unasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote nikapandana ya makelele yesu yuwaja tena nipata sauti himba sana yesu yuwaja tena nakuj nakuja yesu yswthii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu yiwaja tena ujambo na karibu msikilizaji kupitia idhaa ya kiswahili ya redio adventista ulimwenguni awr linayofuraha tele kukualika katika kipindi hiki kizuri cha vijana na maisha awali ya yote kumbuka unaendelea kunitegea sikio kupitia masafa mafupi ya mita 5 kutokea morogoro na vilevile vile kupitia morning star fm na kwa mtandao wetu wa www org utakwa nami kibaga wilson ni kusii tuweze kuwa sote wanaotufumgilia matangazo ni waimbaji wa kalvar kutoka kule yudom wanakuambia njia ya uokovu جتمراويسرولسدسوب sana ssanalv kutoka kule yudo naamini ya kwamba msikilizaji wangu ameweza kubarikiwa sana na wimbo huo na hii leo kumbuka utakuwa naye dkt bensoni mwalunenge akizungumza namna bora ya kuandaa shamba tafadhali msikilize karibishe ndugu wasikilizaji popote pale mlipo katika kipindi kizuri sana cha mkulima ni ujuzi jina langu ninaitwa dr benson mwarunenge mkurugenzi wa kampuni ya mkulima ni ujuzi ambao tunapatikana morogoro tanzania nipende kuchukua nafasi hii kuwashukuru wale wote ambao mnatufuatilia katika kipindi hiki kizuri ambacho tunajifunza ujuzi mbalimbali mbali kuhusu maswala ya kilimo pia na maswala ya ufugaji na napata e, simu nyingi nyingi sana kutoka maeneo mbalimbali e, kwa wale ambao mnatufuatilia wengine wakihitaji kujua zaidi juu ya ujuzi huu ambao tunajaribu kuelezana kwa ufupi kupitia redio yetu hii hivyo katika siku ya leo tutakwenda kujifunza angalau kwa ufupi eh, namna bola ya kuandaa shamba namna bola ya kuandaa shamba hapa tutakwenda kuangalia mambo mengi mengi kwa mfano tutajifunza faida za kuandaa shamba lakini tutaangalia yale mambo ya muhimu sana ya kuyazingatia wakati unaandaa shamba lako kwamba maeneo mengi katika nchi hii basi kuna maeneo ambayo sasa hivi tunakwenda kwenye msimu wa kilimo kwa mfano mikoa ya pwani maeneo mengi sasa hivi watu wanaanza kuandaa mashamba kwa ajili ya kupanda mazao mbalimbali mbali. hivyo ni vyema kwamba kabla hujaandaa shamba lako basi ukafahamu eh, kuna faida gani hasa za kuandaa shamba kwa sababu usipoandaa shamba lako vizuri kwa maana yale maandalizi ya msingi basi kuna asilimia ndogo sana ya kufanikiwa ama kupata mazao ya kutosha katika shamba lako hivyo ni wakaribishe kutega sikio na mweze kusikiriza yale ya msingi ambayo nitakwenda kuwaeleza kwa ufupi katika kipindi cha siku ya leo e, kama nilivyosema ni msimu wa kilimo maeneo mengi na tayari maandalizi yameshaanza ya kilimo hivyo ni vyema kujua mambo ya msingi ya kuzingatia wakati wa kuandaa mashamba yetu kwa ajili ya kilimo moja kwa moja nitakwenda kuzielezea kwa ufupi zile faida za muhimu ambazo zinapatikana endapo utaandaa shamba lako vizuri kwa maana utafanya maandalizi ya kutosha anza faida ya kwanza tunasema kwamba unapoliandaa shamba lako vizuri basi inasaidia eh, kuufanya udongo eh, uweze kuwa laini na unapokuwa laini basi moja kwa moja tunategemea mizizi itaweza kupenya kirahisi kwenda aridhini na mizizi inapopenya kirahisi kwenda aridhini basi moja kwa moja ilo zao litastawi na litaota vizuri pasipo shida yoyote kwa sababu hapa inamaana itakusaidia ita, ita ama tunazungumza moja kwa moja kwamba ni lazima udongo utauandaa kwa maana kama umelima basi utautifua vizuri kwa kutumia kifaa bora iwe jembe au t kuufanya ule udongo uwe mlaini na unapopanda zao lako au mbegu yako pale basi ile mbegu inapoota Mizizi iweze sana mzizi hiyo ni faida moja wapo ya kuandaa shamba kwa hiyo wewe ambaye unalima pasipo kuandaa shamba vizuri vizuri kwa vile basi kuna ya mazao yako vizuri. hasa kuzuia vizuiafaida yingie ngumskiizaji ambaoniamsingi tunasema kwamba kuandaa shamba inasaidia sana kupunguza kasi ya kuota magugu Eh, kwa sababu ukitifua vizuri ardhi yako kwa maana ukatumia jembe ama amaa vizuri basi kuna, kuna kuna kuna kuna nafasi nzuri ama kuna mazingira mazuri unayotengeneza ya kutokuota haraka eh, magugu kuna magugu mengine ambayo ukilima ukilima rakamaana ujalimavi anavopaswa basi anakua bado mbegu zipo juu kuandaa shamba vizuri pia inapunguza uwezekano wa magonjwa na wadudu e, kwamba inapunguza kwa sababu Eh, unapofayunapofanya eh, maandalizi bora katika shamba lako kuna magonjwa ambayo yanakuwa kwenye udongo na kuna wadudu ambao wakati fulani wanakuwa wapo ndani ya udongo ambao ni hatari kwa maana wanaweza wakashambulia mbegu ile inapokuwa ina, inapandwa kwa hiyo unapofanya maandalizi kwa maana ukalima vilenavyopaswa shamba lako kuna nafasi nzuri sana ya kuepuka hizi changamoto za awali faida nyingine ya kuandaa shamba lako vizuri ni kwamba inaongo, inaongeza rutuba shambani e, hii ni kwa sababu labda hujue kuna baadhi ya maeneo wao huwa wana utaratibu wao wakulima kwamba wengine unakuta kwamba wakishalima basi wanaweka mborea juu kuamaana juu ya udongo kama mborea za asiri hizi samadi ama kinyesi cha kuku basi kinakuwa kiko juu pale na anapokuwa ameshaa lima shamba lake basi ile mborea anaisambaza ndani ya shamba lake na mwisho wa siku inasaidia mno eh, kuufanya udongo uweze kuwa na rutuba lakini pia inasaidia sana e, uwezekano wa kutunza unyevu shambani kwa hiyo shamba lako kama umeliandaa vizuri kuna nafasi kubwa ya kufanya uyevueumlzaji na faida nyingine ambao ni yamsingi e, katika swala zima la kuandaa shamba tunasema kwamba e, shamba pia linaweza kuwa na monekano mzuri ya mwonekano mzuri kwamba hata ame, mtu akipita basi ataona kwamaoaao ukianda shamba lako vizuri asada masatawatuwengine amb aliaaendi kulima basi wakahamasika kupitia wewe tu jinsi ulivoandaa shamba lako lakini pia faida nyingine e, tunapozungumza habari za kuandaa shamba basi tunasema inapelekea kuepuka wadudu wa hatari kama nyoka na wengine tunafahamu mashamba mengi unakuta kwamba mtu kalima shamba lakini e, pembeni mwa lile shamba hajatengeneza mifereji ama hajasafisha sawa amelima lakini pembeni kuna msitu wa nyasi kuna ma- ma- mazaria kwao ile ni mbaya inaweza ikasababisha wadudu hatari kama nyoka basi kuingia ndani ya shamba lako kwaho tunapozungumza habari za kuandaa shamba tunazungumza katika upana wake na hizi ndizo faida ambazo mtu anaweza akazipata napokuwa ameandaa shamba lake vizuri Zaji, faida nyingine tunasema kwamba inasaidia sana kuweka mazingira rafiki kwa zao ambalo ambalo unataka kulipanda kulipanda kwa hiyo kama umeandaa shamba vizuri vizuri basi basi tunategemea kwamba hata eh, lile zao unategemea litakuwa shida yoyote hivyo ninaamini kwamba kwa faida tu hizi chache ndugu msikilizaji popote pale ulipo ambaye unanisikiliza utakuwa eh, kidogo umepata mwanga eh, angalau kwamba ni faida zipi zinazopatikana pale unapokua umeanda shambaao takakuimaampanga wkwenda kulima a umshaimasda shambaaoata kidogo kujua kwamba je shamba lako umeliandaa katika mazingira gani na a maandalizi ya hilo shamba lako yatawezesha zao husika na likafanya vizuri hilo s kuuliza ndugu msikilizaji pale ulipo unaweza ukajiuliza na ukajipa majibu mwenyewe lakini kama ujafanya maandalizi bora katika shamba lako usitegemee kwamba utapata eh, mazao bora au mazao mengi katika shamba lako kwa hiyo fuatilia hilo naamini kwamba utakwenda kulifanyia kazi ndugu msikilizaji na mwisho wa siku utanishukuru kwa haya machache tu ambayo nimekueleza kwa hizo ni faida chache ambazo nilikuwa nazielezea juu ya maandalizi bora ya shamba lakini jambo lingine la msingi ambalo nitakwenda kuwaeleza kwa ufupi ndugu wasikilizaji katika kipindi hiki kizuri cha mkulima ni ujuzi Eh, ni mambo gani ya msingi tunasema ambao napaswa kuyafahamu wakatinaenda kuandaa shamba ndiomana kasemaapa azungumza na watu ambao wengine tayari umesha mazao yako shambani lakini wenginendo wakati wenyewe usika kufanya maandalizi ya shamba kwa hiyo hata wewe ambaye tayari umeshafanya maandalizi umesha, umesha alima, na umeshapanda uenda ulikuwa umekosea mahali basi utakwenda kujifunza kidogo kwa ufupi kwamba kumbe kuna mambo ya msingi akoyazingatia kabla ujaandaa shamba lako na mambo yenyewe ni kama ifuatayo kwanza, kwanza kabisa e, tunasema kwamba lazima ufahamu ukubwa wa shamba kwa hiyo kabla ya wahoasmbfahaumoja kwamoja shamba lako kwa lina ukubwa wa kiasi gani nahapa ukishajua shambalako lina ukubwa wa kiasigani n sambokmoja amaheka kumi amaheka ishiini basi moja kwamoja e utajua kwamba nikifaa gani ambacho utakenda kukitumia je ni tt au ni jembe e, ama ni kifaa gani ambacho kita, au ni ngombe yule yakukokota kwa hiyo mwisho wa siku itakusaidia kujua gharama harisi za kufanya maandalizi ya shamba lako lakini pia wengine maeneo mengine kabla kabla ya maana ya kulima huwa wanapiga dawa za magugu pia kujua kwamba ni ngapi za dawa kwenda kupiga kwenye shamba na mwisho wa siku hautatumia gharama ambazo hazina msingi kuandaa shamba lako kwao kufahamu ukubwa wa shamba ni kitu cha muhimu mno unapokwenda kuandaa shamba lako jambo lingine la msingi ndugu msikilizaji ambalo unapaswa kulifahamu kabla ujafanya maandalizi au kwenda kuandaa shamba lako basi tunasema kwamba eh, zao unalotaka kulipanda ni lazima ulifahamu kwa maana ujue ninakwenda kulima zao gani au nitapanda zao gani kama ni tikiti nyanya mahindi kwa hiyo haya mazao yote ni mazao ambayo yana stairi yake kwa maana ya namna yake ya kuandaa shamba kwa mfano mdogo tu zao kama tikiti ili uweze kulikulima katika shamba lako basi itakulazimu katika shamba lako utengeneze vijaruba na ile vijaruba ndivyo ambavyo vina e, vinastahili kwa zao kama tikiti lakini zao lingine kama mahindi alihitaji vijaruba kwa maana lenyewe Eh, mahindi moja kwa moja unapanda kwa kutumia matuta sehemu zingine wengine wanalima tu nakupanda moja kwa moja kwa hiyo kufahamu kufahamu aina ya, ya zao ambalo unakwenda kupanda itakusaidia kwamba utumie mfumo gani kuandaa shamba lako jambo lingine la msingi la kulifahamu ndugu msikirizaji popote pale unaponisikia basi tunasema mazingira halisi ya shamba lako ujue mazingira e, ya shamba lako kwa maana mfano tu mdogo, mfano, e, tu mdogo ni kwamba eneo kwamaana mfanotumdogo kwambamfmbtnda kuafawatu wengi wamjini kkelihatuna mashamb u tusc mbo wana wale ambao tunakodisha ndugu zangu naomba mjue kabisa kabla e, ujalima eneo lile ambalo umelikodisha basi uzweeuemashambakujuakakuliandaa e, ilo, ilo, ku ilo shamba lako maana sio kalima matuta ya shamba eh, jinsi matuta mazingira itakusaidia sana kufanya bola ya shamba lako lakini pia aina ya udongo hii itakusaidia pia pia kujua ni aina gani ya kifaa ambacho utakitumia wakati wa kulima maana udongo kwa mfano udongo kama akichanga udongo kama tifutifu tiftifu kwa kila aina ya udongo kwao kishafahamu shamba lako udongo wake ni, ni, ni, ni upi si tu kujua ni aina ainagani yakifaa takotumia kulima lakini itakusaidia kufahamu aina gani ya zao ambalo kwenda kupanda maana hapa kumekuwa akiniakusadiaufaangaangamoto kubwa sana baai ya watu wananipigia simu wengine wanakuja ofsini wakiuliza kwamba eh, shamba langu lina asiri ya udongo wa kichanga kwam pande zao aina ainagani maona sasa huyo ni mkulima ambaye ameshajua tayari kwamba shamba lake ni lina asili ya udongo wa kichanga mwingine atasema udongo wake ni tifutifu kwa hiyo unaweza pia ukashauriwa moja kwa moja ni zaoganuripande kutokana na aina ya udongo ambao upo katika shamba lako kwo ni ushauri wabule, wa bule ndugu msikilizaji popote pale ulipo wewe ambaye ni mkulima kufahamu aina ya udongo ambao upo ndani ya shamba lako kwa sababu itakukosti utaingia gharama ya kununua mbegu ama aina fulani ya mbegu kwenda kupanda kwenye udongo ambao ule udongo ausapoti e, ile aina ya mbegu au zao ambalo unaenda kupanda kaofahamu moja kwamoja udongo wako ni aina gani na itakusaidia sana hata mimi simu yangu basi nitakuuliza moja kwamba kwa udongo uliopo ndani ya shamba lako gani ndanya wenyeji ama fuata wataalamu wakueleze na mwisho wa siku unaweza ukanufaika na nakile ambacho unakitarajia ukifanya katika shamba lako kwa hiyo hizi haya ni mambo tu ni ni, ni, ni ni mambo ya muhimu tu ambayo kwa ufupi unaweza ukayazingatia kabla ya kufanya maandalizi ya shamba lako kwa hiyo ndugu wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo naamini kwamba kuna vitu vizuri tu ambavyo mmejifunza kupitia somo hili zuri la maandalizi umuhimu wa maandalizi ya shamba kwa sababu pasipo kufanya maandalizi ya shamba usitegemee kupata mazao mengi na bora kwa sababu ndio msingi halisi na ndiyo kitu muhimu zaidi kabla ya kwenda kuchukua mbegu na kupanda katika udongo ule kwa sababu katika udongo e, ndipo, ndipo uzalishaji unapotokea kwao fanya maandalizi vizuri ya shamba na kama umeshapata shamba sehemu umekodisha kwa ajili ya kulima zao kama mahindi au matikiti au mpunga kabla basi ya kufika hapo unaweza ukawasiliana nami na ukanompa na ushauri ni nini ambacho ni kushauli kabla ujaenda kulima na mimi nitakushauri moja kwa moja kwa kunipigia katika namba yangu ya simu ambayo ni sifur 66 ishirinina 7 ishirini1o 2shirn7 hiyo ni namba ya tigo lakini kuna namba ya voda ambayo pia inapatikana muda wote sf765 37 7 39 watu wengi wananipigia simu na wanaomba ushauri na kwa kweli eh, wanabarikiwa kwa sababu tunazungumza moja kwa moja wengine kwa messji tunashauriana kwa sababu lengo kubwa ni kubadilishana mawazo lakini kupeana kile kidogo tulichonacho ili wengine mweze kukipata ina wa siku tuweze kubadilisha maisha yetu kwa hiyo karibuni sana tulime karibuni sana tufuge kwa sababu naamini hata kama ni mtu umeajiliwa sehemu basi najua kwamba una kiproti unalima ama kama ulimi basi unafuga kama haya yote hufanyi basi nikupe pole lakini nikuombe uamke sasa ebu nkuombuamuama upande wa pili kwa maana fanya maandalizi sasa ya kustafu kama wee upo kazini na kama umesha stafu basi kazi ya kufanya sasa hivi inafaa basi ni kilimo karibu tulime karibu tufuge mkulima ni ujuzi ujuzi tupo kwa ajili ya kupeana ujuzi na kuwapa watu ujuzi karibuni sana na mungu awabariki sana mnapoendelea kutufuatilia katika vipindi hivi vizuri kupitia redio yetu nzuri ya yaa karibuni sana mungu awabariki mno tamati ya kipindi hi cha vijana na maisha kwa siku hii kumbuka kesho na kipindi cha sera za ndoa naamini kwamba hautaniacha tutakuwa sote uh, kama una maswali maoni maoniau changamoto anwani anwani hizi hapa zifuatazo la awr sanduku morogoro tanzania Anuani yetu ya barua pepe nauatalienandukuaost 2 morogoroanznanamba zetu za mawasiliano ni kama zifuatazo simu za kiganjani namba 76682 au 7842979 ukiwa nje ya tanzania kumbuka kuanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 2 unaweza kutoa maoni yako kupitia facebook kwa jina la awr tanzania mimi ni kibaga wilson na hii ni awr wanaotufungia matangazo kwa hii leo ni waimbaji wa, wa ulasiti kwaya kutokea kule arusha wanakwambia ninakuhitajimszaupananana kesho panapo majawa Sei She beat a be one I am Jesus