unasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote igapanana ya makelele yesu yuwaja tena ipata sauti himba sana yesu yuwaja tena nakujnakuja yesu yuwaja t hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu yuwaja tena hii ni idhaa ya kiswahili ikikutangazia kupitia masafa mafupi ya mita bendi 25 lakini pia tunapatikana kupitia tovuti yawwwawr rg karibu tena katika matangazo yetu ambapo leo utakuwa na kipindi kizuri cha sera za ndoa hatua tano za mahusiano utakuwa naye mchungaji david baga mimi ni fanolitanda ungana nao hawa ni wasafiri herad kutoka kule jijini darussalam huwa wanasema kwamba anakuja tena mi Mokosiwangu, mo sana wasafiri hea moja kwa moja ni kukaribisha katika kipindi cha sera za ndoa hatua tano za mahusiano nataka kuongelea hatua tano katika mahusiano tano usipozijua hizi tano hata kama mnatumiana meseji za bebi bebi zitakwisha na mtafukuzana ya, mlikuwa mnaanza kuitana swit hani baada ya hapo itaishia We. hizi tano kama hutazijua na walioko waliokohapa wavulana walioko hapa hizi tano mna bahati kuzijua mapema ili saa ikifika msije mkachanganya mafaili faili la luku ukalipeleka tanesko alafu unafoka kabisa mbona bili haiji ilikuwa ya nini hii ndugu mbona umeleta ya yatanesko huku duasa steji ya kwanza kabisa katika mahusiano zingatia maneno ya wimbo uliobora sura ya pili tulisomewa mstari wa ngapi mstari wa saba nasoma kiswahili cha kisasa na enyi wanawake yerusalemu kama walivyo paa au swala wa porini msiyachochee wala kuyaamsha mapenzi hadi hapo wakati wake utakapofika kumbe kila kitu kina wakati wake na anasema nawasi biblia kiswahili cha kizamani ambayo mchungaji ametusomea hapa inasema enyi binti za yerusalemu kiswahili cha kisasa kinasema enyi wanawake wa yerusalemu kwa lugha nyingine mama acha kumsakama binti yako au yule kijana wako acha kumsakama na kuanza kumwambia mbona hutuambii simnanielewa eh? hutuambii nini sema miaka inaenda kwa hiyo mbona unachelewa swali anawahi wapi anakimbizana na akina nani acha mpaka muda wake utakapofika wenyewe haleluya usimwahishe mtu kabla ya wakati wake wanasaikolojia wote ambao nisikiliza walioko hapa tunakubali kuna steji za mtoto kukua na kama mtoto akivuka steji moja atakuja kuitimiza kwa nguvu akiwa mtu mzima ngoja nitumie taswire nipunguze ukali wa maneno hamjawahi kuona katika mawe au katika kuta kuna maneno yameandikwa ambayo hata kusoma hayafai kusoma na mwandiko ni wa mtu mzima mwana mwanasikolojia yyote akipita pale akionali maandishi pap anajua huyu ni mtu mzima ila kuna steji alivuka kwyo alipovuka anakuja kuilipiza ukubwani ujanielewa ngoja nadave zaidi watoto wetu wakiwa wadogo wakati tunawalea wote wachunguze vizuri kuna steji anafikia mtoto ananyonya mdomo wake mwenyewe hata akiwa amelala kweli si kweli kuna wengine vidole akivuka hii stage kama hajafanya hivi ataishia kula vifuniko vya kalamu hujai kuona mtu mzima ametafuna kifuniko cha kalamu mpaka kimekuwa kime kama ufagio unaangalia haya meno nasema haya meno ni ya mtu mzima haya sio mtoto huyu alivuka stage hatua ya kwanza katika maushia haijalishi ume, umeanza steji hii ukiwa kwenye ndoa tayari au umeanza steji hii ukiwa katika mahusiano ya kawaida ya kuanzisha uchumba na urafiki mimi siangalii lakini lazima upitie steji hii ya kwanza steji ya kwanza inaitwa ni hatua ya kupenda tu zingatia sentensi tu yani hii steji ya kwanza wakati mnapoonana wote watu wa jinsia hizi mbili tofauti huu wakati unapomwona yule ambaye unavutiwa na yeye akili yako inafunga vitu vingine vyote inaona uzuri tu hata ukiambiwa huyo kwao ni wachawi unasikia mnawasingizia siwaelewi kabisa hii steji kila kitu ni kizuri kabisa hakuna kibaya steji hii wana chati mpaka saa saba ya usiku chatht wakiongea kwenye simu hawakati simu mpaka tigo wakaleta utaratibu wa kutangazia matangazo wakati fulani kata wewe kata we na kuna sawa wanaongea mpaka maneno yanaisha hawaongei tena wanasikilizana tu kwenye simu maswali yanaisha hawaulizani maswali mengine tena wanauliza mchana ulikula nini asema wali na nini asema na maharagi yaliwekwa nini asema nazi na chai asema uamisipendi chai wakati wa mchana basi siku nitakapokuja kwako nitakutengenezea wali ambao hujawahi kuonja unasikia acha uongoyn <laughs> y- y- zimeisha zimeishaa naeza kuongea vitu vitumbavyo hata havina mashiko kabisa st hii mama mama unaniskliza baba unanisikiliza binti yako au mvulana ukimkalisha na kumwambia tumekuona kama vile una mahusiano na binti fulani hivi na na huyo binti atakwambia ya mama niache zama zako zilifanya nini zilipita mama acha tule maisha kwa nini inakuwa hivi sababu zifuatazo zinasababisha hali kama hii steji hii kuna, kuna homon ambazo zinazalishwa tunapokuja kuongelea psikolojia kwa ujumla huwezi kukwepa homon au vichocheo Mana vinapelekea tabia zetu na jinsi tulivyo kuna homon tunaziita homoni za kujisikia vizuri kila kitu kinakuwa vizuri ya kwanza naitwa serotonin ya pili ambayo ni maarufu sana ni niamine inazalishwa pia mtu anapotumia heroin anapotumiaheroioain bangi ndio maana mtu akivuta bangi anaweza tu akaona kila kitu akinywa pombe kila kitu ni sawa jana tulikuwa tunapita usiku mahalafulani tumetokea mbali uko saa kama saa saba za usiku hivi tuko kwenye gari yetu kwa pamoja tukaona moai sasa amesima pembezoni kabisa nikashusha kioo kumwangaliamaaa gari imepunguza kidogo kama nnamwita kwa hiyo anakataa ikizalishwa hapa kidogo niongee na vijana pia itawasaidia katika maisha yao inapozalishwa unakuwa kama teja dopamine inapozalishwa ndio inafanya mtu anakuwa mrahibu wa simu wengi hapa ni warahibu hapa wengi wengi hapa nikauliza maswali hapa wengi hapa nituka mwende w hospitalini mkatibiwe magonjwa ya akili ila tuhuji juu mgoja nikulize swali ukiamka asubuhi cha kwanza kukumbuka nini kitu gani kikiisha chaji unasikia kuchanganyikiwa homoni ya tatu ambayo inazalishwa mara nyingi sana inaitwa oti na nd hizi zinapozalishwa sehemu ya ubongo ambayo inaona makosa inafunga kabisa huoni kosa lolote hata kama anabanja huwezi kujiuliza ivi ni mgonjwa au yuko ivni mgonwa aok unamsa jinsi alivokooa namna hiyo amebanja kabisa na o mebanjakabisaafyake aiko sawasawa unasema hiyo ni aleji. na tulikuwa tunaongelea sehemu ya vumbi kila kitu ni kizuri kabisa ubaya uko hivi vijana unisikilizi hapa kidogo wote wanaofanya maigizo iwe ni Hollywood, iwe ni tanzania wanapocheza habari ya mapenzi hawachezi steji ya pili na ya tatu wote wanacheza steji ya kwanza watu wanaoshangilia wanaofurahia wanashikana mikono wanakwenda wote baharini huyu anamkimbiza mwenzake wako jikoni wanapika pamoja huyu anampikia huyu anamletea chakula hiyo ngnasema wa wow! hii ndiyo inavyotakiwa sasa ukiingia kwenye ndoa sasa zile homoni zinaanza kushuka taratibu taratibu na mungu ameweka hivi zishuke kwa sababu akiziacha zibaki hivi hivi hamtaenda kazini hakuna uzalishaji nenda ukazalisha nakuambia twende wote unajua kule ofisini hawataki kwamfano kwa hndugu yangu mwanajeshi hp huwezi kuwambia jeshini nimekuja na mke wangu hapa yee sio mwanajeshi kwanza hawatakiwi kule jeshini maana kuna saa huyu bwana ataambiwa lala chini na atatii atalala mwisho mama anasema nina mwanaume gani hapa ambaye anaambiwa na mwanaume mwenzake na anati hawatakiwi kule hii homo lazima ishuke ili mwanze uzalishaji unaingia steji ya pili katika mahusiano inaitwa mashaka na mapambano hapa unaanza kuona baadhi ya makosa kidogo kidogo mwanaume anaanza kuwa mtawala sasa mara ya kwanza akiambiwa twende sehemu fulani sema sawa sawa sasa anaanza kutafakari akiambiwa twende ut nipeleke aut angalau leo tukanywe soda angalau tukale chipsi swida nini mwanaume sasa akili ziverudi naeza kuaza zile chipsi ni shingapu elfu tano maji kule wanauzaji lita moja elfu na mia hapa mtaani mia tano na viazi hivi tukachukua viazi vyetu akili zimerudi tukichukua viazi hapa saa, ni kiasi kadhaa tukikanga wenyewe hapa inakuwa kadhaa anaweza kupiga mahesabu mwisho anasema mafuta au nauli ya kuendea pale kiasi kadhaa jumla imekuwa kiasi kadhaa tusiende kumwambia mwenzake kwamba sasa hivi sitaki kutumia hela ovyo hataki kusema unasikia kuna kazi niko bize sasa unaanza kukagua mpaka chafya wakati ule wa kwanza steji ya kwanza huwezi kuikagua sasa hivi akipiga chafya unaanza kukagusema umepiga vibaya ni vibaya ndio vipi hujazuia mdomo mara ya kwanza ulikuwa huyaoni haya yote steji hii ndipo unagundua kwamba kumbe anakoroma mara ya kwanza ulikuwa hujui zote hizi sasa steji ya pili hii ni muhimu sana huwa anapenda kuita kwamba ni wakati wa kuvua miwani na kuanza kuona uhalisia nasikiliza nikwambie wengi katika steji ya pili wanaachana usija ukashangaa unasikia ndoa imefungwa baada ya, ya mwaka wanagombana wanasema kila moja arudi kwao huwa anawambia steji hii msikimbiane ndio wakati wa kuanza kugundua uhalisia haleluya kila mmoja naeza kusema hivi kumbi alikua vile vitabia ambavyo ulikuwa uvipendi unaanza kuviona kimoja baada ya kingine nilimwambia moja ebu andika mambo kumi unaoyachukia kuhusu mume wako akaniambia pasta unanibana nikaambia nakubanaje asema nini useme kumi kaba ndio unayohitaji sasa hivi anasema nayo hamsini na tatu steji ya pili hi, hii hisia za upendo zinachangamana na kuchanganyikiwa kwa kuona uhalisia steji hii unaanza kujiuliza nilipata au nimepatikana hivi nilichagua kwa usahihi au nilichanganya mafaili nakwambia hujachanganya mafaili baki hapo hapo haleluya steji ya tatu inaitwa ni hatua ya ujenzi hii mmegombana steji ya pili unaanza kumrekebisha mwisho vita inaisha unatulia sasa kwenye ndoa na sio unatulia kwa mema unatulia ili kujipanga kwamba unajenga au unaendaje hii steji ukitaka uijue umeifikia mnakaa wana ndoa wawili pale ndani hamwongei kila mmoja namwangalia mwenzake majibu ni ya mkato sasa wakati huu nina njaa anasikia chakula nilipika kiko hapo wakati ule ilikuwa unahitaji nini mpenzi wangu wa maji ya kunywa ya moto au ya baridi anasema ya vuguvugu niweke sukari au asali <laughs> anasema uweka tu asali kidogo sea na niweke kokoa au milo unasikia na wee una maswali mengi sasa hivi ni straight forward mke anaweza kuambia naomba nisaidie kuleta hiyo ndoo hapo ya maji ni deki unasikia majibu sasa na wewe umeanza kudeka kuchukua ndoo hapo tu ukiona kwamba watu wamekaa hapo dani naniwambieni acheni usanii mwingine wote unaochezwa hukunje na wanandoa ni usanii chumbani ndipo orina tuweke kamera pale tuwaangalie mnavyojibizana hapo ndani ya. kule ndipo kuna ubabe mwingi kule ndani kila kitu kulendani kulekila kithalisindoumeonekana kabisa mm. usinsumbue ila wakitoka nje wamefuta machozi kabisa wako vizuri kabisa wageni jamani karibuni sana <laughs> karibuni sana jamani akirudi ndani uliweka chumvi nyingi leo bajeti steji ya nne ni uamuzi hapa sasa unaamua kubaki au kufanya nini kutoka ukifikia hii steji mwanandoa yeyote tumia nguvu zako zote kujifunza kanuni za mahusiano haleluya ndipo tunasema hivi hapa sasa hutendi mambo kwa hisia unatenda kwa busara yaani ni hivi humshiki mkono mkeo kumshusha kwenye gari kwa sababu unajisikia unafanya hivyo kwa sababu inatakiwa habari ya mchana sasa hivi humpelekei tena maji mafuni kwa sababu unajisikia ni kwa sababu inatakiwa sasa hivi unatuma meseji za upendo sio kwa sababu unajisikia ni kwa sababu ndivyo inavyotakiwa kuwa wote wenye magari naomiliki magari hapo unaweka mafuta kwenye, kwenye gari lako sababu unakula mafuta weo unaweka petroli kwenye bodaboda yako kwa sababu unakunywa petroli unaweka petroli ili bodaboda yako ifanye kazi vizuri ndivyo sivyo kuna vitu kwenye ndoa inatakiwa uvifanye sio kwa sababu unajisikia ili ubongo wamwenzako ufanye kazi vizuri mletee vi, vi, vile vitu anaovipenda natoa tu mfano wakwangu mimi anapenda kuku wa kuchoma kwahio kuna saa nampiga na tu srisi ya kuku mzima wa kuchoma yani hapo upare unakaa pembeni maana mpare ukimaambia kuku wa kuchoma mzima napiga maesabu wakwangu pale nyumbani sinaweza nikachinja mandio hivi sinaweza kukuchoma naisema ndio lakini ukweli huko hivi yule wakuchoma kule na wakuchoma nyumbani havifanani wanawake kama unavyoona maua yalivyo ni wepesi kuliko anavyofikiria sio wagumu kuwaendesha ni kama ua bora tu usilishike ua na mikono ya moto unasema unamaanisha nini iko hivi hawataki vitu vikubwa sana wauliza wamama walioko hapa watakuambia hawana vitu vikubwa wamama usiwakompliketi ni rahisi kwelikweli korosho tu inatosha korosho nimesema korosho hujambayo umletee gari wee nenda tuchukua tu vikorosho vyako vi vizuri vifunge safi kabisa mpelekee na ukimpelekea pale nyumbani ingia kwa mikwala mikwala kabisa unaambia leo na sapraisi yako sasa na nawee mama mwenzio akianza kufanya sapraisi hacha kumshangaa mana hajakuzoezeshanamb leo na yako mvua hey, hey. itanyeshaumbe maana radi imeanza kupiga k tumwambie eonak alau wakati ule anashangaa anashanganikagari unaambia haka siwezi kukupa mbele ya watoto nikakwako unaingia kule chumbani unachukua vikorosho vyako unamchania vikorosho vizuri alafu ya kwanza usiache ale korosho mwenyewe chukua korosho mlishe mwambie endelea kaa utulie baba ukisikia mwanamke anakwambia toka hapa siku taki hana maana hiyo wao toka hapa maana yake kaa hapa mungu atusaidie sana hatua ya mwisho ili nimalizie unapofikia steji ya maamuzi ambayo ni hatua ya nne tumia muda mwingi kujifunza kanuni za mahusiano haleluya ya tano ni wakati wa kuvuna na kufurahia koja niiweke vizuri hii maana huenda hapa ndipo itakuwa mwisho wangu sikiliza vijana wote mlioko hapa wenye ndoa changa mlioko hapa ukimwona mtu yeyote ana ndoa nzuri aliwekeza kwenye ndoa yake tuko sawa sawa ndoa mnisikilize tuache habari za kununiana hapo ndani ifikie kiwango mkae ninyi wawili mwambie mwenzako leo sema sehemu nayokukwaza ili nirekebishe mkifikia hii steji ya tano ya kuvuna na kufurahia mmefahamiana madhaifu yenu mmejua uimara wenu kila mmoja amejua mwenzake anaendaendaje yuko sawasawa sawa kabisa mnaanza kufurahia maana kila mmoja anaenda kutokana na mdundo wa ngoma haleluya mtu mmoja maarufu kule nchini marekani aliulizwa illismith vijana wanamfahamu ndoa yake linga kwenye mgogoro wakati fulani wakafikia steji mpaka wakatengana kwa muda baadaye wakarudiana smith akaulizwa kambiwa ewe ni mtu maarufu sana wili unaweza kuchagua mwanamke yeyote ambao unataka na ukaoa imekuwaje umemrudia huyu mwanamke smith akasema nilitumia nguvu nyingi sana kumtengeneza nimewekeza sana kufikia steji tuliofikia siwezi kukubali kuipoteza kwa dakika moja haleluya wekeza baadaye mtaanza kufurahia stres zitaisha na unasema mchungaji se zinaishaji wanandoa mlioko hapa fanya hivi kubali kuna saa inatakiwa ujifurahishe ili upate nguvu ya kumfurahisha mwenzako sijui kama hii inaeleweka vizuri hacha na msongo kila saa kuna saa jifurahishe sio dhambi kuamua kwenda sehemu fulani pekee yako ukiwa umetulia na kutafakari ili upate nguvu mpya hacha kutumia nguvu nyingi sana bila utaalamu utaalamuka tli akili ikitulia mavuno yanaanza mnafurahia mnaenjoy kuna bibi mmoja nafikiri mmemwona na, na, na, na, na babu wanaonyeshwa ni wa china babu anamhudumia yule bibi kila wakati anamhudumia juzi jumamosi tuko pale idodi pamoja na wenzetu hapa nikamwona bibi mmoja amemshika mzee anamshusha kanisani kwenye steji nilikuwa na madam devota ashimbe nyewe mnamfahamu alikuwa anasema nasmanonawatu weupe o oilikuona ukimshusha babu akacheka mmm, na uangai vizuri ebu niambie siri yako ninini sikiliza huyu mzee ikatokea anaondoka na mimi sikai sana hivi nyii ambao mna wazazi wakubwa mmegundua kuna baadhi ya wazazi wetu alipokufa fulani huyu mwingine alifata haraka hasa wale wazee sana walishafikia steji ya kuenjoi kiasi kwamba sasa mahusiano yao hayajengwi na msisimko tena yanajengwa na, na muunganiko haleluya bwana kusaidie hizi steji Ano, uzifikie kwa amani ushauri wangu wewe ambao unapitia ndoa ngumu na unakaribia kukimbia nakwambia wanajeshi hawakimbii vita hawa jamaa wanapambana mpaka tone la mwisho nenda kawaulize je mkizidiwa mnafanyaje watakwambia hawa kuna saa tunarudi nyuma kukusanya nguvu haleluya na wewe nikuambie acha habari ya kusema tuachane kila mmoja aende kwake kwani tunafahamia tunafahamiana zamani tumekutana sifi kwa sababu ya mtoto wa mwingine eee, eee, eee, acha hizo tabia rudi tengeneza mambo kwa faida yenu na watoto wenu hili likusaidie ili uingie kwenye maombi maalum kwa ajili ya ndoa yako walioendekeza talaka na kuachana huko nyuma hawakujua madhara kwa kuwa hiyo ni roho nimesema ni kitu gani na walipoiendekeza kwenye familia zao wakaikubali iliendelea kuna watu hivi navyoongea na ninyi ukichunguza familia yenu watu hawakai kwenye ndoa una shanga? bibi alikaa akaachana fulani shangazi nani hata wewe hivi ulivyo umekaa mguu mmoja ndani mwingine usikubali ukiendekeza hicho kitu unaifufua hiyo roho itatafuna mpaka watoto wako watakaofuata ukitaka kuikomesha itamkie kwa jina la yesu siondoki hapa hadi kieleweke ndio maana wimbo wetu nasema twende kwa yesu kristo ili yeye atutengeneze bwana wabariki sana