unasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote ikapandana ya makelele yesu yuwaja tena sauti himba sana yesu yuwaja tena nakuja nakuja yesu wajt hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu yiwaja tena unaendelea kuitegea sikio idhaa ya kiswahili kupitia masafa mafupi ya mitabedi 5 kutokea hapa mkoani morogoro mpendo msikilizaji endelea kunipata kupitia mngt fm bila kusahau rock fm endelea kuwa pamoja nami kwa njia ya mtandao wa www jina langu ni kibaga mwaipaja ninayokaribisha katika matangazo siku hii ya leo leo kwa upande wa waimbaji tutakuwa na kundi la waimbaji linayofahamika singers kutokea hapa morogoro na watakuja kwako na wimbo unaosema ni tayari na katika wimbo wa pili tutakuwa nao gosflm ambapo watakuja kwako na wimbo unaosema wanawali kumi na hii leo kwa upande wa kipindi hiki cha watoto wetu tutakuwa naye emmanuel ulemi ambaye yeye atatuletea mada unaosema uthubutu kwa watoto naamini tutajifunza mengi sisi kama wazazi namna nzuri ya kuweza kuwapatia nafasi watoto wetu waweze kuthubutu kufanya jambo basi hawa pa, anointed singers kutokea hapa mkoani morogoro wanakwambia ni tayari Zangu. Zangu. sana anointed singers naamini ya kwamba msikilizaji wangu umebarikiwa sana kwa ujumbe huu kutoka kwao anointed basi huyu hapa emmanuel ulemi anakuambia uthubutu kwa watoto mpenzi msikilizaji karibu katika kipindi chio cha watoto siku ya leo upo nami mwanasykolojia na mshauri na sihi emanuel ulime kutoka katika chuo kikuu cha jordan siku ya leo tutazungumzia uthubutu kwa watoto ningependa kuanza na nini maana ya uthubutu uthubutu ni hali ya kujiamini ambayo inamwwezesha mtu kuwasilisha kwa ufasaha mambo wanayomtatiza au jambo lolote ambalo lina msibu au kitu chochote mahitaji yake au tatuzi wa kitu chochote kuyawasilisha kwa ufasaha na kwa heshima lakini pia kwa kuwa na hisia za utulivu yaani kwa maana ya kuwasilisha bila hisia za hasila au bila, bila hasira kwa kuwa mhubutu ni uwezo wa kusimamia haki zako au kutetea haki za wengine kwa namna chanya au bila kumvunjia heshima mwingine kwa unavowasilisha jambo lako kama mtu amekukosea au kuna vitu amekutendea visivyo sawa unawasilisha pasipo hasila yoyote hii maana ya kwa kwa hiyo inabidi kudai haki zetu zetu au au hata mahitaji yetu namna ambayo ambayo mtu heshima lakini pia kukaa na mambo yanatuumiza kwamba labda mtoto sasa kwa watoto labda ni mtu mzima kama anaweza kaa ni mwalimu au ni mzazi au ni rafiki yako kakutenda vibaya si vizuri kukaa naayo mambo moyoni ile kutafuta namna sahihi ya kuwasilisha Ho, jambo jambo lako ili kuondokana changamoto mara nyingi kukaa na na na na na moyoni mtu kuwa na kinyongo. Na na kinyongo, kuwa kinyongo kinyongo unapokuwa kupelekea msongo wa mawazo lakini pia yakuwasisaonekeaua amsongo raha lakinipaaabishaukoseaha la kama ni mtoto hivo unaweza ukajikuta labda unashindwa kuchangamana na marafiki zako vizuri au kama unakuwa darasani unaweza kkuta unawachukia walimu kwa sababu mwalimu labda alikutenda vibaya labda alikupiga mbele za za wenzako au kwa namna yoyote ambayo vizuri vizuri Uka na ukashindwa labda labda kumwambia kumwambia ukajikuta unaishia tu kumchukia lakini light, kama unge mfata, ungeenda kwamba mwalimu mwalimu samani mbele wenzangu kingine labda naomba usinizaiisha mbele za wenzangu ukiweza kufanya hivyo ni kwamba itakusaidia mwenyewe utoe dukuduku lako moyoni kwamba ubaki na amani kwamba kama umewezkumeleza mwalimu lakini pia itakusaidia kwamba mwalimu muda mwingine asirudie kufanya asiudkufanya lakini usipomwambia hivo kwamba mwalimu kufanya mwalimutabadiika andkufanya lakini pia nawe utatengeneza ile chuki moyoni kwamba unamchukia alikufanyia lakini kama kukuomba au kamba kukubaliana kwamba ungekuwa na amani hata kwa hiyo na uhubutu ni kuna msaada mkubwa sana katika ustawi wetu wa mahusiano lakini pia hata ustawi wa kiafya kiakili na kimwili pia sasa ili uweze kuwa na uthubutu ni lazima ujue mawasiliano ufanisi kwamba ni namna gani ya kuwasilisha jambo lako so kumfata tu mtu kumweleza bila kujua mnagani, utenda, utenda kwa namna gani utaenda utaenda kumwambia kwao inabidi ujue kwamba nikimfata labda kama ni rafiki yangu amenikosea au labda kama na mahitaji labda na daftari langu limeisha nataka nimwambie baba nahitaji daftari langu ni namna gani sahihi ambayo itakuwa ni yaishima, lakini pia haitam, haitam viba, itakua iheshima lakii pi haitamfanya ajisikie vibaya aone kama unamvunjia heshima na itakuwa ni rahisi zaidi kukusaidia kwahyo zote inabidi ujifunze mawasiliano fanisi kwo mawasiliano fanisi ni moja ya njia ambayo itakusaidia kupata hitaji lolote ambao unalihitaji lakini pia kutatua changamoto yote ambayo inakukuta endapo kama utajua ni kwa namna gani inabidi uwasilishe jambo lako kwa ufanisi ufanisi kwa ukiweza ukiweza kufanya ifo, ukiweza kujua kwamba namna gani uweze kuwasilisha jambo lako itakusaidia kupunguza migogoro na wenzako kama sio fakf fskuuu mggoowewenzako uta wakubwa zako kama ni walimu au ni ni wazazi au ni mtu yote lakini pia kuzuia kwa sababu utakuwa hauna chuki au hauna kinyongo moyoni lakini pia ndo itakusaidia kupata mahitaji ma yako kwa urahisi na kujenga mahusiano mahusiano yetu mara nyingi yamekuwa yakivunjika au ya me, na na na marafiki zetu kutokana tu kwamba kwamba mwenzako kwa amekukosea unashindwa kumwambia ukweli umenikosea hapa na hapa ningependa isiwe hivi aonao na kukubaliana mkaweka mambo sawa labda amekukosea unakaa saakosea tu moyoni humwambii jambo unajikuta unamtenga urafiki naye kwa sababu tu alikuumiza La wakati ni kwamba ungeweza kuongea naye na kumwambia kwamba umenitenda hivi hivi na hivi. na na na sikufurahishwa kukubaliana ungeendelea mara nyingi kukaa mambo huwa yanakuwa yanathari. yanakuwa athari athari kiakili lakini pia nakua na athari kwa afya yako lakini pia na a mahusiano yako mazima na mara nyingi mazimamaya tunaita kama uholo au upole usio faa unaitwa uolo a upole usofaa usofaa usofaa au au upole usofa. Uzolo, upole usofa, ukoje sasa ni kwamba kwamba mtu kama mtoto unakuwa unakubaliana unakubaliana na mahitaji ya watu wengine yanayokuumiza japo jambo linakuumiza nalo tu unashindwa kusema usfkbaia atuoat sio bila kuomba au kuzungumza kwa mfano baba labda unataka baba akupe hitaji fulani lakini tu kubaki unaumia bila kumwambia ambao unakuwa kukuathiri siku hadi labda baba akupendi au mama kupendi, lakini sio kwamba bababa ni kwa sababu tu ulishindwa kumwambia kwamba naomba kitu fulani gali tae kununulia mahitaji lakini labda baba upo bise sana hajui ni hitaji gani unalitaka japokuwa baba inabidi ajua ya mahitaji yake lakini pia ni vyema kumkumbusha kwa kumuomba kwa namna inayofaa ka ukiwa na upole usofaa au dholo, utakupelekea kukosa mahitaji yako lakini pia kutofanya jambo uwez kutetea haki yako kuna namna kama watoto kuna mambo ambayo yanatokea kwetu unafanyiwa na wakubwa labda kutokana tu na namna kwa sababu wenyewe ni wakubwa wanashindwa kujua ni gani, kwa namna gani inabidi wa kutendea mtoto ka kuna namna amevunja lakini unashindwa kuzitetea kwa sababu unakuwa na na ile tabia ya upole na ukizingatia namnakua amevunjaakiszetu za kiafrika na sasa tanzania ni kwamba mara nyingi imekuwa kama mtoto anakuwa hana ile tabia ya kuweza kueleza chochote ambacho kina msibu mbele ya wazazi kama amekosewa au mbele ya mkubwa wake lakini ni kitu kisichofaa kwa jamii yetu ya sasa kwa maana kwamba inakuwa na athari nyingi sana kwayo ni vizuri kama mtoto ujue ni namna gani utaweza kuelezea changamoto zako au kutetea haki zako lakini lakini tabia nyingine ya mtu kwamba ni ni ni ana udolo, au sofa, ni kukubaliana na na kile wanachotaka wengine hata kama kinakuumiza pia kubaki kimya wakati unasumbuliwa na jambo fulani kwa hiyo pia lakini pia kuomba amaa mno inawezekana ni kosa la mtu mwingine lakini hiyo ndio unakuwa unaomba sana msamaha kwamba unakuwa na upole ulo ulopita kiasi au upole usofa lolote ambalo mtu anakuomba kwa kwa muda mwingine ukawa na mlundikano wa majukumu kwa mfano kama mtoto unaweza kujikuta labda mzazi amekutuma kitu fulani au amekupa kazi fulani ambayo ni kubwa hauiwezi aafu anakuja tena mwingine labda mkubwa wapo anakupa tena kazi fulani hiyo ujamaliza anakupa nyingine na imaliza, mgini, nakuja, nyingine unashindwa kumwambia kwamba kazi fulani nipo naifanya, au nitakuwa, nitakuwa sina muda kwa sababu naifanya unakubali aaa unakubali. afu inakupelekea msongo wa mawazo kwamba anawaza kwa nitatimizaji aya majukumunamekubalia kwamba nitayafanya ko kitu ambacho kinakuwa kinakuumiza taratibu kinakupa msongo wa mawazo lakini kitu kingine ni kuzungumza kwa sauti ya chini k kuna watoto tupo ambao unakuta unashindwa kuzungumza jambo lako una shida yako unakuta unazungumza kwa kwa sauti ya ya ya chini sana sana unashindwa kusikika ni ni moja tabia ya, kwa hizo tabia hizo kwamba zina athari kubwa sana katika ustawi wa kiakili na kimwili sababu utakuwa na kinyongo nakiyongoukiwa unashindwa kueleza vitu vinavyoibu au vitu vinavyokutatiza au mahitaji yako vitakusaidia na siku baada ya siku, vita mawazo, ya vitakupelekea msongo wa mawazo ambao sonona hatari nyingine mfano kama umepewa mengi sana nakua vitakufanyaaka ingi ana boishinda kukataa kusema kwamba leo na kazi nyingi labda hii inatosha hiyo siku nyingine natosha mengikupelekea ukachoka sana ko ni moja, moja ya hatari mojawapo yakuwa na uzolo, au upole usiofaa kwa kushindwa kueleza kwamba ni vitu gani au kueleza mahitaji yako au vitu gani vinakuumiza kwa hivyo basi ili kuepukana na hiyo tabia ya udholo au ya kushindwa kueleza mahitaji yako au kutetea haki yako kwamba inapaswa uwe na uubutuambaondo huo uubutu tumesema kwamba ni hali ya kujiamini ya kuweza kueleza, kueleza au kuwasilisha matakwa yako au mahitaji yako kwa ufasaa i mara nyingi watu ho wanachanganya kati ya uthubutu na ushari na watu wengi sana wamekuwa wakitumia ushari kama ndo njia sahihi ya kutatua changamoto zao ambao unakuta unaeleza hisia zako au maoni au matakwa yako kwa namna ambayo inamtisha mtu mwingine kwamba mtu ameku, amekukosea baada ya yakenda kumwendea kwa upole au kwa ustarabu au kwa heshima umwambie kwamba samahani umenifanyia hichi nahichi kwamba nimejisikia vibaoulionifanyia hichi kwa kumfataaukee au kwa kwa kwa kutaka ugomvi hiyo pia ni moja ya tabia ushari na, na so huo ni ushari lakini pia kutetea haki zako bila kum, kumfikiria mtu mwingine pia pia unajikuta labda unajali unajali tu haki haki haki haki zako zako kama mwingine unamvunjia unazotetea ni kwamba za wengine haki zako kwa namna ya kumvunjia haki mwingine haki zako kuna unamzalrisha mwingine huko ni kumvunjia haki mwingine kwo lazima uhakikishe kwamba unavodai haki yako unadai kwa namna ambayo ni sahihi lakini pia tabia nyingine ya ushari ambayo ni tofauti kabisa na uthubutu ni kuwazidi watu nguvu watu wengine au kupiga kelele au wengine wengine au engini, tuwe au ila nataka usikilizwe kutishia watu au kupigana kwao kupigana sio njia sahihi ya kutatua changamoto zetu au kuonyesha ni wahubutu watoto wengi sana tumekuwa na tabia za kupigana kwamba kakuumiza mwenziwkoakauumzaakutendea visivyo badala ya kumwendea kistalabu mwambie vizuri ila wewe unaenda kumfuata umemzidi nguvu au unaweza kupigana kumfatanaenda kmpigaki uweze kupunguza asira zako kwa alivyokutendea lakini imekuwa sio njia kumuumiza kumuumiza mwenzio lakini, kwa mwenzio kwamba hamtapendana tena kwao ni ni namna hiyo nini ushari kutendea sio njia sahihi ya akuwassa jambo zenu au so usubutu lakini usubutu sasa kwamba namna sahihi ya kuwa mhubutu au mtu mwenye anakuwa na tabia gani mtu mwenye uthubutu ni kwamba anatetea haki zake bila kuziweka kando haki za watu wengine kwamba watu labda labda unataka nini kitu gani unakitaka wenginemabiatataaataasipo jeuiau kuwatisha shiayaonawambia watu pasipo jeuri au bila kuwatisha au kwa mfano labda mwalimu amekupiga labda mbele za watu hujapenda hauwezi ukaanza kumfata labda kumtisha kwamba tutaona tuta mtaani mtaani tutakutana lakini kwamba sema muda tutatanah lakiniunamfata kiustarabu kwambaaomba mdaaba kwa mdawako nahitaji kuongea na mwalimu kwajiskia vibaya jinsi ulivonipiga mbele za watu nilikuwa naomba muda mwingine mwako sio watutishia mbele za watu wengine a hata kumfuata ofsini kumtishia hiyo ni kitu ambayo haifai lakini pia msubutu ni kwamba anakuwa anajiheshimu na kuheshimu watu wengine kao kujiheshimu ndo mojawapo kama hivo lazima hautaweza kupigana ukiwa najiheshimu utakua unawaomba una, watu kuzungumza nao au unaeleza mambo yako kwa heshima watu watu wengine wengine kwamba sababu mtisha, kwa kwa mweshimu, mtu mtu pia ni kusikiliza na kuzungumza kwamba mwenziwa kukosea unamsikiliza labda umemueleza kwamba sijapenda hivi kwa na hivi k unamsikiliza naye aseme lakini pia ni vizuri tu tuna tabia ya kuzungumza sabu kuna utofauti kati ya kuongea na ku kwamba kuzungumza kuzungumza kwamba kwamba ni kwa una ungea, ha, vizuri, e una ni unaongea unaongea unampa nafasi na kuongea unasikiliza vizuri naye pia pia lakini kujiamini tabia nyingine ya uhubutu ni kujiamini kwamba unaoenda kumweleza mtu kwa mfano labda mwalimu au mzazi amekukosea nabidi ujiamini unamwangalia usoni vizuri na na unaongea kwa sauti nzuri sio ya chini kwa ni kujiamini lakini Una kutaf... Una kujiamini lakini bali inabidi ujiamini kwamba uwasilishe changamoto yako au mahitaji yako kwa kujiamini lakini pia mtu kwawenye uhubutu anakuwa na msimamo kujua kile anachotaka kusema inabidi ujue pia kitu gani unataka kusema na kutumia kauli nzuri kwamba unashida flani k nabidi ujue kwamba kuisemaje fu unatumia kauli nzuri lakini pia pia kwa kwa kwa kwa hisia hisia hisia chanya kwa yaabila, kwa pia hisia, pia kwa hisia chanya maana ya na lakikahcaakkahicanahia hasuna changamoto utumie kauli nzuri hisia hisia hasi na hisia nzi hisia maeahashica kwa kwa kwa, jisipu, kwa hisia chanya namna gani nepnaunewekwa mda wingie kuna hatua za kuzifuata unapoeleza changamoto zako kwamba umefanyiwa vibaya au umevunjiwa haki yako au na mahitaji yako yoyote yale unataka umfuate mwalimu au umfuate mzazi una changamoto unataka umwambie kuna hatua ambazo ni zinaonyesha kwamba wewe unaweza kuwasiliana kwa ufanisi na hatua hizo zipo ambao hatua mojawapo ya kwanza ni kuomba muda muda wa mazungumzo mba mda na huyo mtu wamazungumzoaabiaamazuzoat amana kuzungumza anaezakaaaa ni mwalimu anaweza kaa ni mzazi anaeza ni rafiki au ni kiongozi unatakiwa muda muda anaweza kukusikiliza na sio kumpalamia ambao unahisi ni ni kwako kwa unabidi umfuate mtu kama ni mzazi kwa mfano unaweza kiongozifwamba amai baba au samani mama au tsamani rafiki anaeza kaa mwalimu au kiongozi naweza pata muda wa kuzungumza na namuuliza tu na kwa kwa na mda wakuzungumza nawewe ala faahkitu chapili a umewasisha mbeaola heshima lakuomba mda akutaka kuzungumza na nayee na la na inabidi hatua ya pili ni kufafanua hisia zako na na tatizo tatizo hisia zako lako kwa mfano labda mtu amekutendea vibaya kwa mfano labda mwalimu au mzazi au baba au mama amekupiga mbele ya wenzio ambacho kitu ambacho ulijisikia vibaya k unafafanua hisia zako unamwambia samani samani labda baba, mumba, samani labda baba nani baba nimejisikia vibaya au sijapendezwa na jinsi ulivyonizalirisha hadharani au hata rafiki yako labda alikutukanaaza ala rafiki yako labda alikutukana mbele ya wenzako alikutukana u kubwa mbalokulipenda ukajiskia kuzalirika k nafmbia ilijiskia vibaya au sijapendezwa na jinsi livonizalirisha arai hatu yingine ni kutoa saumbi lako au maoni maake nabidi ueleze waziwazi sa kipi ngependa kifanyike kwamba nikitugani wa mda wng kwamba nimejisikia vibaya na ambavyo ni ningependa ningependa au au naomba au itapendeza ukiwa unaniita unaniita nini unani, unaniita pembeni akitaka mktatamkia maneno yote magumu au kitaka kukupiga au kukufanyia kitu chochote ambacho kinaweza kinaezakaa ni ukiwa mbele ya watu wengine basi nini akuitie pembeni kwamba ningependa au naomba kwa muda mwingine pembeni lakini hatua ya nne inabidi uulize mwenzako anahisi vipi kuhusu ombi lako kwa mfano labda wee unahisije au je ni sawa kwamba umemwomba meomba tayai kambamda wingineemeiezakakubaliana na wewe au kuto kukubaliana ila kwako kwa itakuwa ni msaada hata kama hata kukubaliana na wewe. kwa kwa kuwa umetoa ya moyoni ambayo kubaki kama maumivu kwamba sehemu naweeamyoi ambanaeaama kuna ile amani unabakiwa nayo hata hata inaweza ni msaada kwako pia kwa kopia, kwa sababu kama tu muda huo labda vibaha, kutegeme, kama, info, labda amejisikia unge, vibaya mtoto kumwambia uaaambua haki zako kwayo itamfikirisha sana itafanya muda mwingine asirudie kufanya hivyo kwa sababu unakuwa umemwambia hicho kitu jpokua hatakubali mda huo lakini itasaidia mabadiliko ya baadae kwamba kwa baadaye kwa kwa hawezi akakufanyia tena hivyo hivo kwasababu kusemaasate ni moja njia nzuri ya kumaliza mjadala kwa hiyo ni vizuri ukishamsikiliza jibu lake umshukuru kwamba kwamba kwamba asante na kwa muda muda wako umethamini yeye kukupa wake umshukukwambdaake wakuskiliza kwao lazima useme asante nashukulu kwanini kwa, kwa muda wako kwao itampa nafasi ya, ya kujifikiria zaidi hata kama kukubalia labda umbilako kwao itamfikirisha zaidi kuona kwamba unaheshima unamthamini au unamheshimu kwa mtu anakuwa ni rahisi zaidi mabadiliko au kukutimizia mahitaji yako kwa hiyo ni jinsi ambavyo mtu unaweza kuwa nini unaweza kuwa mhubutu kwao mtu inabidi ujifunze au mtoto inabidi ujifunze kwamba ni kwa namna gani utaweza kuwasiliana kwa namna iliyo fanisi <coughs> kilizaji tunapofikia hitimisho ya kipindi hiki cha watoto wetu naamini wa kwamba kimeweza kukubariki na kama na maswali maoni au changamoto anwani hii hapa ya kuniandikia anakuja anakuja yakuniandikiankujnkuja yesoaja tena na hii ni awr redio adventista ulimwenguni awr sanduku la posta 172 morogoro tanzania anoni ya barua pepe ni kiswahili at awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 65357814 na pia unaweza kuwasiliana nasi na idhaa ya maasai kwa nambari 769986355 ukiwa nje ya tanzania kumbuka kuanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania kesho ni vijana na maisha bila shaka utaweza kubarikiwa na mengi ambayo ameandaliwa kwa ajili yako kumbuka ulikuwa ukitegea sikio idhaa ya kiswahili ya redadentistulimwenguni awr nami ni kibaga mwaipaja asante kwa pamoja nami mwanzo mpaka mwisho wa kipindi hiki wana walikumi walimgoje ya ana wakiwanataa oh, oh. zawotewalilala oh. taazi kazima wakimgoje ya bwana wao oh, oh.