nasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote ikapandana ya makelele yesu yuwaja tena ipata sauti himba sana yesu yuwaja tena njnakuja yesuwt hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu yiwaja tena unaendelea kuitegea sikio idhaa ya kiswahili ikiutangazia kupitia masafa mafupi ya mita bendi 25 kutokea morogoro tanzania mpendwa msikilizaji ungana nami kupitia moningst fm bila kusahau rock fm iliyoko kule mkoani mbea hapa nchini tanzania msikilizaji mtandao wetu ni www hii leo ungana nami mtangazaji wako kibaga mwaipaja katika kipindi kizuri cha watoto wetu na awali ya yote ni kusii uweze kuwategea sikio waimbaji kutoka mkoani morogoro hii ni kundi la waimbaji wanafahamika kama sakredi ambapo wao wanapatikana kihonda na wanakuja kwako na wimbo unaosema usikate tamaa msikilizaji katika vitu utakavyokuwa navyo leo ni pamoja na mada nzuri kutoka kway irin mukoi ambaye yeye ni mtaalamu wa psykolojia kutoka chuo kikuu cha jordan atakuja kwako na madi unayosema uvumilivu kwa watoto ni kusi uweze kumpatia nafasi ya kumsikiliza na katika upande wa pili wa waimbaji tutakuwa na waimbaji kutoka dodoma adventist coras wanakwambia muumbaji mkuu basi hawa pa sakredi na wimbo kwenu amekatatama ameomba sana bila majibu sana kwa muda mrefu akunamsada Oh, do you Mustache tamar Ntuwa mungu Omba sana Nuna kuchoka aliahidi atatimiza wa wakati wake mkumbuke ana aliyekuwatasa aliomba amar sana nakuchoka munguni wa ninifu mbele zote aliahidi watatimiza wa wakati wake 那k wakatiwakasante <coughs> eh, eh, eh, <coughs> sana sakredi basi moja kwa moja huyu hapa airini mkoi tena katika mwendelezo wa vivingi vyetu leo tutazungumzia jinsi ama namna ya kujenga uvumilivu ama uthabiti au ujasiri kwa watoto tuna mazoea ya kufanya utoto uwe wakati wa kutujali yani hatujali kuchunguza au kuangalia ama kujaribu kujenga kumjenga mtoto akiwa ile kwasia mdogo mchanga yani hatujali kwa kifupi ila tujua kwamba ujana pekee hautoshi kuwa ngao thabiti ya maumivu ya kisia na changamoto nyingine watoto wanaweza kuombwa kushughulika na matatizo kama vile kuzoea darasa jipya ama shule mpya uonevu uh, kutoka kwa wenzao mda mwingine hata changamoto za nyumbani kutokana na haya mashaka yanakuwa ni sehemu ya kukua katika ulimwengu huu mgumu kwa mtoto uwezo wa kustawi licha ya changamoto zote hizi unaotokana na ujuzi wa ustahimilivu ambao ndio huo leo kujifunza juu yake kujenga uthabiti ama uwezo wa kukabiliana vyema na dhiki kiwewe misiba vitisho au hata mfadhaiko kunaweza kuwasaidia toto wetu kudhibiti mfadhaiko na hisia za wasiwasi hata hivyo huwa mstahimilivu haimaanishi kwamba watoto hawatapitia shida ama dhiki watoto nakuafanya watto lakini kwakuwafundisha haya haimaanishi kwamba hawatapitia watapitia ila watakuwa i waata anza tuanalie kucangamana mfundishi mtoto wako umuhimu wa kuungana ama kujihusisha na wenzao ikijumuisha kujifunza kuwa na huruma na kusikiliza wengine tafuta njia za kumsaidia ama za kusaidia watoto kukuza muunganisho kwa kupendekeza waunganisho we na wenzao ana kwa ana kwa maana kamaanamtooaendakachezi na, na wenzake watafutie jambo lote tuki takuatuatu uatoto kta upitia simu mara mzazi ni muhimu kufahamu marafiki wa mtoto. Kwa kwa kufahamu marafiki wa mtoto, kwa manisha, kwa marafiki wa mtoto mtoto utakua na uwezo simu utakuwa mojamoaa kufahamu wazazi hii itakusaidia kwanza kuimarisha usalama kwa watoto lakini pia hata kuchunguza tabia zao vyema vyemakwaai afamaa taa niahis zazi kuna totowako eaaozaaaah aaenine kunatoa usaidizi wa kijamii na kuimarisha ujasiri amauthabiti tumeona kwamba kkuchangamana a aea kene kuwaona wenzao unafundisha mtoto kwamba hawa na wawa walikuwa na wazazi kama wewe lakini bahati mbaya wa ile mtoto kujenga bahatimbaya nye vitake akiwana unafundia akumhudumia kusaidia kusaidia kusaidia wengine kwa ambao wanaweza kuhisi hawana uwezo kuhisi kuwa wamewezeshwa kuna aii a mbo wanaeawat abao oainiea hawezi hawezi chochote ila kwa ile huduma ama ile njia ya kuweza kusaidia wengine kumbe abjaribu kufuta vyatu vya baba kazi kwenda o wamba menunua seme ni pampasiaa ua kwa watoto unampatia yee mwenyewe anashika ile jambo anaona mba, ah, nilikuwa naona siwezi kutoa msaada nilikuwa naona siwezi kufanya kitu kwa ajili ya mtu mwingine kama vile vya baba siwezi kufuta kwamba uwezo kamavile vatuvyabaftava jaribu kumshirikisha mtoto katika kazi za kujitolea inayolingana na umri wake niunaposema kwambakatia kusaidiajaiawaale mb wnafauu vizuimafjamcha mwenye ufaulu mzuli Nao, njia kumsaidia yule ambaye aa kusadtoto akudumisha ratiba ama utaratibu wa kila siku sikua kwa kumtoto kudumisha kuwa na ujasiri ama kuwa mvumilivu akudumisha utaratibu unaweza kuwa na msaada kwa watoto hasa watoto wadogo ambao wanahitaji na, wa, na, na, wa kwa na ratiba inaweza kumsaidia mtoto Ebu, shirikana nae katika kutengeneza ratiba ukiangazia muda ambao atakua kwa ajili ya masomo muda ambao kucheza na ratiba nyingine muhimu za nyumbani mdambaotak natmhanymbakama mdambao uh, tautumia kumagilia maua huu uh, ya kumsaidia dada kukoroga uji yaani utautumiai msadiadadarogk ili mtoto ajue kwamba siishi ila na ratiba kwamba muda huu nimetoka shule nata nfanye kazi ya nyumbani jioni ni javibu, Kwa ndani ya ratiba yangu kuishi aba anu nikwaiia aa ad uena aaanana aaua ameuca nfanya kamba hata ratiba ikija kubana vipi anapokua vipi atakuwa napanga na katika mangio ili ya kwamba hata muda mda kupumzika vyema awezi kuupata a jambo lapili la tatu tutazungumzia kupumzika kwamba ingawa wasiwasi wasi, unaweza kuchochea kuchukua hatari nzuri tunahitaji pia kuthibitisha hisia zo thibtisha hisia zote mfundishe mtoto wako kwamba jinsi ya kuzingatia kitu ambacho anaweza kudhibiti ama kuchukua hatua msaidie kwa kupinga mawazo yasio ya kweli kwa kuwauliza kuchunguza uwezekano wa hali mbaya zaidi wa kile wanachofikiria na maanisha ya kwamba mtoto anapokuwa anakuwa na wasiwasi wasi. jua mambo mengi hivi hivhii kifanyika iajeifayika sasa hebu mfundishe mtoto wako zingatia kitu ambacho anaweza ama kukichukulia hatua hivyo, hivyo kumsaidea kwa kumsaidea kupinga mawazo yasiyo ya ya kweli kwa Je, kwa kama Mfano. Mtoto na alionayo hesabu mba, eh, magumu siwezi kuyafanya ila shule mbaconaweza kukiibiti a ulaaa a naweza sababu mani so, nafanya mwenyewe utafanya na kwa kumsaidia kupinga mawazo ambayo si, si halisi inamsaidia mtoto aiakujibs eh? amba nijaribu kufanya mwenyewe sasa kupambana mwenyewe tuone akishindwa zidi kumtia moyo mpaka pale atakapoweza kufanikiwa lakini katika hapo kumpinga mawazo asio sahihi mkumbushe kwamba ni vyema ukafahamu kwamba mtoto anapaswa apate muda mzuri wa kupumzika kwa kupumzika kwa kunaweza kumsaidia kuwa na uwezo wa kuchanganua mengi akili imetulia muda mzuri wa kutosha mengiipia kwa akili wamba ni mpya ana uwezo vyema vyema lakini ni ni pia ni kufahamu kwamba nini mtoto wako anachokabiliana nacho ambacho kinaweza kumsumbua iwe ni kupitia maongezi ama kupitia mitandao wazazi wengi wamekuwa hawajali kujua ama kudadisi mtoto apitia mkiar akuwa na mitandao ya kijamii au bahatimbayo tumepatia mtoto s kuangaliaaa aamoanapitia ambalo linaweza likamtatiza akili yake mzazi ndo wa kwanza kumpatia msaada na huwezi ukajua haya kama huna ukaribu na mtoto kamaanaya kwamba ili uweze kujua changamoto changamotokupitia mtoto ni vyoma ukawa na ukaribu naye ksabunaukaribu nae, nae na kwa ni rahisi kufunguka kwako njia nyingine naeza kuangalia ni kwamba mfundishe mtoto wako kujitunza mfundishe mtoto wako umuhimu wa kujitunza kama vile kwa kufanya mazoezi kula vizuri kuoga na kupata usingizi mzuri hakikisha kuwa mtoto wako ana wa kufurahia na kujishughulisha katika kazi zipenda, ama Kamba, mtoto kufanya zile ambazo a moonazl z azenda mboshe vyombo zile anazozipenda anazozienda mtoto wangu nikimwambia aend kamagiizia mauwa anamagiizia maua vizuri tena kwa moyo wote wotemamfanopendi kude uende kum- kum- kum- kufagia nje a kucanm nzuri ambayo siakuogosaasana mtoto lakini kusaidia watoto kusawazisha ama kukabiliana vyema na nyakati ngumo kamaana yakamba amapitie nyakati ngumukiaigai badoaaumeshuia watu wengi kwamba kujijali mwenyewe anaishi mazingira hivyo. Si kuna wa, wa kiumwa, na kuna ambao tuzmawakiumwaamaanisa kwamba kamba msaada msada watu wengine nje lakini ile hali yakuma ambao japo kidogo naweza kujisukuma kufanya moja mbili tatu Kwe, kwa kumfundisha mtu kujijali kwamba hata baadae kwa ujumla lakini pia mfundishe mtoto wako kukuza mtazamo chanya msaidie mtoto wako kukuza njia ambazo alifanikiwa kukabiliana na changamoto na msaidia kuelewa kwamba hizo changamoto zilizopita zimemsaidia kujenga ujasiri wa wakkabilianaa changamoto, changamoto, changamoto aliwezaje kukabiliana na ile hali msaada wa mzazi ulihitajika ndio lifanya sehemu yako lakini mtoto alifanya sehemu gani pia a unapokaa nae anapopitia changamoto nyingine tena mwambie kwamba unakumbuka changamoto fulani na ukifanya ambkwamba nambukait cangamoto fanikfya ma mbiliaun mojambiliaumba za sasa akiwa mdogo nio nazii kukua kuzitumia naa kuztumiaatia cha, changamoto nyingine za maisha atakutana changamotoa mkubwa lakini insi ile aoeawea a jaribu kujifunza kwa ajili ya watoto dumishe tunapitia wakati mgumu kwa mfano anaumwa anakwambia mama kanini mimi kila siku ninaumwa mama kwa nini mimi watoto wenye t- t- t- t- ugonjwa wa wasikonu sel- atoto mara nyingi huwa ni wagonjwa ama tu kato, mmm, Asum, kuna le, kama mtoto mtoto mtoto kifua kama mama kwa nini mimi mimi sijaikuwa na na afya kwa nini mimi kila siku ninaumwa ni jukumu la mzazi kumsaidia kuwa mtazamo hata katika nyakati aa aninina ambaunau w nyakati ngumu kwa kumsaidia mtazamo chanya ama kwa kumpatia matumaini ingawa mtoto wako anaweza kuwa mdogo sana kufikiria mwonekano wa mda mrefu peke yake lakini msaidia aone kwamba kuna matumaini zaidi ya hali ya sasa na kwamba wakati ujaa unaweza kuwa mzuri kuliko sasa mtazamo wenye matumaini na chanya unaweza kuwezesha watoto kuona mambo mazuri maishani na kupata nguvu ya kusonga mbele hata katika nyakati ngumu ka zazi hakikisha unafanya sehemu yako vizuri wakudumisha mtazamo chanya kwa mtoto lakini pia kwa, kumtumai, kwa kumpatia matumaini anapokua katika nyakati ngumu sababu kifeli kufanya hivi akiwa mtoto anapokuwa mkubwa anapozidi na hivka wakubwa akutuzima anashindwa kupambana nazo na nanakuwa ni mtu wa kukata tamaa kila siku lakini jua nyingine ma tafuta fursa za kujitambua mara nyingi katika nyakati ngumu ndipo watoto hujijua ama mmuamsad mtoto wako kuangalia chochote naoiokin achangamotoi kwa kufeli kwa kwakuumwa kuonewa kipindi ko sasa iomsadi mtoto wako aweze kujitambua kwamba ingawa kuna moja mbili tatu ingawa unapitia moja mbili tatu bado unauweza wa kufanya moja mbili tatu wakumsaidia kufanya hivyo ni nani ni mzazi kubali mabadiliko mabadiliko mabadiliko kwa mabadiliko, mara nyingi yanaweza kuwa ya kutisha kwa watoto na vijana mside mtoto wako aone kwamba mabadiliko ni sehemu ya maisha na malingo mapya yanaweza kuchukua nafasi ya, na ya malengo ambayo hayakufikiwa ni muhimu kuchunguza kile kinachoendelea vizuri na kuwa na mpango wa utekelezaji kwa kile ambacho hakiendi vizuri nafamo mabadiliko yako aina nyingi aidha hata kabla ya barei kuna mabadiliko mengi kwamfano ttanaeza kashanga siku hizi nimekuwa mkubwa nimekuwa mnene nimekuwa mwimbamba o katika kipindi hio cha mabadiliko msadeau usdmtoto katia kipindi icho maadiiko nisemamaishananema kma tamsadia mtoto hata ka afikia hicho kipindi kwa pandewa ba lakini hv vingine mo a kunanpaambamba nabidi umsaidie kuona ni kawaida kwa kwsabu atakua amavipitia kipindi hicho lakini so, anakosa so, na lakiniafam kamaiaa maaiio msaidie kueka mikakati ambayo kwayo inaweza kumsaidia mtoto kuweza kutimiza malengo yake vizuri sasa naamini kwa njia chache kuziangalia tumejifunza vyema watoto tumejifunza jisigani yakueza kukabiliana nauumiliukua wamilua ua ajasiri ni safari binafsi na unapasa kutumia maarifa yako kwa watoto ili kuongoza safari yao njia akuuza uthabiti aajasiri uliotumia kwa mtoto wako ama kwa watoto wako aatoainaza sifai mtu jasiri, kwa kama njia utumia kamtoto waoto atu wa i siazimishe na iliozaa matokeo chanya kwa mtoto wako hiyo iyo njia ikanda kuzaa matukio chanya kwa mtowamtu mnginechil ysadu mtoto, wa mtoto, msome, futa futa ulona, hii, mtoto wako anaonekana kukwama kuzidiwa au hawezi kutumia vidokezo hivi leo ni hii kutafuta msaada kutoka kwa mwanako ama kwa daktari wa afya ya akili nimezungumzia vidokezo vingi ni vyema ukaja aft sisi wana sikolojia ama daktari akili ili kuweza kusaidia mtoto wako aweze kuwa ujasiri na mwenye uvumilivu namini tumebarikia watoto na kipindi lakini pia namini wazazi tumejifunza zaidi karibuni tena katika kipindi kijacho asanteni na kufikia hapo ndio tamati ya kipindi hiki cha hi watoto wetu hii leo naamini ya kwamba kupitia kipindi hiki watoto wamejifunza mengi sana bila shaka mzazi umepata kitu cha kumsaidia mtoto wako katika mada hii ya leo kumbuka ulikuwa nami kibaga mwaipaja na hii ni awr morogoro tanzania kesho ni vijana na maisha bila shaka naamini ya kwamba utajifunza mengi na utafurahia napokwaga endelea kubarikiwa nao waimbaji wa dodoma adventist wanakwambia muumbaji mkuu tukutane kesho mkuuukutaeshopa