unasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote igapanana ya makelele yesu yuhaja tena ipate sauti himbasana yesu yuhaja tena nakuj nakuja yesu waja te hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu yiwaja tena hujambo na karibu katika matangazo yetu kupitia redio ya wadventista ulimwenguni awr inayotangazia kupitia masafa mafupi ya mita bedi 25 kutoka hapa morogoro ungana nami kwa njia ya mtandao wa wwwawr basi hii leo tutakuwa na waimbaji wanaofahamika kwa jina la redemption ministers kutokea kule kisi kenya watakuja kwako na wimbo wanaosema kuwa wake yesu huo ni wimbo wa kwanza ambao utatubariki katika kipindi cha ijalia fya yako lakini kumbuka tutakuwa na wimbo mwingine ambao utaletwa kwako na mwimbaji raymond pamoja na masquya hawa watakuja kwako na wimbo unaosema je umechoshwa na kipindi hewani hii leo ni ijali afya ya yako tutakuwa na mada unayosema vyanzo vya kisaikolojia vinavyoweza kuchochea magonjwa ya kimwili hapa tutabalikiwa na wanasaikolojia wakitujuza zaidi na atakuwa ni ilin pamoja naye emmanuel basi awali ya yote hawa ministers kutokea kisi kenya wanakuambia kuwa wake yesu wake yesu jeni kuwako awe mwongozi wako mwenza wako unakutosha na damu yake itakusafii kwa vile uko ndani afanye mpenzi yake kwita kupata amani kwako pavyote wataka uwezo usi anguke kamwe awe muongozi wako muwezo wake unaku yote ungefanya kazi yake vizuri sana awe muongozi wako uwezo wake unakutosha na damu yake itakusafi kwavile ukubalinibo asante sana rdmten kwa wimbo huo mzuri basi hii leo huyu hapa emmanuel ulime pamoja naye irin mukoi mada vyanzo vya kisaikolojia vinavyoweza kuchochea magonjwa ya kimwili kumbuka hii ni sehemu ya pili tunaendelea kuangazia mada hii naamini utaendelea kubarikiwa nayo pezi msikilizaji karibu kwenye kipindi chetu cha ijali afya yako siku ya leo upo nami emmanuel ulime mtaalamu wa saikolojia na ushauri na sii kutoka katika chuo kikuu cha jordan nipo na mwenzangu iron mkoi ambaye tutashirikiana katika maada yetu ya leo inayoitwa vyanzo vya kisaikolojia vinavyochochea magonjwa ya mwili kwa kwanza ningependa kusema kwamba afya ya mwili ya mtu inategemea kwa kiwango kikubwa cha hali nzuri ya kisaikolojia kwa maana ya kwamba ustawi mzuri wa kisaikolojia unaweza punguza kwa kiasi changamoto za magonjwa anayokutana nayo mwanadamu lakini pia kudhorota kwa mtu kisaikolojia kunaweza kuwa chanzo kikubwa kinachoweza kuhatarisha afya ya mtu na kusababisha magonjwa mwilini hivyo basi kuna vyanzo vingi vya kisaikolojia vinavyoweza ksababisha magonjwa sugu na sumbufu kwa mwanadamu kwa kuanza na chanzo kimoja kimojawapo ambacho ni upweke ambacho hicho kinaashiria kudhorota kisiolojia kwa hiyo upweke ni hisia ya kujiona hupo peke yako kujiona hauna mtu wa kukusikiliza au kujiona hauna mtu ambaye anaweza kukuelewa lakini pia unaweza ukajiona hauna athari au mchango wowote kwa watu wengine na upweke upo kwa watu wote ulimwenguni bila kujali kiwango cha fedha kiwango cha elimu au kazi alionayo mtu lakini pia upweke haujalishi umaarufu ulionao au mwonekano wa mwili au hata umri au hata jinsia alionayo mtu kwa maana hiyo upweke unaweza ukampata mtu yoyote au maumivu ya hisia za upweke mtu yoyote duniani anaweza akaipata katika kipindi fulani cha maisha upweke ni hali ya kawaida katika maisha ya binadamu ambayo muda mwingine inajitokeza pasipo kuepukika kutokana na mapito mbalimbali ya maisha ila sasa shida inakuja pale ambapo hali hii ya upweke inachukua sehemu kubwa ya maisha yetu pasipo kupatiwa ufumbuzi na kupelekea kuathiri utendaji wetu wa shughuli za kila siku kwa hiyo kuna bahazi ya vyanzo ambavyo vinaweza kusababisha upweke kupita kiasi kwa mtu ningependa kumkaribisha mwenzangu aweze kuzungumzia hilo tutaenda kuangalia baadhi ya vyanzo vinaweza kusababisha upweke na ama ama magunjo, kutukana, na madhara magonjwa kutokana mtu kuwa hilobaadhyaanzvinaweasababshaaaawa chanzo cha kwanza tunaeza kuangalia mahusiano kuvunjika um, wengi tunafahamu nini maana ya mahusiano kwa sababu naamini kila mmoja amewahi ama yupo katika mahusiano yaaina fulani aha mahusiano ya kirafiki au mahusiano ya kimapenzi kivipi mahusiano yanaweza kupelekea upweke kama nyosema kwamba nsm kwamba ni kuvunjika kwa mahusiano ida ya kirafiki ama ya kimapenzi mausiano aovunjika upelekea hawa watu wawili mmoja wao ambaye ambaye alikuwa alikuwa anafurahia akijiona yuko salama katika yale mmojawao ambae alikua nafurahiamahusian h musnzakuunika uofaut kifo cha mwenza arafikaunaendaa ona kwamba pia mwinza akisafiri ama rafiki wa karibu akisafiri akiwa mbali kakawaida lazima kwa utaumisi wake angekuwepo kula mtuangekue tunaenda kulawoteatuelekea uweke kwa mwenza ambaye alitamani mahusiano yaendelee kudumu lakini pia ugonva mara kwa mara ugonva mara kwa mara kati ya weza au kati ya marafiki kuna sababu nyingine ambayo ni kupitia kipindi kigumu sana cha fedha tunafahamu kwamba ili maisha yaende ni lazima mzunguko wa fedha katika familia ama kwa mtu binafsi at least huweze kumwezesha kumudi mahitaji yake na mahitaji anaomtegemea sasa changamoto inapokuja kwamba anapitia kipindi kigumu cha fedha lakini namaniake sawa kwamba pia kuna wale ambao wanafanya biashara kamba kipindi fulani biashara yake ilikuwa vizuri faida ilikuwa kubwa napitia kubwanapitia oromakowa uchumi katika biashara hii kitu huwasumbua na kama inawasumbua hawa watu mara nyingi unakuta wanakuwa na hasira sana kwa sababu hajafikia malengo yake ama hali yake ya uchumi imeyumba lakini pia tunamwona akiwa na uchungu uchungu moyoni kwamba anatamani hiyo hivi lakini hali halisi a uchumi nampeleka upande mwingine kujiona hana thamani kwamba amejaribu kila aliwezalo kwenye kazi amejaribu kama ni kufanya kazi kwa bidii kama ni biashara na na kadhalika lakini lakini vyo, vyote sawa anajiona thamani kwamba kwamba nguvu zangu zinapotea bure bahati yangu namna kama hiyo pia mkosaji mba, hii kitu sio bahati yangu hii kazi sio bahati yangu kuona pesa makuona kipato kizuri sianwfanyabameelesha kungizia mshaara au biashara, kwa wafanyabiashara tunasema kwamba wateja wamemcheleesha kumlipa pesa zake kwa wakati a kushambuliwa na maneno makali katika jamii tumeshuhudia watu wengi wakishambuliwa na maneno makali kwa aina tofauti tofauti hasa kufokewa sanakazrsaoesmekua n maisha yako kufokewa sana aidha na mzazi kazini shuleni marafiki mtaani imekuwa ni sehemu ya maisha ya huyu mtu kutkanw uifanye au mzazi ila umejitahidi kwa kwa uwezo wako kuifanya sawa inawezekana kazi kazi ni ni kana mapungufu lakini, kusolewa, mapungufu lakini jinsi unavyokosolewa zaidi ya katika kazi. Kwa kupita kiasi kushambuliwa maneno makali mitandaoni Hii watu mitandaoni watu ambao wanatumia wao mwingi hasa hasa vijana na hasa kujitahidi kujifananisha maisha yetu kuweka kwenye fulani za juu ama kufananisha maisha yetu na mastaa fulani na kadhalika tbachotuaa mtandao ya aminasehe za kunakut watu wakianakusema vibaya si wewe hufaia hi hadharani kwa si so say, so so mfano mzazi mtoto amekosea na kosa lake ani ndugu zake namaisha iza ni ndugu zake dada zake kaka zake hawajalijua na wakali Ila kusababu, kulisem, mbele ya wote. na wakalijua kwa sababu umetumia mbele wote anaumia mzazi ameshindwa kulichukulia kumrekebisha yeye kama sirini ya nagmzazimetumia uaaindaaaa kutaja ma a kwanza anamia wapili ananga lakini kuna huyu kapata sifuri sifuri darasa huyu huyu hawezi huyu akili yake haiko sawa kwamba e, kujibu kapata kapata si au moja kitu ambacho si sahihi lakini pia tunaenda kuangalia kitu kingine sababu, ama sababu nyingine inaweza kupelekea upweke ni malezi ya utotoni katika malezi ya utotoni kuna aina mbili kuna adhabu kupita kiasi katika adhabu kupita kiasi ni kwamba ni kweli mtoto amekosea mto amekoetaadhabu lakii adhabu lakini adhabu yako mzazi inaendana na na kosa la mtoto Ye, mtoto akio, ukiwa na Ye, mtoto ukiwa hasira adhabu yako imemfanya kujihisi Eni, ime kiasi eana kwamba badala ya kujenga kwa sababu lengo la adhabu ni kuondoa ile tabia mbaya ili kuweka kujifunza tabia nzuri ajifunzi kutokana na makosa lakini mbadala wake inakuwa si hivyo mtoto anashindwa kujifunza moja mbili inanda wako mzazi na mtoto kutokana na na adhabu imepita kiasi lakini tatu mtoto mtoto kimwili kiakili pia ugomvi kati ya wazazi anaposhuhudia baba na mama wanapigana na bahati mbaya zaidi akajua kwamba akajua mama, baba anamonea mama au mama anamonea baba tuje kamba huu mtotoukaribuwake nawewe autokem samaz ngea mzazi menye hasira so, asirasikuzote mzazi akiwa na hasira awezi mtoto wake vyema awezi akamtenda vyema zaidi yayote anaweza kamfanyia ubaya una ule ubaya unamuumiza mtoto lakini sababu ya pili katika malezi ya wa kutoka kwa kwa wazazi wazazi sawa mtoto kifo ama vifo mtoto kutokana na vya namna hii anakuwa pale wenzake Wakita baba Wakita mama anatamani maana ningekuwa na baba ningekuwa na mama ningeita ama akipitia changamoto faansia baba angu angekuwepo mama angekuwepo hi changamoto nisingepitia au kwenye hii changamoto angenisaidia kuitatua huo ni kwa upande wa kukosa ukaribu wazazi kutokana na kifo na mskilizaji mara baada ya kuweza kuitegea sikio mada hii nzuri ambao naamini wa kwamba imetusaidia wengi ni katika kipindi cha pili ambacho ni kipindi cha siri za ushindi hapa javan kasele anakuja kwako na mada unayosema basi hapa kwa lugha ile ya kwetu ile tunasema ni ushirikiano ni uweze kumsikiliza tujue nini ambacho tunaweza kujifunza katika teamwork. bari mpendwa msikilizaji wa awr ungana nami javin kasele katika kipindi chetu cha leo leo tutaenda kujadili kuzungumza au kuongelea kuhusu timu na vipengele saba vya msingi vya kisaikolojia vya timu bora timu bora inamaanisha kuna ushirikiano mawasiliano na inamaanisha pia wana uwezo mkubwa wa kukiri kusudi moja kwa hivyo kikundi ni zaidi ya mkusanyiko wa watu na siyo vikundi vyote ni timu timu kwa kweli ni aina maalum ya kikundi kwa kuwa zinategemeana na zinalenga muundo fulani na shughuli fulani moja ya ufafanuzi wa timu ambayo hutumiwa katika sikolojia ni hii timu ni kikundi cha watu wawili au zaidi ambao kwa kutegemeana hutafuta kutimiza kusudi moja mara nyingi kupitia utatuzi wa shida ili kufikia malengo yao na ya shirika lao mpendwa msikilizaji vipengele saba vya msingi vya saikolojia ya timu bora uh, ina, inaweza ikawa hivi ni nini kinachohitajika kuunda timu yenye ufanisi hilo ni swali la muhimu ni nini kinachohitajika kuunda timu yenye ufanisi kulingana na tesi tesi ni kifupi cha neno emotional and social intelligence yaani hawa wamefanya utafiti hawa tesi wamefanya utafiti na wakagundua kwamba kuna ujuzi saba ambao utachangia utendaji kazi mzuri wa timu kipengele cha kwanza ni utambulisho wa timu kikundi kilicho na utambulisho thabiti wa timu huonyesha kuhusika hamu ya kufanya kazi pamoja na hali ya uwazi kuhusu jukumu la kila mwanachama vikundi vilivyo na utambulisho thabiti wa timu pia una viwango vya juu vya uaminifu kipengele cha pili ni motisha kiwango cha juu cha motisha inategemeana na kiwango cha nguvu na uwajibikaji wa timu kuwa na timu yenye hamasa inahitaji kujua na kukidhi matamanio ya wahusika kuweka malengo kuimarisha mafanikio na kuwa na bidii na uvumilivu hivi vyote vinaweza vikalenga katika kujua ni namna gani timu ilivyokuwa na motisha kama timu ina motisha kubwa au morali kubwa katika kufanya kazi basi malengo ya timu yanaweza yakawa yanafanyika kwa ufanisi mkubwa ya, na yanafikiwa kwa wakati uliokusudiwa kipengele cha tatu ni ufahamu wa kihisia ni hali ya timu kuwa na umakini katika kutambua kuelewa na kuheshimu hisia za washiriki wa timu ni kipengele muhimu katika motisha tija na uwezo wa timu kushirikiana na kuifanya kuwa msingi wa mafanikio ya kila timu kwani kama mtu anatambua hisia za washiriki wenzake wa, wa timu ahusika anaweza kujua namna ya kufanya kazi vizuri na mtu kusoma tu kwamba huyu mtu yuko katika hali gani inaweza kunisaidia mimi katika kumtia moyo kumfariji kumwinua alipoanguka anapoanguka na yeye pia kutambua mimi ninaposhindwa kutekeleza wajibu fulani ni hali ya kufahamiana psaikolojia ya mtu na mtu katika timu husika kipengele cha nne ni mawasiliano tunafahamu ya kuwa mawasiliano ni kipengele muhimu sana kwa kikundi kwa kikundi cha watu wanaofanya kazi pamoja kikundi chenye mawasiliano bora hutoa mrejesho na mwongozo ni kwa jinsi gani washiriki wa, wa timu husikiliza uh, uh, huhimiza ushiriki na kujadili mada nyeti ni muhimu sana kwa timu kuzungumza na kujadili mada nyeti na wanakuwa na uwezo mkubwa wa kuwasiliana kuhimiza ushiriki wa kila mmoja na namna ambavyo ushiriki wa kila mmoja unaweza kujenga na kufanikisha malengo ya timu ni shauri kwa ambao wanafanya kazi katika makampuni wapende sana kujenga timu bora yenye ufanisi katika kazi na ili mtu aweze kujenga timu bora yenye ufanisi katika kazi inabidi azingatie azingatie hivi vipengele saba ambazo ni muhimu sana katika kukuza timu bora na timu sio tu timu ya mpira lakini unaweza ukawa na timu kama timu katika kazi labda umeanzisha mgahawa wako unaweza ukawa na timu ya mauzo unaweza ukawa na timu ya wale wanaohudumu na ili waweze kufanya kazi kwa ufanisi mzuri kwa hali nzuri inabidi wawo wanawasiliana vizuri inabidi wao wanafahamiana kihisia huyu mtu yukoje je tabia zake zikoje nawezaje kumtafuta kumpa ujumbe ni namna gani nimpe huyu mtu ujumbe hivi vyote ni muhimu sana katika mafanikio ya kampuni yoyote ile lazima na ni muhimu wao wanafanya kazi kama nini kama timu lazima wao wanawasiliana vizuri kipengele cha tano ni uvumilivu wa au msongo katika kazi katika ushiriki uvumilivu unahitajika timu iliyo na uvumilivu mzuri mafadhaiko unajua ni kwa jinsi gani inafanya vizuri katika kustahimili shinikizo la mzigo wa kazi vikwazo vya muda na uwiano sawa katika maisha halisi na maisha ya kazini ni muhimu sana kwa timu kuweza kuwa na uvumilivu wa strei au uvumilivu wa msongo katika utendaji kazi pale ambapo mtu anakuwa na shinikizo kubwa la mzigo wa kazi inabidi aweze kuwa na uvumilivu wa vitu mbalimbali ambavyo vinakuwa vinatokea katika kazi yake na kukumbuka kwamba ni muhimu kutekeleza kazi kwa wakati ili hata mzigo wa kazi usiwe mkubwa sana kupangilia muda vizuri kufanya kazi vizuri inategemeana na uvumilivu wa stres au msongo na namna unavyolichukulia huo msongo namna ambavyo unaona unaweza ukatimiza wajibu wako inategemeana pia na uvumilivu kuwa na mtazamo mzuri wa kazi hasa msongo katika kazi ukiwa na mtazamo chanya basi utaweza kufanikisha mambo yako kwa wakati na kwa ustadi mzuri na hiyo ndio tamati ya kipindi hiki cha siri za ushindi kwa maswali maoni ya uchangamoto anwani hizi hapa esohj tena na hii ni awr redio adventista ulimwenguni awr sanduku la posta 172 morogoro tanzania anoni a barua pepe ni kiswahili at awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 65357814 na pia unaweza kuwasiliana nasi na idhaa ya maasai kwa nambari 769986355 ukiwa nje ya tanzania kumbuka kuanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania walikuwa nami kibaga mwaipaja na ulikua ukiitegea sikio awr kutokea morogoro tanzania kesho ni bibia kujibu napokwaga endelea kubarikiwa nao waimbaji wa mas qwaya pamoja naye raymond wanakwambia je umechoshwa basi ni kusii uweze kumtegea sikio reymond na masi kwaya, tunapofunga matangazo yetu kama idhaa ya kiswahili ya red redadventist ulimwenguni awr Je me lève. Nam si goadambi na uliza. So, na so, sa dunia, Le nom ata ata he, ume Joshua, ume Joshua. we yeah. yeah.