unasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote igapanana ya makelele yesu yuwaja tena nipata sauti himba sana yesu yuwaja tena anakuja anakuja yesuwaj t hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu yuwaja tena unaendelea kuitegea sikio idhaa ya kiswahili ikikutangazia kupitia masafa mafupi ya mita bedi 25 kutokea hapa mkoani morogoro mpendwa wa msikilizaji ungana nami kupitia morning mng fm na vilevile vile kupitia rock fm kumbuka unaendelea kunipata kupitia mtandao wa www hii leo utakuwa nami mtangazaji wako akibaga mwaipaja ni sana katika matangazo yetu hii leo na moja kwa moja nikukaribishe kuweza kujua nyimbo ambazo tutakuwa nazo hapa studio kwa siku hii ya leo na siku hii ya leo wimbo wa kwanza ambao utapata wasaa kuweza kufungua vipindi vyetu ni waimbaji wa tukasa kutokea chuo cha usafirishaji nit watakuja kwako na wimbo unaosema nifundishe kunyamaza na katika wimbo wa pili tutakuwa nao anointed singers kutokea hapa morogoro watakuja kwako na wimbo unaosema jina la yesu basi katika kipindi cha ijali afya yako tutakuwa naye ana mloka akizungumzia afya ya akili na katika siri za ushindi tutakuwa na uh, javen kasele ambapo hapa anazungumzia timwk katika kipindi cha pili basi hawa paa waimbaji wa tukasa nit wanakuambia nifundishe kunyamaza ni I'll <speaking> me <in Hebrew> we mm-hmm. mm-hmm. asante sana tukasa kwa wimbo huo mzuri naamini ya kwamba msikilizaji umeweza kubarikiwa nao na ni wasawa kuweza kuangazia mada ya afya ya akili ikiletwa kwetu na mtaalamu wa sikolojia ana mloka na hii ni sehemu ya kwanza habari ndugu mpenzi msikilizaji wa awr ungana nami ana lesi mroka mwanafunzi kutoka chuo cha jordan mwanafunzi wa psikolojia na ushauri na se leo katika mm, kipindi chetu cha afya ya akili tutakuwa na mada inayosema afya ya akili kama ambavyo kipindi chetu kinasema afya ya akili katika kipindi chetu tutaangalia nini maana ya afya ya ya akili akili tutaangalia nini maana mfumo wa, wa mwanadamu um, namna gani ya kuboresha afya ya akili yako na mazingira gani au sababu gani zinaweza afya ya mtu ya mtu akili kuzorota au fifia au kuharibika kwa namna moja au namna nyingine kwa kwanza kwenye kipindi chetu tutaangalia nini maana ya afya ya akili afya ya akili ni ustawi katika maeneo makuu matatu ambayo ni fikra au kwa maana nyingine tunasema mawazo hisia na tabia au kwa wakati mwingine tabia tunasema kama matendo au pia mtu mwingine anaweza akasema afya ya akili ni hari ya ustawi ambapo mtu anakuwa na uwezo wa kuendana na msongo wa kawaida katika maisha na kutambua uwezo alionao kwa kutoa mchango kwenye jamii yake unaweza ukajuuliza nini maana ya msongo wa kawaida msongo wa kawaida ni zile changamoto ambazo tunakutana nazo kila siku kwenye maisha yetu mfano upo njiani unaenda kazini ukakutana na foreni au ukakutana na changamoto nyingine yoyote ile changamoto ambayo unakutana nayo isiharibu ratiba yako ya siku nzima isiharibu furaha yako ambayo uko nayo ndani mwako kwa hiyo huo ndo tunaita msongo wa kawaida kwa sasa afya ya akili ni hali ya ustawi ambapo mtu anakuwa na uwezo wa kuendana na msongo wa kawaida kimaisha na kutambua uwezo alionao na kutoa mchango kwenye jamii yake um, tunaweza tukatolea mfano mtu wa kwenye, kwenye jamii anasema kwamba mimi na uwezo wangu natambua kwamba naweza kuongoza watu kama naweza kuongoza watu basi yeye atatoa mchango kwenye jamii yake kwa kuweza kuwa kuwania nafasi mbalimbali za kwenye kwenyejamii um, yake mfano labda nataka kuwa mwenyekiti wa mtaa kwa sababu wa kwa na uwezo wa kuongoza watu ko kitendo yeye kutambua uwezo alionao na kutoa mchango kwenye jamii yake hiyo tunaweza tukasema kwamba ni afya ya akili kwa sababu ameweza kutambua uwezo alionao na pia ameweza kuutumia kwa kutoa mchango kwenye jamii yake sasa tunaweza tukajiuliza nini maana ya akili akili ni kama programu iliyoko ndani ya simu au kompyuta simu zetu zimekua zinawekwa au kompyuta zetu tumekuwa tunaziweka tumeua tunaziweababai ii ziwezeufanya azi hivo hivyo akili ni programu iliyopo ndani ya mwili wa binadamu na kumwezesha kufanya mambo mbalimbali kama kufikiri na kufanya mahamuzi kahiyo kwa maana tunaweza tukasema kwamba akili ni programu ambayo iko ndani ya mwili wa binadamu inayomwezesha mwanadamu huyo kufanya mambo mbalimbali katika jamii yake mfano kufanya maamuzi matatizo ambayo anakutana nayo kutoa ushauri kujitambua nani ili kuweza kufanya maendeleo ya kwake yeye mwenyewe pamoja na jamii yake inayomzunguka kwa ujumla sasa unaweza ukajiuliza swari mfumo wa akili kwa binadamu unaanza wakati gani sababu kumekuwa na imani mbalimbali anasema mbali kwamba mwanadamu waga anazaliwa akiwa hana akili kwa kiingereza waga anasemaga yenyewe ni tablalasa sasa je tablalasa ni inakuwa na maana gani kwamba mwanadamu anazaliwa akili yake ikiwa haijui kitu chochote akiwa hatambui jambo lolote ikiwa anakuwa ni kama boksi ambalo halijahifadhiwa kitu chochote ndani sasa mfumo wa akili ya binadamu huanza mara tu pale anapozaliwa na kuendelea kukomaa kukoma, ko kwa maana hiyo tunasema kwamba mtoto ambaye amezaliwa leo pale anapozaliwa ndo anaanza kutengeneza akili yake wazazi wengi au tunaweza sema wanawake wengi ambao wamekuwa wamebahatika kwenda kujifungua wanaweza wakawa ni mashahidi waili mtoto anapozaliwa pale akipewa nyonyo na mama mama amfundishi kwamba unatakiwa uli unatakiwa uvute hivi hapana ni mtoto mwenyewe anaamua kuanza kukunyonya nyonyo la mama hakuna mtu ambaye amemfundisha ila ni akili tayari akili yake inakuwa inaanza kujengeka pale lakini mfumo huu a akili huanza kukomaa zaidi wakati kipindi cha ujana kwenye ujana ndipo tunasema nini kipindi cha ujana? Kipindi cha ujana ujana kipindi kipindi ni ambacho kijana anaanza kuwa na matamanio ya kuhusu maisha yake ya baadaye anaanza kuwa na mipango na mikakati ya kuhusu maisha yake ya baadaye kwao kipindi hiko ndicho akili yake inaanza omaa na katika kipindi hiki ndipo kijana anapaswa kujitambua na baada ya kujitambua anapaswa kuhamasishwa na kupewa taarifa sahihi tunaposema kuhamasishwa ni ili tunamwingiza sasa mzazi ndugu jamaa viongozi wa dini viongozi wetu wa serikali marafiki na watu wengine wanapaswa kumpatia huyu kijana taarifa sahihi ili aweze kukomaa akili yake kwa kujua yale ambayo yako sahihi kwa sababu kujua yale ambayo yako sahihi yanampelekea yana yeye akili yake kukomaa na kuwa katika hali nzuri kwa sababu tayari yuko na taarifa ambazo ziko sahihi sasa nini kinaweza kikatokea endapo uhamasishaji pamoja na kukosekana kwa taarifa sahihi pale ambako unaweza ukatokea uh, ukosefu wa uhamasishaji uh, n, wa kwa kijana pamoja na kupewa taarifa sahihi hasa wakati wa barehe kwa sababu vijana wengi iwe wa kike au wakiume wakati wa barehe ndiko waga shida mbalimbali zinaanza kwa nini kwa sababu akili yao ndio inaanza kukomaha hasa wakati huu wa barehe asipopata taarifa sahihi au asipohamasishwa vile ambavyo inatakiwa ahamasishwe inaweza kupelekea kijana kujiingiza kwenye tabia hatarishi tabia hatarishi ni kama tabia gani asante sana ana mloka kwa ajili ya mada hiyo nzuri ambayo wengi naamini ya kwamba itatusaidia pengine tulikuwa hatufahamu afya ya akili ni nini lakini tumejifunza na kuweza kuyaelewa kwamba afya ya akili ni kitu gani basi ni katika kipindi cha pili na javen kasele anazungumza nasi kuhusiana na tmk au ushirikian basi kipengele cha sita mpendwa msikilizaji wa awr ni utatuzi wa migogoro kutathmini utatuzi wa migogoro inamaanisha kuchunguza namna ambayo timu inaweza kushughulikia kutokubaliana na namna timu inaweza kustahimini migogoro ili kuweza kufanya kazi vizuri kwa hiyo timu bora inabidi iwe inaweza kuweza kutatua migogoro mbalimbali ambayo inakuwa inatokea kazini au kwenye uongozi au kwenye jambo fulani lazima waweze kujua namna ya kutatua migogoro bila kumuumiza kihisia yule ambaye unamlenga kumfikishia ujumbe kuna njia nzuri za za kumfikishia mtu ujumbe na yeye bado akawa na hali nzuri ya kihisia hajavunjwa kihisia hajaumizwa kwa namna fulani huyu mtu ataweza kuinuka tena na kujirekebisha na kurudi katika mstari na kufanya kazi kwa ufanisi migogoro inatokea mahali popote pale kwenye familia kwenye jumuia mbalimbali mbali, katika vikundi vya sara katika shule kazini kwa hiyo sasa mtu anabidi aangalia kwamba mgogoro sio kama kikwazo bali ni njia mojawapo lazima tuipitie ili kutatua na kuleta mafanikio katika kazi huenda mlitofautiana kiimani imani, e, imani juu ya namna utendaji kazi unatakiwa uwe kwa hiyo sasa mnapokuwa katika mgogoro mnakaa pamoja mnasikilizana unamwomba kumsikiliza upande huo wa pili na we mwenyewe unazungumza e, mnaskilizana ili muweze kujua tatizo liko wapi kishajua tatizo liko wapi basi unaweza ukasuluhisha hilo tatizo na mambo yakaendelea vizuri kutokubaliana kupo na sio vibaya kutokubaliana lakini ni namna kufikia mahali na kusema kwamba ili kazi iendelee ili kazi iweze kwenda vizuri na sisi tufanikiwe katika kampuni yetu katika timu yetu inabidi tufike mahali na kuona kwamba inabidi tukubaliane kwa namna fulani kupishana mawazo ni kawaida lakini lazima kurudi kwenye mstari na kukumbuka kwamba uh, nia yetu au mazumuni yetu katika kazi ni kufanikisha mambo mbalimbali mbali ambayo tuliyaweka au tuliyapanga hapo awali kama timu kipengele cha saba ni waingereza wanasema mudi chanya au hali chanya timu bora imejengwa juu ya misingi ya kutiana moyo imejengwa juu ya misingi ya ucheshi hali ya ucheshi ya hapa na pale na matarajio ya kufanikiwa timu bora inatakiwa pia iwe na ucheshi kidogo sio kila mara ni kuhusu kazi kazi kazi lakini saa zingine kuna kaucheshi kidogo kuna kutiana moyo kuna ile hali pia ya kujua kwamba tuna tarajia tufanikiwe katika lengo fulani hali chanya ni kipengele muhimu katika kukabiliana na hali tofauti uh, iwe mbaya au iwe nzuri hali tofauti kazini sio siku zote ni siku za kufurahi kuna siku labda E, msongo unaweza ukazidi sasa ile hali ya mtu kuweza kukabiliana na msongo pia inategemeana na mudi alionayo wakati huo na mudi ya timu nzima kama timu ina hali nzuri au hali chanya ya kukabiliana na matatizo basi huyu mtu ataweza kustahimili katika hiyo timu na kufanya kazi vizuri pia huongozwa na imani ya ninaweza kufanya timu bora inaongozwa na imani ya nini ninaweza kufanya ile hali ya kujiamini ya kwamba ninaweza kutekeleza jambo fulani ninaweza kuzungumza na mtu fulani ninaweza kuongea mbele za watu ninaweza kufanya mtihani vizuri au kuongoza watu vizuri hii mudi au hali chanya ni kitu muhimu sana katika kuboresha ufanisi wa kazi katika timu kulingana na mfumo huu timu inaweza ikastawi na kuleta tija kulingana na hivyo vipengele saba ambavyo nimetaja hapo awali na kwa maneno ya henry ford alisema kwamba kuja pamoja ni mwanzo kukaa pamoja ni maendeleo kufanya kazi kwa pamoja ni mafanikio ko lengo la timu sio tu kuja kwa pamoja au kukaa pamoja bali ni kufanya kazi kwa pamoja na kwa ufanisi kama henry ford alivyosema mtu akifanya haya yote au timu ikizingatia haya yote basi watapata mafanikio je wewe ni sehemu ya timu yenye ufanisi unadhani unaweza ukafanya nini ili kukuza e, ufanisi kazini au ujuzi uliopata siku ya leo basi mpendoa msikilizaji ni kuache na hilo swali lakini pia naweza nikatoa mfano wa timu bora au timu inayofanya kazi kwa ufanisi mfano timu ya mauzo katika makampuni mbalimbali huwa zinafanya kazi kwa ufanisi mzuri mno huwa wanakuwa wanapata mafundisho mazuri ambayo yanawafanya wao waweze kuwa bora katika kazi au eneo lao la kazi mfano E, timu ya mauzo ya crdb timu ya mauzo ya benki ya dtb timu ya mauzo ya coca cola e, kama hawa watu wasingekuwa na timu bora e, haya makampuni yasingekuwa na timu bora basi ni kuahidi kwamba kampuni ingekuwa imeshakuisha kush, kufa zamani ingekuwa imekwisha kufa zamani kwani timu ya mauzo ndio inayokuza kampuni timu ya mauzo ndo inayokuza kampuni kwani wao wanaleta mapato wanakuuza mapato ya kampuni husika timu nyingine ni kama tigo voda hawa wote wana timu ya mauzo nzuri sana ndio maana mpaka leo tunawaona bado wapo bado wapo na wanafanya kazi kwa ufanisi mzuri sio tu tigo na voa bali hata a na makampuni makampuni mengi ambayo yako ndani ya nchi yetu ya tanzania kwa hiyo kwa kusema haya yote ni muhimu kwa mtu yeyote anayeanzisha kampuni yake au anayeanzisha kitengo chake a, anabidi afahamu namna ya kukuza na kuleta mafanikio katika uongozi wake katika kampuni yake na ni kwa kujenga timu timu kadhaa kadhaa timu ya mauzo timu ya hudumu timu ya vitu mbalimbali ambavyo viko kwenye kampuni au vitengo mbalimbali ambavyo viko kwenye kampuni tunatakiwa tujuane kihisia tuko vipi tuko katika hali gani tunatakiwa tue tunawasiliana vizuri e, tunatakiwa tue tuna uvumilivu katika kazi mtu unakwenda kazini e, siku tano tu ushachoka unatamani kuacha kazi basi ujue labda kwenye hiyo kampuni timu haiko vizuri lakini kama kuna timu nzuri katika kampuni katika kanisa katika kazi yoyote ile husika basi huyo mtu atapenda kuendelea kubaki ataweza kuvumilia vikwazo vya muda vya hapa na pale kwani ameshaona kwamba hii hii kampuni inanijali inanithamini na inataka mimi nifanikiwe na mimi inanibidi nifanikishe malengo ya kampuni kuwa na mawazo ya kufanikisha malengo ya kampuni hivyo basi mpendo wa msikilizaji wa awr natumaini umepata chochote na kitu kutoka kwangu kuhusu timu na ufanisi wa timu asante sana kwa kunisikiliza ulikuwa nami javin kasele kwa maelezo zaidi kuhusu timu na mambo mbalimbali naweza nikakuachia namba yangu ya simu ambayo ni sfuri sit 877 s si s asanteni sana nikutakie siku njema asante sana kwa pamoja nami kwa siku hii ya leo mpendwa msikilizaji kama tukuona maswali maoni au changamoto endelea kuniandikia kwa anwani hii hapa ifuatayonknkuja Yes, so you na hii ni awr redio adventista ulimwenguni awr sanduku la posta 1720 morogoro tanzania anwani ya barua pepe ni kiswahili at awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 57814 na pia unaweza kuasilana nasi na idhaa ya maasai kwa nambari 769986355ukiwa nje ya tanzania kumbuka kuanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania kesho ni biblia ya kujibu kwa wale wote ambao wana maswali mbalimbali ambao walipata wasawa wa kuweza kuyatuma hapa studio itakuwa ni muda wa kuweza kujibu maswali haya napotoka hapa studio nikushukuru sana kwa pamoja nami mwanzo mpaka mwisho basi anointed singers wanakuambia jina la yesu nikushukuru sana msikilizaji endelea kubarikiwa na vipindi kutoka hapa studio ulikuwa nami kibaga mwaipaja na ulikuwa ukitegea sikio awr jina la yesu ni la sana hakona kamwe tena jina kama hili ni tumaihi peke la dunia oketedhoruba na mashaka limetanda tumaipeke limebaki uake yesu tu dunia hai namsada waketutapatafaraja ammani tuli ifadhi mioyoni cinahili tumai pekelimebaki wake yesutdu Sada, waketu tafaraja tapa amani. Tuli family oyo ni jinahili. amani siku hio furaha tote sujudu na kusifu cinahili cummai nekelimebaki kwake yesu tudunia aiam sada kuaketutapata faraja amani Jinakiri, tumai pake, li mebaki, wakayesu tu dunia, ay nam sa. que é