nasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote igapanana ya makelele yesu yuwaja tena sauti himba sana yesu yuwaja tena nakujnakuja yesuyt hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu yuaja tena hii ni idhaa ya kiswahili kukutangazia kupitia masafa mafupi ya mitabendi 5 kutokea morogoro tanzania kumbuka unaweza kunipata kupitia morning sa fm na vile vile kupitia rock fm tandao yetu ni www rg jina langu ni kibaga mwaipaja tafadhali te pamoja mwanzo mpaka mwisho wa kipindi hiki cha watoto wetu hii leo basi ni msikilizaji wangu tuweze kuwa pamoja awali ya yote leo hii tutakuwa na waimbaji wa kwaya imara kwaya kutokea kule drc nchini kongo ambapo watakuja kwako na wimbo unaosema unapomtegemea katika wimbo wa pita endelea kubaki nao waimbaji wa imara kwaya kutokea nchini kongo watakuja kwako na wimbo unaosema jiandae basi hi leo katika kipindi hiki cha watoto wetu tutakuwa naye joseph kabelela kutoka chuo kikuu cha jordan hapa mkoani morogoro na atazungumzia uonevu kwa watotoau wakati mwingine unakuta mzazi labda au watoto wenzake wanamtenga na wenzake katika kucheza e, mzazi hataki acheze na watu fulani au labda usicheze na watu fulani au watoto wenzake pia wamemtenga mtu huyu au mtoto huyu hawataki kucheza naye hii ni mojawapo pia ya vitu ambavyo vinaonyesha kwamba huu ni uonevu dhidi ya mtoto huyu katika kipindi kilichopita tuliweza kuangazia kidogo kuhusiana na swala hili la uonevu kwa watoto basi hii leo utapata fursa ya kuweza kumsikiliza mwanzo mpaka mwisho katika mada hii ya uonevu kwa watoto basi ni kupatia nafasi ya kuweza kusikiliza wimbo mzuri unaosema unapomtegemea waimbaji ni imara kwaya kutokea li- I see. osefu kabelela na mada uonevu kwa watoto labda na ulemavu wa kiungo fulani kwa hiyo unaamua kutumia ulemavu wake ule ule unaanza kumuonea na kumfanyia njia yoyote ile ambayo itampelekea yeye kuweza kujisikia vibaya na kupata maumivu lakini pia wakati mwingine ni kipato cha wazazi labda mtu anaanza kumsema mwenze kwa sababu ya kipato ambacho wazazi wake wanacho kama ni kipato kidogo labda mara nyingi unakuta wala hasahasa wanaoumia ni wala ambao unakuta vipato vya wazazi wao viko chini au ni vidogo kwa hiyo mtu mwingine anaweza kaona kama ni fursa yeye kuweza kumtania mtu mwingine au kumwambia kum mtu huyo kupitia hali hiyo lakini pia namna nyingine ni kupitia kumpiga mtoto au kumshambulia ko pale ambapo unakuta watoto wenzake au mtu mwingine anampiga mtoto anamshambulia hii ni mojawapo pia ya njia ambayo inaonyesha huu ni uonevu dhidi ya mtoto huyu ni vyema tukatambua vitendo hivi au njia hizi ku kamba sio salama au sio rafiki katika kuishi na watoto lakini pia namna nyingine ambao kaonekana ku kwa kwamba ni uonevu ni kumtenga mtoto kukaa pamojana watoto wenzake au kukaa na kundi la watoto wengine au wakati mwingineakuta mzazi labda au watoto wenzake wanamtenga na wenzake katika kucheza e, mzazi hataki acheze na watu fulani au labda usicheze na watu fulani au watoto wenzake pia wamemtenga mtu huyu au mtoto huyu hawataki kucheza naye hii ni mojawapo pia ya vitu ambavyo vinaonyesha kwamba huu ni uonevu dhidi ya mtoto huyu mtoto kucheza, anahitaji kucheza nahtaji fursa kuushirikiana na wenzake ili aweze kujifunza mambo mengi zaidi namna nyingine mbaozkaonekana kwamba ni uonevu ni kumdharau mtoto au kumshambulia mtoto mwingine kwa sababu ya dini yake labda kabila lake jinsia yake au utambulisho wake wa kijinsia kwamba kwa namna yoyote ambayo mtu anaeza kawa anajitambulisha labda kwa jinsia yake kwa dini yake m, au kabila lake kasikia, kwa nzkasikia kwa mfano tunafahamu una, baahi ya makabila ambayo mara nyingi yanatumika kama vile kudharauliwa kudha, samahani, ah, wems, kwa iyo, kama kama flani, au pia, Hawe, yako, kwa njia ya kushambuliwa watu fulani samahani ni mfanoaea dotka a mtoto wenzao ama dini ii haifai amakwako ndio bora zaidi kayo sio vizuri kufanya vitendo kama hivo lakini pia namna nyingine ambayo naka ikaonekana kama ni uonevu au kafanyika na ikawa uonevu kwa mtoto ni kusambaza uvumi au habari za uongo kuhusu mtoto mwingine kkuna watoto wengine nakuta au watu pia kwa wako vyema sana katia kusambaza habari za wengi auta habari hiyo haina ukweli wowote aa hs wowot u ule uvumi aliusikia au alioutunga ye mwenyewe anavosambaza kwa watu wengine inakuwa anamshambulia mtoto huyu anamuumiza kihisia kwa hiyo watu wengine pia watakuwa ana mtazamo mbaya zidi ya mtoto huyu ko sio vyema kufanya vitendo hivyo lakini pia namna nyingine ni kudhihaki au kumtania mtoto mwingine kwa sababu ya utendaji wake wa masomo kwa mfano labda jinsi ambavyo anakuwa nenda katika maendeleo ya e, yake ya shule mitihani yake na majaribio mbalimbali ambao nauanatokea pale ambapo unakuta mwenzako labda kapata ma za chini mepata ma za juu unaanza kumtania eh? kicha kikubwa labda lakini akili hakuna eh? masikio tu maskio o vitendo kama hivyo kwa sababu mwenzako ame, amepata ufaulu wa chini tofauti na wewe ulivyopata au namna ambavyo masomo yake amechelewa labda hajaelewa mapema meelewa tu haraka wanataka labda mwezeshaji aaaaamwenzako aaeewaotaa samn ba usayake au ridhaa yake wakati mwinginenakuta mtu mwingine anampokonya au wengine wanavunja vitu vyake nasiokuwakati mwingine hata kumwibia mhurumu vitu vyake hivo unavivunja vitu vyake m begi lake umetupa chini kwenye matope mevunjavunja kalamu zake eseli na vitu vingine vinginemadafariake laa chanicania hivo ni vitendo vyote ambavyo vinaonekana ni vya uonevu idi ya mtoto huyu lakini pia kuna mifano mingi tu labda labda maytukaionani mnene k atkaa namuita bonge nyayaoboeaya akii pia wakati mni ingine ama uta mtoto ni mwembam watuknamita tukunyema kinyume chake na jinsi ambavyo mwenye e mwenyewe alivyo au kimbaumbau e, una vitu kama hivowakatimnakuta mto nin na rangi ya, ya, ya weusi au e, ya uafia zadi mzii zadima kwahiyo mtoto huyu anaanza kuitwa cheusimangala labda akaakaanaitwa cheupe namna myota mi hamtuwakati mwingine mtu nakuta lada ni mfupi anaitwa outu ni mrefu anaitwa shoti mazngiray eh, mtu mwingine ni mwambamba anaitwa bonge hi itu vizuri kama tutavifahamu na kuifanyia kazituweze kuacha kuwafanyia hivo watoto kwani madhara yake ni makubwa zaidi baada ya kuona mifano hiyo au namna ambavyo uonevu huu nazkatokea sa tuangalie madhara ya uonevu huu kwa watoto mahara haya aa mambo mengiuakaakihskisoojia kiakili kijamiasmahara mengine a mda mfupi aamda mrefuaaakua mtoto madhara ojawao a madhaamakjitokea kwa mtoto aliyefanyiwa uonevu ni kupungua kwa uwezo wa mtoto kuweza kujiamini au kujitambua aa wakati mgekaa anashindwa kujitambua akishshinda kujitambua atashinda pia kujiamini atakua anajiona yeye ni duni yeye ni dhaifu awezi kufana jambo lolote asababu ya huo udhaifu wake ka sababu ya kujiona yeye ni mnyonge wakati wote na atashindwa pia kujitambua nakuweza kuendelea mbele na kuchukulia kama vile fursa kile ambacho anafanyiwa kiweze kumsaidia kwenda mbele e, labda tuhpakwa mfano mimi nilivokuwa mdogo mimi nilivokuwa mtoto nakumbuka mara nyingi shuleni watu walikuwa wanapenda kuniita aki au ukwa kwamba ukat majina yote mawili kwamba na ukwa wale waigizaji amawalewaigizajiwanatoka nchi ya kwamba aki na ukwa ilikuwa ilikuwa inanisumbua sana inaniumiza sana lakini baadaye baada ya kupata msaada kidogo kuzungumza na watu nichukulie ni katika katika hali chanya. Katika hali chanya kuzawkatia haicaka pjinsi ambao watu wananiita katika kujitambua nikagundua kwamba jinsi ambavyo watu naniita hivo nichukulie katika hali chanya sasa ambaamii laaa iwatoto wenzangu wamenitambua kama ni mmoja kati ya watu maarufu wanaifaisha nawatu ha a aisumbua akini kwa mwanzoiasumbua a a wakati mwingiekujiamapta mbele za watu nakua changamoto o akusema hio sasa natambua kabisa na watoto wengi mbo waaa wanaita na majina tofauti nkatafuta msaada wakapata namna ya kuweza kuishi na kujitambua wakachukulia ile kama ni changamoto na kuwafanya wao waweze kuwa bora zaidi au waishi kwa hali ya uchanya zaidi lakini pia madhara mengine ni kuongezeka kwa viwango vya wasiwasi au unyonge msungo wa mawazo kwa mtu wakati mwinginakaanafikiria leo niende shuleni nikienda shuleni m-m, watoto wenzangu wanaweza wanaezakaanza kunitania wanakuwa na, na hali ile ya wasiwasi anakuwa na woga pia awezi sasa na kuthubutu wa kuenda shuleni anaeza kadanganya nyumbani kwamba ameenda shuleni lakini kumbe kaishia polini kaishia sokoni kaishia tu mtaani wajafika shuleni kwayo inaweze kawa ni changamoto pia wakati mwingine labda kama huu uonevu unatokea katika mazingira ya nyumbani Anza shule, Kumba, nyumbani ndotokeauonevu nakaao shle laii kaana kupata sha nmaaa mda hu akud ymaafmfaosa mani anakaa hali ya unyonge mda wote lakini pia madhara mengine ambaoakajitokeza kwa mtotokufanyiwa uonevu e, ni kupungua kwa uhusiano wake na jamii au na watoto wengine kwa sababu tayari hawa kwamba kwa faa labda uonevu kwanjia, viake, stazenao, labda. kwa njia ya kumaribia vitu vyake kumtenga asicheze nao au kumpiga labda sasa katika mazingira haya kabisa wazi kwamba mtoto huyu hawezi kuwa na na mzuri na watu hawa. hawezi kuwa kuwa na na na uhusiano uhusiano mzuri mzuri watu awezi kua a sozaawziua a uhusno katika jamii ndiko huko ambako anafanyiwa u uoneu nakua ni mtoto ambaye anakuwa katika hali ya kujitenga ya katika hali hii ya kujitenga haiwezi kamsaidia yeye kuweza kujenga mahusiano bora na jamii yake lakini pia madhara mengine baykajitokeza hapa kuongezeka kwa viwango vya changamoto za usingizi m ili hali ambao walikuwa nao ya kawaida ya kupata usingizi ilikuwa labda hali ya kawaida lakini ssa anapopata kwa, kwa changamoto hii ya, ya usingizi pale ambapo nakuta sasa hana amani anaishi maisha ya hofu wakati mwingini anaezakaa amelala lakini akaa kama vile anaota ndoto ya, ya tucangaotoaua kupata u usingiziza amsaa kadaaanmotaasingi awaulaa ada sa mbasaaaaaaa sa tna wao inakuwa ni hali hiyo au labda asipate usingizi wa kutosha aamasa mataufjao olotauaka changamoto kubwa pa na jambo jinginemkajitokeza kama madhara kwa ajili ya eeakufanyiwa uonevu huu aa napunguza uwezo wake kueza kujifunza na kufaulu vizuri katika masomo yake kama alikuwa na uwezo wa kufaulu vizuri anza kufanyiwa uoneu hu wenzake lada wanamonea iu baadayakua nafanya vizuriwanaharibia madaftari yake wanaharibia vitabu vyake na kueza kushindo, kueza pia vitu, vitu vipya haitakuwa kama vitu hivi vya mwanzo badoinamhitaji ye kuweza kutafuta vitu mbalimbali ambavyo alikuwa navyo tayari labda kama vile vitu vya kujisomea l mbavo alika meandika apo awali havipotea mpakakuvitafuta mwanzo kwahio jinsiambavo anakua naenda akini pia mapaamhitaikuz faa mambo mengi aka changamoto kke kueza kujifunza vizuri na kuweza kufaulu kma mba alafauuo aai akii pia madhara mengiekupata changamoto akula a atni t aaandumskaa mfano kwamba huyu ni mtoto fanyiwa uoneukatika mazingira ya shuleni na watu ambao wanasimamia chakula katika mazingira hayo ka kifakfaaaa ianfanaata uoneu hu aii ia labda tuchukulie katika mazingira ya nyumbani hmm? kila kichukua chakula alikuwa anapewa maneno ya masimango e, napewa maneno ya kubihakiwa unachowezapada nikua hakuna kitkingicokiweza e, masomoenyewe haufanyi vizuri kwa hakuna mtu yoyote yuleambayeanamchukulia mtazamo chana na ueza kumsaidia zaidi lakini i kumwona tu kamavile ni mtu ambaye yupo kw ajili ya kuleta hasara katika familia k vitu hivi kampotezea hamyakua asiweze kula kabisa na tunafahamu kwamba ni wazi kuwa kwamba mtu asipopata chakula asipokula vizuri asipopata lishe bora nizikampelekea yeye kuweza kupata changamoto za kiafya kimwili kamba nzakapata madhara mengine pia ambayo nazakaana msumbua siku hadi siku kwaiyo ni vizuri kuweza kuyafanyia kazi mambo haya lakini pia madhara mengine ambayo anazakajitokeza hapa kwamba huyo mtoto kwa sababu tumeona uko mwanzo sasa kwamba atakosa uwezo wa kujitambua atakosa uwezo wa kujiamini sasa utatokea changamoto nyingine ambayo itamfanya yeye sasa ashindwe au akose uwezo wa kujieleza na kujitambulisha yee kama mtoto anastahili heshima na upendo na nini k vitu vingine hivi vyote akishakosa pia hata uwezo wa kueza jieleza na kujitambulisha yeye kama nani anastahili vitu gani haki zake ni zipi wezi kutambua haki zake ni izi na hizi nahzi inakuwa ni changamoto kwake kwahiyo sasa ni vizuri kutambua madhara haya nivizuri kutambua aina hizi za uonevu au namna ambavyo uonevu nakatokea kwa mtoto kwa namna yoyote ile natutambue kwamba vina athari kubwa kwa mtoto huyu e na athari zenyee ni, ni hasi kwa ni vizuri kufanyia kazi mambo haya ili kuweza kumsaidia mtoto huyu ndugu msikilizaji suaa mesiilizaawewe sio mtoto lakini ni mtu mzimaauewe ni mtoto pia ni vizuri sasa kama utatafuta namna ambao nazkaweza kumsaidia mtoto huyu awe na hali nzuri au ajisikie vizuri naendelee kukuwa bora zaidi akuwe katika misingi iliyo bora awe imara awe ni mtu akujiamini awe jasiri kuweza kupambana na maisha yake ya kila siku vizuri tukamfundisha namna ambavyo nawezakamjenga zaidi vizui tukaishi katika jamii ambayo inawafundisha watoto au inawasaidia watoto kuepukana na changamoto hizi lakini pia kundi mengine ya watoto ambao mekua labda na tabia hii za kuwaonea wengine ni vizuri mkaacha kwa sababu pia kuna athari kubwa fikiria kwamba wewe ni mtoto utakuja kuwa mkubwa piautapata watoto w- wako nao wakija kufanyiwa uonevu huo watapitia changamoto kubwa za kimaisha pia kwahio ni vizuri kuona kwamba kiwa nachokifanya kwa, kwa mwenzako kinaweza pia kurudia wewe hata e, kabla hujapata wookurudia wewe katika hali yako hiihii hii ya utoto kabla jawa mtu mzima pia wahiyo ni vizuri tukaacha tabia hizi na kufuata misingi ambayo nibora zaidi lakini piakatia zumza hayo atambuaksauna watoto tayari ambao wameshafanyiwa hivo na anapitia changamoto hzhfaywafto mwenza mo mefanyiwa hivo au ni wewe mwenyewe umefanyiwa hivo vitendo e, vya uonevu fmeshiakujiami faapotezea utuliu mekupotezea amani umeshindwa kujithamini kujiamini una furaha uwezo wako wa kujifunza na kufaulu katika masomo yako umepotea umekosa uhusiano mzuri na wanajamii ko ni vizuri kutafuta msaada wa kisaikolojia na uweze kusaidiwa vizuri kabisa na endapo utahitaji msaada zaidi au huduma zaidi ya ushauri na sihi unaweza kutupigia simu kwa namba 62165936 ntarudia 621659 6 karibuni sana katika vipindi vingine vinavyoendelea asanteni kwa kuwa pamoja nami katika mada hii ya uonevu kwa watoto na hiyo ndiyo tamati ya kipindi hiki cha watoto wetu hii leo naamini ya kwamba msikilizaji umejifunza mengi kuhusiana na mada hii nzuri basi wewe mzazi au mtu yeyote ni jukumu lako kuweza kumlinda mtoto lakini sio kuruhusu mambo mabaya yamtokee mtoto basi kesho ni vijana na maisha kumbuka ulikuwa nami kibaga mwaipaja asante sana kuchagua kwa pamoja nami mwanzo mpaka mwisho wa kipindi hiki kama utakuwa na maswali maoni a changamoto anwani ya kuniandikia ni hii hapa ifuataye Yes, so you na hii ni awr redio adventista ulimwenguni awr sanduku la posta 172 morogoro tanzania anoni ya barua pepe ni kiswahili at awr.org namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 65357814 na pia unaweza kuhasiliana nasi na idhaa ya maasai kwa nambari 769986355 ukiwa nje ya tanzania kumbuka kuanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania basi hawa pa imara kwaya wimbo jiandaye basi tukutane kesho panapo majali