unasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote igapanana yammakelele yesu yuhaja tena nipata sauti hibasana yesu yuaja tena nakuja nakuja yesu wat hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona vita, ja, maafa, ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu yuwaja tena ujambo na karibu katika matangazo kupitia redio ya adventista ulimwenguni awr ikutangazia kupitia masafa mafupi ya mita bendi 25 kutokea morogoro na unaweza kuungana nami kupitia mnings fm na bila kusahau rock fm mtandao wetu ni www jina langu ni kibaga mwipaja ni nikiwa msimamizi wa matangazo hii leo nikusii tuweze kuwa sote mwanzo mpaka mwisho wa kipindi hiki cha vijana na maisha basi hii leo tutakuwa nawaimbaji wa kwa nyegezi kutokea mwanza wataleta wimbo mzuri unaosema nifundishe na katika wimbo wa pili tutakuwa na kwaya kibada kutokea dare salamu wao watakuja na wimbo unaosema bwana hafura ninapenda nitambulishe kwako mada ambayo tutakuwa tukizungumza katika kipindi hiki cha vijana na maisha hapa tutazungumzia mambo ya kuzingatia kabla ya ndoa basi mchungaji david mbaga atubariki sana katika kipindi hiki hawapa waimbaji wa nyegezi kwaya wanakwambia nifundishe, nifundishe pnihi nifundishe kuhishi katika siku vizi za mwisho nifundishe kuwa mwema katika kipinihikicangamutozimenizungu kuishikatika sikuvizi za mwokkati kakipinihiki kktkkpikuisiktkkuzw kuwa kati kakipiihi kuwemktkkipnuikkskuhzw snam karibu tena katika kipindi hiki cha vijana na maisha na mchungaji mbaga huyu hapa keskabla ya kuingia katika ndoa kuna mambo mengi ya kuzingatia jambo la kwanza ambalo leo ninaanza nalo na dokt amelisema tambua maisha yake ya utotoni pamoja na yale ambayo jana nimeyasema zipo tabia au matukio ya utotoni ambayo yanaweza kujitokeza baadaye katika utu uzima kwao unaweza ukashangaa mme wako au mke wako ana tabia fulani ambayo huipendi lakini lit ungelijua maisha yake ya utotoni ungeelewa ya kwamba ndiyo yamekuja kuonekana ukubwani wale ambao wanasoma sicolojia katika vio vikuu elimu na nini wanamkumbuka mtu mmoja maarufu kwenye scloji na itwa freud anaamini ya kwamba kuna hatua za ukuaji na kama umeruka hatua moja wapo utakuja kuilipiza ukubwani tu ndio wanaamini kwamba wale watu wanaoandika yale maneno mabaya kwenye mawe kama umeneelewa nipungie mkono yaani unaangalia mwandiko sema mm, sio wa mtoto huu huyu ni mtu mzima wanaamini kwamba aliruka yaani kuna vitu sema huyu mtu ameruka steji huyu yaani vitu ambavyo ulitakiwa uvifanyi ukiwa mtoto unakuja kufanya ukiwa mtu mzima kitu ambacho akitakiwi maisha ya utotoni yanachangia sana sana katika tabia za hapo baadaye matukio ya utotoni mabaya au mazuri yanaathiri tabia ukubwani hii ni sayansi haina ubishi ndivyo ilivyo na ukikuta kwa mfano baba anagombana na mama mbele ya watoto kile kitendo kinaathiri mtoto hata kama ni mdogo usija ukafikiri kwamba mtoto mdogo ubongo wake haupokei tutaona hapo mbele jinsi tunavyoendelea sisi nyumbani kwetu tuna watoto watatu wa huyu mdogo ana miezi kama saba lakini hata nikipiga simu nyumbani nikiongea na mama yake akiweka lod spike akisikia sauti yangu hata kama alikuwa analia ananyamaza na kana miezi saba kwaukuwa unasema hakanisikii ni kadogo ubongo una rekodi kila kitu kabisa una rekodi kila kitu ukiona kwa mfano ukamuuliza mke wangu hiviu jamaa kuna siku amenyosha mkono akakupiga asema hapana na mimi nimetoa wapi nyumbani kwetu sijawahi kumwona baba hata siku moja yani hata akimwambia mama shenzi wewe sijawai hayo maisha yanasababisha namini kikua anaangalia anasema kumbe ndio maisha lakini kama unakuwa kwenye mazingira ambayo mama anatukanwa unaona ni kawaida kutukana mwanamke hivyo ndivyo ilivyo huwezi kukwepa sikia kunyanyaswa kijinsia mateso ya kifamilia yanakuja kuonekana kwenye tabia za ukubwani nilikuwa naongea na ndugu yangu bulengela dani nikaambia dani kazi unayofanya kufundisha watoto inanifurahisha sana na moja ya sababu ni kwamba katika kazi yangu ya ushauri na saha kati ya kundi ambalo ninalishauri ni watoto watoto wanafanyiwa ukatili mkubwa sana na ninawaambia wote mnaonisikiliza hapa nipo kwenye hii mimbari kuna malaika wako hapa na mungu anatutazama zama za kuamini ndugu alale na mtoto wako zimepita acheni hizo tabia e, watanielewa vibaya sijui nini hacha wakuelewe vibaya linda watoto wako usikubali hicho kitu kabisa mtoto wa mjomba eti na fulani wengi ambao mimi nimekumbana nao wenye matatizo ambao katika ushauri na saa lazima nitafute chanzo ni nini unamuuliza nakuambia nililawitiwa nikiwa na miaka mitano mtoto mdogo anaongea hivo miaka mitano nani aliyekulawiti ni, ni, ni mtoto wa mjomba je ulishitaki kwa mama nakuambia niliogopa mwingine anasema nilivyomwambia nilichapwa ndio wazazi wa kiafrika ukilia unachapwa na ukichapa usipolia unachapa wazazi usikubali kujenga umbali na mtoto wako acha haya mambo ya, ya kuwa simba nyumbani wanaogopa kuambia vitu vyao anafanyiwa kitendo kibaya na hasemi lakini ukimfanya rafiki yako kuna kitu akifanyiwa atakwambia manyanyaso ya utotoni yanajitokeza huku ukubwani vitu kama oga woga, woga wa kitu ni kumbukumbu kumbu za utotoni chuki dhidi ya jambo fulani ni kumbukumbu kumbu za utotone mfano mimi ukiniuliza kwa nini katika vyakula vyote nisipokula ugali siamini kama nimekula yaani hata iweje siwezi kupitiza wiki mbili tatu hivi nikienda hizo nchi ambazo hakuna ugali napata tabu kweli kweli ukiniuliza chanzo ni nini ni mazingira niliyokulia ni mazingira niliyozaliwa dna inasafirisha taarifa zinahama nilizaliwa usukumani na msukuma awezi kumpa wali anasubiria chakula kije inatunzwa kwenye kumbukumbu haya uongo ukiona uko na mke au mume ni mwongo kupitiliza siku moja alivyosema mongo kupitiliza mtu mmoja akasema pasta kwani kuna uongo wa kiasi uongo ni uongo lakini kuna uongo m sasa huu nao hata shetani akiulizwa anasema si uhusiki chunguza utotoni kuna watu katika maisha ya utoto kila kitu anachofanya kila kitu anachofanya lazima anatishiwa mwisho anaamua kuwa mwongo ili kujilinda anakuwa na hiyo hali mpaka ni mtu mzima unamuuliza ulienda kwa fulani hapana ni mumeo ni mke wako kwa nini mbona ananidanganya vimetoka tabia za utotoni kwa kuna vitu kivijua ulikuwa mazingira gani vinakusaidia sina maana ya kwamba ukiona kasoro kwa mwenzako basi huyu usije ukamwoa hapana kuna vitu na naviangalsema hiikinaweza kuvumilia maana hata wewe unayechunguza unayakwako yuko zawazawo unajua ikishakuja kwenye hizi hoja mtu anaangalia upande wake tu huyu yuko hivi huyu yuko yukohi wakatinasema huyu yuko hivi kuna vidole vitatu vinakwambia wewe ni mara tatu yake kila mtu ana madhaifu yake ukikuta mtu ni mpole kupitiliza kuna upole lakini upole kupitiliza unaweza ukamuuliza uko vizuri anakwambia ndio lakini kiukweli hayuko vizuri ukichunguza alikuwa ni mtu ambaye akijieleza utotoni alikuwa anakosolewa sana kwa anaogopa kosolewa unakuta mtu anakwambia yaani m mchungaji mimi sijui huyu huyu mme wangu yukoje hey, yukoje yaani anapitia magumu lakini hasemi ni kweli kwa tabia za kiume hatuna tabia ya kuongea shida hiyo tumeumbwa nayo akilini ukakuta una mume ambaye analalamikia shida sana katoe sadaka huwa kwa asili wanaume hatusemi tumeumbwa kupambana nazo na kwenye akili yetu tunaamini kwamba ukimwambia mke wako shida unalalamika umeshusha hadhi yako huwa si tunapenda limeshakamilika yaani hiyo ndiyo, ndiyo hulka ya kiume mambo yameenda sawa saasa namwambia nilipitia jambo na hili ili lakini nimetokeza hivyo <laughs> ndivyo ilivyo lakini upole uliopitiliza nenda kachunguze vizuri maisha ya utotoni yalikuwaji ubinafsi wewe huwezi kuelewa kuna ndoa watu ni wa binafsi yaani hataki mwenzake apate kitu kila kitu ni nani yeye yeye yeye moja nikuambie ikishafikia kiwango una familia lakini bado unagonga chipsi hotelini kwenye mazingira ambayo sio ya lazima umenielewa nikisema hivi ukishakuwa na familia kuna kuna muunganiko wa kifamilia unatokea wa ziada ukifikiria kula chipsi kuku cha kwanza kinachokuja watoto wangu familia yangu mke wangu mwisho nasema si nizikusanye zitoshe ninunue kuku mzima tukale pamoja ila kuna watu ni wa binafsi kuna gredi za ubinafsi wale tungetoa vieti tungewapa ubinafsi daraja la kwanza A. na ukitaka wajue yaani hata pesa anatolea chooni kijulikane ni ngapi una kuna shida inaiya hela anaingia choni kule ndipana yaani sikiliza tu yuko radhi unajua lile yale mazingira mnayaelewa naongea na watu una binadamu sio mazingira rafiki kukaa sana kule kwa nini ujitese mungu atusaidie sana kwenye kitabu cha mind character and iaceoay buk ukurasawa mimona hs paragrafu ya 4 kwa wale ambao mnacho Elena white anasema kile ambacho mtoto anakiona na kukisikia kinachora mstari wa kina kwenye akili kama mnyororo ambayo ni ngumu sana kufuta katika maisha ya baadaye gumu sana anasema akili ya mtoto inaundwa kwa umbo ambapo mapenzi ya baadaye yanatengenezewa mwelekeo za hii kusaidia wewe mwanandoa aliyeko hapa japo nilikuwa naongea zaidi na vijana ni kawaida kutofautiana kwenye ndoa ni kawaida yaani kama upo kwenye ndoa ambayo hamtofautiane mmoja ni zezeta lakini tofauti zenu zimalizeni chumbani ukitoka kwa watoto kila kitu kiko sawa vitoto vidogo vina uwezo mkubwa wa kihisia kugundua mambo yakiwa hayako sawa ila hakawezi kusema utakaona kanaanza kulia tu maana vinaelewa sikia tabia hizi zinaweza kurekebishwa kwa mafunzo au mazoezi makali katika maisha ya baadaye lakini mara chache hubadilishwa licho kitabu ukipata muda hu kisome kwa kina ni kati ya vitabu vyangu o si kuvisoma kila siku kinaongelea vitu vingi kuhusu tabia anasema mara nyingi inakuwa ni ngumu lakini sikia hili wewe kijana unanifuatilia elewa afya yake na magonjwa ya kudumu kabla hujaingia kwenye ndoa elewa afya yake kuna magonjwa gani ya kudumu ambayo anayo sina maana kwamba mtu anayeumwa au mwache hapana nimewahi kushuhudia watu ambao vijana ambao walienda wameenda wakapima mmoja na hiv mwingine hana wakaamua kufungiwa ndoa hivyo hivyo sasa usiniulize kwamba inakuwa kwaje mimi sio daktari lakini maana yangu ni kwamba kuna baadhi ya magonjwa ya kudumu ambao unatakiwa uyajue ili uelewe kwamba unapoingia katika mahusiano na huyu mtu utaweza magonjwa mengine yanataka uangalizi maalum sasa mwingine anaficha na ni mbaya sana unashtukia mmeingia kwenye ndoa ndipo unagundua ule ugonjwa nakambia niliamua kuficha kwa sababu ningekuambia usingenioa mateso utakao yapata humo ni magumu heri ungelikaa nje kuliko vile kila kitu kiwa wazi kabisa ni vizuri ni vizuri kuambizana magonjwa kama siko sel wanaita selimundu ni vizuri mkayapimu mapema yakajulikana kwa sababu baadhi mna vinasaba hivyo na vinarithishwa kwa watoto ni vizuri mkajua na moja ya njia nzuri ya kuua sikoseli ipotee kwenye jamii moja ya njia nzuri sana ni kuoana na watu ambao hawana hiyo wewe unayo kwenye, kwenye nasaba yenu na huyu hana mnaweza mkaiua ikaisha kabisa kabisa kwayo ni vizuri kujua mapema magonjwa kama kifafa si hakuna haja ya kuficha kama mtu anakupenda kweli ajue kabisa kwamba una tatizo hilo kuliko ajue ukiwa ndani ya kutese hebu ya piga picha unaanguka hapo kwenye moto na mtu anakuacha ajali kwa sababu tu ulimficha magonjwa ya akili wakati mwingine ni vizuri kujua kwamba yapo ili muweze kuyashughulikia elewa kusudio lake la kuingia kwenye ndoa ni kitu muhimu sana usije mkaingia kwenye ndoa na mtu ambaye makusudi yenu yanatofautiana mnakinzana kwa habari ya makusudi kuna mtu mwingine anaingia kwenye ndoa anatafuta mtu wa kumpikia tu sasa wewe hujui kupika kama kale ka video kalikosambaha hivi karibuni vijana wanakafahamu kamesambaha sana hivi karibuni kupika ugali na jaribu sasa ndugu yangu umetoka tarime ukachukua mtu ambaye anasema kupika ugali na jaribu unampeleka tarime mjini kuna mwingine amechoka kula vyakula vya ovyo anahitaji mtu wa kumpikia ndio sababu yake lakini una habari kuna mtu mwingine anaoa ili apate watoto lazima ujue je hili nalolikoja kiukweli watoto ni zawadi sio swala la kulazimisha ni zawadi lakini kuna mwingine ndio kusudio lake angalia vipaumbele vya maisha kati ya wewe na yeye ni vipi je msipofikia inakuwaji kila mtu ana vipaumbele vyake hata hapa nikisema jamani nitoe shilingi laki moja moja kwa kila mtu hapa alafu niwambie utanunua nini kuna mtu atakwambia ukinipa laki mbili pasta cha kwanza kwanzaedi mwingine ukimuuliza nakuambia cha kwanza simu yenye flashi cha kwanza uhusiano wake na wazazi wake ukoje angalia haya mambo haya sikiliza kama mtu hana heshima kwa wazazi wake atakuvunjia heshima na nawewe na kuna wengine wanajidai kwa wazazi yuko vizuri lakini ukimkuta pale kanisani hana heshima kwa watu wazima hiyo ndio tabia yake angalia sana ana heshima kwa wazazi angalia marafiki zake ni akina nani nionyeshe marafiki zako nitakwambia hatima yako angalia marafiki zake uwezo wa fikra je uba mnapokuwa kwenye mazungumzo na huyu mtu unaishia kuwa na furaha na kuona wamefaidika jiulize maswali mkimaliza mazungumzo au baada ya mazungumzo anakuacha na maumivu na kuishiwa nguvu mnaenda kuongea ukitoka hapo mmegombana hakuna hitimisho mnagombana kwenye uchumba jee mkiingia kwenye ndoa angalia jia na bidii ya kazi ni kitu muhimu sana sijasema aliyeajiriwa ana ya kazi bibilia inasema mithali 2614 kama vile mlango ugeukavyo katika baraba zake kadhalika mtu mvivu katika kitanda chake yuko t ukafanya kazi hakuna kituturekebishe matatizo na hiyo ndio tamati ya kipindi hiki cha vijana na maisha kama utokaa na maswali jambo na au kukutatiza na kusii uniandikie kuwa nani hii hapa ifuatayo na hii ni awr radio adventista ulimwenguni awr sanduku la posta 172 morogoro tanzania anwani ya barua pepe ni kiswahili at awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 65357814 na pia unaweza kuwasiliana nasi na idhaa ya maasai kwa nambari 769986355 ukiwa okay, nji ya tanzania kumbuka kuanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania kesho ni sera za ndoa kumbuka ulikuwa nami kibaga mwaipaja na hii ni awr kutokea morogoro hapa nchini tanzania ninapotoka hapa studio kibada wanaendelea kukubariki kwa ujumba unaosema bwana hafura