unasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote igapanana yambakelele yesu yuwaja tena nipata sauti himbasana yesu yuaja tena nakuj nakuja yuwaja tena hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inaokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu yuwaja tena unaendelea kuitegea sikio idhaa ya kiswahili kupitia masafa mafupi ya mita bendi 25 kutokea hapa mkoani morogoro mpendo msikilizaji endelea kunipata kupitia mng fm bila kusahau rock fm endelea kuwa pamoja nami kwa njia ya mtandao wa www jina langu ni kibaga mwaipaja ninayokaribisha katika matangazo siku hii ya leo leo kwa upande wa waimbaji tutakuwa na kundi la waimbaji linayofahamika kama anointed singers kutokea hapa morogoro na watakuja kwako na wimbo unaosema ni tayari na katika wimbo wa pili tutakuwa nao gosp flm ambapo watakuja kwako na wimbo unaosema wanawali kumi na hii leo kwa upande wa kipindi hiki cha watoto wetu tutakuwa naye emmanuel ulemi ambaye yeye atatuletea mada unaosema uthubutu kwa watoto naamini tutajifunza mengi sisi kama wazazi namna nzuri ya kuweza kuwapatia nafasi watoto wetu waweze kuthubutu kufanya jambo basi hawa pa, anointed singers sners kutokea hapa mkoani morogoro wanakwambia ni tayari Sana, anointed singers naamini ya kwamba msikilizaji wangu umebarikiwa sana kwa ujumbe huu kutoka kwao anointed basi huyu hapa emmanuel ulemi anakuambia uthubutu kwa watoto mpenzi msikilizaji karibu katika kipindi checo cha watoto siku ya leo upo nami mwanasykolojia na mshauri nasihi emmanuel ulime kutoka katika chuo kikuu cha jordan siku ya leo tutazungumzia uhubutu kwa watoto ningependa kuanza na nini maana ya uhubutu uhubutu ni hali ya kujiamini ambayo inamuwezesha mtu kuwasilisha kwa ufasaha mambo wanayomtatiza au jambo lolote ambalo lina msibu au kitu chochote mahitaji yake au tatuzi wa kitu chochote kwa kwa ufasaha na kwa heshima lakini pia kwa kuwa na hisia za utulivu ni kwa maana ya kuwasilisha bila hisia za hasila au bila ha- bila hasira kwa kuwa mhubutu ni uwezo wa kusimamia haki zako au kutetea haki za wengine kwa namna chanya au bila kumvunjia heshima mwingine ka unavyowasilisha jambo lako kama mtu amekukosea au kuna vitu amekutendea visivyo sawa unawasilisha pasipo hasila yoyote hii ndo maana ya uthubutu pia abidda kukaa na mambo ambayo yanatuumiza kwamba labda mtoto sasa kwa watoto labda ni mtu mzima kama anaweza kaa ni mwalimu au ni mzazi au ni rafiki yako kakutena vibaya si vizuri kukaa nayo mambo moyoni iyainapasa kutafuta namna sahihi ya kuwasilisha jambo lako ili na na changamoto mara nyingi kukaa jambo moyoni mtu kuwa na kinyongo na kuwa na kinyongo na na na unapokuwa kupelekea kuwa msongo wa mawazo lakini pia asababisha ukose raha k kama ni mtoto hivyo unaweza ukajikuta labda unashindwa kuchangamana na marafiki zako vizuri au kama unakuwa darasani unaweza kuta unawachukia walimu kwa sababu mwalimu labda alikutenda vibaya labda alikupiga mbele za wenzako au alikuzalilisha kwa namna yoyote vizuri vizuri na ukashindwa labda labda kumwambia kumwambia ukajikuta unaishia tu kumchukia lakini light, kama unge mfata, ungeenda kwamba mwalimu mwalimu samani walimu, mbele za wenzangu vizuri. kipindi kingine labda naomba usinizaiishe mbele za wenzangu ukiweza kufanya hivyo ni kwamba itakusaidia mwenyewe utoe dukuduku lako moyoni kwamba ubaki na amani kwamba mwalimu mwalimu lakini lakini pia itakusaidia kwamba muda mwingine asirudie kufanya usipomwambia umewezakumelezamwalimu lakipiatausadia wama mwalmumda kufanya dfaya usipowabia lakini pia nawe utatengeneza ile chuki moyoni kwamba ukimwona unamchukia alikufanyia huki lakini kama kukuomba au kukubaliana kwamba ungekuwa na amani hata ukimwona kwa hiyo na uhubutu ni kuna msaada mkubwa sana katika ustawi wetu wa mahusiano lakini pia hata ustawi wa kiafya kiakili na kimwili pia sasa ili uweze kuwa na uhubutu ni lazima ujue mawasiliano fanisi kwamba ni namna gani ya kuwasilisha jambo lako so kumfata tu mtu kumweleza bila kujua mnagani, utenda, utenda kwa namna gani utaenda utaenda kumwambia kwao inabidi ujue kwamba nikimfata labda kama ni rafiki yangu amenikosea au labda kama na mahitaji labda na daftari langu limeisha nataka nimwambie baba na daftari langu ni namna gani sahihi ambayo itakuwa ni yaishima, lakini pia haita, haita viba, haita itakua iheshima lakii pi haitamfaya ajisikie vibaya aone kama unamvunjia heshima na itakuwa ni rahisi zaidi kukusaidia kwahyo zote inabidi ujifunze mawasiliano fanisi kwo mawasiliano fanisi ni moja ya njia ambayo itakusaidia kupata hitaji lolote ambao unalihitaji lakini pia kutatua changamoto yote ambayo inakukuta endapo kama utajua ni kwa namna gani inabidi uwasilishe jambo lako kwa ufanisi ukiweza ukiweza kufanya ifo, ukiweza kujua kwamba namna gani uweze kuwasilisha jambo lako kwa ufanisi itakusaidia kupunguza migogoro na wenzako wenzako kama so na wanzako, au wakubwa zako kama ni walimu au ni ni wazazi au ni mtu yote lakini pia kuzuia kwa sababu utakuwa hauna chuki au hauna kinyongo moyoni lakini pia ndo itakusaidia kupata mahitaji ma yako kwa urahisi na kujenga mahusiano mwingine mahusiano yetu mara nyingi yamekuwa yakivunjika au ya me, na na na marafiki zetu kutokana kwamba kwamba mwenzako kwa amekukosea unashindwa kumwambia ukweli umenikosea hapa na hapa ningependa isiwe hivi aonayo kukubaliana mkaweka mambo sawa labda amekukosea unakaa nao tu moyoni humwambii jambo linakuwa unajikuta unamtenga urafiki naye kwa sababu tu alikuumiza wakati ni kwamba ungeweza kuongea naye na hivi na hivi. na na kumwambia kwamba umenitenda hivi hivi sikufurahishwa kukubaliana ungeendelea mara nyingi kukaa mambo huwa yanakuwa athari yanakuwa na athari kiakili lakini pia yanakuwa na athari kwa afya yako lakini pia na ah mahusiano yako mazima na mara nyingi amaanyingiatabi tunaita kama uholo au upole usio faa ko ni unaitwa udholo au upole usofaa kuooaoe uaeakbali antbiauoo mojawapo unatarajia kupata usichokihitaji bila kuomba au kuzungumza kwa mfano baba labda unataka baba akupe itaji fulani lakini unabaki tu kubaki nalo unaumia bila kumwambia ambao unakuwa unaendelea kukuathiri siku siku hadi labda baba kupendi, au mama kupendi, lakini wabbu flaisema bababa ni gari atae kununulia mahitaji lakini labda baba upo bise sana ajui ni hitaji gani unalitaka japokuwa baba inabidi ajue ya mahitaji yake lakini pia ni vyema nia kumkumbusha kwa kumuomba kwa namna inayofaa ukiwa na upole sofa, au utakupelekea kukosa mahitaji yako lakini pia kutofanya jambo lolote kutetea haki yako kuna namna kama watoto mambo ambayo yanatokea kwetu nafanyiwa na wakubwa labda kutokana tu na namna kwa sababu wenyewe ni wakubwa wanashindwa kujua ni gani, kwa namna gani inabidi wa kutendea mtoto ko kuna namna anakuwa amevunja hk zako lakinstksufaktamadun zetu za kiafrika na tanzania ni kwamba mara nyingi imekuwa kama nying mekua km mutabi ya kuweza kueleza chochote ambacho kina msibu mbele ya wazazi kama amekosewa au mbele ya mkubwa wake lakini ni kitu kisichofaa kwa jamii yetu ya sasa kwa maana kwamba inakuwa na athari nyingi sana kwao ni vizuri kama mtoto ujue ni namna gani utaweza kuelezea changamoto zako au kutetea haki zako lakini lakini tabia nyingine ya mtu kwamba ni ni ana udolo, au polo sofa, ni kukubaliana na wengine hata kama kinakuumiza pia kimya wakati unasumbuliwa na jambo fulani kwa hiyo ni pia lakini pia kuomba mamaa mno inawezekana ni kosa la mtu mwingine lakini hiyo ndo unakuwa unaomba sana msamaha kwamba unakuwa na upole ulo ulopita kiasi au upole usofa. lakini kingine ni kukubaliana na na kila jambo au ombi lolote ambalo mtu anakuomba kwa kwa muda mwingine ukawa mlundikano wa majukumu kwa mfano kama mtoto unaweza kujikuta labda mzazi amekutuma kitu fulani au amekupa kazi fulani ambayo ni kubwa hauiwezi aafu anakuja tena mwingine labda mkubwa wako anakupa tena kazi fulani hiyo ujamaliza anakupa nyingine unashindwa kwamba na na kazi flani, au, nitakua, nitakua sina, kazi fulani nipo au sina muda muda kwa sababu naifanya unakubali unakubali mwisho wa siku unakuwa majukumu mengi ambayo kuyatekeleza ambao wako hautoshi fans afunakupelekea msongo wa mawazo kwamba danawaza ntatimizaji haya majukumu nanimekubalia kwamba nitayafanya kwa kitu ambacho kinakuwa kinakuumiza kuumiza taratibu kinakupa msongo kwa maazo. lakini kitu kingine ni kuzungumza kwa sauti ya chini ko kuna watoto tupo ambao unakuta unashindwa kuzungumza jambo lako una shida yako unakuta unazungumza kwa sauti ya ya chini sana sana unashindwa kusikika kwa kwa hiyo ni ni moja tabia ya, hizo tabia hizo kwamba zina athari kubwa sana katika ustawi wa kiakili na kimwili sababu utakuwa na kinyongo ukiwa unashindwa kueleza vitu vinavyouthibu au vitu vinavyokutatiza au mahitaji yako vitakusaidia siku baada ya siku, vita mawazo, vita na ya vitakupelekea msongo msongo wa wa mawazo ambao sonona hatari nyingine kimwili kwa mfano kama umepewa mengi sana au kazi nyingi sana aa mshia kukataa kusema kwamba leo na kazi nyingi labda hii inatosha hiyo inatoshanejku mengi akupelekeaukachoka sana ko ni moja hatari mojawapo yakuwa na uolo au pole usiofaa kwa kushindwa kueleza kwamba ni vitu gani au kueleza mahitaji yako au vitu gani vinakuumiza kwa hivyo basi ili kuepukana na hiyo tabia ya udholo au ya kushindwa kueleza mahitaji yako au kutetea haki yako kwamba inapaswa uwe na uhubutu ambao ndohuo uubutu tumesema kwamba ni hali ya kujiamini ya kuweza kueleza, kueleza au kuwasilisha matakwa yako au mahitaji yako kwa ufasaa i mara nyingi watu huwa wanachanganya kati ya uthubutu na ushari na watu wengi sana wamekuwa wakitumia ushari kama ndo njia sahihi ya kutatua changamoto zao ambao unakuta unaeleza hisia zako au maoni au matakwa yako kwa namna ambayo inamtisha mtu mwingine kwamba mtu ameku, amekukosea baada ya kenda kumwendea kwa upole au kwa ustalabu au kwa heshima umwambie kwamba samahani umenifanyia hichi kwamba nimejisikia na, iti. Kwa mpa, nime iti na iti, lakini unaenda kwa au kwa kwa kwa au kutaka ugomvi hiyo pia ni moja tabia ya tabia ushari na hchi nahihilakiniaa huo ni ushari lakini pia kutetea haki zako bila kum, kumfikiria mtu mwingine k pia unajikuta labda unajali kizako, kama kizako, unajali tu haki haki haki haki haki zako zako zako kama zake unazotetea ni kwamba pia za wengine kwa namna ya kumvunjia haki mwingine mwngine mzaohna mzalrisha mwingine huko ni kumvunjia haki mwingine kwao lazima uhakikishe kwamba unavodai haki yako unadai kwa namna ambayo ni sahihi lakini pia tabia nyingine ya ushari ambayo ni tofauti kabisa na uthubutu ni kuwazidi watu nguvu watu wengine au au au kupiga kelele au wengine wengine ila nataka tu usikilizwe au kutishia watu au kupigana kwao kupigana sio njia sahihi ya kutatua changamoto zetu au ni aukuonyeshai watoto wengi sana tumekuwa na tabia za kupigana kwamba kakuumiza mwenziwakukosea kakuumizakakutendea visivyo badala ya kumwendea kistalabu umwambie vizuri ila wewe unaenda kumfuata unaenda kumpiga kwa umemzidi nguvu au unaweza kupigana naye kumfatea kupunguza asira zako kwa alivyokutendea lakini imekuwa sio njia kumuumiza kumuumiza mwenzio lakini, mwenzio unaharibu kwamba hamtapendana tena hiyo ni ni namna iyo, nini, nini ushari laab sio njia sahihi ya kuwasilisha jambo zenu au so namna sahihi ya kuwa mhubutu au mtu mwenye anakuwa na tabia gani mtu mwenye uhubutu ni kwamba anatetea haki zake bila kuziweka kando haki za watu wengine watu labda labda unataka nini wengineatataataspojeuauuwatishaahd una abiwatu asipo jeui au kwa kama una shida yako watu au bila kuatisha. au kwa mfano mwalimu amekupiga labda mbele za watu hujapenda hauwezi ukaanza kumfuata labda kumtisha kwamba tutaona labda mtaani mtaani tutakutana lakini kwamba -unamwomba muda tutaonatanaamfata mwalimu naomba muda wako nilikuwa nahitaji kuongea na mwalimu kawalijisikia vibaya jinsi ulivonipiga mbele za watu nilikuwa naomba muda mwingine mwako sio watutishia mbele za watu wengine au hata kumfuata ofsini kumtishia hiyo ni kitu ambayo haifai lakini pia msubutu ni kwamba anakuwa anajiheshimu na kuheshimu watu wengine wa kwo kujiheshimu ndo mojawapo kama hivyo lazima hautaweza kupigana ukiwa najihehiuutakua una, unawaomba una, watu kuzungumza nao au unaeleza mambo yako kwa kwaheshima huyo anayejiheshimu na kuheshimu watu wengine wengine kwamba kwamba watu mtu wenginekwa maanakwaba pia ni kusikiliza na kuzungumza kwamba mwenzio kukosea unamsikiliza labda umemweleza kwamba sijapenda hivi na hivi kua unamsikiliza nae aseme lakini pia nakuzungumza k ni vizuri tuuna tabia ya kuzungumza sabu kuna utofauti kati ya kuongea na kuzungumza kwamba kwamba kuzungumza ni kwa unaongea kamba mnapanafawenzi kuongetabia ine ya kuongea unasikiliza vizuri naye pia una pia unaongea lakini ni kujiamini tabia nyingine ya uhubutu ni kujiamini kwamba unavoenda kumweleza mtu kwa mfano labda mwalimu au mzazi ameukosea inabidi ujiamini unamwangalia usoni vizuri na na unaongea kwa sauti nzuri ya chini kwa ni kujiamini lakini Una kujiamini lakini utofauti wa bali inabidi ujiamini kwamba uwasilishe changamoto yako au mahitaji yako kwa kujiamini lakini pia mtu awenye anakuwa na msimamo kujua kile anachotaka kusema inabidi ujue pia kitu gani unataka kusema na kutumia kauli nzuri kwamba shida flani k nabidi ujue kwamba kuisemaje fu natumia kauli nzuri lakini pia pia kwa kwa kwa hisia chanya maana ya nzui aka hcaakwaha chanana hisa hasiuna changamoto yakobutumie kauli nzuri hisia hasi na nzui mbao lahamanjisaahicaa kwa, kwa unaeleza kwa, kwa hisia chanya kwa namna ganingpnautnewekwa mda wnge kuna hatua za kuzifuata unapoeleza changamoto zako kwamba umefanyiwa vibaya au umevunjiwa haki yako au na mahitaji yako yoyote yale unataka umfuate mwalimu au umfuate mzazi una changamoto unataka umwambie kuna hatua ambazo ni zinaonyesha kwamba wewe unaweza kuwasiliana kwa ufanisi na hatua hizo zipo s ambayo hatua mojawapo ya kwanza ni kuomba muda kuomba muda wa mazungumzo muda wa mazungumzo na k nabidi uombe mazungumzo na huyo mtu amba una kuzungumza anaezaka ada ni mwalimu anaezaka ni mzazi anaeza ni rafiki au ni kiongozi unatakiwa muda muda anaweza kukusikiliza na sio kumpalamia ambao unahisi ni ni kwako kwa unabidi umfuate mtu kama ni mzazi kwa mfano unaweza baba au samani mama au tsamani rafiki anaweza ka samani mwalimu au kiongozi naweza pata muda kuzungumza na wewe. Kwa hivyo. Hivyo, ukiwa hauna kwa kwa kwa mda wakuzungumza nawewenamuuliza tuhafata hafatakakitu chapili kia umewasilsha mbeaola heshima lakuomba mda akutaka kuzungumza na nayee na la na inabidi hatua ya pili ni kufafanua hisia zako na na tatizo tatizo hisia zako lako kwa mfano labda mtu amekutendea vibaya kutendea labda mwalimu au mzazi au baba au mama amekupiga mbele ya wenzio ambacho kitu ambacho ulijisikia vibaya kwa unafafanua hisia zako unamwambia samani samani labda baba, momba, samani labda baba baba nimejisikia vibaya au sijapendezwa na jinsi ulivyonizalilisha nizalirisha au hata rafiki yako labda alikutukanaaa a rafiki yako labda alikutukana mbele ya wenzako alikutukana ukubwa mbalokulipenda ukajiskia kuzalirika namfaambia ijiski vibay au nyingine ni kutoa kutoami lako au maoni ueleze waziwazi aabidi uelezwaziwazi kfakekitganikwa mda mwnginepenafanlabda aambi kwamba nimejisikia vibaya na jinsi ambavyo ni ningependa ningependa au au naomba au itapendeza ukiwa unaniita, nini unani, unaniita pembeni akitaka kukutamkia maneno yote magumu au kitaka kukupiga au kukufanyia kitu chochote ambacho kinaweza kinaezakaa ni uzalishaji kwako ukiwa mbele ya watu wengine basi unamwomba nini akuitie pembeni kwamba ningependa au naomba kwa muda mwingine pembeni lakini hatua ya nne inabidi uulize mwenzako anahisi vipi kuhusu ombi lako kwa mfano labda wee unahisije au je ni sawa kwamba umemwomba tayari kamba mda mwingine naomba unanitia pembeni je je kwa kwako ni sawa au je unaonaje naye anasemaje kuhusu hatua nyingine ya, je, kwa ya tano, ni kusikiliza, say, kusikiliza jibu atasemaje anaweza namahupemeiekakubaliana na wewe au kuto kukubaliana ila kwako kwa itakuwa ni msaada hata kama hata kukubaliana nawewe kakua meta ya moyoni ambayo anaweza kubaki kama kama maumivu kwamba kwamba kwa sema kwa yangu, kwa sehemu yangu ile amani unabakiwa nayo hata hata akikataa tu ni msaada kwako pia kwa sababu muda huo labda amejisikia vibaya ambaynaeza kubakiaaadakaoa unge, kaudaambua haki zako kwayo itamfikirisha sana itafanya muda mwingine asirudie kufanya hivyo kwa sababu unakuwa umemwambia hicho kitu pokuwa hatakubali mda huo lakini itasaidia mabadiliko ya baadaye kwamba kwa baadaye kwa kwa hawezi akakufanyia tena hivyo kwa sababu ksmaasate ni moja njia nzuri ya kumaliza mjadala kwa hiyo ni vizuri ukishamsikiliza jibu lake umshukuru kwamba kwamba kwamba asante na kwa muda wako kwa uonesha, kwa umethamini yeye kukupa muda wake wa wakusikiliza kwao lazima useme asante nashukulu kwanini kwa, kwa muda wako kwao itampa nafasi ya, ya kujifikiria zaidi hata kama ukukubalia labda umbilako kayo itamfikirisha zaidi kuona kwa kwamba unaheshima unamthamini au una, unamheshimu una ko mtu anakuwa ni rahisi zaidi fanya mabadiliko au kutimizia mahitaji yako kwa hiyo ni jinsi ambavyo mtu unaweza kuwa nini unaweza kuwa mthubutu kwao mtu inabidi ujifunze au mtoto inabidi ujifunze kwamba ni kwa namna gani utaweza kuwasiliana kwa namna iliyo fanisi <todiculia> kizaji tunapofikia hitimisho ya kipindi hiki cha watoto wetu naamini wa kwamba kimeweza kukubariki na kama na maswali maoni ya changamoto anwani hii hapa ya kuniandikiaku nyesoiwja tena na hii ni ar redio adventista ulimwenguni awr sanduku la posta 172 morogoro tanzania anoni ya barua pepe ni kiswahili at awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 65357814 na pia unaweza kuwasiliana nasi na idhaa ya maasai kwa nambari 769986355 ukiwa okay, nji ya tanzania kumbuka kuanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 2055 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania kesho ni vijana na maisha bila shaka utaweza kubarikiwa na mengi ambayo ameandaliwa kwa ajili yako kumbuka ulikuwa ukitegea sikio idhaa ya kiswahili ya adventista redioaentistulimwenguniar nami ni kibaga mwaipaja asante kuwa pamoja nami mwanzo mpaka mwisho wa kipindi hiki wana walikumi walingoje ya mana wakiwa na taa zaowotewalilala taazikazima wakimgoje ya bwana wao