nasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote ikapandana yambakelele yesu yuwaja tena nipate sauti himbasana yesu yuhaja tena najnakuja yesuwat hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu yiwaja tena unaendelea kuitegea sikio idhaa ya kiswahili ikikutangazia kupitia masafa mafupi ya mita bendi 25 kutokea morogoro tanzania mpendwa msikilizaji ungana nami kupitia morning star fm bila kusahau rock fm iliyoko kule mkoani mbeya hapa nchini tanzania msikilizaji mtandao wetu ni www hii leo ungana nami mtangazaji wako kibaga mwaipaja katika kipindi kizuri cha watoto wetu na awali ya yote ni uweze kuwategea sikio waimbaji kutoka mkoani morogoro hii ni kundi la waimbaji wanafahamika kama sakredi ambapo wao wanapatikana kihonda na wanakuja kwako na wimbo unaosema usikate tamaa msikilizaji katika vitu tutakavyokuwa navyo leo ni pamoja na mada nzuri kutoka kwa airin e, mukoi ambaye yeye ni mtaalamu wa sikolojia kutoka chuo kikuu cha jordan atakuja kwako na madi inayosema uvumilivu kwa watoto ni kusi uweze kumpatia nafasi ya kumsikiliza na katika upande wa pili wa waimbaji tutakuwa na waimbaji kutoka dodoma adventist coras wanakuambia muumbaji mkuu basi hawa pa sakredi na wimbo usikatikana ninan kwenu amekatatama ameomba sana bila belamajibu amesubirisana kumuda mrefu akuna msada Oh, Just To a my aliahidi atatimiza wa wakati wake mkumbuke ana aliyekuwatasa Come on. sana unakuchoka mungunininifu mbele zote alia hidi watatimiza Wa wakati wake tomorrow Wake, yeah, yeah, yeah, yeah, oh, oh, asante sana sakredi basi moja kwa moja huyo hapa airini mkoi tena katika mwendelezo wa viwingi vyetu leo tutazungumzia jinsi ama namna ya kujenga uvumilivu ama uthabiti au ujasiri kwa watoto tuna mazoea ya kufanya utoto uwe wakati wa kutujali yani hatujali kuchunguza au kuangalia ama kujaribu kujenga kumjenga mtoto akiwa ile kwansia mdogo mchanga mchangai hatujali kwa kifupi ila tujua kwamba ujana pekee hautoshi kuwa ngao thabiti ya maumivu ya kisia na changamoto nyingine watoto wanaweza kuombwa kushughulika na matatizo kama vile kuzoea darasa jipya ama shule mpya uonevu uh, kutoka kwa wenzao mwingine hata changamoto za nyumbani kutokana na haya mashaka yanakuwa ni sehemu ya kukua katika ulimwengu huu mgumu kwa mtoto uwezo wa kustawi licha ya changamoto zote hizi unaotokana na ujuzi wa ustahimilivu ambapo ndio huo lio utaenda kujifunza juu yake kujenga uthabiti ama uwezo wa kukabiliana vyema na dhiki kiwewe misiba vitisho au hata mfadhaiko kunaweza kuwasaidia toto wetu kudhibiti mfadhaiko na hisia za wasiwasi hata hivyo huwa mstahimilivu haimaanishi kwamba watoto hawatapitia shida ama dhiki kujifunza jinsi ya jifnaiiakuwafanya watto lakini kwa kuwafundisha haya haimaanishi kwamba hawatapitia dhiki, watapitia ila watakuwa na uwezo akuafundisha aya aimaanishi kamba awatapitia i waaiti enakanza tuangalie kucangamana mfundishi mtoto wako umuhimu wa kuungana ama kujihusisha na wenzao ikijumuisha kujifunza kuwa na huruma na kusikiliza wengine tafuta njia za kumsaidia ama za kusaidia watoto kukuza muunganisho kwa kupendekeza waunganisho we na wenzao ana kwa ana kwa kwamana oaakachezi we na wenzake watafutie jambo lolote tukio tetakuatua tu au atoto ae kutawzake naka kwa kupitia simu mara mojamojaa na weznit i wa kufahamu wazazi hii itakusaidia kwanza kuimarisha usalama kwa watoto lakini pia hata kuchunguza tabia zao vyema mzazi ksawaaaafaaa tau niahis zazi kuona totowao eana ozaoaana taahs ne kunatoa usaidizi wa kijamii na kuimarisha ujasiri amauthabiti ktueona kwamba kwa kuchangamana pia mtoto huruma atapiga peke yake kakuchangamana aia ene va kuwaona wenzao unafundisha mtoto kwamba hawa nawawa walikuwa na wazazi kama wewe lakini bahati mbaya na kujenga kuwa huruma bahatimbaya ye vke kina ankumhudumia ile hali pili mfundishe kusaidia kusaidia kusaidia wengine kwa ambao wanaweza wanaweza kuhisi kuhisi hawana uwezo kuhisi kuwa wamewezeshwa ai watt mbao wanaezaku awat nyingine aoaniena hawezi hawezi chochote ila kwa ile huduma ama ile njia ya kuweza kusaidia wengine ninaweza, ninaweza bjaribu kufuta vyatu vya baba kwenda kusaidia wengine kwa o ama mmenunua seeni pampa sna uaaka watoto unampatia yee mwenye anashika ile jambo anaona kwamba ah, naona siwezi kufanya kitu kwa ajili ya mtu mwingine kama vile siwezi kufuta kwamba uwezo kamailevauvyabaa u jaribu kumshirikisha mtoto katika kazi za kujitolea inayolingana na umri wake nunaposema kwamba kusaidia. kusaidia, mp- kusaidia katika kusaidiannaenanari wakesniwlijaribu kadnawatotoaweausadnalemba nafaulu vizuiafjamchuka mwenye ufaulu mzuli Nao, njia yule ambaye hana njia nyingine. Njia nyingine ratiba ama utaratibu wa kila siku kwa maisha aende aani a atia kudumisha utaratibu unaweza kuwa na msaada kwa watoto haswa watoto wadogo ambao wanahitaji mwongozo mwongozo mara ameanza kukua kwa na ratiba inaweza kumsaidia mtoto moto shirikana nae katika kutengeneza ratiba ukiangazia muda ambao atakua anautumia kwa ajili ya masomo muda ambao kucheza na ratiba nyingine muhimu za nyumbani kama mda mbao utautumia kumwagilia maua hu utautumia kwajili naye ili mtoto ajue kwamba siishi ninaishi ila na ratiba aa mda huu nimetoka shule nifanye kazi kazi ya kazi za ai anymbanaa an n na ca akumekuca nafanya mba hata ratiba ikija kubana na kaudi, mtu anafu ungezeka, anafu zidi kukua kua vii anaokua aon lakini hata mambo yabane vipi atakuwa katika mpangilio ili mdaaumzika vyma awezi kuata a jambo la lapili latatu tutazungumzia kupumzika kwamba ingawa wasiwasi unaweza kuchukua hatari nzuri tunahitaji pia kuthibitisha hisia zo thibtisha hisia zote mfundishi mtoto wako kwamba jinsi ya kuzingatia kitu ambacho anaweza kudhibiti ama kuchukua hatua msaidie kwa kupinga mawazo yasio ya kweli kwa kuwauliza kuchunguza uwezekano wa hali mbaya zaidi wa kile wanachofikiria na maanisha ya kwamba mtoto anapokuwa anakuwa na wasiwasi wasi. juya mambo mengi hivi hii ikifanyika inakueje hiki kifanyika hivi inakueje Asa, hebu mfundishe mtoto wako Kuzingatia kitu ambacho anaweza ama kukichukulia hatua hivyo, hivyo kumsaidea kwa kumsaidea kupinga mawazo yasiyo ya ya kweli kwa Je, kwa ni kama hali Mfano. Mtoto na alionayo eh, magumu ila atia kiu o aea muulize o unaona kwa, kwa kuigilizia unaweza kufaa uu mtiani sau unafanya mwenyewe hutofanya na wenzako kwa kumsaidia kupinga mawazo ambayo si halisi inamsaidia mtoto akujbst ama eh? nijaribu kufanya mwenyewe sasa kupambana ariukupambana lianga mwenyewe tuone akishindwa kumtia moyo mpaka pale poisa, kufanikiwa lakini katika hapo kumpinga mawazo asio sahihi mkumbushe kwamba ni vyema ukafahamu kwamba mtoto anapaswa apate muda mzuri wa kupumzika kwa kupumzika kunaweza kumsaidia kuwa na uwezo wa kuchanganua mambo mengi akili imetulia amepata muda mzuri wa kudosha, kwa akili lainipia ni mpya ana uwezo wa kufikiria vyema lakini ni pia vyema kufahamu kwamba ni nini mtoto wako anachokabiliana nacho nanacho, ambacho kinaweza kumsumbua iwe ni kupitia maongezi ama kupitia mitandao wazazi wengi wamekuwa hawajali kujua ama kudadisi mtoto anapitia ieakuja kambadakrwakuwa na mitandao ya kijamii au bahatimbay tumepatia mtoto s kuangalia uaaaonptia ambao linaweza likamtatiza akili yake mzazi ndo wa kwanza kumpatia msaada na huwezi ukajua haya kama huna ukaribu na mtoto kamaana yakwamba ili uwezi kujua changamoto kupitia mtoto ni vyoma ukawa na ukaribu naye ksabau knaukaribu nae oa ni rahisi kufunguka kwako njia nyingine naweza kuangalia ni kwamba mfundishi mtoto wako kujitunza fundshi mtoto wako wa kujitunza kama vile kwa kufanya mazoezi kula vizuri kuoga na kupata usingizi mzuri hakikisha kuwa mtoto wako anamda kufurahia na kujishughulisha katika kazi kaz z mtoto kufanya zile ambazo nazipenda e tu azmoshe vyombo na zile anazozipenda anazoziendaona mtoto, si mtoto wangu nikimwambia enda kmagiizia maua anamagiizia maua vizuri tena kwamoyo wote ama mfanoei Kum, kum, kum na sasa uende dada kupika jaibu ka nzuri ambayo si yakuogofsasana mtoto lakini si watoto kusawazisha ama kukabiliana vyema na nyakati ngumo kamana yakwambaaoasatu engiamba tuawkwakiumwa amaanisha kuna wale ambao wamezidiwakamba wanahitaji msadaawatu wengine nje lakini kuna ile hali yakuma ambao japo kidogo naweza kujisukuma kufanya moja mbili tatu kwao kwakumfundisha mtu kujijali kwamba kwa hata baadae pia mfundishe mtoto wako kukuza mtazamo tazaasadie mtoto wako kukuza njia ambazo alifanikiwa kukabiliana na changamoto na msaidia kuelewa kwamba hizo changamoto zilizopita zimemsaidia kujenga ujasiri wa kukabiliana aa a aliwezaje kukabiliana na ile hali msaada wa mzazi ulihitajika ndio ulifanya sehemu yako lakini mtoto alifanya sehemu gani pia unapokaanae anapopitia changamoto nyingine tena mwambie mwambie kwamba kwamba unakumbuka changamoto fulani na ukafanya ukaweza kupita ukifanya inaweza likapita lakini mba, hizi ambkwamba nambukpiti cangamoto fanf sasa akiwa mdogo ndivyo kukua kuzitumia nonazii kuua cha, changamoto nyingine za maisha kwamba atakutana changamoto oa mkubwa lakini jinsi vile kuwa na akaja siri na changamoto Au hivyo hivyo Siyajabu, wazima pia insi ie oawe n jaribu kujifunza kwa ajili ya watoto domishe mtazamo wa matumaini hata wakati ambao mtoto wako anapitia wakati mgumu msaidie kutazama hali hiyo katika m- m- m- m- mpana yani, wakati mgumu kwa mfano anaumwa anakwambia mama kwanini mimi kila siku ninaumwa mama kanini mimi watoto to- wenye ugonjwa wa sel- seli wasikndu watoto mara nyingi hua ni wagonjwa ama athma mazingira tu mtoto mtoto mtoto kifua kimebala mama kwa nini mimi mimi na na afya kwa nini mimi kila siku ninaumwa ni jukumu la mzazi kumsaidia kuwa mtazamo hata katika nyakati ngumu mwanangu amatuwnyzabadiiatanb w vyema katika nyakati ngumu kwa kumsaidia kwa na mtazamo chanya ama kwa kumpatia matumaini ingawa mtoto wako anaweza kuwa mdogo sana kufikiria mwonekano wa mda mrefu peke yake lakini msaidia aone kwamba kuna matumaini zaidi ya hali ya sasa na kwamba wakati uja unaweza kuwa mzuri kuliko sasa mtazamo wenye matumaini na chanya unaweza kuwezesha watoto kuona mambo mazuri maishani na kupata nguvu ya kusonga mbele hata katika nyakati ngumu kwa mzazi hakikisha unafanya sehemu yako vizuri wakudumisha mtazamo chanya kwa mtoto lakini pia kwa, kumtuma, kwa kumpatia matumaini katika nyakati ngumu sababu ukifeli kufanya hivi akiwa mtoto anapokuwa mkubwa anapozidi na hivka mwubwauzia anashindwa kupambana nazo na nanakua ni mtu wa kukata tamaa kila siku lakini jia nyingine ma tafuta fursa za kujitambua mara nyingi katika nyakati ngumu ndipo watoto hujijua mtoto wako kanalia chochote oiokin ha changamotoaani kwa kufeli kwakuumwa kuonewa naeanko na ni kwa eh. sasa nio msadi mtoto wako aweze kujitambua kwamba ingawa kuna moja mbili tatu ingawa unapitia moja mbili tatu bado unauweza wa kufanya moja mbili tatu wakumsaidia kufanya hivyo ni nani ni mzazi mzazibbmabadiliko mabadiliko kubadi, mabadi, mabadiliko, mabadiliko mara nyingi yanaweza kuwa ya kutisha kwa watoto na vijana mside mtoto wako aone kwamba mabadiliko ni sehemu ya maisha na malingo mapya yanaweza kuchukua nafasi ya, na ya malengo ambayo hayakufikiwa ni muhimu kuchunguza kile kinachoendelea vizuri na kuwa na mpango wa utekelezaji kwa kile ambacho hakiendi vizuri nafamo maadiliko yako aina nyingi aidha hata kabla ya barei kuna mabadiliko mengi kwa mfano ttaaezakshanga siku hizi nimekuwa mkubwa nimekuwa mnene nimekuwa mwimbamba Koyo, katika kipindi hio cha mabadiliko msadie msadimtoto katia kipindi icho anamabadiliko ni sehem a maisha nanivema kmatamsaidia mtoto hata ka afika hcho kpini aaneaa akini h vingine ma kunanpaambamba maku abidi umsaidie kuona ni kawaida kwasabu atakua amevipitia kipindi hicho amani anakosa furaha lakinibaunafm kamiia n msaidie kuweka mikakati ambayo kwayo inaweza kumsaidia mtoto kuweza kutimiza malengo yake vizuri sasa naamini kwa njia chache kuziangalia tumejifunza vyema watoto tumejifunza gani gani ya kuwa, kuwa ama kuwa lakini pia wazazi, tumejifunza jasiri jisigani akueza kukabilianana ni safari binafsi na unapaswa kutumia maarifa yako kwa watoto ili kuongoza safari yao njia kukuza akuzauthabiti aajasiri uliotumia kwa mtoto wako ama kwa watoto wako aata inaa ifai utuma amtoto a aaaoouni wa siazimisha na iliozaa matokeo chanya kwa mtoto wako hiyo iyo njia ikaenda kuzaa matukio chanya kwa mtoto mtoto wa mtu mwingine ule mtoto, msome alafu tafuta njia mtoa tu nginel akicanya ikiwa anaonekana kukwama kuzidiwa au hawezi kutumia vidokezo hivi leo ni kutafuta msaada kutoka kwa nivakutafuta ama kwa daktari wa afya ya akili nimezungumzia vidokezo vingi vimeshindikana kwa mtoto ni vyema ukaja vingiakakutafta sisi wanasikolojia ama daktari wa akili ili kuweza kusaidia mtoto wako aweze kuwa ujasiri na mwenye uvumilivu namini tumebarikia watoto na kipindi lakini pia namin wazazi tumejifunza zaidi karibuni tena katika kipindi kijacho asanteni na kufikia hapo ndio tamati ya kipindi hiki cha watoto wetu hii leo naamini ya kwamba kupitia kipindi hiki watoto wamejifunza mengi sana bila shaka mzazi umepata kitu cha kumsaidia mtoto wako katika mada hii ya leo kumbuka ulikuwa nami kibaga mwaipaja na hii ni awr morogoro tanzania kesho ni vijana na maisha bila shaka naamini ya kwamba utajifunza mengi na utafurahia napokuaga endelea kubarikiwa nao waimbaji wa dodoma adventist dodomawanakwambia muumbaji mkuu tukutane kesho keshopaaomaji