unasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote igapanana ya makelele yesu yuhaja tena ipata sauti himbasana yesu yuhaja tena nakuj nakuja yeswat hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu yuwaja tena ni matumaini yangu mpendwa msikilizaji hujambo na unaendelea kutegea sikio idhaa ya kiswahili inayopatikana katika masafa mafupi ya mita bendi 25 pia unaweza ukatupata kupitia tovuti ya yawwwwr rg unawezaukatusikiliza radio kutoka jijini salaam pamoja na rock fm kutoka jijini mbea mimi ninaitwa fanuel tanda nikukaribisha tena katika matangazo yetu na mpendwa msikilizaji wanaotufukuria matangazo yetu tena ni dodoma advent wanasema kwamba tajificha kwako chini ya kwakociawambamkubwafs Di kau tulis bu saya usun ini you oh. asante sana dodoma advent basi moja kwa moja ni kukaribisha katika kipindi kizuri cha ijali afya yako na hapa utakuwa naye mwanasikolojia kutoka chuo kikuu kishiriki cha jordan hapa mkoani morogoro ambaye anaitwa irin mukoi anakuja na somo naosema kwamba sababu za kisaikolojia zinazoweza kupelekea magonjwa ya kimwili ndugu msikilizaji karibu tena katika mwendelezo wa vipindi vyetu vya ijali afya yako awali tunaweza kusikiliza na kujifunza juu ya sababu za kisaikolojia ambazo zinaweza kupelekea magonjwa ya kimwili ama magonjwa yakibaolojia somo letu leo ambapo tutaangalia sababu za kibayolojia ambazo zinaweza kupelekea magonjwa ya kisaikolojia tufahamu kwamba magonjwa ya kisaikolojia sababu yake kubwa huwa ni utendaji dhaifu ama utendaji duni wa ubongo amaana kwa kwamba ubongo usipoeza kufanya kazi vizuri ama zile njia zinazounganisha sehemu moja ya ubongo na sehemu nyingine ya ubongo zikishindwa kufanya kazi vizuri kwa kawaida huyu mtu ana hatari kubwa ama amauwezkan kubwa wakueza kupata magonjwa ya yakiskolojia leo ningependa tuangalie baadhi ya sababu chache tu wala hazitokuwa nyingi ambazo zinaweza kupelekea magonjwa ya kisaikolojia sababu ya kwanza ni kurithi tunafahamuya kwamba wakati mwingine aamagonwa akama ilivo ka magonjwa mengine yakibolouakamvile kisukari tunafaa da moja wapo ya mtu kwa katika hatari ya ya magonjwa kwamba wakati mwingine magonjwa ya akili huzunguka ndani ya familia kwa kamaana kwamba familia ambayo ina mtu mwenye ugonjwa wa akili kuna uwezekano wa mwingine pia kuupata hata kama vitavuka vizazi akawa kupataanaezakaatia hatari yakua na ugonjwa wa akili lakini si lazima auate kama nivotoa mfano kwamba bab ana ugonjwa wa akili watoto wake hawana lakini wajukuu wanaweza kapata lakini pia kuna wezekana kabisa ya kwamba ndani ya familia uka kuna mtu mwenye ugonjwa waakili sababu kwamba ingawa familia iko katika hatari ya kupata ugonjwa wa akili lakini lazima kuna vitu vingine vitakavyochochea huyu mtu ule ugonjwa ndani yake kama vile msongo wa mawazo unyanyasaji uh, kupitia vipindi maumivu makali ya kiakili kama vile kufiwa pia kuna uzaifu mgumo wa maisha ama wa utotoni unaweza kuchochea huyu mtu auchocea kupata ugonjwa wa akili kuna kasuro za ubongo ama majeraha katika ubongo haya pia inaweza kupelekea magonjwa ya akili mtu ameumia amepata ajai kwenye ubongo ubongo kwa ya kazi vizuri vizuri utendaji wake wa wa pia tunasema uharibifu vizuli, ile uharibifu kuzaa nimejaribu ongonaanya ai kuzaa wazungu wanaita pneto damage kwamba inawezekana wakati wa wa kujifungua na kubanua, wa sasa bana, mba, ya na kubanwa kupush bahati mbaya mtoto inamaanisha kwamba hewa inakuwa pungufu katika ubongo kumfanya mtoto kuwa na magonjwa ya akili kama vile ugonjwa wa tawahudi ambao tawahudi taeleza vizuri kwenye masomo yetu mengine yanayoendelea ila pia matumizi mabaya ya yadawa kulevya ambapo hii huweza kumpelekea mtu kuwa na mtua wufa unan kaia mwendelez amasomo anayofata aiya maadiliko ya sukari katika mwili inasababisha e, mtu kuwa na magonjwa kama vile wasiwasi wasi, ushindwa kufikiri vizuri kama sukariki, panda, wiki, mtu katenda jambo lolote lile ambalo akili yake kutenda kushindo kufikiri kufikiri kwamba kwa ile hali ya mtu weza kuona kufikiri, kuhisi vitu viuri aa kwa anakwambia kwamba kwa kristo mtakatifu akristo aa se ama u a a a maisha lakini pia kuna sonona kwa tu mwenye kisukari ii sonona inatokana na hasahasa hasa kuwa na hofu juu ya uhai kuishi kuishi kwa sababu anakuwa na msongo wa wa mawazo kisukari kisukari kisukari nimefikia hatua hii ya kisukari, labda nimeanza kukatwa mguu mtu mtu kupofuka changamoto kupata sonona kwamba muda muda wangu mwingi sina ainz aaakisuka aaanat aonwaakisuaio ni baadhi ya mambo ambayo inampelekea mtu kupata changamoto ama magonjwa ya kisaikolojia kwa leo tumeweza kuangalia bahadhi na isema ni machache lakini tutaendelea kujifunza mengi zaidi katika vipindi na mwendelezo unaofata waijali afya yako karibu sana endelea kufuatilia vipindi vyetu kama utakuwa na maoni mbalimbali swali tujuze kupitia anuani yapa ifuatayonkj nakuj yesoyhaja tena na hii ni awr redio adventista ulimwenguni awr sanduku la posta 172 morogoro tanzania anone ya barua pepe ni kiswahili at awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 65357814 na pia unaweza kuwasiliana nasi na idhaa ya maasai kwa nambari 769986355 ukiwa nji ya tanzania kumbuka kuanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania karibu tena katika kipindi cha pili ni siri za ushindi na hapa utokuwa naye emanuel ulime naye ni mwanasikolojia kutoka chuo kikuu kishiriki cha jordan nakuja na somo anasema kwamba nguvu ya msamaha unawezaje kusamehe na utatumia mbinu gani ili iwe kazi rahisi kwako kuweza kusamehe msikilize mwanasaikolojia akieleza kwa uzuri kabisa nguvu ya msamaha karibu kipindi cha za ushindi siku ya leo upo nami ulime mtaalamu wa mtaawaia kutoka chuo kikuu cha jordan caada yetu leo ni nguvu ya msamaha msamaha msamaha ni msamaha ni nini mchakato unaochukua muda ambao unahusisha kuruhusu au kuruhusu kuondoka kwa hisia hasi au maumivu yanayotokana na kutendwa visivyo au kutendewa vibaya na mtu wako wa karibu au mtu kwa kupitia msamaha mtazamo juu ya yule aliyekunyanyasa yoyotetamtazaifuuu kujengeka siku zote mtu unapokosewa ndani yako unaanza kutengeneza uchungu ambapo uchungu huo usipokuwa makini unaweza kupelekea kupata chuki au kutengeneza chuki chuki ndani yako na hiyo usipokuwa nayo makini au usipojiazari unaweza ukapelekea kupata hasila kali ambayo mara nyingi ya unaweza umeharibu vitu vya thamani kubwa au umewezaata kumzulu mtu mwingine au kumtenda vibaya mtu mwingine kutokana na yale maumivu ambayo upo nayo ndani yako na mara nyingi dani yak kupita kiasi huwe inakuwa na na mwilini ambapo unapokuwa na asila kupita kiasi huwa inapelekea mapigo yako ya ya ya moyo moyo moyo kubadilika na ambapo mapigo yako yanaweza inaweza magonjwa ya moyo, au hata kupata ka hivyo basi yale maumivu nayo unaponaumo ndani yako yanaweza kapelekea ukatengeneza msongo wa mawazo ambapo muda mwingi unakuwa yule unaua naazlwa ayo maumivu yanayopelekea msongo wa mawazo yanapelekea kinga yako ya mwili kushuka na na na hivyo hivyo unaweza unaweza unaruhusu mbalimbali yanaweza kukushambulia hivo basi pia pia mtu kajikuta, umepata sonona lakini pia unakosa usingizi kutokana yale maumivu msongo na wa mawazo ambao unakuwa yamwilianonawausipo usiposamehe unabaki kwenye kifungo ambacho kifungo hicho kinakuweka kwenye chuki chuki na na na kinyongo kinyongo ni kutafuna mwenyewe taratibu kama unaweza hiyo hiyo hiyo sonona lakini lakini pia pia unakosa usingizi kutokana na yu, kinyongu, au moyoni mwako nguvu ya moyo, yu, ya ya inakufanya inakufanya uwe uwe amani amani moyo moyo uhuru kwa kusamehe kutakupatia huku makasiriko mbahokifung hio kinake ko lonaa ainaasla ndany atalabda una unamjibu vibaya au unamfanyia vile visivyo au unaweza kuta umemjibu vile ambavyo hajakuzoea kutokana na yale maumivu ndani yako kwa sababu umeshindwa kusamehe ni wazi kwamba utajenga chuki na mtu, na mtu hata mtuska watu wengine wanaokuzunguka hivyo basi kunaweza uhusiano wako na watu wengine so, kwa tu labda rafiki yako au mtu wako wa karibu anaweza pia choka vile ambavyo unakuwa muda mwingi unamzungumzia vibaya yule mtu vibaya au au mtu kuto samee so mtu kukuumiza kwa kwa kwa pia kumekuwa mbalimbali tu bali kwa jamii au na kizazi kizazi kwa maana ya watoto watoto wanaokuwa wanazaliwa au kukuzwa kwa mfano mama wanaoishi na watoto bila baba zao ambao walo wengi wameumizwa mno kihisia au kisikolojia kutokana na mambo aliofanyiwa na baba za hawa watoto ambao wanawalea bila baba zao hivyo upelekea chuki walizo nazo juu ya baba zao watoto watoto watoto wao kupitia njia ya ya waliweza kufanyiwa ambayo ambayo kwa kwa kwa sehemu kubwa unakuta unakuta wow, wa wa kike kuanzisha mahusiano ajili ndoa wanaweza kuwa na hofu kuwa. yale mama zao labda waliyapata au kuyapitia yanaweza pia hiyo wamevunja uaminifu wamevuna anifu wanaume katika kuingia kipindi cha mahusiano mtu anakuwa na hofu kubwa kwamba anaweza nikapitia yale ambao wanakuwa yangu na baba zao pia nao kuna mabaya paznazakasimlia baba zao anaweza kuhusiana na mazao ambao na huyu mke wangu kwa baadaye anaweza kawepo hivyo k najikuta mtu anashindwa kuingia katika mahusiano kutokana tu na kwamba yule mtu alishindwa kusamehe mwanzo akabaki na yale maumivu na ikasababisha yale maumivu akaenda kuyasambaza kwa watoto wake ko kizazi kizima kinajikuta kimeathirika kutokana na asila za huyu mtu mmoja au yale maumivu ya ya mtu mtu mmoja unaweza kujifunza kusamehe kwa alpesi, kwa wepesi kusikiliza sababu sababu za makosa hayo kufanyika au sababu ya mtu vibaya ni kweli kwamba wanadamu duniani tumekuwa tof- na tofauti zetu ambazo zinatufanya watu kuwa kipekee kwamba mimi niwe kama mimi lakini pia weuwe kama wewe lakini tofauti hizo zinaweza kuwa ni za kitabia kimawazo namna ya kuchanganua mambo ambapo huo binadamu wenyewe miongoni mwa watu wapo ambao sana iwe ni ni ni sana sana pale iwe kosa kosa kubwa kiasi gani lakini lakini mtu mtu tu kirahisi wapo ambao mtu akimfanyia kosa zidi yake ngumu unakuta inafuta mema ambayo alifanyiwa okaameanza kufahamiana kama kamae kusamehe kwa kakoni jambo jepesi ningependa nikupe ongela sana lakini kwa kwambayo kusamehe ni mtihani wa maisha ni vizuri kutafuta namna ambayo utajifunza kusamehe kusamehe kwa kwa nini usamehe kutakupatia amani ya moyo lakini pia unakuwa uhuru. Kwa mfano mtu unapata hisia gani pale ambapo unakutana naye bila shaka utatumia dakika mbili au tatu kukumbuka yale mambo ambayo amekufanyia na na kutamani atoeke hata mbele yako, mbele yako yako yako ya ya macho kwa kwa uchuki juu yake itakuwa siku siku hadi una utajikuta unatenda jambo ambalo akili kwa kwa kawaida lakini pia kusamehe kuna uhusiano mkubwa sana na hali ya kiafya kama vile kupunguza msongo wa mawazo juu ya yaule mtu aliyokutenda vibaya kwa maana siku zote maumivu ndani yako unajikuta muda mwingi unatumia kuwaza jinsi vile mtu alivyokutenda zoteunavoakiamaumiu yut unapata msongo mkubwa wa mawazo Koo hivyo kusamehe kunaweza kukupa faida kubwa sana kwa afya ni faida kubwa kwa afya yako ikiwemo kama kutengeneza matokeo chanya unapokuwa unapokuwa unatumia unatumia dawa dawa dawa dawa mbalimbali mbalimbali za una mbali mbali za kimwili. kwa mfano mtu na una fulani unaweza kukuta hizo zikusaidii kutokana tu kwamba una msongo wa mawazo unatokana na hiyo chuki ndani ndani yako yako au maumivu ndani yako. yanafanya zile dawa zisiweze kufanya kazi katika mwili wako unavyokuwa kusamehe ina Una hulu, lakini, muli, ina pia. Pia, kusamehe inakusaidia unakuwa huru lakini lakini kinga ya mwili pia pia kunaweza kusababisha ukapunguza kule kulalamika k hivo unaokuaumeweza kusamehemesamehe kwamba roho lohoyako inakua mbaki kwa ni mtu mlalamikai lalamikaji sana lakini pia kama kutosamehe kuna kupelekea msongo wa mawazo ni hai kwamba utakuwa unakosa usingizi k unapoweza kusamehe inakusaidia kuongeza kiwango chako cha usingizi k hii inamaana kwamba mtu asiweza kusamehe anapitia wakati mgumu sana kwa sababu utashindwa kuimarisha mahusiano na rafiki zako lakini pia kwa kwa kwa hiyo kusamehe kusamehe kusamehe kusamehe ni ni njia nzuri ya kujilinda na kwa kusamehe kuna yako lakini pia pia kunapunguza maumivu sugu kwa kusamehe pia, ni kukaribisha uponyaji wa takufany utengenez aduiahs kujumla kwa endapo, kusamehe na kuendelea na maisha bila shaka uwepo wa mtu leo kuumiza mtuh kutenda visivyo tena hisia zako wala kukusababishia mawazo yote kwa hakutoumizatenahszaalatmarakazaa binadamu tunajiweka katika nafasi ya kulaumu pale ambapo jambo juu yetu lakini sababu ya kwa nini mtu kafanya hivyo labda pengine unaweza labda na laanaukamelewa ikawa rahisi kwao kumsamehe na muda mwingine mara nyingi watu wanaeza kaanatendewa vibaya kutokana tu na si wenyewe labda tumesababisha wao kutenda hivyo hivyo hivyo ni ni vyema kwa hivi, hivo. Hivo, hivo, vyema si wenyewe kujitafakari kwamba kwa kwa kwa kwa nini nini mtu mtu au kakufanyia hiyo kutafuta chanzo cha kosa na ukitatue sababu mabiaanfwkuenga mahusiano msamaha ni wa kujenga mahusiano yenye afya hivyo unajifunza kusamehe Kosia, na unakuwa mahusiano yako kuna kuna kuna mbinu mbinu kadhaa ambazo kusamehe hizo kosa ambalo umefanyiwa ya makosa yanahitaji msaada wa waeria endapo ni jaribu la mauaji labda au kukujeruhi au kusababisha ulemavu wa maisha haulazimishi kusema kwamba labda kwa sababu mtu amekutishia kutaka kukuua au kukufanyia kitu chochote ambacho kinahatarisha hali yako ya kimaisha au kusababishia ulemavu wa maisha kwamba umsamehe usimchukulie hatua ila yapaswa um, umsamehe lakini kama inahitajika kumchukulia hatua inapaswa kumchukulia hatua kwa ajili ya kujilinda rewe, na afya afya yako yako pia pia lakini lakini ni mara nyingi kama mtu anakuwa anataka kuhatarisha labda kusamehe hakumaanishi kwamba uendelee kuwa aasuuendelee kua namahusiano na mtu k unaweza ukamsamehe mtu lakini ukaendelea kukaa naye mbali endapo kama labda mahusiano yake baina e, ya yako na yee anaweza akaatarisha labda afya yako ule ulemavu au hata hivyo kuondolea uhai lakini moja mw... ya ya njia kusamehe kufaham, ni kufahamu nini na una gani. kama tulivyosema kwamba kwamba kwamba upo mwingi sana unakupunguzia msongo wa mawazo una unaweza unaweza unaweza ukapata usingizi vizuri lakini ambayo inaweza mojaajaasadaekea ukapata madhara mengine so tu ya kimwili lakini pia unaweza ukasaabisha hata mazara ambao yanaweza ufanya we ukakaa katika sehemu mbaya katika maisha kwa kwa mfano na ukatengeneza kali mtu mtu au mawaji, semba, kafungua, au hata hata hata ukafanya ambayo ukaishia sehemu mbaya unaweza kumuumiza namna yote kwamba msamaha una nafasi kubwa sana katika maisha yetu na unaweza kusamehe kwa wepesi kwa kutafuta ushauri kwa watu ambao wanahekima au watakwa utaalamu wa kisaikolojia na ushauri huu ndo mwisho wa somo letu asatani kwa kusikiliza mimi ni mtangazaji wako fanuelitanda litanda ninakushukuru sana kwa kuendelea kutegea sikio idhaa ya kiswahili ya redio ya adventisa ulimwenguni barikiwa nao the blessed voice wanasema kwamba nuru kutoka mbinguni katika giza la dzambi yesu amimipita vilipokuwa nizani bila juma i <laughs>