unasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote ikapandana yambakelele yesu yuwaja tena ipata sauti hibasana yesu yuwaja tena naujnakuja yesuywajt hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi pija panda ewe mlinzi yesu yuwaja tena kuitegea sikio idhaa ya kiswahili kikutangazia kupitia masafa mafupi ya mitab5 kutokea morogoro tanzania kumbuka unaendelea kunipata kupitia rofm na vilevile vile kupitia Mornings fm mtandao yetu ni wrg leo ungana nami mtangazaji wako kibaga mwaipaja nikiwa msimamizi wa kipindi hiki cha watoto wetu basi moja kwa moja msikilizaji leo hii tutakuwa na waimbaji wa tausi kutokea kule marekani na nada watapata fursa ya kuweza kutufungulia kipindi hiki kwa wimbo unaosema naishi siku moja moja ah, nisio yaweza na hacha ya pite kwani sina uwezo kwayo piesimna nguvu kabisa jana ni pastresfure umu jua lakini katika wimbo apili, wa pili tutakuwa nao waimbaji wa anoind siners kutokea hapa morogoro wao watakuja kwako na wimbo unaosema ni tayari asi msikilizaji kipindi hewani ni watoto wetu na leo hii tutakuwa naye josefu kabelelo huyu ni mwanafunzi wa chuo cha jordan na utapata fursa ya kuweza kumsikiliza akijitambulisha vizuri kwako lakini leo hii atakuja kwako na mada unayosema mambo yanayopelekea mtoto kukosa kujiamini naamini ya kwamba msikilizaji utabarikiwa naye josef akikujuza vitu vingi kuhusiana na namna ambavyo unaweza ukatambua kwa nini mtoto wako hajiamini na msikilizaji basi karibu katika kipindi hiki cha watoto wetu na hawapa tausi kwaya na wimbo naishi siku moja moja shisiku moja moja na shukulu inayopita misio yaweza na hacha yapite kwani kwanisina uwezo kwayo iyesimla nguvu kabisa yanalipa srasfure umumadaya juwa I am the one tu the one who is the one na the one who is the one who is the one who is the pa Situ kuwa sitaki tena sitaki sina haja na ngine niaci e Yesu kuturi zamo ni ina nategemea yesu anisiniye kuhakika ninasana detaku mungu ataixina simama mwaciye yesu ataikodesaswe I'm a man, Yesu, basi ni naye joseph akikubariki na mada hiyo nzuri ambayo naamini ya kwamba tutaendelea kujifunza mengi kupitia vipindi hivi vya watoto asante ndugu mtangazaji kwa jina naitwa joseph kabelela mwanafunzi wa sikolojia na ushauri na si kutoka katika chuo cha jordani mkoa wa morogoro ndugu msikilizaji wa radiaventist ulimwenguni karibu katika kipindi cha watoto na mada yetu ya leo inazungumzia mambo yanayoweza kupelekea ya mtoto kukosa kujiamini naam labda kwa kutaka kufahamu tu kwamba maana ya neno kujiamini kwamba kujiamini ni hali ya kuwa na imani na uwezo wako wa kufanikiwa katika maisha na kukabiliana na changamoto zinazojitokeza kwamba ambapo unakuwa na imani sasa imani yako, au, imani sasa yako kwamba au na uwezo kitu ambacho unaweza kukifanya kwa wakati huo ili mradi tu uweze kufanikisha jambo fulani eh? na huoaueufasbo piaunaokuwa unaweza kukabiliana changamoto mbalimbali zinazojitokeza katika maisha yako hapo ndipo unakuwa na uwezo wa kujiamini labda mtoto anaweza akawa anajiuliza au msikilizaji mwingine pia ambaye anasikiliza kipindi hiki cha watoto asili ya kujiamini ni nini au kujiamini kunaanzia wapi kwamba kujiamini kunaanza katika kipindi cha utoto ni pale ambapo wazazi wanavyoweza kumjengea mtoto uwezo wa kujiamini katika kipindi hiki wazazi ndio msingi mkubwa wa kuweza kumsaidia mtoto kuweza kujiamini hivyo basi watoto tunapaswa kuwa karibu na wazazi ili waweze kutusaidia kutujengea uwezo wetu wa kujiamini lakini kama malezi hayo hayajaenda vizuri inakuwa ni changamoto na ni vigumu sana kwa watoto hawa kuweza kujiamini tutaona mambo mbalimbali mbali ambayo yatapelekea mtoto kushindwa kujiamini lakini pia mambo ambayo yanaweza akamsaidia mtoto kuweza kujenga uwezo wake wa kujiamini ndugu msikilizaji katika kujiamini kuna aina tatu kuna kujiamini kupita kiasi kuna kujiamini kwa wastani au kwa kiasi lakini pia kuna kutokujiamini labda tukianza na kujiamini kupita kiasi hii ni aina ya kujiamini ambayo mtu anakuwa nayo lakini siyo hali ya kawaida inakuwa imezidi kiwango ambacho tunatarajia kwamba mtu sawa awe anajiamini lakini asizidi katika kiasi hicho kwa maana ya kwamba mtu anaweza akadhani kwamba yeye anajua kila kitu kwao katika utendaji wake anaweza akaanza kufanya kitu kwa mazoea kwa sababu anajiamini kupita kiasi kwamba anafahamu kila kitu hakuna mtu mwingine ambaye anaweza akawa na ana, ana mzidi yeye labda eh, kwa mfano kama labda ni mtoto anaweza kaamini anajua kufanya hesabu kupita mwenzake au anajua kusoma kupita mwenzake himazoeakaminmb eye ana uwezo kupita kiasi na matokeo yake akna makosa madogo madogo anaeza kumfanyasasasiweze kufaya vizuri zaidi kwenye mtihani wake lakini pia aina nyingine ya kujiamini ni kujiamini kwa kiasi hii ni aina nzuri sasa ya kujiamini kwa maana ya kwamba unakuwa na kiwango kile ambacho ni stahiki au kinachostahili kwa mtu kuweza ku, kuendelea na maisha yake kwamba unajiamini lakini pia unakuwa unajua kwamba kuna wakati mwingine kuna mambo ambayo unaezankaa nayafahamu au mambo mengine siyafahamu ko unakua unajua kabisa kwamba mimi ni binadamu kuna wakati kuna vitu fulani ntakua sivifahamu kuna sehemu takua nafaham mapungufu yako kwa kadri ambavyo maisha yanakua yaaendeeanani vizuri pia kwa wewe mtoto kutambua kwamba sisi binadamu tuna mapungufu yetu kai unatakiwakujiamini kwa kiasi au kwa wastn lakini aina nyingine ya kujiamini aina ya chini ambayo ni kutokujiamini kabisa kwamba hapo nakuta mtu sasa hana uwezo hana imani na uwezo wake wa kuweza kufanya mambo fulani na kufanikisha kwa hiyo mara nyingi anakuwa ni mtu wa kujirudisha nyuma kwa sababu anatambua kabisa kwamba hawezi kufanya jambo fulani na likafanikiwa ndugu msikilizaji wa kipindi hiki cha watoto sasa tuangalie sababu ambazo zinaweza zikapelekea mtoto huyu kuweza kukosa kujiamini kuna sababu nyingi ambazo zinaweza zikapelekea mtoto huyu kukosa kujiamini cha kwanza kukosolewa mara kwa mara na walezi au wazazi e, mara nyingi wazazi au walezi wamekuwa wakiwakosoa watoto mara kwa mara bila kuwaeleza mm, au bila kuwapa maelezo ya kutosha kwamba kwa nini wanawakosoa asa mara nyingi hii hali inawafanya watoto washindwe kujisikia vizuri na wanajiona kama vile hawana uwezo wa kufanya jambo lolote na hii hali inawakatisha tamaa kwa hiyo ni vizuri kwa wazazi au walezi ndugu aaaosoa hiki umekosea hapa na hapa kwasababu hlaikwahiyo mtoto, kwa hiyo mtoto hata ikitokea umekosolewa na mzazi au mlezi ni vizuri pia ukauliza kwamba umeniambia hapa nimekosea hivi na hivi au umenikosoa kwa hiki na hiki na hiki je ni mahali gani ambapo ungependa mimi nirekebishe ili niende sawa lakini pia kitu kingine ambacho kinaweza kinaezaakufanya wewe mtoto kushindwa kujiamini ni kujilinganisha na watu wengine au pale ambapo unakuta wakati mwingine wazazi wamekulinganisha na watu wengine tunatofautiana tumeumbwa katika hali ya utofauti ni kweli sisi ni binadamu wote lakini tumeumbwa katika hali ya utofauti kuna mahali tunatofautiana tu hatuwezi kufanana kwa kila kitu kwa tunazidiana kwa namna ambavyo mungu mwenyewe ameamua kutubariki au kutujaria kwa hiyo pale ambapo unakuta wee unaanza kujilinganisha na watu wengine au mzazi anakulinganisha na watu wengine au watoto wengine ni hali ambayo inakuwa nakutoa wewe katika hali ya kuweza kujiamini sasa na kupeleka katika hali ya wewe kujiona kama haufai au hauwezi kwa sababu labda mtu mwingine ana uwezo zaidi yako lakini pia kitu kingine ambacho kinzaka kufanya mtoto ushindwe kujiamini ni pale ambapo unalazimishwa kufanya maamuzi bilauti fursa ya kuweza kujifikiria kwamba nitoe maamuzi ya jambo fulani lakini bila kufikiria kwa mfano labda E, unalazimishwa ukubali kuolewa wakati katika kipindi ambacho wewe bado ni mtoto hujapata mda wa kufikiria vizuri na koma, ni kipindi ambacho bado fikra zako asijakomaa huwezi kutoa maamuzi ya busaracangamtokua jigani kwama jambo hili uweza kushindwa kujiamini lakini pia wakati mwingine wazazi wanavokuwa na matarajio makubwa zidi yako wewe mtoto matarajio makubwa ya wazazi hawa naezakakufanya wewe mtoto kashindwa kujiamini kwa sababu anaweza katamani labda ukiwa katika mazingira ya shuleni unavyofanya mtihani wako unavoendelea na masomo yako mzazi anatamani upate masomo labda alama za juu sana lakini katika mazingira ambao labda unapitia wewe katika kujifunza ulikuwa na uwezo wa kupata alama za wastn tu lakini sasayale matarajio ya mzazi au katika kufanya shughuli tofautitofauti yanakuwa ni makubwa yanapelekea wakati mwingine weweoeaindwaui na au kupoteza ile hali ya wewe kuweza kujiamini kwa hiyo kwa mzazi mlezi ndugu mwalimu na mtu mwingine ambaye anakuwa karibu na, na huyu mtoto ni vizuri kumpongeza kwa kile kitu ambacho anakuwa nakiifanya au kwa juhudi yake hii pia inaweza kamsaidia kumjengea uwezo wa kujiamini lakini pia kitu kingine ambacho kinaeza kufanya wewe mtoto kashindwa kujiamini ni pale ambapo mzazi mlezi au ndugu yako au mwalimu anavokuwa na kukumbusha mara kwa mara kuhusu matatizo au makosa ambayo umewahi kuyafanya katika kipindi cha nyuma hii hali pia inaweza ka wewe katika uwepo wa kuweza kuuwa na hali ya kujiamini na ni vizuri pale ambapo labda umekosea jambo fulani mzazi au mlezi akuelekeze kwamba hili jambo umelikosea wakati mwingine usilirudie lakini siyo kila mara labda umefanya jambo wiki iliyopita anakuja kukukumbusha tena wiki hii anakukumbusha sana na wiki nyingine anaofuata mbele ni mambo baahi tu ambayo anaeza ka mlezi au ya mzazi yanayoweza kukurudisha nyuma pia mwingine kusnkwako wewe mtoto labda unataka kipato cha juu kwa sababu umemwona fulani na kipato chake cha juu tamaa hiyo naezakakufanya pia wewe kushindwa kujiamini kwa sababu taku najiona wewe una kipato cha chini mwenzako na kipato cha juu labda ana uwezo wa kununua kitu fulani wewe hauwezi kununua kitu fulani ana uwezo wa kuwa naja kitu fulani wewe hauwezi kuwa naicho kitu fulani kwa hiyo kitu hiki kufanya wewe ushindwe kujiamini lakini pia kitu kingine pale ambapo mtoto nakuwa nashindwa kuamini uwezo wako wa kufikiri pala ambapo umepewa labda ufanye jambo fulani lakini hauamini kama una uwezo wa kulifanya jambo hilo kwamba hauamini kwakufikiria kwako kwamba hauamini kama utaweza kulifanya jambo hilo vizuri au kama utaweza kutatua changamoto hiyo hiyoaaa changamoto umekaa mbali na wazazi au walezi kwa muda mrefu sasa ni mazingira ambayo yanaweza kakufanya wee mtoto uanze kuhisi kama vile eh, unaterekezwa au umetelekezwa au umetengwa na familia kwa sababu ya kukaa muda mrefu bila kuwa nao hao walezi wakati ndio walezi ambao ugekuwa nao na wangeweza kukusaidia labda au kukujengea uwezo wako pia jambo jingine ni na matatizo ya kibinafsi kwa kama vile ambapo unakuwa umepotelewa na, na wazazi au walezi au ndugu hii ni jambo jingine ambayokufanya wewe mtoto kama mtu mpenda, sasa basakatika maisha yako maanaake unabaki wewe peke yako uweze kukabiliana changamoto za kwako peke yako bila uwepo wa huyo mtu ambaye ulikuwa unategemea kwamba angekuwa karibu yako na angeendelea kukusaidia zaidi na zaidi kwa hiyo kukosekana kwa mtu huyu kueza kwa pia wewe mtoto huweze kushindwa kujiamini wewekushinda kujiamin ehiyakukosa kuthaminiwa kwa uwezo wako iwe sasa ni kwa familia iwe ni kwa ndugu au watu wengine pia katika jamii e, wanapokuwa wanashindwa kuthamini ile hali ya uwezo wako ulionayo na mambo ambayo ungeweza kufanya labda kuamini katika uwezo wako hiyo nawe ni changamoto nyingine ambayo naeaakufanya wewe mtoto ushindwe kujiamini na kuanza kukurudisha tena nyuma katika mazingira ambayo sasa utakuwa hauwezi kufanya jambo lolote kwa sababu tayari ile hali yako ya kujiamini meyvitu ambavyo vinaezakakufanya wewe mtoto ushindwe kujiamini sasa tuangalie ni vitu gani sasa ambavyo unaweza ukafanya wewe kama mtoto ili viweze kukusaidia kujenga uwezo wako wa kujiamini e, kuna vitu vingi ambavyo vinaweza vkakusaidia wewe kama mtoto kujengea uwezo wako huo ya ya vitu hivyo. Ya vitu hivyo hivyo ambavyo vinaweza mtoto ukuweza uwezo wako wa kujiamini ni kama kumshirikisha mzazi au mlezi katika mipango yako au mambo yakouataaufanyaae bapoaajambombaoafikiria kulifanya ni vizuri zaidi pale ambapo kama utaweza kumshirikisha mlezi mzazi au ndugu yako kwa ukaribu zadi ili wakati mwingineaoto ya e, mchango wa mawazo na kitu kinginekpata msaada, msaada kwa urahisi zaidi na kufanya jambo lako kwa uzuri zaidia kusaidia we kuendelea kujiamini zaidi pale ambapo unakuwa unafanya mambo yako lakini pia kitu kingine ambacho kieza kusaidia we mtoto kuweza kujenga uwezo wa kujiamini ni kutafuta msaada wa kisaikolojia kwa mfano umefanyiwa jambo la ukatili la ukatili wa aina yoyote wakingono wakimwili wakihisia wakutelekezwa wa kutumikishwa Uh, katika namna yoyote ile hii nizikakupelekea wewe kujiona kama vile hauna thamani eh, kutokujiamini kuwa na hofu wakati wote kwahiyo hauwezi kufanya mambo yako katika ustadi wa hali ya juu au katika ufanisi wa hali ya juu kwa hio ni vizuri zaidi kama utamuona mtaalam wa kisikolojia na mshauri nasihi akakusaidia katika kuweza kupambana na hii changamoto na kurudisha uwezo wako wa kuweza kujiamini lakini pia njia nyingine ni kujielewa kujielewa au kujitambua hapa namaanisha kwamba kwa, kwa lugha ya kiingereza kwamba ni kuwa na ile hali ya kuwa na kwamba kama utaweza kujielewa kwamba mimi ni mtoto changamoto hizi pia zipo nimeambiwa hivi na hivi na hivi lakini wakati mwingine labda kuna namna ambayo labda ni katika namna ya kunifundisha kwa hiyo nichukulie kwa namna gani jambo hili ili niweze kujifunza zaidi Ye, na sio kukata tamaa ha, na kurudi nyuma tena kwaojielewe kwamba kuna muda fulani hi kwa sababu ya mapungufu yetu hatuwezi tukaa tumekamilika katika namna yoyote ile kwaho kuna namna tu ambayo tutakua bado tuna mapungufu yetu kwahio azmata mawazo mengine kutoka nje ambayotauuee mtoto kuweza kujenga uwezo wako wa kujiamini kuboresha ujuzi wako ili kuweza kusaidia kufanya kazi zako kwa ufanisi au kwa ustadi pala ambapo utaboresha ufanisi wako sasa kwa mfano kwenye mambo m- au shughuli ndogo ndogo ambazo nakonapewa nyumbani kuzifanya labda umeambua usaidie kufuta labda vumbi unafuta vumbi vizuri naku nauliza labda fae ezekufaya kazzan vizuri labda kama nikusaidia kazi ndogondogo ndogo za nyumbani kuosha vyombo kufagianaiuauezo ko uezakufanya mambo yako vizuri mtokaa na maswali maoni au changamoto anuanni hi hapa ya kuniandikinkj nesoi wajatena na hii ni awr redio adventista ulimwenguni awr sanduku la posta 172 morogoro tanzania anwani ya barua pepeni kiswahili at awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 65357814 na pia unaweza kuwasiliana nasi na idhaa ya maasai kwa nambari 769986355 ukiwa nje ya tanzania kumbuka kuanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania ibaga mwaipaja na hii ni awr kesho tutakuwa na kipindi cha vijana na maisha naamini ya kwamba kijana utaweza kujiandaa kupata mambo mazuri kabisa takao kusaidia kuweza kujiandaa basi nikiwa natoka hapa anointed wanakwambia ni tayari