unasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote igapanana ya makelele yesu yuwaja tena nipata sauti himba sana yesu yuwaja tena anakuja anakuja yesuwa t hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu yuwaja tena daa kiswahili ya redio ya ward20 ulimwenguni awr ikikutangazia kutoka hapa morogoro tanzania katika masafa ya mita bendi 25 lakini pia waweza kutusikiliza kupitia moning star redio na rocko fm vilevile vile tupo katika tovuti ya wwwawr nchini kenya twasikika katika masafa ya 89.7fm karibu msikilizaji katika kipindi cha ijali afya yako na kipindi cha siri za ushindi msimamizi wa matangazo haya jina langu habi machulumshana ninakualika kualika tuwesote mwanzo hadi mwisho tunapoanza kipindi hiki cha ijali ya afya yako basi tunasikiliza wimbo kutoka kwao nazareti sda kwaya wimbo wunaosema siku inakuja wategeskio Oh we do. Bye-bye. urah uwaona ndugu zetu nitakuwanifuraha aezuhangani kutakuwanya kutano tozoona ndugu zuria kadezana ipandu ca koli ambazosiau oh mara baada ya kuwasikiliza nazareti sdi kwaya na sasa tunapata fursa ya kusikiliza kipindi cha ijali afya ya yako hapa tunaye josef kabelela pamoja naye mary mseli katika kipindi hiki cha ijali afya ya yako akielezea afya ya akili hawa ni wanachuo kutoka katika chuo kikuu cha jordani kinachopatikana mkoani morogoro wanasikolojia wanatueleza nini kuhusiana na afya ya akili msikilizaji baada ya kuona utangulizi huo na maana kuhusu afya ya akili sasa tuangalie dhana potofu ambazo zipo katika jamii zetu dhana potofu tofauti tofauti zipo nyingi sana ambazo kila mtu anaweza kawa naamini hivyo lakini baazi tu ya dhana hizo tuenda kujadili pamoja siku hii ya leo labda tu kwa kwanza dada meli ndugu msikilizaji hapa anaweza kawa anajiuliza kwamba ukisema dhana potofu kuhusu afya ya akili labda tunamaanisha gani kwamba dhana potofu ya akili kwamba ni vile ambavyo mtu mwingine anadhani kwamba ndivyo lakini kumbe sivyo hivyo e, labda kwa kwanza tu ili ndugu msikilizaji ku, tuweze kwenda pamoja karibu na meli tuanze kuzungumzia dhana hizi asante kaka josefu kama ambavyo imetanguliwa kuelezewa na kaka josefu hapa dhana potofu ni yale mambo ambayo mtu au jamii anaamini kwamba ndivyo lakini sivyo sasa tutaenda kuangalia baadhi ya dhana potofu ambazo watu au jamii wanaamini kuhusiana na afya ya akili ya kwanza kabisa tunasema ugonjwa wa akili hauwezi kutibiwa wapo baadhi ya watu wanaamini kwamba ugonjwa wa akili hauwezi kutibiwa hapana hiyo sio kweli ugonjwa wa akili unatibika na ili kutibika zaidi ni vizuri kuonana na wataalamu ambao wao wata, wata baada ya kuwashirikisha changamoto au tatizo ambalo linapelekea muhusika kuwa katika hiyo afya ya akili yake sawa atapata ufumbuzi kwa hiyo ile dhana ambayo watu wanaamini kwamba ugonjwa wa akili hauwezi kutibika kwanzia leo ndugu jamaa rafiki ugonjwa wa akili unatibika kwa hiyo hiyo ilikuwa ya kwanza twende sasa tuone nyingine dhana ya potofu nyingine ambayo watu au jamii wanadhani kwamba ni sahihi lakini sio sahihi wanasema sio kawaida kupitia au kuwa na changamoto ya akili kwamba watu wengine wanaamini kwamba mtu hawezi kupata changamoto ya akili tu eyote anaweza kupata ya akili. labda mkubwa au mdogo eyotenaakapata changamoto ya akili e, atbuotomdogapatamtu yeyote yule na yatatu naweza tukasema watu wanapaswa kuwa na uwezo wa kushughulika maswala ya kisaikolojia peke yao hapana watu hawawezi kushughulikia maswala ya kisaikolojia yao kwamba kama mtu akiwa afya yake ya akili ikiwa haiko sawa kwamba yeye mwenyewe anaweza kyee mwenyee ndo akatafuta suuiso nayo kwanzia utotoni utotoni labda kutokana labda na, na malezi alivokua amelelewa kwaiyo kuna jinsi ambavyo alivokua analelewa mazingira alivyokuwa nalelewa malezi ale yalikuwa mamalezi ambayo sio sahihi kwahiyo yakampelekea kuwa na mawazo yakawa kujijua haya mambo mwenyewe lazima atatafuta chanzo kwamba hii hali hali ilitokeaje amana ana, ana, mwenyewe hapana hiyo mm. siyo kweli au kaka josep una lolote lingine lakuongezea katika dhana y potofua mm. e, kama ambavyo kuse, umemaliza kusema pointi pointyaapo kwamba mtu anaweza kasema kwamba aa watu washughulike na matatizo yao wenyewe mm. e, ni jambo la msingi sana kwamba jamii jamii kama kwa kwa kwa ujumla lazima ni e, sababu changamoto hizi inaweza mtu mmoja lakini mwenyewe jinsi ya kutatua anapopata msaada kutoka watu wengine mm. inakuwa vyema zaidi mm. lakini pia tukiangalia dhana iine ambayo mtu au jamii inawezekawa imejijengea mm. kwamba changamoto za afya ya, ya akili kwamba hazihepukiki kwa hiyo hakuna chochote unachoweza kufanya ni kweli hazihepukiki zipo na huwa zi, zinatokea na zitaendelea kutokea lakini mm. lakini kusema kwamba hakuna mm. si mm. mtu pia akaweza kuishi maisha yake ya kwa mfano, mm. Mm. Mtu ya kisekulo, ya furaha mm. mm. mm. mtu mtu na changamoto changamoto au au afya ujuzi kupambana kuishi hizo mm. bila mwenyewe kuweza kuwa amehangaika nazo lakini maisha yake yakaendelea vizuri lakini pia dhana nyingine ambayo jamii yetu imejijengea kwamba mm. watu waliona mtandao thabiti wa usaidizi hawahitaji tiba labda mtu amezungukwa na watu wengi ambao wanaweza kamsaidia labda kiuchumi kielimu mm. na vitu vingine lakini ai yeah. huo mtapitia changamoto za kisikolojia lakini akakosa msaada huo japokuwa anapata ana, ana msaada kwenye mambo mengine weye oamo mengie waiyo muhimpatamezuuka awat mengine akapata msaada au tiba ya kisykolojia lakini mm. pia dhana nyingine darameli kwamba Mm. matatizo ya kisikolojia ni ishara ya udhaifu au ukosefu wa uimara sio mm. kweliiiaa mm. otofu mm. kwa maana ya kwamba matatizo haya yanamkuta mtu yoyote hayaangalii rika hayaangalii rangi haangalii jesia kwahiyo hakuna cha udhaifu au kuwa mtumaa sdoaatamkuta mm. mtu yoyote wakati wowot uaofautaaakapata mm. jambo hili ingineambo hili akapatwa na jambo jingine ambayopia ikamsumbua hio hapo hapo wapo wanaoamini kwamba matibabu ya hayafanyi kazi mm-hmm. na lakini ukiangalia ni jambo ambalo sio la kweli na wapo ambao pitia hii hali au ambao mb lakini wanapata tiba na wanaendelea tiba, tiba, wamepona, na wanaendelea wanaendelea kupata kupata tiba tiba tiba au walishapata wamepona wengine kwa sababu wengine pia nea wama huduma za afya za kisaikolojia ni kwa sababu ya wale waliona shida zinazoza kuonekana mm, kuwa ngumu au kubwa tu ndio. Ahamina, ahamina tatizo, kubwa, wala dogo. Kwa sababu, tatizo ambalo wewe unalo na mimi ninalo linaweza likawa moja lakini ile jinsi ambavyo mtu analiona likawa anaiona ikaaofautiaoojawao una kusema labda hii huduma ya, ya, ya kisaikolojia ni kwa watu wale ambao wana shida zinazoonekana kuwa ni ngumu au ni kubwa tu hapana ndile. ni yeyote yule ambaye changamoto alionayo nayo yaani kitu ambacho kinamfanya akili yake haiko sawa mm, ina, nice. ina, kitu ambacho kinamfanya anakuwa anakuwa na wasiwasi na hofu. Yani, hayuko kawaida kama vile ambavyo mwili uwe k aiko ak abnatawa uw huyu mtu kama huyu anahitajika kwa jili ya, ya kupata msaada, msaada. zaidi Ndiyo. kwa sababu msikilizaji inawezekana kabisa kawa amepata swali au na changamoto namba za kuwasiliana ni hizia sj tena na hii ni ar redio adventista ulimwenguni awr sanduku la posta 172 morogoro tanzania anwani ya barua pepe ni kiswahili at awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 65357814 na pia unaweza kuwasiliana nasi na idhaa ya maasai kwa nambari 769986355 ukiwa nje ya tanzania kumbuka kuanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania <mulia> Si, napenda sasa msikilizaji wangu ni katika kipindi cha siri za ushindi katika kipindi cha siri za ushindi tunaye kijana mabushi dikson machilu yeye alipata fursa ya kuwa naye mtangazaji mwenzangu kibaga mwaipaja na walipata fursa ya kuzungumzia namna ya kupenda somo la hesabu nini siri yake siri ya namna ya kupenda somo la hesabu wengi wanaogopa sana hesabu lakini leo ukiambatana nasi utajua namna gani ni uweze kupenda somo la hesabu ijisikiaje kuwa mwanafunzi bora najue sio jambo dogo eh? <laughs> wakla vijana wadogo eh, tanzania lakini hukuonyesha kamani kitu cha ajabu hiv kwamba ulikuwa unatazamia au ilikuwaje hapana ah, mimi sijui kwasabu mimi sijazoea kushindana <laughs> <laughs> yaani yeah, kwa <laughs> kwa ushindani kichwa sababu kushindani uh-huh. ansifanikwa yani, ushindaniukica yaani sifanyi kwamba nashindana nafanya uh-huh. na kile ambacho nilikuwa nakijua uh-huh. best nakijuahatt okay. mm. uh-huh. lakini uzoefu huo ulio uh-huh. uchukuliajiasa hamna <laughs> hoolikua sio jambo kubwa ah, ah. Wala. i mm. no, sio jambo dogo kama unavyochukulia nashangaa kwamba kwamba kwa, kwa nini ulioni hilo yaani mungu amekubariki wa wanafunzi wote mliokuwa mnasoma yaani yaani mungu ameona ulichokifanya unafaa kuwa namba kama mm. eh? mm. yani, kama ni kitu kidogo, kama <laughs> kitu kidogo kidogo sielewi kufahamu yani, ulijisikiaje hasa yaani kwa kweli niambie tu sizadi kama kuwa na furaha furaha ilikuepo mm-hmm. kubwa lakini sasa si matokeo yanaanza toka first year mm-hmm. ya kwanza first class mwaka wa pili first first class class unaona nayo piliwatatu sasa wale mm-hmm. rafiki zangu tulikuwa nao wanasema unaaman mm, kwa matokeo haya sijui wanasema mm. sema <laughs> <laughs> hey. mm. kwa matokeo haya sijui kuna mtu amepita matokeo mm-hmm. nafanya kwa kitu ambacho nilikuwa nakijua na kwa kwa kwa juhudi zangu zote ha, sana Hilo eh. ni kwa kweli mm-hmm. ninajua ulifanya kazi kubwa kwa sababu usipojituma kupata kitu kizuri pia lazima ulikuwa mtutaumepita sana yeah, imagine unatoka kazini mm-hmm. saa kumi na bado una viporo vingine vya kazini mm-hmm. lakini muda wote wa hata mm-hmm. ya kula ile unakula haraka mm-hmm. haraka una vitabu muda muda wote Non. Mm. Say, lakini unajua kwenye kufanya vizuri hapo lazima kuna kitu unaonaene kufana izui azima una kit inauumuahuanaanoto time yako wee umesema ni mwalimu wewe mwenyewe hapo mwanafunzi yani mwalimu mwanafunzi mwalimu wakati huo yeah. tena lile gumu lile si kwako kwa eh? yeah, mathematics uone <laughs> kwamba pamoja na changamoto hizi nikatoboza mtu wa kwanza lazima umejituma sana na changamoto unajua zipo au kwako kwa ilikuwaje asa natamani kufahamu kidogo ili angalau umsaidie mtu fulani ambaye awezekana amekata tamaa e, inawezekana kabisa kwamba ukampa moyo akajikuta kwamba okay kumbe nilikuwa nakata tamaa bule nina uwezo wa kufanya hivi. Maada, na uwezowakufanya hvdayaua uliweza kufanya hivyo hmi naf- nafikiri wakati unapoamua kufanya kitu fulani mm. usiangalie changamoto nyingine zozote yaani uangalie kile kinachopatikana mm. baada yaani unapoangalia kikwazo kikwazo ndio mara nyingi kinachokufanya usione wap kule mbele kwa mfano mtu mahali mahali fulani mara nyingi tunaangalia kule wakati unaporudi tena pale pale hiyo tunatakiwa tuangalie bele ni ni wapi flan changamoto hazikosekani katika yoyote ila kusikiliza jambo lolote ukisoma open university anauwezi mm. kutoboa miaka mingapi sijui mm. nini unasema tu tuabisa mimi nitamaliza ndani ya miaka mitatu kila mwaka zile mm. kozi zote zilizotakiwa za mwaka huo nizifanye ko enyewe nane tu yaani vitu an mimi nishindu kuzifanya kwa muda mmoja yeah, e, tu mda mmojan ukishaweka lie lengo hakikisha lengo hilo umefaa nini nakujiandaa kwa wakati watu wengi wanauaga nilikuwa mm. nikitoka kule nakuja hapa sasa tunakaa na wanafunzi mtu nakuta amerundika vitu hivi hiki ukimuuliza mtihani aje wavifanyie ukimliza kama zile koi walivozitoa kozi au mm. ukizipitia zote kwa open university na zile mm. zote kwa ttinashkuru mm. mm. mm. eh, kuna watu ambao kwa kweli inakuwa changamoto mm. na ni kwa sababu tu ana majukumu ana familia siu ana kazi anasoma kwayo inakuwa vurugu mechi lakini kuna watu ambao wanaweza katika hiyo hiyo <laughs> <laughs> tena wa kipindi hicho mwaka mm. wa mwisho watatu mwaka watatua uh-huh. mm. najipanga tena kulikuwa na changamoto hapo ya ya eh. kuoa simu simu muda mwingine unaiona una, una, una, inaita pale hii mchumba, ita, ya mchumba eh. Nasa, nasingizia masikio masikio yanauma yanauma siwezi kuongea na uzuri leo ngnemmanajuaga mimi bwana mewango awezi kuongea na simu akiongea dakika mbili namna hiyo io ningesema kweli majini aziwapo lakini as long as long anaingia darasani kama watu wengine tu yake iko zaidi basi utumie hiyo advantage lakini slow naye asikubali hualikua e, a usikubali lazima kue na moto unaokusukuma mm-hmm. na huo moto usikubali ufanye nini nini uzime mpaka jambo lako lifanye litimie mm-hmm. sasa watu wengine wako vizuri kwa sababu moto wao ule hauzimi haraka wengine wanakata tamaa mapema akipata motivation ananyanyuka kweli utasema siku hiyo anataka afanye <muchilis> kitu hichoo sasa iwezekani kufanya vitu vyote ndani ya siku moja, siku moja eh. vitu vingine <muchilis> vinatakiwa viwa ndani ya muda mrefu kwa hiyo ile power nguvu ku, inayokusukuma usikubali iwe inazimika haraka katika jambo lolote kufikia hapo tumefikia tamati ya kipindi hiki kwa siku ya leo asante kwa kuwa nami asante kwa kutenga muda wako mimi sina la ziada jina langu habi machilumshana ni kutakia usikilizaji mwema wa vipindi vinavyoendelea kesho kitakuwepo kipindi cha biblia ya kujibu bibli na kuacha na wimbo unaosema uaosema sitawaachambo <laughs> nasema sitawaacha kutoka kwao kwa ya bwana pamoja wao