unasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote igapanana makelele yesu yuwaja tena nipata sauti himba sana yesu yuhaja tena nakuja nakuja yesu yesuwthii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi pia panda ewe mlinzi yesu yuaja tena jambo na karibu katika matangazo yetu kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr yinayotangazia kupitia masafa mafupi ya mita bendi 2h5 kutokea hapa mkoani morogoro mpendo wa msikilizaji unaweza kuungana nami kupitia rock fm vile vile waweza kunipata kupitia morningst fm mtandao wetu ni wwworg hi leo ungana nami kibaga mwaipaja nikiwa msimamizi wa matangazo na naamini ya kwamba utaendelea kubarikiwa sana kwa siku hii ya leo basi hewani msikilizaji ni kipindi cha biblia ya kujibu hapa tunapata wasaa wa kuweza kuangazia maswali ambayo tunakuwa nayo hapa studio kuweza kujibu maswali yako msikilizaji basi ni kuombe ukae tayari kwa ajili ya kuweza kupata majibu ya maswali yako na wasaa huu napenda ni uchukue kuweza kutambulisha kwako nyimbo ambazo nitakuwa nazo hapa studio hii leo tutakuwa nao waimbaji hili ni kundi la wasafiri helat kutoka kule daressalam wanakwambia anakuja tenaanu nitanjua alama zake misumani atakuja hakika nitamwonana huo ni wimbo wa kwanza katika wimbo wa pili tutakuwa nao waimbaji wa mims fmi wanakuambia fikira moja, fikira moja tu. kwa upande wa kujibu maswali tutakuwa naye mchungaji emmanuel andrew pamoja naye habi machilu wakijibu swali linalohusiana na ekalisti naamini tutaweza kwenda sote mwanzo mpaka mwisho wa kipindi hiki cha biblia ya kujibu na msikilizaji basi moja kwa moja hawa hpa waimbaji wa kundi zima la wasafiri herad wanakuambia anakuja tena me He lives us out baada ya kuweza kubarikiwa na wimbo huo utoka kwao wasafiri herald nichukue fursa pekee kumleta kwako mchungaji emmanuel andrew na habi machilu katika kipindi hiki cha biblia ya kujibu habari za wakati huu ni sana karibu sana katika kipindi hiki tuna maswali mengi yametufikia lakini mm. basi mungu atatuongoza ili tuweze kujibu na kukidhi kile ambacho msikilizaji anatamani akipate yeah. swali so, la kwanza kabisa linatoka kwa ndugu heleni msilu kutoka morogoro mm. yeye yeah, anauliza mm. padri wetu alisema kanisa lolote eh, lisilo na ekaristi takatifu hilo si kanisa je yeah kanisa la avntista wa lina linaearisti anatamani kufahamu swala la earisti kwamba wntist nao wana echaristi. karibu mchungaji mm. asante sana ndugu mtangazaji na msikilizaji wetu ambaye aliuliza swali na hata huyo anayesikiliza pia majibu yake e, swali lake ni la msingi kabisa maana alisikia kiongozi wake wa dini akimweleza ya kwamba kanisa lolote ambalo halina ekaristi hilo sio kanisa na nauliza kwamba je sasa kanisa la wasabato lina ekaristi na labda tuanze kujifunza na kuelewa ya kwamba ekaristi ekaristi ni ni nini e, ni kitu gani A, kimsingi na majibu mafupi tu kwamba ekaristi ni ibada e, iliyowekwa na yesu kristo wakati wa karamu ya mwisho kabisa usiku ule wakuamkia ijumaa siku ya, ya mateso na kifo chake pale msarabani kwa hiyo tunaona ya kwamba uh, kile alichokifanya yesu karamu aliyoifanya usiku ule pamoja na wanafunzi wake akashiriki pamoja nao kumega mkate pamoja na divai hiyo eh, ndio inayoitwa ekaristi wako wengine amekuwa na maneno mengi au uh, misamiati mingi misemo mingi inayotafsiri kwa hiyo unaposema ekaristi maana yake unasema chakula cha bwana chakula cha bwana kwa namna ipi kwa namna ya kwamba bwana ndiye aliyeagiza kiandaliwe ili aweze kushiriki na wanafunzi wake neno ekaristi ni neno ambalo limetumiwa sana kimsingi e, na kanisa la kirumi kanisa la katoliki lakini kwa maana ya ekaristi katika lugha asiria lugha ya kigiriki linamaanisha shukurani kushukuru kwaiyo mungu au yesu kristo aliagiza chakula kile kiandaliwe ili ale pamoja na wanafunzi kama sehemu yake ya shukurani kwa wanafunzi wake lakini pili e, kuwaelekeza wanafunzi namna ya kushukuru kwa kile ambacho kristo alikifanya kwa ajili yao kama wanafunzi lakini kama wanadamu Kwayo, kwa hiyo utagundua ya kwamba chakula kile au arsti maana ni kushukuru Kwayo, kanisa, e, ni kwa hiyo unapozungumza kanisa lina maana yake ni kwamba linaendesha huduma ya chakula cha bwana hiyo kwa jibu fupi tu ni kwamba ndio kanisa la linaeuaist wa sabato lina echaristi. kwa hiyo linashukuru na lina shiriki chakura cha bwana kwa nini kwa sababu ni agizo la bwana mwenyewe katika kitabu cha wakorinto ya moja, msari wa wnz sura ya11 wa 2 ha 2 neno la mungu linasema ya kwamba bwana usiku ule alichukua mkat akaumega akala kisha akawaambia wanafunzi wake kwamba huu ni mwili wangu uliyotolewa kwa ajili yenu kuleni kwa ukumbusho wangu kwa hiyo anawaagiza wanafunzi halafu baada ya hapo biblia inasema akatwaa kikombe ambacho ndani yake kulikuwa na divai akanywa akawambia kunyweni hii divai ambayo ni mfano wa damu yangu itakayomwagika kwa ajili ya ondolea la dhambi zenu kwa hiyo hayo hayoyote aliyoyafanya yesu pamoja na wanafunzi na baadaye anawaambia ya kwamba fanyeni hivi kwa ukumbusho wangu kwa hiyo kanisa la wadivenes wa sabato kwa mujibu wa bibilia e, wa wa lakini pia unayaona masimulizi hayo yanarudiwa katika injili ya marko mstari wa hadi 12 katika injili ya matayo 668 na injili ya luka pia sura ya uka pi229 na aii unaeleza chakula cha bwana ambapo ukija kwenye kanisa la wa sabato ni imani ya msingi ni moja ya jambo ambalo kanisa linaamini na inaitwa meza ya bwana kwa kwa kwa kwa nini inaitwa inaitwa meza meza meza meza ya ya bwana bwana sababu chakula kile kiliandaliwa kwenye meza. karamu hiyo hiyo kikamilifu kanisa la wa sabato ya bwana au chakula cha bwana kwa hiyo kwa ufupi tu ni kwamba kanisa la wa sabato linayo ekaristi kwa maana ya kwamba linashukuru linatumia chakula cha bwana kama ambavyo bwana aliagiza sasa tofauti ni hii bwana alitengeneza mkate na alitumia divai ya mzabibu na kanisa la wa wasabato ni kweli linashiriki chakula cha meza ya bwana na kwa kutengeneza mkate usiotaac na dvai isiyotiwa chacho tofauti sasa na kanisa lake wanashiriki chakula cha bwana lakini wakitumia uh, kitu kingine chenye mfano wa mkate sasa hatujui kimetengenezwaje kwa sababu ili chakula kitunzwe kinywaji kitunzwe ksharibiki kinawekewa preservation fulani lakini pia wanatumia divai ambayo kimsingi ukitazama ni divai ambayo ina mvinyo ndani yake sasa utofauti ni huo kwamba uh, maelekezo ya bwana meza ya bwana iliandaliwa kwa mikate siyotiwa chachu na divai tiwa chachu kwa maana isio na kilevi wala mkate usio na namna yoyote ile ya kiungo chochote kinachoweza kuleta hali fulani ya uharibifu wa ufahamu wa ubongo o hiyo ndio tofauti kwahiyo labda swali kubwa tu ambalo anaweza akauliza eh, kwa kiongozi wake jeni kwamba kuna utofauti gani kati ya divai tunayotumia leo na divai wanayotumia wasabatu ambayo tayari taareksha kutueleza utofauti wake anaweza akauliza zaidi <laughs> e, au kujua kwamba je bwana yesu siku ile walitumia mkate wakenaeza mm-hmm. al hatutumii mkate wa kawaida asante mchungaji kwa jibu hilo kwa swali ambalo lilikuwa limetoka kwake ln msilu ambaye anapatikana hapa morogoro na alitamani sana kufahamu kwamba je kanisa la wa sabato nalo linalo arist jibu ni ndio. na labda tunaweza kidogo sawa kuna kitu ambacho e, wao wanaita a aam sacrament ni kitu gani unaweza ukafikiria labda ni kitu fulani lakini aamet ni fungu la mafundisho ya imani kwa mfano wanazo saament kuu saba saba na ukiangalia kwenye hizo saamet utagundua kwamba kuna kitu kinaitwa ubatizo ubatizo ni moja ya yaaae kwao sasa mtu anaweza akauliza kanisa la wasabat linayo sacrament kanisa la wa wasabato jibu ni ndio linayo sakramenti na sakramenti mojawapo ni ubatizo ila sisi ila ubatizo kama ubatizo sasa tofauti ya saamnti ya wasabato na wanayoamini wa ni vitu tofauti kwa sababu ya wasabato inayohusu ubatizo inazungumza ubatizo wa maji mengi mtu anabatizwa kwa kuzamishwa majini mm-hmm. lakini sakramenti ya wakatoliki ambayo ni ubatizo wanaamini juu ya ubatizo wa maji ya kunyunyizia maji mm-hmm. kwa hiyo ndio hiyo tofauti E, kwamba wao wanaita sacrament lakini kimsingi ukijaribu kuangalia e, saamen yao iko tofauti zaidi ya ndoa mm. e, sasa kuna nyingine ambazo wanazo sisi hatuna. Kipa imara komnio e, kitubio mm. Mm. E, sasa hizo nyingine ni za tofauti kidogo na huku unapozungumza kitubio sisi tunajua dhambi tunatubu kwa yesu lakini wao kitubio unaenda kutubukwahuu yes. ndio utofauti asante sana mchungaji kwa jibu hilo na sasa tuangalie swali lingine ambalo limetufikia yeah. na swali hili linatoka kwake joshua lameki kutoka iringa mm. yeye anauliza vilivyotakaswa na mungu wewe usiviite najisi mbona kanisa lenu mnasema ngurue ni najisi yaani hapa anamaanisha kanisa la wa sabato mm. haya swali hilo mchungaji karibu asante ndugu mtangazaji mm. na msikilizaji wetu swali liko wetualr am ansa lenu linaita ngurue e, na kama ulivyofafanua kwamba hilo ni kanisa la la nini wasabatu na mungu anasema kwamba tusiviite vitu gani amesema vilivyotakaswa e, vilivyo sasa labda tusome pamoja katika kitabu cha mambo ya warawi ndiko mahali ambako nataka tujifunze zaidi mambo ya elai ili sura ya kumi kusema bwana na ile bwana ni bwana ya herufi kubwa kimanisa munu e aaambia vongozi a musa na haruni, haruni, haruni. anasemaje anasema neneni na wana waisraeli mkiwaambia wanyama hawa mungu anazungumza hawamanaz a vyakula. vyakula akiwambia wanyama hawa ndio wanyama wenye uhai mtakao wala katika hayawani wote walio juu ya nchi na ule anasema kila mnyama mwenye kwato katika miguu yake mwenye miguu ya yakupasuka kati mwenye kuchewa hizo ni sifa sifa anatoa mungu sifa za wanyama kuliwa sfala anasema katika hayawani hawa ndio mtakao wala pamoja na hayo wanyama hawa hamtawala katika wale wenye kucheua na katika wale walio na kwato ngamia anata sasa mungu mwenyewe mwenyeeanasema aa amtawala nama kwaii ngamia, ngamia asiliwe kwa sababu anacheua lakinianawatweneamae sio kanisa la wasabato linaloita ngamia ni najisi ila ni mungu mwenyewe Man hapa ndiye alikuwa anazungumza na musa na haruni anawambia kwamba wanyama sifa za wanyama mtakaowala moja au anacheua mbili aue nakwato tatu miguu yake hiwe imepasuka sasa anamwambia kwamba e, ngamia msimle nini ana sifa mbili kati ya zile tatu sa ab ancheua ndio nakwato ndio lakini miguu yake haikupasuka kwa hiyo anakosa sifa ya kuliwa na kwa sababu anazo sifa mbili anakosa moja mungu mwenyewe anasema huyo ni nani ni najisi lakini sio hao tu ukisoma msali ule wa tano anasema na wibari kwa sababu yeye ucheua, lakini hana kwato yeye ni najisi kwenu wa anacheua yeyeucheua nmnanurue kwa nini kwa sababu nguruwe anazokwato sawa na ni mwenye miguu iliyopasuka sawa lakini hachewwi yeye ni najisi kwenu kwa hiyo vitu vitakatifu na unajua tunasema wanyama wote walipoumbwa mungu alipomaliza uumbaji wake kwenye mwanza umoja37 anasema akasema natazama kila kitu ni chema lakini anapokuja kwenye swala la afya ya mwanadamu anahelekeza na anapohelekeza yeye mwenyewe ndiye anayesema ya kwamba huyu mnyama msimule kwa nini kwa sababu ni najisi kwahiyo sio kanisa la lawadumeaa sabato linaloita e, nguruwe ni najisi ila ni mungu mwenyewe na nanatoa sababu kwa nini? kwa sababu nguruwe nguruwe hiyo hiyo ni sifa moja wapo mungu mungu mnyama kuliwa anayo mbili, yake hiyo anayo mbili yake lakini tatu nachewa, na kwai sabraaaacheu nsema acheui kwaiyo mnyama anaepaswa kuliwa lazima awe na sifa zote ngapi akipungukiwa moja wapo huyo huyo kuliwa kuliwa kuliwa na kwa mesema, kwa kwa nini mungu mungu mwenyewe mwenyewe amesema ni ni ni najisi najisi najisi sio kanisa kimsingi linaloita vitu vitakatifu isipokuwa ndiye anaita amewaita wanyama hao kuwa ni najisi kwa sababu ukiendelea utaona hata samaki anasema samaki lazima awe na magamba awe na mapezi akikosa sifa hizo hatakiwi kuliwa eh, kambale hao wanakosa sifa hawana magamba na mungu mwenyewe anasema hao ni najisi mm. msile uh-uh. kwa hiyo sio kanisa mayo sioaasa lasimamia kila lichokisema mungu kwamba ngurue na hatutacha kusema kwamba nguruwe hata kama watu wengine wanasema ni mtamu analiwa ni mtamu ni mzuri anabatizwa majina mengi lakini tutaendelea kusema kama biblia ilivyosema kwamba nguruwe ni najisi asante mchungaji labda pengine huyu ndugu lameki joshua lameki swali hili ameliuliza kuhusiana na vile ambavyo vilionyeshwa kwenye kile kitambaa ndo anatumia kigezo hicho cha kusema kwamba vilivyotakaswa kwamba vilionesha kwamba vivo ni vile vimefanya nini vimetakasa labda hapo tungemfafanulia kidogo ili apate utofauti wa, wa swala lile ambalo paulo alikuwa ameonyeshwa katika katika, m- katika maono, katika maono. Mm. Mm. Uh, kimsingi ni kwamba paulo uh, petro alikuwa ni muyahudi na wakati ule kulikuwa na utofauti mkubwa sana kati ya wayahudi na wa mataifa na moja ya mtu aliyekuwa mataifa ni kornelio ambaye bibili imemtaja mm. kwamba ornelio alikuwa ni mmataifa na petro alikuwa ni ma, ni myahudi sasa kulikuwa na utofauti mkubwa sana wa mwingiliano utagundua hata yesu wakati anakwenda anakwenda kwenye kile kisima cha yakobo anakutana na mwanamke msamaria yesu anamwomba maji yesu anapomuomba maji yule mama cha kwanza anasema ah, inakuaje wewe e, e, myahudi unatuomba sisi wasamaria nini maji uh-huh. utagundua ya kwamba kulikuwa na utofauti nautofauti kwa hiyo e, petro alikuwa uh, uh, kinyume sana na wamataifa wa na wamataifa walichukuliwa au walihesabiwa kama watu najisi na kimsingi ukisoma hiyo habari kama ilivyorekodiwa kwenye kitabu cha matendo ya mitume utagundua ya kwamba ni roho mtakatifu alikuwa anajaribu kumtoa petro kwenye hali ya kuwaona wamataifa kama watu najisi wasioweza kuungana lakini kwenye kitabu cha matendo ya mitume sura ya km ni mahali pekee ambapo yesu mwenyewe mungu anatangaza akisema ya kwamba ne ambaye petro anamuona kama najisi lakini anasema orineio sadaka zako na sara zako zimenifikia mbinguni wewe ni mcha mungu wakati huo mungu anamuita e ni mcha mungu petro anamuona mtu mtu mchafu mtu asiye mcha mungu na tofauti hiyo ni kubwa na kwa sababu ya ibada ya ya ne roho mtakatifu anashughulika kumkutanisha korineliyo na petro na ndiyo maana mungu anamwambia corinelio eh, kwamba sasa ninakutuma uende kwa petro na petro atakwambia chakufanya na kwa sababu yesu anajua kwamba petro yuko kinyume na watu wanaoitwa mataifa hawezi kumkaribisha wala kumkaribia roho mtakatifu akamchukua petro akampeleka kwenye chumba cha juu kwa ajili ya kuomba petro akiwa huko roho mtakatifu akasababisha njaa kwa petro na petro akiwa katika kuomba kapata usingizi akiwa amepata usingizi mungu anampa njozi anapompa nozi anampa njozi ya shuka lililoshuka jeupe lililojaa vitu ndani yake mijusi n yani, minyama vingi, vingi alafu mungu anamwamsha nini kwa eh, mm, mm, mm. sababu sijawahi kula kitu najisi na ninapotazama vilivyoko humu naona ni mijusi naona ni kama vitu fulani hivi ni e, ni vitu najisi najisi kwahiyo kula ndipo mungu anamwambia petro usiviite vitu alivyo vitakasa bwana kuwa ni najisi hiyo njozi ikarudia mara ngapi mara mbili na baada ya hapo ndipo ile njozi ikaondoka inapoondoka wakati huo tayari Korinerio, ametuma watu watatu kwenda kwa petro wakati huuo njozi inaondoka petro anapoamka kutoka kwenye njozi roho mtakatifu ndivyo roho mtakatifu akamwambia petro ashuke wakati petro anashuka tayari na wale watu watatu wameshafanya nini wameshafika sasa wanapofika wanamwambia niniwesfwanaofikawanawambia ametutuma uende na nae <laughs> ni mataifa mm. petro anajua ni najisi na wale watu ndipo yule roho biblinasema roho akamwambia petro kwamba tazama hao watu nimewatuma mimi mimi yani roho anasema nimewatuma sio tena ni kweli watu wametumwa na watuwametumwa lakini akini bibliaasema kitendo cha hao kuja ni mimi niliewatuma hiyo ondoka uwende na petro anaondoka sasa anapofika kwa kornelio biblia inasema petro akaondoa zile tofauti zake na anamuita petro orneio namwambia roho amenionya kwamba nisiite vitakatifu kuwa ni najisi sasa vitakatifu vinapozungumzwa hapa ukiangalia mazungumzo ya petro na korinelio kimsingi mungu alitumia ile njozi ili aondoe ukungu kwenye ufahamu wa petro ili petro amhudumie korinerio ambaye anamuona ni najisi wakati mungu anamuona ni mcha mungu lilikuwa sio swala la vyakula So tena. na hii ni awr redio adventista ulimwenguni awr sanduku la posta 1720 morogoro tanzania anoni ya barua pepe ni kiswahili at awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 5814 na pia unaweza kuasilana nasi na idhaa ya maasai kwa nambari 769986355ukiwa nji ya tanzania kumbuka kuanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania ka kesho ni mafundisho makuu napotoka hapa studio endelea kubarikiwa nao waimbaji wa mims wai wanakuambia fikira mmoja tu ulikuwa nami kibaga mwaipaja asante kwa pamoja nami naamini ya kwamba utaendelea kubarikiwa na vipindi vinavyoendelea hapa studio tukutane kesho panapo Melisha me, yes.