unasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote igapanana ya makelele yesu yuhaja tena nipate sauti himbasana yesu yuhaja tena nujnakuja yesu ywaj tena hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu yuaja tena msikilizaji naendelea kukaribisha katika matangazo yetu kupitia idhaa ya kiswahili ya radio adventist ulimwenguni awr inayotangazia kupitia masafa mafupi ya mita 25 kutokea hapa mkoani morogoro nchini tanzania kumbuka mpendo wa unaweza kunipata kupitia mningt fm na vilevile vile kupitia rock fm kumbuka kisima fm kutokea kule nchini kenya tunaendelea kwa sote mwanzo mpaka mwisho mtandao yetu ni www hilo msikilizaji tutakuwa na vipindi viwili ambapo katika kipindi cha kwanza tutakuwa na kipindi cha ijali afya yako na katika kipindi cha pili tutakuwa na kipindi cha siri za ushindi na msikilizaji kwa upande wa waimbaji tutakuwa na waimbaji wa kwaya ya vijana ya sakina watakuja kwako na wimbo wunaosema kuna siku, njema. siku njema wa amani njemat Sikunje maju chujayora, maraja borudi, fatiwa amani. Tutaishi na emilele, hatamilele. Shirasu zita koma, uzuni zetu, welizi taisha, tutapomona pumona, mwanawe wa mungu. Tutaishi na emilele. nakatika wimbo wa pili utoko na wimbo kutoka kwao kwaya king'ongo wanakwambia niacheni ni seme ni naamini ya kwamba msikilizaji utabarikiwa sana katika siku hii ya leo kwani naamini ya kwamba tutajifunza mengi kupitia vipindi hivi na kumbuka tu katika kipindi cha ijeli y ya afya yako msikilizaji tutakuwa naye mery mseli pamoja naye josef kabelela watakuja kwako na madi unayosema afya ya akili hii ni sehemu ya kwanza na katika siri za ushindi tutaendelea kubaki naye mabushi machilu akiangazia namna ya kufahamu siri ya kupenda somo la hesabu na hii ni sehemu ya nne naamini ya kwamba wadau mbalimbali ambao ni moja kati ya watu ambao walikuwa wanaogopa hesabu basi mtaanza kuzipenda aa, kupitia kumsikiliza mabushi machilu basi twende sote hawa pao waimbaji wa kwaya vijana sakina wanakwambia kuna siku njema ae你e那skumtttnae你leenstsk公m Huzuni zetu wazitachao tutapomona Mwana wa Mungu tutaishi na milele Shida zote zitapomwa Huzuni zetu wazitachao tutapomona Mwana wa Mungu tutaishi na To my Nambo ya, ah, lipo, ah, wana, e mokozi, shirazo, te, tita, uzuri, se, tu, we, tita, tu, wana, wamu, Tutaishi na emilele shina, show tezitakomba husuni zetu kweli zitaisha tutakomona mwana wa mungu tutaishi na emilele na mskilizaji karibu katika kipindi cha ijali yafya yako hawapa mary mseli na josef kabelela ndugu msikilizaji kwa jina naitwa joseph kaberela mwanafunzi wa sikolojia na ushauri na nasihi kutoka chuo cha jordan morogoro siko peke yangu nina na mwenzangu pia naba nimkaribishe aweze kujitambulisha naye asante ndugu msikilizaji kwa jina naitwa meri mseli na nami ninatokea katika chuo cha jordan kilichopo hapa morogoro na tunapenda kukaribisha katika kipindi chetu kwa ajili ya kusikiliza mada mbalimbali zinazohusiana na mambo ya kisaikolojia karibu naam karibu sana ndugu msikilizaji na moja kwa moja basi tutaenda kuzungumzia au kuona maada yetu tulioiandaa kwa siku ya leo mada yetu yaleo tutak kuenda kujadili kwa pamoja ni mada inayohusu afya ya akili labda ndugu msikilizaji unaweza unazokawa unajiuliza kwamba tukisema afya ya akili tunamaanisha nini afya ya akili ni hali ya ustawi wa kisaikolojia kwa maana ya kwamba huyu mtu anakuwa na ustawi kihisia maana anakuwa anaweza kudhibiti hisia zake au kujitawala katika hisia zake lakini pia anakuwa na uwezo wa kufikiri vyema na kutoa maamuzi yaliyo sahihi lakini pia huyu mtu anakuwa na uwezo wa kiutendaji au wa kufanya kazi vizuri na kushirikiana na wengine lakini pia kufurahia maisha yake afya ya akili inahusisha mambo mengi ndugo msikilizaji kama vile utambuzi yani maana yake kwamba anaweza kutambua kwamba hiki ni kibaya hiki ni kizuri lakini hiki nikikifanya kina faida ipi hiki nikikifanya kina hasara ipi lakini pia kuwa na mawasiliano mazuri e, kwamba kuwa na mawasiliano mazuri na watu wengine kwa rika zote kuheshimu watu wote lakini pia eneo jingine pia ambayo inahusishwa na kuwa na mtu akiwa na afya ya akili ni kuwa na ujasiri kwamba mtu mwenye ujasiri anakuwa na uwezo wa kutoa maelezo yake kujieleza mbele za watu lakini pia watu wenyewe isiwe chanzo cha yeye kuweza kuwa na wasiwasi katika kufanya mambo yake lakini pia afya ya akili inahusisha kukabiliana na changamoto za kisaikolojia kama mafadhaiko msongo wa mawazo sijui sonona na matatizo mengine lakini pia kuwa na uhusiano mzuri kwamba mtu akiwa na afya ya akili nzuri anakuwa na uwezo wa kutengeneza mahusiano mazuri na watu wengine kuepusha migogoro ya hapa na pale lakini hata maneno mabaya mazungumzo mabaya ambayo yanaweza kafanya watu waweze kufarakana katika maeneo yao lakini pia mtu akiwa na afya ya akili itamfanya yeye sasa aweze kujitambua kujitambua kwa namna ambayo sasa unazokajua kabisa kwamba jukumu langu ni hili na unawajibika kulingana na majukumu yako yanavyokutaka wewe ufanye ndugu msikilizaji kwa kuendelea na maelezo zaidi kuhusu afya ya akili tumsikilize pia Adamiri. asante ndugu msikilizaji matatizo ya afya ya akili yanaweza kutokea kwa sababu nyingi na sababu hizo zinaweza zikapelekea labda sababu za kijenetiki tukisema kijenetii tunamaanisha kwamba huyu mtu ambaye ya anapitia hii afya ya akili anaweza akawa amepata kutoka kwa familia kurithi kutoka kwa familia inaweza akawa labda ni mababu na mababu inaweza ikawa kwamba wazazi wake wako vizuri kwamba hawana shida yoyote lakini huko nyuma katika babu bibi walikuwa wali, wali, wali na ilo tatizo la afya ya akili likampelekea na yeye akawa na tatizo kama hilo lakini sio tu hiyo kuna sababu ya kimazingira mazingira pia yanaweza akapelekea mtu kupata afya ya akili lakini atapataje kutokana na majanga mbalimbali mbali ya asili yanayotokea inaweza ikawa ni kimbunga inaweza ikawa ni matetemeko ya ardhi ile hali ambayo wanakuwa wanaipitia inawatengenezea akili akili yao inakuwa haiko sawa kutokana na yale matukio ambayo ya kutisha matukio ambayo yanaogopesha kwa hiyo inapelekea hawa watu wwanakuwa wana, akili yao haiko sawa na sababu nyingine anaweza kawa tu ni sababu za kimaisha kwa mfano mtu huyu anaweza akawa ana matatizo ya kiafya akawa na wasiwasi ana msongo wa mawazo au ana sonona yote hayo ya yanaweza yakapelekea huyu mtu akawa na tatizo hilo la afya ya akili lakini sio hilo tu kuna matatizo ya kula matatizo ya kukosa usingizi na matatizo ya kutujiamini matatizo ya ya kutuutambua kama vile ugonjwa wa akili matatizo tuki labda tukianza kuelezea katika matatizo ya kula hii hapa ni kuna wakati mtu anapokuwa katika i hali ya kutokuwa na afya akili timamu inampelekea huyu mtu anaweza akawa ana kula sana au ana kula kabisa kwa sababu tunajua ili mtu awe na afya nzuri ni lazima awe na, na afya iliyo njema sasa atapataje afya iliyo njema lazima ale vizuri oakini kwenye sala la kukosa usingizi pia kutokana na ni zile changamoto ambazo anazipitia huyu mtu anaweza akawa anakosa usingizi na kama tunavyofahamu kwa binadamu kwa kawaida usingizi ni kitu kizuri sana katika maisha kwa sababu hata mwili pia unakuwa kwasabau labda tu ningependa kuongezea hapo kwenye usingizi kwamba wakati mwingine mtu anaweza akakosa kweli usingizi lakini kwa mtu mwingine pia anaweza akapata usingizi au akalala kupita kiasi ndugu msikilizaji kwamba na kuna mtu mwingine anaweza amelala siku nzima hawezi kufanya jambo lolote anajihisi kama vile mwili wake hauna nguvu ni kwa sababu tu ya usn auakalala kuitnawwa ua hicho ndo anamfanya yeye aweze kuwa katika hali hiyo kwayo ni muhimu pia kutunza afya ya akili kwa kuzingatia mambo kama vile kula vizuri kwee, kujihusisha na shughuli za kijamii kwamba unakuwa ni mmoja wapo kati ya watu ambao wapo kwenye jamii lakini pia kupata usingizi wa kutosha kulingana na jinsi ambavo tunashauliwa e, sio kulala sana au kulala kidogo lakini pia kufanya mazoezi tofauti tofauti ambayo anazakajenga afya zetu na kuwa na uhusiano mzuri na wengine pia ni muhimu kutafuta ushauri wa kitaalamu kutoka kwa wataalamu wa saikolojia na ushauri na sihi ikiwa mtu ana wasiwasi wowote kuhusu afya yake ya akili au anakabiliwa na matatizo ya afya ya akili naamini kwamba kupitia kwa sikio meli mseli pamoja naye kabelela ambao ni wanafunzi wa chuo kikuu cha jordan ambacho kinapatikana hapa mkoai morogoro umejifunza mengi unaweza kujipima je wewe una changamoto hii afya ya akili au huna basi kupitia masomo haya tusaidie kujitambua ili tuweze kuwa pia msaada kwa watu wengine ambao nikualike katika kipindi cha pili ambacho ni kipindi cha siri za ushindi endelea kubarikiwa naye mabushi nnubaa nikitu kibaya kwa hiyo inakutia mwa mwalimu kwa sababu unajitoa una, kama mtoto wako wakumza, ili tu afanye vizuri kwa hiyo nayo sioni kama ni vibaya lakini pia kwa upande wako kama mwalimu ninatamani utuambie vizuri tu kwamba vibayaaatambie kama mwanafunzi amba nafahamuahis nice, kwamba unaweza ukafahamu kitu zaidi sehemu kama chuo bwana unajua kuliko mwalimu hatarini kwa kufahamu kwako huko kuwa ni changamoto eh, katika masomo yako Uh, chuoni sikusomea siku okay. siku okay. bado nikabakia tena kwenye nini mathematics eh. kwa sababu mathematics ni kitu ambacho ni mm. sana kwa hiyo okay. changamoto ziotokeatokea hizi za kusema mm. ajili ya mambo ya biashara mm. nikapata mahali malialimu nikaenda kufanya lakini mm. the back mm. nina nania biashara yaani yanulichokisomea ni biashara lakini alimu ndo okay mm. sawa mabushi ninajua walimu mna mbindu mbalimbali za kuwafanya watoto wapende hesabu mm. e, nimejikita zaidi kwenye hesabu kwa sababu tunaona kama ni somo ambalo anaesa bba mkwe changamoto, e, kwe, changamoto. E, ni wana majina yao ambao wanaliita hili somo e, ni changamoto kwa kweli unahisi mm. kwa nini inakuwa sio rahisi kwa wanafunzi wengi sana kufahamu hesabu ni kitu gani ambacho kinafanya tushindwe kuwaeleza vizuri wakafahamu hesabu na wakazipenda kama Wee, ndio, ndio. Lakini, una apenda, kama unasema mko mko wengi wengi lakini lakini wao kwa kwa nini nini nao wasipende mwalimu mwalimu yaani mtu akikuona hana furaha darasani akija wakafahu wa historia attu anatamani afike kwa sababu anajua takachokifanya unahisi tunakwama wapi kama walimu unajua shida kubwa sana ni mm-hmm. mm-hmm. yaani mara nyingi huwa tunakuwa na wetu mm-hmm. kwamba jinsi yule wako alivyo alivyokuwa na wewe ndo unakuwa kwa hiyo unakuta walimu wengi wanakopi yale walioyapata kwa walimu wao mm-hmm. naona unakuta mtu unakaa unaambia hizi <laughs> <laughs> mm. <laughs> izi au ateul watu wachache wachache wenu mmoja hamna huwezi kuziweza hizi maneno unakuta mm. mwalimu anafanya nini Naatumia. anayatumia walimu mm. walimu wako achache, mnafanyaje. Mm. Lui, mm-hmm. no, na. Walimu wako mnafanyaje leo hii tupo wengi wengi kwa kwa sababu sababu unaona labda sasa hivi business wachaceaafanaan mtoto ataenda mm. atafanya nini lakini wakati ule ihn zenye zakutafuta mm-hmm mimwenye alienifundisha hn hakuwa mwalimu alikuwa ni form six six. Liver. Mm. Yani form form yaani sasa nyumbani kwenda chuo basi tu tu baadhi ya ya nyingine lakini aina mwalimu nialiemalizamaoma mweneankuta mm. alikuwa ni friend Mm-hmm. yani kugombana hakuna na hata washule naye mm-hmm. naye alikuwa ni hivyo hivyo kwa na, mimi, na hati vile vile kama walivyokuwa nayeaiualimu <laughs> wangu wali, no, eh, hey, hey, okay. abari ya kupigana mpakani kuchapana mm-hmm. mpaka mtoto awe mzembe kabisa yaani maagizo yote nimekupa mm-hmm. ufuate mm-hmm. hukufuata sasa kufatsasa oh, unataka kitu gani bakora tu kituaniu okay. hey, na anachapa vizuri b meuhusu bwana kibokoatu munatakiwa astail kibok akini kwa mtu ambaye mm. anafata maelekezo kama na atafanikiwa lakini sioni nayompafaihyakwanz ya kwanza ya kuanza kumsema mtoto vibaya kuanza kumwekea vitu hivi vinaukoo vitu hivi na nini mm-hmm hapana mtu hapanama kwamba hiki unaweza toa zako zote hapa mm. anza upya hata kama ni mm. van sasa mm-hmm. mami nimefundisha sana Olevo, ni awa, form, form, form, mm. form, form mm. mara chache wale adivansi, form walea mm. ona no, no. mm. tupe kidogo historia yako ya elimu ya chuo kikuu wewe wenzetu ulisoma wapi ni changamoto gani ulizokuwa umezipitia kama mwanafunzi wa chuo kikuu hmm. tunaona huko ulikotoka ulifanya vizuri umeniambia umeambamenyoshea kwenye za serikali tu yes. yaani hmm. kwenda private tukaribishe kwenye elimu ya chuo kikuu hii uh, katika maisha ya chuo nilianza kusoma uh, university of Dar es salaam lakini kwa kufika katikati nikahairisha sikuendelea tena uh, lakini pamoja na hapo nikaja nikaajiriwa mmm, katika shule ya sekondari msoro wa kufundisha advan mathemati mm-hmm. na baada ya mwaka mmoja nikaamua mm-hmm. kurudia tena katika masomo ya chuo ndipo niipojisajiri katika open university kuanzia mm-hmm. mwaka elfu mbili na kumi na tatu mm-hmm. na kumaliza mwaka elfu mbili na kumi na sita ulipokuwa uko chuo kikuu huria tunajua kwamba mara nyingi watu ambao wanafanya kazi huwa wanakimbilia huko mm. nahisi ni kwa sababu open ina nafasi kubwa ya mtu ambaye anafanya kazi kuweza mm. kujisomea bila kufungwa mm. pengine open university huwa anamaliza kwa miaka hiyo mitatu Mm. kwanza nilikuwa na hamu ya kusoma nilikuwa <laughs> <laughs> na hamu ya kusoma yaani e. toka ilivo haiisha kule Yudi. mm. kwa kipindi hicho nilichokaa miaka miwili mitatu kasema sasa nina hamu ya kusoma nataka mm. nisome e, unataka nataka nisome mm-hmm. najua kinachonipeleka ni kusoma na uzuri hapo mtu una mshara wako kwa hiyo hata pia huko vizuri Diyo matirio zote ambazo nilikuwa nazihitaji mm-hmm. nilikuwa nazipata okay. na nnakua nazo kwa wakati na kama mai umetoa hela umenunua mwenyewe usipoisoma ni na umejidhurumu <laughs> kwa hiyo kila kilai niliyokuwa nayo nahakikisha naitumia vizuri naisoma kadri inavyotakiwa mm-hmm. na kwa kweli kila mwaka nilikuwa najikuta na napata ufaulu ule uliowekwa na, na wakupitiliza wa zaidi kabisa kwa miaka yote mitatu nilipata kila mwaka nilikuwa napata kila mwaka eh. basi chako kinatisha sana eh, <laughs> ambayo ilikuwa sio ya kushuka chini lasi kwa sababu ya kuwa <laughs> sasa sasanasema kuna ah, kitu kule nikiacha eh. biashara ilikuwa ni finish mm. hiyo eh. mm. nimbuk Uh, ulipomaliza mwaka wako wo wa chuo kikuu cha yeah, ulia ulipokuwa unamaliza ah, hapana mimi sijui kwaamimi sijazoea kushindana <laughs> kushindanaanwasifanyi <laughs> kwa ushindani <laughs> <laughs> sumbua kichwa sababu eh. uh-uh. uh-huh. yani, sifanyi kwamba asabbu na ushindanisifanyi nafanya uh-huh. na kile ambacho nilikuwa nakijua uh-huh. best okay. mm. eh. lakini N- uzoefu huo hamna eh. kwa hiyo uliouchukuliajaanalikua yes. <laughs> <laughs> <laughs> sio jambo kubwa uh-huh. wala i kubwanajua mm. no, sio jambo dogo kama unavochukuliami nashangaa kwamba kwa nini kwaniilioni hilo kwamba kwambn yani, mungu amekubariki wa katika wanafunzi wote mliokuwa mnasoma yani, mungu ameon kile mm, eh? mm. yani, yani, yani, mm-hmm. first class a Uh, mwaka wa pili es a watatu Subilia, mm-hmm. first class. Mm. I think maybe sasa mm-hmm. wale rafiki zangu tulikuwa nao wanasema mm, maybe we matokeo matokeo matokeo haya haya haya sijui mm-hmm. <laughs> <laughs> hey. mm. kwa matotrya, sijui sijui kwa matotrya, mm-hmm. kwa Nasa, mm-hmm. Bimis. mm-hmm. kwa na sema kuna mtu amepita ba nafanya kitu ambacho nilikuwa nakijua mm-hmm. juhudi zangu zote so. namamamaaamamta sana ianikupongeze yeah. kwa kweli mm-hmm ninajua ulifanya kazi kubwa kwa sababu usipojituma huwezi kupata kitu kizuri pia lazima ulikuwa una strago sana na hiyo ndio tamati ya kipindi hiki cha siri za ushindi kwa maswali maoni ya changamoto anwani hi yapa ya kuniandikia nkujnakuja nesoiwaja tena na hii ni awr redio adventista ulimwenguni awr sanduku la posta 172 morogoro tanzania anoni ya barua pepe ni kiswahili at awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 65357814 na pia unaweza kuwasiliana nasi na idhaa ya maasai kwa nambari 769986355 ukiwa okay, nji ya tanzania kumbuka kuanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 2055 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania na mskilizaji kesho ni ya kujibu naamini ya kwamba tutakuwa pamoja napotoka hapa king'ongo kwaya wimbo ni acheni ni seme ulikuwa nami kibaga mwaipaja na hii ni awr ni on It penda mahali poboote, kalle bu na anaboni agiza, not the se mabimba na na na na na na na na na na na na na na na na na na na so bijanima, bijanima, bijanima, bijanase, abarima, bijanima, bijanima, bijanase, bijanima, bijanima, bijanima, i don't