unasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote ikapandana ya makelele yesu yuwaja tena ipata sauti himbasana yesu yuwaja tena nakuja nakuja yesu waja ten hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu yuwaja tena matumaini yangu mpendwa msikilizaji hujambo na unaendelea kutikia sikio idhaa ya kiswahili ya redio ya entis ulimwenguni inayopatikana katika masafa mafupi ya mita bendi ishirinina tano na mpendwa msikilizaji mimi jina langu ni tanda karibu tena katika kipindi kizuri cha watoto wetu na leo tena hapa utaweza kusikiliza somo ambalo inasema kwamba umuhimu wa kutunza muda kwa watoto ambapo utakuwa naye anuel ulime yeye anatokea chuo kikuu kishiriki cha jordan huyu ni mwanapsikolojia kabla ya kuweza kumsikiliza imanuel ulime basi moja kwa moja pendwa msikilizaji karibu huweze uh, kuwategea hawa ni waimbaji kutoka hapa mkoani morogoro anointed singers wanasema so, kwamba ni tayari We're too much. My... santsana mpendwa a msikilizaji basi moja kwa moja ungana naye mwanapsykolojia emanuel ulime umuhimu wa kutuza muda kwa watoto kuna umuhimu pia kwa watoto kutuza muda karibu msikilize mpenzi msikilizaji ikiwa ni siku nyingine tena karibu katika kipindi chetu cha watoto ukiwa nami mtaalam wa saikolojia ushauri na sihi emanuel urime kutoka chuo kikuu cha jordan siku ya leo tutazungumzia umuhimu wa kutunza mda kwa watoto au kutunza mda kwa mtoto ningependa watoto mfahamu kwamba kila mtoto duniani au mtu yoyote duniani ana masaa ishina 4 tu kwa siku nzima ambayo masaa hayo yana nafasi kubwa sana katika kujenga maisha ya sasa na maisha ya baadaye kwa maana katika nyanja tofauti tofauti kuanzia ya afya ya kimwili afya ya kisaikolojia au kiakili lakini pia kutimiza malengo mbalimbali ambao umejiwekea katika maisha yako ya kila siku kwa maana ya kwamba katikao masaa ishia ukiwa kama mtoto utaatamasaauuap utasaausa isha yaktumka vizui yatakuwezesha mtoto kufikia malngo yako yamda mfupi na malengo ya muda mrefu umejiwekea kwa mtoto, kwa mtoto malengo jkewewaafuwafuufzkungiadalatano kama o daasalannaolteusmualkeaue kipindi chakenda kufaya mtiani kwamba unavofungua shule ukijiandaa kwamba nataka nisoma vizuri ni mfaulu vizu mtianiongo w mwezi watatu au mtiniongo a mwezi wa sita au mtinongo w mwezi wa kumi na mbili haya tunasema ni malengo ya muda mfupi lakini malengo ya muda mrefu yakoje malengo ya muda mrefu ni yale ambayo yamekaa katika maono mara nyingi au ile ndoto ulizonazo kwamba nataka baadae nije kuwa daktari nataka baadae nije kuwa mwanajeshi au taka niwekuwa nani wo zesa uo ko tunaona kila kitu ambacho nakihitaji kwa hapa duniani kinahitaji matumizi mazuri ya mda weze kukifikia kwa hivo basi matumizi mazuri ya muda yatakusaidia kufanikiwa katika masomo yako kwa sababu utapata muda mwingi wa kujisomea lakini pia ataweza kukusaidia kuepuka hata migogoro na watu naeza kaa migogoro na walimu au migogoro na wazazi migogoro na walimu naweza kaa ni kuchelewa labda darasani au kwa wazazi iunazaa ni nikuchelewa kurudi nyumbani au kuto timzamajukumu yanyumbaniama mtotoaende tu kuwambia kwamba watu wote ambao wanawafaamu duniani ambao wamefanikiwa matajiri wote na wasomi wote au mtu yoyote amb unamuona kwa mfano mwalimu wako au moote mkubwa am namuona na, na mafanikio mazuri ambao unamtamania yapas utambue kwamba aliutumia muda wake vizuri ndo maana kwa saizi amefikia ame katika hiyo hatua ambao atamani naleufikuko chakwanza we ni, nani? Wewe, we ni nani? Kocha kwanza we ni mtoto na mara nyingi watoto ni wanafunzi ko kama e ni mtoto lakini pia ni mwanafunzi lakini ukiachana kwamba wewe ni mtoto ni mwanafunzi lakini pia wewe ni kiumbe kwama ni kiumbe hai unahitaji muda wa kupumzika kwa hivyo basi ili uweze kuutumia muda wako vizuri cha kwanza inabidi muda wako mwingi uelekeze katika kitu ambacho kinakutambulisha wewe ni nani kwa maana ya kwamba kitu kinautabulisha wewe ni nani ni yale majukumu yako kwa mfano e ni mwanafunzi naa mamo o ma aabidfanyea majukum ako binafsi kama yakujisafisha mwenyewe asha ya a unakuwa msafi na kusafisha mazingira unayolala akusafishamazingia majukumu yako na vitu vingine vingine lakini pia wewe ni kiumbe kwa maana ya kiumbe haimaanishi kwamba muda wote uwe tu kwamba kwamba unafanya iti, unafanya iti, unafanya unahitaji muda wa kupumzika mdawakupumzika katika muda wako amasaa ish lazimauwe na muda wa kupumzika hata saa kupumzikahtasj lakini pia wa kupumzika kuna aina mbili unaweza umepumzika umeacha kufanya kazi na kupumzika kwa kulala kao kuna nafasi mbili apo kwamba inabidi upumzike kwakulala lakini upumzika kwa kawaida kwamfano kama hiuanadazftzizngoaatuwekwaamaana kwa kwa kwa kwa kwa kwa kubwa sana We kama kiumbe z mfa ni mwanafunzi kama mtoto kwa hivo basi kama mwanafunzi unapaswa masa yako mengi uyatumie kujifunza kujisomea au kwa kuwepo shuleni asio kuwepo tu shuleni bali unapaswa kuwa mdadisi kwa vitu ambavyo uvielewi kwa walimu ili kwamba mda wako kuwepo shuleni usipotee tu bule usipoelewa masomo niusiposhinda kutumia muda wako vizuri kwaao kwa shuleni ukiwa tu upo tu hauulizi maswali huijada vizuridai aa umeupoteza katika namna ambayo haina mwendelezo wa maisha yako mmema ya baadae au maisha yako mazui ya ya bada aum o aishini nannekulala tu kama mtoto ni masaa tisa inabidi mtoto mdogo ulale masaa tisa kwa maana ya kwamba inabidi ulale kwanzia saa tatu usu kumi na akili yako ao yanakusaidia kukua kimwili na kujengeka kiakili lakini pia anakuondolea uchovu na anakufanya huwe mchangamfu kumba ukilala vizuri auwezi hata ukasinzia darasani lakini pia unakuwa mchangamfu ko ukiwa mchangamfu inakusaidia hata kutengeneza urafiki na wenzako kwa sababu unakuwa Unanuru kwa sababu umelala vizuri na hauna uchovu na nakuaupen na kutoknakwamba hauna uchovu wwote ain nakepo hlen baada yakuwa mdawashule umeisha kmasaas ambao pia tunazungumzia kwamba ina, inakusaidia kuimarisha kwa i kinga yako ya mwili kwa maanakamba e asheasaunan wenginemasaa tisa na wenginezadi kwahiyo kutegemeana na shule ambao unaesoma nita itabainisha kwamba wewe masaa ya shule inabidi nabidi atumie mangapi ka hapo siwezi nika nika labda nikasema kwamba shuleni nabidi utumie masaa mangapi moja kwa moja ila nategemea na shule yako unayoisoma lakini sa kipi ukifanye ukisharudi shuleni ili utumie muda wako vizuri kaio ukisharudi shuleni inapasa pia asabu tumesema kwamba nafsiak anza ni mwanafunzi lakini nafsiyapili i mtoto aogmadogoanymbanmaaaaa mdawakukaa na baba mdaakuka na mama na mda wakuka na watoto wenzio kwamba ukiweza kufanya hivyo kwa nasasa mda huo kama u manygpatikana i daambo wakulawm moto uspnkujitengakkuaekeisa akul amfaya hio naweza kusadia kuimarisha uhusiano wenu husiano emabainaya famili zui zasdt angmoto mblimbali ma laba ningependa kuwapa jaribio mojawapo kwamba kwa siku yaleo h sikuyaleo mda hu naongea inependa uwez kuandika tarehe yaleo ak pia mwezi waleo na hu mwaka elfumbi a ishatat amaa awaah bmamda alo aaa na mweziu katika mwaka huu efubi ni kwamba ndoimepita hiyo itajirudia tena hivyo basi inabidi ufaham kwamba kwa kwa mda ukishapita awedauweiisatofauti akotea esapotea esa aetu mwingine tumakini hvo bas mda ulionao leo wakusoma shule ni vizuri kuutumia vizuri kwa fano po shule ya msingi kwa utumia, kufeli, yako, na na ongezeka, na kuwa mtu mzima ya wako nyuma ili ukasome shule shia kufakiwa awanza ksu meshinda kutimiza majukumu yako kama mwanafunzi na kama mtoto o chakwanza ashinda kufanikiwa ambao tashinda kufanika katika masomeo ako lakini iachangamtoyakuoteza aoujutie baadae ni vizuri mda uonao sasa uweze kutumia vizuri wee kama mwanafunzi uweze kusoma vizuri ili uweze kufanikiwa kwa kupitia kujutia pia huwa kunapelekea kuna, kuna athiri hata afya yako ya akili kwa maana ya kwamba uwezo wako wa kufanya kazi unazorota ubongo unaweza ajikuta unapata hata msongo wa mawazo kwa kujiona kwamba umeshapoteza jaribu kufikiria tu umeferi darasa la saba wenzako wanaendelea jeutajisikiaje umeferi kwasababu kutumia muda wako vizuri kwa kusoma au umeferi kwa sababu kusoma vizuri ni zairi ya kwamba lazima tu utajisikia vibaya na kujiona kama umeferi kabisa maisha na ukatengeneza msongo wa mawazo ambao ukaathiri afya yako ya kimwili lakini pia afya yako yakiakili na ikafanya kabisa ukakosa furaha kutokana kushindwa kufanikiwa au kushindwa kufikia malengo yako kwao unaona jinsi ambavyo matumizi mabaya ya muda yalivyokuwa na athari kwakoekama mtoto kwao kwa kutokana na somo hili ningependa wazazi pia muweze kutambua kwamba mna nafasi kubwa sana kwa watoto wenu kuhakikisha kwamba mnaweza kuwapangia muda vizuri au mnaweza kuwasaidia kutumia mda wao vizuri kwamaana ukiwa kama mzazi nabidi uhakikishe kamba mtotoakoj anautumi da izidaa mzaz asha kabisa kazi ambazo mwanao kulingana wake, na umri wake nalinganf ili aweze kumsaidia kutumia muda wake vizuri kwani kwa kufanya hivo so tu kwamba ataweza kutumia muda wake vizuri lakini pia itamjenga yeye katika maisha yake ya baadaye ku kwa kwamba mtoto anaweza akafahamu kwamba mimi kama mtoto na majukumu fulani kwao kutambua majukumu yake akiwa ya kama mtoto itamsaidia pia kuendelea kujengeka zaidi kutambua kwamba yeye kama binadamu ni ana majukumu ya kufanya akiwa kama binadamu kwamba hata anavokuwa mtu mzima anavyoelekea katika maisha yake ataweza kuyafahamu majukumu yake kwa sababu alishatengeneziwa utaratibu wa kuwa na majukumu tokea mtoto mdogo lakini kama mzazi hautashiriki kumshirikisha mwanao katika kazi mbalimbali za nyumbani itampelekea siwezi kufahamu majukumu yake na kujikuta kama hana majukumu vile kwayo itamwia vigumu atakapofikia hatua ya tu uzima kwao tuna wajibu mkubwa kama wazazi kuwasaidia watoto wetu kua kisha wanatunza muda wao amoto kuona moni mbalimbali changamoto swalitujuze kupitia an1ni hiya paifuwa tayoy na hii ni awr redio adventista ulimwenguni awr sanduku la posta 172 morogoro tanzania anwani ya barua pepe ni kiswahili at awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 65357814 na pia unaweza kuwasiliana nasi na idhaa ya maasai kwa nambari 769986355 ukiwa nji ya tanzania kumbuka kuanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania mimi ni fnolitandaninakutakia baraka za bwana uh, barikiwa nao hawa ni mysol family kutoka kule nchini kenya wanasema kwamba wavunaji tukutane tena katika siku ya kesho katika kipindi kizuri cha vijana na maisha aan mpendwa itik tenasemenaja narudi kwa babaasemenj narodi baba nyumbani tena osemmeaa nardi kwa babayango saati yakekuambazio ikikuvembeleza kulitendamegetila yakojowa kuwani makosa vatimile ogwa kazi akosidiwawe ebulu di nyumgani sa oldbzauid Be a belleza, Polite Kwetu, achama amo yako iduka kugetwaba oni weakwetu watatisauti ya kenkwambozio ikikubembedeza kulitendamengi bila ya kujua. makosa batimileoua kazi akoseeloe ebolode nyuganiaatsaot akempabao ikikomemeleza layakojowa kuane makosa latidile omgbua kase akosehewawe hey, e hey. hey, borode nyumgani sasa Sa bolode kendejatuminboni