nasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote ikapandana ya makelele yesu yuwaja tena ipata sauti himbasana yesu yuwaja tena anakuja, anakuja ywthii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu yuwaja tena hujambo na karibu katika matangazo yetu kupitia redio ya adventist ulimwenguni awr tnatgosnn naaa dovya na hawa ni vijana watakuja kwako na wimbo unaosema tuna makao katika wimbo wa pili tutakuwa nao waimbaji wa kwaya ya kibada watakuja kwako na wimbo wanaosema kuja kwa yesu basi katika kipindi hiki cha sera za ndoa tutakuwa naye mchungaji david mbaga akizungumzia vitu viwili muhimu katika ndoa ni vitu gani ni uweze kupanga kumsikiliza vizuri kabisa uweze kusikia na kufahamu ni vitu gani viwili katika ndoa basi hawa pa waimbaji wa vijana dovya wanakwambia tuna makao No asante sana na kwa ujumbe huo kutoka kwao kwaya vijana dovya huyu hapa mchungaji david mbaga somo la leo linasema vitu viwili muhimu katika ndoa unaweza wee ukaweka tu vitu viwili muhimu katika mahusiano na mara tunapongelea vitu viwili katika mahusiano ambavyo ni muhimu sana na jua akili yako inaanza kupapasa ni vitu gani hivyo sikiliza katika vitu hivi viwili upendo sio wa kwanza wala sio wa pili ndioma nikasema leo nisikilize vizuri kwa sababu naweza ukafikiria umeelewa kumbe umeelewa kwa taarifa yako ulidhani ya kwamba upendo unadumisha ndoa leo nakupa taarifa upendo haudumishi ndoa kaa mkao mzuri utaelewa kama unabisha kauliza wazazi wako wamekaa miaka yote mpaka sasa hivi wako wenye ndoa nenda wakawaulize nini kinawafanya mwendeleo kukaa watakuambia na mara nyingi unajua shida iko hapa leo jamii jamii yetu hii tume tumeanza kuchukuliwa na mitazamo ya ndoa tunazoziona kwenye tv kwa hiyo zile za kwenye tv tunataka tukopi na kupesti tuingize kwenye ndoa zetu kawaulize watu ambao wanatengeneza mvy wanakuambia kwenye ndoa za tv huwa kuna tekt hujanielewa yaani kwenye ndoa za tv zile kuna saa watu mtu anasogea anasogea anasogea anavya mwangalie mwenzako anamtazama vizuri anavya anyoosha mkono ananyoosha mkumbatie basi mbuso anamkumbatia alafu anavya ah, umekosea anza tena lakini ile ndoa ya kwakwo ya nyumbani haina teki ile na teki a kwakuwa makini sana kwa taarifa niliyokuambia ni kwamba upendo sio namba moja katika vitu viwili ambayo navisema leo wala sio namba mbili hiyo unatakiwa ujue kabisa sentensi fuatai itakutisha kidogo nimetanguliza nime tahadhari itakutisha kidogo sikiliza inasemaje maana imekwambia inatisha kwa hiyo kaa vizuri usioe au kuolewa na mtu kwa sababu unampenda si simeona inaweza kutisha tayari kaa mkao mzuri tu utaelewa mbele ya safari kuwa makini sana katika hili kwa sababu utakuja kugundua ya kwamba watu wengi ambao wamedumu katika ndoa mpaka leo wako vizuri kuna hivi vitu viwili pekee vilisababisha waendelee kudumu unaweza ukapenda mchezo kwa mfano kuna mchezo mchezo mchezo wa, wa kucheza bao natoa kwa mfano Aa, mimi kama, kama, kama mshauri na saha na mwanasikolojia ninashauri sana watu wacheze michezo ambayo inasaidia ubongo kufanya kazi vizuri lakini ambayo haina madhara mojawapo ni, ni mchezo kama ule wakwetu wa kiafrika ule wa kucheza usolo ule unachangamsha akili sana mchezo ambao sishauri kabisa ucheze kabisa ni mbaya kabisa ni mpira wa miguu kabisa nakushauri usije ukacheza kabisa kwa sababu katika maeneo ambayo ni muhimu katika mwili wako ni ubongo kuna hatari sana ya ubongo wako azasikiliza unaweza ukapenda mchezo wa bao unaupenda kabisa mchezo wa bao lakini huwezi kuucheza kwao kupenda kitu sio kuweza sio kila ambao wanapenda kuoa au kuolewa wanaweza kuoa au kuolewa sio kila ambao wanapenda ndoa wanaweza ndoa haleluya limekuchanganya zaidi kidogo tunaanza kuelewana sasa unaweza ukapenda gari kabisa penda gari kabisa lakini uwezi kuendesha kwa hiyo kupenda kwako gari haukufanyi wewe uliweze gari tunaanza kuelewana sasa kule nyumbani tuna tuna watoto wawili mimi na mke wangu tuna watoto wawili wa kwanza mnamfahamu watu wa mwanza sana nishamsema ni junior wa pili ni danieli danieli anapenda magari kupitiliza yaani mimi napenda magari ila yule amenizidi ni kadogo lakini mkifika barabarani kwa mfano mkifika sehemu waipaki magari mengi kwenye spamaketi hospitali tukishuka ili nijue kwamba amezidiwa na ugonjwa hawezi kutamani gari hapo najua huyu mtoto leo amezidiwa ila nampeleka wasali tukishuka tu anaambia baba tukapande tukapande hili tukapande hili anapenda magari lakini kuendesha hawezi kwao anachofanya yeye ya ukifika nyumbani anataka umweke kwenye stelling anazungusha sa uzuri ni huu si imemzidi lakini anapenda magari ila hawezi kuendesha una habari kuna watu wengi sana wanapenda ndoa ila hawaziwezi ndoa yaani mpaka anaota kabisa nitaolewa nitaolewalilitaoa lili aya wakimwambia haya ndio hiyo hapo ni miezi mitatu anakuambia he sikujua kwa ziji ukachanganyikiwa kwa taarifa yako nikwambie watu wengi ambao wamepeana talaka leo walipoulizwa bado walikuwa wanapendana wengi sana wengi wengi wengi katika kazi ya ushauri na saha niliwahi kushauri watu wa mataifa fulani ambao walikuwa wanaishi tanzania dare s salam na wamekuja pale wanaandaliwa kwa ajili ya taraka wakabidi ni washauri wajiandae kwa talaka nikawashauri vizuri kabisa lakini nikamuuliza yule mwanaume nika ambia, mama hebu toka kidogo mama akatoka nikabaki na katoka baljamaa kma uko mama. Anambia, Ndiyo. Ndiyo, nataka tuachane hebu niambie ukweli wa moyoni kwa ilima zote huyu mwanamke bado nampenda nma nampenda hasa hata nikikupa mchunai huwezi kuishi kuishia ila moyoni anampenda kumpenda mtu hakumfanyi awe sahihi na hapa ndipo vijana wengi wanakosea hata kwenye maombi wanapokuja kuomba mchungaji uniombeenikuombee nini kuna mtu ninampenda na tamani huyo awe wangu yaani kumpenda hakumfanyi awe wakwako ni mpaka uelewe vizuri mambo yanakwendai kwa wale ambao wanaangalia kwenye skrini sasa hivi wanaona mtu mmoja kuna jamaa mmoja ameshika saa na kidubwa ki cha kutengenezea saa alivyokunja hilo jicho ukimwona utafikiri ni fundi ila hajui chochote unajua kuna watu wanamikwala hey. si kila anayependa kitu anakiweza hata mimi hapo ukinitazama namna hii kuna kitu ninakipenda napenda sasn napenda violin ila siwezi kupiga nkiona yani, mtu anapiga natamani na tamani na, na, na mimi sinaweza lakini ukinipa najikuta napuliza mpaka hewa inaisha ila mwenzangu akipuliza yeye anapuliza vizuri kabisa na inatoka vizuri sikiliza ndoa yoyote iliyofanikiwa ni matokeo ya mambo haya mawili ambayo nakwenda kukuambia najua mpaka hivi inavyongia kuna mtu anakereka kwenye kituaekanema siu yatogoe tu yajue usidandie bodaboda kwa mbele itakugonga tulia kwanza haya mambo mawili ni ya muhimu sana kwa taarifa yako katika mambo haya mawili maombi hayashiki hata namba mbili wala maana kuna mtu hapa anawaza anasema ndoa imekuwa ngumu niombe kuna vitu vya kuombea kuna vitu vya kuchukua hatua unapiga magoti sema hey mchungaji nimefunga na kuomba lakini imekuta ndoa iko vile vile yani mungu anakutazama anasema hili la kuombea kuna vitu viwili muhimu sikia kitabu cha hosea sura ya nne fungu la sita bibilia inasema watu wangu wanaangamizwa kwa kukosa maarifa anasema roho mtakatifu hapo naongea na watu ao na binadamu hapo amesema roho mtakatifu amesema wanaangamizwa kwa kukosa kitu gani una habari kuna ndoa ambazo zingepona kama watu wangejua maarifa sikiliza mihali nne la saba mimi nasoma kile kiswahili cha kisasa weye soma kile cha kwako anasema jambo la msingi ni kujipatia hekima toa vyote ulivyo navyo ujipatie akili haleluya na naulizeni jamani jambo la msingi hapa ni nini kujipatia kitu gani toa vitu vingapi ujipatie nini kuna mchekeshaji mmoja unajua tukua kanisani watu wanajidai hawaangalii wachekeshaji lakini keli wanawaangalia kuna mchekeshaji mmoja namhifadhi jina lake akampigia simu anko kabia nko kati ya pesa na akili utachagua nini <laughs> anko akamjibwa kaambia kati ya pesa na akili ha? mimi bwana nitachagua akili anko akamuliza kwani wewe we utachagua kitu gani kitusema anko si shangai ukisema ok. unachagua akili mimi kwakweliii nitachagua pesa kini wow, unachaguaje pesa sema ni kawaida kwa sababu kila mtu anachagua kitu ambacho hana anko akakasirika kabisa asema kwa hiyo umeniambia mi sina akili sema umechagua wewe mwenyewe mimi akili nazo ndio maana na shida ya hela <laughs> najua mmemfahamu tayari ndoa iliyofanikiwa ni matokeo ya hekima na busara haleluya haleluya ukiona watu wana ndoa nzuri haikutokea kwa bahati ndoa nzuri haitokei tu kwa bahati ka baye unashushiwa ndoa nzuri inatengenezwa haleluya wanaume wanaume nisikirizeni kidogo mwanamke ambaye unayemtaka mzuri unayemtaka wewe kiukweli yuko akilini mwako mungu anakupatia bidhaa ambayo haijakamilika uitengeneze ili ikamilike haleluya utakuwa na msongo wee baba na tutakuzika hivi karibuni kama unadhani ya kwamba umeoa mwanamke mkamilifu imekula kwako itafikia kiwango unaongea mwenyewe sikiliza hili utalinukuu kwenye maisha litakusaidia kuwa na nyundo hakukufanyi kuwa fundi unashanga mtu ameshika nyundo nyundohatu awita fundi sio kila mtu ambaye yuko kwenye ndoa anaweza ndoa alafu vijana ambayo hamjaoa na kuolewa si kila sentensi ya watu waliooa unaichukua mtu anakwambia ndoa ngumu ngumuni e, ngumu ni ngumu kwake kwa sababu hawezi kuendesha sasa unapewa treta hiyo hapo una leseni ya pikipiki unasema treta ngumu ni kweli lakini mlete fundi wa kuendesha treta anakwambia bona rahisi tu ili unasikia mtu anaenda kwa, kwa, kwa mzee nataka kuoa unataka e, waznatakanatakakuoohakuna eh. e, miale ishii na nne tatu misali t nyumba hujengwa kwa hekima na kwa ufahamu huthibitika ukiona nyumba hapa tofali nyumba sasa sikia nyumba hujengwa kwa hekima na kuimarishwa kwa busara hii ni kiswahili cha kisasa utaniuliza hekima ni nini na busara ni nini niende tu kwa haraka upate vizuri kabla ya hapo misali 4ne misali tano jipatie hekima jipatie ufahamu usisahau wala usiakatae maneno ya kinywa changu ikabidi niangalie hivi neno hekima maana yake ni nini nikaangalia dictionary moja ambayo nimeipenda sana inaitwa wordnet dictionary inasema wisdom accumulated knowledge or erudition or ient ni mkusanyiko wa ufahamu ndiondio hekima we unasema we unasema una hekima wakati una, hakuna kitu ambacho umejaza hapa ili uweze kuwa katika ndoa nzuri mahusiano mazuri tafuta ufahamu hekima ni ujuzi wa mambo au kanuni au taratibu lakini busara ni namna unavyotendea kazi ujuzi ulionao haleluya hujanielewa nielewa ngoja nikuambie kidogo hii kusaidie yaani kwa taarifa yako kupenda ni mpaka ujue kupenda yaani kama hujui kupenda hata kama unapenda hutajua kupenda kumbe kupenda ni mpaka ujue hivi watu wanapendwaje unaweza ukadhani kwamba unapenda kumbe ule unayempenda anakbia hata sielewi kabisa mara nyingi nauliza wakati natoa kila kitu nyumbani kwa sababu kwa mwanaume yeye kupenda ni kutoa mahitaji lazima uwe na ujuzi wa kuwa na mume bora au mke bora ni ujuzi mke mwema ni lazima umwelewe ujue vigezo lazima ujue tofauti za kijinsia kabla ujaingia kwenye mahusiano watu wawili wa jinsia tofauti wanaongeaje si kila unayemwona anakufaa unaweza ukajikuta mwanamke unayemwoa kwa kweli alikuwa na haki zote za kuolewa na injinia wakati huwe ni daktari sasa mke wa injinia akaolewa na daktari kuwa makini sana kuna kazi hapo wengine wanakuwa na msongo mpaka wanakunywa pombe pombe haisaidii jifunze kanuni za mawasiliano kuna namna ya kuwasiliana hii lazima ujifunze upende usipende lazima ujifunze hosea ne sta anasema watu wangu wanaangamizwa kwa kukosa maarifa yatafute maarifa sikiliza kwa kuwa wewe umeakataa maarifa mimi nitakukataa wewe usiwe kuhani kwangu mimi kuhani ni mwakilishi maana yake kuna watu wanakutazama unavyoishi kwenye ndoa hasa watoto wako kwa sababu umekataa kuzijua kanuni za mungu unawafundisha watoto vitu vibaya ndio maana katika hosea anasema nimewakataa watoto wako kwa nini wanaenda wakiiga mtindo ulionao wa maisha ya ndoa ambao sio sahihi nikwambie hata mimi unavyoniona hapa asilimia kubwa ya maisha yanayoishi kwenye ndoa niliona kwa wazazi wangu sikuwahi kuona hata siku moja wanagombana nikajifunza kumbe wana ndoa hawagombani simwwapigie makofi wale wazee wako pareni jamani kidogo hata siku moja lazima ujifunze hizi kanuni tukizifahamu tutakuwa na mahusiano mazuri tafuta hekima tafuta busara tafuta akili kosa vitu vyote usikose akili kosa vitu vyote usikose hekima hekima ni nguvu hekima itakuketisha dhawa kuu hekima itakupatia mali usitafute mali tafuta hekima maana hekima itakupatia mali rafiki yangu wewe kijana wewe binti ni wakati wa kutafuta hekima usiwe na haraka <mulia> mskilizaji ndio tamati ya kipindi hiki cha sera za ndoa kwa hi leo kumbuka kama una maswali maoni ya uchangamoto endelea kuniandikia kwa anani hii hapa ifuatayo ifuatayotna hii ni awr redio adventista ulimwenguni awr sanduku la posta 172 morogoro tanzania anani ya barua pepe ni kiswahili at awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 65357814 na pia unaweza kuwasiliana nasi na idhaa ya maasai kwa nambari 769986355 ukiwa nje ya tanzania kumbuka kuanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania kesho ni ijali afya yako na siri za ushindi nami tutajifunza mengi katika vipindi hivi napokuaga kutoka hapa studio ni kusiendelea kubarikiwa na waimbaji wa kibada kwaya wanapokwambia kuja kwa yesu, kuja kwa yesu. laquinit toi dit cosé toi dit toi quamba tu limombamu go the way the queen