unasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote igapanana ya makelele yesu yuwaja tena ipata sauti himba sana yesu yuwaja tena nakuja nakuja yesu waja ten hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu yuwaja tena i matumaini yangu mpendwa msikilizaji hujambo na unaendelea kutegea sikio idhaa ya kiswahili inayopatikana katika masafa mafupi ya mita bendi 25 pia unaweza ukatupata kupitia tovuti ya wwwawrorg unaweza ukatusikiliza kupitiaredio kutoka jijini dar es salaam pamoja na rock fm kutoka jijini mbea mimi ninaitwa ninaitwaeltanda tanda nikukaribisha tena katika matangazo yetu na mpendwa msikilizaji wanaotfuguria matangazo yetu tena ni dodoma advent wanasema kwamba tajificha kwako ya nafsi Chika utuli vsaya uzuni maja. sante sana dodoma advent basi moja kwa moja nikukaribisha katika kipindi kizuri cha ijali afyako na hapa utakuwa naye mwanasaikolojia kutoka chuo kikuu kishiriki cha jordan hapa mkoani morogoro ambaye anaitwa irn mukoi anakuja na somo inaosema kwamba sababu za kisaikolojia zinazoweza kupelekea magonjwa ya kimwili ndugu msikilizaji karibu tena katika mwendelezo wa vipindi vyetu vya ijali afya yako awali tunaweza kusikiliza na kujifunza juu ya sababu za kisaikolojia ambazo zinaweza kupelekea magonjwa ya kimwili magonjwa ya aonwaboj somo letu la leo ambapo tutaangalia sababu za kibayolojia ambazo zinaweza kupelekea magonjwa ya tufahamu ya kwamba magonjwa ya kisaikolojia sababu yake kubwa huwa ni utendaji dhaifu ama utendaji duni wa ubongo amaana kwamba ubongo usipoweza kufanya kazi vizuri ama zile njia zinazounganisha sehemu moja ya ubongo na sehemu nyingine ya ubongo zikishindwa kufanya kazi vizuri kwa kawaida huyu mtu ana hatari kubwa ama uwezekano kubwa wakuweza kupata magonjwa ya kiskolojia leo ningependa tuangalie baadhi sababu uchache tu wala hazitokuwa nyingi ambazo zinaweza kupelekea magonjwa ya kisaikolojia sababu ya kwanza ni kurithi tunafahama kwamba wakati mwingine magonjwa a magonwakama ilivoka magonjwa mengine ya kama vile kisukari kwa mwingine hata magonjwa inawezekana moja tunafa da wni katika hatari ya ya magonjwa kwamba wakati mwingine magonjwa ya akili huzunguka ndani ya familia kwa kamaana kwamba familia ambayo ina mtu mwenye ugonjwa wa akili kuna uwezekano wa mwingine pia kuupata hata kama vitavuka vizazi akawa ana ugonjwa piakuupataanaeza kaakatia hatari yakua wa akili lakini si lazima auate kama nilivotoa mfano kwamba bab ana ugonjwa wa akili watoto wake hawana lakini wajukuu wanaweza waukaanazaka lakini pia kuna wezekana kabisa ya kwamba ndani ya familia kuka kuna mtu mwenye ugonjwa waakili lakini familia ama vizazi visipate huo ugonjwa ni vizaz v uasabau kwamba ingawa familia iko katika hatari ya kupata ugonjwa wa akili lakini lazima huwa kuna vitu vingine vitakavyochochea huyu mtu ule kama vile msongo wa mawazo unyanyasaji kupitia vipindi maumivu makali ya kiakiri kama vile kufiwa. Pia, kuna uzaifu mgumo wa maisha ama wa utotoni unaweza kuchochea huyu mtu wautotoni kupata uuata wa akili kuna kasoro za ubongo ama majeraha katika ubongo haya pia inaweza kupelekea magonjwa ya akili mtu ameumia amepata ajai kwenye uongon kfanya a viui kuzaa wazungu wanaita pneto damage kwamba inawezekana wakati wa kujifungua ya na kubanwa wa sasa, kupush bahati mbaya kwa inamaanisha kwamba hewa inakuwa pungufu katika ubongo wa mtoto Hivu, kumfanya mtoto kumfanya kuwa na magonjwa ya akili kama vile ugonjwa wa tawahudi ambao tawahudi taeleza vizuri kwenye masomo yetu mengine yanayoendelea ila pia matumizi mabaya ya dawa kulevya ambapo hii huweza kumpelekea mtu kuwa na magonjwa mtuawafa ua aia endelez amasomo anayofata aia adiiko ya sukari katika mwili inasababisha e, mtu kuwa na magonjwa kama vile wasiwasi wasi, ushindwa kufikiri vizuri kama sukari ikipanda mtu wa, katenda jambo lolote lile ambalo akili yake kutenda kushindwa kufikiri vizuri, mtu na hallucination. Hallucination nitaf, kwa ile hali ya mtu weza kuona kufikiri, kuhisi viuri aa ai anakwambia kwamba kwa kristo uh, ila, ila, ila kitu hakina ukweli yani, vitu ambavyo havina ukweli katika a hali halisi ya maisha lakini pia kuna sonona kwa mtu mwenye kisukari ii sonona inatokana na hasahasa hasa kuwa na hofu juu ya ya uhai kuishi kwa sababu anakuwa na na msongo wa mawazo kisukari kisukari kisukari nimefikia hatua hii labda nimeanza kukatwa mguu kumpeleka mtu mtu kupofuka changamoto kupata sonona kwamba muda wangu hautakuwa mwingi sina u yaanaz aaakisua ataangataonwaakisao ni baadhi ya mambo ambayo inampelekewa h mtu kupata changamoto ama magonjwa ya kisaikolojia kwa leo tumeweza kuangalia bahadhi na isema ni machache lakini tutaendelea kujifunza mengi zaidi katika vipindi na mwendelezi unaofata waijali afya yako karibu sana endelea kufuatilia vipindi vyetu kama utakuwa na maoni mbalimbali swari tujuze kupitia anuani yapaifuatayonjkj yesoihajatena na hii ni awr redio adventista ulimwenguni awr sanduku la posta 172 morogoro tanzania anwani ya barua pepe ni kiswahili at awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 65357814 na pia unaweza kuwasiliana nasi na idhaa ya maasai kwa nambari 769986355 ukiwa nji ya tanzania kumbuka kuanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania karibu tena katika kipindi cha pili ni siri za ushindi na hapa utakuwa naye emanuel ulime naye ni mwanasikolojia kutoka chuo kikuu kishiriki cha jordan anakuja na somo unaosema kwamba nguvu ya msamaha unawezaje kusamehe na utatumia mbinu gani ili iwe kazi rahisi kwako kuweza kusamehe msikilize msikilizi mwanapsaikolojia akieleza kwa uzuri kabisa nguvu ya msamaha karibu kipindi cha za ushindi siku ya leo nami emmanuel ulime mtaalamu wa mtaaawajia kutoka chuo kikuu cha jordan chaada yetu leo ni nguvu ya msamaha msamaha msamaha ni msamaha ni nini mchakato unaochukua muda ambao unahusisha kuruhusu au kuruhusu kuondoka kwa hisia hasi au maumivu yanayotokana na kutendwa visivyo au kutendewa vibaya na mtu wako wa karibu au mtu yoyote yule aliyekunyanyasa yaue kujengeka siku zote mtu unapokosewa ndani yako unaanza kutengeneza uchungu ambapo uchungu huo usipokuwa nao makini unaweza kupelekea kupata chuki chuki au kutengeneza chuki ndani yako na hiyo chuki usipokuwa nayo makini au usipo unaweza ukapelekea kupata hasila kali ambayo mara nyingi ya unaweza umeharibu vitu vya thamani kubwa au umeweza hata kumzulu mtu mwingine au kumtenda vibaya mtu mwingine kutokana na yale maumivu ambayo upo nayo ndani yako kutokanana almaumivu ambay upondani kupita kiasi huwe inakuwa na na mwilini ambapo unapokuwa kupita kiasi huw inapelekea mapigo yako ya moyo kubadilika na ambapo mapigo yako ya ya moyo magonjwa ya moyo yanaweza inaweza magonjwa au hata kupata kubadilikataa hivyo basi yale maumivu yalemaumivu nayo umo ndani yako yanaweza kapelekea ukatengeneza msongo wa mawazo ambapo muda mwingi unakuwa unakua unawaza ule kwa hayo maumivu yanayopelekea msongo wa mawazo yanapelekea kinga yako ya mwili kushuka na hivyo hivyo unaweza unaweza unaruhusu mbalimbali yanaweza kukushambulia hivo basi pia mtu mwiliaajikuta umepata sonona lakini pia unakosa usingizi kutokana na alema, nayo, na yale maumivu msongo wa mawazo ambao unakuwa msipo usiposamehe unabaki kwenye kifungo ambacho kifungo hicho kinakuweka kwenye chuki chuki na na na kinyongo kinyongo kutafuna mwenyewe taratibu kama unaweza unaweza hiyo hiyo hiyo sonona lakini lakini pia pia unakosa usingizi kutokana au moyoni mwako nguvu ya moyo, yu, ya ya inakufanya inakufanya uwe uwe amani amani moyo moyo uhuru kwa kusamehe kutakupatia huku makasiriko waweza uki na mtu lionao kwa sababu tu una ile ndani yako unaweza kujikuta labda unamjibu vibaya au unamfanyia vile visivyo au unaweza kuta umemjibu vile ambavyo hajakuzoea akuzoea na yale maumivu ndani yako kwa kwa sababu umeshindwa kusamehe kwamba utajenga chuki na mtu, na na mtu hata watu watu wengine wengine wanaokuzunguka hivyo basi kunaweza hatarisha uhusiano wako so, kuonesha taen tu labda rafiki yako au wako wa karibu anaweza pia choka vile ambavyo unakuwa muda mwingi unamzungumzia vibaya yule mtu vibaya au au au mtu kuto so mtu kukuumiza kwa kwa kwa kwa kwa pia kumekuwa mbalimbali tu bali kwa jamii au na kizazi kizazi maana ya watoto wanaokuwa kukuzwa kwa mfano mama wanaoishi na watoto bila baba zao ambao walo wengi wameumizwa mno kihisia au kisikolojia kutokana na mambo aliofanyiwa na baba za hawa watoto ambao wanawalea bila baba zao hivyo upelekea chuki walizonazo juu ya baba zao kuambukiza watoto watoto watoto wao kupitia njia ya ya ambayo ambayo waliweza kufanyiwa kwa kwa sehemu kubwa unakuta unakuta mtazamo wa wa kike na na inapofikia umri kuanzisha mahusiano ndoa wanaweza kuwa hofu yale mama zao labda waliyapata au kuyapitia yanaweza pia hiyo wamevunja uaminifu wame asiansevunaunfu di wanaume katika kuingia kipindi cha mahusiano mtu anakuwa na hofu kubwa kwamba naweza nikapitia yale ambao mama alipitia lakini pia vilevile watoto ambao wanakuwa amelelewa na baba zao pia nao kuna mabaya ambao baba zao anaweza akaasimlia kuhusiana na mama zao ambao anaweza akaathiri mahusiano yao ya baadaye kwamba anaweza akawaza kwamba labda jinsi ambayo babangu angu alifanyiwa na huyu mke wangu kwa kwabaadae anaweza hivyo kwa unajikuta mtu anashindwa kuingia katika mahusiano kutokana tu na kwamba yule mtu alishindwa kusamehe mwanzo akabaki na ya na yale yale maumivu maumivu ikasababisha aishind kuyasambaza kwa watoto wake kizazi kizima kinajikuta kimeathirika kutokana na kkababu za huyu mtu mtu mmoja mmoja au yale maumivu ya, ya unaweza kujifunza kusamehe kwa kwa wepesi kusikiliza sababu za makosa hayo kufanyika au sababu ya mtu kakutenda vibaya ni kweli kwamba wanadamu duniani tumekuwa tof- na tofauti zetu ambazo zinatufanya watu kuwa kipekee kwamba mimi niwe kama mimi lakini pia weuwe kama wewe lakini tofauti hizo zinaweza kuwa ni za kitabia kimawazo namna ya kuchanganua mambo ambapo huo binadamu wenyewe miongoni mwa watu wapo wapo ambao ambao ni sana kusamehe pale iwe ni kosa kubwa kiasi gani mtu kirahisi lakini wapo ambao, mtu akimfanyia kosa di yake ni ngumu sana kusamehe unakuta inafuta mema ambayo wameanza wa kufahamiana kama kusamehe kwako ni jambo jepesi ningependa amfankusameeoamojee auongea sana lakini kwa kwamba kusamehe ni mtihani wa maisha ni vizuri kutafuta namna ambayo utajifunza kusamehe kusamehe kwa kwa nini usamehe kusame kutakupatia amani ya moyo kisia, lakini pia unakuwa huru. Kwa mfano mtu huwa unapata hisia gani pale ambapo unakutana naye bila shaka utatumia dakika mbili au tatu kukumbuka yale mambo ambayo amekufanyia na na kutamani hata mbeleako, simuone, mbele mbele yako yako yako ya ya macho kwa kwa uchuki juu yake itakuwa siku siku hadi utajikuta unatenda jambo ambalo kutegemea akili kawaida lakini pia kusamehe kuna uhusiano mkubwa sana na hali ya kiafya kama vile kupunguza msongo wa mawazo juu ya yule mtu aliyokutenda vibaya kwa maana siku zote na maumivu ndani yako unajikuta muda mwingi unatumia kuwaza jinsi vile mtu alivokutenda kkuta unapata msongo mkubwa wa mawazo kwa hivyo kunaweza kukupa faida kubwa sana kwa afya ni faida kubwa kwa afya yako ikiwemo kama kutengeneza matokeo chanya unapokuwa unatumia dawa mbalimbali za za kimwili unapoku mbali mbali za kimwili unapokuwa unatumia dawa dawa dawa mbalimbali kwa mfano mtu na na fulani unaweza kukuta hizo zikusaidii kutokana tu kwamba una msongo wa mawazo ambao unatokana na hiyo chuki ulionao ndani yako au maumivu ulionao ndani yako yanafanya zile dawa zisiweza kufanya kazi katika mwili wako ko hivyo kusamehe ina hulu, lakini, muli, ina pia. Pia, kusamehe inakusaidia unakuwa huru lakini lakini ya mwili pia pia kunaweza kusababisha ukapunguza kule kulalamika kulalamika ambao kwamba roho yako inakuwa imebaki nyeupe knakua ingumu k ni mtu mlalamikaji lalamikaji sana lakini pia pikma ku kutosamehe kuna kupelekea msongo wa mawazo ni hairi kwamba utakuwa nakosa usingizi unapoweza kusamehe inakusaidia kuongeza kiwango chako cha usingizi kwa hii kwamba mtu kusamehe anapitia wakati mgumu sana kwa sababu utashindwa kuimarisha mahusiano na rafiki zako lakini pia utengeneze uadui kwa hiyo kusamehe kusamehe ni njia nzuri ya kujilinda na lakiniunaaisaljia yako lakini pia kusamehe kunapunguza maumivu sugu kwa kusamehe pia ni kukaribisha uponyaji wa mwili na hisia kiujumla kwa endapo tajifunza kusamehe na kuendelea na maisha bila shaka uwepo wa mtu o aliekuumiza aleakutenda visivyo hakutaumiza tena hisia zako wala kukusababishia mawazo yote aaeaumuakazaa binadamu tunajiweka katika nafasi ya ya kulaumu pale ambapo jambo juu yetu lakini sababu kwa nini mtu kafanya hivyo labda pengine unaweza ukamsikiliza labda na naukamwelewa ikawa rahisi kwako na na mwingine mara nyingi watu vibaya kutokana tu si wenyewe labda tumesababisha kutenda hivyo hivyo kwa kwa kwa hiyo ni ni vyema kujitafakari kwamba nini nini mtu au hivo. mtu kafanya au vyema kutafuta chanzo cha kosa na ukitatue kwa sababu kufanya hivo, kwa kufanya hivyo utabolesha mahusiano msamaha ni ufunguo wa kujenga mahusiano yenye afya hivyo unajifunza kusamehe kusamehe na unakuwa mahusiano yako kuna kuna kuna mbinu mbinu kadhaa ambazo hizo kosa baadhi ya makosa yanahitaji msaada wa msaadawer endapo ni jaribu la mauaji labda au kukujeruhi au kusababisha ulemavu wa maisha haulazimishi kusema kwamba labda kwa sababu mtu amekutishia kutaka kukuua au kukufanyia kitu chochote ambacho kinahatarisha hali yako ya kimaisha au kusababishia ulemavu wa maisha kwamba umsamehe usimchukulie hatua ila um, umsamehe lakini lakini kama kumchukulia hatua hatua inapaswa kwa ajili ya kujilinda rewe, na afya yako pia ni mara nyingi kama mtu anakuwa anataka kuhatarisha labda afya yako lakini pia hakumaanishi kwamba uendelee kuwa na, na k unaeza ukamsamehe mtu lakini ukaendelea kukaa naye mbali endapo kama labda mahusiano yake baina yako na yee yanaweza akaatarisha labda afya yako kusaabisha ulemavu au hata hatahivo kuondolea ambayo ambaonaeza pelekea ukapata, amba ukapata madhara mengine so tu ya kimwili lakini pia unaweza kusababisha hata ambayo yanaweza ukakaa katika semba, katika sehemu mbaya maisha hasila, kwa mfano na ukatengeneza kali unaeza kasababishaaamasaasaza mtu au ata kafanya mauaji hata mahusiano ktunana kwamba msamaha una nafasi kubwa sana katika maisha yetu na unaweza kusamehe kwa wepesi kwa kutafuta ushauri kwa watu ambao wanahekima au hata kwa utaalamu wa kisaikolojia na ushauri huyu ndo mwisho wa somoleto wasatani kwa kusikiliza mimi ni mtangazaji wako fanuel tanda ninakushukuru sana kwa kuendelea kutegea sikio idhaa ya kiswahili ya redio ya adventisa ulimwenguni barikiwa nao hawa the blessed voice wanasema kwamba nuru kutoka mbinguni thank mm-hmm.