unasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote igapanana ya mbakelele yesu yuwaja tena ipata sauti himba sana yesu yuwaja tena anakuja anakuja whii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu yuwaja tena hii ni idhaa ya kiswahili ikikutangazia kupitia masafa mafupi ya mita bendi 25 lakini pia tunapatikana kupitia tovuti ya wwwawr karibu tena katika matangazo yetu ambapo leo utakuwa na kipindi kizuri cha sera za ndoa hatua tano za mahusiano utakuwa naye mchungaji david bagar mimi ni fnlitanda ungana nao hawa ni wasafiri herad kutoka kule jicini darussalam huw wanasema kwamba anakuja tena Mitamu. mokozi wangu ni sana wasafiri he moja kwa moja ni kukaribisha katika kipindi cha sera za ndoa hatua tano za mahusiano nataka kuongelea hatua tano katika mahusiano tano usipozijua hizi tano hata kama mnatumiana meseji za bebi bebi zitakwisha na mtafukuzana mlikuwa mnaanza kuitana swit hani baada ya hapo we hizi tano kama hutazijua na binti walioko hapa wavulana walioko hapa hizi tano mna bahati kuzijua mapema ili saa ikifika msije mkachanganya mafaili faili la luku ukalipeleka tanesko alafu unafoka kabisa mbona bili haiji ilikuwa ya nini hii ndugu mbona umeleta ya yatanesco huku duasa steji ya kwanza kabisa katika mahusiano zingatia maneno ya wimbo ulio bora sura ya pili tulisomewa mstari wa ngapi mstari wa saba nasoma kiswahili cha kisasa na wasii enyi wanawake yerusalemu kama walivyopaa au swala wa porini msiyachochee wala kuyaamsha mapenzi hadi hapo wakati wake utakapofika kumbe kila kitu kina wakati wake na anasema nawasi biblia kiswahili cha kizamani ambayo mchungaji ametosomea hapa inasema enyi binti za yerusalemu kiswahili cha kisasa kinasema enyi wanawake wa yerusalemu kwa lugha nyingine mama acha kumsakama binti yako au yule kijana wako acha kumsakama na kwanza kumwambia mbona hutuambii simnanielewa eh? hutuambii nini sima? miaka inaenda kwa hiyo mbona sa... unachelewa swali anawahi wapi anakimbizana na akina nani acha mpaka muda wake utakapofika wenyewe haleluya usimwahishe mtu kabla ya wakati wake wanasaikolojia wote ambao nisikiliza walioko hapa tunakubali kuna steji za mtoto kukua na kama mtoto akivuka stage moja atakuja kuitimiza kwa nguvu akiwa mtu mzima ngoja nitumie taswire nipunguze ukali wa maneno hamjawahi kuona katika mawe au katika kuta kuna maneno yameandikwa ambayo hata kusoma hayafai kusoma na mwandiko ni wa mtu mzima mwana mwanasaikolojia yyote akipita pale akiona maandishi maandishipap anajua huyu ni mtu mzima ila kuna steji alivuka kiyo alipovuka anakuja kuilipiza ukubwani ujanielewa ngoja nadav zaidi watoto wetu wakiwa wadogo wakati unawalea wote wachunguze vizuri kuna steji anafikia mtoto ananyonya mdomo wake mwenyewe hata akiwa amelala kweli siku kuna wengine vidole akivuka hii stage kama hajafanya hivi ataishia kula vifuniko vya kalamu hujai kuona mtu mzima ametafuna kifuniko cha kalamu mpaka kimekuwa kime kama ufagio unaangalia haya meno nasema haya meno ni ya mtu mzima haya sio mtoto huyu alivuka stage hatua ya kwanza katika mausia haijalishi ume, umeanza steji hii ukiwa kwenye ndoa tayari au umeanza steji hii ukiwa katika mahusiano ya kawaida ya kuanzisha uchumba na urafiki mimi siangalii lakini lazima upitie steji hii ya kwanza steji ya kwanza inaitwa ni hatua ya kupenda tu zingatia sentensi tu yani hii steji ya kwanza wakati mnapoonana wote watu, watu wa jinsia hizi mbili tofauti huu wakati unapomwona yule ambaye unavutiwa na yeye akili yako inafunga vitu vingine vyote inaona uzuri tu hata ukiambiwa huyo kwao ni wachawi unasikia hey. mnawasingizia siwaelewi kabisa hii steji kila kitu ni kizuri kabisa Hakuna kibaya steji hii wanachati mpaka saa saba ya usiku chatat wakiongea kwenye simu hawakati simu mpaka tigo wakaleta utaratibu wa kutangazia matangazo wakati fulani kata wewe katawewe <laughs> na kuna saa wanaongea mpaka maneno yanaisha hawaongei tena wanasikilizana tu kwenye simu maswali yanaisha hawaulizani maswali mengine tena wanauliza mchana ulikula nini asema wali na nini asema na maharagi yaliwekwa nini asema nazi na chai asema uamisipendi chai wakati wa mchana basi siku nitakapokuja kwako nitakutengenezea wali ambao hujawai kuonja unasikia acha uongo yaani ya, pointi zimeisha a wanaeza kuongea vitu vituambavyo hata havina mashiko kabisa steji hii mama mama unanisikiliza baba unanisikiliza binti yako au mvulana ukimkalisha na kumwambia tumekuona kama vile una mahusiano na binti fulani hivi na hachana na huyo binti atakwambia mama niache zama zako zilifanya nini zilipita mama acha tule maisha kwa nini inakuwa hivi sababu zifuatazo zinasababisha hali kama hii steji hii kuna, kuna homon ambayo zinazalishwa tunapokuja kuongelea psikolojia kwa ujumla huwezi kukwepa homon au vichocheo maana vinapelekea tabia zetu na jinsi tulivyo kuna homon tunaziita fgodmon homon za kujisikia vizuri kila kitu kinakuwa vizuri ya kwanza inaitwa serotonin ya pili ambayo ni maarufu sana ni dopamine inazalishwa pia mtu anapotumia heroin oan bangi ndio maana mtu akivuta bangi anaweza tu akaona kila kitu akinywa pombe kila kitu ni sawa an tulikuwa tunapita usiku mahalaflani tumetokea mbali hukosa kama saa saba za usiku hivi tuko kwenye gari yetu kwa pamoja tukaona mlevi mmoja mahali sasa amesema pembezoni kabisa nikashusha kioo kumwangalia maana gari imepunguza kidogo spidi sasa dreva tuliokuwa naye akaniambia mchungaji kwani umemwambiaje ume, ume nikaambia sikiliza bibilia inasema walevi wanaona mambo mageni kumwangalia kwangu mfikiri kama nnamuita kwa hiyo anakataa d ikizalishwa hapa kidogo niongee na vijana pia itawasaidia katika maisha yao inapozalishwa unakuwa kama teja i inapozalishwa ndio inafanya mtu anakuwa mrahibu wa simu wengi hapa ni warahibu hapa wengi wengi hapa nikauliza maswali hapa wengi hapa mwende hospitalini mkatibiwe magonjwa ya akili ila ngoja nikuulize swali ukiamka asubuhi cha kwanza ukumbuka nini kitu gani kikiisha chaji unasia kuchanganyikiwa homoni ya tatu ambayo inazalishwa mara nyingi sana inaitwa na endorphins hizi zinapozalishwa sehemu ya ubongo ambayo inaona makosa inafunga kabisa huoni kosa lolote hata kama anabanja huwezi kujiuliza ivi ni mgonjwa au yuko sawasawa yanikatikakaiwa unamsikia jinsi alivyokohoa namna hiyo amebanja me, kabisa afya yake haiko sawasawa unasema hiyo ni aeji na tulikuwa tunaongelea sehemu ya vumbi kila kitu ni kizuri kabisa ubaya uko hivi vijana mnisikiliza hapa kidogo wote wanaofanya maigizo iwe ni hollywood iwe ni tanzania wanapocheza habari ya mapenzi hawachezi steji ya pili na ya tatu wote wanacheza steji ya kwanza watu wanaoshangilia wanaofurahia wanashikana mikono wanakwenda wote baharini huyu anamkimbiza mwenzake wako jikoni wanapika pamoja huyu anampikia huyu anamletea chakula hiyo hiokngsema wa wow, hii ndiyo inavyotakiwa sasa ukiingia kwenye ndoa sasa zile homoni zinaanza kushuka taratibu taratibu na mungu ameweka hivi zishuke kwa sababu akiziacha zibaki hivi hivi hamtaenda kazini hakuna uzalishaji nenda ukazalisha nakuambia twende wote unajua kule ofisini hawataki kwa, kwa mfano hyu ndugu yangu mwanajeshi hapa huwezi kuwambia jeshini nimekuja na mke wangu hapa yee sio mwanajeshi kwanza hawatakiwi kule jeshini maana kuna saa huyu bwana ataambiwa lala chini na atatii atalala mwisho mama anasema Iwi, ni na mwanaume gani hapa ambaye anaambiwa na mwanaume mwenzake na, na ana ti hawatakiwi kule hii homo lazima ishuke ili mwanze uzalishaji unaingia steji ya pili katika mahusiano inaitwa mashaka na mapambano hapa unaanza kuona baadhi ya makosa kidogo kidogo mwanaume anaanza kuwa mtawala sasa mara ya kwanza akiambiwa tuende sehemu ulanisema sawa sawa sasa anaanza kutafakari akiambiwa twende ut nipeleke aut angalau leo tukanywe soda angalau tukale chipsi swda nini mwanaume sasa akili ziliverudi naza kuwaza zile chipsi ni shingapi elfu tano maji kule wanauzaji lita moja na hapa mtaani mia tani. na viazi hivi tukachukua viazi vyetu akili zimerdi tukichukua viazi hapang wenyewe p hapa, anaa kupiga mahesabu mshnasema mafuta au nauli akuendea pale kiasikadha ma meu kiakumwambia mwenzake kwamba sasahivi sita kutumia hela ovyo atausema unasikia kuna kazi niko bize sasa unaanza kukagua mpaka chafya wakati ule wa kwanza steji ya kwanza huwezi kuikagua sasa hivi akipiga chafya unaanza kukaguema umepiga vibaya nni vibaya ndio vipi hujazuia mdomo mara ya kwanza ulikuwa huyaoni haya yote steji hii ndipo unagundua kwamba kumbe anakoroma mara ya kwanza ulikuwa hujui zote hizi sasa steji ya pili hii ni muhimu sana huwa anapenda kuita kwamba ni wakati wa kuvua miwani na kuanza kuona uhalisia nasikiliza nikuambie wengi katika steji ya pili wanaachana usija ukashangaa unasikia ndoa imefungwa baada ya, ya mwaka wanagombana wanasema kila moja arudi kwao huwa anawambia steji hii msikimbiane ndio wakati wa kuanza kugundua uhalisia haleluya kila moja naeza kusema hivi kumbi alikuwa vile vitabia ambavyo ulikuwa uvipendi unaanza kuviona kimoja baada ya kingine nilimwambia moja hebu andika mambo kumi unaoyachukia kuhusu mume wako akanambia pasta unanibana nikaambia nakubanaje asema kwa nini useme kumi kaambia ndio nayohitaji sasa za hivi anasema nayo hamsini na tatu steji ya pili hii hisia za upendo zinachangamana na kuchanganyikiwa kwa kuona uhalisia steji hii unaanza kujiuliza nilipata au nimepatikana hivi nilichagua kwa usahihi au nilichanganya mafaili nakwambia hujachanganya mafaili baki hapo hapo haleluya steji ya tatu inaitwa ni hatua ya ujenzi hii mmegombana steji ya pili unaanza kumrekebisha mwisho vita inaisha unatulia sasa kwenye ndoa na sio unatulia kwa mema unatulia ili kujipanga kwamba unajenga au unaendaji hii stji ukitaka uijue umeifikia mnakaa wanandoa wawili pale ndani hamwongei kila mmoja namwangalia mwenzake majibu ni ya mkato sasa wakati huu nina njaa anasikia chakula nilipika kiko hapo wakati ule ilikuwa unahitaji nini mpenzi wangu sewa maji ya kunywa ya moto au ya baridi anasema ya vuguvugu vugu. niweke sukari au asali nasema uweka tu asali kidogo sea na niweke kokoa au milo unasikia na wee una maswali mengi sasa hivi ni straight forward mke anaweza kuambia naomba unisaidie kuleta hiyo ndoo hapo ya maji ni deki unasikia majibu sasa na wewe umeanza kudeka kuchukua ndoo hapo tu kushnda ukiona kwamba watu wamekaa hapo ndani na naniwambieni acheni usanii mwingine wote unaochezwa hukunje na wanandoa ni usanii chumbani ndipo orijna tuweke kamera pale tuwaangalie mnavyojibizana hapo ndani ndaniy kule ndipo kuna ubabe mwingi kule ndani kulekila kituhalisindo umeonekana kabisa mm. usimsumbue ila wakitoka nje wamefuta machozi kabisa wako vizuri kabisa wageni jamani karibuni sana <laughs> karibuni sana jamani akirudi ndni uliweka chumvi nyingi leo bajeti steji ya nne ni uamuzi hapa sasa unaamua kubaki au kufanya nini kutoka ukifikia hii steji mwanandoa yeyote tumia nguvu zako zote kujifunza kanuni za mahusiano yani haleluya ndipo tunasema hivi hapa sasa hutendi mambo kwa hisia unatenda kwa busara yaani ni hivi humshiki mkono mkeo kumshusha kwenye gari kwa sababu unajisikia unafanya hivyo kwa sababu inatakiwa habari ya mchana sasa hivi humpelekei tena maji mafuni kwa sababu unajisikia ni kwa sababu inatakiwa sasa hivi unatuma meseji za upendo sio kwa sababu unajisikia ni kwa sababu ndivyo inavyotakiwa kuwa wote wenye magari naomiliki magari hp unaweka mafuta kwenye, kwenye gari lako sababu unakula mafuta weo unaweka petroli kwenye bodaboda yako kwa sababu unakunywa etroli unaweka petroli ili bodaboda yako ifanye kazi vizuri ndivyo sivyo kuna vitu kwenye ndoa inatakiwa uvifanye sio ka sababu unajisikia ili ubongo wa ufanye kazi vizuri mletee vi, vi, vile vitu anayovipenda natoa tu mfano wakwangu mimi anapenda kuku wa kuchoma kwahio kuna saa nampiga na tu saprisi ya kuku mzima wa kuchoma yani hapo upare unakaa pembeni maana mpare ukimwambia kuku wa kuchoma mzima anapiga maesau wakwangu pale nyumbani sinaweza nikachinja a ndio hivi sinaweza kukuchoma nai sema ndio lakini ukweli ka hivi yule wakuchoma kule na wakuchoma nyumbani havifanani wanawake kama unavyoona maua yalivyo ni wepesi kuliko wanavyofikiria sio wagumu kuwaendesha ni kama ua bora tu usilishike ua na mikono ya moto unasema unamaanisha nini iko hivi hawataki vitu vikubwa sana wauliza wamama walioko hapa watakuambia hawana vitu vikubwa wamama usiwakompliketi ni rahisi kwelikweli korosho tu inatosha korosho nimesema korosho huji ambayo mletee gari wee nenda tuchukua tu vikorosho vyako vizuri vifunge safi kabisa mpelekee na ukimpelekea pale nyumbani ingia kwa mikwala mikwala kabisa unaambia leo na sapraisi yako sasa na nawee mama mwenzio akianza kufanya sapraisi acha kumshangaa mana hajakuzowezesab leo na yako mvua kumbe ndio maana radi imeanza kupiga k tumwambie alafu enk alafuwakatiule anashanga nikagai unaambia haka siwezi kukupa mbele ya watoto nikakwako unaingia kule chumbani unachukua vikorosho vyako unamchania vikorosho vizuri alafu ya kwanza usiache ale korosho mwenyewe chukua korosho mlishe mwambie endelea kaa utulie baba ukisikia mwanamke anakwambia toka hapa siku taki hana maana hiyo wao toka hapa maana yake kaa hapa mungu atusaidie sana hatua ya mwisho ili nimalizie unapofikia steji ya maamuzi ambayo ni hatua ya nne tumia muda mwingi kujifunza kanuni za mahusiano haleluya ya tano ni wakati wa kuvuna na kufurahia koja niiweke vizuri hii maana huenda hapa ndipo itakuwa mwisho wangu sikiliza vijana wote mlioko hapa wenye ndoa changa mlioko hapa ukimwona mtu yeyote ana ndoa nzuri aliwekeza kwenye ndoa yake tuko sawasawa wana ndoa mnisikilize tuache habari za kununiana hapo ndani ifikie kiwango mkae ninyi wawili mwaambie mwenzako leo sema sehemu nayokukwaza ili nirekebishe mkifikia hii steji ya tano ya kuvuna na kufurahia mmefahamiana madhaifu yenu mmejua uimara wenu kila mmoja amejua mwenzake anaendaendaje yuko sawasawa sawa kabisa mnaanza kufurahia maana kila mmoja anaenda kutokana na mdundo wa ngoma haleluya mtu mmoja maarufu kule nchini marekani aliulizwa willsmith vijana wanamfahamu ndoa yake liingia kwenye mgogoro wakati fulani wakafikia steji mpaka wakatengana kwa muda baadaye wakarudiana illsmith akaulizwa akambiwa wewe ni mtu maarufu sana wili unaweza kuchagua mwanamke yeyote ambao unataka na ukaoa imekuwaje umemrudia huyu mwanamke smith akasema nilitumia nguvu nyingi sana kumtengeneza nimewekeza sana kufikia steji tuliofikia siwezi kukubali kuipoteza kwa dakika moja haleluya wekeza baadaye mtaanza kufurahia stres zitaisha na unasema mchungaji se inaishaji wanandoa mlioko hapa fanya hivi kubali kuna saa inatakiwa ujifurahishe ili upate nguvu ya kumfurahisha mwenzako sijui kama hii inaeleweka vizuri hacha kuwa na msongo kila saa kuna saa jifurahishe sio dhambi kuamua kwenda sehemu fulani pekee yako ukiwa umetulia na kutafakari ili upate nguvu mpya hacha kutumia nguvu nyingi sana bila utaalamu ka Itulia, akili ikitulia mavuno yanaanza mnafurahia mnaenjoy kuna bibi mmoja nafikiri mmemwona na, na, na, na, na babu wanaonyeshwa ni wa china babu anamhudumia yule bibi kila wakati anamhdu juzi jumamosi tuko pale idodi pamoja na wenzetu hapa nikamwona bibi mmoja amemshika mzee anamshusha kanisani kwenye steji nilikuwa na madam devota ashimbe nyiye mnamfahamu alikuwa anasema nasmachunajona watu weupe wa wa wa wa wa wa hilikuona wa ukimshusha babu akchekauanib hmm, na iliona vizuri ebu niambie siri yako ninini sikiliza huyu mzee ikatokea anaondoka na mimi sikai sana hivi nyii ambao na wazazi wakubwa mmegundua kuna baadhi ya wazazi wetu alipokufa fulani huyu mwingine alifata haraka hasa wale wazee sana walishafikia steji ya kunjoi kiasi kwamba sasa mahusiano yao hayajengwi na msisimko tena yanajengwa na, na muunganiko haleluya bwana kusaidie hizi steji tano uzifikie kwa amani ushauri wangu wewe ambao unapitia ndoa ngumu na unakaribia kukimbia nakwambia wanajeshi hawakimbii vita hawa jamaa wanapambana mpaka tone la mwisho nenda kawaulize je mkizidiwa mnafanyaje watakwambia hawa kuna saa tunarudi nyuma kukusanya nguvu haleluya na wewe nikuambie acha habari ya kusema tuachane kila mmoja aende kwake kwani tulikuwa tunafahamiana zamani si tumekutana sifi kwa sababu ya mtoto wa mwingine aacha hizo tabia rudi tengeneza mambo kwa faida yenu na watoto wenu hili likusaidie ili uingie kwenye maombi maalum kwa ajili ya ndoa yako walioendekeza talaka na kuachana huko nyuma hawakujua madhara kwa kuwa hiyo ni roho nimesema ni kitu gani na walipoiendekeza kwenye familia zao wakaikubali iliendelea kuna watu hivi navyoongea na ninyi ukichunguza familia yenu watu hawakai kwenye ndoa unashangaa bibi alikaa akaachana fulani shangazi nani hata wewe hivi ulivyo umekaa mguu mmoja ndani mwingine usikubali ukiendekeza hicho kitu unaifufua hiyo roho itatafuna mpaka watoto wako watakaofuata ukitaka kuikomesha itamkie kwa jina la yesu siondoki hapa hadi kieleweke ndio maana wimbo wetu nasema twende kwa yesu kristo ili yeye atutengeneze bwana wabariki sana