unasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote ikapandana ya makelele yesu yuwaja tena nipata sauti himbasana yesu yuwaja tena nujnakuj yesu tena hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi pija panda ewe mlinzi yesu yiwaja tena ujambo na karibu katika matangazo kupitia redio ya adventista ulimwenguni awr ikutangazia kupitia masafa mafupi ya mita bendi 25 kutokea morogoro na unaweza kuungana nami kupitia mings fm na bila kusahau rock fm mtandao wetu ni www org jina langu ni kibaga mwaipaja ni nikiwa msimamizi wa matangazo hii leo nikusii tuweze kuwa sote mwanzo mpaka mwisho wa kipindi hiki cha vijana na maisha basi hii leo leotutakua nawaimbaji wa kwaya ya nyegezi kutokea mwanza wataleta wimbo mzuri unaosema nifundishe na katika wimbo wa pili tutakuwa na kwaya ya kibada kutokea dare salamu wao watakuja na wimbo unaosema bwana hafura ninapenda nitambulishe kwako mada ambayo tutakuwa tukizungumza katika kipindi hiki cha vijana na maisha hapa tutazungumzia mambo ya kuzingatia kabla ya ndoa basi mchungaji david mbaga atubariki sana katika kipindi hiki hawapa waimbaji wa nyegezi kwaya wanakwambia nifundishe, nifundishe pihinifundishe kuvishi katika siku vizi za mwisho ifundishkuwamwema katika kipinihikichangamtozimeizn kisikatikasi kuvizi zamwokatkakipinihiki kkkpkisikka skuii zamwisokkatkakpinih ikaia kuhza mwoh kuowemakatikakibini iunh kunisi katika sikuhiizamwio uni kssnam karibu tena katika kipindi hiki cha vijana na maisha na mchungaji mbaga huyu hapa trekebishekskabla ya kuingia katika ndoa kuna mambo mengi ya kuzingatia jambo la kwanza ambalo leo ninaanza nalo na dokt amelisema tambua maisha yake ya utotoni pamoja na yale ambayo jana nimeyasema zipo tabia au matukio ya utotoni ambayo yanaweza kujitokeza baadaye katika utu uzima kwao unaweza ukashangaa mme wako au mke wako ana tabia fulani ambayo huipendi lakini lit ungelijua maisha yake ya utotoni ungeelewa ya kwamba ndio yamekuja kuonekana ukubwani wale ambao wanasoma sikolojia katika vio vikuu elimu na nini wanamkumbuka mtu mmoja maarufu kwenye pschloji aitwa freud anaamini ya kwamba kuna hatua za ukuaji na kama umeruka hatua moja wapo utakuja kuilipiza ukubwani tu ndio wanaamini kwamba wale watu wanaoandika yale maneno mabaya kwenye mawe kama umeneelewa nipungie mkono yaani unaangalia mwandiko sema mm, sio wa mtoto huu huyu ni mtu mzima wanaamini kwamba aliruka sti yaani kuna vitu sema huyu mtu ameruka sti huyu yaani vitu ambavyo ulitakiwa uvifanyi ukiwa mtoto unakuja kufanya ukiwa mtu mzima kitu ambacho akitakiwi maisha ya utotoni yanachangia sana sana katika tabia za hapo baadaye matukio ya utotoni mabaya au mazuri yanaathiri tabia ukubwani hii ni sayansi haina ubishi ndivyo ilivyo na ukikuta kwa mfano baba anagombana na mama mbele ya watoto kile kitendo kinaathiri mtoto hata kama ni mdogo usija ukafikiri kwamba mtoto mdogo ubongo wake haupokei tutaona hapo mbele jinsi tunavyoendelea sisi nyumbani kwetu tuna watoto wa, watatu huyu mdogo ana miezi kama saba lakini hata nikipiga simu nyumbani nikiongea na mama yake akiweka laud spika akisikia sauti yangu hata kama alikuwa analia ananyamaza na kana miezi saba kwaukuwa unasema hakanisikii ni kadogo ubongo una rekodi kila kitu kabisa una rekodi kila kitu ukiona kwa mfano ukamuuliza mke wangu hiviu jamaa kuna siku amenyosha mkono akakupiga kasema hapana na mimi nimetoa wapi nyumbani kwetu sijawahi kumwona baba hata siku moja yani hata akimwambia mama shenzi wewe sijawai hayo maisha yanasababisha namini kikua naangalia nasema kumbe ndiyo maisha lakini kama unakuwa kwenye mazingira ambayo mama anatukanwa unaona ni kawaida kutukana mwanamke hivyo ndivyo ilivyo huwezi kukwepa sikia kunyanyaswa kijinsia mateso ya kifamilia yanakuja kuonekana kwenye tabia za bwana nilikuwa naongea na ndugu yangu uliengela dani nikaambia dani kazi unayofanya kufundisha watoto inanifurahisha sana na moja ya sababu ni kwamba katika kazi yangu ya ushauri na saha kati ya kundi ambalo ninalishauri ni watoto watoto wanafanyiwa ukatili mkubwa sana na ninawaambia wote mnaonisikiliza hapa nipo kwenye hii mimbari kuna malaika wako hapa na mungu anatutazama zama za kuamini ndugu alale na mtoto wako zimepita acheni hizo tabia e, watanielewa vibaya sijui nini hacha wakuelewe vibaya linda watoto wako usikubali hicho kitu kabisa mtoto wa mjomba eti na fulani wengi ambao mimi nimekumbana nao wenye matatizo ambao katika ushauri na saha lazima nitafute chanzo ni nini unamuuliza nakuambia nililawitiwa nikiwa na miaka mitano mtoto mdogo anaongea hivyo miaka mitano nani aliyekulawiti ni, ni, ni mtoto wa mjomba je ulishitaki kwa mama nakuambia niliogopa mwingine anasema nilivyomwambia nilichapwa ndio wazazi wa kiafrika ukilia unachapwa na ukichapa usipolia unachapa wazazi usikubali kujenga umbali na mtoto wako acha haya mambo ya, ya kuwa simba nyumbani wanaogopa kuambia vitu vyao anafanyiwa kitendo kibaya na hasemi lakini ukifanya rafiki yako kuna kitu akifanyiwa atakwambia manyanyaso ya utotoni yanajitokeza hukubwani vitu kama woga woga wa kitu ni kumbukumbu kumbu za utotoni chuki dhidi ya jambo fulani ni kumbukumbu za utotone mfano mimi ukiniuliza kwa nini katika vyakula vyote nisipokula ugali siamini kama nimekula yani hata iweje siwezi kupitiza wiki mbili tatu hivi nikienda hizo nchi ambazo hakuna ugali napata tabu kweli kweli ukiniuliza chanzo ni nini ni mazingira niliyokulia ni, ni mazingira niliyozaliwa dna inasafirisha taarifa zinahama nilizaliwa usukumani na msukuma huwezi kumpa wali anasubiria chakula kije inatunzwa kwenye kumbukumbu haya uongo ukiona uko na mke au mume ni mongo kupitiliza siku moja alivyosema mongo kupitiliza mtu mmoja akasema pasta kwani kuna uongo wa kiasi uongo ni uongo lakini kuna uongo mingosia, sasa huu nao hata shetani akiulizwa anasema si uhusiki chunguza utotoni kuna watu katika maisha ya utoto kila kitu anachofanya kila kitu anachofanya lazima anatishiwa mwisho anaamua kuwa mwongo ili kujilinda anakuwa na hiyo hali mpaka ni mtu mzima unamuuliza ulienda kwa fulani hapana ni mumeo ni mke wako kwa nini mbona ananidanganya vimetoka tabia za utotoni kwa kuna vitu ukivjua ulikuwa mazingira gani vinakusaidia sina maana ya kwamba ukiona kasoro kwa mwenzako basi huyu usije ukamwoa hapana kuna vitu na naviaglsema hiikinaweza kuvumilia maana hata wewe unayechunguza unayakwako yuko zawazawa unajua ikishakuja kwenye hizi hoja mtu anaangalia upande wake tu huyu yuko hivi huyu yuko hivi. wakati unasema huyu yuko hivi kuna vidole vitatu vinakwambia wewe ni mara tatu yake kila mtu ana madhaifu yake ukikuta mtu ni mpole kupitiliza kuna upole lakini upole kupitiliza unaweza ukamuuliza uko vizuri anakwambia ndio lakini kiukweli hayuko vizuri ukichunguza alikuwa ni mtu ambaye akijieleza utotoni alikuwa anakosolewa sana kwa anaogopa kosolewa unakuta mtu anakwambia yani mimi, mchungaji mimi sijui huyu huyu mme wangu yukoje ehe yukoje yaani anapitia magumu lakini hasemi ni kweli kwa tabia za kiume hatuna tabia ya kuongea shida hiyo tumeumbwa naye akilini ukakuta una mume ambaye analalamikia shida sana katoe sadaka huwa kwa asili wanaume hatusemi tumeumbwa kupambana nazo na kwenye akili yetu tunaamini kwamba ukimwambia mke wako shida unalalamika umeshusha hadhi yako huwa si tunapenda limeshakamilika yaani hiyo ndiyo, ndiyo hulka ya kiume mambo yameenda sasa namwambia nilipitia jambo hili na hili lakini nimetokeza hivyo <laughs> ndivyo ilivyo lakini upole uliopitiliza nenda kachunguze vizuri maisha ya utotoni yalikuwaji ubinafsi wewe huwezi kuelewa kuna ndoa watu ni wa binafsi yani wenzake apate kitu kila kitu ni nani yeye yeye, yeye. yeye. ye hoja nikuambie ikishafikia kiwango una familia lakini bado unagonga chipsi hotelini kwenye mazingira ambayo siyo ya lazima umenielewa nikisema hivi ukishakuwa na familia kuna kuna muunganiko wa kifamilia unatokea wa ziada ukifikiria kula chipsi kuku cha kwanza kinachokuja watoto wangu familia yangu mke wangu mwisho si nizikusanye zitoshe ninunue kuku mzima tukale pamoja ila kuna watu ni wa binafsi kuna gredi za ubinafsi wale tungetoa vieti tungewapa ubinafsi daraja la kwanza a na ukitaka wajue yani hata pesa anatolea chooni hatakijulikane ni ngapi kuna shida inaiya hela anaingia chooni kule ndipoana yani sikiliza tu yuko radhi unajua lile yale mazingira mnayaelewa naongea na watu auna binadamu sio mazingira rafiki kukaa sana kule kwa nini ujitese mungu atusaidie sana kwenye kitabu cha minraceay buku 1 ukurasa w mia moj na hms paragrafu ya 4 kwa wale ambao mnacho ellen white anasema kile ambacho mtoto anakiona na kukisikia kinachora mstari wa kina kwenye akili kama mnyororo ambayo ni ngumu sana kufuta katika maisha ya baadaye ngumu sana anasema akili ya mtoto inaundwa kwa umbo ambapo mapenzi ya baadaye yanatengenezewa mwelekeo kiliza hii kusaidia wewe mwanandoa waliyeko hapa japo nilikuwa naongea zaidi na vijana ni kawaida kutofautiana kwenye ndoa ni kawaida yani kama upo kwenye ndoa ambayo hamtofautiane mmoja ni zezeta lakini tofauti zenu zimalizeni chumbani ukitoka kwa watoto kila kitu kiko sawa hasa vitoto vidogo vina uwezo mkubwa wa kihisia kugundua mambo yakiwa hayako sawa ila hakawezi kusema utakaona kanaanza kulia tu maana vinaelewa sikia tabia hizi zinaweza kurekebishwa kwa mafunzo au mazoezi makali katika maisha ya baadaye lakini mara chache hubadilishwa hicho kitabu ukipata muda mda kisome kwa kina ni kati ya vitabu vyangu ambao si vikosi kuvisoma kila siku kinaongelea vitu vingi kuhusu tabia anasema mara nyingi inakuwa ni ngumu lakini sikia hili wewe kijana unanifuatilia elewa afya yake na magonjwa ya kudumu kabla hujaingia kwenye ndoa elewa afya yake kuna magonjwa gani ya kudumu ambayo anayo sina maana kwamba mtu anayeumwa au mwache hapana nimewahi kushuhudia watu ambao vijana ambao walienda wameenda wakapima mmoja na hiv mwingine hana wakaamua kufungiwa ndoa hivyo hivyo sasa usiniulize kwamba inakuwakwaje mimi sio daktari lakini maana yangu ni kwamba kuna baadhi ya magonjwa ya kudumu ambao natakiwa uyajue ili uelewe kwamba unapoingia katika mahusiano na huyu mtu utaweza magonjwa mengine yanataka uangalizi maalum sasa mwingine anaficha na ni mbaya sana unashtukia meingia kwenye ndoa ndipo nagundua ule ugonjwa nkuambia niliamua kuficha kwa sababu ningekuambia usingenioa mateso utakao yapata humo ni magumu heri ungelikaa nje kuliko vile kila kitu kiwe wazi kabisa ni vizuri ni vizuri kuambizana magonjwa kama siko sel wanaita selimundu ni vizuri mkayapimu mapema yakajulikana kwa sababu baadhi mna vinasaba hivyo na vinarithishwa kwa watoto ni vizuri mkajua na moja ya njia nzuri ya kuua sikoseli ili ipotee kwenye jamii moja ya njia nzuri sana ni kuoana na watu ambao hawana hiyo wewe unayo kwenye, kwenye nasaba yenu na huyu hana mnaweza mkaiua ikaisha kabisa kabisa kwayo ni vizuri kujua mapema magonjwa kama kifafa si hakuna haja ya kuficha kama mtu anakupenda kweli ajue kabisa kwamba una tatizo hilo kuliko ajue ukiwa ndani ya kutese egu piga picha unaanguka hapo kwenye moto na mtu anakuacha ajali kwa sababu tu ulimficha magonjwa ya akili wakati mwingine ni vizuri kujua kwamba yapo ili muweze kuyashughulikia elewa kusudio lake la kuingia kwenye, kwenye ndoa ni kitu muhimu sana usije mkaingia kwenye ndoa na mtu ambaye makusudi yenu yanatofautiana mna kinzana kwa habari ya makusudi kuna mtu mwingine anaingia kwenye ndoa anatafuta mtu wa kumpikia tu sasa wewe hujui kupika kama kale ka kavideo kalikosambaha hivi karibuni vijana wanakafahamu kamesambaha sana hivi karibuni kupika ugali na jaribu sasa ndugu yangu umetoka tarime ukachukua mtu ambaye anasema kupika ugali na jaribu unampeleka tarime mjini kuna mwingine amechoka kula vyakula vya ovyo anahitaji mtu wa kumpikia ndio sababu yake lakini una habari kuna mtu mwingine anaoa ili apate watoto kao lazima ujue je hili nalolikoja kiukweli watoto ni zawadi sio swala la kulazimisha ni zawadi lakini kuna mwingine ndio kusudio lake angalia vipaumbele vya maisha kati ya wewe na yeye ni vipi je msipofikia inakuaji kila mtu ana vipaumbele vyake hata hapa nikisema jamani nitoe shilingi laki lakimojamoja kwa kila mtu hapa alafu niwambie utanunua nini kuna mtu atakwambia ukinipa laki mbili pasta cha kwanza kwanzaedi mwingine ukimuuliza nakuambia cha kwanza simu yenye flashi cha kwanza uhusiano wake na wazazi wake ukoje angalia haya mambo haya sikiliza kama mtu hana heshima kwa wazazi wake atakuvunjia heshima na nawewe na kuna wengine wanajidai kwa wazazi yuko vizuri lakini ukimkuta pale kanisani hana heshima kwa watu wazima hiyo ndio tabia yake angalia sana ana heshima kwa wazazi angalia marafiki zake ni akina nani nionyeshe marafiki zako nitakwambia hatima yako angalia marafiki zake uwezo wa fikra je unaukubali mnapokuwa kwenye mazungumzo na huyu mtu unaishia kuwa na furaha na kuona wamefaidika jiulize maswali mkimaliza mazungumzo au baada ya mazungumzo anakuacha na maumivu na kuishiwa nguvu mnaenda kuongea ukitoka hapo mmegombana hakuna hitimisho mnagombana kwenye uchumba yee mkiingia kwenye ndoa angalia jia na bidii ya kazi ni kitu muhimu sana sijasema aliyeajiriwa ya kazi bibilia inasema mithali 26 kama vile mlango ugeukavyo katika bawaba zake kadhalika mtu mvivu katika kitanda chake yuko t ukafanya kazi hakuna kitusturekebishe matatizo na hiyo ndio tamati ya kipindi hiki cha vijana na maisha kama utokaa na maswali jambo unaokuchanganya au kukutatiza na kusii uniandikie kwa nwani hii hapa ifuatayona hii ni awr redio adventista ulimwenguni awr sanduku la posta 172 morogoro tanzania anoni ya barua pepe ni kiswahili at awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 65357814 na pia unaweza kuwasiliana nasi na idhaa ya maasai kwa nambari 769986355 ukiwa nji ya tanzania kumbuka kuanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania kesho ni sera za ndoa kumbuka ulikuwa nami kibaga mwaipaja na hii ni awr kutokea morogoro hapa nchini tanzania inapotoka hpa studio kibada wanaendelea kukubariki kwa ujumba unaosema bwana hafura