unasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote ikapanana ya makelele yesu yuwaja tena nipata sauti nimbasana yesu yuwaja tena nujnakuj yesu wajt hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu yuwaja tena aya ya redio ya ward 29 ulimwenguni awr ikikutangazia kutoka morogoro tanzania katika masafa ya mita bendi 25 lakini pia waweza kutusikiliza kupitia morning star redio na rocco fm vilevile vile tupo katika tovuti ya wwwawr na kutoka nchini kenya waweza kutusikiliza kupitia 89.7 fm msikilizaji karibu sana katika kipindi cha sera za ndoa kwa siu hiya leo msimamizi wa matangazo haya anaitwa habi machirumshana ninakualika na sote mwanzo hadi mwisho kwa kwanza kipindi chetu twasikilize burka sd kwaya na wimbo unaosema sikia wito burka hawapa wategeesikio na wimbo wao huu unaosema sikia wito washukuru sana burka na wimbo wenu huo mzuri na sasa tunakwenda kusikiliza kipindi kizuri cha sera za ndoa tunaendelea kuwa naye mtaalamu wetu mary mseli yeye huyu ni mwanasikolojia mwanafunzi kutoka chuo kikuu cha jordan kinachopatikana hapa mkoani morogoro na anaendelea kutuelezea katika sehemu ya pili kuhusiana na malezi ya mtoto aliye katika kipindi cha barehe tegeski ni wewe ni baba au ni mama au ni shangazi ni mjomba kuna mipaka ambayo unatakiwa uwe nayo kwa mtoto wako kwa hiyo kuwa karibu na mtoto wako au kuwa mkali wewe kuwa mkali kumbuka tumesema itakupelekea wewe kufanya ukae mbali na na mtoto wako mwanao shangazi yako au mjomba wako kwa hiyo ni vizuri unasema ni vizuri ukaeka karibu kwa sababu navokua karibu na ye unavyoweka urafiki inakuwa kwa mtoto e nakua rahisi kwake kuelezea zake, kuelezea hisia zake mambo pitia, mabadiliko anayoyapata kwa kuelezeazae lmsa kama uu mzazi au mlezi, mkali. Uyumtoto, ni yake azi takuamali aa watoto kutokana na, na umri tofauti tofauti ngin nazakapata mabadilikoaa ea aka anakunambili aautnd aata mda akanangananaata taa kawatu wengine inaweza kamsababishia kupata hata taarifa ambazo sio sahihi tofauti na wewe mzazi au mlezi ambaye ungempatia elimu ambayo ee anaamini kwa sababu taarifa nimezipata kutoka kutoka kwa kwa baba au kutoka kwa mama, au nimepata kwa mama kashangazi sababu ndio watu wangu lazima zitakuwa taarifa sahihi kile ambacho ume ume na tunasema nimzipata kutoa kwababa a utaamaa asangazik aa aaa ataata kil ambach leesaeeke taua maelekez takama nayo atayaelewa vizuri na ataishi nayo mpaka pale ambapo naee ataenda kusambaza kwa watu wengine kutoa elimu kwa kwa watu wengine ajili ya kuwasaidia zaidi hivyo basi mzazi au mlezi unapaswa kuwa karibu na mtoto wako hautakii kuwa mkali kwani kufanya hivyo takufanya mtoto na naee ukuogopa lakini sio hilo tu kuna kna potofu nyingine ambayo wazazi walezi pamoja na jamii ambayo wanasema kuwa sio vizuri kutengeneza urafiki na mtoto wake au watoto wake walio katika umri wa balee jamani hapana kama awali hapo tumetoka ku, kuliongelea kwamba ni vizuri zaidi mzazi au mlezi na jamii ni vizuri kaweka ukaribu na mtoto wako lakini huo na mipaka sio kila kitu unataka kujua zaidi kuhusiana na mtoto kila kitu kina mipaka muelekeze mtoto tu kwamba kuna jambo moja na mbili ili sio sawa na kuna tahadhari hii na hii hi ukweli hapa ni kwamba wazazi na walezi wanau, wanatakiwa kutengeneza mahusiano mazuri ya kirafiki na watoto ili watoto wao waweze kuwa wazi na kuambia yale yanayowakabili kama ambavyo nauambia ni vizuri zaidi tukawa karibu na watoto wetu ili waweze kuwa wazi katika mambo yao waweze kutuambia vile vitu ambavyo vinawatatiza changamoto ambazo wanazipata ili sasa na wewe ujue msaidia, mtoto wako na adi msikilizaji ana nyingine potofu ambayo iliyopo kwa baadhi ya wazazi wetu walezi pamoja na jamii ni kuamini kuwa mabadiliko ya watoto walio katika wa balee ni sababu ya marafiki wabaya hapana mzazi na mlezi ambaye unanisikiliza ambaye labda ulika ufahamu uwa na marafiki wabaya haipelekei kwamba mtoto wako kupata baadhi ya mabadiliko tunasema kwamba sio kila mabadiliko anayoyapitia wako ni kwa sababu ya marafiki wabaya au mabadiliko alionayo watoto wako katika kipindi cha chabale ni kutokana na mabadiliko ya kimwili ya kihisia pamoja na kiakili anayoyapitia kwa sababu tulishasema awali katika mwanzo pale katika kipindi hichi cha balee kuna homon ambazo zinakuwa zinazinakuwa ka, zina, zina, zina, zina, zina, zina, katika mwili na hizi zat zinasababisha mabadiliko mbalimbali kuna mbali. kuna mabadiliko hakili, kuna mabadiliko yaki mwili, yaki kwa hiyo, hayo, mabadiliko kwa ambayo wanayapitia hawa watoto katika katika kipindi hiki kinawafanya wanakuwa hivyo katika huu na si kwa sababu makbadiakibdi ata akua iv vizuri rivizuri mzazi au mlezi ukawa na elimu ya balehe ya kujua kwamba ni mabadiliko gani nimabadilikogani wntckenye upande wa hisia kwanini mwanauna mramaafa lakinisi kusema kwamba yuko na rafiki fulani yule ile ndonamfusha tabia mbaya hapana japo tunasema ni vizuri pia wazazi na walezi tukafahamu marafiki wa, wa, wa watoto wako Ilo ni vizuri zaidi lakini sio kwamba kusema marafiki alionao ndio wanaweza wakampelekea kuwa na tabia na na mbaya ni ni kipindi kipindi ambacho ambacho mtoto mtoto anapitia anapitia sio kwamba marafiki wanaompelekea kuwa mabadiliko fulani ila mbayae mzazi unakuwa haujampa ile elimu ambayo inatakiwa naye kwamba katika kipindi hiki uta una taunawewe kama mtoto una, una ile hali ya kupenda zaidi kuwa karibu na marafiki kuliko wana familia kwa hiyo jitahidi katika marafiki ambao unawachagua rabaabema wa marafiki ambao wana wana maadili marafiki marafiki ambao marafiki ambao tabia watakusaidia uenende katika mwenendo unaompendeza mungu hiyo ilikuwa ni apotofu nyingine lakini kwa kuendelea zaidi tunasema wazazi walezi na jamii wamekuwa wakaamini kuwa lengo la vijana au watoto wao wanao wanaobalee ni kufanya maisha ya mzazi au mlezi kuwa magumu na hii ni kwa sababu wanaamini yale yale mambo ambao wanayafanya watoto wao katika umri huu wa balee mambo wanaofanya ya makusudi lakini hiyo ni hapana kama ambavyo tumeona mwanzo tunasema haya mabadiliko wanayoyapata si kwa sababu ya kufanya wazazi au walezi mambo yao kuwa magumu lakini ukweli ni kwamba mzazi kwa kwa kwa au mlezi unatakia kuja a katakipindi ic azma mtoto yt n mabadiika bz nazacii zt amoot ambayo anafanya mtoto wako katika umri huu ambao tume tumeusema kuanzia miaka tisa hapo hadi miaka kumi na saba kumi na nane sio kwamba yo mambo yanayafanya kwa makusudi ila ni homoni hizo a ni mabadiliko tu ya kimwili ambayo ni ya mpito kwa hiyo wewe sasa kama mzazi au mlezi kama kuna kitu ambacho unaona hakiko sawa hapo unapotakiwa kuchukua muda ambaco nana aiko saa ekaa mzazi a mlezia unatakiwa elekeze kile amaco sahihi anachofanya na kile ambacho nakiona wewe ambacho sio sahihi umtaadharishe kwamba huko unakoelekea siko kuzuri msikilizaji mzazi mlezi pamoja na jamii wamekuwa wakiamini kuwa watoto wao katika umri wa balee hawana hamu ya kukaa na wazazi wao au walezi wao hilo hapana lakini ukweli ni kwamba katika kipindi hiki cha cha balee mtoto anapenda kuwa zaidi karibu na watu wale ambao ni warika yake kwa sababu mtoto anatamani kujijua kwamba yee ni nani kwaiyo anatamani kupata mawazo tofautitofauti kutoka kwa marafiki zake lakini haikukatazi wewe mzazi kukaa mbali na mtoto kwa sababu tu katika kipindi hichi mtoto yupo katika kipindi o katiaiindchabae ee kamamzazi unatakiwa kumelewesha kwamba katika kipindi hiki unakuwa una, uwa una sana kuwa karibu na marafiki fulani au unatamani una kuwa kuana watu flani kaio katika watu ambao kuwa nao wale watu taakuanaad a e mzazi au mlezi utakaoweka mazingira mazuri aenauaaatazidi ua mkali tiaea waiyo io kwamba katika kipindi hichi mtoto ee anapenda tu kuwa mbali na, na familia hapana lakini na wewe mzazi pia na kwa mtoto, wako. Kwa siyamini, kama mtoto kama, wewe, kama mzazi au mlezi inategemea naemzazooii utamshirikisha baadhi ya mambo ambayo labda wewe nawewe ulishawahi kuyapitia mwanzo katika kipindi ambacho yeye sasahivi yupo sizani kama mtoto ataweka atakuwa mbali na wewe hivyo tujitahidi kuwa karibu na watoto wetu ili tuweze kupata mambo mengi zaidi ili tuweze kujua mambo mengi zaidi wanaoyapitia mtoto anaweza kaa napitia ba ukatili hata ashuleni auuko sehemu anayoshinda ambapo mzazi hujui kwa kwahiyo inaposia utakuwa umemfanya mtoto huyu kuwa rafiki yako umemfanya kuwa mtu wako wa karibu lazima naye ataatakueleza yale mambo yake anayoyapitia mpeno wa msikilizaji baada ya kuangazia dhana potofu ambazo na, wa, ambazo wazazi walizonazo na walezi pamoja na jamii e, msasa twende tukaone kuna baadhi ya changamoto wazazi na walezi wanazipitia kwa kijana huyu ambaye ambaye yupo katika kipindi hiki cha caba tunasema changamoto anayo ikumba mzazi au mlezi katika ka kumlea mtoto wake katika kipindi hiki cha balee ni kukosa muda wa kutosha na kwa mfano ani nikitulia mfano katika kipindi hiki wazazi wengi au walezi wamekuwa wako bizi sana na kutafuta kutafuta kipato zaidi kwa hiyo hapa inaweza kampelekea mtoto huyu akawa hapati muda wa kukaa na kuongea na mzazi wake au mlezi wake labda kutokana na majukumu ambayo mzazi au mlezi anayo kwa mfano utakuta labda mzazi yeye anatoka asubuhi labda mtoto amelala na anarudi usiku mtoto pia amelala kwa hiyo mtoto mara nyingi unakuta labda mda mwingine anaweza akawa anashinda mwenyewe au labda na mdada au ndugu ambaye yuko naye tofauti na, na wewe mzazi kwa hiyo mzazi au mlezi itakuwa vizuri sana uka ndio japo tunasema majukumu yapo na a, ni lazima maisha yaendelee kwa kutafuta kazi, kwa kutafuta kazi ya kipato ili mtoto huyu naye apate mahitaji yake katika ile kazi ambayo unaifanya lakini hiyo isi isiwe, isiwe kwamba inakupotezea ina, ina, ina wewe nafasi ya kupata hata muda kidogo wakukaa na mwanao kwa sababu ule muda tu kidogo ambao unakaa na mwanao na mtoto wako kuna nguvu fulani abayo inampatia yule mtoto ana, ana, anaona kama vile unamjali unampenda upendo naye na mambo ambayo e, ndo hapo ampu, apo, hapo ndo ambapo mtoto anapo hata kuku, kukuelezea changamoto zake au mawazo yake katika nini anataka au nini hapendi zwaz hiyo nafasi ambayo mzazi au mlezi unaweza na changamoto nyingine ambayo wazazi au walezi wanaoipitia ni kukosa elimu sahihi juu ya malezi katika kipindi hiki cha balehe baee hivo malezia auakuwa vigumu kwa mzazi au mlezi kumlea vizuri mtoto aliye katika kipindi hiki cha balehe tunasema hii ni changamoto kwa sababu sio sio wazazi wote wa, au walezi wote wanaweza wakawa na hii elimu japo ndio na wao walishapitia huko uko utotoni ambapo na wenyewe walikua wanakua lakini kuna muda m- m- zaidi ambao unahitaji kukaa mtoto wako ndio mzazi au mlezi anaweza kuna kipindi kunain nilipitia nikapitia mabadiliko haya na haya lakini asijue namna gani ya kwenda na k- kum- mtoto wake yaani asijue kwamba kamba akatumia njia gani yeye kama yeye kumsaidia mtoto wake ili awezi kupata hii elimu hivyo basi mzazi au mlezi nao unatakiwa ujitahidi kupata muda uweze kuipata elimu zaidi upata uelewa zaidi kuhusiana na balehe ni nini mabadiliko gani wana, wali, wana watoto labda au katika kipindi hiki barehe ninini mabadilikogani changamoto gani ambazo watoto ona, ona, ona, ona, katika katika hiki cha njia gani ambazo mtoto anatakiwa aweze kujilinda aot tai ambazmtot aakinae mzazi au ah mlezi ili ni jukumu jukumulako kwahiyo natakiwa ujitahidi kupata uelewa zaidi kuhusiana na hii elimu ili uweze kuelimisha mtoto wako ili umweze kuelimisha hata ndugu yako jirani yako sio lazima twawe wako hata jirani yako pia bado ni mtoto wako aji inawezekana kabisa ukawa amepata swali au na changamoto namba za mawasiliano ni hinzi hapast na hii ni awr redio adventista ulimwenguni awr sanduku la posta 172 morogoro tanzania anani ya barua pepe ni kiswahili at awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 65357814 na pia unaweza kuwasiliana nasi na idhaa ya maasai kwa nambari 769986355 ukiwa okay, nji ya tanzania kumbuka kuanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania na kufikia hapo sina la ziada asante kwa kuwa pamoja nami mungu akubariki sana nikutakie kutekea uskilizaji mwema vipindi vinavyoendelea kumbuka tu kwamba kesho tutakuwa nacho kipindi cha ijali y afya yako pamoja na kile kipindi cha siri za ushindi amani ya bwana idumu kuwa pamoja nawe na na wimbo mzuri kutoka kwao burka si wimbo unaosema iko siku mimi naitwa habi machilumshana amani ya bwana yabwana iduuam ¡Sí, boom.