu kinachosababisha uti basi ni rahisi kwako kutakusumbuka tena kupata uti sugu na ya kila mara kwa hiyo sasa nina mambo machache ambayo inaenda ku, kuzungumza mazingira hatarishi yanayo yanayoongeza yanayo uwezekano wa kupata maambukizi haya sasa tutaangalia upande wa wanawake upande wa wanawake msikiliza sana kwa makini wanawake wapo hatarini zaidi kupata maambukizi kwenye njia ya mkojo kutokana na kwamba njia yao ya mkojo kuelekea kwenye kibofu ni fupi anawezekana kabisa kawa umepata swali au na changamoto namba za kuwasiliana i hredio ya wadvetista ulimwenguni awr sanduku la posta 172 morogoro tanzania anwani ya barua pepe ni kiswahili at awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjadi 74518 Nenale, ukiwa nje ya tanzania kumbuka kwanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania msikilizaji karibu katika kipindi cha siri za ushindi hapa tunaye mwanafunzi kutoka chuo cha sua chuo cha kilimo sua felix martin anakuja na kutuelezea namna ya kujiajiri hebu mtegeskio kwa makini upate maarifa Bwana yesu asifiwe Kilichoko mbele yako ni kipindi cha ujasiriamali kutoka katika redio yetu hii yaa morogoro tanzaniaeza ya kujiajiri katika yana mbalimbali ambazo zinaweza ikazzungua katika kipindi hichi ambacho tunaishi hapa duniani mwenyezi mungu ametupatia uwezo mkubwa wa kutumia maligafi ambazo tunazo kuweza kujipatia kipato lakini zaidi sana kuweza kumtumikia yeye katika kila eneo ambayo anakuwa ametupatia kuishi kwa kwanza kabisa siku ya leo tuanze kuangalia kwanza maana ya neno ni ni ni nini unapokuwa unazungumzia ni kitu ambacho njia ambayo imetumika kudhibiti hali mbalimbali za kukosa kipato kwa watu lakini zaidi sana ni uwezo ambao mtu anakua nao kuweza kutumia mali malighafi ambayo zinapatikana katika maeneo ambayo anaish au kutumia zile fursa zinaonekana katika mazingira znaonekana ili kuweza kujipatia kipato na hatimaye kuweza kuishi sawasawa na mpenzi ya mungu sana kuweza kujitosheleza ye kwa mbalimbali ikiwepo kipato aimaishabora afyane madalmaaale n mada mahususi sana ambayo ni ya kujiajiri hili ni tatizo kwa vijana wengi vijana wengi wamekuwa wakitimu masomo yao wanashindwa kujua namna fulani ya kuweza kutumia ujuzi ambao wameupata kut katika vo mbalimbali pia hata wale ambao ambawamesomaish lakiniaaezai kutumia fursa mbalimbali zilizopo katika mazingira yako kweza kujipatia kipato lakini zaidi sana maisha ya furaha ambavyo neno maana ajira ajira ni nini? Ajira ni ni nini mkataba ni mkataba ambao unawekwa baina ya mwajiriwa lakini pia na muaji, na, na ha, mkataba unakuwa una sheria mbalimbali lakini kikubwa zaidi sana ni mwajiri anakuwa anaku, ananunua muda wa mwajiriwa lakini pia na uwezo alionao mwajiriwa kwa kitu kinachoitwa mshahara kao unapokuwa unafanya kazi unapokuwa unatoa wako na elimu ulionayo kwa mwajiriwa wako anakulipa kupitia njia ya, Tasa, hii hapa ya ku, ku, kuajiriwa au ajira lakini pia anakuliaai kujiajiri hapa ni pale ambapo ile sehemu mbaoaaao mwajiriwa lakini pia piahendomwajiri kaho unajitengenezea njia zote zaweza, za kuweza kusimamia kile ambacho unakifanya kwaho kujiajiri ni kujipatia uwezo wa kuweza kutumia maligafi ambazo wanakuwa nazo lakini fursa mbalimbali ambazo wnakua wunazipata wewe kujitengenezea ajira mwenyewe sasa twene moja kwa moja kwenye somo hili la kujiajiri katika mfuulizo mzima wa somo hili utaangalia mambo kadhaa tumeshaangalia maana ya kujiajiri lakini pia tutaenda kuangalia vikwazo vinavyomfanya mtu au watu mbalimbali wasiweze kujiajiri mpenzi msikilizaji somo hili nipendwa ni na ni somo ambalo inaweza akufanya ukasogea mbele zaidi kiuchumi lakini zaidi sana katika maisha ambayo unakuwa unaishi kila siku ambayoaka vikwazo mbalimbali ambavyo vinamfanya mtu kujiajiri lakini tukitoka hapo tutaenda katika sehemu amfanga mambo muhimu akuchukua ili sasa uwezi kujiajiri euchukue vitugani ufanye mambo gani ambayo wewe e, hapo, kingine ambacho kinaitwa changamoto ambazo ziko baada, baada ya ani mbfaneyeaenge kigie m lani engine ukia ani zadikufatiia taratibu hizi utaweza kufanikiwa zaidi Uh, lakini zaidi sana pia jambo la mwisho tutaangalia umuhimu umuhimu wa kujiajiri je kuna umuhimu gani katika kujiajiri je kujiajiri ni ni jambo ambalo la kuzingatiwa au ni jambo ambalo ni la kupuziwa <tutu> tutaangalia sasa tweni katika katika somo letu tuangalie tutaangalia hapa sababu mbazo zinafanya vijana wengi wasijiajiri hii ndo changamoto kubwa imekaa hapa tuende katika sababu namba moja sababu kubwa namba moja nimesema namba nambamoja lakini sio kwamba ndo, ndo kubwa uliko zingine inaonekana sana ni aibu vijana wengi wanakuwa na aibu yaani unakuta mtu anaweza kufanya kitu kabisa kiliimwake amepangilia kila kitu vizuri hatua za kwanza hadi hatua za mwisho lakini changamoto anaoipata anashindwa kuji, kujiweka wazi na kile ambacho alicho alichonacho kwaho unakuta mtu na, anawazo mzuri ni ni mtu ambaye mwanafunzi umesoma mada fulani au program fulani katika chuo chako lakini unapokuja katika maisha ya kawaida unakuwa umekosa ajira lakini sasa namna ya kutumia ule ujuzi ambao unao katika kuimarisha ile elimu ulionayo unakuwa unaona ni, ni changamoto kwa mfano umesoma mambo mbalimbali mbali ambayo yanahusiana na, na mabenki wakati unasoma likua unawaza pesa unawaza namnaya hesabu fedha za watu wafanya biashara mbalimbali lakiniumekua mtaumekutanna mabenki aja kuajiri watu wamakampuniaja kuajira ha unakuwa unashindwa una, una kwa sababu ukiangalia hadhi yako wewe ni mtu mkubwa umejipa hadhi za juu mtu akushika fedha kila siku kila mara lakini sasa umekuja kwenye maisha ya kawaida umekuta mambo unaweza ukayafanya labda ni kuuza chakula kazi ya kulima shambani ambaoaezaupatia kipato lakini kwa sababu ya elimu yako ambao unayo na jinsi ambavyo unaogopa kuonekana tofauti na kile ambacho umekisomea ndivyo unapokuta changamoto mbalimbali hiyo changoto kama yakushunda kujalia ia hapo basi msikilizaji sina la ziada mimi ambaye nimekuwa msimamizi wa haya matangazo naitwa habi machirumshana ni msikilizaji mwema vipindi vinavyoendelea ninapotoka studio na kuachanao paradiso sd kwaya wimbo unasema mwana mpotevu kesho kitakuwepo kipindi cha biblia kujibu usipange kukosa mwana, mwana. alizafanya mbari zake wanjira ya wanasama kazama mbari zakea I come mona mona, I will be a one I tell you, pressing for I'll become I tell you, pressing for this, I'll become big and I want to go. I'm I don't to you