unasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote ikapanana ya makelele yesu yuwaja tena nipata sauti himba sana yesu yuwaja tena nakujnakuj yuaja ysthii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu yuaja tena nampendo wa msikilizaji ni matumaini yangu hujambo na upo nasi ukisikiliza idhaa kiswahili ya redio ya untist ulimwenguni inayopatikana katika masafa mafupi ya mita bendi 16 lakini pia kupitia redio washirika kutoka, kutoka jijini mbea pamoja nadio kutoka jijini daruslam karibu tena katika kipindi kizuri cha ijali afya yako ambapo leo utaweza kuzungumzia afya ya kinywa na meno katika afya ya kinywa na meno utakuwa naye Dr. david nyama akieleza katika sehemu ya kwanza utangulizi kuhusiana na afya ya kinywa uh, tunaishi maisha tunakula tunacheka tunaongea tunafurahia tunavyojitazama kwenye voo kwenye kioo lakini pia hii yote inategemea mwonekano wa sura zetu ambazo hizi pia hutegemea afya ya kinywa na meno nini afya ya kinywa na meno au afya ya kinywa na meno ni nini ninazungumzia uh, uimara nazungumzia uh, usawa ninazungumzia hali ya kutokuwa na magonjwa kinya na meno lakini pia katika siri za ushindi utakuwa naye jaen kasele huyu ni mwana mwanapsykolojia akieleza ile hali ya wasi wasi katika sehemu ya tatu ukisoma kitabu mawazo ambayo ulikuwa nayo kuhusu maisha labda mashaka uliokuwa nayo yanapotea kwa sababu sio kwamba yanapotea kabisa lakini umekuwa ume zingatia kitu kingine kwa wakati huo kwa hiyo akili yako imehamia ime kwenye kusoma kitabu kwa hiyo unaposoma kitabu utakuwa una uh, zaidi kuhusu kile unachokisoma kwanza basi mpendo wa msikilizaji wategee sikio hawa ni waimbaji kutoka mkoani morogoro waimbaji wa waait wanasema kwamba jina la yesu ni la thamani shakuna kamwe te jina kama hili ni tumai hi peke la dunia oketedhoruba na mashaka vimetanda tumai peke limebaki wakeyesutu Sada, waketu tapata faraja amani. Tuli fadi mi oyoni chinahiri. Tumai pegeli mebaki, wakayesu tu dunia ay nam amadi tulini fadi miyoni jina ni safari ya diki tuta kucada mingguni belezake di amani siku hio furaha tota sujudu. na kusifu jinahili cumai peke limebaki wakeyesutu Sada, kwake tutapata faraja amani. Tuli ifadi miyoni chinahili. Tumba ipeke li mebaki kwake Yeshua dunia ainam sa. Faraja Amani to Miyoni, Chinahili Tumai my mebaki and libebaki. dunia so to me? I am Wake tutapata, faraja, Amani? asante sana anoited singers mungu aweze kuwabariki basi moja kwa moja hiki ni kipindi cha ijali ya yako karibu ndugu msikilizaji na leo tutaanza mwendelezo wetu tutaanza kuwa na mwendelezo wa vipindi kuhusiana na afya ya kinywa na meno kwa nini afya na kinywa na meno uh, tunaishi maisha tunakula tunacheka tunaongea tunafurahia tunavyojitazama kwenye vyoo kwenye kioo lakini pia hii yote inategemea mwonekano wa sura zetu ambazo hizi pia hutegemea afya ya kinywa na meno nini afya ya kinywa na meno au afya ya kinywa na meno ni nini ninazungumzia uimara uh, nazungumzia uh, usawa ninazungumzia hali ya kutokuwa na magonjwa a kinywa na meno au kuweza kuweza kudhibiti au kuweza tengeneza mazingira ambayo yatakufanya wewe ukawa free usiwe ni mhanga wa magonjwa ya kinywa na meno lakini hii yote inasababishwa na uelewa na jamii zetu zimekuwa na uelewa mchache sana wa magonjwa ya kinywa na meno tunavyozungumza eh, kinywa na meno ni tunahusisha nini hasa eh, tunahusisha nini hasa au ni vitu gani ni mazingira gani ambayo yatatufanya tuijumuishe kinywa na meno kwa nini isiwe meno peke yake au kwa nini isiwe kinywa peke yake na kwa nini iwe kinywa na meno kinywa kina vitu vingi ndani yake e, kuna sehemu ya kwanza ambayo ina hard tissues au sehemu ngumu za kwenye kinywa hiyo inahusisha e, meno mfupa wa taya lakini sehemu ya pili ni soft tissues au tishu tishlaini namaanisha e, tishu laini tishu laini tunazungumza uh, ulimi tunazungumza fizi tunazungumza uvunguwa juu wa, me, wa kwenye kinywa na uvungu wa chini e, wa kinywa kwa hiyo katika mfululizo wetu wa masomo e, katika siri zetu tutakuwa tunadadavua kitu kimoja kimoja kimoja baada ya kingine hizo hard tissues na soft magonjwa yapi ambayo yanashambulia yana, yana, yana soft tissues, na magonjwa yapi ambayo yanashambulia hard tissues. nini vyanzo vyake nini visababishi vyake nini matibabu yake lakini ni namna gani hasa sahihi ya kujizuia na magonjwa hayo lakini ni ni vipi unaweza ukafanya magonjwa kama umepata katika tua za awali unaweza ukaafanya yasiwe maku- yasijakwakuwa ni matatizo makubwa sana siku za mbeleni tuanze na sehemu yetu ya kwanza tuelezee uh, hizi sehemu za kinywa na meno kama nilivyosema awali kuna sehemu ya hard tissues, eh, na kuna sehemu ya soft tissues tuanze sehemu ya hard tissues. hard tissues tissues ni kama ilivyosema mwanzo tunazungumza uh, meno meno tuna, tuna meno mangapi e, mtu mzima ana meno mangapi mtoto mdogo ana meno mangapi mtoto mdogo mtoto mdogo ambaye ameanza kuota meno na na e, mtoto mdogo anaanza kuota meno tangia amezaliwa akiwa na miezi mitano mpaka sita uh, meno ya mtoto mpaka anakamilika huwa anakua na meno ishirini toto mdogo meno menoau anakuwa na ujumla wa meno ishirini ambayo anaota kwa awamu kila baada ya kipindi fulani mpaka muda ambao atamaliza kuota meno yake inakadiriwa kwanzia miaka mitano mpaka miaka sita kwa hiyo mtoto mdogo ana meno ishirini mtu mzima nadhani watu wengi wanafahamu au tunafahamu kwamba mtu mzima ana meno thelathina mbili katikawameno thelathiina mbili kuna meno eh, manne eh, ya, ya mbele juu na chini maanaake yanaweka ujumla wa meno nane kuna meno ya kuna meno chonge meno chonge eh, manne nikimaanisha mawili juu mawili chini meno magego ya kwanza au tunasema, uh, uh, tunasema premolars yale yanakuwa manne pia manne juu manne chini halafu kuna meno magego ya mwisho ambayo ni e, sita sita juu sita chini navyosema sita juu sita chini maanake namaanisha upande wa juu wa taya la juu na upande wa taya la chini kwao ukipiga hesabu unakuja kupata jumla ya meno thelathini na mbili kwa mtu mzima. Sasa, afya ya hizi ya kinywa na meno na tunavoanzia sehemu ya kwanza ya magonjwa ya hard tissues, au magonjwa ya meno kabla yatujaenda mazingira ya meno jino lina sehemu tatu lina lea tatu kuna lea ya kwanza ni lea ngumu ya juu ambayo kitaalamu inaitwa enamel ina lea ya katikati au lea ya pili ambayo si ngumu kama lea ya kwanza hii lea inaitwa dentin kitaalamu alafu kuna lea tatu ambayo ni ya mwisho hiyo ambayo ina mishipa ya fahamu na mishipa ya damu hilea ni sehemu ambayo au sehemu ambayo kunaua kuna mbadilishano wa damu damu safi na dam chafu ndio sehemu ambayo jino hai dasffdoshbyafyawhizo ni sehemu za jino sehemu za jino inayowezekana mpindo wa msikilizaji ukiwa na maoni mbalimbali changamoto swali tuambie kupitia anwani hapa ifuatayo redio ya wadventista ulimwenguni awr sanduku la posta 172 morogoro tanzania anwani ya barua pepe ni kiswahili a awrrg namba ya mawasiliano simu ya kiganjadi 74518 Nenale, ukiwa nje ya tanzania kumbuka kwanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania asante sana mpendua msikilizaji basi moja kwa moja ni kipindi cha sera za ndoa wasiwasi javen kasele karibu sehemu ya tatu sasa katika mfululizo wetu wa masomo haya ya wasiwasi wasi. pia unaweza ukasoma kitabu kizuri ukisoma kitabu mawazo ambayo ulikuwa nayo kuhusu maisha labda mashaka ulioka nayo yanapotea kwa sababu sio kamba yanapotea kabisa lakini umekuwa umezingatia kitu kingine kwa wakati huo kwa hiyo akili yako mehamia kwenye kusoma kitabu wah unaposoma kitabu utakuwa unatafakari k- uh, zaidi kuhusu kile unachokisoma zaidi ya yale ambayo ulika nayo kichwani mawazo hasi labda ulionayo kichwani kwa hiyo kitabu ni kizuri kwa ajili ya kuboresha afya ya akili Ehe. mtu mwingine anaweza akasema ah, mimi hivovyote siviwezi lakini ambavyo viko ndani ya uwezo wangu ni kama labda kufua kulima bustani mtu mwingine anaweza akafua akawa nyumbani mwake akasema siku ya leo nime choka oiakii sana nataka nipumzishe akili yangu kwa kufanya vitu vingine basi mimi hapa leo nitafua nguo kwanzia za kwangu labda mpaka mjomba au kama unaishi na bibi zako au unaishi na tuseme mdogo wako unaishi na wazazi wako unaeza ukasema leo nitafua nguo zangu za labda pia ntamfulia na mama lakini pia nitamfulia na mdogo wangu mdogowangu wamwisho f E, kujitolea ni kitu kizuri pia kwao najitolea kufanya vile ambavyo viko ndani ya uwezo uwezowako amosema apo b au mfanyakazi a aoanafanya eeaamaasiku aleo jumapili au jumamosi anna lima nikapalilia nikamwagilia ukitoka hapo utakuwa umepumzisha akili kwa namna fulani hivi yani utakuwa unajisikia raha fulani hivi kwamba kuna jambo nimelikamilisha siku ya leo jambo zuri ambayo nimelifanya siku ya leo Ehe vitu vingine ambavyo unaweza ukavifanya badala ya kuwa na wasiwasi wasi, basi unakuwa unafanya vitu fulani fulani mfano mwingine anaweza hapa anawezakasema si lakini ninaweza kusoma gazeti mimi kwa gazeti kwa basi huyu mtu akaamua gazeti au akawa nasoma jarida ambalo linamsaidia kuongeza mawazo chanya kuhusu maisha mawazo chanya kuhusu hali mbalimbali za kimaisha kitu kingine ambacho mtu anaweza kakifanya labda ni kutazama filamu za kuchekesha uh, kwa wale ambao wako mahospitalini mgonjwa ambaye yuko hospitalini hawezi labda tembea umbali mrefu hawezi labda kufua hawezi labda kulima yupo hospitalini au yupo nyumbani ametulia tukitandani huyu mtu anaweza akaangalia filamu ya kuchekesha akasikiliza nyimbo nzuri tamtam za kumfurahisha na kumsaidia kupumzisha akili yake ndio filamu zipo nyingi sana za kuchekesha kuna chari chaplin siju kuna nini mwingine aza kamua kaangalia muvi fulani fulani e, kuna mtbi hizi ah, muvi ni nzuri hata kama zimepitwa na wakati ah, zinaleta zina raha furaha ndani ya moyo wa mtu na tunahitaji siku hizi, eh, hizi hizi siku ambazo tunaishi ziwe zenye furaha zaidi kuliko huzuni tunahitaji furaha zaidi kuliko huzuni kwa hiyo tujaribu kutafuta ile amani ya moyo tujaribu kutafuta ile furaha ya moyo zaidi kuliko kutafuta mabaya ya maisha of course mabaya hayaepukiki na maana anasema fanya ambavyo viko ndani ya uwezo wako ndiyo mwingine anaweza akasema mimi ningependa nishiriki katika shughuli za kibunifu kibunifum e, ningependa kushiriki katika shughuli za kibunifu ningependa nichore ningependa niandike ni, Ninge ni jambo zuri kwa kweli kuchora kunaleta amani pia kunaleta furaha kwa yule ambaye anachora kwa yule ambaye anaandika anaweza akaandika shairi na shairi na shairi na mtu hata akienda kamsimulia shairi yake basi anakuwa anafurahia kile alicho nacho kile kipaji alichokiweka kwenye makaratasi mtu anakuwa anafurahia akisikia shairi tamu la huyu kijana au huyu mzee au huyu dada au yule kaka anakuwa anasema esee ile shairi lilinipeleka mbali sana linifanya ni tafakari basi yule mtunzi au mwandishi wa kitabu riwaya anaweza kapata faraja kumbe ninahitajika katika jamii kumbe ninapendwa kumbe ninafurahisha mtu mwingine kwa namna tu ninavyofanya katika maisha yangu watu wengine eh, tuseme wazazi mara nyingine wanaweza ukapata wanaweza wakawa na watoto wenye utukutu He. utukutu wa namna fulani fulani unakuta mtoto ni jeuri kupitiliza yeye yeah. akienda shule mara mng'ate huyu mara ampige yule kofi yani mtoto hajatulia basi huyu mtoto tunaweza tukamsaidiaje tunaweza tukamsaidia tukampa peni au tukampa penseli unampa kalamu aandike unampaka alamu wachore unamwambia leo unaweza ukanchorea kitu ambacho kinafanania na namna unavyojisikia siku ya leo ah, basi mtoto akakuchorea labda jua akachora na bahari kwa wale ambao wame, wameshaona bahari eh, kwa wale watoto ambao hawajaona basi mtoto mwingine anaweza akachora nyumba mtoto mwingine anaweza akasema ii ni, nichore labda nichore mti mwingine anaweza akasema akasema hata na, na, nataka ni nichore mtu amegongwa na gari hapana usijisikia vibaya kama mzazi kama mtoto anachora vitu ambavyo ni hasi tuseme kwa sababu huenda hivyo ndo namna ambavyo anatoa hisia zake kwenye karatasi kwa hiyo ukiona hivyo mtoto anatoa ana mrejesho mzuri au ana, ana hali nzuri katika kuku ku, kukubaliana na wewe na kuchora na kuandika basi hujue kwamba anatoa hisia zake kwa namna hiyo na inaweza kabisa ikaboresha afya yake akiri taratibu taratibu unaendelea kumwongoza mwanao unaendelea kumpenda na kukua pamoja naye basi hata ujeuri unaweza ukapungua kabisa lakini kuna watoto wengine hata baada ya uchoraji wanaweza kawa bado wajeuri wa au labda watukutu sana basi unaweza ukampeleka kwa mshauri nasihi anaweza kaangalia je mtoto ana tatizo ya afya yaakili zaidi ya ile ambayo tunaiona je ana ugonjwa mwingine zaidi ambao hatufahamu basi nikutie amani ndugu mpendo a msikilizaji kwani hizi ni njia mbalimbali za kuboresha afya ya akili sio yako tu bali ya mtoto wako ya ndugu ya jamaa ya rafiki ya jirani mimi ni tanda uweze kuwa na baraka za bwana na kuachanao hawa anointed s anasoma kwamba msalaba msaabani mm, aliposulubiwa yesu Chu kau u kombo.