unasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote igapandana ya makelele yesu yuwaja tena ipata sauti nimbasana yesu yuwaja tena nujnakuj esuwt hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu yuwaja tena ni matumaini yangu mpendwa msikilizaji hujambo na unaendelea kutikia sikio idhaa ya kiswahili ya redio ya ventisa ulimwenguni inayopatikana katika masafa mafupi ya mita bendi ishirini na tano na mpendwa msikilizaji mimi jina langu ni fitanda karibu tena katika kipindi kizuri cha watoto wetu na leo tena hapa utaweza kusikiliza somo ambalo inasema kwamba umuhimu wa kutunza muda kwa watoto ambapo utakuwa naye emanuel ulime yeye anatokea chuo kikuu kishiriki cha jordan huyu ni mwanasikolojia kabla ya kuweza kumsikiliza emmanuel ulime basi moja uh, kwa moja pendwa msikilizaji karibu huweze kuwategea hawa ni waimbaji kutoka hapa mkoani singers wanasema so, kwamba ni tayari asante sana mpendo wa msikilizaji basi moja kwa moja ungana naye mwanasykolojia emanuel ulime umuhimu wa kutuza muda kwa watoto kuna umuhimu pia kwa watoto kutuza muda karibu msikilize mpenzi msikilizaji ikiwa ni siku nyingine tena karibu katika kipindi chetu cha watoto ukiwa nami mtaalamu wa saikolojia ushauri na sihi emanuel urime kutoka chuo kikuu cha jordan siku ya leo tutazungumzia umuhimu wa kutunza mda kwa watoto au kutunza mda kwa mtoto ningependa watoto mfahamu kwamba kila mtoto duniani au mtu yoyote duniani ana masaa ishina 4 tu kwa siku nzima ambayo masaa hayo yana nafasi kubwa sana katika kujenga maisha ya sasa na maisha ya baadaye kwa maana katika nyanja tofauti tofauti kuanzia afya ya kimwili afya ya ekolojia, au kiakili lakini pia kutimiza malingo mbalimbali ambao mejiwekea katika maisha yako ya kila siku kwa maana ya kwamba katiao masaa ishinanne ukiwa kama mtoto uttaaisha yakitumika vizuri yatakuwezesha ya mtoto kufikia malingo yako ya mda mfupi na malengo ya muda mrefu umejiwekea kwa kwa mtoto kawaida da refu kefmwez waaaufu ianauamufauunfyiekugadlatano kama odaasa lannedalolte la usmualkeaue kipindichakenda kufanya mtihani kwamba unavofungua shule ukijiandaa kwamba nataka nisome vizuri ni faulu mtianiongo wa mwezi watatu au mtianiongo mwezi wa sita au mtniongo a mwezi wa kumi na mbili haya tunasema ni malengo ya muda mfupi lakini malengo ya muda mrefu yakoje malengo ya muda mrefu ni yale ambayo yamekaa katika maono mara nyingi au ile ndoto ulizonazo kwamba nataka baadae nije kuwa daktari ataka baadae nije kuwa mwanajeshi au taka niwe kuwa nani niwe bakmsomo mesao otunaona kila kitu ambacho nakihitaji kwa hapa duniani kinahitaji matumizi mazuri ya mda weze kukifikia ka hio bas matumizi mazuri ya muda yatakusaidia kufanikiwa katika masomo yako kwa sababu utapata muda mwingi wa kujisomea lakini pia ataweza kukusaidia kuepuka hata migogoro na watu wa. naezaka migogoro na walimu au migogoro na wazazi migogoro na walimu naeza kaa kuchelewa labda darasani au kwa wazazi naa ni nikuchelewa kurudi nyumbani au kuto tmizmajukumu yayumbani ama mtotogaene tukuambia kwamba watu wote ambao wanawafaam duniani ambao wamefanikiwa matajiri wote na wasomi wote au mtuyoyote ambnamuona kwa mfano mwalimu wako au yote mkubwa amaonana mafanikio mazuri unamtamania yapas utambue kwamba alitumie muda wake vizuri ndo maana kwa saizi amefikia kta ho hatua lazima utumie mzuri. Na vizuri, lazima utumie muda muda wako wako mzuri vizuri utambue nafasi yako ambao k cha kwanza we ni mtoto na mara nyingi watoto ni wanafunzi koo kama e ni mtoto lakini pia ni mwanafunzi lakini ukiachana kwamba wewe ni mtoto ni mwanafunzi lakini pia wewe ni kiumbe kama ni kiumbe hai unahitaji mda wa kupumzika kwa hivo basi ili uweze kuutumia mda wako vizuri cha kwanza inabidi muda wako mwingi uelekeze katika kitu ambacho kinakutambulisha wewe ni nani kwa maana ya kwamba kituntabulisha e ni nani ni yali majukumi yako kwa mfano e ni mwanafunzi kwamba e ni mwanafunzi no inhkutambulisha zaidi lakini pia wewe ni mtoto kwa muda mwingine ukiachana kwamba ee ni mwanafunzi ambapo mda wako mwingi tabidi utumie kwenye kusoma kujifunza kwe kujadili na wenzako kuuliza mambo ambayo anakusumbua shuleni lakini pia ukiwa kama, kama moas lakini pia ee ni kiumbe kwa maana ya kiumbe haimaanishi kwamba muda wote uwe bize tu kwamba unafanya hichi unafanya hichi unafanya hichi kwamba unahitaji muda wa kupumzika koo katika muda wako au ya masaa ishini na nne lazima uwe na muda wa kupumzika lau hata saa moja lakini pia kiujumla kupumzika kuna aina mbi unaweza ktu umepumzika umeacha kufanya kazi na kulia kupumzika kwa kulala kwao kuna nafasi mbili apo kwamba nabidi upumzike kwakulalalakini kupumzika kwa kawaida kwa mfano kama sana hu kama kiumbe auzwa mf ni mwanafunzi kama mtoto kwa hivyo basi kama mwanafunzi unapaswa masa yako mengi uyatumie kujifunza kujisomea au kwa kuwepo shulenisio kuwepo tu shuleni bali unapaswa kuwa mdadisi kwa vitu ambavyo huvielewi kwa walimu ili kwamba mda wako kuwepo shuleni usipotee tu bule usipoelewa masomo Ini, usipo kutumia shule, ni usiposhinda kuutumia mda wako vizui kwaakiwa shuleni ukiwa u o u hauulizi maswali uaikjfunauamdawavizurik aa umeupoteza katika namna ambayo haina mwendelezo wa maisha yako mmema abaadae ya au maisha yako mazuri abadae htum ko aishii nanneulala tu kama mtoto ni masaa tisa inabidi mtoto mdogo ulale masaa tisa kwa maana ya kwamba inabidi ulale kwanzia saa tatu usiku aa kumi akili yako cawanza aasada ya kukua kimwili na kujengeka kiakili lakini pia anakuondolea uchovu na anakufanya huwe mchangamfu mfu kumba ukilala vizuri hawezi hata ukasinzia darasani lakini pia unakuwa mchangamfu ukiwa mchankamfu nakusaidia takutegeneza urafiki na wenzako kwasababuunakuwa una nuu kwasabu umelala vizuri na hauna uchovu na unakuanaupenwenzao wasabu ulchafuanao kutokananakwamba hauna uchovu wowote lakini ukiwa na uchovu kwasababu kulala vizuri mwenzi laanajisulalalalaeaanakucheeheeakampiga khwelhlaz lakini wa masaa ambayo unakwepo shuleni sasa baada yakuwa mda washule umeisha kwamba ukiachana masaa tisa m kuna wengine wanatumia masaa tisa na wengine hata zaidi kwa hiyo kutegemeana na shule ambao unaisoma ita itabainisha kwamba wewe masaa ya shule inabidi atumie mangapi ko hapo siwezi nika nika labda nika, nikasema kwamba shuleni inabidi utumie masaa mangapi moja kwa moja ila nategemeana na shule yako unayoisoma lakini sa kipi ukifanye ukisharudi shuleni ili utumie muda wako vizuri ko ukisha shuleni inapasa pia sabu tumesema kmbanafs yana nimwanafunzi aininafyapili moto aogadogoymbamaamdaakkaabaaaaa namama a mdawakukaa na watoto mda mda mda mda wenio kwamba ukiweza kufanya hivo kwanasasa mda huo kama manyptkna daamb wakulanh aeakusadia kumarisha husiano wenu husiano za huwezi kujirudia tena aba ningependa kuwapa jaribio mojawapo kwamba kwa siku yaleo so ya mda hu aongea iependa uwezo kuandika tarehe yaleo uandike pia mwezi wa leo na huu mwaka elfumbii aishita e amaka amwakahuma mda waleo aaee kmaeo na mweziu katika mwakahuu efubi nashita ni kwamba do imepita hiyo aitajirudia tena hivyo basi inabidi hufaham kwamba mda ukishapita awe mda uweiisatofautiaotea esaoteza pesa anaeau nginemkinihvoasmda ulionao leo wakusoma shule ni vizuri kuutumia vizuri kwa mfano upo shule ya msingi kwa ako, na na ongezeka, na kuwa mtu wako nanaf- nyuma ili ukasome vizuri hiyo shule utashindwa kufanikiwa akwanza kwasaauaa meshinda kutimiza majukumu yako kama mwanafunzi na kama mtoto ohaanzaashinda kufanikiwa ambao ashinda kufanika katika masome yako lakinianoe ujutie e. baadae ni vizuri u mda unao sasa uweze kutumia vizuri wee kama mwanafunzi uweze kusoma vizuri ili uweze kufanikiwa kwa kupitia kujutia pia huwa kunapelekea kuna athiri hata afya yako ya akili kwa maana kwamba uwezo wako wa kufanya kazi unazorota bongo unazo naeza kajikuta unapata hata msongo wa mawazo kwa kujiona kwamba umeshapoteza jaribu kufikiria tu umeferi darasa la saba wenzako wanaendelea jeutajisikiaje umeferi kwasababu ulishinda kutumia muda wako vizuri kwakusoma au umeferi kwasababu kusoma vizuri ni zairi ya kwamba lazima tu utajisikia vibaya na kujiona kama umeferi kabisa maisha na ukatengeneza msongo wa mawazo ambao ukaathiri afya yako ya kimwii lakini pia afya yako ya kiakili na ikafanya kabisa ukakosa furaha kutokanana kushindwa kufanikiwa au kushindwa kufikia malengo yako kao unaona jinsi ambavyo matumizi mabaya ya muda yalivyokuwa na athari kwakoekama mtoto kwao kwa kutokana na somo hili ningependa wazazi pia muweze kutambua kwamba mna nafasi kubwa sana kwa watoto wenu kuhakikisha kwamba mnaweza kuwapangia muda vizuri au mnaweza kuwasaidia kutumia mdawao vizurikwamaana ukiwa kama mzazi nabidiuhakikishe kamba mtotoojatumidazda kabisa kazi ambazo mwanao kulingana wake na wake kulingana wa aiwe angf ili aweze kumsaidia kutumia muda wake vizuri kwani kwa kufanya hivyo so tu kwamba ataweza kutumia muda wake vizuri lakini pia itamjenga yeye katika maisha yake ya baadae ku kwa kwamba mtoto anaweza akafahamu kwamba mimi kama mtoto na majukumu fulani kwao kutambua majukumu yake akiwa ya kama mtoto itamsaidia pia kuendeea kujengeka zaidi kutambua kwamba yeye kama binadamu ni na majukumu ya kufanya akiwa kama binadamu kwamba hata anavokuwa mtu mzima anavyoelekea katika maisha yake ataweza kuyafahamu majukumu yake kwa sababu alishiatengeneziwa utaratibu wa kuwa na majukumu tokea mtoto mdogo lakini kama mzazi hautashiriki kumshirikisha mwanao katika kazi mbalimbali za nyumbani itampelekea siwezi kufahamu majukumu yake na kujikuta kama hana majukumu vile kwayo itamwia vigumu atakayofikia hatua ya tu uzima kwao tuna wajibu mkubwa kama wazazi kuwasaidia watoto wetu kwa kisha wanatunza muda wow. wao kama utakuwa na maoni mbalimbali changamoto swali tujuza kupitia anwani hapo ifuatayokjnakujaa yes so you na hii ni awr redio adventista olimwenguni awr sanduku la posta 1720 morogoro tanzania anoni ya barua pepe ni kiswahili at awr.org namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 65357814 na pia unaweza kuasiliana nasi na idhaa ya maasai kwa nambari 769986355 ukiwa nje ya tanzania kumbuka kuanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania mimi ni fanolitanda ninakutakia baraka za bwana barikiwa nao hawa ni My Soul family kutoka kule nchini kenya wanasema kwamba wavunaji tukutane tena katika siku ya kesho katika kipindi kizuri cha vijana na maisha And I'm home, and I'm a man who Thank you. yakojua zetu nimwemakwetu natusubiri achama avo yako iduka kugetwa ba umgoni mwemmakwetu anatusubiri atatisaati ya kenkwa nbazio ikikuvembeleza C'est la merde, il kulitenamenge bela yakojora puani makosa natinile ongwa kazi akosehewewe eburudenyungani