nasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote ikapandana yammakelele yesu yuwaja tena ipata sauti himba sana yesu yuwaja tena nakuj nakuja yesu yuaja yswhii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi pija panda ewe mlinzi yesu yuaja tena idhaa ya kiswahili ya redio ya wa waadventisa ulimwenguni awr ikikutangazia kutoka hapa morogoro tanzania katika masafa ya mita bendi kumi na tisa lakini pia unaweza kutusikiliza kupitia morning star radio na rock fm vile vile tupo katika tovuti ya wwwawr org karibu sana msikilizaji wangu katika kipindi cha ijali afya ya yako pamoja na kipindi cha siri za ushindi ni imani yangu ya kwamba hali yako ni njema nami niko vyema kabisa namshukuru mwenyezi mwenyezimungu jina langu naitwa habi machelumshana kabla uskiliza, ya kusikiliza kipindi cha ijali y afya yako ni kupatie wimbo kutoka kwao mbiu sj kwaya wimbo hao unasema zitakapokwisha taabu tabu gani wategeskio bu za dunahi tukimaliza maangaiko ya apa tutamjua mokosi tukifika nyumbani hatakuwa wa kwanza kutulaki zitakopopisha taabu za duniahi i'll <tries> go shomaya ulimwengu ni japo hivyo tuna أنبد يسو أنبد asanteni sana mbiu sda kwaya na wimbo wenu huo mzuri na sasa ni wakati wa kusikiliza kipindi cha ijali afya yako hapa tunamsikiliza dr benard chenge akija na kutuelezea kuhusiana na saratani ni sehemu ya kwanza tuungane sote akati huu msikilizaji karibu tena katika kipindi cha ijali afya ya yako ni imani yangu ya kwamba hali yako ni njema karibu sana tuungane sote mwanzo hadi mwisho mimi jina langu naitwa habi machilumshana tunaye hapa dokt benard chenge kwa ajili ya kutueleza na kutuelekeza kuhusiana na afya zetu na kwa siku hii ya leo amejiandaa zaidi na kujikita juu ya kansa saratani kama ambavyo wengi tumezoea na hapa tutaangalia tu saratani kwa ujumla lakini tutakwenda hatua kwa hatua ili tuweze kuona namna gani tunaweza kukabiliana na janga hili ambalo kwa sasa linatishia ulimwengu habari za wakati huu huudokta ni njema kabisa habari ya siku mbili tatu Nzuri, mungu, ndiyo hmm. karibu sana na utueleze kile ambacho siku ya leo umetuandalia asante ah, sana nashukuru leo tutazungumzia juu ya saratani wengi wame- mekuwa wakitaja kansa kwa hiyo leo tutajifunza juu ya saratani na tutaangalia aina za saratani moja kwa moja eh, saratani au kansa tunaona kwamba huu ni ugonjwa unaotokana na asiri za mwili ambazo zi, zi, zi, zinazopoteza mfumo wake na kugawanyika katika makundi na hivyo katika hali ya, yake ya kawaida na tunaona saratani ni moja ya chembe chembe ambazo zinakuwa ambayo sio uhalisia wake a saratani hii sasa seli hizi zkku zinatengeneza uvimbe kwa hiyo moja kwa moja kumbe saratani ni uvimbe na nasel hizo huweza kugawanyika katika e, bila mpangilio maalum na kuharibu mkas, mkusanyiko wa seli nyingine na pia seli za saratani hutokea sehemu moja ya mwili na zinaweza kusambaa sehemu nyingine za mwili kupitia mfumo wa damu na limfu na saratani hii inaweza kuwa ya kulisi pia na, na na ya kulisi au kusababishwa na hali ya mazingira ya vita mbalimbali kama vile ulaji wa vyakula e, vyenye visababishi e, lakini pia nyama iliyochumwa mpaka kuungua kidogo ulaji usiobola pombe uvutaji wa sigara mionzi na aina ya madini kama kama kamard zipo pia baadhi ya saratani ambazo zinazosababishwa pamoja na, na virusi kama vile saratani ya shingo ya kizazi yeah labda hili kansa iweze kutokea inachukua muda gani kwa sababu tunaona hapa katika maelezo ya kwamba seri inabadilika katika mfumo wake ule wa kawaida na kutengeneza umbo lingine je huwa inachukua muda gani tua hizi kuweza kufanyika eh, saratani ni ngumu sana kugundulika inachukua muda zaidi ya miaka kumi na tano mara nyingi wengi wanagundulika wana wenye miaka ya, ya, ya, ya kuanzia miaka ya sit, miaka stini azazi ni saratani ambayo tumesema tume kwamba ya yaulisi lakini saratani inagundulika muda mrefu na dalili zake hazionekani kwa haraka zaidi zaidia saratani hii huweza kutokea kwenye sehemu mbalimbali za mwili kama vile mapafu na hizi sasa ndo aina na tunaona kwamba aina za saratani zipo katika mfumo wa, wa, wa, wa mwili wa binadamu ambazo zinaweza zinaezaikatokea kwenye kiungo chochote kile kwa mfano kwenye kibofu cha mkojo shingo ya uzazi vari utumbo koo mdomo ngozi hizi ni, ni, ni sehemu ambazo eh, kansa inaweza ikajikita ika lakini hali nzuri ya lishe na mtindo bora wa maisha ni kigezo muhimu sana katika kuzuia saratani na pia ni sehemu muhimu ya matibabu ya kudumisha maisha bola baada ya matibabu pamoja na saratani kumalizika na baadhi ya saratani pamoja na vyakula vingine huweza kupunguza uwezekano wa kupata saratani ni moja uzito wa mwili unapozidi kiasi unaweza pia kuongeza uwezekano wa kupata baadhi ya saratani na pamoja na mtindo bora wa maisha unaodumisha ulaji bora mazoezi ya mwili na unyonyeshwaji wa watoto wachanga ni muhimu pia kupata na kufuata ushauri wa wataalamu wa afya kuhusu upimaji unaoweza kugundua mapema na baadhi ya saratani zinaweza kudhibitika ikiwa kama wagonjwa eidha watu watawai mapema kufanya upimaji na mara nyingi swali ambayo umeuliza kwanza tunaona kwamba saratani inaweza ikagundulika mapema ikiwa uta, utafanya ma, utafanya vipimo haraka na mara nyingi tunashauri hasa kwa wanawake wanapaswa kupima saratani kwenye umri kwanzia miaka, miaka tis anarusiwa kwenda kupima kwa sababu hivi ni chembe chembe ambazo zinakuwa ambazo sio salt, utaratibu kao zikikua zinaongezeka zinaongezeka mshowasiku napata tatizo kwa hiyo mfano wa upimaji huo ni pamoja na upimaji wa matiti E, shingo ya kizazi kwa, kwa, kwa, kwa wanawake kuhusu pipimo au uchunguzi unaohitajika pia unaweza ukafata maelekezo kutoka kwa madaktari hiyo ndio maana halisi ya saratani tumeongelea juu ya vyanzo vyake sasa tuendelee namna ambavyo mtu anaweza akazuia ahakikishe kwamba anajilinda namna ambavyo mtu anaweza akajilinda kuhakikisha kwamba anaepuka kupata shida hii ya saratani moja ndo hivyo vitu ambavyo tumeona kwamba kujilinda ni mojawapo ya ya ya kufata ushauri kutoka kwa madaktari labda tuongelee sasa elimu ya ishe ya msingi ya lishe ili namna ya kujikinga na na, na, na na tatizo hili sasa moja elimu ya msingi ya lishe hii hali nzuri ya lishe na mtindo bora uh, wa maisha ni muhimu kwa, kwa kila binadamu hivyo ni muhimu muhimu kila mtu apate taarifa za msingi za rishe bora leo tutazungumzia juu ya elimu ya msingi wa lishe hali nzuri ya yalishe na mtindo bola wa maisha ni muhimu kwa kila kila binadamu hivyo ni muhimu, kila mtu apate taarifa za za msingi za bola. hii ni pamoja na mtindo bola wa maisha ambao unazingatia kanuni bora za afya mtindo bora wa maisha ni pamoja na ulaji boa mazoezi ya mwili kuepuka matumizi ya pombe na tumbaku mtindo bora wa maisha huwe, huwezesha mwili kujikinga na marai mbalimbali hususani marazi sugu pia huboresha ma, maisha kwa ujumla e, ulaji mlo wa, wa mlo kamili kila siku ni msingi wa afya bora mlo kamili unakuaje ni, ni, ni mlo ambao una mchanganyiko wa vyakula mbalimbali vyenye virutubisho vyote muhimu na vya kutosha ili kukizi mahitaji ya mwili ili kudumisha hali nzuri ya lishe na afya bora kila mtu anahitaji anahitajika kufata eh, yafuataye kula mlo kamili angalau mara tatu kwa siku ili kuwezesha mwili kupata virutubishi muhimu na vya kutosha kuhakikisha kuwa mlo kamili unakuwa na mchanganyiko wa vyakula kutoka makundi yote ya vyakula kama ifuatavyo moja ni vyakula vya nafaka vyakula vya nafaka ni kama vile mahindi ngano mchele ulezi mtama na uwele na na mizizi kama vile viazi vitamu viazi mvulingo magimbi viazi vikuu na na mihogo pamoja na ndizi lakini kuna kundi ya vyakula vya jamii yakund kama akunde maharage jugu mawe mbaazi njegele choroko kalanga pamoja na dengu kundi jingine ni vyakula vya jamii ya wanyama nyama aina zote samaki maziwa jibini dagaa mayai wadudu wanaoliwa kumbikumbi na senene lakini kuna kundi jingine ambalo i mbogamboga aina za, zote za majani yanayoliwa ni kama majani ya viazi matembele majani ya kunde maboga mchicha sukumawiki spinach kiam mchunga mbogamboga mboga zingine kama karoti bamia nyanya bringanya maboga matango nyanya, e, nyanya chungu pamoja bilitu msikilizaji inawezekana kabisa akawa umepata swali au na changamoto namba zetu za kuwasiliana ni kisaaredio ya uadventista ulimwenguni awr sanduku la posta 172 morogoro tanzania anwani ya barua pepe ni kiswahili at awr rg namba ya mawasiliano simu ya kiganjadi 74518 Nenale, ukiwa nje ya tanzania kumbuka kwanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania na sasa msikilizaji ninapenda nikukaribishe katika wasaa mwingine wa kusikiliza kipindi cha siri za ushindi hapa tunaungana na mtangazaji mwenzangu kibaga mwaipaja ambaye yeye alipata fursa ya kuweza kuwa na wanachuo wanafunzi wa kike ambao ni penina na irin wanahaya ya kusema katika kipindi cha siri za ushindi tendo a msikilizaji katika kipindi kizuri cha siri za ushindi hi leo nimepata wasaa mzuri wa kuwa na wanachuo kutoka chuo kikuu cha sokoine ambacho kinapatikana hapa mkoani morogoro chuo hiki ni cha kilimo lakini kuna fani mbalimbali mbali ambazo zinatolewa katika chuo hiki basi nikupatie kupatia wasaa wa kuweza kuwafahamu wageni wangu hapa studio hii leo lakini kumbuka uko nami mtangazaji wako kibaga mwaipaja tafadhali tuwe sote mwanzo mpaka mwisho wa kipindi hiki cha siri za ushindi mada ambayo tutazungumza nayo ni maisha ya wanachuo jinsia ya kike wakiwa chuoni hapo ndipo tutakapozungumza hasa kujua wao wanaishije nini ambacho wanakumbana nacho watuambie kwa safari yao ya miaka mitatu nini ilikuwa changamoto yao nini ilikuwa mafanikio yao katika kusoma kwao katika chuo kikuu cha sokoine ambacho kinapatikana hapa mkoani morogoro nchini tanzania bila shaka utajifunza pamoja nasi nawew sia kiebnatamanconwsahuunampatia nafasieniwangu wakwanzajtmshaaasjapatia nafasi mgeni wa mgeniwapili asante kwa majina mi naitwa penina des ni mwanafunzi wa chuo kikuu cha soko nne masomo ya nipo hapa kama tulivyokwisha kuambiwa kwa ajili ya kuangalia mambo ambayo sisi wasichana tunakua tunapita tukiwa chuoni na mambo mengi mengi ambayo tunajifunza tukiwa chuoni asante huyo ni penina ni naye mgeni mwingine ambaye anampatia nafasi ya kujitambulisha asante kwa majina naitwa cosmas ni mwanafunzi kutokea sokoineunvs kwa kifupi sua niko hapa leo kuzungumzia mada iliyoko mezani kuhusiana na mambo tunayopitia sisi kama jinsi ya yaani wanawake au watoto wa kike katika maisha ya chuo na changamoto zake nini kinachukuta asante basi hao ndio ambao nitakuwa nao katika kipindi hiki cha siri za ushindi nisikupotezea wakati mpendwa msikilizaji basi moja kwa moja ninatamani nifahamu tu kutoka kwao pengine nyiye wote kwa ujumla wenu Aa, mnahisi nini tofauti kati ya maisha ya msichana akiwa chuoni au mwanamke maana si kweli kwamba wanawasoma chuoni ni wale wasichana tu kuna wengine ni wanawake ambao wana miji yao Uh, wanajiunga kusoma hapo pengine utofauti ukoje kati ya maisha ya mwanachuo mwanamke na mwanaume karibuni kuna tofauti mbalimbali kati ya mwanachuo mwanachuo mwanamke na mwanachuo na na mwanaume nikianza kuzungumzia kwa upande upande wa wa ni ni dada dada ambaye makubwa ya ya familia ya familia mm-hmm. yule dada, anakuwa anakuwa anakuwa yaani utendaji wake mzuri mzuri unakuwa ni mzuri sana kwenye kwenye mambo tofauti tofauti ukiangalia darasani anakuwa na vizuri na pia ana muda mwingi wa kufanya mambo yake free kuliko na mtu ambaye kidogo anakuwa na majukumu kwa hiyo tukiangalia huwo upande hilo swali linakuwa ni zuri sana kwenye maswala ya wanawake ukiwa kwamba yaani kwamba ukiwa chuoni hauna majukumu mengi tofauti na wale wa mama wakubwa au wanaume kwako wako kuhusiana na manamke, na mwanamke mwanaume mm-hmm. tofauti yao naona yeah. wanawake tuna mambo mengi kwa so. chuoni mwanamke ukifika chuoni kuna ile swala ya peer pressure tuseme kuna ile msukumo mm-hmm. unataka ufanane na nauu ukavaa hivi kuna ile mtu siju kasuka vipodozi ukienda majumbani kwao ni tofauti na huku wanavokuja chuoni mm-hmm. yani, wanakuwa kwa huku wanawake kwa maisha nilo tuliosoma tumeona wanawake wamekuwa wanakumbwanail wamekua wanakumbwa na ile msukumo wa kuiga vitu vya watu Mm-hmm. K- yani, mtu anashindwa kuuishi ule uhalisia wake katoka nyumbani kwao alikuwa nyumbani kwao nyubani kwa heleni alikuwa alikua avaisulali lakini akifika kule chuo huku chuoni unakuta mtu anabadilika yaani maisha anayoishi anayoishi huku mm-hmm. na nyumbani kwao ni tofauti lakini kwa wanaume naona tofauti sidhani kama wanaasilika sana japo kuna ile mavazi lakini kwa wanaume ni vitu vichache utakuta labda namna ya kunyoa stali ya kunyoa ndo atabadilika mavazi kidogo hizi hizi zipo za <laughs> lakini kwa wanawake naona ina hizius sana na kama na na mungu na dini kupotea ni rahisi sana pia yeah, napenda kuongezea hapo kidogo mm-hmm. kwa wanaume wanaume labda tatizo lingine ambalo naliona kwamba kuna hiki kitu ambacho tunapewa kinaitwa bumu Uh-huh. k nakuta uh-huh. watoto wa kiume wakishapata bumu uh-huh. na wasichana kumeendea ni kwamba mtoto wa kiume akishapata hela anasahau familia yake uh-huh. anasahau mambo yaliomleta kkua msichana mmoja unakutahata muda mwingine ana wavulana wangapi hivo kwo anakuwa ni kama anawatumia tu kwa hapa akipata mwanaume akipata abumu linaisha kwa dada mwisho wa siku wakigorofishana hapo mm-hmm. nakuwa tena ina maana ndio maana nasema kwa wadada inakuwa yaani ni changamoto kwa kwakweli unaweza kakuta ana bom anatumia bomu lake anatumia na pesa kutoka nyumbani na bado wanatumia pesa za wanaume wana yani, ni ni kwa ume. dada huyu tusem mwanamke huyu tuseme mwanamke hila pia kuna wanawake wengine ambao wanajiachia wanasahu kwamba labda ni ns wa... kuna wamama ambao wanatoka nyumbani nyumbanik wanawaomezao wa. mm-hmm. lakini akifika wanajiachia chuoniwanajiachia nanashinda no, kujua kwamba sisi ni wamama tumekuja hapa tena akifika chuoni anakuwa ni mtu mdogo tena sasa <laughs> kwa <nanda kuchua> <laughs> kwamba yeye ni mama nirudi kwako dada penina uliongea kitu kwamba asiyeolewa na ambaye ameolewa katika masomo inakuwa tofauti kidogo <laughs> kwamba nini inakuwa changamoto kwamba huyu asiyeolewa afanye vizuri na yule ambaye ameolewa kidogo anakuwa na changamoto karibu mi pale napoona kwamba asieolewa mm-hmm. ila ajapokua pia kuna kuna kama kuna mwingiliano hapo kidogo ambaye asieolewa kidogo kama atakua muda mwingine mda simu anpigaasimu mwanangu anaumwa muda mm-hmm. mwingine anapiga simu huku kuna matatizo ya akifamilia ya hivi na hivi labda anashindwa kufanyje kuutunza kutu, muda wake vizuri anakua mdamngi anafikiria matatizo ambayo anakuwa yanamzunguka tofauti na yule kwa mfano anaamka ambae naka anaatoautaanet naa aubuakiwaataenda darasani atasoma muda muda wake anaweza kama vizuri mm-hmm. asubuhi mpaka mdawakemkiutuza mda vizan gani katika swala hilo ambayo nalizungumzia ndugu yetu penina hapa nadhani ni kujitambua tu najua mm. kile kilichokuleta mm-hmm. japokuwa katika hicho alichosema mwenzangu penina kuna faida zake kama huyo aliye kwenye majukumu ya ndoa atakuwa yes. tuseme kama itafikia wakati yeye atakuwa akizingatia muda anaweza mm-hmm. kamzidi huyo mwingine ambaye hajaolewa e, tumeangalia mbona kuna hau waliotoka kazini mm-hmm. ndo ao wengi wanakuta wanafamilia mm-hmm. anaf vizuri kuliko yule mtu ambaye ana familia anaishi hiyo mm-hmm. ni kutokana na nini unakuta anafanya anaendekeza starehe mm-hmm. yaani ana ule upangiliaji wa muda. yupi sasa au hajaolewa mwenzangu meongaule upande sasa yes. mi na- msanarudi nasema endapo mtu tu atajitambua mm. na hakuna changamoto zitatokea sijui magonjwa mm. mtoto sijui nini hata mm. y akijitambua naweza akafanya vizuri kuliko huyu ambaye hajaolewa Mm-hmm. yaani mi nadhani ni ile kujitambua na kujua nini unachofanya na kwa kufikia hapo basi sina la ziada mimi ambaye nimekuwa msimamizi wa matangazo haya langu jina naitwa habi machilumshana ni usikilizaji mwema wa vipindi vingine vinavyoendelea kumbuka tu ya kwamba kesho kitakuwepo kipindi cha biblia ya kujibu usipange kukosa na kuacha nao mbiu sda kwy na wimbo unaosema dunia yetu hii imefanyaje endelea kubarikiwa na matangazo yetu iaangamia kaviri za kwsha kwa dunia yetu hii. zote zimetemia wana yesu wanakuja dunia yetuhii imekwisha rafiki imefikia mwsitaangmi daliri za kwa dunia yetu hii zote zimetimia yesu dunia inayumba huku na kule hakuna utuliu n yesu wanakuja tuimuwema cote tu muinwe dunia ina yunga hukuna kule hakuna unjuli wana yesu hana kuca toinuwemacote muinuweyu Ajali pia wa tukae tayari kumpokea bwana yesu hanakuja upesi atotukoadegoni mamoya kutisha ajali pia maradhi vita visivyokoma wa utngu tayari kumpokea bwana yesu hanakuja hopesi acocukoetengolii tumila ena yumba na kule akunooju utulivu kuja tuinuwemaoeiudumia kii na yumba hukuna kule hakuna ondulikue wana yesu hana kuja tuinuwemacote uiueu su anaita watu wote wenye dhambi wa jetobani mwake wakata kasike wapate nafasi ya kuishi na mokozi kule yerusalemi kwenye raha ya milele yesu anaita watu wote wenye dhambi wa yeto vani mwake kakata kasike wapate nafasi ya kuishi na mokozi kule yerusalemi kwenye raha ya mĩlele ina yumba huku na kule hakuna utulivu