unasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote ikapanana ya makelele yesu yuwaja tena ipata sauti nimba sana yesu yuwaja tena njnakuja yesuwt hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mwokozi piga panda ewe mlinzi yesu yiwaja tena ni matumani yangu hujambo na unaendelea kutegea sikio idhaa y kiswahili inayopatikana katika masafa mafupi ya mita bende 25 lakini pia tunapatikana kupitia tovuti ya org karibu tena katika matangazo yetu siku ya leo utakuwa na kipindi kizuri cha ijali ya fyako pamoja na kipindi cha siri za ushindi lakini kwanza wategea hawa ni waimbaji wa muhas wanasema kwamba yesu anakuita asante sana muha squaye basi moja kwa moja nipende kukaribisha katika kipindi kizuri cha ijali afya yako na hapa utakuwa naye muuguzi huyu ni esta tarimo anakuja na somo zuri kabisa ambao nasoma kwamba uzazi salama salamampendwa msikilizaji wa redio wa sabati ulimwenguni iliyopo morogoro a mimi kwa majina naitwa este albin tarimu ni muguzi daraja la pili nipo zaanati ya switsambu mkoa arusha wilaya ngorongoro leo tuna mada tutakazozungumzia kama zifuatazo kwanza kuna uzazi salama chanjo kwa watoto pamoja na umuhimu wake na mada ya ukikitaji upande wa wajawazito tunashauri kwamba ni muhimu sana kwa mama mjamzito mzito kliniki ya hospitali za anati au kituo cha afya kwani kuna umuhimu sana faida za mama mjamzito mzito kliniki ni kama zifuatazo ai kliniki ni muhimu kwa kujua maendeleo ya mama mwenyewe pamoja na mtoto wake alioko tumboni pia anapata kinga za awali ikiwemo kinga za malaria dawa za minyoo na dawa za kuongeza damu pamoja na chanjo za tetenas pia mama atajua maandalizi ya kujifungua ambaye ikiwemo ni vitu ambavyo anakiwa kupeleka hospitali wakati akiwa na uchungu kama vile kanga za kutosha beseni pamoja na pamba kwa ajili ya kuzuia damu na mpira wa kutandika kitandani pia mama atafahamu vyakula navyostahili kutumia wakati wa ujauzito ambavyo ni vyakula ambavyo vinatakiwa vimwongezee damu kwa wingi na vitakavyompa nguvu kama vile matunda na mboga za majani kwa wingi zitakazoongeza damu kwa mama pia mama atakua atafahamu pia kazi ngumu ambazo hazitakiwi kufanya wakati akiwa mja mzito uzazi wa mpango uzazi wa mpango maana yake ni kupanga watoto wangapi mnaotarajia kuwa nao na pia aa watoto wapishane kwa umri gani lakini kwa afya tunashauri sana inamama au baba pamoja na familia nzima upanga watoto utakaokua nao na pia watoto angalau wapishane kwa umri wa miaka mitatu kwani kizazi kitakuwa kimerudi katika hali yake na pia mama atakuwa amepata muda mrefu wa kupumzika ndipo anapostahili kupata mtoto mtoto mtoto mwingine na kumnyonyesha pia wake maziwa yake peke yake peke faida kwa mtoto. kuna aina za uzazi wa mpango ziko njia amda mrefu za muda mfupi njia za kudumu na pia kuna njia za asili tuanze na hii njia za muda mrefu ambay kiem vipandikizi pamoja na kitanzi kipandikizi ni kichocheo ambacho kinawekwa kwenye mkono wa mama kushoto chini ya ngozi ili kuzuia mimba vipandikizi pia unaweza ukapata miaka mitatu na miaka mitano anastahili kupata mtoto mwingine kuna hi njia ya kitanzi hii njia kina mama wengi pia wanatakiwa kuitumia kwani ni njia mda mrefu ni zaidi ya miaka kumi na mbiliij njia ya mda mfupi sindano na vidonge sindano sindano ni ina vichocheo kimoja ambapo mama huchomwa kila baada ya miezi mitatu lakini pia sindano tunashauri kwa kina mama kutumia wasio na, na umri wa kuendelea kuzaa Miaka tano, na zaidi miaamayoyot anaestahili kutumia njia hii ya sindano ataki kupata sindano zaidi ya tatu. Shida katika kutafuta mimba kuwa mjamzito lakini vanoyeete kwa njia yakudumu vidonge. Vidonge, vidonge njia yakudumu kuna kufunga uzazi kwa mama na kufunga uzazi kwa baba tukizungumzia hapa kufunga uzazi kwa mama tunamaana kwamba mama anakatwa ile mirija inayosafirisha mayai ili visiweze kwenda kutunga unanau kwa hiyo mama anatolewa ile mirija ya uzazi tunakuja kwa njia ya uzazi kwa baba pia nihiyohivyo kwa baba kuna mirija ya uzazi ambayo inasafirisha mbegu za kiume naye ufungwa i zsiwez kuruhusu izo mbegu za, za kiume kutoka na kwenda kusababisha mimba kwa huyo mama kuna njia njia njia njia za asili ya ya kalenda na njia kunyonyesha ya njia kunyonyesha wakina mama wengi pia wako wanaotumia na ni njia nzuri pia lakini pia ni ngumu kama mama hata mnyonyesha mtoto wake kwa masaa yanayetakiwa na tunashauri kwa upande wa mchana mama anyonyeshe kwa masaa nane na usiku ananyonyesha kwa masaa nane ndipo, na, ndipo atakuwa ni muda mzuri kwake yeye kutumia njia ya unyonyeshaji kama njia ya uzazi wa mpango kuna umuhimu wa wa uzazi mpango kwanza kabisa mapenzi mazuri kati ya mama na mtoto wake alafu pia mtoto anapata muda mrefu wa kunyonyesha maziwa ya mama na kama tunavyojua kwamba maziwa ya mama yanakuwa na umuhimu sana kwa mtoto wake kumjenga kwanza kimwili na kiakili na pia atamsababisha mtoto akuwe vizuri na pia mama atapata muda mrefu wa kupumzika na kufanya kazi zake za maendeleo kwamba mtoto anapozaliwa tu anastahili kunyonya maziwa ya mama yake hadi kufikia umri wa miezi sita mfululizo ndipo anastahili kupewa chakula au na vinywaji vingine madhara yanayetokea kwa mtoto anayelishwa mapema yako mengi kwanza yule mtoto anakuwa hakui vizuri kimwili na kiakili alafu pia magonjwa hayatamwacha sana huyu mtoto kama tunavyojua kwamba maziwa ya mama yanamkinga yule mtoto na mbalimbali kwa hiyo mtoto atakuwa anashambuliwa na magonjwa mbalimbali ikiwemo ugonjwa wa kuwarisha kwa sababu ameanzishiwa chakula mapema ambapo ule utumbu wa mtoto wa kusaga chakula ndani ya mwili unakuwa bado haujakua ujaanza kufanya kazi zake vizuri kwa hiyo mama anashauriwa kumnyonyesha mtoto wake umri wa miezi sit bila kumpatia chakula kingine cha aina yoyote inawezekana kuwa na moni mbalimbali changamoto swali redio adnlimwengunia sanduku la posta 72 morogoro tanzania anwani yetu ya barua pepe ni kiswahili namba zetu za mawasiliano ni kama zifuatazo simu za kiganjani namba 76682 au792 ukiwa nje ya tanzania kumbuka kuanza na namba kiunganishi alama isha2 unaweza kutoa maoni yako kupitia facebook kwa jina la awr tanzania karibu katika kipindi kizuri cha siri za ushindi na hapa utakuwa naye huyu ni mtangazaji mwenzangu joyce combe akiwa naye mjasilia mali huyu mama husna hii ni katika sehemu ya kwanza nimeweza kuonana na mama mjasilia mali naye ataweza kujitambulisha anaitwa nani lakini pia anajishughulisha na nini unaitwa nani Ramazani, Ramazani, na nini? Ni fundi wa kushona, kawaida niaamaaaishuguisha sana msikilizaji wa awr kama unaweza kumsikia anaitwa a ramadani ni mjasiria mali ambaye anajishughulisha na swala zima la ushonaji anadalizi lakini pia anashona nguo mbalimbali mbali hapa mkoani morogoro katika kata ya mipyaunaweza ukatupa historia yako kwa ufupi mambogani ambayo umeyapitia mpaka sasahivi umeweza kufungua ofisi yako mimi nimepitia changamoto mbalimbali nikianza na kwamba nimezaliwa katika familia ya watoto tisa ambao kila mtu alitoa yeye kama yeye tu kutafuta maisha yake kwaio liofikia umri wa kumaliza darasaa saba sikufanikiwa kuendelea na sekondari nikaa na nafanyafaya kazi za kilimo na nini baadaye nikaona mbona hii hi, siwezi kutoka ikabidi niende mjini sasa kufika mjini nitaanza na kazi gani kati sina ujuzi wa aina yoyote mitano hivi kazi za ndani kabla sijazifanya nikatafuta mama ambaye faaaaaanasdasabu na sidanasaoa kwa kwaajili yake kabi nifanye kazi kwamda wa miaka miwili baada ya hapo nikaondoka kipindi icho cha mwaka tisini nambili na kafanya kazi zile maka angu miwili tisinina nneane matanoaaoaandanilaengolanjfuneambtajifunzaaati euitajiandani nikaambia mi niko niamke hata saa kumi za usiku nifanye kazi zangu hata saudali, umsharau, na ndio mama lkiniamasaa mawiliafanya kazi zandani a misho wamwezi aipalaangu kaaa kabambnkehela akasema haya akaniwekea mshahara wa kwanza wa pili wapili watatu kafika efu ishirini saba kweli nishina efuarobaini nikaenda kununua chereani nikaweka ndani ambao ni hiyo hapa kainunua hiyo chereani baada ya hapo nikaongea nafundi fbfnishe kshonaab nachukua kutwa nzima aaa mwanafunzi wa kawaida nambu, basi. Kwa ya mama sababu namfahamu nitakufanyia fundi nikana, muka, saa arbainisaa nafanya kazi zangu aa saa saba narudi nyumbani kupika chakula cha azazi wakirudi ili wapate kula mama, mbuna, sana kpika cakula aa kumi nambilibashdanaafanyiwa nikaondoka zangu kaanza maisha mengine mtani nikakaa na mama ushapata vitu vyote tayari ufundi ushahitimu utaweza kufungua ofisi yako naweza haya nikaitafuta ofisi utaifungua saa ngapi ili nawe fanynyumbanikafungaafskba na ni nishakuwa mwanao naomba nikutafutie msichana mwingine wa ndani alafu mimi nistiri ndani ya mmoja niwe naenda kufanya kazi zangu nikipata mtaji mtajienda kupanga chumba mwenyewe nijitegemee akaniambia ni vizuri kaa hapa ni kwenu basi katafuta dada nyumbani kwetu kule nikamletea nikamwelekeza kazi zinavyoenda nyumbani tukaenda sawa na mama yule masawe jina lingine aina masawe nimfanya kazi wa basi yule mama kwa kweli ndio alionifikisha mpaka hapa nikamtafuta binti yule akaendelea kufanya kazi kazikmbia ili upate nawe mavuno kama liyapata mimi uwe na, na nizamu ufanye kazi kwa bidii nae unaweza ukafanyiwa kitu kingine tofauti na mimi akanambia sawa dada basi tukakaa pale mwaka mmoja umeisha nimekaa nimepata mtaji na wachumba wachumba na washaanza kujitokeza nikapewa mtaji na bwana mmoja hivi yupo kigoma huko akaniambia utatoka lini na hii kazi yako ya kushona akaambi utaoka ini nahii kai ako akushona aibadiishe biashaa yauuaeaoaaa iyotisinina saba hi kaenda nafanya biashara kuchukua mizigo vijijini kuleta mjini ndani ya mwaka mmoja nikampata mume sasa mwingine sio yule yule akaingia mitini nikampata mume wakunioa mumel alionioa hakuwa na maendeleo kwa wewe, yani usiku nje, Apala, na mkwaibu, nini kambnilubab nanifanya no, kati nimepitia mambo ya mengia baba mwingine kumpata yule baba sasa nkamwelezea halihalisi kaambia bwana sikiliza mi kazi yangu ni hivi na nahivi nanimepitia changamoto ni nyingi kwa hiyo nachoomba ukubaliane na kazi yangu ndo utanioa hutaki utakaanisha kwamba mwanamke uwe nanini namsimamu unapotafuta kitu chako kwa moyo mmoja Basi usipende mtu akuyumbishe baba yule nikaendelea naye basitu akukaabia ah, mii bwana b uudi kwenye kushona spendi kazi unaozifanya zakwenda kufungasha huko nakiadi mbi inashida naye ni mbabe tunashindanaasemanashida taolewa mbaka a iumilieadoa aneashen nikashona pale mda wa miaka miwili tukaamishiwa dodomaamshwa dodoma efumbili dodoma, na mbili dodomahio kakaa dodoma kule nikafungua naako ofisi nikashona nikashona dodoma nadadamoja ita alimana alinipokea akaniambia dada karibu akanambiadadakaribunimgenibitushone wote wangu sanae bado ashidatkagateenye fsioa pingamizi ni nyingiiyingi ninyingi nyingi, ni mamamke wote wanaingilia mwanamke gani anafanya e, gan e. nafaya tuishi utaki ondoka mmewangu nifanya kazi wareru nijitaii ulema ulemamalo niwezesha kazi kai aufundi mama aina masawe nikamuomba wangu kazi ambao nbiliawa waaa me a ampata kama basi ikaa pale nimeshindwa kuendelea na kazi na hivo ni mgeni sijui nifanyije bigwa kuko ndani ndani basi nauguza mume na uguza mume mwaka mzima mtaji umefanyaje o ndanindani nirudi tena kwa yule mama, mama e, kona yumba hivi wewe si, tafuta hata baraza ukae usikae nyumbani maakae baba anauma ukishampa toka kaambia aya hivo hivo kawa mama yule anaifatilia mpaka kesho kauguza mme wangu akapata nafuu mi niko inaziba ugali mda huo mdauoo amekaa eh. anakula tonge moja umemwangalia mapenzi yao sasa hivi atakiwi kwa vijana sasa hivi mkifanya hivo lazima mwanguke kimaisha yani unayumba kaambia baba skiliza e, ili tutoke inabidi tufanyeje tujitoe pesa kwanza sababu kuna leo na kesho mwenzangu haupo utaniachia watoto tashindwa kuwaendesha mimi ni fanitanda na kutakia baraka za bwana panga miadi tuweze kuonana katika siku ya kesho ambapo kutakuwa na kipindi kizuri cha biblia ya kujibu Bati ya mzima yaponya yo Kisima kisichokauka Hakuna kitu tena tena unjua nafiki Bonaka da mji mda Bati ya mzima yaponya yo Kisima kisichokauka So cool.