unasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote ikapandana ya makelele yesu yuwaja tena ipata sauti himba sana yesu yuwaja tena nakujnakuja yuwaja tena hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu yuwaja tena ujambo na karibu katika matangazo yetu kupitia idhaa ya kiswahili ya radio adventist ulimwenguni awr hii leo ninapenda nikualike katika matangazo yetu ambapo unatupata vizuri kabisa kupitia 25 hayo ndiyo masafa ambayo tunapatikana nayo na kumbuka unaweza kunipata kupitia morning st fm bila kusahau rock fm mtandao wetu ni www ungana nami mtangazaji wako kibaga mwaipaja siku hii ya leo naamini ya kwamba baraka za mungu zinaendelea kwa pamoja nawe tunapokuwa sote katika kipindi siku hii ya leo cha vijana na maisha basi msikilizaji wimbo wa kwanza ambao utatubariki katika kipindi hiki cha vijana na maisha utatoka kwao vijana wa majengo kutokea hapa mkoani morogoro wimbo wenyewe unasema uniongoze lakini kumbuka katika wimbo wa pili tutakuwa nao temeke kwaya jina la wimbo usiku mtulivu kipindi hewani ni vijana maisha na mada vitu vya kuzingatia ili uwe na ubongo bora kumbe kuna mambo ambayo tunapaswa kuyafuata ili tuwe na ubongo bora basi ni kuweza kuwategea sikio vijana wa majengo kutokea morogoro na wimbo uniongoze you na msikilizaji kwa ujumbe huo wa vijana wa majengo siku hii ya leo inamkaribisha mchungaji david mbaga na mado unayosema vitu vya kuzingatia ili uwe na ubongo bora bas tafadhali enda pamoja naye ufanyeje ili uweze kuwa na ubongo mzuri nikupe takwimu za haraka haraka ili hujue kwamba tatizo hili sio dogo kama tunavyoweza kulifikiria sisi tatizo hili ni kubwa sana la maswala ya ubongo kuliko unavyoweza kulifikiria nilikuwa naangalia uh, baadhi ya takwimu ambazo nime- nimezitazama ni za social media mitandao ya kijamii nimeangalia jamii forum nikaangalia mo kot wanaelezea jinsi ambavyo matukio yalivyo makubwa sasa hivi ya masuala ya ya ubongo kwa ujumla wake sasa kwa leo ni, ni ayo. alikuwa ame- ualikua ameia tarehe 1m mwezi wa kumi kama nitakuwa sijakosea ile post yake posti yake kmi nasema hivsoa asilimia 358 pombe 76 ukiangalia kwa undani ana maneno yafuatayo na nukuu hospitali ya taifa ya afya ya akili ya mirembe imetoa taarifa ya uchunguzi uliofanyika katika banda la hospitali hiyo kwenye dodoma festival taarifa imesema ili kupima na kutambua uwepo wa dalili za magonjwa ya akili watu waliotembelea banda la hospitali ya taifa ya afya ya akili mirembe nyenzo mbalimbali mbali zilitumika zikiwemo phq9 kwa uchunguzi wa sonona gad7 kwa uchunguzi wa ugonjwa wa wasiwasi pamoja na udit kwa kutathmini matumizi mabaya ya pombe takwimu zilionyesha kwamba kati ya wananchi 9 2 waliotembelea banda la hospitali ya mirembe wananchi 2 2 ambao ni sawa na asilimia 239 waligundulika kuwa na tatizo la wasiwasi na kati yao wananchi nne ambao ni kama asilimia 8 p7 waligundulika kuwa na tatizo la wasiwasi wasi mkubwa wananchi 33 ambao ni sawa na asilimia 358 waligundulika kuwa na tatizo la sonona kati yao wananchi wa tano ambao ni kama asilimia 54 waligundulika kuwa na tatizo la sonona kali vilevile vile wananchi saba ambao ni kama asilimia 7p6 waligundulika kuwa na tatizo la matumizi mabaya ya pombe na kati yao watu wa nne ambao ni sawa na asilimia 43 waligundulika kuwa na dalili za urahibu wa pombe watu wote waliogundulika kuwa na matatizo ya afya ya akili walishauriwa na kupewa rufaa kwenda katika hospitali ya taifa ya akili mirembe kwa ajili ya uchunguzi zaidi na kuanzishiwa matibabu endapo watakuwa wamekidhi vigezo takwimu hii inatisha hawa ni wale tu ambao wameamua kwenda kwenye banda pale na sasa sasahivi ikatokea mtu upo kwenye hali fulani hivi ukamwambia nenda mirembe ukakutane na daktari kwani anakambia na shida ya akili lakini hapa nikianza kukuuliza maswali kadhaa utagundua tare e ni mgonjwa ambae hujijui tutaangalia takwimu nyingine baadae mbao nitakuonyesha hapa ambayo imetikisa ime, ime, ime dunia uya changamoto za akili ukimwona mtu amerukwa na akili ukiona mtu labda amejinyonga ukiona mtu amechanganyikiwa kabisa ukiona mtu um, ameanza ame kuwa mgonjwa wa akili kabisa dalili zilianza zamani ambazo kama tungeliwahi mapema kabisa kumsaidia huyu mtu au hata unanitazama ungewahi mapema kuchukua tahadhari huwezi kufika katika hatua ile ya kufungwa kamba hebu nikupe mfano umewahi kuingia chumbani kwako na uka shindwa kukumbuka ya kwamba ulienda chumbani kufuata kitu gani je umewahi kusahau majina ya watu wakati unaposimulia story fulani jina limepotea unajaribu kuumbuka kabisa unavuta kabisa jina limepotea kabisa kabisa ni dalili ya kwamba tayari ubongo wako una changamoto fulani unatakiwa ifanyie kazi mapema umewahi kukasirika wakati unatafuta kitu ambacho ulikiweka wee mwenyewe na uko mwenyewe kwenye chumba lakini ukaanza kukasirika wakati wee mwenyewe ndio umeweka hicho kitu umewahi kujikuta unahamishia hasira kwa mtu asiyehusika yani aliyekuudhi ni mwingine lakini unamkasirikia mtu mwingine hiyo ni dalili ya hatari umewahi kujikuta unakosa usingizi kwa ajili ya mtu aliye kutukana kwenye mtandao mtu aliye kwa meseji au aliye lakini ukakaa usiku mzima bila kulala ukiwaza jambo hilo ina maana uwezo wako wa kustahimili misongo umeanza kushuka hizi ni baadhi tu ya dalili ambazo zinakupa viashiria ya kwamba ubongo wako unahitaji kusaidiwa haraka iwezekanavyo wakati fulani unaweza ukajikuta hata umelala umesahau kuzima hataumelalasaua na kuna wakati mwingine unaweza ukajikuta ya kwamba wewe pale nyumbani ulipo unapika kitu mpaka kinaungua ndipo unashtuka zote hizi ni dalili za awali za magonjwa ya akili tukienda zaidi ya hapo kuna mengine ambayo tutagusa huko baadae utashangaa kwamba watu unaoishi nao ni wagonjwa lakini wako stji za awali ambapo wanaweza wakadhibiti mapema mambo yakawa vizuri kabisa bila kutumia dawa lakini bado jambo hili halichukuliwi katika uzito wake hebu sikiliza wakati madaktari fulani kule canada waandishi wa kitabu the thebeta brain walipokuwa wanajaribu kuangalia kwamba tunawezaji kudhibiti shida hizi walikuja kugundua kwamba lishe bora ni dawa kuliko dawa za vidonge lakini kabla ya kufika kote huko watu walifanya tafiti ambayo hata mimi ilinishangaza sana tafiti hii Dokta moja e fula torei na jude ju walitoa chapisho lao mwaka 21 katika chapisho hili waliangalia dunia kwa ujumla wake takwimu ambayo zilikuwepo kwa wakati huo kuhusiana na changamoto za akili kitu ambacho walikigundua ni hiki ambacho talinganisha na kile ambacho watafiti wa hospitali wa yetu ya uh, mirembe dodoma wamekitoa utaona kama vinafanana vinashabihiana sana na hii inakupa funzo ya kwamba changamoto hii iko dunia nzima fula torei na jud mile 201 walitoa matokeo ya fuatayo waligundua kwamba mpaka mwaka wa 1750 takwimu zilizotunzwa za zamani sana maa1750 mpaka kufikia hapo kulikuwa na mgonjwa mmoja wa akili kati ya watu l10 fikiria hii mgonjwa mmoja wa akili kwa watu elfu100 utaona kwamba hii imekaa vizuri sana lakini walishangaa kwamba takwimu ikaonyesha tofauti tena utoka 70 mpaka mwak9 ilikuwa ni watu watatu kati ya watu kumi elfu. watu elfu kumi, mpaka kufikia mwaka tisa na tini, ukiwa a 9 ukiatu kulikuwa na watu watatu ambao walikuwa na changamoto za ubongo au za akili niseme hivi magonjwa ya akili sasa unaona inaanza kupanda elfu saba na mshini, ilikuwa ni ni watu mtu mmoja imepanda mpaka mwaka wa stini, ni watu watatu wana matatizo ya akili katika watu 1 cha ajabu ni kwamba shirika la, la afya duniani who nao wakaanza kutoa takwimu nyingine hapo baadaye kuanzia mwaka wa wa 1960 kwenda mbele who ikaja na kitu kingine cha ajabu sana ikasema hivi kati ya watu e1 watu e2 wana magonjwa ya akili umeona takwim naendelea kuongezeka sana inaendelea kuongezeka, inandilea kuongezeka. inazidi kuongezeka sana lakini cdc si kule marekani ambayo ni, ni kituo maalum cha kukontrol magonjwa kikatoa taarifa nyingine tena wao wakasema wamegundua ya kwamba katika watu elfu 1 watu lf 5 wana magonjwa ya kili asilimia 50 hawa ni wale ambao tafiti kwa nini changamoto imekuwa ni kubwa kiasi hiki kuna kitabu kimoja uh, makansela wenzangu na wa, madaktari wa akili wanakifahamu sana kinaitwa dsm ni kitabu ambacho kina kina, kina kimetoa kwamba uh, ili tuweze kusema mtu ana ugonjwa fulani dalili lazima zionekane dalili kadhaa hii kitabu kinatumika sana nchini marekani uh, hii dsm ni imesaidia sana ni diagnostic and statistical Manual of mental disorders sasa hii ina- inafanyiwa marekebisho kila mwaka kila baada ya muda fulani siseme kila mwaka ni kila baada ya muda fulani mnamo mwaka1952 hii dsm ilikuwa inaonyesha kwamba kuna kuna magonjwa kadhaa wanajaribu kuyabadilisha mara kadhaa kwamba hivi tuna magonjwa kadhaa dalili ziko hivi hivi tumeongeza kuna magonjwa ambayo tulikuwa hatuyajui vitu kama hivyo kwa hiyo um, imeonekana kwamba kila wakati wakifanya revision ya, ya kitabu hiki magonjwa ya akili yanaongezeka na aida zake kitu ambacho kinashangaza kina sana kwa mfano um, 952 ambapo kulikuwa na magonjwa kama 128 ilipofika mwaka wa 213 yameongezeka na kuwa na aina za magonjwa mpaka sasa sasahivi13 541 kwa hiyo aina za magonjwa imeendelea kuongezeka kila kukicha na kwa nini yanaongezeka ni kwa sababu kuna baadhi ya vitu ambavyo tulikuwa hatuvitambui hapo nyuma tumekuja kuvijua baadaye kwamba kumbe ni magonjwa kwa mfano msongo wa mawazo upo kwenye makundi mengi zamani ilikuwa ni kundi moja lakini pia kuna baadhi ya mambo ya magonjwa ambayo yameondolewa kwenye listi ya magonjwa hapo awali mwaka wa stini, na, na mwaka wa nane, na na mwa ilikuwa inaonekana kama ni magonjwa hivi karibuni yameondolewa kabisa kwenye listi ya magonjwa. kwa pamoja na kwamba ya mengine yanapunguzwa lakini yameongezwa mengine mengi sana katika saa atgw oga ulikuwa unatambuliwa kwamba ni ya akili kwa ho mtu akionekana kwamba ni shoga ni msagaji anatibiwa kabisa kama wagonjwa wengine wa akili lakini jambo la ajabu ni hili mnamo mwaka wa 197 usagaji na ushoga umeondolewa katika listi ya magonjwa ya akili sasa hivi nachukuliwa kwamba ni mfumo wa maisha sasa huko tunakwenda hatujui magonjwa mangapi yatakuja kuondolewa tena lakini yata, huenda yatakuja kuondolewa magonjwa ambayo anatambulika kwa haraka sana ambayo ni ni magonjwa ya akili ya haraka ambayo inatambulika sana ukiwa nayo unasema hii ni changamoto ya akili unatakiwa upate matibabu ni sonona kama tulikuwa tunaisema pale mwanzoni katika takwimu ambao nimekuonyesha ambayo hapa katika sonona katika kiswahili wataalam wa kiswahili wanaweza wakanisaidia hapo imeingia anidsde Wow. kama mtu anajisikia huzuni depression zimeingia katika depression kuna makundi mengi hapo kuna bipolar disorder kuna kuna kuna mood disorder mtu ambaye anajisikia furaha dakika chache da chache amekuwa na huzuni amekuwa na hasira yote ni makundi kuna eating disorder changamoto za, za ulaji unakuta mtu hali hiyo ni moja wapo disorder hali chakula mpaka mhangaike sana kumbembeleza sana lakini kuna mwingine ambaye anakula kupitiliza ni, ni magonjwa ya akili kuna magonjwa mengine kama personality disorder ni changamoto za, za, za, za personality za utu jinsi mtu alivyo anakuwa ni tofauti kabisa ambaye unaweza ukaishi na mtu ambaye ana personality disorder kwenye nyumba na usijue kabisa kwamba ni mgonjwa wa akili ukamchukulia kama kawaida kwa mfano tu niongelee tu haraka haraka japo huko baadaye nita, nitaenda kwa magonjwa aina moja moja na jinsi jinsinaweza kuyadhibiti lakini napoongele easde inamaanisha kwamba kuna, kuna aina fulani ya personality disorder ambayo inaitwa inaitwana mtu akiwa nat ni mtu ambaye ana tabia zifuatazo anajipenda mwenyewe yaani hata kama kuna watu pale nyumbani kwake hawezi kuwa kuwaona ni wathamani anajipenda kupitiliza anajisikia yaani ni mtu anaringa ana maringo na kama ukiwa na mtu ambaye ana changamoto ya personality disorder pale nyumbani kwako yeye anataka kutambuliwa kuheshimiwa msipomtambua msipomheshimu ni mgogoro anaweza kaleta fujo hapo ndani na mara nyingi sana anapenda kuonekana kwamba anajuana na watu maarufu kwa tayari atakutengeneza story ya kwamba anafahamiana na mtu fulani maarufu na wanawasiliana naye ndivyo ndianajisikia anakuwa na hasira sana hasi sannapojisikiakuharauliwa kwa ukiona mtu ambaye anapenda kujibosti tunasema kuringa anajisikia yuko vizuri sana ni ugonjwa wa akili ukiona mtu ambaye pale nyumbani anapenda kunyanyasa wengine ila tu yeye aweze kufurahia maisha ni ugonjwa wa akili kwa hiyo kama ni mkeo kama ni mumeo anaii utakuta kwamba ni binafsi kweli kweli. yaani vya kwako mtatumia lakini vya kwake huwezi kutumia hata akienda kununua kitu anajijali yeye mwenyewe hawezi kujali watoto wake hawezi kujali mke wake hawezi kujali mme wake yeye kila kitu ni yeye kwanza kwao utakuta yeye ana maisha mazuri pesa akipata ni yeye anajifikiria yeye mwenyewe kabisa ukipata shida katika watu wa familia yake wakipata shida hawezi kuangaika nao ynyeye yani anajifikiria yeye tu hajali maumivu ya mtu hii ni, ni mojawapo ya ya ugonjwa ambao personality disorder kuna magonjwa mengine uh, kama ukichaa kwa aina zake sioenia kwa aina zake lakini pia kuna magonjwa kama autism ambayo yanapata watoto sana mtoto akiwa autistic kuna baadhi ya viashiria ambavyo ukiviona unajua mtoto wako ni autistic lakini pia kuna habari njema ya kwamba hata kama mtoto ni ana autism anaweza akabadilika kwa kutumia lishe na tunavyoendelea na vipindi hivi tutagusa huko baadaye lishe mbalimbali kwa kila aina ya ugonjwa wa akili na lishe yake lakini mtoto ambaye ni autistic mojawapo ya tabia zake mtoto mdogo anakuwa mtundu kupitiliza mkorofi sana na kuna ukorofi wa wa aina nyingine ya akili ya mtoto ambao tunauita ni adhd attention Deficit disorder hiyo ni kitu kingine nitaiongelea lakini huyu ambaye ni autistic utakuta kwamba anapenda kuchezea maeneo hatarishi anapenda kupanda kwenye madirisha anapenda kuchezea visu kama ni kwenye magari unaweza ukashangaa ugari anapenda kwenye matairi vitu vya hatari hatari na watoto ambao ni autistic hawapendi kuongea kuongea amefika muda wa kuongea, lakini haongei kwa unaweza euta kwa kwamba anaweza kaongea neno moja kwa kujificha anaweza katamka mama na ametamka kama vile hataki gn hivi usikate tamaa mpeleke kwa wataalamu kuna namna ambavo watakuelekeza namna ya kumhudumia na atakuwa vizuri habari njema kwa mzazi ambaye pia una mtoto ambao ni autistic wako watu ambao ni masiowa kubwa duniani wameshikilia wa makampuni makubwa duniani ambao utotoni walikuwa ni autistic kwo kuna magonjwa kama hayo kwa ujumla wake sasa basi katika kipindi hiki ambacho nitajaribu kusaidia mambo kadhaa sitaongelea masuala ya madawa ya akili kabisa kwao sije ukasubiria nitakwambia nita habari ya dawa hapana ila tutaongelea zaidi mambo ya lishe kwa sababu lishe imeonekana ikifanya kazi kubwa sana kwa ajili ya ubongo wetu kabla ya kwenda katika masuala ya lishe kwenye kipindi ambacho kitafuata nataka nikugusishe tu kidogo uweze kuona jinsi ubongo wako unavyofanya kazi ili uweze kugundua baadhi ya mambo ambayo ukiyaona utagundua kabisa kwamba hapa kuna changamoto katika ubongo sasa nielezee machache yafuatayo ubongo wako umeundwa ume katika maeneo kadhaa lazima uyaelewe ili ukiona tabia fulani hizijue ni eneo gani la ubongo ambalo limeathirika sehemu ya kwanza ya ubongo ambayo nitaiongelea ni sehemu ya mbele ya ubongo sehemu ya mbele ambayo imeitwa katika eneo hili la ubongo ni eneo muhimu sana kwa mwanadamu na linahusika katika maswala yafuatayo inahusika na maswala ya ent kuhukumu nikiwa na maana gani kujua jema na baya nabaya ndio inahusika na mambo kama haya na inaathiriwa na vitu vingi madawa kulevya pombe na vitu kama hivyo katika biblia hii limewekwa wazi kabisa kunywa pombe hakuwafai wafalme kwa nini zamazile wafalme walikuwa ndio mahakimu ndio majaji kwa hiyo ili waweze kuhukumu vizuri walitakiwa wasitumie pombe kwa sababu wenzetu wa zamani walijua kabisa pombe inaathiri kama we ni mwanasheria unanisikiliza kama e ni hakimu unanisikiliza usidanganywe na mtu yeyote ambaye anakuambia kunywa pombe kidogo sio kweli kiwango chochote cha pombe kinaathiri ubongo wako hasa sehemu ya yaron yako maeneo mengi yanayoathiriwa lakini kwa leo niongelee hii sehemu ya kufanya maamuzi judgment madreva ndio sababu katika taratibu zetu za sheria ya nchi kwa ujumla wake trafik anasema barabarani anampima dereva kiwango cha alcohol kwa nini ni kwa sababu mlevi akiendesha gari anashindwa kufanya maamuzi judgment kwa sababu inaathiri prefronttex lakini hii sehemu ya mbele ya prefrontex inahusika pia na maswala ya mawazo ya mbele sasa ukiona mtu ambaye hafikirii mambo ya mbele hafikirii abadi ya kutunza akiba uko na mtu kwenye nyumba yako iwe ni mume we ni mke we ni mtoto hafikiri mambo ya mbele iye anajua kutumia leo mambo yaishe leo leo hafikiri zaidi ya hapo sehemu yenye shida ni prone na pia inahusika kwenye mambo ya planning mipango ikiwa ina afya nzuri hii mtu anakuwa na uwezo mzuri wa kupanga mipango vizuri na pfronte pia inahusika na maswala pia ya ya um, huruma lakini pia na uwezo wa kutunza kumbukumbu baadhi ya kumbukumbu niseme hivyo kwa sababu nitagusia pia maeneo mengine ambayo yanahusika na kumbukumbu zaidi ya prfrontex kwa hiyo hii prfrontex ni sehemu ambayo inatakiwa itunzwe sana usipende sana kuna watu wanapenda kupigana napiga vichwa hapa ni sehemu muhimu sana mtu akipata ajali ya bodaboda boda, anaweza akawa pia amegonga hapa akaathiri eneo hilo lakini nikuambie ni, ni eneo lingine lakini hii ambayo ndio eneo la mbele nimeongelea habari yake kuna sehemu ya chini kabisa ambayo iko chini kidogo hapa inaitwa p nayo pia ni muhimu sana na ina kazi zake zifuatazo inahusika na maswala ya kumbukumbu muhimu maana kule ikwambia maswala ya, ya, ya ina maeneo ya kumbukumbu kumbu, lakini sitaki kuiongelea sana maana ni kidogo sana lakini inahusika na kumbukumbu kumbu zote lakini pia inahusika na mood ile ambayo mtu ili leo sijisikii vizuri niko out of mood sijisikii vizuri ni, ni sehemu ya lobe, mood kujisikia furaha kujisikia huzuni kujisikia uchungu mood lakini pia uh, tempo hii ambayo iko hapa kwa chini kidogo inahusika na masuala pia ya kudhibiti hasira mtu kama aweza kudhibiti hasira inamaana kwamba tempo yake ina, ina changamoto hapo stability ule uwezo wa kudhibiti hisia ni nitmprlo tutakapogusa masuala ya vyakula pamoja na hisia na mihemko tutagusa hapo tukija kwenye mada pia ya na namna ya kudhibiti mihemko utagundua inatakiwa iwe na afya nzuri ili mtu aweze kuwa na uwezo mzuri wa kudhibiti hisia kama unafuatilia vizuri mafundisho haya kuna wakati nilisema unaweza ukawa na iq nzuri lakini usiwe na uwezo wa mihemko yako Unaakili, una IQ nzuri lakini lakinimhemko huwezi kuidhibiti kuhibitiwo maeneo yote ya ubongo lazima yawe na na afya Um, lakini pia nahitaji uweze kujua sehemu nyingine muhimu sana ya ubongo ambayo inaitwa uh, inaitwa twinaitwa lobe. parietolo parietolobs ni katika ubongoa kama jinsi ulivyo kumbuka tumesema hii ya mbele hapa ni temporo uh, prifronto samahani alafu ya chini yake ni temporolos alafu kuna sehemu nyingine ambayo inaitwa parietoloparieoo inaweza kuwa hapa juu kidogo hapa hii ni sehemu muhimu sana katika abari ya ku, ya, ku, ya kuhisi hisia zile hisia kama kuguswa kunusa na, ku, uh, na kuongoza direction maeneo uelekee wapi uende wapi ni sehemu hiyo, hiyo muhimu sana lakini kuna sehemu nyingine muhimu ambayo inaitwa hio h inaweza ikawa kwa nyuma kidogo hapa nyuma kidogo ambayo hii inahusika na na uono pia na kumbukumbu kumbu kwa hiyo ikiathirika wakati mwingine mtu anaweza akapigwa kitu hapa ukipigwa okay, kibao unaona kama kuna nyota nyota zinakuja ni kwa sababu ile area ya eneo lako la uono imeathirika lakini ukiwa ukishuka chini kidogo sasa chini kidogo ya ubongo wako hapa chini sasa unakuja kwenye sehemu muhimu unahitwa serebelam serebelam hii ni kama ni kama gari hii pia inahusika na maswala ya mtu anavyotembea coordination ya mtu kutembea wengine wameita ni motor and thoughts mtu anavyoweza kutembea kuhusianisha uh, mwendo wako spidi na baadhi pia ya mambo ya, ya maamuzi yanitembee au nisitembee ni mkono uende hivi au usiende hivi kwa hiyo ni eneo muhimu sana hilo hapo na kuna sehemu nyingine ambayo inaitwa ganglia baso ganglia Um, nayo pia ni, ni muhimu sana katika ubongo wako lazima uweze kuielewa vizuri baso ganglia kwa sababu hii ina, ina, inaweza kuchukua uhusiano wa mawazo unavyojisikia unavyojongea pamoja na unavyofurahia kitu pleasure ni sehemu muhimu sana kwa hiyo baada ya kuelewa hizi area zote na jinsi ambavyo zinafanya kazi unaweza ukajua kwamba kitu fulani kikiwa hakiko sawa sehemu gani ya ubongo haiko sawa mungu akubariki sana unapoamua kuchukua hatua ya kutunza ubongo wako