nasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote ikapandana ya makelele yesu yuwaja tena nipata sauti ni mbasana yesu yuwaja tena naujnakuja yesu wajt hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu yuwaja tena ni matumani yangu mpendo msikilizaji hujambo na unaendelea kutekea sikio idhaa ya kiswahili ya redio ya wadventista ulimwenguni ni tena katika matangazo yetu ambapo leo utakuwa na kipindi kizuri cha vijana na maisha mimi ni fanolitanda na leo hapa utaweza kusikiliza somo zuri ambaoasema kwamba mawasiliano na utakuwa naye mwanapsykolojia na unasihi uh, kasele ambapo akieleza mada hiyo ya mawasiliano kwanza basi wategesikio tukasa ksmc kutoka kule moshi wanasema kwamba nuru ya mbinguni mpendo wa mskilizaji basi moja kwa moja karibu tena katika kipindi kizuri cha vijana na maisha mawasiliano habari mpendo wa msikilizaji wa iwr ungana nami javin pascal kasele katika kipindi chetu cha leo na mada ya leo itakuwa inaongelea kuhusu mawasiliano fanisi mawasiliano fanisi maada ya leo itaanza na utangulizi halafu maana ya mawasiliano fanisi tutazungumza kuhusu aina za mawasiliano ambazo ziko tatu halafu tutajikita kwenye mawasiliano ambayo yenye ufanisi yanakuwa ya namna gani na njia za kutumia kwa ajili ya kuwasilisha ujumbe vizuri lakini pia umuhimu wa mawasiliano fanisi baada ya hapo tutahitimisha karibu sana na leo ningependa kusema kwamba mawasiliano fanisi yanachangia sana sana sana katika kufanikiwa kwa mtu binafsi lakini pia katika kampuni ili mtu aweze kufanikiwa katika mahala pake pakazi au kwenye kampuni ni lazima awe anajua kuwasilisha ujumbe vizuri ni lazima ajue mawasiliano fanisi yakoje umuhimu wa mawasiliano katika maisha ya kila siku ya kila mwanadamu haupingiki bila mawasiliano hatuwezi kuishi utaishije utaishije bila mawasiliano lakini uliwahi kujiuliza kama tunafanya mawasiliano kwa ufanisi mara ngapi umetoa ujumbe kwa watu ukiwa na nia njema ukaishia kutoeleweka na kuwaudhi vile vile mawasiliano yanategemea sana utamaduni uliokulia nyakati ulizokuwa kwani huendana sana na mila desturi na maendeleo tunajifunza jinsi ya kuwasiliana kutoka kwa jamii inayotuzunguka ukianzia ngazi ya familia na jamii kwa ujumla watu wanaofanikiwa kupata wanachohitaji mara nyingi wakijua jinsi ya kufanya mawasiliano yanayofaa basi wanakuwa wanafanikiwa katika hicho wanachokihitaji mada hii itajikita katika kusaisha makosa tunayofanya katika jamii yetu ya mawasiliano kwa hiyo tutajifunza zaidi kuhusu mawasiliano ya udoro ya shari na y uthubutu ambazo hizo ni aina tatu za mawasiliano nitaziendelea kwa undani zaidi hivi punde inalazimika kujisahihisha katika zama za leo kwani watoto wengi hufikia umri wa ujana wakifanya mawasiliano ya udoro au ya ushari kwa wale wanaotaka maendeleo hii hutokea kwa sababu katika tamaduni zetu tunanyamazisha watoto labda tu ikiwa ni kushukuru au kusifu hatupendi watoe maoni yao au watukosoe hebu tuone eh tuone jinsi au ni kwa namna gani hizi aina za mawasiliano zinaweza zikaathiri zikaathiri mazungumzo yetu na kushusha ufanisi wa kile tunachokitaka katika maisha yetu basi ndugu mpendo wa msikilizaji wa awr kama nilivyosema hapo awali kuna aina tatu za mawasiliano nazo ni udoro ambayo udoro ni aina fulani ya unyonge kushindwa kujitetea unakubaliana na matakwa ya wengine hata kama uridhiki unanyamaza tu au kuonyesha kuwa ni sawa wakati si sawa kwako udoro ni aina fulani ya unyonge kushindwa kujitetea kukubaliana na matakwa ya wengine hata kama hauridhiki unakuwa una tu au kuonyesha kuwa ni sawa wakati si sawa kwako ni hali ya kutarajia kupata unachokitamani bila kujieleza na kulaumu sana kichini chini kwa watu wasiohusika kwa kifupi mdoro hubaki mkimya hata kama anasumbuliwa na kitu fulani ambacho wangeeleza wanaohusika wangeweza kumsaidia mara nyingi sana mtu mdoro anakuwa anaonewa kwa sababu huyu mtu anakuwa anaeleweka kama mkimya na hata akionewa anaweza sifanye chochote kwao mara nyingi sana unyonge wake unakuwa e, unakuwa unatumika unatumika kwa ajili ya kumumiza zaidi kwa hiyo e, udoro ni aina ambayo kiukweli ina hasara nyingi kuliko faida na hasara yake mojawapo ni kwamba anashindwa kuwasilisha ujumbe ambao labda angewasilisha ungeweza kufanikisha jambo fulani mfano kwa wanafunzi au vijana madarasani unakuta mdoro anakuwa kila siku kwa mfano kama alikuwa na peni mbili au ana peni moja darasani wanafunzi wenzake wanaweza kawa anamwomba hizo peni na yeye anakuwa na gawa na anapokuwa nagawa hizi peni s unakuta harudishiwi yani yule mtu aliyemwazimisha anakuwa anatumia peni yake na hamrudishii siku ya kwanza siku ya pili anashindwa kumweleza yule ambaye amemwazimisha kwamba nahitaji sasa peni yangu au nahitaji kuandika anakuwa naka kimia, naka ya kiunyonge akitegemea kwamba unyonge wake huu ndio utamsaidia yeye kupata peni yake lakini la hasha kwa sababu ya ukimya wake yule aliyeazimishwa anaweza asifahamu kwamba huyu niliye mwazimapeni yake anaweza akawa nahitaji kao anakuwa mnyonge huyu mtu ni mnyonge anashindwa kuwambia watu ukweli anashindwa kuwambia watu kitu chochote kile kuhusu anachohisi yeye ndani mwake anakikalia kimya kwa hiyo mtu mwingine anaweza akaichukulia hii nafasi akaitumia vizuri katika kumwonea huyu mtu ambaye ni mdoro katika kuendelea ku labda kuendelea kuazima vitu kwake anajua huyu hawezi kukataa huyu hawezi kunigombeza huyu ni mkimya kwa hiyo wacha tu niendelee kumtumia kwa sababu hata nikimuumiza anaweza siseme chochote sasa tunaingia kwa ushari ushari ni, ni hali ya kujieleza kwa namna ya kumtisha kumkosea heshima au kumwadhibu unayemwelezea ujumbe hisia unazotumia au anazotumia mtu mshari ni kali mno hata wewe ambaye ambayewewe ambaye unaweza ukawa unatumia hii hali ya ushari inaweza ikakudhuru pia yaani kwa maana ya kwamba hali hii mara nyingi huelekea kukomolewa kwani huamsha hisia zisizo nzuri kwa mpokeaji naye anatafuta jinsi ya kukumiza kwa maana ya kwamba unaweza ukawa unamuumiza mtu kwa maneno ya ushari lakini pia kwa wewe ambayo umetumia hiyo aina ya mawasiliano inaweza ikakuzuru pia kwahiyo inamuru inamzuru eh, ina mtumiaji wa ushari lakini pia mpokeaji wa ujumbe anaweza akapata kuumia kwa sababu ya lugha ambayo mshari anakuwa anatumia kwa hiyo eh, washari wapo eh, inafahamika kwamba wapo na kwa namna moja u nyingine mshari ni mtu yoyote yule ambaye anashindwa kuelezea katika hali ya upole na katika hali ya kueleza e zaidi anatumia lugha uh, kali zaidi katika kuumiza na sio sio kumfahamisha mpokeaji anachokitaka lengo ni kumuumiza kihisia mpokeaji ujumbe anachokitaango uokeamb saal naweza kapelekea yule anayepokea ujumbe kuto kumskiliza huyu mtu na umarau kwa sababu hakuna anayependa kufokewa hakuna anayependa kukaripiwa wa mtu mshari anatumia lugha zaidi za lugha zaidi za kumtishia mtu na kiukweli hizi lugha ukiachana na kumumiza mpokeaji ujumbe yeye pia kama mtoa ujumbe anakuwa anaumia kwa sababu hisia zinakuwa zimeamshwa mwilini mwake na ni hisia kali kwa hiyo zinaweza zikamzuru hata yeye mwenyewe aina ya tatu ya mawasiliano ni uthubutu ni uwezo wa kujielezea unavyojisikia hisia naongelea hisia hapa na unachokitaka kwa ufasaha na upole bila kutisha mpokeaji wapokeaji na bila kuwakosea heshima kwa hiyo mpendo a mskilizaji wa r kama unavyoendelea kunisikiliza ni muhimu sana katika ku, ku, kutoa ujumbe kuhakikisha kwamba anayepokea ujumbe wangu anayepokea kwa usalama na kwa umakini lakini pia mimi ambaye namtolea ujumbe nakuwa nina amani kwani yale yaliyokopo moyoni sasa nayaachilia sasa naweza nikawa na amani kwa sababu ninafanya kitu ambacho hakimuumizi mpokeaji lakini lengo au madhumuni ya kuongea naye yametimizwa tunasema kwamba uthubutu ni aina nzuri sana sana sana ya mawasiliano kwa sababu eh, faida zake ni nyingi sana na haimdhuru yeye mwenyewe anayetuma ujumbe lakini pia anayepokea ujumbe anakuwa anakuwa na amani zaidi anapokea katika lengo la kujenga na sio katika lengo la kubomoa uthubutu unafundishwa na kujengwa kila mtu anaweza kujifunza kuwa pendo wa msikilizaji mthubutupendwamskilizajwa akusikiliza aina hizi tatu za mawasiliano nadhani una picha halisi ya maana ya mawasiliano ufanisi yanaweza kawa yakoje mawasiliano yenye ufanisi ni mchakato wa kubadilishana mawazo ama maoni ama ujuzi ili ujumbe upokelewe kwa kueleweka na kwa uwazi na kwa madhumuni fulani tunapowasiliana vyema mtumaji wa ujumbe na mpokeaji huhisi kuridhika na hayo mazungumzo ambayo yanatokea basi mpendo wa mskilizaji wa awr ningependa kuzungumza kuhusu eh, namna au njia za kuwasilisha ujumbe vizuri kwanza kabisa eh, katika kuwasilisha ujumbe vizuri ni muhimu kwanza umwombe mpokeaji ujumbe akupe E, muda ili muweze kuzungumza unatakiwa umwombe muda wa kuzungumza umuulize je wewe una muda lini siku gani mnapanga tarehe mnapanga saa alafu hiyo siku ikifika sasa unamwambia una, una mpokeaji naomba unipe nafasi nizungumze kidogo na wewe na ningependa kukuuliza kuhusu moja mbili tatu alafu unatakiwa ueleze hisia zako hisia ulizonazo juu ya jambo unalotaka kulieleza bila kuonyesha hasira kwa utulivu kabisa unamweleza kile kilichopo ndaniyako kwamba moja mbili tatu siku ile nilihisi kama e, umenionea kwa sababu labda ulitakiwa mimi hapa unihudumie kwanza lakini ukunihudumia mimi ukamhudumia mwenzangu kwa kweli siku hiyo nilijisikia vibaya je wewe unaonaje je eh, unaonaje siku ingine kama mtu amepanga foleni basi uanze na yule aliyekuja kwanza na sio yule ba ambaye, ambaye amechelewa kwa hiyo ukishamwelezahisia ulizonazo unampa muda afu unamwomba sasa na yeye aeleze kwa ufasaa eh, mapendekezo yake au unaweza ukamuuliza mpokeaji maoni yake kuhusu mapendekezo ambayo wewe umeyatoa na umpe nafasi sasa na atoe nafasasa natoaedeke ayayuhusu lchowabia baada ya kuzungumza naye na baada ya yeye kukujibu basi mnaweza mkahitimisha na mkajua e, mapendekezo yapi mtayafuata ili muweze kuwa na mahusiano bora basi mkisha hapo mnaweza ukamshukuru kwa kukusikiliza na kwa kukuelewa kwa kukupa muda wake unaweza ukasema sasa asante kwa, ku, eh, kwa kuona kuna haja umuhimu wa kuzungumza nami na kwa kweli nimefurahishwa na hili tendo nasema asante basi tuzidi kuwasiliana unamshukuru alafu anaenda zake ni muhimu sana kuongea na mtu katika hali ya utulivu ili asione kama vile unataka kumtisha au kumuumiza kihisia pale ambapo unachukua muda wako kutafakari kile ambacho unataka kukisema kabla jakizungumza inakupa nafasi wewe mwenyewe kujenga hoja sahii tuseme zenye shuuda zenye maana kwa hiyo hata siku ambao unamuasasa nauauutanaautanaatauaumeshaweka njia nzuri ya kumwasilishia ule ujumbe ambao ulionao bila kulenga katika kumuumiza bali kulenga katika yeye kukusikiliza zaidi mpendo uh, wa msikilizaji wa awr sasa ningependa tuzungumze kidogo kuhusu eh, umuhimu wa mawasiliano thabiti au mawasu, mawasiliano fanisi umuhimu wa mawasiliano ni pamoja na kupeana taarifa kufundishana kushawishi mfano wale ambao wanafanya biashara kuna lugha nzuri za kutumia za, ku, za kumshawishi mteja wako aweze kukusikiliza na aweze kununua bidhaa unayotaka kumuuzia Eh, mawasiliano fanisi yanaweza kutumika katika kutoa mawazo maoni hasahasa kwenye makampuni katika makazi shuleni eh, kila sehemu mawasiliano yanatumika uh, mawasiliano fanisi yanaweza kutumika katika kushauriana na ili ni jambo ambalo linafanyika kila siku kushauriana tunashauriana katika mambo mbalimbali mbali. lakini pia katika kujenga mahusiano mawasiliano fanisi yanahitajika sana sana sana inabidi mtu ambaye anataka kujenga mahusiano viz- mazuri na watu inabidi ajue jamna kueleza ujumbe wake vizuri bila kumuumiza mpokeaji na pia asikae kimya maana udoro pia upo ukiachana na ushari udoro ambao ni kukaa kimya na kukaa katika unyonge kuogopa kuanzisha ma, mawasiliano eh, au kutoa taarifa basi huyu mtu inabidi na ajenge njia jiaajibusti namna ambayo anaweza kawasiisha vijumbe vizuri bila kukaa ka unyonge bali kwa kujiamini na hivyo basi ataweza kufanikisha mambo mawili matatu katika maisha yake kwani mambo mengi sana katika dunia hii ya leo yanategemeana na namna tunavyowasiliana na watu ukitengeneza mahusiano mabaya na watu basi unaweza ukayarejesha kwa kutafuta njia nzuri ya kuwasilisha ujumbe kwa namna ambayo hata uliyemkosea anaweza akakusamee na mkarejeana kwani sisi ni binadamu e, sisi ni binadamu kukosea kupo lakini pia kurejesha mahusiano inawezekana inawezekana kabisa pale ambapo utamwomba mpokeaji msa, e, msamaha utamwomba mpokeaji ujumbe msamaha na kumwomba e, muda wake akusikilize basi mambo yote yataenda vizuri sasa kutokana na haya ambayo nimeyaeleza ningependa kutoa mfano na kukuachia wewe mpendo wa msikilizaji wa awr kuangalia namna ya kulifanyia kazi e, hili swali au hili mfano Eh, ni siku ya tano eneo lenu hamjapata maji siku maji yametoka kuna foleni ndefu na watu watoto vijana wazee akina mama akina baba wameanza kujipanga tangu saa kumi ya ufajiri wamepanga foleni sasa inafika saa tatu asubuhi anafika tu mkuu mmoja na gari lake zuri na mfanyakazi wake amepita kila mtu ameanza kujaza madumu kwa madumu kupeleka kwenye gari lake. Madumu kwa madumu madumu madumu kupeleka kupeleka kwenye kwenye gari gari lake lake foleni yote imesimama ni yeye tu anachota maji kumbuka na wewe ni mmoja wao ulikuwa ukisubiri kuchota maji kila mtu ameona ameonewa lakini kimya sasa wewe kama msikilizaji wa ujumbe huu au mada hii ambayo nimeifundisha leo ungefanya nini hili ni swala la kukwachia wewe sasa mpendoa msikilizaji wa iwr uh, ningependa nitoe tu shauri tuwe uangalifu sana kwa watoto wetu kwa vijana wetu eh, hasa wakati tunazungumza nao pale ambapo unaona mtoto anakuwa anajielezea tuwe makini sana kutomkataza anapokuwa anajielezea tumsikilize kwanza Ehe, kwa sababu tunapokataza watoto wetu kujieleza kwa wakubwa tunajenga uoga ambao unaendelea hadi umri wa ujana na utu uzima tunakuwa hatuna stadi ya uthubutu kwa hiyo watu wanakuwa wadoro au washari katika kujielezea aina zote mbili udoro na ushari eh, hizi hazisaidii hazisaidii kabisa katika mawasiliano bali huvunja mahusiano na ujumbe halisi unaweza usifike ko tujenge tujenge hali ya kujiamini kwa watoto wetu kwa kuwaruhusu wao waweze kuzungumza pale ambapo shida inatokea au hata kitu chochote kizuri kimetokea tuwaruhusu na wao waongee wajielezee ili na wao waweze wakawa na ile hali ya kujiamini kwamba ninaweza nikasikilizwa katika jamii sauti yangu ina mchango katika jamii katika kuikuza jamii kwa hiyo hata kuwa mdoro na wala hata kuwa mshari kwa sababu ile haki yake imetendewa pale ambapo amesikilizwa nasema asante sana kwa kunisikiliza na mungu awabariki ulikuwa nami javin pascal kasele asanteni sana inawezekana kawa na, na maoni mbalimbali changamoto swali tujuze kupitia anwani hapo ifuatayo redio ya wadventista ulimwenguni awr sanduku la posta 172 morogoro tanzania anwani ya barua pepe ni kiswahili a awrrg namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 74518 2ukiwa nje ya tanzania kumbuka kuanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania mimi ni mtangazaji wako fanuel itanda ni kutakie baraka za bwana pangamiadi tukutane tena katika siku ya kesho na nakuacha na waimbaji hawa kutoka kule jijini dar es salaam ilala ni waimbaji wa celestias wanasema kwamba linda moyo ilihupewa chakula maji safi na kutunzwa huvarishwa nguo nzuri uonekana maridadi lakini ajabu mesau kutunza moyo wako jambo lililo muhimu linaloleta uzima lina moyo kuliko yote uyani ndayo zitokako cheni za uzima ekima ufamnn esima wak bwacakula jakiroo mm -hmm. ninanola bwana mm -hmm. kusowi namatuna mm -hmm. nimwnnobora kazidi kutnda mema kuni yakosibure Tavonda ulichopanda panda, Kazidi kutenda mema, Juhudi di ako si bure. ulichopanda tenda mema cevodiakosiburetavonnaulichopanda dichopana kazidi kuteinda mema cevodia kosibue tavonnaulichopana lichopana maomi kila siku somaneno foot is Kila the so foot kila sipu sola neno mtafute bwana ilihupewa chakula maji safi na kutunzwa uvalishwa nguo nzuri kuonekana maridadi lakini ajambo mefsa kutunza moyo wako jambo lililo muhimu in aloya tahu