unasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote ikapandana ya makelele yesu yuwaja tena ipata sauti nibasana yesu yuwaja tena nakujnakuj ysuwat hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu ywaja tena ni matomani yangu mpendwa msikilizaji hujambo na unaendelea kutekea sikio idhaa kiswahili inayopatikana katika masafa mafupi ya mita bendi 16 lakini pia kupitia tovuti ya wwwawr rg msikilizaji kumbuka pia unaweza ukapata matangazo yetu haya kupitia uh, redio wa shirika rofm kutoka jijini mbea pamoja naredio kutoka kule jijini daressalam na kwanza basi mpendo msikilizaji itekesikiyo ya ngome kutoka kule mkuani ring wanasema kwamba upendo wa yesu true okay. okay. asante sana gomes deqwaya basi nikukaribisha tena katika kipindi kizuri cha biblia ya kujibu hapa tokwa naye mchungaji chingula akijibu maswali mbalimbali ambayo imeweza kuuliza katika kipindi hiki mpendwa msikilizaji unaendelea kutegea sikio idhaa ya kiswahili na sasa ni kipindi kizuri cha biblia ya kujibu mimi ni tanda lakini bado ninaye mchunga josef chengula ambapo ataendelea kujibu maswali mbalimbali ambayo ameweza kuuliza na moja kwa moja tunakwenda kwenye swali letu ambalo ameuliza dada elizabeth john kutoka kule jijini mbea anauliza je kusuka nywele ni dhambi ya yep sasa hapa tunaye mchungaji chengula ataenda kujibu swali hili kusuka nywele ni dhambi au sio dhambi kupitia maandiko matakatifu ya biblia nikukaribishe mchungaji chengula ili uweze kuendelea kujibu swali hili tuweze kuona kuhusiana na kusuka nywele karibu um, asante sana ndugu tanda nashukuru pia kwa muuliza swali muuliza swali ambayo ameuliza swali hili zuri na biblia ina majibu ya kutosha wale ambao mnasoma biblia wale ambao tunasoma biblia katika kitabu kile cha timotheo wa kwanza sura ya pili mstari wa neno la mungu linatwambia habari ya nywele je kusuka nywele ni dhambi mimi napenda tu nikuongoze kupitia neno la mungu jinsi linavyosema uh, katika timotheo wa kwanza sura ya pli mstari wa neno la mungu linasema vivyo hivyo wanawake na wajipambe kwa mavazi ya kujistiri pamoja na adabu nzuri na moyo wa kiasi si kwa kusuka nywele wala kwa dhahabu na lulu wala kwa nguo za thamani wale ambao wanasoma eh, timothy chapter wanasomabib timot 9 i want women to adorn themselves with the proper clothing, and discur- not with proper and and not braided hair and gold or d Or expensive apparel. katika sehemu hii tunapojifunza katika biblia neno la mungu linatukumbusha habari ya nywele jinsi ambavyo tunatakiwa kuwa katika mwonekano wa maisha yetu kama tunayosoma neno la mungu kwa hiyo hapa biblia moja kwa moja inasema vivyo hivyo wanawake na wajipambe kujipamba hakujakatazwa wajipambe kwa mavazi ya kujistiri yani ambayo yataziba vizuri sehemu zile ambazo zinasababisha uh, matatizo makubwa katika mawazo ya watu walio wengi pamoja na adabu nzuri pamoja na moyo wa kiasi si kwa kusuka nywele wala kwa dhahabu na lulu wala kwa nguo za thamani katika lugha ya biblia uh, anapozungumzia lugha wala lugha nguo za thamani anamaanisha zile nguo za aibu lugha ya biblia yale mavazi ambayo ni ya aibu yale ya kikahaba yale ndiyo yanayokatazwa katika sehemu hii hapa wala kwa nguo za thamani lakini tunapoendelea kuangalia hilo si hilo tu napenda niweze ni kuweka mafungu mengine ya biblia ili atuambie na mambo mengine e, kuna kitu kingine kinaitwa tatu tatu mtu anajichora kwenye mwili wake anajichora na wataalamu wa afya inafika muda wanazuia hata mtu wa namna hiyo aliyejitengenezea tatuu asichangie damu kwa ajili ya kusaidia mtu mwingine kwa nini kwa sababu inakuwa imeharibu kabisa system ya mwili na damu katika maisha ya mwanadamu na hii tatuu ni kujichora mwilini na hiyo ni dhambi mungu amekataza katika walawi sura ya kumi na tisa ule mstari wa ishiri na nane anasema msijitie alama zozote mwilini mwenu kwa ajili ya kuomboleza au kujikata kata mwilini au kujichanja chale mimi ndimi mwenyezi mungu wale wanaosoma biblia bhn unaweza ukapata maelezo haya vizuri na lugha ya kiswahili unaipata kama kawaida nsema tusijitie alama yoyote hata kutengeneza nywele ni kutengeneza alama tofauti na vile ambavyo mungu ame, ametwagiza na hizi tatu za kujichora chale kujipiga chale mwilini au kuweka alama yoyote katika miguu katika sehemu mbalimbali za mwili mungu amekataa usihangaike na mapambo katika zaburi 19 mstari wa 1n na anasema nitakushukuru kwa kuwa nimeumbwa kwa jinsi ya ajabu na ya kutisha matendo yako ni ya ajabu na nafsi yangu yajua sana uv biblia hiyo inafafanua kipengele kama hicho lakini hesabu sura ya 31 ule mstari wa hs biblia ya bn basi tumeleta viombo vya dhahabu vikuku bangiri pete za zamhuri vipuli vya shanga ambavyo kila mtu alipata tumevitoa sasa hapa wamevitoa atumevitoa ili nafsi zetu zifanyiwe upatanisho mbele ya mwenyezi mungu a usalama ni kuviondoa wezetu walitoa bangili wakatoa vipuli vya, vya shanga walikuwa pete za mihuri kwanza nizungumzie ni, ni tu kidogo hata kuvaa pete tu inasababisha wanasema inasababisha hata mzunguko wa damu usiende vizuri katika mwili kwa sababu na bana kidole kwasababu kidole manaake unaleta mambo ambayo ni tofauti kama mtu anavaa mambo ya mabangili na vitu vingine mbalimbali dhahabu mbali, kwenye masikio na vitu mbalimbali mbali. hapa tunaona wenzetu walipoelewa neno la mungu waliviondoa alafu wakaweka upatanisho kati yao na mungu wao na hatimaye wakawa salama lakini kuna sehemu nyingine hapa inazungumziwa vikuku vikuku watu anavaa kama vishanga kwenye miguu eh, wanavivaa vile hapa ha, vinakatazwa katika biblia katika neno la mungu vinakatazwa kwamba havitakiwi kuvaliwa watu anavaa shanga miguni ni vikuku hivyo lakini mtu akifa amefia mbali amefia mbali na maagizo haya ya mungu tayari anakuwa ameacha ile sheria ambayo mungu ameagiza kwa hiyo muliza swali ambayo anasema nywele nimeongezea tu ndugu tanda nimeongezea tu na vitu vingine ambavyo vinaendana na mapambo ambavyo mungu anatuagiza tusivitumie kwa sababu kama tunamwamini mungu tunaamini kwamba kwa kutuumba mungu aliona tunapendeza sana naam sasa tuje moja kwa moja kwenye swali letu la nywele nywele nywele nywele nywele nywele vingine kwa kwa faida pia ya swali ndiyo ndiyo ndiyo na wengine umeanzia mbali ili ili kuweza kuleta ule uelewa mzuri ndiyo. sasa sasa tuje kwenye kuna kuna ubaya ubaya gani gani kama zake mwanamke ziongezeke kwamba ni hapo kusuka nywele nashukuru sana mungu mwenyewe ndivyo alivyosema katika timotheo wa Kwanza, sura ya kaia tmoowanza suayapili wati wanawake na wajipambe kwa mavazi ya mavaziyaku kwakusuka nywele wala Ayo. kwa dhahabu na lulu ndio maana nimeongezea na lulu hizo dhahabu kwa sababu ziko ndani ya hilo fungu ambalo nimelileta kwayo mungu mwenyewe aliona aliona ye mwenyewe kwamba kwa, ku, kwa kufanya hivi kama maandiko yanavyosema ndio msingi ambao ndio maana hata watu wengine waliondoa wali hata hivi vitu vilivyokuwa dhahabu vikuku na vitu vingine vmihuri vi miapete na nini walivitoa anasema walivitoa ili wafanyiwe upatanisho na mwenyezi mungu Kwasa kwa sababu kwa kuvitumia vile vitu manaake bado walikuwa mbali na mungu lakini walipovitoa neno la mungu linatuambia wakaendelea kuwa karibu na mungu wakajitoa maisha yao kuwa mapya na vile vitu wakaviweka mbali kabisa na wow. kwa hiyo mwenyezi mungu enyeznu sma ai baadhi ya vitu vingine ambavyo vinatumika leo kuvaliwa nimeeleza hasara zake ambazo zinaweza zikasababisha kabisa kama bangiri eh, na, unaona mtu mwingine bangiri amevaa lakini hata hata kutoka haitoki ina mbana wahiyo ya damu ule mzunguko wa damu hauendi vizuri katika mwili kwa sababu kuna kitu kimebana yeah, wengine wanavaa kiunoni mm. yeah, hirizi yeah, vyote hivyo vyote hivyo ni kama vinaendana vi, vi, na vikuku vikuku hivi ambavyo eshanga eh, mshingoni kwa mwili kwenye shingo umebanwa kwenye mkono umebanwa kwenye kidole umebanwa kwenye kiuno umebanwa kwenye mguu mgume mwili unashindwa kupumua vizuri na maana mungu aliona kwamba maisha yetu ili yaweze kuwa mazuri Tuachanye na hivyo hivyo vitu vitu ili ili kuwa salama kwa kwa mungu aliona tuendelee kuishi vizuri afya zetu nzuri tusivitumie kwa, kwa sababu hata nywele nywele nywele umenivuta umenivuta zinauma hiyo unatesa unatesa mwili unatesa mwili ametuumba mngu ni si la mungu hmm nam labda sasa e, mchungaji chengula tuunganishe hapo na swali la msikilizaji mwingine huyu yeye kutoka mkoani morogoro okay. yeye ndugu solomoni anauliza mtu akifia mbali mm. na baadaye kusafirishwa kwao mm. ni lazima maiti ingizwe kwenye chumba alichokuwa analala ili kuaga nafikiri huyumtu ameona sanawatu akielekau wa <tipi> <tipi> <tipi> wengine lazima waingize chumbani kwa kuwaga au lazima wapeleke kwenye nyumba aliyoijenga vitu kama hivyo mm. karibu kuweza kujiuswalilo asante sana ndugu tanda uh, ni swali zuri sana hili mm. Il, limechanganya asiwasomi Si, watu aina wa mbalimbali limechanganya utaona mtu asema huyu mwenzetu ametangulia mbele za haki utaona utanalale uh, mali pema peponi sasa kumekuwa na majibu mengi kuhusu kifo kifo kimeleta ma, majibu ya aina mbalimbali na hii ni mbinu ya shetani kutuchanganya ili ukweli sasa nije kwenye swali ambalo linasema huyu ndugu yangu solomoni ambaye anatoka morogoro mtu mbali na baadaye kusafirishwa kwao lazima maiti iingizwa kwenye chumba alichokuwa nalala hapana sio lazima nijibu ni tu si lazima si lazima uh, labda nifafanue kidogo mtu akifa au aau amefia mbali na baadaye anasafirishwa kwao nila, kwamba ni lazima maiti iingie pale kama livyosema hapana kwa nini hapana marehemu ambaye anaweza kaaga kwenye nyumba yake maana haongei haongei mm. kwa, kwa sababu haongei, hakuna haja ya kusema anaaga mara nyingi kwenye una, watu kwamba e, tuna tunaaga marehemu e, njia rahisi naau neno rahisi ambalo tunaweza tukalitumia ni kusema kwamba kwama tunauona tuna mwili wa marehemu kwa mara ya mwisho sio kuaga kwa sababu hamwezi kuongea naye mm. ila unaangalia tu, unaangalia tu tu kama mna, watu anaangalia ule mwili wanaangalia tu lakini katika biblia bado kuna majibu biblia kujibu kama kipindi hiki kinavyosema bao katika mhubiri sura ya mstari wa tano neno la mungu linasema kwa sababu walio hai wanajua kuwa watakufa lakini wafu hawajui neno lolote mm-hmm. kwa hakuna haja ya kuhangaika sana juu ya mwili wa marehemu kwa sababu hata ibada kama inafanyika kwa kwa kwa ajili ajili ajili ya ya ya kumzika yule marehemu marehemu ile ile ibada kwa ajili ile ibada haifanywi inafanywa ya walio hai wajue kwamba na mimi kifo hiki ninavyoshuhudia hivi hata mimi ninaweza nikawa mtarajiwa hata mimi naweza nikafa kama huyu alivyokufa je nitakufa upande wa mungu au upande wa shetani kwa sababu kwa sababu baada ya dhambi kuingia duniani ndio maana tunakufa mpango wa mungu ulikuwa mwanadamu aishi milele lakini kwa sababu ya wazi wa sheria ya mungu ndio maana leo hii tunashuhudia watu wanakufa tunashuhudia watu wanapitia shida mbalimbali mbali kuhusiana na kifo kilichokuja ulimwenguni kwa hiyo walio hai ndio wanaojua kwamba watakufa lakini waliokufa hawajui neno lolote zaburi 16 mstari wa nasema pumzi yake hutoka huurudia udongo wake siku hiyo mawazo yake yapotea ndugu tanda mtu akifa hata mawazo yake yanapotea hayupo tena duniani kwa sababu uh, muda wake wa uhai wake umeisha kwa hiyo tusihangaike sana sana kwamba lazima akai kidogo alale aaalioa nalaaamana na yot aburi si mharwatan anasema hivi maana mautini hapana kumbukumbu lako katika kuzimu ni nani atakaye kushukuru ni unashangaa watu wengi hata mtu akifariki unaona mtu anahangaika anahangaika anahangaika anahangaika anasema tumsaidie alikuwa anafanya hivi hivi hivi hivi na hivi na hivi na hivi. lakini alipokuwa hai alikuwa alipokuaaaiua anahangaika baada ya y mkeka wangu lazima marehemu aende aendena langu lazima marehemu aende aendena aisadii lakini kinachosaidia ni sisi kusaidia wakati watu ako ha wa jambo la msingi ni hivi ni kwamba tusihangaike sana tusihangaike sana e, siwezi kuzungumzia habari ya labda kusafirisha mwili wa marehemu watu wanaweza akasema nataka nikazikwe kule nyumbani inawezi ikawa ni sawa E, ma, lakini popote pale popote pale ni ni sawa sawa popote kwa habari njema ni hii e, wote waliolala makaburini katika sura ya yoansura yesu anaporudi mara ya pili wote waliokufa watafufuliwa watafufuliwa lakini kutakuwa na ufufuo aina mbili waliofanya mema kwa ufufuo wa uzima na waliofanya maisha yao ya dhambi ni kwa ufufuo wa hukumu lakini niseme neno hili moja kuna watu wengi sana wanasema hakuna haja ya, kum, ya kumwamini mungu watanifanyia ibada watanifanyia misa nitakapokuwa nimekufa alafu nitasamehewa huko kuzimu hilo halipo katika eneo la mungu haipo habari ya maisha yetu inafungwa ninapokata roho mwanadamu anapokata roho yaani kumbukumbu za maisha yangu niliyoishi wakati wa uhai wangu ndizo zitakazoamua kwamba mimi ni mwenye haki au sina haki kwa hiyo wale ambao wanasubiri ibada ile ya mazishi siku ya msiba kwamba ndipo nitakapoombewa hiyo haitasaidia habari njema ni hii tuwe upande wa mungu hata kama tumelala mauti yesu atakuja kutufufua na tutaishi tena hata yohana ata anasema msstajabie maneno haya kwa maana saa yaje ambayo watu wote waliomo makaburini watasikia sauti yangu kisha watakuwa na mili mingine kwa hiyo hiyo ni sehemu ya kujibu mpend muulizaji kwamba si lazima mtu alale kwenye chumba alichokuwa nalala lakini popote pale ibada kama ni baada ya mazishi inaweza ikafanywa na ikawa salama kabisa asante sana kwa majibu hayo mchungaji changula uh, bila shaka ndugu solomoni pamoja na dada elizabeth watakuwa wamesikia vyema basi majibu yao na hata pia mpendwa msikilizaji mwingine atakuwa wamenufaika kupitia kipindi hiki cha biblia kujibu mpendwa msikilizaji asante kwa kwa nasi na mungu aweze kubariki ukiwa na maoni mbalimbali changamoto swali tujuza kupitia anwani yapafuatayo redio ya uadventista ulimwenguni awr sanduku la posta 172 morogoro tanzania anwani ya barua pepe ni kiswahili at awrrg namba ya mawasiliano simu ya kiganjadi 74518 Nenale, nenale ukiwa nje ya tanzania kumbuka kwanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania mimi ni fano itanda nakutikia baraka za bwana na nahabarikiwa nao hawa ni wanafunzi kutoka katika shule ya sekondari ya la miriam ambayo yupo hapa mkoani morogoro wanasema kwamba heshima Aku si fu, macho. you yeah.