nasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote igapanana ya makelele yesu yuwaja tena ipata sauti nimbasana yesu yuwaja tena nakuj nakuja yesu swthii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mwokozi piga panda ewe mlinzi yesu yiwaja tena na hii ni idhaa ya kiswahili ya rernts ulimwenguni awr yinaotangazia kupitia masafa mafupi ya mita bendi 25 kutokea morogoro na kumbuka msikilizaji unaweza kunipata kupitia morning kupitiaming fm bila kusahau rock fm hii leo mtandao wetu ni www rg nami jina langu ni kibaga mwaipaja kipindi hewani ni biblia ya kujibu wanaotufungilia matangazo hii leo ni waimbaji wa msongola kwaya wanakwambia mwanadamu umche mungu Mungu, ambizake, yate, ya mungu, Mungu, ambizake, yate, ya Kwa mana, mana Mungu, Mungu, Mungu, Mungu, Mungu, Mungu, Mungu, Mungu, Mungu, iyam abaytayatakuwa was 我amanaana mu atalata na kwa wimbo huu tukakuwa kwa msongola kwaya tutakuwa naye mchungaji josef chengula akiwa naye habi mshana wakijibu maswali ya msikilizaji na hii ni sehemu ya kwanza ni kusiiweze kuwategea sikia atihuu msikilizaji wa idhaa ya kiswahili ya radio ya waadventista ulimwenguni awr ni imani yangu ya kwamba hali yako ni njema karibu sana tuungane sote katika kipindi hiki cha biblia ya kujibu hivyo basi kwa namna ya peke yake tumepata bahati ya kuwa na mtumishi wa mungu mchungaji josef chengula ambaye anakwenda kuyajibu maswali ambayo yametufikia hapa studio mimi jina langu naitwa habi machilumshana mchungaji habari ya, ya saizi salamasalama salama salama mtangazaji ndiyo ndio karibu sana karibu tena wakati huu mwingine kwa ajili ya maswali ambayo ametufikia amina nashukuru sana kupata nafasi hii ndiyo kuna swali hapa kutoka kwa ndugu elia nyawela yeye anatokea ye, kule iringa anauliza hivi Ndiyo. pilato alikuwa nani na mm-hmm. herodi alikuwa nani nani alikuwa na cheo kikubwa zaidi mm-hmm. <laughs> uh, okay. nashukuru ni swali zuri sana na ni swali ambalo ni la majibu ya kina sana lakini nitasema tu kwa ufupi kwa ufupi tu niseme kwamba mpendwa muuliza swali anaweza kaandika E, luka sura ishiri na tatu kuanzia mstari wa kwanza mpaka ule wa ishirina tano na luka sura y ishirina mbili mstari wa kmi na nn mpaka ishirini na tatu kwa ufupi tu pilato e, sifa yake kwanza alikuwa mwenye lihaka ambaye alikuwa ni liwali wa kirumi hiyo ni ya kwanza lakini e, tunapoangalia katika maisha ya ya herode alikuwa ni mfalme katika utawala wa kirumi lakini tunakuta kwamba hawa watu wawili pilato pamoja na herode walikuwa ni kama maadui walikuwa hawahelewani lakini ilipofika siku ya kumhukumu yesu e, wakaenda hatua moja kwenda hatua nyingine mpaka wakasema kwamba sasa mwenye kuamua ni pilato alipopelekwa kwa pilato pilato akasema kwamba sioni hatia ya mtu huyu manaake pilato alikuwa gavana katika lugha ya kiarabu anaitwa liwali kwa hiyo hao watu walikuwa wanafanya kazi eh, katika utawala huu wa kirumi lakini jambo ambalo napenda tu ni, nifafanue kidogo liwali kama ilivyosema neno la kiarabu ambalo linamaanisha mtawala au msemaji wa mwisho au gavana sasa katika sehemu hii tunajifunza kwamba huyu gavana alikuwa anateuliwa na serikali sa serikali ya kirumi kwa ajili ya utawala na huyu mfalume herode nayeye alikuwa ni mtu mkubwa katika sehemu hii ya mfalume herode ndiomaana naitwa mfalumeer herode. kwahiyo herode alikuwa mfalume katika utawala wa kirumi lakini pilato yeye alikuwa ni gavana ambapo katika utawala huhu wa kirumi lakini neno hili kwa ufupi niweze kusema kwamba pilato yeye katika cheo muliza m- m- m- swaliema kwamba yupi mwenye cheo cha juu zaidi kwo mwenye cheo cha juu ni yule msemaji wa mwisho ambaye sasa hapa anaitwa pilato eh, pilato pilato pilato alienda hebu tuone atasemaje aliposema sioni hatia ya mtu huyu herode na pilato walikuwa hawaelewani ambye maadui lakini tangu pale wakawa marafiki kwa hiyo hii ni sehemu ya kujibu kumjibu mpendwa muliza m- m- swali na mpendwa msikilizaji kwamba pilato na herode walikuwa wakifanya kazi katika utawala wa kirumi asante mchungaji kwa majibu hayo mazuri bila shaka elia nyawela atakuwa ameridhika na kama atakuwa bado hajaridhika basi anaweza akaendelea kuliboresha zaidi na zaidi swali lake ili aweze kupata maarifa zaidi Amen sasa basi tuelekee katika swali lingine ambalo limetufikia hapa studio Lio. na swali hili ni kutoka kwa ndugu amosi shedrak yeye anatokea kule tabora anauliza hivi amri kumi za mungu zina tofauti gani na amri za musa umuhimu wa amri za musa ni upi mm. mm-hmm. uh, la kwanza jambo la kwanza muliza swali naomba nirekebishe swali mm. amesema kuna tofauti gani katia amri za mungu na amri za musa mm. za musa haziitwi amri mm-hmm. za musa zinaitwa maagizo kwa hiyo utaona utaonasema maagizo ya sheria za musa sasa tofauti ni hii amri za mungu zipo kumi. katika ipoabbaasoa o atia kutoka sura ya ishiin mstari wa tat mpaka mstare a kinasaba lakini sheria za musa zinazoitwa sheria za musa zilikuwa ni sheria za musa ambazo walizitengeneza kama kuboresha amri kumi za mungu na walizitengeneza mpaka zikafika mia st kumina tatu kwa zikawa nyingi zikawa nyingi zaidi ambazo wao wenyewe walishindwa kuzitii kuziti. hizo zilikuwa zinaitwa amri, uh, amri za mungu ambazo ni kumi lakini kuna sheria za musa sasa nitafafanua lakini tunapokuja kwenye hizi amri za mungu tunasoma katika warumi sura ya tatu msari wa ishirini kwamba kutambua dhambi huja kwa njia ya sheria sheria za mungu zinaonyesha kwamba hapa umefanya tofauti hapa unatakiwa kuacha hapa unatakiwa kutii sheria hii lakini katika hizi sheria sheria za mungu hizi kulikuwa sasa na sheria ambazo zilikuwa zinagawanyika zina pia katika makundi haya manne hizi sheria za mungu kwanza kuna sheria zile kumi amri zile kumi za mungu zimegawanyika makundi mawili mpende bwana mungu wako kwa moyo wako wote kwa akili zako zote lakini hizi amri ni amri ya kwanza ya pili ya tatu ya nne ambayosema eh, usiwo na miungu mingine ila mimi usijifanyie sanamu ya kuchonga wala mfano wa kitu chochote usilitaje bule jina la bwana mungu wako yaina inasema ikumbuke siku ya sabato uitakasi hiyo sasa ni katika upande wa moja kwa moja mwanadamu kuwajibika kwa mungu lakini ile sehemu ya pili katika hizi amri hizi ile sehemu ya pili ilikuwa ni sehemu ambayo ilikuwa inazungumzia habari mpende jirani yako kama nafsi yako maana na waheshimu baba yako na mama yako usiuwe usiibe usizini usishudie uongo usitamani vitu vya watu wengine hiyo ilikuwa ni mgawanyiko amri kumi za mungu katika sehemu kubwa mbili lakini katika sehemu hizi ambazo ambazo mungu aliziweka amri ambazo mungu aliziweka kuna mambo makubwa ambayo yanasaidia kuelewa mambo makubwa manne katika mgawanyiko wa amri za mungu lakini hizi amri kumi za mungu ambazo zinakuwa zimegawanyika katika makundi haya manne kuna kundi la kwanza ambalo linaitwa hii inaitwa integrity au uadilifu nasema usiuwe inafafanua pale palepale usiue waheshimwa usizini hiyo yote inazungumzia kwenye uadilifu inaitwa au integrity role. kwa kwahiyo katika sehemu hii tunaona jinsi mungu alivyosema usi usi usi usi hiyo ndio inaangukia katika amri zinazosema eh, sheria au sheria ya uadilifu kwa ajili ya maisha yetu yanayotakiwa kwa ujumla lakini kuna sehemu ya pili ambayo inaitwa hii ni sheria za jamii sheria za jamii sasa sheria za jamii kama vile eh, ndoa sheria za ndoa Lazi, kuna sheria hata nchi yetu ya tanzania ili mtu afunge ndoa kanisani lazima ceti cha ndoa kitoke serikalini kwahyo katika sehemu hii kulikuwa na social laws ambayo hii bado inaingia kwenye amri zile za mungu alizoziweka usi usi usi, usi lakini hapa tunapoangalia habari ya ya uadilifu bado haya yote yanaingia kwamba katika uadilifu lazima pia ndoa itambulike katika jamii kama ni, ni watu wanapeana taraka wanapeana taraka kwa sababu gani kwa hiyo i sheria ilikuwa inawalinda inaitwa social laws. lakini sheria ya tatu mgawanyiko katika mgawanyiko huu kulikuwa na mgawanyiko ambao unazungumzia habari ya food laws, a food laws. hii ni sheria za e, vyakula kwamba vyakula inavyokula lazima vikubalike na mungu kwa sababu katika mwanzo sura ya saba mstari wa pili moja kwa moja bibilia inazungumzia kwamba kuna wanyama safi na wanyama najisi kwaho kuna wanyama wakuliwa na wanyama wasio wakuliwa lakini e, sehemu ya mwisho ambayo ni sheria ya nne inazungumzia habari ya purity yai sheria za usafi kwa ujumla mtu jinsi anavyotakiwa kuwa na sasa hapa walikuwa naweka sheria maana ndiomanaona bibl azungumza kwamba kama mtu alikua naukoma bidi anakuwa kama eh, kama kam, kam pembeni pembeni na muda mwingine watu walifikiria kwamba labda magonjwa yale ya ngozi labda anampata mtu magonjwa ya ngozi huenda ni kwa sababu ya dhambi fulani kwa hiyo anakuwa kama amewekwa kando kidogo lakini haya yote haya yote tunaona ni, ni mambo ambayo mungu hapendi na yesu alipokuja akaondoa ile hali ya kumbagua mtu kama alikuwa na changamoto lakini labda nipende kuongezea kidogo kwamba hiyo yote nimezungumzia ambayo ilikuwa in, in, inasaidia kwa amri kumi za mungu lakini tunapokuja kwa sheria za musa tunapokuja kwa sheria za msa lakini kabla sijaja huku kwa sheria za musa hata kwenye wanyama wanyama hawa ambao, ambao tunatakiwa kula mungu alituagiza katika bibilia kwamba kila mnyama hapa nataka nifafanue kidogo kila mnyama aliye na kwato kila mnyama anayecheua ana sifa mbili huyo ndiyo kuliwa lakini mnyama kama ana sifa moja huyo hatakiwi kuliwa kwa mfano nguruwe anakwato lakini acheui mungu amesema msile nyama yao wala msiguse mizoga yao hao ni lakini tukisoma wa pili ile jsen lai tukismaal anasema kwamba nyama yote si nyama moja kuna nyama ya hayawani kuna, kuna nyama ya ndege kuna nyama ya samaki kuna nyama ya wanadamu kwa hiyo katika ulaji wa vyakula mungu ametuwekea utaratibu kama ambavyo mungu amesema usinywe kileo na katika wanyama vile vile ametupatia utaratibu namna tunavyotakiwa kuishi katika maisha yetu ya kila siku ndio maana kulikuwa na sheria hata kama mtu anatakiwa kutembea alilazimia kulingana na hii shiria, shiria hii sheria sheria ya afya alitakiwa aakikishe kwamba anakajembe anakotembea nako kwa ajili ya usafi wa mazingira lakini tunapokuja katika, katika sheria za musa sheria za musa zilikuwa nyingi sheria hizi za musa ambazo zilikuwa nyingi ambazo pia walishindwa wali kuzitii zinapatikana pia katika hesabu sura ya yakita msarhht nacho kitakuwa eh, ni kishada msiingize kitu chochote ambacho hakifai hiyo ni sheria ambayo walikuwa wanaweka na hata kama eh, siku ile ya ibada waliambiwa kwamba wanapotupa jiwe linapohisia basi hapo ndio mwisho wa kutembea sasa hilo ilikuwa ni sheria ya musa sio sjawapo watu wa, <laughs> hawatofautiishi kati ya amri za mungu na sheria za musa ya na mimi hapo hapo ndo nilikuwa nataka kulifafanua hili swali kwake yeye huyu ili aweze kuelewa zaidi kwamba kwani nani na musa maagizo aliyotoa yalikuwa ni amri maanake mm-hmm. hapa ameuliza hivi amri za mungu zina tofauti gani na amri za musa musandio hiyo swali mara ya kwanza tumerekebisha kwamba swali hilo linarekebishwa kwamba amri za mungu zinaitwa amri za mungu lakini za musa haziitwi amri za mungu sheria, za musa zinaitwa sheria za musa. amri amri sheriasheriazasio z swali hilo linarekebishwa na kwa sababu linazungumzia amri za musa Ila hapo kuna sheria yes. za musa yes. na amri Zami. kumi za mungu mm. lakini eh, nashukuru sana mpendo wa mtangazaji lakini pia napenda kuongezea tu tuamri uh, nyingine ambayo walikuwa naiweka eh, katika kutoka ishiri na mbili msar wa shii na saba hii ilikuwa ni miongoni mwa sheria za msa nasema atakapo ni liria, nitasikia hiyo ilikuwa ni sheria ya musa lakini kutoka wa ishirinimsarwaishirini nasema msiogope mungu amekuja awajaribu kwa hiyo hiyo hiyo ni, ni, ni, ni, ni, ni mfano tu wa sheria za musa sheria nyingine ya musa kutoka hira a wala msitaje kabisa miungu hiyo yani, walikuwa iwanaziweka zingine torati sura sursb mkono wako usiguse kilichoharimishwa hiyo ilikuwa ni sheria walioiweka hiyo inaitwa sheria ya yas mkono wako usiguse lakini torati kilicoharishwa akiniarshirini anasemanabii atakaenena neno ambalo hakuagizwa nabii na huyo atakufa hiyo ni sheria na sheria nyingine waliweka kwamba mtu akiua aua sasa hizo ni sheria ambazo mbazo walika <messizodimusio> lakini as wow. <messizodimusio> ya mwisho e, torati tembeeni kwa kumfuata bwana bwana hiyo hiyo ilikuwa ilikuwa ni ni sheria nafikiri nzuri kwamba tunatembea katika njia ya bwana ya mwisho kabisa kwa leo ambayo nimeonyesha tu mfano kutoka sura ki n mbi msara wa kumi na tano nasema siku ya kwanza kutakuwa kwenu na kusanyiko takatifu na ya saba vilevile vile. kwa hiyo wao waliweka hiyo ni sheria yao kwamba siku ya kwanza ya juma kunakuwa na kusanyiko lakini siku ya saba pia ni siku ya ibada waliweka hivyo kama sheria za musa sheria za taratibu tunaweza ukasema taratibu leo hii tunaweza tukasema kwamba katika makanisa mengi kuna sheria za kanisa au taratibu za kanisa mm. lakini kuna amri za mungu ambazo hazibadiliki mm. utaratibu utaratibu unaweza ukabadilishwa lakini kanuni haibadilishwi na amri za mungu ni kanuni ndio tabia ya mungu ambazo hazibadilishwi na sehemu nyingine nasema kwamba amri za mungu pia ni agano la milele hazivunjiki zinabaki pale pale zinabakipalealoaa mm-hmm. zilifika mia sit umina tatu nyingi ambazo wao wenyewe walishindwa <laughs> haya nashukuru mchungaji kwa maelezo hayo bila shaka uh, ndugu amos shadrak kutoka tabora atakuwa amepata majibu ambayo yamemridhisha na kama sivyo basi nafasi bado ipo ya kuendelea kuuliza zaidi na zaidi ili aweze kupata maarifa zaidi kwa maswali maoni yau changamoto anwani ni hii apa ya kuweza kuniandikia hii leo redio ya wadventista ulimwenguni awr sanduku la posta 172 morogoro tanzania anwani ya barua pepe ni kiswahili t awr rg namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 7451848820 ukiwa nje ya tanzania kumbuka kwanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania kesho ni mafundisho makuu naamini ya kwamba msikilizaji utajiandaa kuweza kubarikiwa katika kipindi hicho kwa siku ya kesho asante sana kuwa pamoja nami mwanzo mpaka mwisho wa kipindi hiki cha biblia kujibu kumbuka walikuwa nami mtangazaji wako kibaga mwaipaja na ulikuwa ukitegea sikio idhaa ya kiswahili ya redio adventist ulimwenguni awr msongola kwaya ndio wako hewani hivi punde tu wanawimbo na kwenda kwa jina la moyoni mwangu ambao hii leo unafunga matangazo yetu kama idhaa ya kiswahili ya redio adventist ulimwenguni awr Mamu, one eyes. The very weapon and all up. Oh, this is I be Cabana. wadambi wapate kutu waoisweia ya, yaokou anapokilamkilam ili akate kushirikimia