unasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote ikapandana ya makelele yesu yuwaja tena ipate sauti himbasana yesu yuwaja tena njnakuja yesuwt hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu yuwaja tena unaendelea kuitegea sikio idhaa ya kiswahili kupitia masafa mafupi ya mita bed25 kutokea hapa mkoani morogoro mpendo a msikilizaji endelea kunipata kupitia mng fm bila kusahau rock fm endelea kuwa pamoja nami kwa njia ya mtandao wa www jina langu ni kibaga mwaipaja ninayokaribisha katika matangazo siku hii ya leo leo kwa upande wa waimbaji tutakuwa na kundi la waimbaji linayofahamika kama anointed singers kutokea hapa morogoro na watakuja kwako na wimbo unaosema ni tayari na katika wimbo wa pili tutakuwa nao gospel flm ambapo watakuja kwako na wimbo unaosema wanawali kumi na hii leo kwa upande wa kipindi hiki cha watoto wetu tutakuwa naye emmanuel ulemi ambaye yeye atatuletea mada unaosema uthubutu kwa watoto naamini tutajifunza mengi sisi kama wazazi namna nzuri ya kuweza kuwapatia nafasi watoto wetu waweze kuthubutu kufanya jambo basi hawa pa, anointed singers kutokea hapa mkoani morogoro wanakwambia ni tayari sana annaamini ya kwamba msikilizaji wangu umebarikiwa sana kwa ujumbe huu kutoka kwao anointed basi huyu hapa emmanuel ulemi anakuambia uthubutu kwa watoto mpenzi msikilizaji karibu katika kipindi chetu cha watoto siku ya leo upo nami mwanasikolojia na mshauri nasihi emmanuel ulime kutoka katika chuo kikuu cha jordan siku ya leo tutazungumzia kwa watoto ningependa kuanza na nini maana ya watotoeuanzaamaanayauut uhubutu ni hali ya kujiamini ambayo inamwezesha mtu kuwasilisha kwa ufasaha mambo wanayomtatiza au jambo lolote ambalo lina msibu au kitu chochote mahitaji yake au utatuzi wa kitu chochote kwa kwa ufasaha na kwa heshima lakini pia kwa kuwa na hisia za utulivu ni kwa maana ya kuwasilisha bila hisia za hasila au bila, ha- bila hasira kwa kuwa mhubutu ni uwezo wa kusimamia haki zako au kutetea haki za wengine kwa namna chanya au bila kumvunjia heshima mwingine kwa unavyowasilisha jambo lako kama mtu amekukosea au kuna vitu amekutendea visivyo sawa unawasilisha pasipo hasila yoyote hii ndo maana ya uthubutu abidda tu autb ain ka amambo kwamba labda mtoto sasa kwa watoto labda ni mtu mzima kama anaweza kaa ni mwalimu au ni mzazi au ni rafiki yako vibaya si vizuri kukaa bayaiukaanao mambo moyoni iya inapasa kutafuta namna sahihi ya kuwasilisha jambo lako ili na na changamoto mara nyingi kukaa jambo moyoni la mtu kuwa na kinyongo kuwa na kinyongo na na na unapokuwa unaweza kupelekea kuwa msongo wa mawazo lakini pia ukose raha tasababisha kama ni mtoto hivyo unaweza ukajikuta labda unashindwa kuchangamana na marafiki zako vizuri au kama unakuwa darasani unaweza kuta unawachukia walimu kwa sababu mwalimu labda alikutenda vibaya labda alikupiga mbele za wenzako au alikuzalilisha kwa namna yoyote vizuri vizuri na ukashindwa kumwambia kumwambia ukajikuta unaishia tu kumchukia lakini light, kama unge mfata, ungeenda kwamba mwalimu mwalimu samani walimu, mbele za wenzangu sikujisikia wenzakobwkipindkigine labdanaomba usinizaiishe mbele za wenzangu ukiweza kufanya hivo ni kwamba itakusaidia mwenyewe utoe dukuduku lako moyoni kwamba ubaki na amani kwamba kama umewekumeleza mwalimu lakini pia itakusaidia kwamba mwalimu muda mwingine asirudie kufanya hivyo lakini usipomwambia hivyo kwamba mwalimu hata lika, hata kufanya mwalimutabadiika aenufanya lakini pia nawe utatengeneza ile chuki moyoni kwamba kwa alikufanyia lakini kama msama, au kukubaliana kwamba ungekuwa na amani hata kwa hiyo na uhubutu ni kuna msaada mkubwa sana katika ustawi wetu wa mahusiano lakini pia hata ustawi wa kiafya kiakili na kimwili pia sasa ili uweze kuwa na uthubutu ni lazima ujue mawasiliano fanisi kwamba ni namna gani ya kuwasilisha jambo lako so kumfata tu mtu kumweleza bila kujua kwa namna gani utaenda utaenda kumwambia kaio inabidi ujue kwamba nikimfata labda kama ni rafiki yangu amenikosea au labda kama na mahitaji labda na daftari langu limeisha ni nataka nimwambie baba nahitaji daftari langu ni namna gani sahihi ambayo itakuwa ni heshima namnaganisah ambayoitaka haitamfanya haita ajisikie vibaya aone kama unamvunjia heshima na itakuwa ni rahisi zadi kkusaidia kwahyo zote inabidi ujifunze mawasiliano mawasiliano fanisi fanisi ni moja ya njia ambayo itakusaidia kupata hitaji lolote ambao unalihitaji lakini pia kutatua changamoto yote ambayo inakukuta endapo kama utajua ni kwa namna gani inabidi uwasilishe jambo lako kwa ufanisi ukiweza ukiweza kufanya ifo, ukiweza kujua namna gani uweze kuwasilisha jambo lako kw fa fgiawenzako au ata na wakubwa zako kama ni walimu au ni ni wazazi au mtu lakini pia kuzuia kwa sababu utakuwa hauna chuki au hauna kinyongo moyoni lakini pia ndo itakusaidia kupata mahitaji ma yako kwa urahisi na kujenga mahusiano mahusiano yetu mara nyingi yamekuwa yakivunjika au ya me, na kutoka, kukosea, afu, ukweli, hapa na marafiki zetu kutokana tu kwamba kwamba amekukosea unashindwa kumwambia ukweli umenikosea hapa hapa ningependa isiwe hivi anao kukubaliana mkaweka mambo sawa sawaauta labda amekukosea unakaa nayo tu moyoni humwambii jambo linakuwa unajikuta unamtenga hutaki urafiki naye kwa sababu tu alikuumiza La wakati ni kwamba ungeweza kuongea kwa naye na kumwambia kwamba umenitenda hivi na hivi na na na na sikufurahishwa kukubaliana ungeendelea mara nyingi kukaa mambo huwa yanakuwa yanathari. yanakuwa athari athari kiakili lakini pia naka na athari kwa afya yako lakini pia na amahusiano yako mazmaa tunaita kama uholo au upole usio faa unaitwa uolo a upole usofa kwa au au upole upole upole ukoje sasa ni kwamba kwamba mtu kama mtoto unakuwa unakubaliana unakubaliana unakubaliana na mahitaji ya ya ya watu wengine yanayokuumiza japo jambo linakuumiza nalo nalo tu unashindwa kusema kwangu sawa ila tabia lakini pia unaweza eooe unatarajia kupata usichokihitaji bila kuomba au kuzungumza kwa mfano baba labda unataka baba akupe hitaji fulani lakini lakini unabaki tu kubaki unaumia bila kumwambia ambao unakuwa unaendelea kukuathiri siku siku hadi labda baba akupendi akupendi au mama lakiniu flaisema bababa ni gari tae kununulia mahitaji lakini labda baba upobise sana ajui ni hitaji gani unalitaka japokuwa baba inabidi ajue ya mahitaji yake lakini pia ni vyema makumkumbusha kumkumbusha kwa kwa namna inayofaa kwa ukiwa na upole usofaa au dholo, utakupelekea kukosa mahitaji yako lakini pia kutofanya jambo uooautakupelekea kutetea haki yako kuna namna kama watoto mambo ambayo yanatokea kwetu tunafanyiwa na wakubwa labda kutokana tu na namna kwa sababu wenyewe ni wakubwa wanashindwa kujua ni gani, kwa namna gani inabidi wa kutendea mtotoa kuna namna amevunja lakini unashindwa kuzitetea kwa sababu unakuwa na na ile tabia ya upole ukizingatia amevunjakiama zetu za kiafrika na tanzania ni kwamba mara nyingi imekuwa kama mtoto anakuwa hana ile tabia ya kuweza kueleza chochote ambacho kina msibu mbele ya wazazi kama amekosewa au mbele ya mkubwa wake lakini ni kitu kisichofaa kwa jamii yetu ya sasa kwa maana kwamba inakuwa na athari nyingi sana kwayo ni vizuri kama mtoto ujue ni namna gani utaweza kuelezea changamoto zako au kutetea haki zako lakini lakini tabia nyingine ya mtu ambayo kwamba ni ni ana udolo, au sofa, ni kukubaliana na na kile wanachotaka wengine hata kama kinakuumiza pia kubaki kimya wakati unasumbuliwa na jambo fulani kwa hiyo ni m pia lakini pia kuomba msamaa mno inawezekana ni kosa la mtu mwingine lakini hiyo ndo unakuwa unaomba sana msamaha kwamba unakuwa na upole ulo ulopita kiasi au upole usofa. lakini kingine ni kukubaliana na kila jambo au ombi lolote ambalo mtu anakuomba Ampolo kwa kwa muda mwingine ukawa na mlundikano wa majukumu kwa mfano kama mtoto unaweza kujikuta labda mzazi amekutuma kitu fulani au amekupa kazi fulani ambayo ni kubwa uwezi aafu anakuja tena mwingine labda mkubwa wako anakupa tena kazi fulani hiyo ujamaliza nakupa nyingine na imaliza, mwingine, na, kuja, na nyingine unashindwa kwamba kazi flani, naifanya, au, nitakua, nitakua sina, kusabu, una kazi fulani nipo au nitakuwa sina muda kwa sababu naifanya unakubali s afu, afu nakupelekea msongo wa mawazo kwamba aanawaza ntatimizaji haya majukumu makubalia kwamba nitayafanya kitu ambacho kinakuwa kinakuumiza kuumiza taratibu kinakupa msongo kwa, kina kina kina kwa mawazo lakini kitu kingine ni kuzungumza kwa sauti ya chini k kuna watoto tupo ambao unakuta unashindwa kuzungumza jambo lako una, una shida yako unakuta unazungumza kwa kwa kwa sauti ya ya ya chini sana sana unashindwa kusikika hiyo ni ni moja tabia ya kwa hizo tabia hizo kwamba zina athari kubwa sana katika ustawi wa kiakili na kimwili sababu utakuwa na kinyongo nakinyongoukiwa unashindwa kueleza vitu vinavyouthibu au vitu vinavyokutatiza au mahitaji yako vitakusaidia nakua vitakufanyanakuakangi aashinda kukataa kusema kwamba leo na kazi nyingi labda hii inatosha hiyo hiiinatoshaku mengi kakupelekeaukachoka sana ko ni moja hatari mojawapo yakuwa na uolo au pole usiofaa kwa kushindwa kueleza kwamba ni vitu gani au kueleza mahitaji yako au vitu gani vinakuumiza kwa hivyo basi ili kuepukana na hiyo tabia ya udholo au ya kushindwa kueleza mahitaji yako au kutetea haki yako kwamba inapaswa uwe na uweauubutuambao ndohuo uubutu tumesema kwamba ni hali ya kujiamini ya kuweza kueleza, kueleza au kuwasilisha matakwa yako au mahitaji yako kwa ufasaa i mara nyingi watu huwa wanachanganya kati ya uthubutu na ushari na watu wengi sana wamekuwa wakitumia ushari kama ndo njia sahihi ya kutatua changamoto zao ambao kwamba unakuta unaeleza hisia zako au maoni au matakwa yako kwa namna ambayo inamtisha mtu mwingine kwamba mtu ameku, amekukosea baada ya akenda kumwendea kwa upole au kwa ustalabu au kwa heshima umwambie kwamba samahani umenifanyia hichi na hichi kwamba nimejisikia vibao ulionifanyia hichi nahichilakini aenda kumfata akumkeemea au kwa kautakaugo kwa kutaka ugomvi kwa hiyo pia ni moja tabia ya ushari na, na so ushai asuhubutu huo ni ushari lakini pia kutetea haki zako bila kum, kumfikiria mtu mwingine pia pia unajikuta labda unajali unajali tu haki haki haki haki zako zako kama mwingine unamvunjia zake ni za wengine haki zako kwa namna ya kumvunjia haki mwingine mottkzako kuna mzarisha mwingine huko ni kumvunjia haki mwingine ko lazima uhakikishe kwamba unavodai haki yako unadai kwa namna ambayo ni sahihi lakini pia tabia nyingine ya ushari ambayo ni tofauti kabisa na uthubutu ni kuwazidi watu nguvu watu wengine au kupiga kelele au wengine wengine au au au ila nataka tu usikilizwe kutishia watu au kupigana kwao kupigana sio njia sahihi ya kutatua changamoto zetu au kuonyesha ni wahubutu watoto wengi sana tumekuwa na tabia za kupigana kwamba kakuumiza mwenzikukosakakuumizaakutendea visivyo badala ya kumwendea kistalabu umwambie vizuri ila wewe unaenda kumfuata unaenda kumpiga kwa sababu umemzidi nguvu au unaweza kupigana naye kum... kupunguza asira zako kwa alivyokutendea lakini lakini imekuwa sio sio njia njia sahihi kumuumiza kumuumiza mwenzio lakini, mwenzio kwamba hamtapendana tena kwao ni ni namna hiyo nini, nini ushari sahihi ya kuwasilisha jambo zenu au sio usubutu usubutu lakini usubutu sasa kwamba namna sahihi ya kuwa mhubutu au mtu mwenye anakuwa na tabia gani mtu mwenye uthubutu ni kwamba anatetea haki zake bila kuziweka kando haki za watu wengine watu labda labda unataka nini kitu wenginetdtasojeuuwatisah aaabiawatu pasipojeui au kwa kama una shida yako watu au bila kuatisha. au kwa mfano mwalimu amekupiga labda mbele za watu hujapenda hauwezi ukaanza kumfata labda kumtisha kwamba tutaona tutaona mtaani mtaani tutakutana mtani. Ivo, lakini tutaonataonaiafata kiustalabu wako nilikuwa nahitaji kuongea na nawee kaaljisikia vibaya jinsi ulivonipiga mbele za watu nilikuwa naomba muda mwingine mwako undo, uniazibu lakini sio watutishia mbele za watu wengine au hata kumfuata ofsini kumtishia hiyo ni kitu ambayo haifai lakini pia msubutu ni kwamba anakuwa anajiheshimu na kuheshimu watu wengine kwa kujiheshimu ndomojapo kama hivyo lazima hautaweza kupigana ukiwa najiheshimu utakua una, unawaomba watu kuzungumza nao au unaeleza mambo yako kueshima, ingine, kwa kwaheshima huyo ndmtu na kuheshimu watu wengine wengine maana kwamba kwamba watu mtu pia ni kusikiliza na kuzungumza kwamba mwenzio kukosea unamsikiliza abda umemweleza kwamba sijapenda hivi kwa na hivi k unamsikiliza naye aseme lakini pia nakuzungumzak i vizui tuna tabia ya kuzungumza sabu kuna utofauti kati ya kuongea na kuzungumza kwamba kwamba kuzungumza ni unaongea unampa nafasi na ya kuongea unasikiliza vizuri anachokiongea naye pia unaongea lakini pia ni kujiamini ni tabia nyingine ya uthubutu kujiamini kwamba unavoenda kumueleza mtu kwa mfano labda mwalimu au mzazi amekukosea inabidi ujiamini unamwangalia usoni vizuri na unaongea kwa sauti nzuri sio ya chini kwa ni kujiamini lakini so una utofauti wa kujiamini na bali inabidi ujiamini kwamba uwasilishe changamoto yako au mahitaji yako kwa kujiamini lakini pia mtu kwakumwenye uhubutu anakuwa na msimamo kujua kile anachotaka kusema inabidi ujue pia kitu gani unataka kusema na kutumia kauli nzuri kwamba una shida flani k nabidi uju kwamba kwa kuisemaje fu aunatumia kauli nzuri lakini pia kwa hisia, kwa hisia chanya kwa yabila, kwa maana ya kwa pia, hisia, pia kwa hisia chanya na hisia hasiuna changamoto yako inabidi utumie kauli nzuri ambao aelezahakwmn ajisaaahiscaa kwa namnagani na ungependa utndewe kwa mda wngineko kuna hatua za kuzifuata unapoeleza changamoto zako kwamba umefanyiwa vibaya au umevunjiwa haki yako au na mahitaji yako yoyote yale unataka umfuate mwalimu au umfuate mzazi una changamoto unataka umwambie kuna hatua ambazo ni zinaonyesha kwamba wewe unaweza kuwasiliana kwa ufanisi na hatua hizo zipo sita ambayo hatua mojawapo ya kwanza ni kuomba muda muda wa mazungumzo wamazungumzo muda wa mazungumzo na ko nabidi uombe muda wa mazungumzo na huyo mtu ambao amba na kuzungumzaanaezakaa ni mwalimu anaweza kaa ni mzazi anaeza kaa ni rafiki au ni kiongozi unatakiwa muda muda ambao ambao anaweza kukusikiliza na sio kumpalamia unahisi ni ni kwako kwa mtu kama ni mzazi kwa mfano unaweza baba au tsamani mama au samaani rafiki naezakaa samani mwalimu au kiongozi naweza pata muda wa kuzungumza na na namuuliza tu ukiwa hauna asila. Na kwa, kwa, kwa, na pata na wewe. kwa kwa heshima heshima mda wakuzungumza kitu cha pili kiwa umewasilisha lako la heshima mbeaolaheshima lakuomba mda kutaka kuzungumza na nayee inabidi hatua yapili, ya pili ni kufafanua hisia zako na na tatizo tatizo hisia zako lako kwa kwa mfano labda mtu amekutendea vibaya kwa mfano labda mwalimu au mzazi au baba au mama amekupiga mbele ya wenzio ambacho kitu ambacho ulijisikia vibaya kwa unafafanua hisia zako unamwambia samani samani labda baba, mumba, samani labda baba baba nimejisikia vibaya au sijapendezwa na jinsi ulivyonizalirisha hatharani au hata rafiki yako labda likutukanaaza aa rafiki yako labda alikutukana mbele ya yawenzako aliktukana tukubwa mbalokulipenda ukajiskia kuzalirika nafbi ilivyonizalilisha iaende ji nyingine ni kutoa saumi lako au maoni maanabidi ueleze waziwazi sakipi gpenda kifanyike kamba kituganikwa mda wngeladaawai kwamba nimejisikia vibaya na jinsi ambavyo ni ningependa ningependa au au naomba au itapendeza ukiwa unaniita unaniita nini unani, unaniita pembeni akitaka vibayadektamkia maneno yote magumu au kitaka kukupiga au kukufanyia kitu chochote ambacho kinaweza kinawezakaa ni uzalishaji kwako ukiwa mbele ya watu wengine basi unamwomba nini akuitie pembeni kwamba ningependa au naomba kwa muda mwingine huwo unaniitia pembeni lakini hatua ya nne inabidi uulize mwenzako anahisi vipi kuhusu ombi lako kwa mfano labda we unahisije au je ni sawa kwamba mwingine naomba unanitia pembeni je je kwa kwako ni sawa au je, unaonaje umsikie naye anasemaje kuhusu hatua nyingine ya tano, kusikiliza, sayu, kusikiliza jibu meombatayai anaweza mwinginepembeninaezakakubaliana na wewe au kuto kukubaliana ila kwako kwa itakuwa ni msaada hatakama hata kukubaliana na wewe kakua umetoa ya moyoni ambayo anaweza kubaki kama maumivu kwamba kwa sema kwa yangu, kwa sehemu yangu kuna ile amani unabakiwa nayo hata akikataa tu ni msaada kwako pia kwa sababu muda huo labda vibaha, kutegeme, kama info, labda amejisikia unge, vibaya maumdaoa uaambua haki zako kwayo itamfikirisha sana itafanya muda mwingine asirudie kufanya hivyo kwa sababu unakuwa umemwambia hicho kitu jpokuwa hatakubali mda huo lakini itasaidia mabadiliko ya baadae kwamba kwa baadaye kwa kwa hawezi akakufanyia tena hivyo kwa sababu ushamwambia ushamwambia lakini kitu kingine cha ukiwa au au hajakubali inabidi kukubali na na kushukuru kwa kama mwe, kwa kama mwenzako atakubali ombi lako kusema asante ni moja njia nzuri ya kumaliza mjadala kwa hiyo ni vizuri ukishamsikiliza jibu lake umshukuru kwamba kwamba kwamba asante na kwa muda muda wako yeye kukupa wake mdawake wakkusikiliza kwo lazima useme asante nashukulu kwanini kwa, kwa muda wako kwao itampa nafasi ya, ya kujifikiria zaidi hata kama kukubalia labda umbilako kwao itamfikirisha zaidi kuona kwa kwamba unaheshima unamthamini au una, unamheshimu una, una kwa mtu anakuwa ni rahisi zaidi fanya mabadiliko au kukutimizia mahitaji yako kwa hiyo ni jinsi ambavyo mtu unaweza kuwa nini unaweza kuwa mhubutu kwao mtu inabidi ujifunze au mtoto inabidi ujifunze kwamba ni kwa namna gani utaweza kuwasiliana kwa namna iliyo fanisi kizaji tunapofikia hitimisho ya kipindi hiki cha watoto wetu naamini wa kwamba kimeweza kukubariki na kama na maswali maoni a changamoto anwani hii hapa ya kuniandikia yesu esohj ten na hii ni awr redio adventista ulimwenguni awr sanduku la posta 172 morogoro tanzania anwani ya barua pepe ni kiswahili at awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 65357814 na pia unaweza kuwasiliana nasi na idhaa ya maasai kwa nambari 769986355 ukiwa nje ya tanzania kumbuka kuanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 2055 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania kesho ni vijana na maisha bila shaka utaweza kubarikiwa na mengi ambayo ameandaliwa kwa ajili yako kumbuka ulikuwa ukitegea sikio idhaa ya kiswahili ya redioadventist ulimwenguni awr nami ni kibaga mwaipaja asante kuwa pamoja nami mwanzo mpaka mwisho wa kipindi hiki hikiwana wali bwana wakiwa ana wakiwanataa zaowote walilala tazi kazima wakimgoje bwana bwanawao