nasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote igapandana ya makelele yesu yuwaja tena ipata sauti himba sana yesu yuwaja tena nakuj nakuja So hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu yuwaja tena kwa mara nyingine tena unaendelea kutikea sikyo idhaa kiswahili inayopatikana katika masafa mafupi ya mita bdi 16 lakini pia tunasikika kupitia redio washirika ofm pamoja na radio. karibu tena mpendw wa msikilizaji katika matangazo yetu siku ya leo utakuwa na kipindi kizuri kabisa cha biblia ya kujibu na tutakwenda kusikiliza majibu ya maswali mbalimbali ambayo yameuliza ewe mpendwwa msikilizaji kupitia redio yetu au kupitia bidhaa hi ya kiswahili ya redio ya uadventista ulimwenguni na hapa utakuwa naye mtangazaji mwenzangu kibaga mwahipaja akiwa naye mchungaji emmanuel makole na kwanza basi wategesikiwa hawa ni ambasada katika kanisa la uadetit wa, wa sabato ilala wanasema kwamba ushindi, ushindi. Ha, sasa basi monja kwa moja ni kukaribisha mpendo wa msikilizaji katika kipindi kizuri cha biblia ya kujibu ujambo na karibu mpendo wa msikilizaji katika kipindi kizuri cha biblia ya kujibu naamini ya kwamba unaendelea kubarikiwa hii leo katika kipindi hiki hivyo basi jaribu kumsogeza jirani yako ili muweze kubarikiwa nyote kipindi hewani ni biblia kujibu utakuwa nami kibaga mwaipaja pamoja naye mchungaji emanuel makore basi ndiyo mgeni wangu ambaye niko naye hapa studio ambaye atapata uhasaa mzuri wa kuweza kujibu maswali yako ambayo uliyauliza katika kipindi hiki cha biblia ya kujibu na nimpatie nafasi kuweza kuzungumza nawe japo kwa dakika chache tu kabla ya kuanza kipindi chetu karibu mchungaji bwana yesu asifiwe ninashukuru sana kwa ajili ya kufika hapa tena katika kipindi hiki cha biblia ya kujibu na ni kwa neema tu ya mungu kwamba tunaweza kuendelea mungu akubariki sana kufuatilia asante sana basi ninaamini ya kwamba msikilizaji wangu umeweza kumsikia mchungaji makole na twende sote mwanzo mpaka mwisho wa kipindi hiki cha bidhlia ya kujibu naamini wengi ambao umepata fursa ya kuweza kuuliza maswali yenu hileo kaa mkao wa kuweza kupata majibu na kwa wasaa huu ninamwalika mchungaji aweze mm. kutupatia lile swali ambalo moja kwa moja liliweza kumfikia yeye mwenyewe na hii leo atatutolea majibu yake karibu mchungaji amina amina nashukuru sana ndugu mtangazaji kwa ajili ya nafasi ambayo ninaipata kwa jili ya ku ya kushiriki mbaraka huu wa neno la mungu pamoja na ndugu wasikilizaji mari popote walipo sasa yuko ndugu yetu mmoja anaitwa daniel kutoka shinyanga ambaye aliuliza swali akitaka ufafanuzi tofauti ya agano jipya pamoja na agano la kale kwa sababu ameliangalia agano la kale kama sheria za mungu na agano jipya kama neema sasa anaona kwamba agano la kale ambazo ni sheria za mungu zilipitwa na wakati na sasa tunaishi katika agano jipya yani tunaishi chini ya neema sasa katika kujibu swali hili kwanza ninaomba ndugu uh, msikilizaji aweze kwanza kutofautisha aweze kwanza kutofautisha vitu vifuatavyo atofautishe kwanza agano na sheria mm-hmm. yani huo ndo huwe msingi wa kwanza katika katika mazungumzo yetu kwanza aweze kutofautisha sheria za mungu pamoja na agano kwa sababu kama kweli agano litakuwa ni sheria za mungu basi tutakuwa tume wakristo wote atakuwa hatuna tumaini tena la kuokolewa na ndiyo maana sasa nataka tusome katika kitabu kile cha walumi sura ya nne eh, kuanzia mstari wa sita pale ili tuanze kutofautisha hapo mara moja alafu tukimbie haraka haraka kwenda kuliangalia ku sasa uh, swali letu jinsi ilivyokaa kwao ukiangalia katika kitabu kile cha warumi sura ya nane kwanzia mstarwa sitakwanzia uh, mstari wa sita anasmtunaweza ukasoma hata kwanzia mstari wa tano anasema kwa maana wale wafuatao mwili huyafikiri mambo ya mwili bali wale waifuatao roho huyafikiri mambo ya roho kwa kuwa nia ya mwili ni mauti na nia ya roho ni uzima na amani kwa kweli nia ya mwili ni wadui juu ya mungu kwa maana haitii sheria ya mungu wala haiwezi kuitii wale wa ufuatao mwili hawawezi kumpendeza mungu lakini ikiwa roho wa mungu anakaa ndaniyenu ninyi haumufuati mwili bali mwifuata roho na lakini ikiwa mtu aweye yote asipokuwa na roho wa kristo huyo si wake sasa unaweza ukaanza kuona hapo kwanza e, kuhusiana na habari nzima ya ya, ya mambo ya ya roho na mambo ya mwili na nilikuwa nataka pia niunganishe na fungu jingine tena kitabu hiki iki chabania sura ya nane mstari ule wa mstari ule wa sita anasema lakini sasa amepata huduma iliyo bora zaidi kwa kadiri alivyo mjumbe wa agano liliyobora lilioamliwa juu ya ahadi zilizo bora maana lile la kwanza lingalikuwa halina upungufu nafasi isingalitafutwa kwa lile la pili maana walaumupo asema angalia siku zinakuja asema bwana nami nitawatumizia nyumba ya israeli na nyumba ya yuda agano jipya sasa katika fungu hili la hebrania nn mstari wa sita utaona kuna vitu vinatajwa hapa vinavyohusiana na agano kwanza kuna maagano mawili agano la kale na agano, agano jipya na kwa mujib wa hili fungu anasema hivi kama kama lile agano la kale lisingalikuwa na upungufu nafasi singa kwa lile jipya tafsiri yake ni kusema kwamba kumbe lile agano la kale lilikuwa na upungufu ndiyo maana ikabidi agano jipya liwepo kama lisingekuwa na upungufu pasingekuwa na haja ya kuleta agano jipya kwa hivyo limekuwa na upungufu maana pamekuwa na agano jipya swali kama kweli agano la kale lilio na upungufu ni amri kumi je ni amli ipi katika zile kumi iliyo na upungufu kwa sababu mungu aliyezitoa zile amri ndio aliyeanza pale katika amri ya kwanza mpaka amri ya, ya kumi akizitaja akizi zote ambazo ndio zimetambulisha dhambi kwa muda wote hasa unaposoma katika kitabu kile cha rumitmstarwa i kusomaarumi mr15 na arumi778 unaona jinsi sheria ambavo zinatamkwa kuwa ni, ni, ni takatifu ni ya haki na ni njema sasa je kwa mujibu wa fungu hili la wibrania mstari wa s kwamba lile agano la kale lilikuwa na upungufu ndio maana ikapatikana nafasi ya kutengeneza agano jipya sasa swali ni kwamba kama sheria za mungu ndiyo agano la kale ni ipi katika amri kumi iliyo na upungufu utakuta ukiangalia katika zile amri zote je hivi ni ile amri ya kusema mheshimu baba yako na mama yako ndio yenye upungufu unasema hapana haiwezekani kumwheshimu baba na mama iliwe ni jambo baya liwe na upungufu ili litafute jambo gani zuri zaidi kuliko kumwheshimu baba na mama je ni habari ya sabato kwamba ina upungufu utasema hapana kwa sababu hata katika nchi mpya sabato itakuwepo je ni habari ya usiuwe nasema hapana je tukisema kutokuua kuna upungufu je tuuwe ndo kutakuwa kumekamilika k utakuja kuona kwamba kwa ukweli haiwezekani sheria za mungu ziwe agano la kale kwa sababu agano la kale linatajwa na maandiko kuwa ni agano lililokuwa na upungufu ndio maana ikapatikana nafasi ili liweze kuwa na litengenezwa agano jipya lisilokuwa na upungufu tena maandiko haya yanasema hivi yanasema lile la kwanza liliamliwa juu ya ahadi zilizokuwa hafifu lakini hila hapa jipya limeamliwa juu ya ahadi zilizokuwa bora zilizokua bora ndio maana sasa utaona labla tuulize katika lile agano kama sheria za mungu ndio agano la kale ni ahadi gani ambazo zimo katika hizo sheria ambazo zilikuwa dhaifu kwa sababu agano jipya lina ahadi bora zaidi utakuja gundua kwamba hakuna hata moja katika ahadi zinazotolewa katika sheria za mungu ambayo ina upungufu zote ni bora hakuna afifu hata moja kwa hiyo mpaka hapo kwanza mpaka hapo tumeshaweka msingi kwamba agano la kale sio amri za mungu sio sheria za mungu sasa agano la kale litakuwa kitu gani katika kiswahili tu cha kawaida utagundua kwamba maana ya neno agano huwa ni mapatano ndio neno lake la kiingeza asema covenant. Covenant ni maagano au mapatano watu wanakubaliana na kwa ukweli katika mapatano yoyote yale yanakuwa na ahadi maana hata bibli inazungumza habari ya ahadi yani ni sawa na watu wanaotaka kufanya biashara hata ya kuuziana jambo lolote lile lazima katika mkataba wanakuwa na mkataba ule mkataba unakuwa una ofa na unakuwa pia na ahadi kwamba mimi kwa mfano nakuuzia kiwanja wao wutanipa hela ya yes, thamani kiasi fulani kwa hiyo na mungu pia katika maandiko matakatifu ni hivyo hivyo mungu anaweka ofa na sisi tunakubali ofa yake na zinakwepa ahadi mungu anapoweka ile ofa anaweka na ahadi na ndivyo ambavyo walifanya hata katika gano la kale kwafanoikuonesheganola akapanda kwa mungu na bwana akamuita toka mlima ule akisema utawaambia nyumba ya yakobo na kuwaarifu wana wa israeli maneno haya mmeona jinsi nilivyowatendea wa misri na jinsi nilivyowachukua ninyi juu ya mbawa za tai nikawaleta ninyi kwangu sasa basi ikiwa mtahitii sauti yangu kweli kweli sasa hapa unaona hiyo ni kauli yenye ondihen ndani yake anasema sasa ikiwa mtahitii sauti yangu kweli kweli na kulishika agano langu hapo ndipo mtakapokuwa tunu kwangu kuliko kabila yote ya watu maana dunia yote pia ni mali yangu nanyi mtakuwa kwangu ufalme na makuhani na taifa takatifu hayo ndiyo maneno utakayowambia wana wa waisraeli katika maneno haya niliyoyasoma hapa mungu anavyozungumza utaona kuna vitu viwili kuna ofa na ahadi ofa ni nini ofa mungu anasema agano sasa mungu anatoa hiyo ofa mungu anasema hivi ikiwa mtahitii sauti yangu kweli kwa hiyo mungu yuko hapa sahihi anataka watu wote waitii sauti yake kweli na anaongea na musa anamwambia wana wa israeli maneno haya kwamba ikiwa akitaaaawaitii sauti yangu kwa hiyo mungu alichokuwa anakitaka alikuwa anataka wana wa israeli sauti yake kweli sasa kama watakubali kuitii kweli mungu anaahidi nini Ndo mungu anamwambia musa ahadi zangu ni hapa anasema hivi iiai mtakuwa kwangu ufalme wa makuhani hiyo ahadi ya kwanza kama watatii sauti yake ahadi iliyopo mungu anasema kwake watakuwa watakuwa ufalme wa makuhani ahadi ya pili taifa takatifu unaona uana hizi ndio ahadi mungu anaweka kwa ajili ile ofa aliyotaka mungu anataka watu watii sauti yake lakini katika kutii sauti yake ameweka matokeo ambayo sasa ni ahadi kwamba kama wakisha kutii sauti sasa saitakuaj kwanza watakuwa ufalme wa makuhani mbili watakuwa taifa takatifu musa musa akatumwa wana maneno haya. na kweli akaenda mstari wa sabah, mstari wa aakatum musa akaenda nakweli wazee wa watu akawafunulia maneno hayo yote bwana aliyokuwa twagia watu wote wakaitika pamoja wakisema hayo yote aliyoyasema bwana tutayatenda naye musa akamwambia sa bwana maneno ya watu hao Ko, unaona yale maneno alioknda kwa watu musa amewaambia jamani hivi ndivyo bwana watu hayo yote aliyoyasema bwana ndiai tutayatenda ko maneno mengine kusema watu walikubali ko agaro likaingia na ili uone sasa kwamba watu wakuwa wamekubaliana na mungu kwamba watafanya unapokwenda katika sura 2h4 ukitoka 19 20 ishirin na moja ishiin na mbili ishiini na tatu na ishirini na nne mstari wa tano unaona sasonesha utaratibu ambavo, agano na, sasa wa wana waliotoa sadaka za kuteketezwa wakamchinjia bwana sadaka za amani za ngombe musa akatoa nusu ya ile damu akaitia katika mabakuli na nusu ya ile damu akainyunyiza juu ya madhabahu kisha akakitoa kitabu cha agano akakisoma masikioni mwa watu angalia hapa kuna kitu kinaitwa kitabu cha agano akakisoma masikioni mwa watu wakasema hayo yote aliyoyanena bwana tutayatenda nasi tutatii hiyo ni mara ya pili wanarudia kusema maneno yale yale musa akaitoa ile damu akawanyunyizia watu akasema hii ndiyo damu ya agano alilolifanya bwana pamoja nanye katika maneno haya yote katika maneno haya yote kwao unaona hapa ule utaratibu wote wa namna ya kulingia lile agano umefuatwa kwanza kimeletwa kitabu cha agano kitabu cha agano ndani yake kina nini watu waitii sauti ya mungu ahadi zake watakuwa ufalme wa makuhani na taifa takatifu alafu katika maneno haya yote yapi ndio mungu akasema sasa zile amri kumi katika sura ya ishirini zile amri am kwao amri kumi ni maneno haya yote katika agano alilolingia mungu lenye ahadi za kuwa ufalme wa makuhani na taifa takatifu kwaio amri kumi ni maneno ya agano katika maneno haya yote kwamba watatembea katika maneno haya yote katika agano hilo la mungu kwamba wao wakiisha kutii sauti ya mungu watakuwa ufalme wa makuhani na taifa takatifu lakini katika maneno haya yote ambazo ndio zilei zimetajwathwao utakuja kuona sasa hizi hizi hizi amri ni maneno ya agano kwamba watu wakubaliani kutembea na mungu katika maneno haya yote waitii sauti yake sasa swali linakuja inakwaje kwaje mpaka agano la kale linapoteza sifa linaonekana lina upungufu upungufu unakuja wapi upungufu unakuja ukiangalia haya maneno wana wa israeli walipoletewa hii ofa na mungu katika ule mstari wa nane walisema hivi katika toka kumi na tisa mstari wa nne walisema hivi watu wote wakahitika pamoja wakisema hayo yote aliyoyasema bwana yani mungu tutayatenda nye musa akaenda akamwambia bwana ya maneno mara ya kwanza musa anawaletia ofa watu wakasema tutayatenda unajua unaposema utatenda maanake ni kwamba umekubali ile ofa na umeona una uwezo wa kufanya lakini ukija kuangalia tena katika hiki kitabu cha kutoka hapo sura 24 kwanzia mstadi ule wa watano hapa katikati utaona e, utaona wale watu wakasema hivi ukisoma hasa wa hawsab anasema kisha akactoa kitabu cha gano akakisoma masikioni mwa watu manake musa akawapatia yale maneno ya bwana ili ili wakubali wakasemahivi wakasema, wakasema hayoyote aliyo yanena bwana tutayatenda nasi tutatii wakaongezea kabisa neno nasi tutatii sasa changamoto ni kwamba hawa watu walikubaliana na maneno ya mungu na walikubaliana na ahadi zake wakakubali kwamba watatii changamoto ikaja baada ya sisi wanadamu ko tumeasi mungu pale edeni ni kwamba sheria za mungu zilizokuwa takatifu kamilifu za haki na njema zilibaki katika kiwango hicho hicho hazijawahi kupungua lakini sisi wanadamu tuliokuwa watakatifu tukawa sio watakatifu tena tuliokuwa wema tukawa sio wema tena tuliokuwa wenye haki tukawa sio tena wenye haki tuliokuwa wakamilifu tukawa tena sio wakamilifu kwao kwa ukweli mwanadamu wa tabia ya asili hawezi kuyapokea mambo ya roho wa mungu hawezi kutii sheria maana tunaambiwa hivyo katika kitabu kile cha walumi sura ya nane mstari e, mstari wa sita walumi nn mstari wa sita. sikiliza sitasdnemadama httabua utawast anasema anasema kwa kuwa nia ya mwili ni mauti bali nia ya roho ni uzima na amani kwa kuwa ile nia ya mwili ni uadui juu ya mungu kwa maana haitii sheria ya mungu wala haiwezi kutii mia ya mwili haiwezi kutii sheria ya mungu sasa wale waziwei walisema haya maneno aliyosema bwana sisi tutatii lakini kwa ukweli ni kwamba mia ya mwili isingeweza kutii sheria ya mungu takatifu kwa sababu mwili siyo mtakatifu isingeweza kutii sheria ya mungu kamilifu wakati mwili sio mkamilifu isingeweza kutii sheria ya mungu njema wakati mwili siyo mwema isingeweza sheria ya mungu ya haki wakati sisi sio wenye haki kwa hiyo wakajikuta kwamba kwa ukweli kila siku panapokucha waawanafeli wanashindwa ya mungu ndio mungu akasema sasa ha nitatengeneza gano jipya kwa sababu hili la kwanza wameshindwa na wanashindwa kwa sababu gani kwa sababu ya udhaifu wa mwili sasa itakuwaje ndio mungu akatengeneza mpango wa pili unaoitwa agano jipya ambapo katika kitabu cha yeremia yeremia yeremia nikusomea haraka haraka ndugu msikilizaji katika bibia yako hapo yeremi 1 mungu anasema hivi na maneno haya yamerudiwa katika kitabu kile cha webrania 1 kumi, mstare w16 maandiko anasema hivi angalia siku zinakuja asema bwana nitakapofanya gano jipya na nyumba ya israeli na nyumba ya yuda agano jipya yeremia hapa anatoa ahadi ya mungu anasema siku zinakuja asema bwana nitakapofanya agano jipya na nyumba ya israeli na nyumba ya yuda si kwa mfano agano lile nililofanya na baba zao ndo lile agano la kale si kwa mfano agano hilo niliofanya na baba zao na katika siku zili nilipowashika mkono ili kuwatoa katika nchi ya misri ambalo agano langu hilo walilivunja nani kweli walivunja kwa sababu ya udhaifu wa mwili walisema tutatii lakini ukweli walivunja kwa sababu mwili ulikuwa unashindwa kutii sasa kwa sababu hiyo mungu anasema mungu anasema bali agano hili ndilo nitakalofanya na nyumba ya israeli baada ya siku zile asema bwana nitatia sheria yangu ndani yao na katika mioyo yao nitaiandika nani nitakuwa mungu mungu wao nao watakuwa watu wangu wala hawatafundishana kila mtu na jirani yake na kila mtu na ndugu yake wakisema mjue bwana kwa maana watanijua wote tangu mtu aliye mdogo miongoni mwao hata aliye mkubwa miongoni mwao wasema bwana kwaio unaweza kuona katika agano jipya sheria hazibadiliki katika maneno yale yote hakuna kinachobadilika pale kinachobadilika mungu anasema sheria zangu nitatia katika mioyo yao tena watazitii na watazitii kwa sababu gani watazitii kwa sababu mungu mwenyewe anazitia katika mioyo yetu mungu anaweka katika mioyo yetu na, na, na hasa hili ndio agano jipya kwamba mungu anatia sheria zake katika mioyo yetu na sisi tunazitii sheria hizo kwa uwezo wa mungu na mpendwa msikilizaji na uwezekano wa na maoni mbalimbali swali chengamoto unaweza kwutochuza kupitia anwani hapo ifuatayo ifuatayoredio ya wadventista ulimwenguni awr sanduku la posta 172 morogoro tanzania anwani ya barua pepe ni kiswahiliwrrg namba ya mawasiliano simu ya kiganjadi 7518 Nenale, mbili. ukiwa nje ya tanzania kumbuka kuanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 2055 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania mimi jina langu ni fnltanda na kutakia baraka za bwana Maja ribu ya po namatati