nasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote ikapandana ya makelele yesu yuwaja tena ipata sauti himbasana yesu yuhaja tena nakuj nakuja eswat hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu yuwaja tena ni matumaini yangu mpendwa msikilizaji hujambo na unaendelea kutegea sikio idhaa ya kiswahili inayopatikana katika masafa mafupi ya mita bendi 25 pia unaweza ukatupata kupitia tovuti ya wwwawrorg unaweza ukatusikiliza kupitia radio kutoka jijini dar es salaam pamoja na rock fm kutoka jijini mbea mimi ninaitwa fanuel tanda ni tena katika matangazo yetu na mpendwa msikilizaji wanaotufukulia matangazo yetu tena ni dodoma advent wanasema kwamba tajificha kwako Ji kau tuli vusaya uzuni majari ta ta asante sana dodoma advent basi moja kwa moja nikukaribisha katika kipindi kizuri cha ijali afya yako na hapa utakuwa naye mwanasikolojia kutoka chuo kikuu kishiriki cha jordan hapa mkoani morogoro ambaye anaitwa irin mukoi anakuja na somo anaosema kwamba sababu za kisaikolojia zinazoweza kupelekea magonjwa ya kimwili karibu tena katika vipindi vya afya yako atuaea tunaweza naufna na kujifunza juu ya sababu za akbo ambazo zinaweza zinaweza kupelekea kupelekea magonjwa magonjwa magonjwa ya ya ya kimwili ama ya ki leo ambapo tutaangalia sababu za ambazo kwamba ya kulkea sababu yake kubwa huwa ni utendaji dhaifu ama utendaji duni wa ubongo kwamaana ya kwamba ubongo usipoweza kufanya kazi vizuri ama zile njia zinazounganisha sehemu moja ya ubongo na sehemu nyingine ya ubongo zikishindwa kufanya kazi vizuri kwa kawaida huyu mtu ana hatari kubwa ama uwezekano mkubwa kubwa kupata magonjwa ya kiskolojia leo ningependa tuangalie baadhi ya sababu uchache tu wala hazitokuwa nyingi ambazo zinaweza kupelekea magonjwa ya kisaikolojia sababu ya kwanza ni kurithi tunafahamu kwamba wakati mwingine ama magonwa kama ilivyo ka magonjwa mengine ya kiboloatuna kama vile kisukari tunafamkaamda mwingine ya kurithi, ni kansabu, ni moja hapo, ya inawezekana moja mtu kwa katika hatari ya agonwaa kwamba wakati mwingine magonjwa ya akili huzunguka ndani ya familia kwa kamaana kwamba familia ambayo ina mtu mwenye ugonjwa wa akili kuna uwezekano wa mwingine pia kuataanaezakaatia lakini, lakini si lazima aazimaaua kama niivostoa mfano kwamba bab ana ugonjwa wa akili watoto wake hawana lakini akin wanaweza nazakat lakini pia kuna wezekana kabisa ya kwamba ndani ya familia kukaa kuna mtu mwenye ugonjw waakili lakini familia ama vizazi visipate huo ugonjwa ni vizazivs uo uonasababu kwamba ingawa familia iko katika hatari ya kupata ugonjwa wa akili lakini lazima huwa kuna vitu vingine vitakavyochochea huyu mtu ule vile msongo wa mawazo unyanyasaji uh, kupitia vipindi maumivu makali ya kiakili kuna uzaifu mgumu wa maisha ama wa utotoni unaweza kuchochea huyu mtu kupata amaaotoougonawaii kuna kasuro za ubongo ama majeraha katika ubongo haya pia naweza kupelekea magonjwa ya akili mtu ameumia amepata aai kenye uharibifu a viui kuzaa wazungu wanaita pneto damage kwamba inawezekana wakati wa kujifungua ya e na kubanwa wanajitahidi kupush bahati mbaya kwa inamaanisha kwamba hewa a inakuwa pungufu katika ubongo wa mtoto mtoto hivyo kuwa na magonjwa ya akili kama vile ugonjwa wa tawahudi ambao tawahudi taeleza vizuri kwenye masomo yetu mengine yanayoendelea ila pia matumizi mabaya ya dawa kulevya ambapo hii huweza kumpelekea mtu kuwa na, na ah, e, magonjwa kama vile wasiwasi pamoja uana magonwa kawasiwauf a undani katika mwendelezo wmasomo anayofata laki ya maadiliko ya sukari katika mwili inasababisha mtu kuwa na magonjwa kama vile wasiwasi kushindwa kufikiri vizuri kama sukari ikipanda mtu jambo lolote lile ambalo akili yake kutenda kushindwa kufikiri kufikiri ile ya kuona kuhisi viuri aa uai anakwambia kwamba kwa kristo uh, <coughs> ila anasikia kitu akristo lada use tu naea asema takifuuini au a a el ali a maisha Lakin, pia kuna sonona kwa mtu mwenye kisukari ii sonona inatokana na hasahasa kua na hofu uu yaaunaz aakisuaangataonwaakiso ni baadhi ya mambo ambayo inampelekeah mtu kupata changamoto ama magonjwa ya kisaikolojia kwa leo tumeweza kuangalia bahadhi na isema ni machache lakini tutaendelea kujifunza mengi zaidi katika vipindi na mwendelezo unaofata waijali afya yako karibu sana anaelea kufuatilia vipindi vyetu kama utakuwa na maoni mbalimbali swali tujuza kupitia anuani yapa ifuatayonjnakuja nesoiwaja tena na hii ni awr redio adventista ulimwenguni awr sanduku la posta 172 morogoro tanzania anwani ya barua pepe ni kiswahili at awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 65357814 na pia unaweza kuwasiliana nasi na idhaa ya maasai kwa nambari 769986355 ukiwa okay, nje ya tanzania kumbuka kuanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania karibu tena katika kipindi cha pili ni siri za ushindi na hapa utokuwa naye emanuel ulime naye ni mwanasykolojia kutoka chuo kikuu kishiriki cha jordan anakuja na somo unausema kwamba nguvu ya msamaha unawezaje kusamehe na utatumia mbinu gani ili iwe kazi rahisi kwako kuweza kusamehe msikilize mwanasaikolojia akieleza kwa uzuri kabisa nguvu ya msamaha Penzi msikilizaji karibu kwenye kipindi cha za ushindi siku aassik yeo upo ulime mtaalamu wa wakoljia kutoka chuo kikuu cha jordan mada yetu leo ni nguvu ya msamaha msamaha msamaha ni msamaha ni nini mchakato unaochukua muda ambao unahusisha kuruhusu au kuruhusu kuondoka kwa hisia hasi au maumivu yanayotokana na kutendwa visivyo au kutendewa vibaya na mtu wako wa karibu au mtu yoyote aliyekunyanyasa u kujengeka siku zote mtu unapokosewa ndani yako unaanza kutengeneza uchungu ambapo uchungu huo usipokuwa makini unaweza kupelekea kupata chuki chuki chuki au kutengeneza ndani yako na hiyo usipokuwa nayo makini au usipojiazari unaweza ukapelekea kupata hasila kali ambayo mara nyingi ya unaweza umeharibu vitu vya thamani kubwa au umeweza ata kumzulu mtu mwingine au kumtenda vibaya mtu mwingine kutokana na na yale maumivu ambayo upo nayo ndani yako na mara nyingi ambay kupita kiasi na na mwilini ambapo unapokuwa na asila kupita kiasi uw inapelekea mapigo yako yako ya ya ya moyo moyo moyo kubadilika na ambapo mapigo yanaweza inaweza magonjwa ya moyo, au hata kupata kisukari hivyo basi yale maumivu yalemaumivu nayo umo ndani yako yanaweza kapelekea ukatengeneza msongo wa mawazo ambapo muda mwingi unakuwa yule mwingiunakua unawazaul kwa hayo maumivu yanayopelekea msongo wa mawazo yanapelekea kinga yako ya mwili kushuka na na na hivyo hivyo unaweza unaweza unaruhusu mbalimbali yanaweza kukushambulia hivo basi pia pia mtu kajikuta, umepata sonona lakini pia unakosa usingizi kutokana yale maumivu msongo wa mawazo ambao unakuwa mausipo usiposamehe unabaki kwenye kifungo ambacho kifungo hicho kinakuweka kwenye chuki chuki na na kinyongo kinyongo mwenyewe taratibu kama unaweza hiyo hiyo sonona lakini pia unakosa usingizi kutokana na yu, au okiuno moyoni mwako nguvu ya inakufanya uwe na amani ya moyo lakini pia inakufanya uwe uhuru kwa hiyo kusamehe kutakupatia amani ya moyo huku makasiriko waweza kukutana na mtu nafanyala kwa sababu tu una ile ndani yako labda unamjibu vibaya au unamfanyia vile visivyo au unaweza kuta umemjibu vile ambavyo hajakuzoea kutokana na yale maumivu ndani yako kwa sababu umeshindwa kusamehe endapo kwamba utajenga chuki na mtu, na na mtu hata watu watu wengine wengine wanaokuzunguka hivyo basi uhusiano wako lsumnk tu labda rafiki yako au mtu wako wa karibu anaweza pia choka vile ambavyo unakuwa muda mwingi unamzungumzia vibaya yule mtu mtu mtu vibaya au au au kukuumiza kwa kuto so kwa kwa kwa kwa pia kumekuwa mbalimbali tu bali kwa jamii na na kizazi kizazi maana ya watoto wanaokuwa kukuzwa kwa mfano mama wanaoishi watoto bila baba zao ambao walo wengi wameumizwa mno kihisia au kisikolojia kutokana na mambo aliofanyiwa na baba za hawa watoto ambao wanawalea bila baba zao hivyo upelekea chuki walizonazo juu ya baba zao watoto watoto watoto wao kupitia njia ya ya waliweza kufanyiwa ambayo kwa kwa kwa sehemu kubwa unakuta unakuta mtazamo wa wa kike kuanzisha mahusiano ajili ndoa wanaweza kuwa na hofu yale mama zao labda waliyapata au kuyapitia yanaweza pia hiyo wamevunja uaminifu nayaataevna nu wanaume katika kuingia kipindi cha mahusiano mtu anakuwa na hofu kubwa kwamba anaweza nikapitia yale ambao mama yangualipiti l watoto ambao wanakuwa na baba zao pia nao kuna mabaya mpoma, baba zao pznaezakasimlia kuhusiana na mama zao huyu mke wangu kwa kwabaadae anaweza kepo hivyo k unajikuta mtu anashindwa kuingia katika mahusiano kutokana tu na kwamba yule mtu alishindwa kusamehe mwanzo akabaki na yale maumivu na ikasababisha yale maumivu akaende kuyasambaza kwa watoto wake ko kizazi kizima kinajikuta kimeathirika kutokana na asila za huyu mtu mmoja au yale maumivu ya ya mtu mtu mmoja unaweza kujifunza kusamehe kwa kwa wepesi kusikiliza sababu sababu za makosa hayo kufanyika au sababu ya mtu vibaya ni kweli kwamba wanadamu duniani tumekuwa tof- na tofauti zetu ambazo zinatufanya watu kuwa kipekee kwamba mimi niwe kama mimi lakini pia weuwe kama wewe lakini tofauti hizo zinaweza kuwa ni za kitabia kimawazo namna ya kuchanganua mambo ambapo huo ndo binadamu wenyewe miongoni mwa watu wapo ambao ni sana iwe ni ni sana sana pale iwe kosa kosa kubwa kiasi gani mtu tu kirahisi lakini wapo ambao mtu akimfanyia kosa zidi yake ngumu unakuta inafuta mema ambayo alifanyiwa Okay, wameanza kufahamiana kama azakuaaakkamae kusamehe kwako ni jambo jepesi ningependa nikupe ongela sana lakini kwa kwambayo kusamehe ni mtihani wa maisha ni vizuri kutafuta namna ambayo utajifunza kusamehe kusamehe kwa kwa nini usamehe kusamehe kutakupatia amani ya moyo kisia, lakini pia unakuwa tuchukue tu mfano mtu Huo unapata hisia gani pale ambapo unakutana naye bila shaka utatumia dakika mbili au tatu kukumbuka yale mambo ambayo amekufanyia na na kutamani atoeke hata mbele yako, simuone, mbele yako yako yako ya ya macho kwa kwa uchuki juu yake itakuwa siku siku hadi una utajikuta unatenda jambo ambalo kutegemea akili kwa kwa kawaida lakini pia kusamehe kuna uhusiano mkubwa sana na hali ya kiafya kama vile kupunguza msongo wa mawazo juu ya ule mtu aliyokutenda vibaya kwa maana siku zote na maumivu ndani yako unajikuta muda mwingi unatumia kuwaza jinsi kwamaanasku zoteunaoakiaa maumiu yut da unapata msongo mkubwa wa mawazo hivyo kunaweza kukupa faida kubwa sana kwa afya ni faida kubwa kwa afya yako ikiwemo kama kutengeneza matokeo chanya unapokuwa unapokuwa unatumia unatumia dawa dawa dawa dawa mbalimbali mbalimbali za una mbali za kimwili. kwa mfano mtu na na fulani unaweza kukuta hizo zikusaidii kutokana tu kwamba una msongo wa mawazo unatokana na hiyo chuki ndani ndani yako au maumivu yako yanafanya zile dawa zisiweze kufanya kazi katika mwili wako k hivyo kwa, kusamehe, unakuwa hulu, lakini, umesamehe kwamba roho yako inakuwa mbaki nyeupe unakuwa ni ngumu kwa ni mtu mlalamikai lalamikaji sana lakini pia kama kutosamehe kuna kupelekea msongo wa mawazo ni haii kwamba utakuwa unakosa usingizi k unapoweza kusamehe inakusaidia kuongeza kiwango chako cha usingizi k hii inamaana kwamba mtu asiweza kusamehe anapitia wakati mgumu sana kwa sababu utashindwa kuimarisha mahusiano na rafiki zako lakini lakini pia pia pia uadui kwa kwa hiyo kusamehe kusamehe kusamehe kusamehe ni ni njia nzuri ya kujilinda na kunaimarisha yako kunapunguza maumivu sugu kwa kusamehe pia, ni kukaribisha uponyaji lakinipia takufany utengenez aduihsa kiujumla ka endapo na, na maisha bila shaka uwepo wa mtu hy kuumiza wale kutenda visivyo hakutaumiza tena hisia zako wala kukusababishia mawazo yote kwa vsivyo tunajiweka katika nafasi ya kulaumu pale ambapo jambo juu yetu lakini pasipo kutafuta sababu ya kwa nini mtu kafanya hivyo labda pengine unaweza enaeza labda na naukamelewa ikawa rahisi kwako kumsamehe na muda mwingine mara nyingi watu anaza kanatendea vibaya kutokana tu na si wenyewe labda tumesababisha kutenda hivyo hivyo, hivyo hivyo kwa kwa kwa kwa kwa hiyo ni ni vyema vyema si wenyewe kujitafakari kwamba nini nini mtu mtu kafanya au aweze kutafuta chanzo cha kosa na ukitatue sababu kufanya tumesababisaanoafwkuenga mahusiano msamaha ni wa kujenga mahusiano yenye afya hivyo unajifunza kusamehe unakuwa mahusiano yako kuna kuna kuna mbinu mbinu kadhaa ambazo kusamehe hizo kosa baadhi ya makosa yanahitaji msaada wa kisheria endapo ni jaribu la mauaji labda au kukujeruhi au kusababisha ulemavu wa maisha haulazimishi kusema kwamba labda kwa sababu mtu amekutishia kutaka kukuua au kukufanyia kitu chochote ambacho kinahatarisha hali yako ya kimaisha au kusababishia ulemavu wa maisha kwamba umsamehe usimchukulie hatua ila yapaswa um, umsamehe lakini kama inahitajika kumchukulia hatua inapaswa hatua kwa ajili ya kujilinda rewe, na afya afya yako yako pia pia lakini lakini ni mara nyingi kama mtu anakuwa anataka kuhatarisha labda kusamehe hakumaanishi kwamba uendelee kuwa na mahusianonayomtu kunaweza ukamsamehe mtu lakini ukaendelea kukaa naye mbali endapo kama labda mahusiano yake baina yako na yee anaweza akaatarisha labda afya yako kusaabisha ulemavu au hata hatahivyo kuondolea uhai lakini moja mw... ya ya njia kusamehe ni vema kufahamu ni nini na una gani. kama tulivyosema kwamba kwamba upo mwingi sana unakupunguzia msongo wa mawazo unaweza kong... u... unaweza mojaaaaaapeekea ukapata, ukapata madhara mengine so tu ya kimwili lakini pia unaweza kasababisha hata mazala ambao yanaweza ufanya we ukakaa katika sehemu mbaya katika maisha kwa kwa mfano na ukatengeneza kali kusababisha uka mtu mtu au mawaji, semba, au hata hata hata hata ukafanya ambayo ukaishia sehemu mbaya unaweza kumuumiza namna hasi afana kwamba msamaha una nafasi kubwa sana katika maisha yetu na unaweza kusamehe kwa wepesi kwa kutafuta ushauri kwa watu ambao wanahekima au watakwa utaalamu wa kisaikolojia na ushauri huu ndo mwisho wa somoleto asatani kwa kusikiliza mimi ni mtangazaji wako fanuel tanda ninakushukuru sana kwa kuendelea kutegea sikio idhaa ya kiswahili ya redio ya adventisa ulimwenguni barikiwa nao hawa the blessed voice wanasema kwamba nuru kutoka mbinguni I